Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Karibu Victor Abuso na habari za michezo nam. Asante sana mwenzangu Melet. Ni siku ya tatu ya michuano ya soka hatua makundi kufuzu kwa mataifa ya Afrika kucheza michuano ya AFCON mwaka ujao kule nchini Morocco. Leo hii kuna michuano mbalimbali ambayo itachezwa katika viwanja mbalimbali mbali. timu taifa ya Kenya itachuana na Zimbabwe. Uh, mechi itachezwa katika nchi ya Uganda. Aa, kwa sababu viwanja vya Kenya vinakarabatiwa, lakini kutakuwa na mechi nyingine kati ya Afrika kusini ambayo itakuwa mwenyeji wa Uganda. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza na Guini, huku Mali ikicheza na Msumbiji. Jana kulikuwa na michuano kadhaa ambayo pia ilichezwa. Uh, timu ya taifa ya Burundi ikiwa ugenini ilifanikiwa kupata ushindi wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya timu ya taifa ya Malawi. Uh, huku Angola ikipata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Ghana, bao ambalo ilifunga katika dakika za jioni ama za lala salama kupitia mchezaji uh, Felicio uh, Milson ambaye alifunga uh, bao hilo katika dakika za nyongeza na alikuwa ameingia katika kipindi cha pili cha mchuano. Na huo timu ya taifa ya Congo Brazzaville uh, nayo na ilishinda Sudan Kusini uh, bao moja kwa sifuri huku Algeria nayo uh, ikailemea Guinea Hektorol Gini uh, mabao mawili kwa sifuri. Uh, michuano hii itaendelea hadi mwezi Novemba na mshindi, um, wa kila kundi na mshindi wa pili watafuzu kwenye michuano hiyo uh, Moroko, ambayo itafanyika mwaka ujao. Na leo hii kuna ni, ni siku nyingine ya tisa ya michezo ya walemavu ya Olimpiki ambayo inaendelea kule jijini Paris, na leo hii wanariadha mbalimbali na wanamchezo watakuwa wanawania medali hamsini na saba za dhahabu katika mchezo wa riadha, kuogelea na pia kukimbiza baiskeli. Katika mchezo tenis ni kwamba leo hii kuna mechi ya nusu fainali kwa nia taji la US Open kwa upande wa wanaume uh, kati ya Janik Sina ambaye atacheza na Jack Draper uh, huku Wamarekani wawili Taylor Fritz na Frances Tiafoe wakimenyana uh. Katika mechi nyingine jana kulikuwa na mechi ya nusu fainali na Jessica Pegula alimshinda uh, Carolina Muchova uh, kwa seti za moja sita sita nne na sita mbili na kufuzu katika hatua ya fainali, na sasa tamenyana na Ariana za Sabalenka ambaye aliyemshinda Emma Navarro wa Marekani kwa seti za sita, um, tatu saba sita, na fainali hiyo itachezwa uh, siku ya Jumamosi kupisha fainali ya siku ya Jumapili kwa upande wa wanaume. Lakini tukirejea katika soka, ni kwamba hivi leo uh, michuano ya kufuzu kwenye kombe la dunia ya mwaka elfu mbili na ishirini na sita kutoka ukanda wa Amerika Kusini inaendelea leo. Timu ya taifa ya Uruguay itamenyana na Paraguay, huku Brazil nayo ikimenyana na Ecuador. Nikushukuru Victor Buso. Shukran. Karibu, Ali Bilali na uchambuzi wa magazeti na, ni kushukuru sana mltjai nianza uchambuzi wa magazeti na gazeti la Daily Nation nchini Kenya, ambalo limeandika dakika za mwisho za mfanyakazi wa ndani wa hazina aliyepatikana amekufa huko Machakos. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 34 aliondoka nyumbani kwake Kinoo, lakini hakuondoka na simu yake ya mkononi. Gazeti la Taifa Leo limeandika wachanganuzi wasema ushirikiano wa Ruto na Odinga utafifisha ushawishi wa naibu rais nchi, nchini na mlimani. Raila anavyozima taa ya Gachagua, limeandika hivyo. Lakini mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo limeandika, Omtata abwaga joho raundi ya kwanza. Mahakama yazuia waziri wa madini kutoa zabuni ya ujenzi wa kiwanda Polisi mkaidi kaimu inspekta jenerali amekataa kufika mbele ya hakimu mara tano kueleza waliko watu waliotekwa. