Ni dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Karibu Victo Abuso na habari za michezo nam. Asante sana mwenzangu Mzlet, tuanzie barani Afrika. Jana kulikuwa na michezo minne ya hatua makundi kufuzu kucheza uh, fainali ya mataifa ya Afrika mwaka ujao kule nchini Moroko. Uh, timu ya taifa ya Tanzania ikicheza nyumbani haikufungana na Ethiopia, mechi hiyo ambayo uh, ilikuwa na mashabiki wengi katika jiji la Dar es Salaam uh, lakini Sudan wakicheza katika jiji la Juba walifanikiwa kuishinda nija bao moja kwa sifuri huku Komoro nayo ikitoka sare ya bao moja kwa moja na Gambia. Uh, mechi kati ya Rwanda na Libya ilikamilika kwa timu zote mbili kutoka sare ya bao moja kwa moja. Leo hii kuna mchezo kadhaa ambayo pia itachezwa. Timu ya taifa Malawi itaikaribisha Burundi katika mechi yake ya kwanza, lakini Ghana itachuana na Angola, huku Congo Brazaville nayo ikicheza na Sudan kusini na Madagascar watakuwa uh, ugenini kucheza na Tunisia. Michuano hii itaendelea hadi mwezi Novemba kutafuta timu ishirini na nne ambazo zitafuzu kwenye fainali hiyo uh, mwaka ujao kule nchini Moroko na leo ni siku ya nane ya michezo ya ulemavu ya Olimpiki ambayo inaendelea katika jiji la Paris na leo uh, kutakuwa na midali sitini na tatu za dhahabu ambazo uh, zitakuwa zinawaniwa katika michezo mbalimbali ikiwemo riadha, kuogelea uh, na kukimbiza baiskeli. Tukirejea katika mchezo wa soka, ni kwamba kule katika eneo la Amerika Kusini uh, leo kuna michuano miwili ya kufuzu katika Kombe la Dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Uh, timu ya taifa ya Bolivia itachuana na Venezuela, huku Argentina nayo na kucheza na Chile. Katika mchezo wa tenis, kwa nia taji la US Open jana kulikuwa na michezo miwili ya hatua ya robo fainali kwa upande wa wanawake uh, mchezaji kutoka uh, nchi uh, mchezaji bingwa wa zamani katika katika mashindano haya alifanya vizuri baada ya kufuzi katika hatua hiyo uh, Carolina Muchova baada ya kumshinda Uh, Betris uh, Maia kwa seti za sita moja sita nne uh, lakini Jesika uh, Pegula kutoka Marekani naye pia alifuzu baada ya kumshinda Iga Swatek kwa seti za sita mbili uh, sita nne. Kwa upande wa wanaume Daniil Medvedev alishindwa uh, mbele ya Janin Sina uh, na kufuzu katika tuo ya nusu fainali uh, na sasa Jack Draper atamyana naye baada ya kufanya vizuri pia baada ya kumshinda mchez uh, uh, kutoka nchini Australia Alex de Minir kwa sita, tatu, uh, na 62. Uh, finali ya mchezo hii itachezwa siku ya Jumamosi na Jumapili. Tunasubiri uh, finali kati, uh, kati Taylor yf na France Tiafoe, uh, hapo kesho. Karibu Ali Bilali na uchambuzi wa magazeti. nam ni kushukuru sana Mislet Ijai. Nianzie kule nchini Ufaransa, ambapo inaelezwa kwamba waziri mkuu huenda akapatikana leo au kesho, baada ya hapo jana kutoonekana kwa moshi mweupe, na gazeti la, la Le Monde lao limeandika pia katika mkondo huo huo, uh, wawili kati ya Xavier Bertrand pamoja na waziri mkuu wa zamani ni miongoni mwa watu ambao wanatajwa huenda wakateuliwa kuwa katika nyadhifa ya waziri mkuu. Kule nchini Tanzania, gazeti la Uhuru lao limeandika, Rais Samia anadi uwekezaji China. Bakwata wa msifu Rais Samia kushiriki mashindano