Na saa mmoja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani na mnamwona Joja Joy. Mbona kama huna furaha ndugu? Ah, si kibaridi cha Nairobi unakijua, mm -hmm. Kinakukosesha furaha hata wewe, lakini unaona mimi nimechangamka kidogo. Hebu eh? Umevalia suti ya bei kubwa sana, so, kuna nini? Na nina mengi tu kuhusiana na michezo asubuhi ya leo, na ningependa tuanze na kandanda ya kinadada mm -hmm. ambayo mashindano katika ukanda wa Sekafa yanaendelea kule Ethiopia, na ni mechi za kufuzu kwa mashindano ya klabu bingwa barani Afrika upande wa kinadada, ambapo jana Simba Queens kutoka Tanzania walifuzu kwa nusu fainali moja kwa moja baada ya kushinda mechi yao ya pili mfululizo baada ya kuwacharaza Kawempe Muslims Ladies kutoka Uganda, katika mechi ambayo ilichezwa kule Ethiopia. E, ee, hii ina maana kwamba Simba wamefuzu katika nusu fainali. Kisha pia, eh, Commercial Bank of Ethiopia pia wamefuzu katika nusu fainali baada ya kuwashinda j joint Stars kutoka Sudan. Na muda mfupi kabla ya kuingia mm. studio hapa, nilikuwa nikimsikiliza yule mwanadada ambaye anakipiga katika klabu ya Simba Queen kutoka mm. nchini Kenya, Corazon akizungumzia mm huyo mchezo wao na wanakuelekea sasa mm -hmm. E, na, Simba amewekeza sana katika timu hii ya wakina dada, ukiachia mbali pia ile wanaume, lakini ukizingatia uki, uki, uki, jinsi ambavyo wanafanya katika mashindano haya, ina maana kwamba wana nia kushiriki katika uh, mashindano ya kontinenti ama ukanda wa Sekafa kuwakilisha mm -hmm. ukanda huu katika mashindano ya Kafa ambayo yatafanyika baadaye ya mwaka huu kabisa. Namkumbuka pia eh, Kenya polisi ya Kenya, Kenya Police Bullets eh, kutoka Kenya. Hawa ni mabingwa wa kinadada upande wa Kenya, walipata ushindi wao wa kwanza jana baada ya kuwashinda Rayo Sports kutoka Rwanda bao moja kwa bila tukisalia katika ukanda huu wa Afrika e, na tuangazie mpira wa kikapu upande wa kinadada vilevile vile. Ni kwamba wenyeji Rwanda walijikatia tiketi ya kufuzu nusu fainali kwa kombe la dunia upande wa wanawake e, mwaka elfu mbili na ishirini na sita baada ya kuwashinda Argentina kwa alama hamsini na nane kwa thelathini na nane katika mechi ambayo pia ilichezwa BK arena kule e, Kigali nchini Rwanda, mechi ambayo ilihudhuriwa na Rais Paul Kagame na vilevile vile mkewe. Najua kwamba unafuatilia sana sana mashindano ya kinadada upande wa mpira wa kikapu. Naam kabisa. Mm -hmm. Hii ni miongoni mwa vitu ambavyo vinaonyesha kwamba Afrika tunaweza. Mm -hmm. kama tunaweza kuwatoa uh, wazungu. Mm -hmm. <laughs> inaonyesha kwamba Afrika pia tunaweza. Mm -hmm. kwa sababu kuna dhana kwamba kuna vitu ambavyo Uh, watu wenye wa ngozi nyeupe ndio wanaoweza mm -hmm. Nah. Uh, watu wenye ngozi nyeusi na kumbuka kwamba Lakini... Bilali, leo pia timu hii ya kinadadi itakuwa na shuka dimbani katika mechi ya kundi da kucheza na Uingereza, nadhani ni mechi yao ya mwisho na Tusonge mbele, tuangazie riadha ambapo bingwa wa michezo ya Olimpiki mita mia nane upande wa kinadada Kely Hodgson atakosa msimu uliosalia wa riadha mwaka elfu mbili na ishirini na nne baada ya kupata jeraha. Na hii inamaana kwamba ni pigo sana katika timu ya Uingereza. Ni kushukuru sana Joi, bila shaka mengi zaidi ya awamu ya pili, shukran mm -hmm. nam mwenzangu bingwa Victor Abuso nano mevalia rangi ya bendera ya Kenya bila shaka unajua sisi wa Afrika, lakini mtindo wa Kiafrika. Asante <laughs> sana mwenzangu Bilal, kwa uchambuzi wa magazeti. Tuanzie nchini Kenya. Uh, magazeti karibu yote nchini humo Daily Nation na The Standard yanaanika kwamba uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema kwamba anaachana na siasa za nyumbani