Dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani. Nam viwanjani, tayari, mwenzangu hapa Victor Buso kaungana nami, tumekutana tena, bingwa nam. Bila shaka asante sana mwenzangu, Ali Bilali. Nianze kwa kuleta matokeo ya michuano ya mzunguko wa kwanza mchezo wa soka kwa kuania taji la klabu bingwa barani Afrika iliochezwa mwishoni mwa wiki iliyopita klabu ya Tanzania ya Azam ilifunga APR bao moja kwa sifuri, lakini klabu ya Nyasa Bullets nayo ilishinda Red Arrows mabao mawili kwa moja. Nyasa Bullets ni ya Malawi, Red Arrows ni klabu ya jeshi kutoka kule nchini Zambia. Hii ni michuano ambayo inachezwa nyumbani na ugenini na mshindi anafuzu katika mzunguko wa pili. Siku ya Jumamosi, uh, klabu ya vitalo ya Burundi ilifungwa na Young Africans ya Tanzania mabao manne kwa sifuri, huku Gor Mahia ya Kenya nayo na ikipoteza mechi yake ya kwanza, uh, dhidi ya Elmerek Bentiu ya kule Sudan bao moja kwa sifuri, na sasa mechi ya marudiano itachezwa uh, mwishoni mwa wiki hii na shirikisho la soka barani Afrika KAFU limesema kwamba klabu zote ambazo zinashiriki katika hatua hii zote zinalipwa dola elfu hamsini na baadaye mshindi wa kinyenyero hiki atapata dola milioni nne. Kila klabu inalipwa dola elfu hamsini alafu mshindi ndo mshindi ndo dola milioni nne. Sijui kwani kucheza soka Bilali. <laughs> <laughs> Na kule Ulaya ni kwamba michuano likuu ya soka pia imerejelewa jana nchini Hispania. Mechi ambayo ilikuwa inatazamwa na wengi ilikuwa ni kati ya Real Madrid na Real Maloka. Uh, timu zote mbili zilitoka sare bao moja kwa moja, lakini macho yalikuwa kwa mshambuliaji wa Ufaransa Kylian Mbappe ambaye alikuwa na wakati mgumu sana kujaribu kutikisa nyavu za Real Mallorca huku akizuiwa, uh, na kipa wa klabu hiyo Dominik Greif, na ilikuwa na mechi yake ya kwanza. Tunasubiri kuona hali itakavyokuwa katika siku zijazo, lakini katika mechi nyingine ni kwamba Rayo Vallecano nayo ilishinda Real Sociedad mabao mawili kwa moja. Kule nchini Ufaransa, Toulouse na Nantes hazikufungana uh, lakini Rene ilishinda Lyon mabao uh, matatu kwa sifuri. Na kule nchini Uingereza ni kwamba Manchester City ilianza vizuri sana dhidi ya Chelsea baada ya kushinda uh, mabao mawili kwa sifuri. Msikilizaji wetu hapa Zuberi Ali akiwa kulitanganyika anasema pesa hizo sio za wachezaji, ni pesa za timu, lakini nafikiri wanagawana. <laughs> baadaye alikuwa anazungumzia klabu za Afrika kugawana. mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. Leo kule nchini Ungereza kutakuwa na mechi moja tu kati ya Leicester City na Tottenham Spurs, lakini kule nchini Spania, uh, Real Valladolid itacheza na Espanyol huku uh, Villarreal layo ikicheza na Atletico Madrid. Nam, ni kushukuru bila shaka, mengi zaidi ni awamu ya pili. Shukran. mm-hmm. nam saa moja na dakika arobaini na tatu afrika mashariki na sasa mwenzangu carol korir ameungana nami hapa kuangazia yaliyopewa uzito magazetini karibu carol asante uh, sana ali bilali kuna mengi ambayo yameandikwa katika magazeti nikianza nchini kenya gazeti la daily nation miradi iliyokwama yaweka shule nyingi katika hali mbaya kumbuka kwamba mwaka mmoja uliopita rais aliunda jopo maalum kuweza kuangazia mageuzi katika sekta ya elimu, lakini baada uh, mwaka moja baada ya uh, jopo hilo kukabidhi ripoti, hakuna kilichotokea. Mm -hmm. Kuna miswada kumi na moja iliyopendekezwa, lakini hadi sasa haijafanyiwa chochote. Gazeti la Taifa Leo, rais, uh, naibu rais Geshagwa arusha mishale, asema wanaomkata miguu kule Mlima Kenya kule anakotokea ambapo pia ni ngome yake ya kisiasa. Chuma chao kimotoni, anasema amegeukwa na watu wengi ambao waliwasaidia katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Gazeti la The Standard, maofisa wa usalama waliotumwa kuzima maandamano ya jinsi, wana mafunzo ya kuwaua magaidi. Kwa hivyo nafikiri ndio inaelezea kwa nini walikuwa na kulikuwa na ukatili kiasi cha juu. mm -hmm. Wakati wa maandamano haya hawaonekani wali e, mafunzo mm -hmm. yao awavali awavali awavali sare awavali awavali awavali, wanatumia magari ambayo wa hayana usajili na lengo lao kubwa ni kumaliza. <laughs> gazeti gazeti la Mwananchi, inasikitisha lakini kwamba mm, eh, mm. Mwananchi, gazeti ambalo linachapishwa kule Tanzania. DCI DPP yafunguka sakata la kubakwa binti na vijana. Vijana huwa afande ni, ni habari ambayo tumekuwa nao kwa muda lakini, idara hizo bado zinasema kwamba uchunguzi haujakamilika ama upelelezi haujakamilika, na gazeti hilo pia limeandika kuhusu ni Mbowe, ni Lissu, urais Chadema, mmoja wao ataweza kupitishwa kugombea urais mwaka elfu mbili ishirini na tano. Gazeti la habari leo, Daktari Mwinyi amsifu Rais Samia kukuza umoja, ni katika tamasha la kimzikazi ambao umekuwa ukifanyika kule Zanzibar kule mm -hmm. Amezaliwa Rais Samia Kizimkazi, Kizimkazi. Na no. mm -hmm. Gazeti la Majira, Rais Samia uh, ni kadira ya kuimarisha utulivu. Gazeti la Daily Monitor la kule Uganda limeangazia uh, ripoti maalum kuhusu makali ya Hepatitis B mm -hmm. ni ugonjwa wa ini ambao ni unaohatari na, na kuna na. kasi kubwa sana katika mataifa mengi ya Afrika, sijui ni kutokana na usafiri ya kuingiliana kwa watu ana pia nafikiri mm. Kutoka kutokana na kukosekana kwa mafunzo juu ya magonjwa haya mengi zaidi. Mengi zaidi, awamu ya pili, nikushukuru sana mengi zaidi, na nimkaribishe mwenzangu hapa na makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Ji juma lililopita, dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya tembo inayolenga kuhamasisha uhifadhi wa tembo duniani pamoja na changamoto za mabadiliko ya tabia ya nchi ambazo zimetajwa pia kuathiri wanyamapori. Uhifadhi wa tembo katika maeneo mengi ya dunia unakumbwa na tishio nyingi. Karibu kwenye makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupiter Mayaka. Nitakuwa ni naye Dr. Winnie Kiru, mhifadhi wa wanyamapori na mwanabiolojia, lakini pia nitazungumza naye mwanasayansi na mtafiti kutoka shirika la Save the Elephant, Dr. Festus Ihwagi. Karibu Dakta Wini, mwanzo tufahamu hali ya uhifadhi wa tembo barani Afrika, hasa ukanda wa Afrika Mashariki. Kumekuwa na juhudi za kuimarisha uhifadhi wa tembo. Je, nini imekuwa tishio kubwa kwa juhudi hizi? Sana sana tembo wanaathirika na hali ya mapambano na wananchi, kwa sababu sana sana sehemu zao za zamani zimeingiliwa sana na wakulima wananchi wakitafuta riziki karibu na mbuga za wanyama, tunawapoteza ndovu wengi katika hiyo hali ya mapambano kati ya wananchi na ndovu, yaani human elephant conflict. Kuliko wanyama ambao wanaathirika na ule uwindaji haramu. Ukikumbuka miaka miwili mitatu, tumekuwa na hali ya ukame, wakulima wafugaji waliathirika sana wanaumia sana ndovu wanapowaingilia kwenye mashamba ama wanapopoteza wanyama kama ng'ombe. Wakati mwingine wakifika kwenye maji pamoja, inawezekana kwamba ndovu watamuua ng'ombe ama mbuzi. Tuna afueni kidogo wakati huu, lakini kila wakati huwa tunakaa kwenye hali ya wasiwasi. Climate change imekuwa additional problem katika uhifadhi wa ndovu. Kuna sehemu ambapo ndovu wana shida sana, sehemu za South Sudan, sehemu ambazo ziko karibu na borders, hata kama ni Somalia sehemu ambazo tuseme watu wengi ambao wanabeba silaha ambazo si halali, tunaona wanyama pia wanakuwa na shida sana kwenye hizo sehemu. Jambo la uwindaji ambao