Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki. Victo Abuso karibu na habari za michezo nam. Asante sana mwenzangu Mislet. Ni saa za kuhesabu tu kabla ya kuanza kwa michezo ya kihistoria ya olimpiki jini Paris nchini Ufaransa uh, kesho jioni. Sasa hivi ni maandalizi tu ya dakika za lala salama za ufunguzi wa michezo hiyo ambayo itafanyika katika uh, ziwa uh, mto sen katikati ya jiji la Paris. Kwa mara ya kwanza mchezo hii haitafunguliwa uwanjani, na usalama umeimarishwa katika jiji la Paris. Uh, maelfu ya wanamichezo kesho watakuwa ndani ya maboti wakipita uh, um, mbele ya jukwaa atakalokuwa na wageni mashuhuri na mashabiki watakaofurika jijini Paris, lakini uh, jana mchezo hii ilianza katika mchezo wa soka na mchezo wa raga. Katika mchezo wa soka kwa wachezaji usiozidi miaka ishirini Ta, mitatu ni kwamba wakilishi wa Afrika Morocco walianza vizuri baada ya kuishinda Argentina mabao mawili kwa moja, na Guinea wao walifungwa na New Zealand mabao mawili kwa moja, lakini mechi kati ya Israeli na Mali iliisha kwa sare ya bao moja kwa moja. Wenyeji wa Ufaransa walianza vizuri baada ya kuishinda Marekani mabao matatu kwa sifuri, na hivi leo michuano ya soka kwa upande wa wanawake inafunguliwa ambapo Nigeria, wakilishi wengine wa Afrika, watacheza na, na Brazil, uh, huku marekani nayo ikikaribisha uh, Zambia. Ufaransa itaanza michezo yao ya kwanza dhidi ya timu ya taifa ya Colombia. Na katika matokeo ya mchezo wa raga ni kwamba jana Kenya, ambao ni wakilishi wa afrika pamoja na afrika kusini, uh, walianza vibaya baada ya kufungwa na timu ya taifa ya Australia uh, ma, au kwa alama ishirini na moja kwa saba. Uh, na matokeo haya bila shaka hayakuwa mazuri sana kwa mashabiki wa Kenya katika mechi ya pili, lakini katika mechi ya kwanza ni kwamba walifungwa na Argentina kwa alama thelathini na moja kwa kumi na mbili. Bila shaka ni matokeo ambayo wengi hawakutarajia, lakini ndio mwanzo tu wa mchezo wenyewe. Tutarajie labda uh, vijana wa Kenya watajitaidi hata zaidi. Uh, kusema kweli, mpaka sasa matumaini uh, hayapo kwa sababu uh, wana mechi moja tu, leo watacheza na Samoa uh, mpaka sasa ni kuwa wamecheza mechi mbili zote wamepoteza. Tutaona iwapo uh, wanaweza kufuzu katika hatua ya robo final, lakini kwa mujibu wa wadadishi wa mchezo huu ni uh, tayari <laughs> ngumu sana. Wanataka kuondoka kwenye mchezo hata kabla <laughs> ya ufunguzi rasmi <laughs>, lakini Afrika Kusini nao pia walianza kwa kujikwaa katika mechi yao uh, baada ya kufungwa na New Zealand kwa alama uh, kumi na saba kwa tano, na katika mechi ya kwanza pia walifungwa na Ireland kwa alama kumi kwa alama tano. Nakushukuru. Nam, tupate uchambuzi wa magazeti. Karibu Ali Bilali. namni kushukuru sana mizileti ijai nianze uh, uchambuzi wa magazeti na gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linachapisha habari zake katika lugha tuku, tukufu ya Kiswahili, ambayo limeandika katika ukurasa wake wa kwanza: rais ateua mwenyekiti manaibu wawili wa vinara wa chama cha kiongozi wa wachache bungeni kuwa mawaziri. Aha, limeandika kwa uno wa kukolea, Ruto ameza ODM. Nafikiri <laughs> ni kweli Ruto ameimeza ODM <laughs> siasa tu. Uh, Bilali. mm -hmm. Nafikiri nafasi nne peke yake haimaanishi kwamba Mm -hmm. E, Ruto amemeza ODM. Labda kama kuna nafasi zingine ambazo chama cha ODM ama wanasiasa wa ODM watapewa nafasi, ni kweli. Lakini