Saa moja na dakika 40, afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani, kijana mtukutu, tunamaliza wiki hii leo. Karibu. Naam, ni Jumaa na natumai kwamba ukitoka hapa utakuwa unaelekea msikitini. Naam kabisa. Naam, ningependa ni tuanzie kule Rwanda ambapo mashindano ya mpira wa kikapu upande wa kinadada kuwania kombe la dunia imeshika kasi ama mashindano yameshika kasi, ambapo ya jana Rwanda wakiwa nyumbani walilazwa na Uingereza mechi hiyo ni kwamba Rwanda wamefuzu kwa nusu fainali ya mashindano hayo na ao mwezi wa tatu umeona kwamba ile sera Rwanda, mm -hmm. ya Rwanda ya kwenda kukusanya wachezaji kule Marekani, raia wa Rwanda ambao mm -hmm. walizaliwa Marekani au walihamia kule. Umona, kama inazaa matunda, nam inazaa matunda kwa sababu vipaji kama hivi eh, vikilelewa hapa barani Afrika inakuwa vigumu sana kufika kilele na kuweza kufanya vizuri katika mashindano kama haya. Kabisa. mm -hmm. Tusalie bado katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, na ni kwamba kule Ethiopia mashindano ya kinadada ya kufuzu kwa kombe la klabu bingwa barani Afrika CAF yameshika kasi ukanda wa sakafa, ambapo timu ya Police Bullets kutoka Kenya pia imetinga nusu fainali baada ya kulazwa na CBE ya Ethiopia mabao mawili kwa moja katika mechi ambayo ilichezwa jana. Lakini hii ina maana kwamba timu, timu zote mbili CBE na Kenya Poli, uh, Police Bullets wameweza kufuzu kwa nusu fainali, na ni kwamba CBE tayari walikuwa wamesha katia tiketi ya moja kwa moja baada ya kushinda Joint, uh, Stars ya Afrika, ya Sudan kusini na vile vile Rayo Sports. Lakini kumbuka kwamba Bullets sasa watapambana na mabingwa wa Tanzania, Simba Queens, katika mechi ya nusu fainali nusu fainali ambayo itachezwa siku ya Jumatatu. Kumbuka pia mshindi wa mashindano haya atajikatia tiketi ya moja kwa moja ya kuwakilisha ukanda huu wa SEKAFA katika mchuano wa klabu bingwa barani Afrika. Naam. mm -hmm. Tuelekee kule Luzan nchini Uswizi, ambapo jana mkondo wa ligi ya almasi riadha ziliandaliwa ambapo bingwa olimpiki katika mbio za mita elfu na, elfu mo, eh, mia nane, eh, upande wa wanaume Emanuel Wanyonyi jana usiku alibuka mshindi katika mbio hizo baada ya kumaliza na kwa dakika 1 sekunda 41.11, e, rekodi ya kasi zaidi katika mashindano haya. Kisha upande wa kinadada Mary Moraa aliweza kuibuka mshindi katika mbio hizo za mita 800. Kisha mita 200 upande wa wanaume Letsile Tebogo kutoka Botswana aliweza kuibuka mshindi upande wa wanaume. Katika mbio za mita 1500 Jacob Gibreitsen kutoka Norway alibuka mshindi. Nikushukuru sana kijana Mtukutu, bila shaka mingi zaidi ya awamu ya pili. Shukran sana Bilali. <laughs> namsaa moja dakika arobaini na tatu, Afrika Mashariki. Victor Buso, tuambie kuna nini magazetini. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo linaandika magavana wa janja ambao wameamua kushirikiana na wapinzani kuunguza kaunti zao. Ni kama gavana wa Kajiado Joseph Lelenku na wanairobi Nairobi Johnson Sakaja hawajashuhudia misukosuko ya kisiasa, na hii inakuja baada ya gavana wa Meru Kawira Mwangaza kuondolewa na wale wabunge wa kaunti , lakini kesi hiyo bado iko mahakamani. Uh, lakini pia gazeti la Taifa Leo nchini Kenya linaandika kwamba namna kampuni moja ilivyopo ilivyopata zabuni ya shilingi za nchi hiyo bilioni moja uh, ili kuingiza mafuta ya kula bila kuomba, uh, kufuata utaratibu. Aliandika tu barua pepe uh, akapata zabuni hiyo. Mafuta yanaitwaje? Mafuta kula mbalimbali mbali, mm -hmm. ya kukaangia chakula na lakini Daily Monitor la Uganda linaandika kwamba gharama kubwa ambayo wananchi wa taifa hilo wanaendelea kupata kutokana na uh, wanapoenda hospitalini inawaumiza katika hospitali za umma na zile za kibinafsi. Mwananchi um, la Tanzania linaandika kwamba mahakama kuu ya kanda ya Arusha imezuia tamko Uh, imezuia tamko la serikali ya Tanzania uh, la kufuta kata, vijiji na vitongoji uh, katika wilaya ya Ngorongoro hadi pale kesi itakapoamuliwa na, tulikuwa na taarifa hiyo. Na bila shaka na New Times la Rwanda linaandika kwamba uh, jana kulikuwa na uchaguzi wa madiwani, na sasa Christian uh, kajeneri ka mugezi ame chaguliwa kuwa mwenyekiti mpya wa baraza la jiji la Kigali, nachukua nafasi yake Didas Kaihura Muganga. Uh, huko DRC mgazeti kama Le Prosperite na Le Potentiel yanaandika kuhusu namna mwanajeshi mmoja uh, wa kitengo cha majini kule Goma alivyompiga risasi na kumuua uh, mkurugenzi wa idara ya fedha uh, kwa sababu alikuwa hajamlipa kwa kipindi cha miezi sita, lakini pia uh, magazeti haya yanaandika kwamba Uingereza imetoa pauni milioni tatu nukta moja kwa serikali ya DRC ili kusaidia kupambana na maambukizi ya mpox. Lakini kule Burundi, tovuti ya habari ya um, SOS uh, Burundi Media inaandika kwamba uh, Benki ya Dunia imesema kwamba itaipa serikali ya Burundi uh, karibu dola milioni mia tano ili kuwasaidia wananchi wa Burundi uh, kukabiliana na changamoto mbalimbali uh, katika kipindi hiki ambacho wengi wamekuwa wakisema kwamba maisha ni magumu. ni na, hayo tu na, na, nikushukuru sana bingwa Victor Buso shukran, na sasa ni kukaribishe msikilizaji kusikiliza makala ifuatayo. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir, na katika makala haya bado tunaangazia suala zima la mwendelezo wa ugonjwa wa Mpox ambao umetangazwa kuwa janga la dharura la kiafya kimataifa. Tutakuwa tunaangazia baadhi ya mapendekezo ya kupambana na ugonjwa huu, na pia tutaangazia ugonjwa huo nchini DRC, nchi ambayo imeathirika zaidi. Baada ya kikao cha kamati ya afya inayoshughulikia maswala ya dharura katika shirika la afya duniani WHO, WHO imewasilisha mwongozo wa kupambana na mpox kwa mataifa wanachama. Mwongozo huu unalenga haswa mataifa yaliyo majirani na DRC yakiwemo Burundi, Kenya, Rwanda na Uganda. Mikakati hiyo ni pamoja na ushirikiano wa karibu kati ya mataifa, ubainishaji wa maabara ulio sahihi, pamoja na ufuatiliaji wa karibu wa vipimo, udhibiti katika mipaka, kampeni za uchomaji chanjo na utoaji wa taarifa wenye mpango wakati wa dharura. Katika ukanda wa Afrika, asilimia 95 ya maambukizo mwaka huu ambao ni 1754 kati ya tiwa nchini DRC na vifo zaidi ya mia tano. Kuelewa zaidi kinachoendelea