Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Kipenga kimelia RFI Kiswahili michezo na Benson Wakoli. Karibu Benson, tunaanzia wa Nam, tuanze na matokeo ya mechi za jana Nam. Ruben likumbuka vijana waliopaa jana walinifanya nikafurahi sana. vijana wa Sebastien Desabre walifanikiwa mm -hmm. wali basi kuchomoza na ushindi wa mabao mawili uh, kwa nungi. Hongera kwao. Uganda walifanikiwa pia kuchomoza na ushindi wa mabao mawili kwa nunge dhidi ya Congo Brazzaville, wakati Burundi haikufanikiwa kuziba pengo ambapo Senegali iliwatoza uh, ili toka na ushindi wa bao moja dhidi ya sifuri ya Burundi. Madagascar ilichoka sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Komoro, wakati Morocco ilifanikiwa kufunga bao moja ikashinda Lesotho Utgen nayo na ikatoka sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Togo, ni je nayo ikatoka sare ya bao, ya Togo, nije, ayo, ikatoka, uh, sare ya bao moja kwa moja na Ghana, wakati Angola ikashinda mabao mawili dhidi ya moja la Sudan. Sasa jedwali linavyosimama hivi sasa katika kundi da ipo Nigeria ambayo imecheza uh, mechi moja ina alama tatu ikifuata na Rwanda ambayo imecheza pia mechi moja ikiwa na alama moja. Angola inaongoza kundi F ikiwa na alama sita, imecheza michezo miwili Sudan, ikifuatwa kwa karibu hapo, imecheza mechi mbili ikiwa na alama tatu, wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaongoza kundi H ikiwa na alama sita na imecheza mechi mbili, ikifuatwa kwa karibu na Tanzania ambayo imecheza mechi moja ikiwa na alama ngapi? Alama moja moja. Kundi J iko na na Zimbabwe pamoja na Kenya, lakini Kamerun inaongoza katika mechi uh, kundi hili ikiwa na alama tatu hmm, michezo ya mechi moja ikifuatwa na Zimbabwe kisha Kenya, kundi K na Uganda ambayo inaongoza ikiwa na alama nne imecheza mechi mbili. Senegal iko kundi L, inaongoza ikiwa na alama nne imecheza mechi mbili. Leo kutakuwa pia na mechi zingine zaidi, taarifa hiyo bila shaka nitakujuza katika awamu ya pili. Ruben, uh, tumai uliai itazama uh, filamu iliyokuwa inafahamika kama Coming to America. sasa no. mwigizaji ambaye aliigiza filamu hiyo anajulikana kama James L Jones amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 93. Ukumbuke kwamba amekuwa sana akiugua ugonjwa wa kisukari kwa muda mrefu mm, na sasa a, wakala wake amesema kwamba jamaa huyu alifariki akiwa mbele ya familia yake. Ruben kumbuka, katika mechi za UEFA ni kufahamisha tu kwamba jana Ufaransa ilifanikiwa kutoka na ushindi wa mabao mawili dhidi ya Ubelgiji. Israeli nayo ikashindwa, ambapo Italia ilichomoza na ushindi wa mabao mawili dhidi ya na mnapate na, sasa tupate dondoo za magazeti na Emmanuel Makundi. Karibu, habari ya asubuhi. Salama kabisa um, Ruben, na bila shaka msikilizaji ni buheri wa afya popote anapotegea sikio matangazo yetu. Nianzie kule nchini Tanzania, gazeti la <coughs> kumradhi, Majira limeandika kibao azikwa, maelekezo ya Samia yafanyiwa kazi, Masauni yasisitiza hatua zitachukuliwa kwa watakaobainika kuhusika na mauaji yake. Uhuru lenyewe limeandika agizo la rais Samia laanza kutekelezwa kuhusu uchunguzi kifo cha aliyekuwa mjumbe wa sekretariat ya CHADEMA. Magazeti karibu yote ya Tanzania ikiwemo Mwananchi na na Habari Habari Leo yote ameandika habari, ambayo inashabihiana uh, kuhusiana na mazishi ya kiongozi yule wa upinzani ambaye aliuawa uh, mwishoni mwa juma lililopita. Taifa Leo la hapa Kenya limeandika jeshi la Gachagwa laonya serikali, wandani wa naibu wa rais wanataka ofisi yake iheshimiwe. The Star limeandika migawanyiko na sintofahamu ya tawala miaka miwili ya Rais Ruto madarakani. Daily Monitor la Uganda limeandika sintofahamu kuhusu mafuvu ya binadamu yaliyopatikana katika maeneo ya ibada. Je, ya mm. ni mifupa ya akina nani? imeuliza swali The kaya. New Vision la Uganda