mbali na hilo, gazeti limeandika kuhusu waandishi wa habari kote nchini Kenya wameandamana hapo jana kulalamikia kunyanyaswa na kudhulumiwa na maafisa wa polisi. Gazeti la Daily Nation nalo pia limeandika katika mkondo ule ule kuonyesha kwamba Uh, Raila Odinga amejiunga na muungano uh, wa utawala wa Rais William Ruto. Gazeti hili limechapisha picha ya mawaziri kumi ambao walitangazwa hapo jana akiwemo uh, Joho, lakini pia uh, wale ambao walitangazwa hapo awali na sasa wamekuwa ishirini. tunasubiri hatua ambayo itakayofuata huenda tukasikia jina la mislet ijai <laughs> <laughs> gazeti la The Star nalo limeandika hivyo hivyo: Ruto Raila muungano mpya ambao unatoa picha ya siasa za mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika shambulio la risasi katika jiji linaashiria uh, uwepo wa biashara haramu kutoka kule DRC. Lakini gazeti la Mwananchi la kule nchini Tanzania limeandika fursa, tahadhari, Tanzania ikiuza chakula nje, safisha safisha ya Samia, Wizara ya Habari, nyuma ya pazia, panga la vigogo uh, masoko da yako hoi, uki ukiukwaji wa sheria unavyoleta madhara lakini pia gazeti la Nipashe lao limeandika utekaji watoto, wanaharakati wa ngaka wakitaka polisi iwajibike. Nam alibilani ni kushukuru tupate makala ya gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi Msikilizaji, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na chakula FAO linakadiria kuwa barani Afrika, karibu watu milioni kumi hadi kumi na mbili wanajiunga katika nguvu kazi mpya kila mwaka, hali inayotatiza soko la ajira ambalo tayari lina idadi kubwa ya watu ambao hawajaajiriwa au kujiajiri. Hata hivyo, kuna maeneo mapya kama ya uchumi wa bluu ambapo hutengeneza ajira nyingi na kuweka mazingira ya watu kujipatia kipato kukimu familia zao. Wataalamu wa mazingira wanasema sekta ya mitindo ni sekta ya pili kubwa inayochangia uchafuzi wa mazingira duniani. Kuongezeka kwa mahitaji ya ngozi ya ng'ombe kuna maanisha kuongezeka kwa uzalishaji wa hewa ya kaboni, matumizi ya dawa za kuulia wadudu, kemikali na petroli katika utengenezaji wa nguo ambazo huathiri mazingira kwa kiasi kikubwa. Kufuatia hofu hii katika tasnia ya mitindo imesukuma wabunifu kadhaa wa mitindo kugeukia njia mbadala za matumizi ya ngozi, na sasa ngozi ya samaki imeendelea kuwa maarufu kwenye nchi nyingi. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia ubunifu na uzalishaji wa ngozi ya samaki nchini Kenya. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu hivi leo msikilizaji. Nimeshirikiana na mwandishi wetu wa Mombasa Diana Wanyonyi ambaye aliandaa makala yafuatayo. Biashara yangu ni kubadilisha ngozi ya samaki na kuwa ledha. Baadaye naye tunatengeneza naye vitu nyingi kama mshipi kama viatu, na zote naye zimetoka kwa ngozi ya samaki yeah. Uzuri ya ngozi ya samaki ni kwamba hairibiwi na maji, vile unajua ngozi ya samaki wa inaishi majini. Na mara nyingi naye tumezoea ngozi ya ng'ombe na ya mbuzi, na hizo naye ukitumia ikinyeshewa naye zina crack, zinakauka tena, inapasuka haraka haraka, ndio mm. Sasa vile nilikuja kugundua hii hi iman maneno ya ngozi ya samaki, nikaona iza, nikaona ni idea nzuri, na baadaye nika kwa funded na watu wa na cost National Commission for Science and Technology na ndio sasa nikafika hapa. Kitu gani kilikupatia hiyo ari ama motisha, wewe ukaanza kutengeneza hizi viatu na... Nilifanya course called uh, leather