Dakika uh, arobaini baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Victor Abuso, karibu na habari za michezo. Naam, asante sana mwenzangu Mislet, leo dunia yote macho na masikio yatakuwa katika jiji la Paris kule nchini Ufaransa, uh, kushuhudia uh, ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ambayo itafunguliwa baadaye jioni kwenye mto Sen katikati ya jiji la Paris ambapo wana michezo zaidi ya elfu saba wakiwa ndani ya maboti watapita mbele ya mashabiki karibu laki tatu uh, wakiwa uh, kwenye maboti karibu 85 hivi wakiwa kwenye maji hayo umbali wa kilomita sita uh, ni mara kwanza kwa aina hii ya ufunguzi, uh, kwa sababu katika miaka iliyopita mchezo hii imekuwa kwe ikifunguliwa uh, kwenye viwanja mbalimbali vya michezo. Katika hatua nyingine ni kwamba viongozi mbalimbali wapo mbali kule uh, Paris uh, kwa Muraisho Senegal, uh, Dumay Faye ambaye amekuwa uh, na mikutano mbalimbali, lakini pia leo uh, kumekuwa na kufanyika kika, kikao jana kilifanyika jana kuhusu uwezekano wa Afrika uh, kuwa mwenyeji wa michuano hii michezo hiyo Olimpiki, na hii ilikuwa ni sauti yake Basiru Dumay Faye, rais wa Senegal. Kama tunataka mambo yabadilike, inabidi tubadili kanuni ya mchezo. Nafikiria kutoweka kwa kodi likizo zinazohitaji fedha na upotevu mwingine wa fedha kinyume cha sheria vinavyosababisha nchi zetu kukosa kipato kwa ajili ya ufadhili. Nafikiria kwenye swala la utoaji sawa wa deni pamoja na mfumo wa upendeleo uliopo hususan kuhusu Afrika. Nam, huyo ni rais wa Senegal, Basiru Diomaye Fai alipohudhuria kikao maalum kuhusu uh, kamati ya kimataifa Olimpiki IOC na uwezekano wa bara la Afrika kuwa mwenyeji wa michezo hii katika siku zijazo na jana kulikuwa na mechi kadhaa za mchezo wa soka kwa upande wa timu za timu za taifa za wanawake. Nigeria ilifungwa na Brazil bao moja kwa sifuri huku Zambia nayo ikicharazwa na Marekani mabao matatu kwa bila uh, ni wakilishi pekee uh, uh, wa wa wa Afrika kwa kwa mchezo wa soka kwa upande wa wanawake. Katika mchezo wa raga, ni kwamba jana Kenya ilimaliza katika nafasi ya tisa uh, kwenye mchezo hiyo ya Olimpiki baada ya kuishinda Uruguay kwa alama 19 kwa 14 katika mchezo wa raga, wachezaji saba kila upande. Na hii inakuja baada ya Kenya kufanya vibaya katika uh, michuano hiyo, kwa sababu katika kundi lao ambalo ulikuwa najumuisha uh, timu ya Australia, Argentina na Samoa uh, Kenya walifungwa mechi zote tatu na hivyo kuondolewa kwenye mchuano hiyo, ikawa sasa ni kucheza uh, kutafuta nafasi uh, kwa hivyo wameambulia nafasi hiyo ya uh, tisa, na sasa nafikiri mlet mm -hmm, kwa mambo haya ni kwamba watakuwa anaanda safari ya kurejea jijini Nairobi mapema sana. Victor Abuso, vijana wetu wanarejea nyumbani hata kabla <laughs> ya michezo yenyewe ya Olimpiki kufunguliwa rasmi. Ndio hivo, ndo hivo, nafanyaje sasa? <laughs> Asanteni, hayo ilikuwa sasa kwenye arafa ya michezo ni kushukuru Abuso. Uchambuzi wa magazeti karibu, Ali Bilali. Nam, ni kushukuru sana, mislit jai. Nianze na gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, limeandika Raila aruka mawaziri. Ni katika lile sakata la uteuzi wa mawaziri wanne ambao waliteuliwa na Rais William Ruto katika serikali mpya ijayo ambao wanatoka chama cha ODM. Kumekuwa na mambo mengi tu ambayo amekuwa akiendelea kuhusiana na hatua hiyo. Lakini gazeti la The Standards ambayo limeandika watu wengi waathiriwa na uh, makubaliano ama uh, dili dili, si makubaliano <laughs> baina ya Raila na serikali ya William Ruto. Uh, gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika uh, Generali Yoweri uh, Museveni uh, wakata apigilia msumari kwa uandamanaji. Lakini gazeti la Mwananchi la kule nchini Tanzania lao limeandika mapya yaliyodaiwa kuua mkewe kumchoma. Kuna matukio ambayo yanatokea mislet kiakili kabisa, unaona kwamba hayaingii. mm -hmm. Kuna ushetani ambao huko nyuma yake hmm? watu wana msongo wa mawazo hivi. Hebu fikiria, mtu ni mpenzi wako, mliwahi kuchangia shuka moja, unamuua alafu unamchoma mm -hmm. Aki, inaingia akilini kweli? Kabisa lakini gazeti la Majira eh, lao limeandika kuhusiana na walimu, wanafunzi, muuguzi wa burutwa kortini huko Kahama, mashujaa vijana majeshini, lindeni amani kwa uchungu. Jana ilikuwa ni siku ya mashujaa kule nchini Tanzania mizleti ijai. Kama unavyojua, uh, mataifa haya Tanzania na Kenya ni miongoni mwa mataifa ambayo yamekuwa yakiwaenzi watu ambao walishiriki kwa njia moja ama nyingine katika juhud, juhudi za ushujaa. Na gazeti la Mwanajamii lao limeandika msigwa awa turufu CCM atazamiwa kuongeza kura za rais wanawake viti maalum wa chekelea. Lakini gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa lao limeandika kuhusiana na Rais Emmanuel Macron. Hii leo anatarajia kukutana na wajumbe wa kamati ya Olimpiki wakishiriki viongozi mbalimbali mbali duniani, pia viongozi wa Afrika yeah, juu ya swala zima la ufadhili wa michezo hiyo ya Olimpiki. Nikushukuru Ali Bilali, shukrani tupate marudia makala si njema karibu msikilizaji katika makala mengine ya siha njema upo nami carol corir katika makala haya bado tunaangazia ugonjwa wa endometriosis ugonjwa unaohusiana na kizazi cha mwanamke na unaohusishwa na hedhi katika makala yaliyopita tulikuletea maelezo ya daktari kuhusu endometriosis na leo tutakuletea simulizi ya lilian lelei mwanamama ambaye amepambana na ugonjwa huo kwa zaidi ya miaka 30 vile vilevile ushauri wa daktari bingwa wa wanawake daktari denis kubainisha kuwa endometriosis ni ugonjwa ambao hauwezi kugunduliwa hadi wakati msichana anapoanza kwenda hedhi. Ubainishaji wake pia unahitaji taaluma ya juu kwa kuwa ina dalili zinazofanana magonjwa mengine ya kizazi. Daktari Denis Meskela, mwanakainakolojia, pia naibu katibu katika chama cha madaktari nchini Kenya, anafafanua. Kuna wale wanawake ambao haijulikani waseme kwamba labda mtu amekufa, wa wanasema ni TB kumbe ilikuwa niki ilikuwa ni shida ya endometriosis ya mapafu. Mtu wanasema uh, kwamba alikufa juu ya migraine ama alikufa juu ya stroke, lakini labda ilikuwa ni so those missed cases ndio uenda kusababisha, because sio sisi wote tunaweza pata nafasi ya kuenda Ulaya ama kuenda Uingereza ili ama Amerikani kupata hiyo diagnosis. So there are so many missed cases yenye mtu anaaga dunia bila ukweli ya mambo kujulikana. Tunaungana sasa na Lillian Lele ambaye anasimulia safari yake. Nimekuwa nikiugua ugonjwa wa eithi, endometriosis na imenisumbua kwa muda mrefu sana. Huwa inanisumbua hadi hata kutembea ni shida, natembea unapata na inama, natembea kwa magoti, au nataka kulala chini mara kwa mara. Hata nalaza hospitalini, naweza kudungwa mashindano ya intravenous IV, I think direct, direct injection ndio nipate kupata nafuu, uchungu katulie. Hata sa zingine siwezi nyorosha mikono wala nini, kama nakufa ganzi. Na I become numb. Nalia mimi mara mingi, ukinipigia mtu akinipigia hata simu apate nini nina, anapata nalia nashindwa, ninawambia ni maumivu, ninayo maumivu naumwa, jamani naumwa, so sio rahisi. So mimi kwa muda wa mwezi mmoja niko tu salama kwa siku kumi