limeandika kuelekea, eh, wizara ya elimu kukamilisha mwongozo, bado vifaa vya simu haviruhusiwi mashuleni. The New Times la Rwanda limeandika polisi ya Rwanda kwa mara ya kwanza yazindua majaribio ya madereva wa magari ambayo ni automatic Iwachu la Burundi limeandika mfumo mpya wa uhamisho wa waalimu nchini Burundi wazua taharuki kwa vyama vya waalimu. SOS Media, tovuti ya kule Burundi, imeandika zaidi ya watu sabini walikamatwa mjini Mugina katika muda wa miezi nane kwa kusafiri kinyume cha sheria nchini Rwanda. Tufahamishe DRC, Ruben mambo yanasemaje? Mbele yangu hapa naona gazeti la actualite cd, laandika uh, serikali ya DRC yazindua majadiliano na mfuko um, wa uh, IMF kwa ajili ya program mbili mpya za ufadhili, lakini vilevile vile gazeti la Le Potentiel lenyewe limeandika baadhi ya mechi ambazo uh, e DRC imesalia nazo kileleni, ki, ikishika kilele cha uh, kundi H mara baada ya ushindi wake dhidi ya Ethiopia mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Benjamin Mkapa kule Dar es Salaam, na uwanja wa kuchezea <laughs> upo, lakini bwana, wakati mwingine tuna, tuna uhifadhi <laughs> bado haijathibitisha viwanja vya drc kutumika katika mashindano ya kimataifa sudan tribune lenyewe limeandika uh, shirika la kutetea haki za binadamu limetoa wito wa kuwekewa vikwazo zaidi vya silaha kutokana na mzozo unaoendelea kwenye taifa la sudan somali guardian la somalia limeandika rais wa somalia na mkuu wa africom wajadili juhudi za pamoja za kukabiliana na maswala ya ugaidi Le Figaro la nchini ufaransa limeandika je kuelekea kurejea kwa wizara ya uhamiaji bni anataka kulichukulia suala hili kwa makini sana ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti Asante. Na sasa tupate marudio ya makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako, na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo, msikilizaji tunajikita kuangazia usalama wa wanafunzi wanapokuwa shuleni. Nani hasa anastahili kushughulikia usalama wao? Darubini yetu leo bila shaka inalenga taifa la Kenya baada ya watoto 21 kuteketea hadi kufa kutokana na mkasa wa moto kuzuka katika bweni lao. Karibu katika makala leo, jina langu mimi ni Benson Wakoli. Nchini Kenya, taifa hilo la Afrika Mashariki linaomboleza vifo vya watoto 21, na huenda idadi hii ikapanda kutokana na watoto wengi kukosa kujulikana walipo baada ya bweni la shule ya msingi ya Hillside Endarasha kuteketea juma lilopita. Hapa ni mmoja wa wenyeji anaeleza hali ilivyokuwa usiku huo. tulikuwa kwenye kesha ambayo ilikuwa inafanyika just asenta yenye iko hapa chini kidogo katika shughuli zangu. Aa, nikapata kunao moto ambao, e, unaenea kwa haraka sana na ulikuwa unaonekana kwa umbali, kisha tena nikasikia mayoe na watoto bado wanalia na hivi e, kwamba mimi nikatoka pale na nikaingia ndani nikaita ambao tulikuwa na wao pale ee, kisha na, n, tukaja pamoja kundi cha watu kama 20 hivyo na kuja tukapata ya kwamba e, domituli zimeanza kuungua. Tulipopata domituli zimeanza kuungua Ka, hata m, tanki zingine tulitomboa kwa sababu e, maji haikuwa ina, e, inatoka vizuri e, na tulikuwa tunahitaji maji kwa haraka sana. Wazazi wa shule hiyo ambao wengi hawajui hali ya watoto wao, wanasisitiza haja ya serikali kuingilia kati na kuwapa taarifa sahihi ya kilichotokea usiku wa wimbi hilo la mauti. Simon Njogu ni mmoja wa wazazi waliopoteza watoto wao usiku huo. Hatujui kwenye hako mpaka saa hii watu wanitembelea kundi kufariji na tuko na shida sana. Kwanza mimi ya kupoteza mtoto wangu, na die first born wangu, na ako na miaka 30. Tunasikia ushugu mwingi sana kama mimi mzazi kupoteza mtoto wangu, na mimi nilikuwa nimepeleka mtoto wangu shule ili akasome apate elimu na jifuga kula na kunywa, ndio nipate pesa ya kumlipia school fees juu DCI wanatuambia tuende huko na rumoro ndio