ya Quran. Gazeti la Mwananchi limeandika, mwamba siasa aaga Ee, mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo limeandika sheria ndogo zinazokiuka katiba, sheria zinazanyofolewa. gazeti Gazeti la Habari Leo limeandika Samia haita China nishati, e, mbadala. Lakini gazeti la Nipashe leo limeandika Janabi alivyonusuru mbunge na kisukari. Gazeti la Taifa Leo ambalo linaandika habari zake katika lugha ya Kiswahili linaandika DCI yaeleza Pasta Mururu alivyozoea kunyunyuzia waumini damu ya mbuzi na kufanya mapenzi na waumini wa kike, ajenti mwingine wa Shetani. Inasikitisha sana Bilali, watu kutumia dini kuwa raghai waumini kabisa, kama tukio la jamaa fulani hivi kule Dar es Salaam mpaka serikali iliamua kuingilia kati mm -hmm. na kumtimua kwenda. Yeah. Kuonana naye ulikuwa unatakiwa kulipia shilingi za kitanzania laki tano mm -hmm. sawa na elfu ishirini na tano za Kenya, kuonana naye tu. Hela nyingi e, Bilali, ikizingatiwa kwamba waumini wengi mm -hmm wanalaghaiwa kwa njia yenye rahisi namna hivyo. Lakini inasikitisha, miongoni mwa kauli zake anasema, alikuwa akisema yeye ni zaidi ya shetani mtu. Mm. anatamka hivyo, lakini bado <laughs> unaendelea kumwamini, unandela kumwamini, na sasa hivi anaonekana yuko kule Lubumbashi akijisifu, mm -hmm, kutokana na kile alichokuwa akikifanya na gazeti la Sudan Tribune la limeandika Sudan yatia saini mikataba ya nyuklia miundo mbinu na makampuni ya China katika mkutano wa kilele wa huko Beijing. New Times la kule nchini Rwanda limeandika agizo jipya la kodi duniani linaweza kuinufaisha Afrika, juhudi za Afrika kutaka kukusanya mapato zaidi andani, ya ndani kwa ajili ya mahitaji mengi ya maendeleo ambayo bara hilo inaweza kuimarishwa ni mm. kushukuru Ali Bilali, shukrani. Tupate marudio ya makala gurudumu la uchumi. gurudumu la uchumi gurudumu la uchumi na msikilizaji, China wiki hii imekuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa na viongozi wa Afrika, mkutano ambao Beijing ilisema ni mkubwa zaidi kufanyika tangu baada ya kumalizika kwa janga la uviko 19. Kwa mujibu wa takwimu zilizoko, China ni taifa la pili duniani kufanya biashara nyingi zaidi na bara la Afrika, biashara inayokadiriwa kufikia dola za Marekani bilioni 167 kwa mwaka. Aidha, taifa hilo ni miongoni mwa nchi zilizotuma maelfu ya wafanyakazi wake kwenye mataifa hayo kusimamia miradi mikubwa ya miundombinu, lakini kwa kunufaika na madini adimu yanayopatikana kwenye bara la Afrika. Hata hivyo ufadhili wake wa mikopo kwa bara hilo umeibua maswali mengi, baadhi wakitafsiri mikopo hiyo kama mtego kwa nchi masikini ambazo baadhi zimeshindwa kuilipa. Lakini je, ni kweli kuwa China imeweka mitego ya kiuchumi kwa nchi za Afrika kupitia ufadhili wake? Hili ndilo tunaenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi, nimekaribia pasina shaka nam, asante. Pengine kwa kuanza, kwa kifupi sana, kwa kuanzia mazungumzo yetu, unautazamaje mkutano wa mwaka huu? Umeuonaje mkutano wa mwaka huu? Uh, nimeona mwamko umeendelea kuwa mkubwa zaidi. Ukiangalia hii focus ya mwaka huu uh, kutokea mwaka elfu mbili hadi kufikia hivi sasa tunakoenda, uh, unaona kabisa huwa mwaka huu 2024 