unazingatiwa kama ambavyo ni halali, huo nao unatatiza, kwa sababu ni sera tofauti. Kumekuwepo pia na changamoto za uwindaji haramu wa tembo. Je, sera zilizopo zimefanikiwa kwa kiwango gani? Dunia yote imetambua kwamba ndovu ni mnyama ambaye anahitaji kulindwa kwa hali ya kuuza pembe katika soko halali imekuwa ni vigumu. Kwa hivyo nchi ambazo zinataka kuuza pembe zimeendelea kufungiwa. Katika nchi zetu kama hapa Kenya, mtu akipatikana aidha amemuua ndovu na akamtoa pembe na akajaribu kuweka hizo pembe sokoni anafungwa miaka ishirini pia tumeona kwamba serikali sasa imewajibika kuwaongeza wale askari ambao wanachunga mbuga za wanyama uhifadhi wa wanyama Kenya Wildlife Service wameweza kusajili askari elfu moja. Na tuzungumzie sasa trophy hunting. Serikali ya Tanzania na Kenya zimetakiwa kulinda aina ya tembo walio katika hatari. Hao ni super taska. Tembo hao ni kumi tu katika mbuga ya wanyamapori ya Mboseli. Ndovu hajui mpaka wa Kenya na Tanzania. Ndovu anatembea akitoka sehemu ya kusini ya Kenya, savu Amboseli, anavuka, anapita sehemu za Kilimanjaro akitafuta tu riziki yake, akitafuta kukutana na marafiki zake, akitafuta kuspread pia watoto wake kule. Sasa upande wa Kenya, katika mbuga ya Amboseli National Park ambayo imepakana na Tanzania, kuna project ambayo imewafuata wale ndovu. Kwa sababu ya umakini wa kuwasajili wale ndovu, kujua huyo alizaliwa mwaka fulani, wengine pia wamewekwa mpaka kanda katika shingo ili wanajulikana pale wanapotembea. Sasa miaka ya zamani ilikuwa kwamba kuna makubaliano ya kwamba upande wa Tanzania sehemu hiyo ya ilikuwa watu hawapatiwi liseni pale, lakini inaonekana kwamba hiyo sera imebadilika. Wale ni ndovu, tunajua vizuri socio biology, tunajua pia value ya economically ni very high. Kuna ndovu mmoja pale Amboseli anaitwa Craig ama Fronski, ukimwona ah, hata huyo roho yako, na kweli hey, na Mungu anaumba. Kuna swala moja ambalo kwa sasa linazua li hofu miongoni mwa wanamazingira na wahifadhi wa tembo ni kuhusu hatua ya Tanzania kutoa leseni ya kuruhusu uwindaji wa tembo maarufu Super Taska. Unadhani hatua ya Tanzania itakuwa na athari gani kwa aina hii ya tembo? Tunaogopa kwa sababu tumesikia tena, season ijayo watatoa leseni zingine Hizo liseni kama zitakuwa za kupiga ndovu hiyo sehemu tena, tutapoteza wengine, na tunamwomba Mama Samia Suluhu asikize ombi letu kwamba Tanzania ni nchi kubwa, lakini hiyo sehemu ambapo ndovu wa kutoka Kenya wanatembea kule Nafikiri ni jambo rahisi tu, Mweshimiwa Rais Samia Suluhu anaweza kutoa amri waseme, ah, kama Kenya wanateta vile, si tufanye hii hunting sehemu zingine, tuachane na hiyo sehemu ambayo inawakera Wakenya wa Kenya vile. Ni kushukuru Dr Winnie Kiru, mhifadhi wa wanyamapori na mwanabiolojia lakini pia sasa niungane naye mwanasayansi na mtafiti katika shirika la Save the Elephant, Dr. Festa Zihwagi. Hapa ananieleza jinsi utumizi wa mbinu ya GPS kutambua ikiwa tembo yuko Kenya au Tanzania. kufikia kwa sasa kama wanasayansi tumeweza kuweka mikanda ya GPS na tunaona mahali dovu zinaenda hizi dovu za Amboseli mara nyingi tuseme kama uh, asilimia 60 ziko upande ya Kenya, hiyo muda mwingine kama asilimia 40 ya muda wao wanaenda Tanzania, na wakiingia Tanzania wanaenda kwa ubali sana. Kwa hizi ndovu tumeona zinaenea ndani ya Tanzania hadi karibu na Arusha National Park. Ndovu ndio akuwe ni taska, pembe yake mmoja iko na kadri ya kilo 45. Kumaanisha huyo ni dovu wako na pembe zote mbili ziko na karibu kilo mia moja. Hao dovu wako wachache sana katika mbuga la Amboseli na maeneo yake, hawa wadovu wa wamebaki kumi peke yake, ni kumaanisha tuko na jukumu la kuwalinda. Tukiangazia