Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Mapenga kimelia RFI Kiswahili Michezo na Emmanuel Makundi. naona umeanza kupiga jaramba kabisa. <gabisa> <gabisa> karibu <gabisa> <gabisa> Asante Ruben uh, tuanzie kule nchini Ufaransa. Jana kulikuwa na sherehe ya kufana, sherehe ya aina yake wakati wa ufunguzi mm, wa michezo ya Paralympics uh, katika jiji la Paris, ambapo rais Emmanuel Macron alisema mm -hmm. uh, kwamba ana imani itakuwa ni michezo ambayo itavutia zaidi hata pengine ya ilivyokuwa michezo ya Olimpiki ambayo ilimalizika majuma mm -hmm. kadhaa aliyopita kulikua kulikuwa na baruti zilizopigwa, fataki zilizorushwa na shamra shamra za kila aina kwa mashabiki ambao walijitokeza katika sherehe za ufunguzi. A, jumla ya wanamichezo elfu nne na mia nne kutoka mataifa mia moja kumradi mm, e, wana michezo 4400 lakini pia uh, ujumbe wa nchi ambao wanawakilisha zaidi ya 168 na walishiriki katika sherehe za ufunguzi ambapo watu zaidi ya 30000 walijitokeza katika maeneo mbalimbali ya jiji la Paris kushuhudia sherehe za ufunguzi. Leo hii medali zaidi ya 100 zitakuwa uh, zinawaniwa katika michezo ya kuendesha baiskeli, kuogelea, table tennis, na taekwondo kama nilivyokuambia jana, ni miongoni mwa michezo ambayo imevutia kuvutia umati wa watu wengi na wengi walikata tiketi eh, zina kwa ajili ya zi, kushuhudia <laughs> <zikuwa> zimebaki <laughs> zimeanza kuuzwa <laughs> lakini bado hazijakwisha mm -hmm Nam, na hapo jana pia kule nchini Marekani kulikuwa na mfululizo ama mwendelezo wa mchezo wa tenesi, mashindano ya tenesi ya US Open ambapo kwa upande wa wanawake eh, hapo jana Victoria Jarenka alimfunga Klara Burei, wakati Elina Svitolina alimfunga Ahlina Kalinina wakati Coco Gof wa Marekani akimfunga Tajana Maria. Kwa upande wa wanaume Alexander Zverev alimfunga Alexandre Mula wa Ufaransa, wakati Andrey Rublev wa Urusi alimfunga Arthur Ringnech. Leo hii mechi tatu zinatazamwa sana. Iga Swiatek wa Poland anayeshikilia nafasi ya kwanza kwa ubora mchezo huo duniani atakuwa na kibarua dhidi ya Ena Shibahara wa Japani. Naomi Osaka wa Japani atakuwa na kibarua dhidi ya Carolina Muchova wa jamhuri ya Czech. Carlos Alcaraz wa Uhispania atakuwa na kibarua dhidi ya Botich Van de Zanchlop wa Uholanzi mm. Leo hii pia Ruben, jana nilikuambia kutakuwa na ile draw ya, ku, ya kupanga timu mm -hmm. Eh, katika ligi mpya ya michuano ya klabu bingo barani Ulaya itakuwa inachezwa katika makundi kama ilivyokuwa imezoeleka, na nilikwambia jana timu zimeongezeka kutoka thelathini na mbili mpaka thelathini na sita yes. Kwa hivyo leo katika jiji la Monaco kutakuwa na ile draw ambayo itachezeshwa kujua nani ni nani katika orodha ya timu ambazo zitashiriki michezo ya mwaka huu. Lakini kwa kuwa nimezungumzia draw, jana pia kulifanyika draw pale nchini Uingereza ya mechi za uh, mzunguko wa tatu wa kombe la ligi ambapo Liverpool sasa watakuwa na kibarua dhidi hmm, ya Westham, wakati Manchester city watakuwa na kibarua dhidi ya Watford. Arsenal watacheza na Bolton, wakati Manchester united watakuwa na kibarua dhidi ya Barnsley na Chelsea dhidi ya Barrow. Zaidi ni katika matangazo ya ya pili. Asante sana Emmanuel, asante. na wakati imetimu saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Karibu <laughs> Carol Korir, tupate uchambuzi wa magazeti. Asante sana Ruben Likumbuka. Tuanzie kwa gazeti la The Star, gazeti ambalo linachapishwa nchini Kenya. Nimeandika habari kuhusu tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, inadai pesa nyingi sana zaidi ya milioni uh, mia na, sasa imeanza kwa kuwafuatilia wahusika wakuu kwenye kesi za uchaguzi wa mwaka 2013, 2017, ili kupata malipo ya madini haya. Na wale ambao wanalengwa sasa kwenye mnada ambao umepangwa kufanya wiki ijayo ni wanasiasa wakubwa ambao kesi zilianguka ama ziliporomoka mm. na sasa kuna ile unafaa kulipa mahakama ama ulipe um, upande mmoja sasa, inaonekana upande wa IBC hawajalipwa mafao yao na gazeti la Daily Nation. Pia gazeti la The Standard limeangazia aliyekuwa gavana wa Samburu Moses Len Kunal kushtakiwa kwa ufujaji wa shilingi milioni 83 zilizofujwa akiwa madarakani; ni kesi ya ufisadi na magazeti haya pia yameandika kuhusu taasisi ya kudhibiti magonjwa Afrika CDC ambayo inasema kwamba kwa sasa Afrika bado hatuna uwezo wa kupambana na mpox licha ya kwamba ni janga la dharura la kiafya. Na pia limeandika kuhusu habari nyingine kuhusu mgomo wa walimu nchini Kenya. Sasa muungano wa vyama vya wafanyakazi KOTU ambayo inaongozwa naye Francis Atoli imeonya tume ya kuajiri walimu kwa kuwatushia walimu kwamba wanalazimishwa kurudi shuleni. Gazeti la Taifa Leo, gazeti la pekee linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili. Chai si chai tena. Uh, utakumbuka kwamba nchini Kenya kilimo cha uh, majani chai imekuwa ni kilimo ambacho kina, kina mvuto mkubwa lakini haileti faida ambavyo inavyo, wakulima hawaoni faida. Hawaoni faida wengine, no. Wameishia kung'oa kwa sababu unagharamika, mwisho wa siku unachokipata ni kidogo sana. Na pia habari kuhusu wandani wa Raila Odinga kizingiti kikubwa kwa Kalonzo katika muungano wa Azimio. Gazeti la mtandao ni kule Somalia, Garowe Online. Ethiopia yadai Somalia ina njama ya kuleta sintofahamu katika ukanda huo wa pembe ya Afrika. Tutakumbuka kwamba Ethiopia ama na Misri pia imekuwa ikilalamika kuhusu Somalia, kuhusu mambo ya kijeshi no. na ma maswala hata ya ATMIS mm -hmm. na magazeti ya Mwananchi na Nipashe gazeti ya Tanzania, Tanzania, mauaji ya kutisha baada ya kufukuliwa miili mine kwa mganga kule Singida, polisi wamefukua mingine sita kwenye makazi yake Dodoma, na pia kimeangazia kuhusu daktari Faustine Ndugulile ambaye sasa ndio mkurugenzi Mkenzi wa WHO kanda, kanda wa Afrika, Afrika. Aa, gazeti magazeti haya yameangazia ni nini ambacho kimempa ushindi. Ni kushukuru sana Carol kwa uchambuzi wa magazeti na sasa tupate marudi hiyo ya makala Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi. Msikilizaji, kwa mujibu wa shirika la kazi duniani ILO, asilimia 60 ya wanawake wanaofanya kazi kwenye eneo la nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ni kwenye kilimo, na mara nyingi wanajikita katika kazi za muda mfupi, za nguvu na ambazo hazilipwi au ujira wake ni mdogo. Kwa wastani, wanawake hufanya angalau mara mbili na nusu zaidi ya kazi za nyumbani zisizo na malipo kuliko wanaume. Zaidi ya hayo, wanawake hutumia muda wa saa 4 na dakika 30 kwa siku kwa kazi za matunzo