Endelea kujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, na punde tunaelekea viwanjani. Tayari mwenzangu Victor Buso ameungana nami hapa studio kutujuza kinachojiri viwanjani. Asubuhi ya leo kuna nini? Na asante sana mwenzangu Ali Bilali, tuanzie kule kusini mwa Afrika ambako michuano ya kuania taji la klabu bingwa kwa mataifa ya Afri, kule kusini mwa Afrika inaendelea katika nchi ya, ya Malawi, na hapo jana kulikuwa na mchono miwili ya kundi A klabu ya Green Buffalos ya Zambia ilifungwa na FC Ongos ya Namibia mabao mawili kwa moja uh, huku Herentals Queens ya kule Zimbabwe nayo ikifungwa na chuo kikuu cha Western Cape cha Afrika Kusini mabao mawili kwa moja. Matukio hayo yanamaanisha kwamba, uh, klabu ya chuo kikuu cha Western Cape na Herland ya kule Zimbabwe zimefuzu katika hatua ya nusu finali kwa nia taji la Kusafa. Aa, na sasa zitamenyana katika hatua hiyo, lakini leo hii kuna michezo mingine miwili. Klabu ya Young Buffaloes ya Eswatini itacheza na Unianos Desportiva de Lichinga ya kule Msumbiji. Aa, lakini Gaborone United ya kule Botswana nayo itacheza na Accent Soccer Academy ya Malawi. Bingwa wa michuano hii atawakilisha ukanda wakusafa, uh, wa kusafa kwenye michuano ya klabu bingwa barani Afrika mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne ambayo uh, bingwa mtetezi ni klabu ya Mamelodi Sundowns ya kule Afrika uh, Kusini. Lakini jana kule barani Ulaya kulikuwa na michezo kadhaa ya soka. Kule nchini Hispania, klabu ya Atletico Madrid yake kocha Diego Simeone ilitoka nyuma na kulazimisha sare ya mabao mawili kwa mawili na Villarreal katika mechi iliyochezwa, ilikuwa na mvutano mkubwa sana. Lakini uh, mechi nyingine kwamba Real Valladolid ilishinda Espanyol bao moja kwa sifuri. Uh, kule nchini Uingereza klabu ya Leicester City nayo haikuwa uh, nyumbani haikufungana uh, na tutamospas katika mechi ambayo pia ilikuwa inatazamwa sana kule nchini uh, Italia kulikuwa na michuano miwili tu. Atalanta ilishinda lese mabao manne kwa sifuri, uh, huku Juventus ama um, Juventus ikishinda komo uh, mabao matatu kwa sifuri na leo, Bilali, tukisalia kule Ulaya ni kwamba kuna michuano ya kufuzu katika hatua Uh, ya um, awali ya kuwania taji la klabu bingwa huko Ulaya. Uh, klabu ya Bodo Glimt ya kule Uren, u, u, Norway itamenyana na uh, Red Star Belgrade ya kule Sabia, huku Diamo Zagreb ya kule Kroatia nayo yakicheza na Karabag. Hii ni klabu kutoka kule uh, Zakistan. Lille ya Ufaransa itacheza na uh, Slavia Preg katika mechi nyingine ambayo pia itakuwa ni ya kuvutia sana. Nam, bila shaka bingwa ni kushukuru mengi zaidi ya awamu ya pili. Shukran sana, shukran. Nam, saa moja dakika arobaini na tatu Na sasa tuangazie aliyopewa uzito magazetini na Victor Muturi. Karibu, tunakutana tena Victor, asante sana. Kitambo sana kitambo sana, sana, eh? Sana kabisa <laughs> asante sana Ali Bilali, karibu nakwamba kwa mzima nam. Mm, tunaanza hmm. Na kule upande wa Sudan, kwamba gazeti la Sudan Tribune laandika kwamba vikosi vya RSF vimeimarisha mashambulizi kule eneo la Omduman wakati huu mapigano yakizidi nchini eh, Sudan. Kule Rwanda, Rwanda Times, lasema kwamba mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za Rwanda, DRC na Angola hii leo mjini Luanda imeandikwa jadili... na