dakika 40 baada ya saa moja asubuhi kwa saa za afrika mashariki victor abuso karibu na habari za michezo nam asante sana mwenzangu mislet ni saa za kuhesabu tu leo na kesho kabla ya kuanza kwa michezo ya olimpiki jijini paris mwaka 2024 na hivi leo michezo ya soka na raga itaanza mapema kabla ya ufunguzi rasmi wa michezo hiyo. Na mechi ya kwanza itakuwa ni kati ya timu taifa ya Hispania na Uzbekistan katika mji wa Saint Etienne. Hii ni mechi kwa upande wa wanaume, lakini kuna orodha ndefu ya mechi ambazo zitachezwa hivi leo. Uh, wakilishi wengine wa Afrika Mali watacheza na Israel, huku Misri nayo ikimenyana na jamhuri ya Dominica, na timu taifa Argentina nayo itaikaribisha uh, timu taifa ya Moroko kuanzia saa kumi, saa za afrika Mashariki. Bila shaka shamra shamra za olimpiki a, zinaanza leo, tukisubiri ufunguzi rasmi a, siku ya Ijumaa. Miezi letu tutarajii mwanahabari wetu Paul Nzioki kutufahamisha zaidi ya kile kitakuwa kinajiri kule Paris. Bila shaka atakuwa ameshawasili wasili jijini Paris a, kwa maandalizi E, ya michuano hii na tutakuwa tunajiunga naye katika siku zijazo, tufahamishe yanayoendelea, na nimkumbushe msikilizaji kwamba kinyume na miaka iliyopita, mchezo hii haitofunguliwa uwanjani, bali itafunguliwa aa, kwenye aa, mto Seine katikati ya jiji la Paris. Maelfu ya wanamichezo watakuwa wamepanda boti wakipita mbele ya jukwaa maalum ambalo litakuwa na wageni mashuhuri akiwemo uh, Rais Emmanuel Macron wa Faransa na wageni wengine. Katika hatua nyingine ni kwamba Rais Macron na kamati ya kimataifa ya olimpiki imesema kwamba uh, wana michezo kutoka Israeli wako huru kushiriki kwenye michezo ya olimpiki, na kupinga ombi ambalo uh, lilikuwa limewasilishwa na kamati ya olimpiki ya kule uh, Palestina kuitaka Uh, nchi hiyo na kamati olimpiki kuizuia uh, Israeli kushiriki katika mchezo hiyo kwa sababu ya vita ambavyo um, vinaendelea kwenye ukanda wa Gaza. Na leo hii pia kutakuwa na michuano ya ufunguzi kabisa, mchezo wa raga kwa upande wa wanaume uh, wachezaji saba kila upande mechi ya ufunguzi itakuwa ni kati ya timu ya taifa ya Australia na Samoa kuanzia saa kumi jioni sasa hapa Nairobi, lakini timu ya taifa ya Kenya Shujaa itakuwa inapambana na Argentina. A, lakini wawakilishi wengine wa Afrika Afrika Kusini nayo watacheza na Ireland kuanzia saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, huku wenyeji Ufaransa wakicheza na Marekani kuanzia saa kumi na moja na nusu saa za Afrika Mashariki. ni kushukuru sana Victor Abuso, shukran. Tupate uchambuzi wa magazeti, Ali Bilali. Magazeti yamechapisha nini asubuhi ya Naam, ni kweli mengi tu yamechapishwa. Nianze kule nchini Ufaransa awamu hii ya kwanza, na gazeti la Le Parisien ambalo limeandika, Rais Emmanuel Macron akubali kushindwa katika uchaguzi wa wabunge na aahidi uundwaji, uh, wa serikali katikati ya mwezi Agosti. Lakini wakati huo gazeti la Le Monde lalo limeandika namna, uh, uwingi wa vyama ambavyo vilipambana ili kushinda ule mrengo wa kulia unavyo ulivyokubaliana kumteua Lucie Castet ambaye alikuwa hajulikani kabisa na kuna ambaye anamfahamu kuwa waziri mkuu, lakini taarifa zinasema kwamba Emmanuel Macron mpaka sasa hajaridhia uteuzi wake. Mwanamama huyu mwenye umri wa miaka thelathini na saba ambaye ni mwenye taaluma ya uchumi. Na tukirejea hapa barani Afrika, kule Sudan, gazeti la Sudan Tribune limeandika Marekani yaitolea wito o Sudan, hususan e, wanaokabiliana na vita kuweza kukubali usitishwaji mapigano katika mazungumzo kule uh, Swaziland. Na kule nchini Kenya nianze hapa na gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika vijana wajitokeza katika miji mbalimbali mbali kufanya maandamano licha ya rais kuwaonya vijana wakaidi