chemistry in India na baadaye nimekuwa ni innovator. Innovator ni mtu ambaye naye anatumia akili yake kutafuta vile anaweza tengeneza kitu. kwa njia yote, kwa biashara lazima utafute mahali kuna gap. Nao niligundua hapa Kenya tuko na gap kwa leather sector. Ndio sasa nikaona hapa naye kuna biashara hizo, ndio mutisha ilifanya naye niingia kwa hiyo biashara ngozi. Naye tunapata kwa hizi viwanda wanafanya fileting ya samaki. Kuna viwanda Kisumu, kuna viwanda hapa Mombasa. Ngozi tunatoa mpaka huko Liangalani, Turkana, kwa sababu naye mara nyingi wakishafanya fileting hawana haja na hiyo ngozi, wanazitupa in the process ya kutupwa naye tumegundua kwamba naye wanaharibu hata mazingira. Unaweza imagine vile hii harufu naye inatoka kwa ngozi ya samaki kitupwa. Sasa tukaona naye, badala ya kuwacha hii ngozi naye inaharibu mazingira, wacha tuchukue hiyo mambo ya ngozi. Imafanya hata factory zingine zikafungwa huko, kwa sababu naye hawajui namna ya kudispose of hiyo ngozi, ndio sasa naye tumeshikana kabisa. wakishafanya filleting wanabwaga hizi ngozi kwangu, na mimi naye nafanya processing na hio ngozi. labda unapata kwa bei gani? kilo moja wananipea kama na 10 bob. hiyo naye ni kugharamia tu fueli yao ya kuingiza kwangu. Kwanza tuko na Nile perch inajulikana kama mbuta, then tuko na samaki zingine kama catfish, na tuko hata na samaki zingine hapa coast, ambaye watu wanafanya plating. Una process vipi ngozi zikifika kwangu? Naingiza kwa solution, na hizi ni organic solution. Watu wanema naye wanakuanga wakali sana na mambo ya tanning, kwa sababu vile watu wanafanya tanning hapa Kenya wanatumia chemicals, na hizo chemicals ni kali sana wanaribu mazingira. Sisi tunafanya what is called green chemistry, tunatumia green technology based on green chemist. Hiyo inamaanisha kwamba tunatumia plant extracts, tuko na mimea zingine kama acacia na ndizi, tunatoa product zao, tunatumia kutengeneza ngozi. Inachukua muda gani ngozi kukauka wakati unafanya tanning? Sio, sioti ngozi inakauka. Unafanya tanning ngozi ikiwa mbichi, na ukipata ngozi yenye imekauka, unafanya ili kitu inaitwa backwetting. Hiyo inamaanisha kwamba unarudisha, inakuwa soft, ndio unaanza kufanya tanning na hiyo process yote inachukua 12 hours, ngozi iko tayari, na wenye kutengeneza vitu kama viatu nini wanaweza tumia. Sasa ilikuwa skin wakati haijakuwa processed, sasa ikishakuwa processed inakuwa leather sasa Ndiyo, sasa sasa, sasa unaona ni leather leather. Kwa kwa siku moja mna produce leather kiasi gani? Our capacity hii hii tunafanya 3 to to 4 tons in in a a month. month. Yeah, that is around 3000 uh, to 4000 uh, kilograms in a month. Kwa sababu tumeingia export. Export haihitaji Mickey Mouse kind of business. Inahitaji uh, real production. Ukiangalia hii gozi utaona kuna mali scales zilitokea. Hizo scales watu na m Plates, na tunatengeneza naye vyombo kama na vikombe mm-hmm. Hizo zote ni for export. Mna export mara ngapi kwa mwezi? Kwa mwezi tuna export mara tatu. Uh, 17 permanent staff na niko na 30 casuals, ingawa naye niko na hata na women groups tunao wananisaidia kuokota hizi ngozi, na zikifika hata kwangu, kuna process inaitwa fleshing, na hiyo ni, ni kutoa zile nyama zimebaki kwa ngozi <muchos> Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Bidhaa hizi mna export katika nchi zipi kwa wakati huu? Ngozi tunapeleka