gazeti la Rwanda Times. New Times. Yes, yes. Mm -hmm. Uh, lalana fu... New Times? New Times <laughs> <Kondradi. laughs> E, kule Angola kujadili mapendekezo ya kusitisha mapigano mashariki mwa DRC. Kumbuka kwamba kumbu kumekuwa na mashambulizi pale upande wa DRC kwa muda mrefu. Wamekuja pamoja ili kuona kwamba Uh, mapigano hayo yataweza kusitishwa kule Burundi, gazeti la iwachu mm -hmm. uh, lasema kwamba waziri wa mambo ya nje wana ushirikiano wa maendeleo, waziri wa mazingira, kilimo na mifugo na waziri wa mashikamano wa kitaifa uh, na haki za binadamu na jinsia watoa wa wito kwa wananchi uh, kutosema uongo wakati huu uh, taifa hilo linapojiandaa katika sensa ya mwaka huu ambapo itafanyika Agosti ishirini na Ee, katika ama mwezi huu mwaka huu. Mawaziri hao wanasema kwamba kupata idadi kamili ya sensa hiyo itawezesha taifa hilo kutekeleza malengo yake kikamilifu. Yani jumla mawaziri wote hawa wamekuja na ujumbe mmoja, ujumbe mmoja <laughs> E, kupitia mtandao wa radio Kapi, anasema kwamba eneo la matandi zaidi ya vipasa sauti bwana Bilali, na vifaa vya muziki na kompyuta vikamatwa kwenye maeneo ya burudani kufuatia kelele Meya wa mji huo Dominike Ngondia Mbite asema kwamba hatua hiyo ni kuimarisha mazingira mema na kujadili ama kukabiliana na kelele hasa nyakati za usiku. Kumbuka kwamba maeneo ya burudani hasa maeneo ya makazi yanapiga kelele kweli. Kwa hivyo ameweza kuja pamoja kuweza kukabiliana na, na uh, swala hilo. Bila shaka sheria hiyo itakumbana na utata. Kuna baadhi ya watu watapinga, wengine wataunga mkono. Kama unavyojua ndugu zetu wa Kongomani, watu wa burudani wanapenda mziki, kusikiliza mziki, mziki, mziki, rumba na utamu wa mziki usikilizwe. <laughs> kwa pika ambayo inatoa sauti ya kutosha, ila pia mi napenda sana mziki wa rumba <laughs> na, na kule Uganda, gazeti la Daily Monitor asema kwamba Besije na viongozi wengine wa FDC, yani Forum for Democratic Change Uh, kufanya mkutano wa kitaifa wa chama hicho umefikia kulivunja chama hicho na kuanzisha mpango na mkakati wa kuanzisha chama kingine hivi karibuni. halija bainika ni kwa nini wameweza kuvunja uh, chama hicho. Kule Tanzania, gazeti la Nipashe, sakata ya binti kutoka eneo la Yombo aliyebakwa, kumbuka kwamba taarifa ulikuwa nayo mm -hmm. uh, la chukua sura mpya uh, washukiwa wane wafikishwa mahakamani ila wakanusha um, mashtaka hayo Gazeti la Huru laandika kwamba nyundo ya Daktari Mpango kuhusu wamamizi wa, wa ardhi agiza idara husika na uongozi wa mkoa wa Dodoma kulinda ardhi iliyotengwa kwa minajili ya maendeleo hayo. Nam ni kushukuru sana na nimkaribishe Benson Wakoli na makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo na karibu katika makala ya Juu haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako, tena za kimsingi. Katika makala ya leo, tunaangazia ugumu ambao jamii ambazo zinaishi katika maeneo ya mipakani zimekuwa zikipitia kupata sakabadhi muhimu kutoka kwa serikali, kama vile vitambulisho, ukipenda vipande vya kuwatambulisha. Karibu, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambapo utasikia kutoka kwa Mwalimu Kasha kutoka jamii ya Wapemba wanaoishi pwani ya Kenya, jamii ambayo haijakuwa ikipewa au kutambuliwa na serikali kwa muda mrefu. Bila shaka serikali ya Kenya, kutokana