serikali. Mbali na hilo, gazeti hili la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linaandika habari katika lugha ya Kiswahili, limeandika ODM yakataa minofu ya uwaziri. Chama cha chungwa chaonya wafuasi wake dhidi ya kuteuliwa mawaziri wa serikali e, tukielekea kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lao limeandika kuhusiana na nguzo ya ufisadi. Kama unavyojua, nchini Uganda pia jana kulikuwa na tishio la maandamano. Vijana kadhaa wamekamatwa wakielekea bungeni kuandamana kupinga rushwa ama ufisadi ambao umeendelea kuripotiwa katika nchi hiyo ya Uganda. Tuelekee sasa kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi lao limeandika Samia atikisa kila wizara, hatma ya Mwabukusu urais, TLC Ijumaa matarajio, chanjo hii ya ukimwi ya ota mbawa. Gazeti la Habari Leo limeandika akaunti fedha za simu zaimarisha uchumi. Lakini i gazeti la majira lao limeandika wasaka ajira, polisi majina yao yaanikwa. Ali Bilali ni kushukuru. Hmm, tupate makala afrika mashariki umelega kutota changamoto kwa mkulima, ikiwemo changamoto ya upatikanaji wa mbegu, magonjwa na muda Apozungumzia upatikanaji mwanzo, inamlazimu inamlazi, inamlazi, inamlazi kwamba akachimbe akapande, lakini unaona anasoma hichara lakini yuko interest zaidi na masuala mengine. kwa hiyo, uh, kwa hiyo kwa sababu anasoma hichara, hapana, usifanye mambo mengine. Lile lilelile wazo wake alikuwa nalo, tumelikuza tumelikuza na kuhakikisha kwamba anakuwa na, na manufaa si kwa Mzumbe tu. Sasa jamii inamtafuta, wizara zinamtafuta, kosteknamtafuta yani amekuwa na jina kubwa. Uvumbuzi na teknolojia unazidi kuchukua hatua za ukuaji kila uchao kote ulimwenguni. Kibiashara zaidi, kama maisha ya kibiashara, tunamfundisha mafum, alime kibiashara zaidi. Sekta ya kilimo haijabaki nyuma katika kupokea uvumbuzi wa mbegu mpya za kilimo zenye kuleta tija kwa wakulima wa mazao ya chakula na biashara. Akitumia mbegu hii hapa atalima kibiashara zaidi ndani ya mwaka mmoja, kwa miezi 8 hadi kumi na moja ushanufaika. Kwa kawaida, wakulima wa ndizi hukata sehemu ya mbele ya mkungu kwa ajili ya kupanda ili kupata miche ya migomba. Ni teknolojia ambayo ni wazo walikuja nalo, then akashirikisha walimu wetu, wakaja na mekanizi tuboreshe, ili wazo wameliboresha na wamelikuza katika level ya juu zaidi, lakini ukweli ni kwamba miche inayoota ni michache tofauti na uhitaji, hali inayosababisha kushuka kwa uzalishaji kwa mkulima mmoja mmoja na nchi kwa ujumla. M mkulima ana uhitaji wa miche mia moja, utamfikia saa ngapi? Hiyo ni changamoto tayari, bado unachezea changamoto. Kwa nani? Kwa mkulima. Bado hujatatua changamoto. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama nchini Tanzania tukiangaza namna wakulima wafanye nini ili kuongeza uzalishaji. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malti Nyoni Nasema na karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo. Nchini Tanzania, kilimo cha migomba kimekuwepo kwa miaka mingi. Kilimo hiki ni maarufu sana kwa sababu zao la ndizi limekuwa likitumika kama chakula kikuu kwa baadhi ya mikoa kama vile Kagera, Kilimanjaro na Mbeya, na hivyo kulifanya muhimu kufuatia mazao ya mahindi, mpunga, mtama, muhogo, viazi na mazao ya jamii ya kunde kama vile maharage. Teknolojia mpya ya uoteshaji wa miche ya migomba kwa kutumia ndizi mbivu ambayo inaonekana ni mwarobaini kwa wakulima nchini. Utafiti huru uliofanywa na Shija Shilunga na Kennedi Jomanga mwaka elfu mbili na ishirini na moja umebaini ndizi ni zao la nne la chakula linalozalishwa kwa wingi nchini Tanzania na linachangia kipato cha zaidi ya asilimia 30 ya watu. Licha ya umuhimu wake, bado wakulima wanapitia matatizo wakati uzali wa uzalishaji, ikiwemo ukosefu wa aina