Ethiopia, Italy, au wanachukua ngozi peke yake. in California and Canada huwa tunapeleka vitu kama macho ya samaki na finished products kama mishipi na sandals. Unawauzia kwa bei gani? Kwa mfano naona, anaona hii kiatu, unawauzia kwa shilingi ngapi ngapi? Hii kiatu ya kike huko ng'ambo tunawauzia at 7900, bea moja, na humu nchini hapa labda ni 1200 1500. Juu unajua huko naye tunalipa hata kodi kwa serikali, yes, na lazima naye tu, uh, tupate hata faida yetu. Changamoto ambazo nakumbana nazo, changamoto yenye tuko naye ni oda oda ni kubwa sana, mm-hmm. Na mara nyingi huwa inatushinda. Ingine tena ni kudeal na hizo waste, juu kila saa tunapigiwa simu kutoka kwa hizi mafactories tuendee ngozi. Sasa hizo ndio zimekuwa shida sana kwetu. Umesema kwamba mradi huu ni wa aina yake in the whole world, ni sisi tu ndio tumefaulu kutengeneza uh, ngozi ya samaki na kwa ledha, tukideal na fish waste huko industries wanafanya filleting wa, hao pia nae wanafurahia kwa sababu hao mafactories mara nyingi wana export their fillets, na kabla waja export, hao wanunuaji wa huko wanataka kujua vile wana deal na west huko kabla wajapata soko hapa. Hii teknolojia tuko nayo inasaidia watu sasa ku create employment, wakati tume create employment na hiyo salary na ina, inarudi tena ku improve uchumi ya nchi yetu. Kuna usia gani kwa vijana ambao wanataka kuajiriwa ama wanaona kwamba kazi nzuri ni ile ya kuajiriwa? Kazi ya kuajiriwa is not bad but, capital sio ile pesa uko nazo. Capital ilitoka kwa greek word capas, capas means brain. Kwa hivyo wakati unasema hauna capital, inamaanisha kwamba hauna brain yeah. na hiyo ni a dead person, peke yake ndiye hana brain. It's just a matter of kufungua macho yako na uangalie ni kitu gani inaweza kukusaidia kwa maisha. Kwa hivyo tuko na vitu nyingi sana sana hapa Mombasa, tuko na rasimali nyingi sana na sitarajii mtu yote aseme ati hana job, unaweza create your own job. Na wakati serikali walikuwa nasema nao watatutengenezea nafasi ya kazi, si ati atakuajiri. No, kaa chini, jaribu ku-identify ile kitu tunaita market gap, nini inakosekana, ndio uingize akili yako hapo na you grow with it. Msikilizaji, na kwa makala haya ya mwanahabari wetu kutoka Mombasa Diana Wanyonyi kuhusu uchumi wa bluu kutokana na ngozi ya samaki, ndiyo tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Mtangazaji wako nimekuwa Emmanuel Makundi, kwa heri. Rais wa Kenya William Ruto ametaja nusu nyingine ya baraza lake jipya la mawaziri ambapo viongozi wakuu wanne wa chama cha upinzani wamepewa wizara muhimu ikiwemo ya fedha na kawi. Unazungumziaje uteuzi wa rais Ruto? Unadhani serikali za muungano ndio njia sahihi ya nchi za afrika zenye changamoto za kisiasa? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420 kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz, Radio France International. Ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza, nchini Kenya, CMC ataibuliwa kufuatia hatua ya rais William Ruto wateua mawaziri wanne kutoka chama cha upinzani cha ODM. Nchini Senegal, familia za waliouawa au kufungwa kinyume cha sheria wakati wa maandamano zaendelea kudai haki. Na rais wa Marekani joe Biden asema lengo la kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais ilikuwa kukiunganisha chama chake cha Democratic. Nitarejea saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na taarifa zaidi.