DRC, mwenzangu William Basimike akiwa Bukavu ametuandalia makala haya. Shirika la Afya Ulimwenguni, WHO, limetangaza mlipuko wa ugonjwa wa homa ya nyani monkeypox au mpox kuwa dharura ya afya ya umma ambayo inatia wasiwasi kimataifa. WHO imetoa tangazo lake siku moja baada ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC kutangaza pia ugonjwa huo ulioanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa dharura ya afya ya umma na ambao sasa unaendelea katika nchi zingine barani Afrika. Wikendi iliyopita, takwimu za Wizara ya Afya nchini Kongo zimeonyesha kwamba jimbo la Kivu Kusini liko kwenye mstari wa pili wa ugonjwa huo. Kulingana na takwimu zilizotangazwa na Wizara ya Afya ya DRC mwisho wa wiki iliyopita, watu 548 tayari wamepoteza maisha kufuatia maambukizi ya ugonjwa wa mpox nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimbo la Equateur liko kwenye mstari wa mbele likiwa na watu 310 waliofariki na wagonjwa zaidi ya 10000 Jimbo la Kivu Kusini liko kwenye mstari wa pili kukiwa na watu 26 waliofariki kutokana na mpox na wagonjwa zaidi ya 4600 madaktari wanasema visa vya mpox vinadhidi kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika baadhi ya mitaa ya jimbo la Kivu Kusini, huku wakitoa tahadhari kwa wakazi kuwa waangalifu. Daktari Fredi Siangoli anahusika na uchunguzi wa magonjwa haya akiwa pia msimamizi wa huduma za matibabu ya monkeypox Kivu Kusini. Anasema ugonjwa huu ulianza mnamo Septemba mwaka jana, na anafafanua zaidi: tulipata kisa ya kwanza ilikuwa tarehe makumi mbili na mnane mwezi wa kenda mwaka wa elfu mbili makumi mbili na u hii magonjwa ilikuwa kikumba makahaba kwa leo, sio tena makahaba. Imekuwa magonjwa ambayo imeambukiza watu wote, kulikuwa tofauti na hiyo magonjwa ya elekii. Lakini tukiangalia vizuri, kunakuwa wataalamu wa huko wa huko Lwiro ambao pia walisema wali ya kwamba hii elekii kabisa ilikuwa nao pia tuni monkey pox, yani kusema kwamba ilikuwa, ilikuwa kawa pox, nao ni yingine virusi ya monkey pox, na kabisa tunaweza sema kwamba haikuanza tu leo. Uh, hii magonjwa ina kusababishwa na virusi ya, ya monkeypox ama kwa lugha ya kimombo variole du singe, yani, inaambukizwa wakati mtu anagusa mnyama ambaye amekuwa mgonjwa ambaye alifariki wala kukula ule mnyama na mtu naye anaweza pia akaambukizwa lakini katika jimbo letu la kivu ya, ya kusini kwa leo hii magonjwa sio kwa mnyama haitokani na wanyama kwa sababu gani hiyo ambayo tunaita ka index yani kaya kwanza hiyo kisa ya kwanza linaonekana kwamba ule mtu alienda huko chopo na huko chopo ni jimbo ambalo limekuwa na makaza mingi ya hii magonjwa ya monkeypox tuna mitaa makumi tatu na ine ya afya katika jimbo letu la kivu ya kusini hivi tunakuwa tayari na mitaa makumi mbili na kenda ambayo imesha kuripoti visa vya magonjwa ya monkey pox katika jimbo leti. Msimamizi wa huduma za matibabu ya monkey pox Kivu Kusini Daktari Fredisi Angoli pia anatoa onyo kwa wakazi kutopuuzi akiomba pia juhudi ziongezeke zaidi kupambana dhidi ya mpox hasa wakati huu ambapo mwaka mpya wa shule unakaribia. Sio