mwamko umekuwa mkubwa japo, uh, kitu ambacho kikubwa kinazungumzwa na wananchi hasa wa nchi ambazo viongozi wake wameelekea huko ni juu ya nchi za Afrika kwenda na sauti moja na kujaribu kujali zaidi ajenda zake hasa zile za kiuchumi na kujaribu kuona namna gani na wanaweza wakaendana na hii mikutano mikubwa ambayo imekuwa ikifanyika. Nchi nyingi kutokana na sababu zao za kibiashara wamekuwa wakiwaita sana Afrika kuja kuweka nao mikutano ya aina hii na hii inatokana na ushindani wa biashara ambazo wako nao kwa sasa. Unadhani uwekezaji wa China barani Afrika umeathiri vipi ukuaji wa uchumi na maendeleo ya bara hilo katika muongo mmoja pengine uliopita? Uh, ukiangalia uh, tija zimekuwepo kwenye baadhi ya maeneo. Unaweza kuangalia uwekezaji uh, uliofanyika na ule ukubwa wake, na maana ajira zimetoka, sababu unajua tunazungumzia uh, foreign direct investment. Uzuri wa uwekezaji wa China ni ule moja kwa moja nje wa hako, kwa moja kutoka nje kuja ndani. Uzuri wake tu uko hapo kwamba miundombinu ambayo inawekezwa, walau ajira wa zinapatikana, lakini pia hizi zinaita uh, trickle down effect, uh, multiplier effect. Walau matunda yake yanawagusa wengi wengi, kutokana na kuongezeka kwa shughuli za kwa biashara kutokana na miundombinu ambayo wanaitengeneza, kwa hiyo athari zake chanya unaweza kuziona hapo kulingana na uwekezaji unaofanyika, japo athari hasi pia zipo. Sasa so, so. Ni hatari zipi pengine zinazoweza kuhusishwa moja kwa moja na ongezeko la viwango vya madeni ambayo umetoka kugusia ya Uchina kwa Afrika, na ni jinsi gani hatari hizi zinaweza kupunguzwa? Ukiangalia mfano ile sera ya Belt and Road Initiative ambayo inahusu zaidi miundombinu, e, nchi kama Zambia e, ukiangalia kwa Kenya pia iliwe kuzungumzwa changamoto ambazo unapitia, ilitokana na uwepo wa madeni ya aina hii. Sasa sehemu kubwa ya budget wakati mwingine imekuwa ikienda kwenye kulipia madeni, na riba inapoongezeka madeni haya yanakwenda huko. Tunakumbuka, tunazungumzia nchi za Afrika ambazo wanadaiwa pia na hizi, tunaziita multilateral financial institutions, taasisi za kifedha kubwa kubwa, mm, za kimataifa. Unazungumzia IMF World Bank. Sasa ukichanganya na hii na yenyewe pia inakuwa ni changamoto kwao, hasa pale ambako madeni yao yanaiva, kwa sababu sifa ya madeni ni kuiva. Yakiiva kwenye wakati ambako utasema anapaswa kulipwa kwenye wakati ambako budget ina inatengenezwa, basi na shaka sehemu kubwa ya budget itakuwa na kulipia madeni haya. Lakini pia kumbuka, madeni yanalipwa kwa fedha za kigeni. Sasa pia hata ile akiba ya fedha za kigeni pia inapungua. nchi za Afrika zinawezaje kushughulikia kukosekana kwa usawa wa kibiashara na Uchina ambapo uagizaji kutoka China mara nyingi unazidi uwezo wa mauzo ya nje ya mataifa haya? Eh, makundi cha muhimu zaidi hapo ni kuhakikisha kwamba kwanza hatuuzi zaidi mali ghafi. Tumekuwa na changamoto ya kuuza sana mali ghafi Afrika. Sasa ukiuza mali ghafi na mwenzio akakuletea bidhaa, lazima urari wa biashara utakuwa tofauti. Ukiangalia kwenye balance of trade, we utajikuta una urari uliohasi, wakati mwenzie ana urari uliochanya. Sasa ili kuepuka hayo ni kuepuka kuuza malighafi, kuhakikisha