nje ya Amboseli dovu kama hao waliosalia wote kwa jumla ni chini ya hamsini. Kumaanisha tukiwa hawa watano ama hawa watano wakikufa, asilimia kumi yao imeondoka. Dkt Ihwagi, Kenya imewasilisha zaidi ya sahihi laki tano kwa serikali ya Tanzania, mnapendekeza nini? Kenya imeharamisha uwindaji ndovu, lakini Tanzania kuna ile inaitwa sport hunting, na tunakubali kubali ya kwamba sheria yao iko sawa, kwa maana wako nchi yenye iko huru, lakini sisi kama Kenya na Tanzania ni marafiki. Ile mwito tunaulizia ni kwamba katika zile mahali wametenga za kuwinda, tuangalie ni wapi dovu za Amboseli zinaenda, na tuwasihi kupitia kwa rais wetu, marais wetu wote wawili waondoe makubaliano ya kuwinda katika hizo sehemu zenye ndovu za Amboseli zinaenda. Na je, yes, sera katika nchi zetu zinatoa hakikisho lolote la kuwalinda tembo hawa wa taska? Ila swala tuko nalo hapa, sio maneno ya kuuza ni kuua sababu hii kwa Tanzania ni halali, ni watu kadhaa tu matajiri wanakuja, wanaua mnyama, wanabeba hizo pembe, hawaendi kuuza kwa hivyo hatuwezi kusema lazima ikuwe sheria ile. Kitu iko ni maelewano kidiplomasia, ndio mwenzetu kutoka Tanzania wakielewana na rais wetu waweze kugelea hili jambo, na tuache kuwinda hizi ndovu zenye zinatoka Kenya zinavuka mpaka, ili hali pia kuna zile zinatoka Tanzania na zinakuja. Na kama marais hawatawajibika basi United Nations uh, kuna convention on migratory species na kuna convention on trading endangered species, kuna convention on biological diversity. United Nations pia inaweza kuwajibika na ikatoa eh, statement ya kusema kweli ni vibaya kuendeleza sera ambayo inamkera mwenzako ama nchi ambayo mmekaribiana nayo, kwa sababu unaadhiri rasilimali ya hiyo nchi. Msikilizaji, mbinu aina tofauti zimetolewa ili kuwahifadhi tembo. Na kwa sasa mhifadhi na mkurugenzi mkuu wa shirika la Elephant Neighbors Center Jim Justus Nyamu anaendelea na matembezi ya siku tisini aliyoanza Julai 29 na mwisho safari yake itakuwa nchini Ethiopia, akitumai kampeni hii iliyopewa jina la pembe ni za ndovu au tembo itaongeza ufahamu wa haja ya kuwalinda Umekuwa nami Jupita Mayaka kwenye makala Mazingira leo dunia yako kesho, kwa ushirikiano na Ijai. Kwa heri, nam ni kushukuru sana Ijai na ni mshukuru msikilizaji ambaye amekuwa akitufuatilia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa, na nikukumbushe miongoni mwa tuliokuwa nayo asubuhi ya hii asubuhi ya leo awamu hii ya kwanza ni pamoja na watu wa jamii ya Wamasai nchini Tanzania wameandamana hapo jana wakizuia barabara inayoelekea katika mbuga ya wanyama ya Ngorongoro wakitaka kupewa haki zao. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud aishutumu Ethiopia kwa kutolitambua taifa lake kama nchi huru na mazungumzo ya kumaliza vita huko Gaza huenda akakwamuliwa leo baada ya mkutano wa mawaziri. Na m Na kibao Marcelina kutoka kwake Mr Champagne ambaye amemshirikisha Big Fizzo kutoka kule nchini Burundi, ndicho kinatamatisha matangazo yetu asubuhi ya leo marcelinanumvanokumandaikugia ioonumutagabuachabukia Marcelina spisho kwake Florence Kiua ambaye yupo hewani muda huu na alisababisha matangazo haya kukujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Siko kusahau Valeri Mumbere ukiwa kule Butembo uh, lakini pia wewe Tresor upo pale Bujumbura na prefet Albert ukiwa pale Kiliba, lakini sasa hivi unasema ndio hivyo tena, upo likizo na mimi ni Ali Bilali ambaye nikuwa nao chini ya usimamizi wa mwenzangu Victa Busofu ni na mitambo ni Vital Mugisho Kulembwa mwana Beke. Punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris. usikosi kuungana nasi saa 2 na nusu Afrika Mashariki.