Barack Obama wakati akimpigia debe Kamala Harris saa moja na dakika 40 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Nam viwanjani leo niko na kijana mtukutu hapa <laughs> joja joj. Karibu Ka, ni kushukuru sana na bilali post, na kwa makaribisho yako kipekee na vilevile mm -hmm, vile kwa matangazo ambayo yametirika kwa uketo mm -hmm, na ulua mm -hmm. Nam ningependa tuanzie mpira wa kikapu kule Rwanda ambapo leo hii kuna mechi ya pili ya kina dada eh, nchini Rwanda ya kufuzu kwa kombe la dunia baina ya wanawake mwaka 6 ambapo Rwanda itakuwa inashuka dimbani kucheza na Argentina. Itakumbuka kwamba Rwanda ilishinda mechi yake ya kwanza dhidi ya, ya, ya Lebanon katika mechi ya ufunguzi ambayo ilichezwa Jumatatu, na mchezo huu utaanza saa nane mchana katika uwanja wa BK Arena mjini Kigali. Eh, Rwanda watakuwa, eh, mbele ya wenyeji hiyo Argentina watakuwa, eh, Argentina, Uingereza na Lebanon na timu mbili za kwanza kutoka kwa kila kundi zitafunga nusu fainali huku mshindi wa kila kundi akijihakikishia nafasi ya kufuzu kwa michuano kuu ambayo itachezwa mwaka ujao mwaka elfu mbili na ishirini na sita. E, tusalie kule Rwanda ambapo leo hii ligi kuu ya kandanda nchini humu inaendelea ambapo mechi moja tu itasakatwa ambapo Kyovu FC itakuwa mwenyeji wa AS Kigali katika mechi ya kandanda ya ligi kuu nchini Rwanda tusalie bado katika ukanda huu wa e, Sekafa ama ukipenda Afrika Mashariki, na ni kwamba mechi za kufuzu kwa kuania klabu bingwa barani Ulaya baina ya kina dada e, mechi hizi zinaendelea ukanda wa Sekafa, ambapo mabingwa wa ligi kuu nchini Kenya awa ni Kenya Police Bullets FC walipata ushindi wao wa kwanza baada ya kwa kuwashinda Rayo Sports FC bao moja kwa bila katika mechi ambayo ilichezwa kule Addis Ababa nchini Ethiopia. Na ikumbuke kwamba ushindi huo sasa umeongeza nafasi ya polisi ya kuweza kufuzu nusu fainali e, kwani wanahitaji tu alama moja, na alama hii wapo watawashinda wenyeji benki kuu ya Ethiopia siku ya Alhamisi, basi watajikatia tiketi ya nusu fainali ya moja kwa moja. Na kwingineko pia ni kwamba benki hiyo hiyo ya Ethiopia ilibuka na ushindi na kuweza kufuzu kwa nusu fainali baada ya kuishinda Jjon Stars mabao manne kwa bila katika mechi ya kundi ba. Huu ulikuwa ushindi wa pili kwa wanaethiopia hawa baada ya ushindi wa tatu mbili mikononi mwa Rayo Sports ya Rwanda. Bilali, najua unafuatilia sana mashindano ya kinadada kabisa. mm -hmm. mm -hmm. tuelekee kule Ulaya ambapo usiku wa jana tuliona kwamba eh, Phil Foden, huu ni mchezaji wa timu ya Manchester City na vilevile vile timu ya taifa ya Uingereza ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa chama cha wanasoka wa, wa kulipwa barani Ulaya. Na mwingine ambaye pia ametuzwa hiyo jana ni mchezaji wa Chelsea Cole Palmer, ambaye alichaguliwa kuwa mchezaji bora wa chipukizi. Nami ni kushukuru sana Georgia Joy, shukran. Namna sasa tuangazie iliyopewa uzito magazetini na mwenzangu hapa Victor Buso. <laughs> Naam, asante sana mwenzangu Ali Bilal. Tuanzie nchini Kenya, gazeti la Daily Nation ukurasa wa kwanza kabisa linaandika kuhusu namna mshukiwa mkuu wa mauaji ya wanawake iliyoripotiwa jijini Nairobi miezi kadhaa iliyopita Collins Julaisi Kalusha alivyotoroka kwenye kituo cha polisi cha Gigiri hapa Nairobi akiwa na washukiwa wengine kumi na watatu na suala hili limezua maswali mengi sana. Bilali, ilikuwa vipi akatoroka? Naam, ni ngumu sana kuingia akilini na hakika e, na huwezi kutoroka bila kuwa na ushirikiano wa wahusika. Polisi nchini humo wanasema kwamba wanachunguza kubaini hasa kilichotokea, lakini maafisa wakuu wa polisi wamekamatwa wakati hu uchunguzi ukiendelea. Lakini