na historia yao inayohusishwa na kisiwa cha Pemba nchini Tanzania. Na pia utasikia kutoka kwa Masud Fara kutoka kaunti ya Garissa, kijana ambaye ametumia miaka sita kupata kitambulisho, kinyume na raia wengine wa taifa la Kenya ambao hupata vitambulisho kwa muda wa majuma mawili pekee. Msikilizaji, licha ya baadhi ya Wakenya kuombwa na serikali kujiandikisha ili kupata vitambulisho kwa matumizi kadhaa, ni kinaya kuwa baadhi ya raia katika taifa hilo wamekuwa wakinyimwa stakabadhi hiyo muhimu, sababu zikitolewa na serikali tofauti tofauti. Hapa nimemuuliza mwalimu Akashe sababu gani zimekuwa zikitolewa. Uh, serikali huwa mara nyingi haitoi sababu za msingi kwetu haikutoa sababu zile hasa za maana. Mara nyingi ni zile za kufikiria kwamba kwa kuwa kwa tunaitwa Wapemba na kuna kisiwa kinaitwa Pemba Island kilichoko Tanzania, kwa hivyo wengi hufikiria kwamba Mpemba yoyote ni Mtanzania tu, na kumbe ni kinyume ilivyokuwa. Lakini baada ya kujikita na kujieleza vizuri waliweza kutufahamu na baadaye wakatukubali. Tayari tumefanyiwa vetting ukizingatia uh, okay, kwamba sisi ni watu tunakaa bodas, kwa hivyo vetting yetu huwa ni ngumu. Mashirika vile yamesimama na serikali yenyewe ikatutambua vizuri, kwa kujieleza wenyewe na wale scholars ambao kwamba tulikuwa tuko nao kwa ajili ya kufacilitate zile documents zote basi ilikuwa mwishoni, ikawa ni wepesi, baada ya uzito wa karne karne nyingi, maana sio miaka, ni karne nyingi. Ni kwa hali gani jamii yako imeathirika kwa kukosa kifaa hiki muhimu kama kitambulisho? Kama unavyojua, ndugu Bwana Benson, ni kwamba unapokosa uraia, mimi siangalii kitambulisho tu, naangalia uraia, kwa sababu unapokosa stakabadhi ama unapokosa uraia, ndio unakosa stakabadhi zote msingi. Bimaana ni kwamba unakosa haki zote za kib wanadamu zote kuumiliki chochote elimu ile iliyo bora, unakosa afya, unakosa ajira, yani vitu vyote unavyovijua kama vinaambatana na haki za kibinadamu, basi ni bora hata mnyamapori. Kwa mfano, sisi watu wetu kabla ya hapa ilikuwa tunapigwa tu, watu wangu m, hata nimefanya kesi nyingi wakipigwa, ni jirani zetu tunaishi nao, na mtu anakwambia utaenda wapi wewe, si ni Mpemba, huna kitambulisho utaenda wapi? Kama unavyojua hawezi kwenda hata polisi kujieleza kwamba mimi nimepigwa, Benson amenipiga mimi bwana, hiyo ha, kwa sababu ukienda pale, ni kwamba utaulizwa wewe ni nani, na huna pa kujieleza, kitambulisho ile tukufahamu hauna, hauna msaada. Kifupi, uh, kwa hivyo hauna msaada. Unaweza ukapata maisha yamekuwa aina gani, pengine ukieleza tu kwa kifupi kwa jamii yako kutokana na kukosa uraia hapa nchini Kenya licha karne hizi zote jamani. Uh, totally maisha yanakuwa ni magumu totally. Maisha yanakuwa ni magumu. Kwa mfano, sisi ni wajasiria mali wa Bahari Hindi, mara nyingi hiyo ndio cash crop yetu, lakini utapata huwezi kukanyaga hayo maji ya Bahari Hindi ni mpaka uwe na license. Huwezi kuwa na license, mpaka uwe na ID. Sasa si unaona? Kwa hivyo kuvua kwetu tunatumia hiyo bahari kwa sababu ndio iliyopo kwetu, ndio, ndio, ndio, ndio rasilimali Mwenyezi Mungu aliotuachia lakini hatuwezi kuitumia ipaswavyo kwa sababu hatuna stakabadhi za kuingilia hiyo bahari. Ukiingia fisheries watakukamata na utapelekwa kotini. Na Bwana Mwalimu, kwa kifupi tu