Nam ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki, hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili, michezo na Benson Wakoli, karibu Benson, habari ya asubuhi. Salama sana bwana Ruben, lukumbuka. Bwana ko kidogo, karibu likabe. Tunaanzia wapi bwana, tuangazie matokeo ya mechi ya kufuzu kuwania ubingwa wa kombe la Afrika, AFCON ambapo sasa leo kutakuwa na mechi lakini hapo jana basi mataifa ya Afrika Mashariki yalijitahidi cheza Jumatatu pale nchini Rwanda. Rwanda ilikuwa inacheza na Nigeria ambapo walifanikiwa kutoka sare ya mabao tasa, hakuna aliyefanikiwa kuona lango la mwingine mm. Rais Paul Kagame alihudhuria na kuitazama mchezo mm. uh, Tanzania nayo na ilifanikiwa basi kuziba kabisa mwanya, baada ya kuicharaza Gini mabao mawili kwa moja, wakati taifa la Kenya pia ilikuwa linacheza na Namibia. Kenya pia ikafanikiwa kuzuia kabisa uh, kombe hilo uh, ama lango lao na mm, kuziba kuizaba Namibia mabao mawili kwa moja. Sudani Kusini nayo na ikazabu mabao matatu kwa mawili na Afrika Kusini. Mechi zingine zilizochezwa ni pamoja na Swatini, ambayo ilizabwa bao moja na Mali, wakati Mozambiki na Guini Bisau, Mozambiki ikifanikiwa kutoka na mabao mawili. Mechi yingine ambayo ilivutia sana mm. ni kati ya uh, uh, Ivory Coast na Chad, ambapo Ivory Coast iliwazaba Chad mabao mawili kwa nunge, yai kubwa kabisa <laughs> Ruben, ruben kumbuka Bali na michezo bwana, pale nchini Rwanda yupo jamaa anayefahamika kama Haruna Niyonzima. Huyu jamaa amechezea timu ya taifa ya Rwanda na vilabu vya Rwanda kwa zaidi ya, ya mm -hmm. miaka 20 unaona Viungo vinapungua mm, usijikwae ujiu e, usi, usi ndio ujiuzulu, usilazimishe <laughs> mambo, <laughs> usi mambo. Ikiwezekana <laughs> basi we ondoka tu mm. Hii ni baada ya yeye kukaa nje miaka miwili baada uh, kuto, bada uh, bila kupata kandarasi yoyote ya kuchezea klabu yote basi, akaamua kwamba viatu vyangu mimi naviweka pale juu visalie pale. <laughs> Kule Ulaya ni kwamba Aston Villa wanatathmini sana namna kumusajili John Duran hivi kwamba wamekata ofa ya mara 40 ya timu mbalimbali ambazo zimekuwa zinataka kumsajili, lakini wanasema hapana, sisi Aston Villa bado tunahitaji huduma hizi za Duran. Nikomea hapo. Kwa hapa, ni kweli kabisa. Asante Benson Wakoli, mengi zaidi katika awamu ya pili, bila shaka. Nna sasa tugeukie uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Je, vizuri kabisa nianzie hapa nchini Kenya. Ruben, na gazeti la Taifa Leo limeandika kiini cha ODM kugomea Ruto, baadhi wanahisi kumuunga mkono Rais Ruto kutawachongea pakubwa machoni pa wananchi. The Standard limeandika vita vya kumrithi Raila vinaikumba Mm -hmm. huku mambo mengi yakiwa anazunguka mchakato wa kumpata mrithi wake. Kama unavyofahamu, Raila Odinga anaenda mm -hmm. kugombea wenyekiti wa Umoja wa Afrika, Afrika. Mm -hmm. Na hilo linamfanya basi pengine achiachie achi baadhi ya nafasi za kisiasa nchini mm -hmm. Daily Monitor kule Uganda limeandika Uh, laandika kwa, mchang, uh, kwa mshangao uh, Mungu wangu barabara likiwa limeambatanisha na picha zenye mashimo ya kutosha katika <laughs> jiji la Kampala <laughs> <The new vision> <laughs> la, <laughs> the new vision la Uganda limeandika: Museveni alionya jeshi dhidi ya vitendo vya rushwa. Nipashe la Tanzania dawa za kulevya, muuzaji wa jumla tani moja nukta nane za naso afikishwa kortini na mama yake wa miaka sabini, mm. Mwananchi la Tanzania limeandika mauaji ya Kada wa Chadema Masauni arudi kufamilia Jaji