labda au hata chini ya siku kumi. Hizo siku zingine zote huwa niko kwenye maumivu, naumwa tu, manake naumwa kabla ya hedhi, wakati wa hedhi na baada ya hedhi. Unapata bado nitaumwa, inanikatakata katakata, katakata ni kama yule mama mjamzito yuko kwenye harakati ya kujifungua. lelei anasema hapo mwanzoni aliambiwa akijifungua maumivu yatafifia, ila bado so ikawa naumwa kila mwezi, naumia sana sana. Nikapata mtoto na mtoto ana miaka kumi na saba sahii. We, wanasema mara kwa mara ukipata mtoto hiyo shida itakwisha. Hakika nikawa ninaona nimetulia buti tena. Uh, lakini tena huo uchungu ukarudi. So ikawa inanipa wasiwasi, nikashindwa ni nini. Kaambiwa hata usipochunga inaweza kuwa inaleta saratani, saratani ya kizazi. Mimi nikaogopa lakini mm -mm ikawa hakuna, nikafanyiwa nikapewa dawa fulani, dawa kadhaa hapo. Nikakunywa kunywa naendelea nikipata nafuu. So wakati nilipokuwa nafanya kazi, singeenda kazini kwa muda wa siku saba au kumi kwa sababu ya maumivu kila mwezi. Ningechukua off ile ya kabla ya edhi hiyo, ningejikaza kazini nivumilie, lakini wakati tu nitaanza edhi hivi, siku ya kwanza, kabla hata ili nini, sitaenda kazini kwa muda wa wiki moja. Nikafanyiwa upasuaji nimetumia dawa za kienyeji. Hakuna dawa sijajaribu kutumia, dawa kutoka Baringo, dawa kutoka Keio, dawa kutoka Nandi, dawa kutoka Kisii, za kienyeji, mitishamba, ndiyo nipate kuponya. Nikizikunywa kwanza, uchungu ndio kama inazidi, ninaambiwa hivyo ndiyo inafaa, maana inatafuta kupenya. Hatimaye ikabidi nifanyiwe surgery ya kwanza, kakuja nikafanyiwa ingine ya pili. Sasa ikawa hii ya pili ikawa imechanganyikana na fibroids nikawa na fibroids, zikatolewa mbili pamoja na kukatakatwa hizo uvimbe wa endometriosis. So huu uvimbe wa endometriosis, so, endometriosis ulipotolewa na daktari, nikamuza ulipunguza, akasema bado utakuwa na maumivu, maana nikikata yote inamaanisha tunatoa kizazi chote na tunaona uko na nafasi ya watoto wengine wata watatu. Hiyo yote naelezewa nikifanyiwa sajari, maanake siku lazo ile ya kulala usingizi wakinifanyia upasuaji walikuwa wananifanyia tukizungumza na daktari. Baada ya hapo nikawa naenda matibabu vile ya kuangaliwa mara kwa mara, daktari naambia naendelea kupata nafuu, lakini uchungu bado utakuwepo. Ilifika wakati uchungu ulizidi hadi nikamwambia daktari kamtumia jumbe Nikawambia daktari ningalijua, ingeendelea kuwa na uchungu, heri ungenitoa kizazi, nibaki tu hivyo. Nina mtoto mmoja tayari, huyu atanitosha. Uchungu umezidi kwangu mimi, kila mwezi sina amani. Kwanza nikiona tarehe zinakaribia, ninasikia ma, nasikia maumivu nasikia uchungu. Cha kuzidisha ni kwamba tarehe zangu huwa hazifuatani, inashinda ikibadilika. Zaidi ya hapo, nitaenda edhi kwa siku hata saba nane kumi. Kuna wakati nilienda siku mia moja themanini na mbili. Naangalianga kwenye kalenda yangu ya simu huwa nimeweka, nikifuatilia kuona vile zinavyoendelea. Hiyo ndiyo ilikuwa ndefu zaidi. Ilinifanya nikawa na moyo wangu na nakuwa na wasiwasi kwa afya yangu. Kuna wakati nikaambua na daktari, nisipopata mtoto kufikia miaka miwili itakuwa me, nini saratani lakini namshukuru Mungu maana haijapatikana ni saratani, bado niko sawa na naamini kwamba itakuwa saratani. Anasisitiza pia matibabu ya endometriosis yana gharama kubwa na, na ipo haja ya wataalam kuwekeza zaidi katika uchunguzi wa ugonjwa huo. Hiyo endometriosis si kitu rahisi, inahitaji asua, kama kuna uchunguzi zaidi unaweza kufanywa ili kujua chanzo zaidi, ama ni suluhu gani itakayopatikana. Unapata kuna