tushukuliwe shebe sha za damu, na hiyo sijui sample za DNA, ndio tufanywe DNA. Watoto wameshomeka vinye, hawezi jua mtoto wako. Hakukuwa na security, hakukuwa mpaka na security right. Ndio tunajiuliza maswali mingi, kama saa hii ni nani ameanguka kwa kasi yake? So sisi wazazi tumefanya kazi yetu, tumelipa sc all school fees, tumelipa kila kitu Shule yenyewe itatujibu maswali yenye tutauliza, na serikali itusaidie kupata haki ya watoto wetu baadhi wa ya wazazi hata hivyo walibahatika kupata wanao kuhusu huzu huo moto. Yenyewe nilistuka, lakini Mungu alijalia ya kwamba ripoti haikuja, kana kwamba sijhaiko kompliti. Mungu alijalia nikawa kuna mtu mmoja ambaye alikuwa amepigiwa ripoti na akaambiwa, mtoto wangu ako sawa na wake ako sawa. Kwa hivyo baadaye naye akanipigia akaniambia ya kwamba mtoto hata wangu ako sawa. Wazazi wengi wameshida huko wakilia mpaka hata mimi machozi yananitoka, kwa sababu siku anajua naweza kuabiaje, sijui kama mtoto ako hospitali ama ako amesakamu. Kwa hivyo mimi nilitulia tu ni, nilizidi tu kuwaomba kuomba, nilishika tu rosari, kuchita tu kwa rosari kwa mkono nikiwaombea. jua haki zako na Benson Wakoli msikilizaji kwenye laini ya simu hapo. Basi naungana naye bwana Pius Masai ambaye ni mtaalamu wa majanga nchini Kenya na kwa kipindi kirefu alihudumu katika serikali ya Kenya kabla ya kustaafu. Bwana Masai, katika hali hii, je, unahisi nani hasa anastahili kuwajibishwa kutokana na mkasa wa moto ambao umesababisha vifo vya watoto ishirini na moja watu wakuu wa shule managers. Maprincipal, maheadmaster, wasimamizi na pia walimu wenyewe, wote wengi wao hawatilii manani mambo kama haya, hawapei wataalam nafasi ya kuangazia ama kufanya mafunzo katika shule. Ukienda kwa hizo shule unapata ya kwamba upewi nafasi, ni wachifu wa wakuu wa shule kufanya mengi, na shule specific indiyo inaelewa mambo yake, na yule anasimamia shule inawezekana aweke mikakati umejua usalama unaanza na wewe na mimi, pale nyumbani, kila mahali, mtoto akitotoa pale nyumbani akielekea shule, shule zenyewe vile mabweni inavyojenga vyumba vinavyojengwa na pia wale wanalinda wanafunzi, wawe walimu wawe wasimamizi tu na wanafunzi kama wadogo, wakiwa shuleni mengi hawaelewi wanataka kusaidiwa. Hata wale wa sekondari wanataka pia kusaidiwa katika zile vyumba vya kulala, wao wakielezwa namna kuzuia aina yote ya majanga, yawe majanga ya moto na ni niwachipua wa pia. Sisi wazazi tukitembelea hizi shule kwenda kwa meetings, tupewe nafasi. Unapata ya kwamba wazazi wanakuwa na haraka haraka, siku ya meeting ya shule ile, wametoka mbalimbali, wanahofia kurudi, watachelewa pia kurudi kule, hawachukui nafasi zao pia kuangalia mambo ya usalama ya wanafunzi katika taraza, usalama ya wanafunzi katika mabweni, usalama ya wanafunzi katika vyumba vya uh, maguli na popote. Unapata shida nyingi ziko pale. Hawa wanafunzi wengi, ni wanataka kusaidiwa, tumewaacha tu. So tuseme, serikali serikali ikipeana mwelekeo, mwelekeo ni wale wenye shule inatakana wazingatie. Umejua, kama wewe ni mtaalam, naona kitu ya kusaidia, nitakana pia usaidiwe na achiwa nifanye wenyewe. Ni kama mi najiuza niende sijui wapi wapi, nikasema, ah, kama mi najiuza, wacha niende polepole. Lakini kitu la muhimu, nitakana sisi kama Wakenya tufungue macho, tuangalie hata wale wabunge. Katika sheria za, za za mikaza ya Kenya hakuna national law. Ile bill ilikuwa pale, nikuwa pale nikisimamia mambo ya mikaza pale, inatembea pale parliament, inaenda pale senate kwa sheria eh? Kwa nini tunangoja nini? Na bwana Pius, tu mtu anaweza jiuliza, mkasa huu uh, umetokea wakati unakuteketeza watoto wachanga sana, ni wadogo watoto wa shule ya msingi. Bwana Pius hapa weka mtaalam, nani anastahili kulaumiwa, ama hakuna lawama kwa mtu yoyote? Uh, lawama liko kwa wengi sana. Watoto