tueleze mchakato umekuwaje hadi ikawa kwamba sasa ja serikali imewatambua na uenda hivi karibuni mkapokea stakabadhi hii muhimu baada ya kiongozi wa nchi aliye mamlakani uh, Daktari William Samuel Ruto kututangaza rasmi tarehe kumi na mbili mwezi wa kumi na mbili na mwezi wa tatu tarehe mosi launching ikafanyika ya kuwa tuanze kufanyiwa usajili, hapo ndo tulijikuta kwamba na sisi kumbe ni kweli. Sasa tumekuwa wa Kenya ambao kwamba tumeanza kuzaliwa ndani ya nchi yetu. Hapo hapo ndo kiongozi wa nchi atamalizia kwa ajili ya kutupatia hizo stakabadhi wenyewe. Sasa hivi tumeambiwa ni kwamba tutapata tutaanza kupewa IDs na wale wadogo birth certificate mpaka na wakubwa, pamoja na baadhi ye, ye, yetu wataprovide wa passport, kuonyesha kwamba kila kitu kitakuwa sawa kwa raia wetu, yani, jamii yangu yote. Kwa hivyo ninasema kwamba imeenda zaidi ya matarajio. Nam mwisho kabisa kabla nikuachilie, matarajio ya jamii ni ipi hasa vijana ambao pengine wamekuwa wakikosa ajira kutokana na kukosa stakabadhi muhimu. Matarajio ya jamii kiujumla, sio vijana wala wazee. Lengo la wazee kufanya umchakato mchakato na kutafuta haya yote ni kwa sababu ya kizazi kinachoendelea na kijacho, lakini mzazi itakuwa sasa hata akifariki, anafariki akiwa na amani kwamba ashaika rasilimali msingi. Sasa kila la heri, bwana mwalimu. Asante nimeshukuru. Asante sana. Jua haki zako na Benson Wakoli, baada ya kusikia kutoka kwa mwalimu. Kasha msikilizaji anayetokea pwani ya Kenya, tusikie kutoka kwa Fara anayesema imemchukua miaka sita kupata kitambulisho baada ya shinikizo kutoka kwa mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu likiwemo shirika la Namati. Ile sababu nyingi sana ambayo watu hawapati ID ni kwa sababu kwa boda ya Somalia. The other thing is that is that the registration victim like most of them have got the ID card, and ca and, and majority of them have not got it wale kwanza ulipata sahizi umepata wanashukuru mungu lakini kuna almost 26000 youth bado hawakupata wengine hata baba zao hawana ID. Ni kama baba yako hana ID, wewe mwenyewe kupata ni ngumu. Nikafanywa vetting, baada ya kufanywa vetting nimesumbuka sana. Baada ya kusumbuka sana, nashukuru Mungu, alhamdulillah, right now I have it in my pocket. Kwamba umeitiwa kazi mara mbili, lakini kutokana na kukosekana kwa kitambulisho kazi hizo zikaenda. Hali ilikuwaje na ulijisikiaje baada ya kupoteza kazi hizo? Wallahi, nimejisikia mbaya sana kwa sababu nimeitwa kazi, nikaambiwa kuja fanya hii kazi na huna ID, hiyo ni huzuni kubwa sana. Lazima ukitwa kazi unapeleka. The most important thing here, ukiitwa kazi sahii, unaulizwa ni ID. Hata uwe na document gani, uwe na masters, uwe na degree, kama una ID, you are nothing. The most important thing wewe nikuwa na ID. Kwa sababu so, mimi naonanga uzuni sana kwa wale ambao saizi hawana ID, na mimi nilikuwa nimehuzunika sana ya kwa kwamba nimeitwa kazi na paka saizi sina ID, hiyo wakati sikuwa na ID lakini saa hii nashukuru Mungu, niko na ID wakiniita kazi napeleka tu ID yangu napatiwa hivyo. Na, na umeguzia kwamba uliomba kitambulisho mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na nane miaka sita ndio umepokea kitambulisho. Safari imekuwaje? Safari imekuwa ngumu kidogo, kwa sababu nimegonga