kwa sasa ili kutafuta mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika taifa ambalo kwa nayo uh, mm -hmm, uh, asubuhi, na kini pia inaandika kuhusu Um, gavana wa um, Meru Kawira Mwangaza ambaye Daily Nation inaandika kwamba kuna mkono wa ikulu katika kuondolewa kwake wiki hii. Aliondolewa na uh, maseneta mm -hmm. Daily Monitor la Uganda linaandika kwamba karibu nusu ya raia wa nchi hiyo wana ndoto ya kuondoka nchini humo na kwenda katika nchi za kigeni kwenda kuishi na kutafuta kazi swala so, ambalo Bilali limesikia ukizungumzia sana Nabii, tulijadili kwanini Waafrika wengi wanataka kuondoka kwenda mataifa yao. O, unajua ukanda huu mm, ni swala ambalo lilikuwa halionekani sana bingwa mm, lakini katika eneo la Afrika Magharibi nafikiri tuna ripoti kila wakati, watu ambao wanafariki katika ajali za meli wakijaribu kuvuka, wengi wanakuwa ni kutoka Afrika Magharibi. Sasa kama na ukanda wetu huu, vijana wameanza kuvutiwa kitu kama hicho. Oni jambo la kuangalia mm -hmm. kwa ukaribu kule Tanzania. Gazeti la Mwananchi linaandika kwamba Simiu kulipuka kwa ni eneo kule Tanzania mm -hmm. wananchi wafunga barabara saa tano kupaza sauti, wimbi la watoto kupotea, magari yalishambuliwa na polisi walirusha mabomu, huku watu zaidi ya mia moja kikamatwa. Suala so hili la kupotea kwa watoto huko Tanzania limeongezeka sana kabisa Lige... kuna, mm -hmm. kuna mambo mengi ambayo anazungumza akiwemo pia maswala ya ushirikina ushiriki nam mm -hmm. gazeti la Iwachu la Burundi inaandika kwamba waziri wa mambo ya nje Albert Shingiro amenukuliwa na gazeti hili akisema kwamba iwapo Rwanda inataka mpaka wake na Burundi ufunguliwe, basi iwarudishe nyumbani wale wote, uh, wanaoshukiwa kupanga uh, majaribio ya mapinduzi mwaka elfu mbili na kumi na tano kati ya Rwanda na Burundi. Nani anataka mpaka ufunguliwe? uh, ndio sharti ambalo Burundi inatoa. <laughs> Sasa wewe umefunga mpaka wako afu unatoa sharti tena. <laughs> Le Potentiel <laughs> la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inaandika kuhusu uh, mili ya watu tisa ambayo imepatikana uh, katika uh, kijiji cha Kanyota uh, kule katika wilaya ya Mambasa. Watu hao wana uh, ripoti kwamba waliuawa uh, na waasi wa ADF wa, uh, na tumaliza na uchaguzi, na gazeti la The New Times la Rwanda kwamba leo kuna uchaguzi wa mamea na madiwani wa jiji la Kigali, na hii inakuja baada ya Rais Paul Kagame kuwateua madiwani wengine uh, sita, madiwani sio mamea sita, ili kumaliza mchakato huo. Nam ni kushukuru sana bingwa Victor Buso na mwona bingwa Emmanuel Makundi, iko tayari hapa makala Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la uchumi, uchumi gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, asilimia 70 ya watu katika mataifa ya Afrika hasa yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara wana umri wa chini ya miaka 30, umri ambao unatoa fursa nzuri ya ukuaji na ubunifu. Hata hivyo, ni hatari ikiwa mataifa yatashindwa kuhakikisha vijana wana nafasi nzuri za maisha, kwa kuwa vijana wana haki sio tu ya afya bora, lishe bora na elimu, lakini fursa za uhuru na kazi nzuri. Mfano, hapa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, zaidi ya nusu ya vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 35 hawana ajira, idadi ikiwa ya juu zaidi miongoni mwa wanawake vijana, katika maeneo ya vijijini ambapo inafikia hadi asilimia 66. Juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya Vijana, na leo hii kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunaangazia namna gani vijana wanaweza kutengeneza au kutengenezewa fursa kwa maendeleo endelevu ya nchi zao. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu na msikilizaji. Kuzungumzia mada ya hivi leo kwa njia ya simu, nimemwalika Ali Mkimoya. Ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi, nimekaribia pasi na shaka. Pengine kwa kuanza tu mazungumzo yetu, kwa kifupi sana, unazungumziaje nafasi ya vijana kwenye nchi za afrika mashariki? E, wana nafasi kubwa, kwanza kwenye kuja na ubunifu. Tunategemea damchanga ndiyo ambayo ileta ubunifu zaidi kwenye shughuli mbalimbali mbali za kiuchumi, kwa sababu serikali imekuwa ikitengeneza mazingira, tunategemea sekta binafsi ndio iweze kuajiri zaidi. Sekta hii binafsi kama injini ya uchumi, na maana vijana ndio wangeweza wa kuwa na nafasi kubwa sana ya kuweza kuzalisha zaidi kiuchumi, lakini pia eh, ni vijana ndio ambao wa wanaweza wakaendana na kasi za mabadiliko ya teknolojia. Kwa hiyo tunaamini kwamba kwa, kwa kuwawezesha vijana walau, eh, unaweza kufikia kwenye kuzifanya sekta nyingi za uchumi kuchangia walau double digit, tunasema tarakimu mbili kwenye pato la taifa, kwa sababu ukiangalia nchi za Afrika Mashariki sekta nyingi zinachangia tarakimu moja moja. Moja ya kilio kikubwa kwa vijana kwenye nchi zetu ni ukosefu wa ajira bila shaka. Na hata a, wanasiasa wamediriki kuitaja hali hii kama bomu linalosubiri kulipuka. Kama mtaalamu, unadhani sababu kuu ya ukosefu wa ajira kwa vijana a, kwenye nchi hizi ni nini? Kwanza ni kubadilika kwa mifumo ile ya shughuli za kiuchumi kama ilivyokuwa mwanzoni. Mifumo hii baada ya kubadilika, e, mitaala yetu ya elimu ikabaki pale pale hadi leo hii. Ukiangalia vijana wana mitaala ambayo wanajifunza vitu ambavyo ukiangalia kwa mamoja nyingine vinaweza visiwe vinatija sana. Mfano e, kwenye mtaala wa miaka hii kijana akijifunza kuchora panzi, kijana akijifunza kuchora, kuchora maua na vitu vya aina hii, unaona kabisa huku nje anakutana na vitu vilivyo tofauti. Huku nje kuna mambo ambayo yamekaa katika mifumo ya ufundi za ndio maana tumekuwa tukizungumza mitaala inapaswa kufanyiwa marekebisho, lakini mabadiliko ya teknolojia pia yanapaswa kuangaliwa kwa ukubwa. Ni moja kati ya sababu ambazo zimesababisha eh, ajira kuto kupatikana. Vijana wengi wanaishi kwenye nadharia, ukiangalia mifumo ya elimu imekaa kwenye nadharia zaidi kuliko vitendo, imekuwa ni moja kati ya sababu ambayo imechagiza vijana wengi kuweza kukosa ajira. Lakini pia ukiachilia mbali mifumo ya elimu, wakati mwingine ni sera pia ambazo zimekuwepo na mazingira ambayo yanaandaliwa kwa nchi hizi za Afrika Mashariki, kwa sababu vijana wanategemea kujiajiri. Umegusia hapo swala la la elimu na mifumo ya elimu pia inatajwa kuchangia kuzalisha idadi ya vijana wanaoishi wanaoishia kukosa a, ajira. Unadhani mifumo ya elimu inaweza kuhuishwa vipi na fursa za ajira kwa vijana, ili wanapomaliza vyuo vikuu ama wajiajiri ama waajiriwe? Kwanza kuna haja ya kuja na mifumo ya vitendo zaidi kwenye eh, mitaala yetu ya elimu, kuhakikisha kwamba tunaanzisha eh, vitu ambavyo moja kwa moja vinakwenda kutuletea tija. Mfano eh, kuja na mifumo ya kisasa ya kuweza kuwa na vyuo vya ufundi, mitaala ya ufundi iweze kuwepo kwenye mifumo yetu ya elimu. Kama unatoa elimu ya nadharia, basi walau uh, ije na mitindo ya ufundi, ili vijana waweze kujiajiri shughuli mbalimbali, zile za msingi tuzifahamu. Mfano kijana ajue walau kushona nguo, kijana ajue walao kutengeneza eh, mabatiki kuweza kuunda eh, vile vitu ambavyo tunavifahamu, mashine zile eh, za za awali, vijana waweze kujifunza namna gani wa kuendana na mambo haya. Leo hii kijana anamaliza hata kugongelea msumari eh, ukutani kwake ni changamoto. Vitu kama hivi tunapaswa kujifunza eh, ili tuweze kuvifahamu. Pengine kwa