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Daily Nation. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika wadau wa michezo wajitokeza kuomboleza wanariadha wa olimpiki Chepchegei Cheptegei ni mkimbiaji wa pili kutoka Uganda kuuawa magharibi mwa Kenya. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika kuhusu kuahirishwa kwa kesi ya mwandishi wa habari Sandra Muhoza kutokana na ukosefu wa mafuta, jambo ambalo wakili wake anasema ni kisingizio, kwani gari pekee la kusafirisha wafungwa ndilo lilokosa mm mafuta. <laughs> kuna habari nyingine <laughs> zinashangaza <laughs> zina na kuchekesha kiasi. Sudan Tribune lao limeandika Sudani Kusini imethibitisha kuwepo kwa kikosi cha RSF ndani ya mipaka yake. Kule Ufaransa, magazeti yameandika kuhusiana na kibarua kigumu ambacho atakabiliana nacho waziri mkuu mpya ambaye anasema anatarajia kuunda serikali ya muungano ama serikali ya pamoja, suala ambalo linaonekana kuwa gumu. Na gazeti la Majira la kule nchini Tanzania limeandika Rais Samia aiambia Afrika kuwa China rafiki wa kweli. katika makala ya siha njema upo nami Carol Korir na, na katika makala ya leo tunaangazia matatizo ya uzazi tukijikita katika tatizo la wanawake kushindwa kupata uja uzito au mwanaume kumpa mwanamke uja uzito. Je, sababu ni gani za hali hii na wakati gani tunaweza kuthibitisha kuwa mwanaume au mwanamke ameshindwa? Tutakuwa naye daktari bingwa wa maswala ya uzazi kutoka hospitali ya rufaa ya Kenyatta, Daktari Denis Miskela ambaye pia ni naibu katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya. Tuanze kwa kupambanua sababu za matatizo haya. Na madaktari, kumekuwa na kilio miongoni mwa wanawake wengi kwamba wanashindwa kupata mimba. Sijui tatizo inaweza kuwa ni nini, Daktari? Asante sana kwa kunita studioni. Tabu ya kupata mimba imesheeni sana siku za majuzi, na tumeona kwamba watu wengi sana ama hawaelewi kwamba sio tu mwanamke. Wakati mume na mwanamke wanapokosa kupata mtoto, ni juhudi ama ni responsibility ya both couple. Ni mama anakuja peke yake, una daktari anapopata shida, lakini wanafaa kwa watu wote wawili. Ya pili ni kwamba sisi kama madaktari kwamba tunasema kwamba ili tufanye ile diagnosis kwamba uko na shida ya ku, u, infertility ama kushindwa kupata mimba, lazima kwamba umekuja tukakuuliza maswali fulani, sababu kuna wale ambao wanakuja baada ya mwezi mmoja ama wameoana wamekaa mwezi mitatu wanasema kwamba we have been married for three months, tumeshindwa kupata mimba. The real definition of infertility tunasema kwamba kwa wale wako chini ya miaka thelathini na tano unapohusika na ngono kwa njia sawa ama tendo la ngono kwa njia sawa. Sababu gani nasema hivo? kuna ile ilifanyika katika nchi ya Uingereza ambao kuna wale watu awamu ya pili. Msikilizaji, tunatambua vipi vipi iwapo tatizo kama hilo lipo na linatatuliwa vipi, unafaa kufanya nini. Na kwamba, ngono, asawa kwamba, you should have ile, kila siku Kiafrika bibi yako pale mashambani mzee ako hapa Nairobi, anaenda huko once in a weekend, anarudi huku, labda ile weekend umeenda mwanamke ama au mwanamke ako na zile siku zake, ambao mayai ama ile ovum yiko, ameovulate iko tayari kukuwa fertilized. So, that's why tunasema kwamba you have to show ama utuonyeshe kwamba umekuwa ukifanya hilo tendo katika ile kwa njia ya sawa. Ya pili kwamba umejaribu hivyo kwa mwaka mmoja bila kunufaika ama hmm, kupata hiyo mimba lakini, kwa wale wako miaka thelathini na tano ukienda juu, tunawapatia nafasi ya mwezi sita sababu so as you grow older fertility yako pia inazidi kurudi chini. Kama mwanamke sasa inakuwa ni miezi sita ama, yes, zaidi no for people older than 35 mm-hmm, ukijaribu tendo la ngono kwa njia sawa kwa miezi sita ukikosa kupata mimba hiyo, tunasema kwamba kuna shida ya infertility for those below 35 tunambia ukijaribu kwa mwaka mmoja, because we expect them to have higher fertility then hapo ndo you, tuombea hiyo diagnosis but the key thing You have to show, ama lazima tuonyeshe kwamba unafanya hilo tendo kwa njia sawa. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni kwamba wakati kapo lama wakati, uh, familia mwanamke na mwanaume wanapokosa kupata mtoto ama kushika mimba, lazima ukuwe kama daktari umechukua historia kamilifu pande zote mbili. Kwa mfano, unaweza ona pale kapolos wakuje pamoja, na kama daktari ufanye makosa kwamba umewakalisha pamoja, unauliza maswali kwa pamoja, uenda ukikose kupata ile jibu sawasawa. Kwa mfano, uulize mwanamke kwamba ushaipata mimba wakati wowote wa maishani mwako, aseme hapana, sababu bwana ake hako hapa kando, kumbe labda uenda kapata alipata mimba akiwa shule ama college, na labda mimba ilitoka ama aliavya ama alizaa mtoto akaficha mali. Unaelewa utapewa swali so, mtaalamu wa afya lazima aulize mwanaume swali pia kando, kwamba uko na mtoto popote pale nje. Wakati mwingi labda ako nayo ama ana. Wakati mwingine pia naona mwanaume anasema kwamba mimi si, sina shida sababu ni kuna mtoto huko nje, labda ajui kwamba ule mwenye alibandikiwa si yake, so you have to take proper history separately then, once ukapata hilo jibu kwa historia zao, ukapata historia pia kwamba wanajaribu kwa njia sawa, ukauliza mwanamke mambo ya afya yake ya menstrual kama napata hedhi kila kwa, kila kwa njia ya kufaa kila mwezi. Uulize mwanaume kama akona shida yawote, then the next level ni kufanya investigation, na ni rahisi sana, is even cheaper kuinvestigate mwanaume kwanza. Jamii ya kiafrika sisi, unaona kwamba labda tunasema kwamba no, no, no. mwanamke ndio anafaa yes, so wanasema let's investigate the woman, but it's cheaper kuinvestigate mwanaume. sababu gani? because you only need kuangalia zile mbegu za kiume kwamba hizi sperm ziko njia gani, ziko katika ile unaaa katika microscope, idadi yao iko vipi quality yao iko namna gani? zinaweza kukimbia ma this swimming very well, energy ziko vipi? cuz also wana, wanaume ambao ukiangalia pale, ukiangalia uki screen hiyo mbegu yake, unaona kwamba ziko distorted, zingine azina mkia, azichezi vizuri, azikimbii vizuri, labda kwa idadi yao haitoshi vizuri. Na wakati mwingi tumeona kwamba hiyo quality of sperms, ile shida kubwa inasababisha ni mtu labda anavuta sigara ama anakunywa pombe kwa uzito sana ama jinsi alivyozaliwa, unaweza pata kuka, watu wengine walizaliwa kwamba pumbu ama testis katika hali ya kwa mtu labda hana mbegu kimaumbile, mbegu ya kiume. Ukiona kwamba mwanaume umempima kila kitu kwa sawa, mwanamke utangalia, labda uangalie kwamba ah, labda zile ana uterus ama labda ile mishipa ama fallopian tube imeblock, ama kuna uvimbe ma fibroid inazuia mtoto kuattach, ama ni savi kama mlango ya nyungu ya uzazi imezibwa. So kuna vitu mingi, picha lazima ipigwe, kuna a lot of investigations. Pia kuna wale wanawake ambao wametumia vibaya njia za upangaji uzazi ama wametumia vibaya maybe emergency pill, so imesababisha ile nyo mwili ya mwanamke iko na me, ya mambo ya homoni interactions mingi, kuna mali estrogen inaanza projet linamalizia, so kama hiyo hiyo rithi ama hiyo muziki ya kiomoni imekuwa ime distorted juu ya maybe family planning, mwanamke ameamua mwana mwana mwana kutumia ama ile overuse ama labda amekuwa na infection ya magonjwa ya zina, ikablock tubes then uende akasababisha hiyo shida. Na ndio maana lazima mwanamke na mwanaume