wasichana wadogo wanaumwa, wanafanyiwa, kuchangiwa mchango wa kuweza kuenda matibabu ya surgery. So, lazima mimi, hata ningeomba kama kungekuwa na fedha zitengwe kwa ajili ya hiyo. Tumepoteza watu wengi, hivi majuzi tumempoteza msanii maarufu Faro, eh, fire. So nasie peke yake, wanawake ni wengi huku nje, wanaumia. Mimi na miaka arobaini na tatu sasa ninaumwa, lakini bado nina tamanio ya kupata watoto hata kama kwa umri wangu, ndio baada ya hapo ndio niweze kufikiria, kama nitoe ni kizazi changu niwe na amani au nitoe sasa, ndio nisahau ni mambo ya watoto. Nina options mbili. Kwa madaktari wote nimeenda na ninaambiwa tu mambo ni mawili kwamba nitoe kizazi au nipate mtoto, kisha nitakapojifungua ndio waweze kutoa hicho kizazi. Hapo tu ndio nitapata, nitapata kuwa na amani. Kwa hivyo ningesi watu waangalie, wafanye uchunguzi zaidi kujua hii endometriosis. Kama mimi sasa, saa hizi mahali naumia ni the upande wa kulia. Upande wa kushoto umekuwa afadhali, uchungu si vile umetulia wakulia, ndio kuna uchungu zaidi, mpaka nikasema kwani, daktari alipofanya upasuaji ali concentrate aliweka fikra zote kwa upande wa kushoto akasahau wa kuulia. Maana yake sasa, hapo ndio ninaumia kwa sana. Tunapoongea niko kitandani, nimenaumwa but saizi, si sema naumwa sana, jua hata ninaongea sauti yangu unaisikia. Kuna wakati mi hata ukinipigia uwezi jua ni mimi ninahumwa kuhumwa natumia eating pad. Kuna zile pedi mtu anafunga kwenye kiuno, ikuchome ndio ikusaidie. Nimekunywa Coca-Cola ndio inisaidie kusukuma, kama ndio inafanya itaki, kama kuna kitu nazuia, maybe mishipa aitoi. Kukunywa kahawa, wengine tukunywe drinking chocolate ndio iweze kusaidia kusukuma itoke. Maana haijaieleweka, mi sijawahi jua chanzo chake ni nini, au aswa hiyo ni nini exactly kuna wakati nakunywa hata painkiller, nina overdose ndio nipate kulala. Aidha, Lele anashauri kuwa kila mwanamke ni sharti kuwa makini kila anapokwenda hedhi ili kubaini iwapo kuna tatizo. Kina dada, wakati ako kwenye hedhi na anaumwa, asichukulie tu hivi hivi, sio kawaida. Ukisikia unaumwa wakati wa hedhi, hiyo si kawaida, kiumwa, iko iko shida mahali. Ushauri ambao pia daktari Misskile anasisitiza kuna wakati mwingi sana unaona ukienda pale kwa dispensary ama hizi levels chini ya hospitali utaambiwa kwamba ah, hiyo ni kawaida kumwa na tumbo wakati wa hedhi, ni kawaida uzito wa damu, hiyo ni kawaida. Aende uangalie, si kawaida, na ndio maana mimi nasema kwamba unapoenda mahali alafu unaambiwa kwamba ah, wewe tumia tu maybe dawa za kuzuia uchungu ama kupunguza makali ya uchungu, ama unapoambiwa kwamba tumia dawa ya kupunguza uzito wa damu, lazima uhakikishe kwamba Usiridhike usit, tu na ku, kuambiwa hiyo dawa za kupunguza makali. Hakikisha kwamba umeendea kwa the next level of care because vile nimesema kwamba wanawake wengi sana wanateseka in silence, it's called conspiracy of silence. Watu wengi wanasikia mtu anaambiwa si uchukua chupa moto iko na maji moto weke kwa tumbo ipunguze makali, unaambiwa kwamba wakati wa hedhi msichana nakosa kwenda shule Basi, kufikia hapo tunatamatisha makala si ya njema. Kumbuka, afya ya uzazi ni muhimu kama afya ya sehemu yoyote ya mwili. Mimi ni Carol Korir, kwa heri. <coughs> Ndio kila siku za Ijumaa katika makala Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki msikilizaji, ndivyo tunatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii Vijana barubaru wakishirikiana okay, na Steve Capella na wimbo wao ni si sawa Jirani alikuteka mali yangu wakanikuteka