namna unavyofuatilia mwenendo wa tatizo la ajira kwa vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki a, unadhani kuna hatua yoyote imepigwa na nchi ze, nchi hizi kukabiliana na tatizo hili? Nimeanza kuona kwenye baadhi ya nchi wanakwenda wamekwenda kuibadili mitaala, japo e, ni kitu ambacho kitachukua muda kidogo, si kitu ambacho kitakuja kwa urahisi e, ukiangalia Tanzania e, wamekuwa na mfumo wa kuona namna gani wanaweza kubadilisha mitaala inaweza kuleta tija, lakini pia imezungumzwa e, Kenya Uganda pia kuja na mifumo mbalimbali ambayo walau itakwenda kulenga moja kwa moja kwenye kuwafikia e, kuzipata zile tija ambazo zinaonekana, japo e, bado unaona kabisa kwamba kuja huku nje pia kuna kunahitwaji uwezeshwaji, mfano uzifungue sekta za viwanda pia, vijana wanaweza wakajifunza ufundi. Kama haku, hatuna kongani za viwanda nyingi e, kama hatuna maeneo ambayo vijana wanaweza wakafanya kwa vitendo, bado ujuzi huu unaweza kupotea. Kwa hiyo kuna haja ya nchi hizi kadri wanavyoendelea e, kufungua na kubadili mitaala huku nje pia waweke mazingira mazuri ya e, kuweza kuwezesha, na tutategemea vijana wajiajiri. Sasa hatua ikipigwa huku pia tutategemea na mazingira yako mazuri, hasa ya biashara, kutokuwa na kodi nyingi ambazo zitaumiza vijana kuweza kujiajiri, na kuwa na mifumo ambayo unaona kabisa vijana wanaweza kunufaika kutokana na mazingira mazingira ambayo amewekwa kwa hiyo hatua zimepigwa kwenye baadhi ya maeneo ambako wanataka kubadilisha mitaala na imewekwa zaidi kwenye sera tunategemea kuona utekelezaji uendane na hiki ambacho kimezungumzwa sasa eh, kurudi huko kwenye hatua ya pili lazima pia eh, kurekebisha na mazingira ambayo vijana wanakuja kukutana nayo kama utawapatia ujuzi kupitia vyuo mbalimbali vya ufundi ambavyo vimekuwepo turudi huku pia tuone namna gani tunaweza eh, kukuwa na viwanda vingi kwa ngani ambazo zitawasaidia vijana hawa eh, kuweza kujifunza zaidi na kuja kuyafikia mafanikio ambayo tunahitaji kuyapata Gurudumu Nam msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga na matangazo yetu, makala hewani ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia tatizo la ukosefu wa ajira na changamoto zinazowakabili vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki. Mtangazaji wako ni mimi Emmanuel Makundi, na kwenye laini ya simu tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi maswa wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Nam Ali, katika utangulizi wangu niligusia kuhusu swala la usawa wa kijinsia linavyochangia kuwaacha nyuma wanawake, kwa kuwa wao mara nyingi ndio hukabiliwa na vikwazo zaidi ukilinganisha na wanaume Hili linaweza kumulikwa vipi? Kwanza kabisa eh, ni kujaribu kuziangalia sera ambazo zimewekwa kwa ajili ya eh, kuleta huo usawa wa jinsia. Namna gani, unajua kumekuwa kuna changamoto ile ya access to asset ownership, ule umiliki wa mali kumekuwa ni changamoto sana, eh, kumekuwa kuna gap kubwa kati ya wanawake na wanaume na, na, na, na sasa umiliki huu wa mali ndio ambao leo hii ukienda kwenye taasisi za kifedha watakwambia tukupatie mkopo, eh, tuoneshe asset unayomiliki imekuwa ngumu kupata eh, ule urahisi wa kupata mitaji. Kutokana na hiki ambacho kimekuwepo, lakini pia uh, gap lipo kwenye teknolojia. Kumekuwa kuna changamoto kubwa sana, leo hii ni rahisi kumkuta kijana mdogo akifahamu matumizi ya vifaa vya kisasa vya teknolojia, kijana wa kiume ukilinganisha na uh, labda kijana wa kike. Unaona kabisa uh, kuna gap pia kwenye teknolojia, ni kitu ambacho kinapaswa kuangaliwa uh, kwa ukubwa, kuona namna gani tija inaweza kupatikana. Lakini hata uh, ile access to payment, wakati mwingine