tunaanikiza uh, tuna tuna zaidi uwekezaji waje kuwekeza kwenye viwanda, hiyo FDI, Foreign Direct Investment, uwekezaji wa nje wa moja kwa moja, kuja ndani usimike viwanda ambavyo vitachakata bidhaa kutoka hali ya malighafi kuelekea kuwa bidhaa ambayo tayari inakwenda sokoni. Hii inakuwa inaleta urahisi, lakini ukiuza malighafi, ni bidhaa zitakazorudi ni zile zile za malighafi yako ndizo ambazo wewe utanunua. Sasa utahitaji zaidi bidhaa, kwa hiyo malighafi zitatoka ukilinganisha na bidhaa. Sasa thamani ya bidhaa ni kubwa kuliko malighafi unazouza, lazima urari utakuwa tofauti. Lakini pia kuna haja sasa ya kuja na mifumo ambayo itatengeneza huyo urahisi wa kufanya biashara ambao utahusisha asilia zaidi ya bidhaa za nchi husika. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia mkutano uh, wa kimataifa kati ya Uchina pamoja na bara la Afrika ambao umefanyika kule Beijing uh, uh, nchini China. Na kwenye laini ya simu tuko na Alimkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Tunadadavua kwa kina uh, mkutano huu na pengine athari hasi na chanya ambazo zinatokana na mkutano huo. Kumekuwa na swala la uhamisho wa teknolojia uh, uhamishaji wa teknolojia, pengine ukiutazama una jukumu gani? katika uhusiano kati ya China na Afrika. Na nchi za Afrika zinaweza kunufaika vipi na maendeleo makubwa ya teknolojia ambayo China imepiga Uh, ukiangalia makundi, uhaulishaji wa maarifa teknolojia, au hiyo transfer of skills and technology, tunaweza kunufaika nayo uh, kama ikitokea tuna uh, tunasema tunaifungamanisha na ukuaji wa hizi startups, biashara changa ndogo ndogo zinazoibuka Afrika. Wamekuwa na hizi biashara ndogo ndogo nyingi, lakini tunahitaji sasa kuendana na hii teknolojia, na ni wakati mzuri wa hizi side meeting, hivi vikao vya kando vinavyohusisha viongozi na wafanyabiashara wa China, wazungumze na wale ambao wamekuwa wakifanya vizuri kwenye masuala ya teknolojia, kuona namna gani wanaweza kuleta teknolojia hii Afrika. Lakini ni wasaa mzuri pia wa kuhimiza zaidi upatikanaji wa kongani za viwanda ambako kongani hizi za viwanda ziweze kuhusisha zaidi uh, haya maeneo ambayo yanahusu zaidi teknolojia. Startups ndizo ambazo zikuzwe zaidi, ukiachilia mbali fedha tulete zaidi teknolojia hasa kwenye biashara changa ambazo zinaibuka Afrika. Ukiangalia wamekuwa wakikuza sana teknolojia yao, lakini imekuwa ikipitia changamoto ya uwezeshwaji Afrika no. wanajaribu kujikongoja, ila uwezeshwaji imekuwa changamoto. Sasa tuwalete wawekeze kwenye hizi startups ambazo tuko nazo, walau tuwe namna gani wanaweza eh, kupiga hatua, side meeting na wafanyabiashara viongozi, wawahakikisha wanawashawishi zaidi no. wafanyabiashara wakubwa no. wa kubwa China kuleta teknolojia nchini. Sasa ni maeneo gani muhimu kwa ushirikiano wa siku zijazo kati ya China na Afrika, hasa katika muktadha no wa mabadiliko ya kiuchumi yanayoshuhudiwa duniani? Uh, muhimu zaidi kwanza, eneo la miundo mbinu mimi naliona lina tija, japo limekuwa likipitia changamoto za aina hiyo. Muhimu zaidi kurudia tena kuyapitia makubaliano ambayo yanafikiwa. Hii sera ya Belt and Road Initiative imekuwa ina faida kwa Afrika, japo changamoto