Mihayo Butiku watoa neno. Set set, uh, la kule DRC Ruben mm. limeandika chama cha Martin Fayulu na yeye mwenyewe kinashutumu mauaji ya mmoja wa wana wanachama wake, na, pengine magazeti mengine yanasemaje kuleona kama le phare vilevile lakini le potentiel pia magazeti haya ya mawili na, na pia tempete de tropik yameandika kwamba hivi karibuni sheria ya bajeti ya mwaka wa elfu mbili ishirini na nne iliyorekebishwa katika ofisi ya bunge mm. itatangazwa na watu wanasubiri kuona namna na bajeti ya waziri mkwana kusimin itakavyokuwa ni kweli kabisa. SOS tovuti ya kule nchini Burundi imeandika, kule Chibitoke, uhaba wa maji katikati mwa jiji la mkoa hatari, wananchi wanahofia kupata magonjwa ya mlipuko. The New York Times la kule nchini Marekani limeandika makabiliano makali ya maneno kati ya wagombea wa wawili kuhusu mustakabali wa uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba, kati ya Donald Trump, rais wa zamani, na makamu wa rais wa sasa Kamala Harris. Walikuwa wanavutana kwelikweli katika mdahalo ambao limalizika muda mfupi tu mm -hmm. uliopita. Washington Post pia la Marekani limeandika kuhusu mdahalo huo ikisema eh, Harris alimwekea mtego Trump, na Trump akauvaa mtego kuhusu kumshambulia, akimtaja sana Biden badala ya Harris katika mdahalo wenyewe mm -hmm. mm -hmm. ni habari ambayo ni mdahalo ambao umeandikwa pia katika magazeti ya kule nchini Ufaransa, Le Parisien, Figaro, magazeti ya kule Ingereza, teki, Independent, mm -hmm. na Jerusalem Post. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti. Excellent. na sasa tupate makala ya Afrika Mashariki na haya ni marudio. Napenda sana maonyesho juu ananiingiza anani kwa ingine. Levo Abimana Adatv amesafiri umbali wa takribani kilometa mia saba kutoka jiji la Bujumbura nchini Burundi hadi katika jiji la Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. tunaenda na naangalia wengine waf, wafanya biashara uh, bika kuwa vizuri zaidi kwangu tena na najifunza vitu vingi sana. Kilichomleta hapa ni kushiriki maonyesho 19 ya biashara Afrika Mashariki yanayofanyika kuanzia Septemba 6 hadi 15 2024, katika viwanja vya furahisha jijini Mwanza. Ni mwitukio mzuri sana tumepata, kwa watu wa Mwanza wanafika kwa wingi, na wengi walikuwa hawaujui mwane, wanausikia lakini, baada ya kufika hapa wameuona kwa macho. Washiriki wanatokea katika mataifa ya Afrika Mashariki na hata nje kama vile Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Kenya, Uganda, India na China. Kwa wananchi wajitokeze kwa wingi sana, wanakuja, ndiyo, lakini tulikuwa tunatamani wawe wengi zaidi. Maonyesho haya yanalenga kusisimua na kutoa fursa kwa makampuni ya Tanzania na Afrika Mashariki katika kujitangaza, kutoa fursa kwa jumuiya ya wafanyabiashara kuimarisha mtandao wa masoko na usambazaji wa bidhaa zao. Tupo hapa uwanja wa furahisha Mwanza kwenye maonyesho ya Afrika Mashariki ya 19. maonyesho haya ni mazuri, tunashukuru watu wa Mwanza na nchi zote za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ushiriki wao mkubwa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala ya Afrika Mashariki. Leo tunatua nchini Tanzania kuangaza sauti za wafanyabiashara kutoka Afrika Mashariki katika maonyesho ya 19 ya biashara Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Mawaltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya simulizi hii. Wakati ulimwengu ukiwa njiani kuadhimisha malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa, lengo nambari 17 linagusia kuhimiza biashara huria na utandawazi namna unavyoweza kuchangia manufaa na kuzihimiza nchi wanachama kujiunga ili kupata manufaa kutoka kwenye mifumo ya biashara kwa pande zote. Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa kinara katika kuandaa maonyesho mbalimbali ya biashara yanayowaleta pamoja wafanyabiashara na wajasiriamali. Ni majira ya jioni, nikiwa katika viwanja vya furahisha jijini Mwanza nchini Tanzania, nakutana na Abimana Dative, mjasiriamali na mfanyabiashara kutoka nchini Burundi. Amefika hapa kushiriki maonyesho ya 19 ya biashara ya Afrika Mashariki. Mimi napenda sana maonyesho juu ananiingiza kwa ingine levo, juu naenda na, naangalia wangine wa wafanyabiashara bika kuwa vizuri zaidi kwangu, tena najifunza na vitu vingi sana e, ni mara mingi sana ni kama ni mara kama nane au kumi. E, sasa maonyesho yako tofauti sana. Maonyesho yote aliyopita niliona ni kama haya maonyesho amengaa sana lakini haya sijui kama vitaendekaje. Hata kufika saa hii hatujapata wateja tena, tunatoka mbari, tunatoka Burundi, tunalipa nauli mingi kupakia mzigo wa kuifikisha huku. Uh, tena tuka na, na nauli za, za kufika hapa. Tumekutwa tume, tume na changamoto mingi sana eh, lakini tunamngoja Mungu. So, maonyesho haya pamoja na kutoa fursa kwa makampuni ya Afrika Mashariki kujifunza na kupanua wigo wa biashara za nje kwa kutumia fursa zilizopo za makabiliano ya biashara kati ya nchi washiriki na hata kuvuka mipaka ya kufikia jumuiya nyingine kama vile Sadak Agoa na eba dative. Anawapa neno waandaaji wa, wa maonyesho haya, mimi hamna shida e, hata maonyesho yote ya huku tunakuja, tuko wengi, tunatoka Burundi. Lakini kitu kingine tunawaomba wakiongozi wa huku, kama sisi tunatoka mbali waweze ba, ba kutusaidia kama kiwanja, watusaidia kupunguza kiwanja kulipo ku, pesa za kiwanja tunaweza tukazikosa, juu tunatoka mbali, tulishaishiwa tukafika na hapa tukakuta na kiwanja kiko bei sana, kama kama laki mo, milioni moja au laki tisa, laki nane kwa kuta tunatoka mbali, lakini kitu kingine kinatushangaza sisi, tunatoka mbali tunakuta wananchi wanatoka hapa karibu wanalipa pesa ndogo sana. Kwa upande wake, bwana Muhamed Ali Abasi kutoka ushirika wa wakulima hai Zanzibar, anasema ni mara yao ya kwanza kushiriki katika maonyesho haya na anaona tija. Tumekuja hapa Mwanza katika maonyesho kuja kutangaza mwani na kuja kuwaonesha watu wa Mwanza nini mwani na nini faida zake mwani na matumizi sahihi ya mwani. Mwitikio mzuri sana tumepata kwa watu wa Mwanza, wanafika kwa wingi na wengi walikuwa hawaujui mwani, wanausikia lakini baada ya kufika hapa wameuona kwa macho, ala, huu ndo mwani. Na mwitikio amechukua na kwenda kutumia, jambo ambalo zuri liolifurahia mimi hapa Mwanza wengi waliochukua bidhaa zetu wanarudi siku ya pili ama ya tatu kwa mrejesho kutupa asante katika zile bidhaa zetu kwamba zimewasaidia na zimefanya vizuri. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, kwa mujibu wa mwenyekiti wa chemba ya biashara viwanda na kilimo Tanzania TCCIA mkoa wa Mwanza Gabriel Kenene, anasema kwa mwaka uliopita maonyesho yalitembelewa na watu wapatao laki mbili na elfu hamsini kutoka mkoa wa Mwanza na miji inayozunguka jiji la Mwanza na kusisitiza kuwa mwaka huu huenda idadi hiyo ikiongezeka na kufikia watu laki tatu. Kwanza napenda niwakaribishe wote wate wa Tanzania wafike kwenye maonyesho haya ili waweze kujifunza na kupata elimu na waweze kuwa wafanyabiashara wazuri, kwa sababu