mifumo uh, ya malipo jinsi ilivyokaa kwenye hizi kwenye hizi ajira ambazo zimekuwepo, uh, wakati mwingine unaona kabisa kunaweza kuwa kuna changamoto ya y kazi hiyo hiyo inayofanywa baina ya jinsia hizi mbili, yaani maeneo ya kuyapitia pia na kuangalia namna gani e, wote wanaweza kunufaika kupitia hili. Lakini kubwa hasa ni kwenye uwezeshwaji kiuchumi. Sasa ni namna gani nchi zinaweza kutengeneza fursa za kiuchumi kwa vijana zaidi ya ajira zilizozoeleka kwenye utamaduni wa mataifa mengi? Kwanza kabisa ni kwenda kuziwezesha sekta binafsi, kwa kuhakikisha kwamba wanawekea mazingira mazuri, ili kuweza kuwa na ule uh, uwezekano wa kuajiri watu wengi zaidi, ikiwemo kuwapunguzia uh, kodi na masharti magumu, kwa sababu eh, kodi ikiwa nyingi, gharama za uendeshaji zinaongezeka, nafasi za kuajiri eh, zinaweza kuwa chache kwao. Lakini kingine cha pili ni kuhakikisha tunazifungua sekta za uzalishaji, kilimo, uvuvi na ufugaji. Hizi ndio sekta ambazo zinaweza kuwabeba watu wengi zaidi, na ili uzifungue sekta hizi, ni muhimu ukazifungamanisha na maendeleo ya viwanda ili ziweze kulisha malighafi za viwandani. Ukifungua sekta za kilimo, uvuvi na ufugaji, zikienda kulisha malighafi viwandani, unaweza kuwa na nafasi kubwa ya kuajiri watu wengi zaidi, lakini pia eh, kuwa na kongani za viwanda kwenye maeneo mbalimbali kualika zaidi wawekezaji na kuacha tabia ya kuuza malighafi kwa nchi hizi e, za Afrika. Kuhakikisha kwamba Afrika Mashariki hapa eh, tuendelee kuwa na mkakati wa kuepuka kuuza sana malighafi, kwa sababu kuuza malighafi na ajira pia umeziuza huko nje. Kwa, kwa kifupi sana, kwa kumalizia, una ushauri gani kwa vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki? eh, kwanza ni kuto kusubiri e, kusema kwamba maisha yanaanza baada ya kumaliza kusoma. Vijana wanapaswa kulifahamu hili kwamba e, baada ya kumaliza masomo maisha yaanzi hapo. Wakati unasoma anza kuziangalia fursa ili uone namna gani wanaweza wakajiwezesha, lakini pia ni muda mzuri wa kuanza kuziangalia fursa zilizopo, hasa kwa kusaka taarifa na kufahamu yale yote yanayoendelea duniani, lakini kila siku kuongeza ujuzi na kuona namna gani tunaweza tukafika mbele zaidi. Naam msikilizaji, na kufikia hapa ndiyo tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukran kwa mgeni wetu Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, shukran sana kwa kushirikiana pamoja nasi juma hili, shukran sana Nam, usikose kusikiliza makala nyingine wiki ijayo. Kwa dakika kumi umekuwa nami Emmanuel Makundi. Kwa heri. Nam, ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa makala hayo ya gurudumu la uchumi. Ni kushukuru pia msikilizaji, na nikukumbushe. ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mamlaka ya usafiri wa anga nchini Somalia za tishia kusitisha safari zote za ndege za shirika la Ethiopian Airlines kuelekea nchini humo. Raila Odinga atangaza kuwa anaachana siasa za Kenya kujikita zaidi katika kampeni kuwania uwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Nam, tumalize na, na kibao hiki kutoka kule nchini Marekani. Mary J. Blige anatuambia family affair J Blige kutoka kule nchini Marekani. Spisho kabisa kwa mayanji popote pale ulipo asubuhi hii. Nikushukuru pia msikilizaji ambao umekuwa ukitufuata tangu mwanzoni mwa matangazo haya. Mimi naitwa Ali Bilali, matangazo haya yalikuwa yanasimamiwa na mwenzangu Victor Abuso, na nimshukuru pia Boldrin Ambale ambaye alisababisha matangazo haya kukujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Ni mshukuru pia George Ajoi, habari tujuza habari za michezo na hivi punde, na kuacha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.