Msikilizaji, muda wa, wa kufikia sasa Afrika Mashariki ni saa moja na dakika arobaini. Muda umewadia wa kuelekea viwanjani na tayari Emmanuel Makundi yuko hapa kutujuza yalo jiri michezoni. Karibu sana Makundi. Na maasante, Ajoi. Nianzie kule Paris, kama unavyojua tunaelekea kabisa ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya mwaka 2024 katika jiji la Paris ambapo uh, wataalamu wa mambo ya hali ya hewa wanasema kwamba uchafuzi wa uh, hali ya hewa uh, utashuhudiwa uh, hivi leo katika jiji la Paris na uchafuzi huu unatokana na uh, moshi unaotoka viwandani lakini ule moshi wa kwenye magari ni carbon uh, dioxide ambayo inaendelea kutolewa na magari ambayo yanatumika, na unafahamu kwamba Ufaransa kwa muda eh, imekuwa ikijaribu kudhibiti uchafuzi wa hali ya hewa ili kuwapa nafasi wana michezo ambao watashiriki uh, kushiriki kikamilifu, lakini wana imani kwamba hali hiyo itatengama katika siku chache zijazo. Na hii inakuja ni takriban siku kama tisa tu eh, kabla ya michezo hii ya Paris uh, kungoa nanga. Lakini wakati huo huo eh, idara za usalama zimeendelea kuimarisha ya ulinzi katika jiji la Paris na maeneo mengine ya miji ambayo wanamichezo watakuwepo. Na tangu jana, ulinzi mkali, mapolisi na wanajeshi wameshuhudiwa wakirandaranda katika barabara za jiji la Paris kwa ajili ya kuimarisha usalama. Hayo yakiendelea. Uh, tayari uh, kijiji kile ama makazi maalum ya wanamichezo ambao watashiriki michezo ya Paris ya Olimpiki e, tayari kimefunguliwa rasmi hapo jana ikiwa e, ni siku nane e, kabla ya sherehe za ufunguzi na tayari wanamichezo wa kwanza mm -hmm. eh, he, wazungu nasema kutest vitanda na mazingira ya kijiji hicho wamewasili na ni timu kutoka Australia pamoja na Brazil. Leo hii kunatarajiwa timu nyingine uh, kuendelea uh, kuwasili kwakuwa nimetaja Australia mm -hmm. ajoi <laughs> uh, kuna mchezaji wa mchezo wa hoki ule wa magongo mm -hmm. Matt Dawson yeye, yeah, alilazimika kukata kidole chake kile cha chanda mm -hmm. ama cha pete mm -hmm. ili tuwajumuishwe katika uh, timu yake ya taifa ambayo inakwenda kushiriki michezo ya Olimpiki Paris. Alikuwa anasema siwezi kukosa, mm -hmm. michezo ya Paris, lakini ni kidole ambacho kilivunjika, na madaktari walisema ili kumfanya ashiriki kikamilifu michezo ya Olimpiki ya Paris mm -hmm. lazima wakikate. mm -hmm. ingekuwa pia mimi ningefanya hivyo kwa sababu michezo ya <laughs> Olimpiki inakuja mara moja baada ya miaka minne na, na labda unakatwa kidole mm -hmm, unashiriki, pengine itakuwa ni mara yako ya mwisho kushiriki, miaka pia inasonga na <laughs> mwakala <mbiaka pina song. laughs> wa masuala ya usalama wa mtandao ni kule nchini Ufaransa pia amegusia uwezekano wa maharamia wa kwenye mtandao kushambulia tovuti mbalimbali mbali ambazo zitakuwa zinachapisha taarifa kuhusu michezo ya Olimpiki ya kule jijini Paris, Ufaransa na watu wametakiwa kuwa makini kutokana na vitu ambavyo vitakuwa wanapakua ni kudownload hmm, katika simu zao na hata katika kompyuta ambazo watakuwa wanatumia. Zaidi nitakujuza katika matangazo ya awamu ya pili kisa cha mchezaji mmoja wa Japani ambaye amefurushwa na kurudishwa nyumbani kutoka katika maandalizi ya Olimpiki kule