bora ya ndizi unaosababisha kushuka kwa uzalishaji. Gerardi Cosmas Mobutu ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Mzumbe kampasi ya Mazimbu mkoani Morogoro nchini Tanzania. Ni mwaka wake wanne sasa tangu alipobuni teknolojia ya uoteshaji wa migomba kwa kutumia ndizi mbivu. Bunifu umelenga kutota changamoto kwa mkulima ikiwemo changamoto ya upatikanaji wa mbegu, magonjwa na muda. Napozungumzia upatikanaji mkulima inamlazimu, mwanzo inamlazimu kwamba akachimbe akapande. Mkulima anapata changamoto kufikia mahitaji mahitaji yake. Kwa hiyo kwa ubunifu mkulima, mkulima anapata miche kwa wingi zaidi kwa wakati mmoja, ambapo ndizi moja inaweza zaidi ya miche mitatu hadi kumi na tano ukiwa na ndizi hamsini miche zaidi ya mia moja kwa hiyo mkulima tayari amefikia malengo yake kwenye muda. Hii inatumia miezi nane hadi kumi na moja toa matunda, na hii mingine inatumia miezi kumi na tano hadi kumi na nane kwenye swala kuota kutoka kwenye tunda. Sasa ndizi hadi kunani kutoka mche ni siku kumi na tano hadi kumi na nane inakuwa tayari, na siku ya thelathini hadi thelathini na tano inakuwa tayari kupelekwa kwa shambani. Na uandaji wetu tunaandaa tuna, tuna, tunaipa madini ambayo ni maalum kwa migomba na mimea mingine ambayo ni asilia, situmii kemikali yoyote. Kwa mfano, kama kasha mnaandaa kasha, natoka kwenye mimea mbalimbali ambayo mbali inazalisha kasha, miongoni mwa mimea aloe vera inazalisha kasha kwenye mimea na inasaidia ina, ina, sana mimea kukua vizuri na kuwa na afya njema, wakati wakulima wengi wakigeukia kilimo biashara. Kwa wale wanaotumia miche ya kawaida wanalazimika kusubiri zaidi ya miezi kumi na tano mpaka kukomaa kwa matunda, lakini kwa miche ya mabutu ni miezi nane tu unavuna ndizi zako. Kwa madini ambayo naanda kabisa, anaamini kwamba haya madini ni, ni maalum kwa ajili ya migomba na yanafanya kwenye migomba hii mingine. Kwa mfano umeleka kwenye kichana na, ni mche mmoja au miwili, mkulima na uhitaji wa miche mia moja utamfikia saa ngapi? Hiyo ni changamoto tayari, bado unachezea changamoto. Kwa nani? Kwa mkulima, bado hujatatua changamoto. Kwa hiyo hapa moja kwa moja ile utatua changamoto, mizoa ishwe magonjwa. Kwa mfano madini, madini ya kasha ma, na zinc mmeo, unapokuwa na, madini haya ya kutosha, tayari umeulinda dhidi dhidi ya magonjwa. Pia kuna madini ambayo kuna yanaitwa B1 B2 na B3, ni madini ambayo yanayofanya ya pia mgomba wako kuendelea kuwa imara zaidi na kuwa na, na, na, na kujikinga zaidi dhidi ya magonjwa. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, ndizi ni zao linalolimwa katika ukanda wa tropiki na hutumika kwa ajili ya kupikia na kama matunda vilevile. Vile ndizi huweza kutengenezea starch, chips, pombe aina ya mbege, ama kukaushwa na kuuzwa kama matunda yaliyokaushwa. Wakati mwingine ndizi hutumika kutengenezea unga ambao huweza kutumika kwenye supu, mikate, ugali na uji. Maua ya ndizi huweza kutumika kama mboga ila ni lazima yachemshwe kwenye maji ya chumvi ili kuondoa ladha ya uchungu. Majani ya mmea huu ni chakula kizuri kwa kuku na wanyama, huwa na virutubisho aina ya protini kwa wanyama hao. Kwa mujibu wa ripoti mpya iliyochapishwa na tovuti ya data pans ya mwaka 2024 inaonyesha, Tanzania ni nchi ya tisa duniani kwa uzalishaji wa ndizi, ikizalisha tani milioni mbili na laki nne kila mwaka kwenye hekari laki tatu elfu mbili na mia saba hamsini na nane na ya pili barani Afrika nyuma ya Angola inayozalisha tani milioni 4 na ya kwanza Afrika Mashariki, ikifuatiwa na Rwanda, Kenya na Burundi. Licha ya teknolojia hiyo kuvutia kampuni nyingi za ndani na nje ya nchi, ila bado kuna wakulima ambao hawaamini kuachana na mtindo wao wa zamani na kutumia miche inayozalishwa na