bila malipo ikilinganishwa na saa moja na dakika 20 kwa wanaume katika nchi zinazoendelea. Wataalamu wanasema maendeleo endelevu yatategemea usawa wa kijinsia. Lakini hata hivyo, wanawake wa Kiafrika wanaendelea kukabiliwa na changamoto za kupata kazi zenye staha. Makala ya gurudumu la uchumi wiki hii, tunajikita kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako baadhi ya wanawake kwenye mji wa Goma sasa wanalazimika kujikita katika shughuli hatarishi za kuponda mawe ili kujikimu wao pamoja na familia zao. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Msikilizaji, hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunashirikiana na mwanahabari wetu wa Goma benjamin Kasembe ambaye aliwatembelea wanawake hawa na kujionea shughuli wanazofanya ili tu kukimu familia zao. Hapa ni kwenye kijiji kidogo cha Turunga viungani mwa muji wa Goma ambako makundi ya wanawake hukusanyika kila siku kwa shughuli hii ya uchimbaji wa mawe ya volkano yaliyoganda. kama ilivyo kawaida yake ya kuasili kazini kila asubuhi, Mama Kahindo Marisiana kwanza ananielezea kinachoendelea hapa. Majiwe tunatia fasi moya ndo tunaanza ponda kuponda, tunaponda na marito. Hasa kuponda makokoto ni kazi ya ngufu sana, haiko kazi ya teketeke. Naona hapo unaponda mawe, mutawapeleka wapi? Ile mawe tunaonaka tu, magari zinakuya zinatuuliza bei, bei, bei, bei, bei ni ngapi? Tunawambia bei ao wanasema bei haiwezekane, kwa hii bei tutabapatia. Bei yota ni wanatupatiaka 30 mil fra kwa ile bene ya makokoto, basi tuliona kama hakuna makazi, wapapa wana makazi hakuna chochote che, che, che, che, banaweza fanya, njo tunaingia mwahi kazi, tuone kama tunaweza pata hata kavunga kwa watoto. Nikipata ile tranti mile, minauza ko kavunga mi napata na murongo ya maharagi watoto kunakuchi. Nyundo na kauli za kuelekezana, milio ya mawe eneo kwa ruzana, pamoja na vifaa vingine muhimu, ndio uhusiano uliopo. Kwa kweli hapa kila nukta ni muhimu katika shughuli hii inayowapa ajira na kuongeza kipato chao. hivyo na know, watoto wangapi mama? Nina watoto mnane, lakini inasaidia tu kupata kachakula kunyumba kachakula. E, wakeuza inamalizaka na mwezi na miezi mbili. ko hapa kubarabara tuko tunachunga gari hmm. Itakuya, kama itakuya kama itakuya ni Mungu tu Telegari, kadri ujenzi unavyoshika kasi katika mji huu wa Goma, wanawake hao pia wajasiriamali wameongeza juhudi zao za kuchimba mawe hayo wanayoyauzia kwa wateja wao kwa bei ya elfu thelathini pesa za Kongo, ambayo ni sawa na lori moja ya mawe hayo yaliyopondwa kwa nyundo <tos> <tos> pamoja na changamoto zinazowakabili wanawake hao. Mariamu Ngirende Mama mwingine anasema kuifurahia kazi yake hii kwa kumfaidi kiuchumi, tofauti na kama ilivyokuwa awali. pa ni kuwatafuta maisha ni kuwaponda majiwe, tunakiangalia kuikala kunyumba bila kazi, basi tu watakufa na njala. Omwe nitafute maisha kwanza, kuponda majiwe atavi na kawiyaka me polepole tu, njo maisha itaendelea mbele. Lakini kuna magumu fulani mnayapata hapa? Ndio, kunakwasa mtu anaponda li naponda kamarto swate inaswata ina lijiwe nakuponda kumkono, basi unaumia vile meha, hautakata tamaa, unaendelea tu. Vile wakati mtu anakosa kazi ya kufanya kunyumba, nashindu naikala swate nabona