magonjwa ya uchawi na sio magonjwa ambayo ililetwa ili kama wengi husema kwamba ni magonjwa ambayo inaletwa na wazungu na watu wengine kadha na kadhalika, ni magonjwa ambayo iko na magonjwa ambayo ilionekana tangia eh, miaka elfu moja mia kenda makumi saba hapo pa province la Equateur village ya Basankusu, ndio kisa ya kwanza ilionekana huko, na ili tuweze ku hii magonjwa inabidi tuheshimu kanuni na desturi za afya ambazo tulikuwa tukiziheshimu wakati wa COVID-19 na wakati wa Ebola kabisa. Barakoa ama kashi neni ya kuvaa wakati mgonjwa na goola, kunawa mikono kwa sabuni kila mara. Wakati unasalimia watu, inabidi kunawa mikono na kwanza, inabidi tuache kupeana mikono, kwa sababu hiyo virisi inaambukizwa pia kwa mikono na kunakuwa shida, kwa maana hapa masomo itaanza. Hakika tunaogopa sana kwa kuwa visa nyingi vitaripotiwa wakati masomo inaanza. Lakini kama inavyo kana katika jimbo hili la Kivu Kusini watu ni kana kwamba hawajali, wengi wanaendelea kusalimiana kwa mikono, wengine wanajibusu. Wachache wanaovaa barakoa wanasema wanaivaa kwa sababu ya kuepuka vumbi wakati huu wakipwa, na wengine wanadhani tu kwamba ni mchezo na kadhalika. Helen Juma ni mkazi wa Kadutu mjini Bukavu anahisi kwamba sababu ni kwamba hakujafanyika uhamasishaji zaidi kuhusu ugonjwa huu isipokuwa tu ndani ya midia hata Raisi alikuwa anasema kwa ajili yayo, ilisemeka fasi yote, hata kanisani tulikuwa nasikia korona iko, korona iko, hatari ya korona iko, lakini moko naisikia tusa kitu moa hivi. Kwa kupita na wengine wakazi pia wanashotea kidole cha lawama mamlaka za kisiasa na za kiafya, wakizituhumu uzembe katika kukuza ufahamu wa jamii juu ya hatari ya ugonjwa huu wa mpox ambao unaambukia kwa haraka. Tuko naogopa lakini vile wafatilia kuna situafanya, hawavijali sana, wakati ya korona walikuwa ambi basi batu basizogeleane meleo ababyangaiki hata sana kushi peke atoweza. Amerika kama serikali aitukazi mtuko, watembea sana tu na hakuna probleme. sa masomo inafunguka, atujue kama batenda banatia ile maji, hakunako milango na nshia atu natiele maji tusizarau tunasikia tu anaisema me sisi kama wakaaji atusikie kama ile magonjwa eko sana, hakuna hata hatua atu. Moja wa viongozi walikamata ili uze ku, kupiganisha ku, ku, ile magonjwa kama inakwa katika mji ya Bukavu wakati wa coronavirus, kwa mfano kulikuwa kuvaa barakoa, kuheshimu kama meta ngapi na mtu fulani na mwingine kustosalimiana ovyoovyo. Lakini kwa hii masiku, wanasema kuna ugonjwa, lakini hakuna hata hatua inayokamasiwa juu ya kulinda wakaaji. Inakuwa na mashaka mingi, hatujue kama ugonjwa haiko ama haiko. Eneo la afya la Nyangezi ni mojawapo ya maeneo ya jimbo la Kivu Kusini yanayoathirika huku kukiwa na wagonjwa zaidi ya mia tisa, wengi wao wakiwa hasa katika eneo la Kamanyola lakini madaktari wanasema wanajaribu kupunguza mlolongo wa maambukizi wakitangaza pia kwamba matibabu ya mpox ni bure. Daktari Olivier Kabarati ni mkuu wa eneo la afya la Nyangezi. Anawashauri wakazi kuwaleta washukiwa wa ugonjwa huu hospitalini, ili madaktari waweze kujionea iwapo ni ugonjwa