ofisi nyingi sana, from this office to this office, from this office to this office, with the help of the God, with the help of the mati haki na sheria, ingarisa ya kwamba they They push this issue and alhamdulillah we got the the the the ids almost almost 14000 youth have got the id card right now and they are Kenyans, lakini bado kuna wale wale almost 26000 hawakupata. Sasa nani atasaidia wale wapate? Hiyo ndio changamoto ambayo ziko hapo saizi. Sasa wewe, umepata, sijui, pengine utaanzisha kampeni kushirikisha ofisi hizi kwamba vijana wa Garissa ni kama tu vijana wa eneo lingine la nchi, ama una mpango gani baada ya kupokea kitambulisho? Nitaambia serikali ya kwamba vijana ambao wanaishi katika Garissa county, hasa Garissa township, whether they are the registration victim or not, wako na haki ya kupata ID vile mtoto ambaye ako kinyangine anapata hii mambo ya kusumbuliwa vetting, afanye hivi afanye hivi. Baada ya kufanyiwa vetting, saa hizi unaongoja ID 5 years 6 years without no reason. Naomba serikali izingatie hiyo maneno ili watoto wapate ID iwezekanavyo. Uh, hali koje kwa vijana wa eneo hili ambao wana vitambulisho, wanapata huduma za serikali, wanaendeshaje maisha yao vijana? Kwanza eh, once you have the ID card you have no problem on it. Wanasukuma tu maisha wengine anachukua taksi lakini, shida ni wewe, umesoma uko na diploma, uko na degree, uko na certificate, na ID yenyewe hauna. Kesho ukimuuliza, wewe safiri, wewe stoka Garissa, ukuje gari robo, wewe stoka Garissa wende hata eneo e, karibu la Dadaab, kwa sababu ukitoka Garissa hivi papo, umeshikwa ndani, wapi ID hiyo? Ndio ile changamoto kubwa sana watoto wa vijana wa Garissa wanapata, na omba serikali ima, imalize hivi mambo ya vetting, vijana wapate ID, kuongoja ID karibu sana msikilizaji, kwa nukta hiyo makala haya yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Shukrani za dhati kwa shirika la like, kiraia la Namati kwa kufanikisha makala ya leo. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya, idhaa ya RFI Kiswahili. Kwa heri nam, ni kushukuru sana Benson Wakoli, ni kushukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa ukitufuatilia mubashara hapa RF Kiswahili tunakomea hapa, na nikukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na washtakiwa wanne wa kesi ya ubakaji na ulawiti nchini Tanzania wamefikishwa mahakamani hapo jana na kukana mashtaka. Serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha ja dola za Marekani bilioni moja na laki mbili sawa na bilioni mia moja hamsini fedha za Kenya. Na maswali yamezuka nchini Afrika Kusini baada ya kukamatwa na kufukuzwa nchini humo kwa raia 95 wa Libya. Tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki cha "Still", Still Dr. Dre amemshirikisha Snoop Dogg, wanatuambia Still Dre, kutoka Marekani. bao chao d kutoka kule Marekani. Jicho kinatufikisha kwenye tamati, unaitwa maoka pesaliev mupenda, ukiwa kule DRC jimbo la Tanganyika. Shadrack Machozi, nawe pia ukiwa Ruchuru, lakini Moizi Bianjira, nawe pia unasema unatupata tano kwa tano, si kusahau Jacob Zawadi ukiwa kule Bunia Ituri. mimi ni Ali Bilal ambaye nikuwa nawe na kusi, kuungana nami tena ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki punde na kupeleka Paris.