wale wenyewe hawana lawama lolote. Wale ni watoto wadogo sana, ndio maana wanasoma, hawajui mambo mengi, wanafundishwa. Watoto wale 100% hawana uh, lawama yote. Lawama inakuja kwa usimamizi wa, wa shule na pia wale wanahusika karibu na hawa wanafunzi na pia Ministry of Education yenyewe, inspection inafanya inspection ya kutosha, wanatembea kwa hiyo shule wakiandika report, waangalie serikali. Sasa Ministry ulize report za inspection iulize report kila shule ionyeshe ilifanya ilifanya drill lini na ripoti yao inasema nini. Kwa hivyo ikifanyiwa e, uchunguzi wa aina mbalimbali na wataalamu mbalimbali itapatikana ya kwamba kuna wakulaumiwa na ni wengi wasitakiwe. Na bwana Pius, uh, lawama sana ujitokeza wakati kama huu. Uh, hiki hakikufanyika, hiki hakikufanyika ni kwa sababu gani? Wewe umekuwa katika serikali, kwa sababu gani serikali tu haiwezi weka mikakati na itekeleze sheria hizo, ugumu unatokea upande gani? Serikali ni nani? Serikali ni mimi na wewe. Tusiangalie tu pale kwenye shule kulitokea kule moto, popote mikutano wewe angalia katika kwenye matanga, mambo hufanyika ati mheshimiwa anaingia. Kwa hivyo kila kitu nahitajika kufanyika, watu wafanye kazi kwa utaalam, waangalie mambo ya safety, kila mahali kutoka nyumbani unakoishi, watoto wenyewe waelezwe na wazazi. Wazazi pia wachukue nafasi yao kama wazazi, kuelimisha wa, wa, wa, watoto wao, na walimu wachukulie pale wakiwa na wanafunzi pale shuleni, wawalinde wawe salama, warudishie wazazi vile walienda kule wakiwa salama na sisi wenyewe lioke mikakati ya kutosha na kuna wale watu wanachiita nati kuna chiita wale wengine sichi kupeti wanafanya nini pia wawe pia na uwezo katika zile shule, wasiangalie mambo ya usimamizi kung'ang'ania tu usimamizi na kuangalia mambo ya mishahara, mara nana anataka alipe na nini nana chapata hiki na kile, lakini usalama wa shule hauzingatiwi. Visa vya moto shuleni nchini Kenya si jambo geni, msikilizaji. Wanafunzi kadhaa wamepoteza maisha kutokana na mikasa hii ya moto nchini Kenya, mara nyingi mikasa hiyo ikihusishwa na hitilafu ya nguvu za umeme na wanafunzi wenyewe kuanzisha moto huo. Hata hivyo, washikadau katika sekta ya elimu wanatuhumu serikali na usimamizi wa shule kwa kukosa kuzingatia sheria za usalama wanafunzi wanapokuwa shuleni. Msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya jua haki zako yanafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI ya Kiswahili, kwa heri. <coughs> Kuwa na matukio kuteketea kwa mabweni ya shule katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki. Hivi karibuni wanafunzi 21 waliteketea baada ya bweni lao kuwaka moto nchini Kenya katika matukio mfululizo. Unafikiri ni hatua gani zichukuliwe kuzuia matukio ya aina hii? Na unadhani kuna haja ya wanafunzi wa shule za msingi kuishi kwenye mabweni? Tutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420. Namna sasa, ni ukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na Marekani yaihimiza serikali ya Tanzania kufanya uchunguzi kuhusu kifo cha mwanasiasa wa upinzani wa chama cha Chadema. Ongezeko la mashambulio ya wanajihadi eneo la Sahel lasababisha shule nyingi kufungwa, na Washington yaionya Iran iwapo itatuma makombora yake nchini Urusi. Mwisho wa habari. Shukran sana msikilizaji ambaye umetupata kupitia Facebook na YouTube Wimbo hapo Sugar Cane na wanamuziki Kamido wakimshirikisha ama wakiwashirikisha Mayokan na King Promise dako kutoka Nigeria. Shuka Ken. Namna hiyo, msikilizaji, ni wimbo ambao ndio unatamatisha ungwe yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Asante sana Langat Ruben, ukiwa Juba huko, eh, Sudani Kusini, na pia asante sana ah, Justin Kakule, unasema unatupata kupitia radio la Voix de Moku kule Ho Uele. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri kwa muda