alienda kwalienda tafuta hatapata na kosa ya kufanya. Sasa umunafaa hivi na natasula majiwe Kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Ngirende akiwa amevaa gauni la kitenge na kitambaa aki kichwani chenye rangi ya kijani huku akiwa ameshikilia nyundo mkononi, hakuwa na vifaa vyovyote vya usalama wakati wa kazi. Ombi lake kwa serikali ni kuwapa mashini maalum za kufanya kazi hiyo inayostawisha uchumi wao. Kwa sasa serikali wangetusaidia, wanatutumia, wanatusaidia hata vile na himashini ya kupasula majiwe, ndiyo kazi iko hata hivyo, kazi inazidi kubadilika, wanawake wakijitokeza kuendesha shughuli sawa na wanaume kwenye miamba hii ya mawe ya mlipuko wa volkeno wa tarehe 22 Mei mwaka wa 2021 ulioifunika kwa lava sehemu kubwa ya kaskazini mwa muji wa Goma. Honore Chiraba ni mtaalamu wa masuala ya milima ya moto hapa Chivu Kaskazini, akielezea kuhusu hathari za uchimbaji wa mawe hayo madogo madogo almaarufu makokoto yenayotumiwa katika shughuli za ujenzi wa nyumba za ghorofa mjini Goma. Unajua, kama wamama wenyewe wanatafuta hiyo majiwe ya lava yenye wakati kulava flow eh, ndio wan, wanatafuta ni, ni namna ya kutafuta maisha, inawasaidia kwa kupata maisha na inasaidia wengine kwa kujenga, lakini hiyo ndio ya kwanza. Hiyo majiwe kidogo ndogo ndio ya kwanza yenye inaweza kuwa dekompose maana yake inaweza oza kwa kufanya sasa njo udongo uanze kuwa kwani, hayo ni, ni kidogo kidogo tena ime haina nguvu sana sawa majiwe yiko chini. Sasa kwa kuoza au kuikuwa dekompose, hayo njo ya kwanza yenye inafanya na kwa dek dekompose na njo maana ni inasaidia, lakini ndani ya environment, kwa kuwa environment inatuma sasa hiyo ma, ulongo make udongo ya juu isikwe mbio mbio Sawa lakini, Chiraba, unamaanisha kwamba hakuna athari yoyote hiyo kimazingira, iwapo kazi hii ya uchimbaji mawe ya volkano e, inaweza kuendelezwa na wanawake hao ambao wameichukua kama vile uh, kitega uchumi kwao. Hakuna shida nyingi kwa environment kwa kutosha hiyo majiwe apari ile dekomposition. Io naona hivyo, msikilizaji. Wanawake hao wa hata hivyo wameanzisha chama cha wanawake wachimbaji wa mawe, lengo ikiwa ni kumwinua mwanamke kubadilika kifikra na kuwa na uwezo wa kuzalisha na kuboresha uchumi kupitia kazi hii. Msikilizaji, na kufikia hapa ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa mwanahabari wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, kwa kushiriki pamoja nasi jumaa hili. Usikose kusikiliza makala nyingine wiki ijayo umekuwa nami mtangazaji wako Emmanuel Makundi, kwa heri nam. Na katika kutamatisha ungwe ya kwanza ya matangazo yetu, ni kulikumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Polisi nchini Uganda yasema raia aliyekamatwa akiwa na mafuvu 24 ya vichwa vya binadamu huenda alivitumia kwa utoaji kafara, na utafiti waonyesha utoaji mikopo wa China kwa Afrika umeongezeka katika kipindi cha miaka saba. Tumalizie na wimbo huu Milele na mwanamuziki Eleman Ele kutoka DRC. zaji namna hiyo ndipo tunafikia mwisho kabisa wa matangazo yetu. Naitwa Ruben Lukumbuka. Ni awamu ya kwanza ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya RFI. Naitwa Ruben Lukumbuka, matangazo mengine saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.