wanakutana na teknolojia mbalimbali mbali kutoka nchi mbalimbali. Wafanyabiashara na washiriki wa maonyesho ya biashara Afrika Mashariki wana mtazamo gani juu ya maonyesho haya? Naitwa Hilda Masam kutoka kampuni ya PT Selection ambapo tunajihusisha na utengenezaji wa dawa ambao kazi yake ni kutoa sumu mwilini kufanya ngozi we nzuri. Tupo hapa uwanja wa Furahisha Mwanza kwenye maonyesho ya Afrika Mashariki ya 19. Maonyesho haya ni mazuri, tunashukuru watu wa Mwanza na nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ushiriki wao mkubwa, na pia kuna mwitikio wa wananchi wa, wa Mwanza kuja kutembelea, na pia inatusaidia sisi wafanyabiashara kukua, kuweza kunadi bidhaa zetu. Kwa jina naitwa Tabitha Mikangusa. Um, kampuni yetu inaitwa Epic Crafts and Creations. Maonyesho haya nimeyapokea vizuri kwa sababu itakuwa ni muda mzuri kwangu mimi kujitangaza vizuri na watu kujua kazi inayofanya. Naam kwa majina naitwa Louis Onesmo. Ni mfanyakazi katika kampuni ya Mama Ghebo Life. fursa tuliochukulia kwanza kabisa, e, eneo ambalo linatumika kuweka haya maonyesho ni katika jiji la Mwanza. Jiji la Mwanza ni jiji la pili Tanzania, lakini vile vile jiji la Mwanza ni jiji zuri kwa biashara. Maonyesho ya biashara ya Afrika Mashariki yanafanyika kwa mara ya kumi na tisa sasa. Bwana Louis Onesmo na Bwana Mohamed Ali Abasi wanatoa wito gani kwa waandaaji? Kwanza na watia moyo, wamefanya jambo zuri, alafu la pili nawaomba wajitahidi sana katika haya maonyesho kuyaboresha, kwa sababu yanawafaidi watu wengi na mwitikio ni mkubwa. Kwa watu ambao wameandaa waendelee kuweka michezo mbalimbali. E, kuna watu wanapenda michezo, wakifika kuona michezo pia watapata fursa ya kupita kwenye mabanda tofauti tofauti. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama nchini Tanzania kuangaza sauti za wafanyabiashara kutoka Afrika Mashariki katika maonyesho ya 19 ya biashara ya Afrika Mashariki. Maandalizi na msimulizi wako unaitwa Thomas Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa. za hivi karibuni kumeshuhudiwa migomo kwenye sekta za afya, elimu na usafirishaji katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki na Kati kwa madai mbalimbali mbali, hali ambayo imedhoofisha shughuli katika sekta hizo. Unashauri nini kifanyike kushughulikia au kuzuia uwepo wa migomo? Na unafikiri kugoma ndiyo njia pekee ya kufikia utekelezwaji wa madai? tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420 na msikilizaji na sasa, ni kukumbushe kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni mahakama kuu nchini Kenya yatoa uz... yatoa zuio la muda kuhusu makubaliano kati ya serikali na kampuni ya Adani. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso waelekea kushindwa katika vita dhidi ya wanajihadi. Na wagombea urais nchini Marekani, Donald Trump naye Kamala Harris wavutana katika mdahalo wao wa kwanza wa televisheni. Mwisho wa habari. Asante sana msikilizaji ambao umekuwa nasi kupitia Facebook na YouTube. Na, na sasa ni mpe nafasi Double J katika wimbo wake bazoza kazoza, uh, uh, uh. <totipos> tgazo za wimbo wake DJ kutoka Burundi. Namna hiyo, msikilizaji, ni wimbo ambao unatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Asante sana Filbert Jenshambi, ukiwa mleba Tanzania. Mmekuwa uh, wengi, nimepata ujumbe zenu kupitia Facebook. Naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika M Mashariki. Shukran za dhati kwa timu nzima ambayo imefanikisha matangazo haya asubuhi hii.