Mubutu kwenye mda, mkulima miezi 15 hadi 18 ni kama mwaka mmoja na nusu Mona, kibiashara zaidi kama maisha kibiashara mkulima tunamfundisha tuwafun, alime kibiashara zaidi, kwa hiyo tutoe kulima kikawaida, ni nyingi biashara. Kwa hiyo akitumia mbegu hii hapa atalima kibiashara zaidi ndani ya mwaka mmoja, kwa miezi kumi, miezi nane, hadi kumi na moja, na miezi tano, hadi nane hadi 11 ushanufaika tofauti na kutumia miezi 15 hadi 18 mwaka mmoja na nusu. Nimefanikiwa kwa kiasi kikubwa, japo changamoto zipo kwa upande wa wateja wateja ambao nawapata mimi ni wateja ambao nilikuwa nawatumia na kufanya tafiti. Ni, ni, tafiti nilikuwa nagawa miche bure kwa wakulima mbalimbali. Wale wakulima wananipa wa, wa, mrejeo mleje, kwamba kuna changamoto gani, kuna mafanikio gani. Hao hao ndio wamekuwa wateja wangu wa kwanza na wanainspire wengine kuweza kununua hii miche. Takwimu hizo zinafafanua kwamba Tanzania ni ya ishirini kwa uzalishaji kwa mkulima mmoja mmoja ikiwa na wastani wa kilogramu 62.86 huku India, inayoshika nafasi ya kwanza duniani, ni i 40 kwa uzalishaji kwa mkulima mmoja mmoja. Kwa upande wake, afisa mahusiano na masoko kutoka chuo kikuu cha Mzumbe amedidokeza wanaendelea kulea uvumbuzi na teknolojia mbalimbali mbali ambazo zinaleta tija kwa jamii. Ni teknolojia ni teknolojia ambayo ni wazo wazo, walikuja nalo, then akashirikisha walimu wetu, wakaja na mekanizimu tuboreshe, ili wazo maliboresha na wamelikuza katika levo ya juu zaidi ambapo kwamba tunakisha kijana wetu huyu anafika mbali. Yeye yeah, anafanya anafanya degree ya HR, lakini unaona anasoma HR lakini yuko interested zaidi na masuala mengine. Kwa hiyo tuseme ah, kwa sababu unasoma HR, hapana, usifanye mambo mengine. Lile lile wazo wake walikuwa nalo, tumelikuza tumelikuza na kuhakikisha kwamba anakuwa na manufaa, si kwa Mzumbe tu. Sasa jamii inamtafuta, wizara zinamtafuta, COSTECH wanamtafuta, yaani amekuwa na jina kubwa na msikilizaji wa rafi Kiswahili na kufika hapo unaweka nukta. Katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo tulituama nchini Tanzania, tukiangaza namna wakulima wafanye nini ili kuongeza uzalishaji. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa. ya vijana nchini Kenya yameonekana kuamsha mwamko mpya barani Afrika ambapo tayari mataifa kadhaa yameripoti mpango wa maandamano ya vijana na sasa nchini Uganda, Ghana na kwingineko kupinga kile wanasema utawala mbovu. Unazungumziaje mwamko huu? Unadhani maandamano yao yatazaa matunda? Kwenye nchi yako hali ikoje? Kushiriki, tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 sufuri, sufuri, sufuri, sufuri. Na, na msikilizaji, kumbuka mara zote unapotuma maoni yako ya sauti kwenye makala yetu ya Habari Rafiki, kumbuka kurekodi sauti yako mahali ambapo pana utulivu. Ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo katika awamu hii ya kwanza, waandamanaji zaidi ya 60 wafunguliwa mashtaka ya kusababisha usumbufu nchini Uganda baada ya waandamanaji kufanya maandamano kuelekea kwenye majengo ya bunge kule nchini Guini. Uh, Rais uh, wa kijeshi Mamadi Dumbuya afunguliwa mashtaka katika mahakama ya Paris, na makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris amshambulia uh, Donald Trump katika kampeni yake ya kwanza kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unayapata mubashara pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini vilevile vile kwenye YouTube. Rakata kibao kutoka kwa Bien akishirikiana na Rayvanny. Budi budi ina makusudi, mara chali na kifudifudi. Budi budi yani leta kwenye mudi, ukinipa mara moja kwenu haurudi. Awamu ya kwanza ya matangazo yetu inakamilika kwa namna hiyo. Ni tarajia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.