gazeti hili pia linaandika kwamba maseneta wamepiga kura kuunga mkono kuondolewa madarakani kwa gavana wa Meru, Kawira Mwangaza. Delemonta la Uganda, habari kubwa ni kuhusu hali ya maeneo ya kutupa taka nchini humo. A, katika miji mbalimbali kama Gulu, Hoima, Mbale na mwandishi wa makala haya anatupia jicho maeneo mbalimbali a. Hii inakuja baada ya jii la Kampala kushuhudia maafa ya watu zaidi ya thelathini baada ya kuporomoka kwa eneo la kutupia taka karibu aa, na jiji kuu Kampala wiki kadhaa, mm -hmm. Wiki iliyopita, Mwananchi la Tanzania linaandika kuhusu waliotumwa na Afande kutetewa na wa, mawakili wanne. Uh, wafunguka kuelezea kilichotokea mahakamani hapo jana uh, hii ni kuhusu yule mwanamke aliye uh, bako na kulawitiwa atokea kule Yombo, Dar es Salaam. Kazi ya mawakili ni ngumu kumtetea mtu ambaye amehusika na uhalifu bila <laughs> shaka. Kwa sasa wanasema kwamba ni mtuhumiwa tu, anatuhumiwa licha ya kusambaa kwa, kwa, kwa video inaonyesha tukio hili, lakini kwa mujibu wa sheria bado anatuhumiwa kwa hivyo, na haki ya kupata <laughs> mawakili wa, wa, wa, wa kuwatetea The New Times la Rwanda linaandika kuhusu uongozi wa jiji la Kigali ambao umewataka wakazi wa jiji hilo kuendeleza tabia ya kunawa mikono kwa maji safi na sabuni, ili kupambana na maambukizi ya mpox, na hii inakuja baada ya nchi hiyo kuripoti visa vinne vya ugonjwa huo, lakini ripoti zaidi zinasema kwamba watu wawili tayari wameshapona na wameruhusiwa kwenda nyumbani. Na kule Burundi gazeti uh, tovuti inaandika habari za Burundi. SOS Midias Burundi inaandika kuhusu uh, shule zinatarajiwa kufunguliwa, lakini maisha uh, kwa wazazi wengi ni magumu sana. Uh, hawajui watoto wawapi ada na vitu vingine vya kuwasaidia wanafunzi, kwa sababu bei ya vitu hasa katika jiji kuu la Bujumbura vimeendelea imeendelea kupanda sana, na tumeweza gazeti la Aktualite Poasede la DRC oneka uh, kwamba watu zaidi ya ishirini wamepoteza maisha baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama kwenye mto Lukeni kule katika mkoa wa Maindombe. nam ni kushukuru sana Victo Buso na nimkaribishe Mati Nyoni na makala Afrika Mashariki wazi kuwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika zimefunguliwa rasmi. Ni sauti iliyosubiriwa kwa hamu kubwa wavuvi wanaofanya shughuli zao katika ziwa Tanganyika mkoa wa Rukwa, Katavi na Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Ni matumaini yangu kuwa mtaendesha shughuli hizi kwa kutumia zana na njia halali. Ni miezi mitatu ya kulala na kuamka bila kuingia majini kusaka ridhiki, hali inayotajwa ilikuwa chungu kwao, lakini dawa, mabadiliko yatakuwepo kwa sababu kiwanda chetu kimefunguliwa hususani kabisa wana raia wengi wa Kigoma. Shamba letu aiza kiwanda ni ziwa Tanganyika, ziwa Tanganyika lenye kuunganisha taifa la Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, upande wa magharibi. Burundi inashikwa na ziwa hili kutoka upande wa kaskazini, na Zambia upande wa kusini. Watu wanafanya kazi sana kupitia ziwa hili, na sisi mafundi pia tunafanya kazi kama ziwa, watu wanafanya kazi. Furaha ya kufunguliwa kwa ziwa hili inaonekana katika nyuso za wakazi wa mkoa huu kwa siku ya leo. Kwa kweli ninayo furaha kubwa sana kukubaliwa kuingia ziwani. Tunamwomba Mungu atubariki kesho, waje na mboga ngalau jinsi tulivyoteseka. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama magharibi mwa Tanzania katika mkoa wa Kigoma tukiangaza kurejea kwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika na nchi zinazozunguka ziwa hilo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatini Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati katika makala haya kwa siku ya leo. Shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika mkoani Kigoma zilifungwa kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia mwezi Mei 15 hadi Agasti 15 mwaka huu lengo likiwa ni kupumzisha ziwa hilo ili kuweza kuchagiza ongezeko la samaki. Kufungwa kwa ziwa hilo ni makubaliano yaliyoazimiwa katika kikao kilichofanyika mwaka 2022 kikihusisha nchi zinazozunguka ziwa hilo ambazo ni Zambia, Tanzania, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Wakati wavuvi wakihesabu miezi, majuma, siku na saa Hatimaye, baada ya kipindi hicho kirefu ikafika sekunde kwa waziri wa mifugo na uvuvi kutoka serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Abdallah Ulega, kusema: natamka wazi kuwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika zimefunguliwa rasmi leo. Kwa mujibu wa sensa ya mwaka 2024 iliyofanyika ukanda wa ziwa Tanganyika inaonyesha kuwa kuna wavuvi wapatao 132757 ukilinganisha na wavuvi 29571 waliokuwepo kwenye matokeo ya sensa ya wavuvi ya mwaka 2022. Waziri Ulega anasema ibara ya 14 ya itifaki hiyo inazungumzia umuhimu wa kulipumzisha ziwa hilo kutokana na shughuli za uvuvi, kila mwaka kuanzia Mei 15 hadi Agosti 15 kwa miaka mitatu mfululizo ili kutoa nafasi kwa samaki kuzaliana. Ni matumaini yangu kuwa mtaendesha shughuli hizi kwa kutumia zana na njia halali zinazokubalika kisheria ili samaki wetu tuliowaacha wazaliane na kukua wawe na tija, na pia tuhakikishe upatikanaji endelevu wa samaki. Isiwe tena baada ya leo kuwa tunafungua watu waingie na zana haramu waende wakafanye kukomoa. Hilo jambo halikubaliki, na tukiwashika wale ambao wamejipanga kwenda kukomoa, hatua za kisheria tutachukua dhidi yao, hatutawavumilia. Ziwa Tanganyika lina historia ndefu na, na umuhimu mkubwa katika tamaduni za watu wanaoishi kandokando yake, na ni eneo muhimu kwa uvuvi, usafiri na maisha ya jamii zinazozunguka. Kwa muda sasa, wakazi wa mji wa Kigoma wanasema walikuwa na hamu ya kula samaki waliovuliwa moja kwa moja kutoka ziwani, lakini agizo la mamlaka nchini Tanzania liliwafanya kubaki na hamu yao, na sasa ndiyo wakati wa kukata kiu ya matumbo yao kwa siku ya leo. Kwa kweli ninayo furaha kubwa sana kukubaliwa kuingia ziwani. Tunamwomba Mungu atubariki, kesho waje na mboga ngalao, jinsi tulivyoteseka upate Kidogo katika na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ziwa Tanganyika, moja ya maziwa makubwa zaidi duniani, na ukubwa lina eneo la takribani kilometa za mraba 32,600 na ni moja ya maziwa yenye kina kirefu zaidi, na kina chake kinakaribia mita 1470, hali inayolifanya kuwa ziwa lenye kina kirefu zaidi barani Afrika. Baada ya kutolewa tangazo la kurejeshwa kwa shughuli za uvuvi katika ziwa hili, baadhi wa vuhi, ya wavuvi hawakuficha hisia zao za furaha. mabadiliko yatakuwepo kwa sababu kiwanda chetu kimefunguliwa, hususani kabisa wana raia wengi wa Kigoma. Shamba letu aiza kiwanda ni ziwa Tanganyika. Wakati lilipokuwa limefungwa hali halisi mkoa wa Kigoma kidogo uliyumba, hususani kama mtaa wa Katonga. Hata na hivi tulifanya kazi kubwa ya kujitolea ili kupambana na nini na wizi. Tulijiunga kikundi tukiwa na msimamizi wetu polisi kata ambaye anaitwa Istambuli na mwenyekiti wa mtaa Ahmad Omari Mgunga, tukajitolea kufanya kazi ya ulinzi shirikishi ili kupunguza matatizo ya wizi ambayo yatatokea wapi, ndani ya eneo letu ile la Bangu. Tunashukuru kwanza kuja kufunguliwa ziwa kwa sababu tumeteseka kwa muda mrefu. Miezi mitatu tumekuwa tukila mboga ambazo zingine hatukuzizoea kwa mara ya kwanza. Kwa hiyo ufunguzi huu unanipatia faraja, maana tutarudi kwenye kilele kile, kile tulichokuwa tumekizoea. Watu wanasomesha kupitia ziwa hili, watu wanafanya kazi sana kupitia ziwa hili, na sisi mafundi pia tunafanya kazi kama ziwa, watu wanafanya kazi. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2023 zilipatikana tani laki nne elfu sabini na tisa za samaki kwa nchi nzima, sawa na shilingi 3.4 trilioni na kati ya hizo tani 85 sawa na asilimia 17 zenye thamani ya shilingi 613 bilioni zilitoka katika ziwa Tanganyika. Naibu katibu mkuu wa wizara ya mifugo na uvuvi, Dr Edwin Muhede, akizungumza katika zoezi hilo, anasema kuwa sekta ya uvuvi imekuwa moja ya sekta kuu ya uchumi nchini, ikiajiri watanzania milioni 6 sawa na asilimia 10 ya watanzania wote. Kwa hiyo wakati tunawapongeza Mheshimiwa wabunge na wananchi kwa kutii, Mheshimiwa DC alikuwa ananiambia hapa hakukuwa na kurukushani, watu walitulia wakatii na uvuvi e, ukapumzishwa kwa kiasi kikubwa. Muhimu kwenye uchumi wa nchi, inachangia kwenye pato la taifa kwa asilimia 1.8 kwa, kwa takwimu za mwaka jana, lakini imeajiri watu milioni 6. Sasa naomba tuchukue milioni sita tubaanye kwa watu milioni 60 wa Tanzania. Maana yake ni kwamba unapozungumzia mchango kwa ni tofauti na mchango wa kugusa maisha ya watu. Asilimia kumi ya Watanzania wako kwenye sekta ya uvuvi. Hili sio jambo dogo. Katika kuhakikisha rasilimali za uvuvi ndani ya Ziwa Tanganyika zinakuwa endelevu, Waziri wa Uvuvi Ulega anasema ni muhimu kwa maafisa wa jeshi la polisi kuhakikisha wanachukua doria na kuweza kudhibiti vitendo vyovyote vyenye kuleta uvuvi haramu ndani ya ziwa hilo. Vyombo vyetu vya ulinzi na usalama visimame imara sana kwenye jambo hili. Na msimame imara sana kwenye jambo hili na wavuvi wote wenye nia njema musimame imara sana kwenye jambo hili. Tumevumilia miezi mitatu, miezi ambayo tumepata kuona ya kwamba ni nini thamani ya ziwa letu hili, ni nini thamani ya samaki hawa? Sote tumekubaliana, sote tumekubaliana hapa kwamba maisha yetu ni ziwa na Tanganyika ni nini, msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. hileo tulitwama magharibi mwa Tanzania, ni katika mkoa wa Kigoma, tukiangaza kurejea kwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika na nchi zinazozunguka ziwa hilo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri, kwa sasa na uwe na wakati mwema. Nam ni kushukuru sana Mati Nyoni kwa makala hayo Afrika Mashariki. Ni kushukuru pia msikilizaji ambao umekuwa ukitufuata mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa, lakini ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na jeshi la Uganda la daima komando wake wamevamia na kuharibu kambi ya kiongozi wa kundi la waasi la LRA Joseph Kony. Ripoti ya Amnesty International inasema rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anaendelea kutawala kwa kuwakandamiza wapinzani wake. Na shirika la afya duniani WHO limeondoa hofu watu duniani kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa monkeypox na kusema sio kama ilivyokuwa Uviko 19. Nam tutamatishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka kule nchini Nigeria. I lost my way ni msanii kutoka kule nchini Marekani, Chris Brown na kibao chake hicho. Benjamin Victoire kutoka kule Livingstone, Zambia, unasema unatupata tano kwa tano. Mugo wa Mugo Rumangana Alain, ukiwa huko DRC. Lakini pia sikukusahau, uh, bwana pasta Moise Kabene. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika awamu hii ya kwanza ya matangazo katika lugha ya Kiswahili chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso, fundi mitambo ni Victal Mogisho na kusihi kujiunga nami tena ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki, punde na kupeleka Paris.