wanapokosa kupata mimba lazima waende waangaliliwe kwamba shida iko wapi, and it's important to start with the man first. Hii sitaki kusikia mambo ya wana, mwanaume kukaa kando wakati afya ya kinamama inaongeleleshwa, lazima wakuja as a couple. As much as we'll take the history separate. Ili tupate ukweli wa mambo. Je, daktari nielewe, uh, upande wa wanaume kuna umri ambao unaweza kusema kwamba pengine mwanaume hana uwezo wa kumpa ujauzito mwanamke ama, ni umri gani ambao tunaweza kusema kwamba huu mwanaume sasa umri alionayo ni wakati bora zaidi kumwezesha mwanamke kupata mtoto? Swali nzuri kweli. So, kawaida kwa wanaume kwamba wanaweza peana mimba katika umri wowote bora washapata washafika ile miaka ya adolesensi ama kubalehe, hiyo namba. Na hata akiwa mwanaume wa miaka themanini, unaweza pata ama kupeana ujauzito pande ya wanawake, kwamba wakati wa uzazi mwanamke anaweza kupeana mimba inaanza miaka 14 ama akishaanza ile adolescence y kama mwanamke, ukishaanza kuona hedhi, jua kwamba umeanza kuwa fatile, sababu hedhi ni nyungu ya uzazi. Ukuta ya ndani inakuwa tayari kubeba mimba, ikose hiyo mimba, ukuta ya ndani inakuwa shed off. As period mm -hmm. So as long as you are getting your periods unaweza kuwa fertile. Na hii inaendelea mpaka mwaka, kuna wakati wengine wanasema 49 menopause, wengine wanafika 54, kuna wengine wa, wanakuwa na early menopause mtu by 35 36, ashaanza hedhi yake ishaanza kupotea potea, inakuja mwezi mmoja inapotea miezi mitatu, but the key thing ni kuangalia pattern yako ya period, unless you are uko na ile family plan ingine yenye mitafia na system yako. Kwa hivyo, kwa upande wa wanawake, unapokosa hedhi ni dalili moja kwamba kuna tatizo, unaweza pata tatizo la kupata mimba. Yes, the most common symptom ya ishara ya mama mwanamke kukosa kushika mimba ni irregular period. So the only way you can know that your body ama chemicals zako ziko sawa ni kuona hizo hedhi, hiyo pattern inakuwa regular lakini ukiona kwamba hii mwezi umepata damu, mwezi next imekosekana, inakuja tena inapotea mwezi miwili, then you know that hiyo balance ya homoni ziko na shida, na kupata mimba uende kakiwa na shida, ama kati ngine labda unapata mimba na aiatach juu the lining aikufikia ni mzuri ju ya Nam, sasa daktari, kutokana na matatizo haya kumekuwa na msisimuko sana, watu wanapendekeza njia mbalimbali mbali ya kutibu tatizo hilo. Njia hizo ambazo wanapendekeza ni salama kwa kiasi gani? huenda nisiangazie sana ama nisipendekeze sana mambo ya kutumia jin, njia ya kitamaduni kwa sababu hakuna ile research imefanywa. Nimeona hata kuna wale wanawake ambao wanasema kwamba wao wanatumia famili planning ya Kichaina. Kuna tembe moja unameza tu tembe moja inakuzuia kushika mimba mwezi mzima, lakini pia wakona pia wameingia pia kuna wale wanakupata hizi kemikali za kisayansi za kisasa na wanakudanganya, so ni dosi unaweka dosi ya juu. Waende hospitali, huku tukipata shida fulani. Kama ni uterus hauna, you can get somebody to carry that pregnancy. kama ni mwanaume ndio mbegu zako zikuta shida. Mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine kuwa heri. Na msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Wanaharakati wa kutetea haki za binadam na wanawake walaani kushambuliwa kwa mwanariadha wa mbio ndefu kutoka Uganda, Rebecca Cheptegei, aliyefariki hapo jana nchini Kenya. Swala la ushirikiano wa kiusalama kati ya China na Afrika wajadiliwa wakati mkutano ukitarajiwa kutamatika hii leo jijini Beijing. Na waziri mkuu mpya wa Ufaransa Michel Barnier aahidi mabadiliko na kushughulikia changamoto za wananchi. Tunatumatisha matangazo na wimbo wake Fere Gola Ekoloji