wa mpox au la, kwa vile wakazi wengi mara nyingi wamesema hawajue kutofautisha ishara za ugonjwa wa tetekuwanga hapa unaitwa biharagabo na zile za mpox. Daktari Olivier Kabarati anawataka wakazi wote kuwa waangalifu wakifuatilia hata visa vidogo vinavyoshukiwa kuwa vya ugonjwa wa mpox na kutahadhari madaktari hapa. Daktari Olivier Kabarati anaeleza: hii ugonjwa haiko mzaa, ni ugonjwa kuambukia haraka sana na unaweza kupona, lakini ukisarahu kidogo, inaweza kapeleka maisha, kwa sababu kwa leo mujimbu takivu kusini situation hiyo inakuwa mbaya zaidi. Kwa nini? Kwa sababu watu wengi hawajaelewa vizuri hii ugonjwa wa mpox. Kuna watu wenye kuwaza hata kama ni biaragabu, ili tunaita varisel, wengine hawatambui kabisa ni nini, lakini kweli ugonjwa na wengi waliapa kiapo kama watajikaza kuendelea kushauria wengine, kwa kuwa wakiwa na alama ya mpox, yani kama vile buton kama vile upeli inapoota, ataenda haraka sana wa mganga, ni mganga juu atajua kama ni ayo ama apana. Na zaidi tena, ukienda haraka kwa hospitali uko na bahati pia ya kupona, ikiwa ni ugonjwa wa mpox. Uma tulisema watu wote wa kanisa wahimizaji wa, wa maredio warelei communotair waaskari, ndo wamotar watu wote wawapa Kamanyola lazima waelewe hiyo ujumbe na waanze kutenda mati ya kwanza kwenda kwa haraka kwa mganga ikiwa wana alama ya ugonjwa. Muda mfupi baada ya kutangazwa ugonjwa wa mpox Kivu Kusini, baadhi ya mashirika ya misaada ya kiutu ya kimataifa sasa yamefurika katika maeneo husika ili kutoa matibabu na huduma muhimu kwa wagonjwa. Mashirika kama vile UNICEF, MSF Holland, WHO, Alima na kadhalika, sasa yamejiweka kwenye mstari wa mbele katika baadhi ya maeneo kuanzia mji wa Kamituga ambao ni kitovu cha ugonjwa huo ili kutoa matibabu na kuwarejeshea tena wakazi siha njema. Mimi ni Carol Coril. Shukrani sana William Basimike ukiwa DRC. Kumbuka tutaendelea kukupasha zaidi kuhusu mpox, kupitia pia taarifa zetu za RFI Kiswahili. Kwa heri. Nam, shukran sana Karor kori kwa makala hayo. Ni kushukuru pia msikilizaji ambayo umekuwa ukitusikiliza kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Freeman Mbowe atoa wito kwa serikali kuunda tume kuchunguza madai ya watu kutekwa na kuuawa na idara ya usalama. Upinzani nchini Guinea umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi wiki ijayo, na makamu wa rais Kamala Harris akubali uteuzi wa kuwania urais. Namtu tutamatishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka okay, kwake Metre Kings kutoka kule Ufaransa. Namni kibao Spider kutoka kwake Gims ambaye amemshirikisha distinct kutoka kule nchini Ufaransa. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe kibao hiki maalum kwake Aisha Karim ambaye anaadhimisha kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa hivi leo. Ali Bilali, kama nilivyokuambia, matangazo haya yalikuwa nasimamiwa na no, mwenzangu Victor Busofu ni mitambo ni Vital Mugisho Kulembwa Mwana Beke. Shukran za dhati kwake Ambale Boldrin ambaye alisababisha matangazo yakujia mubashara kupitia Facebook na punde na kupeleka kule Paris Ufaransa.