zake ndio hizo, kwa hiyo kupitia tena hilo. Lakini sekta ya kilimo, Afrika iendelee kutegemea zaidi sekta ya kilimo kuifikisha yanapotaka kwenda, kwa sababu ndio sekta ambayo eh, sehemu kubwa ya nchi za Afrika wanategemea kukuza pato lake la taifa. Sasa wakubaliane kwenye kuuza zaidi mazao eh, ya kilimo, kuna namna gani? Suala la madini tuangalie namna gani madini haya e, processing ule uchakataji na kila kitu ufanyike Afrika. Kama tunauza madini, basi uchakataji ufanyike Afrika, lakini pia makubaliano kwenye mikataba e, kwenye mm. sekta ya madini ilenge zaidi kuleta tija kwa Afrika. E, hayo ni mm. maeneo muhimu ya kuangalia. Tukielekea ukingoni kabisa, sekta ya sekta binafsi ya Afrika inawezaje sasa kuwa na mchango a, zaidi katika kuunda uhusiano wa kiuchumi na nchi ya China? Sekta binafsi imekuwa ikitajwa sana kukua nyuma kwenye mataifa yetu ya kanda ya Afrika Mashariki muhimu zaidi kwanza ni kwenye mikutano kama hii kuhakikisha nchi nchi hizi ambazo zimekwenda huku eh, kwenda na watu walio kwenye chemba za biashara walio kwenye hizi sekta binafsi, kwa sababu kwenye hizi chemba za biashara ndi eh, kwa ambako tunategemea sekta binafsi kuwepo kwa ukubwa. Lakini pia eh, ukiwa una zile private sector foundation wa, wa tunasema taasisi ambazo husika na sekta binafsi zinaweza zikaenda kuzungumza namna gani wanaweza wakawa karibu zaidi na hizi eh, taasisi za sekta binafsi zilizo China. Lakini Nam, wakati mzuri pia washii wa maeneo ya teknolojia. Nam, tukimalizia kwa kifupi sana, Ali, ni mapendekezo gani kama mtaalamu, mapendekezo gani ya kisera ungependekeza kwa serikali za Afrika ili kuongeza manufaa ya uhusiano wao na taifa la China? Sera ziangalie zaidi win-win situation, pande zote mbili ziweze kushinda. China wanufaike na Afrika pia inufaike, hasa kwenye upatikanaji wa malighafi na kuelekea kwenye bidhaa. Tusimike zaidi viwanda kulinganisha na kuuza zaidi malighafi, na tunahitaji kuja na mifumo ambayo italenga kuwawezesha zaidi wa Tanzania na kuwaulisha maarifa. Naam, msikilizaji, na kwa maneno hayo ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Alimkimo, mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Asante kwa kushiriki pamoja nasi Ali kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi, na msikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, kwa heri. Hivi karibuni tumeshuhudia wimbi la vijana wakiondoka kwenye nchi zao kuenda kutafuta maisha Ulaya, kutokana na ugumu wa maisha na utawala mbaya, ripoti ya hivi karibuni ikionyesha asilimia sitini ya vijana wameondoka kutokana na kukithiri kwa rushwa kwenye nchi zao. Msikilizaji, unadhani nini zaidi kifanyike kushawishi raia kubaki kwenye nchi zao? Je, na wewe unaamini maisha mazuri yako Ulaya? Hali ikoje kwenye nchi yako? Tutumie maoni yako ya sauti kwenye namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420. Baadhi ya taarifa tumekuwa nazo, awamu hii ya kwanza, rais wa China Xi Jinping asifia ushirikiano na uhusiano wa nchi yake na bara la Afrika. Down by the river, wimbo wake Morgan Heritage kutokea Jamaica, anatamatisha matangazo. Nitarajia saa mbili na nusu Afrika Mashariki na taarifa zaidi Bamne.