Paris. ni kushukuru sana makundi kwa uchambuzi huo wa michezo asante. Ruben Lukumbuka, karibu sana katika studio zetu, na labda tujuze aliyojiri magazetini. Asante sana Joy, nimeshakaribia uchambuzi wa magazeti uh, unaanzia kule Marekani na gazeti la Washington Post ambayo limeandika Donald Trump akubali uteuzi wa chama chake huku akiahidi kushughulikia tatizo la wahamiaji. Gazeti hili pia Washington Post laandika spika Nancy Pelosi awaambia Wademokrat kwamba Biden hivi karibuni anaweza kushawishika uh, kuacha kushiriki kwenye kinyang'anyiro cha mwaka huu. mm -hmm. Na, na kule Ufaransa, gazeti la Le Figaro uh, na magazeti mengine miongoni, naona hapa Le Monde uh, lakini pia la Liberation. Magazeti haya yameangazia ushindi mwembamba wake Yael Bron Pivet kama spika wa bunge la Ufaransa. La Liberation kwa upande wake laandika Emmanuel Macron apongeza ushindi wa mwanasiasa ambaye anaaminika mm -hmm. katika kambi yake, bila shaka. Na sasa kutoka huko Ufaransa tuje nchini Kenya. Uh, joi gazeti la Daily Nation uh, katika ukarasa wake wa mbele hapa laandika kwa wino uliokolea, kivuli cha Raila katika ikulu ya Ruto, wakati taifa leo limeandika presha kote kote kwa Ruto mm -hmm. na kule Tanzania gazeti la habari leo uh, laandika Samia tusigawanyike, ahimiza umoja kuijenga nchi, umuhimu wa Uh, sijui si, si, nini, ntakuelezea baadaye. Msikilizaji asisitiza wananchi wawe na bima ya afya, wakati gazeti la Majira laandika treni ya umeme kupeleka kilio kwenye mabasi da Dodoma, na gazeti la Nipashe laandika migogoro ardhi uh, inavyozibomoa familia nyingi. Uh, kesi mia sita za pokewa kwa wiki kituo jumuishi uh, Temeke kule. uh, Uganda, gazeti la The Monitor laandika maafisa washukiwa wa, wa mauaji kati ya tisa waliofariki katika ajali ya ajali ya gari la polisi chuo kikuu Kuube. Nchini DRC gazeti la Le Potentiel laandika mwanamke amuua mumewe kwa kosa la kumkuta baba huyo akiwa na mke wake wa zamani. Walikuwa wameachana kitambo. Wivu mm -hmm wa mapenzi ya joi katika mji wa Kananga mm -hmm kule mkoa wa Kasai Central. Mengi zaidi katika awamu mm -hmm ya pili. Naam, ni kushukuru sana lukumbuka Kaip. Na sasa msikilizaji, tupate makala siha njema. Jambo, msikilizaji, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir na studioni leo niko naye daktari Denis Miskela, ambaye ni daktari bingwa wa wanawake na pia ni katibu msaidizi katika chama cha madaktari nchini Kenya. Tutakuwa tunazungumza kuhusu ugonjwa wa endometriosis, ugonjwa ambao unahusu wanawake, ugonjwa wa uzazi. Nianze tu kwa kumpa nafasi daktari ajitambulishe. Karibu. Asante sana, mi naitwa Dr Denis Miskela, mi ni mtaalamu wa mambo ya kiuzazi ya swa kina mama. Nafanya kazi pale hospitali ya Kenyatta na pia nafanya kama naibu wa katibu mkuu chama cha madaktari hapa nchini KMPDU. Asante kwa kunialika. Tuanzie tu kwa kuelewa, Daktari Miss Kela, ugonjwa wa endometriosis ni ugonjwa ambao unafanana aje ama hujitokeza vipi na uathiri kina nani? Endometriosis inatokana kwa lugha ya kizungu sema endometrium endometrium ni ile sehemu ya ndani ya nyungu ya uzazi ama uterus. So kuna hiyo lining ya ndani ya nyungu ya uzazi ambayo kila mwezi mama anapoenda hedhi, ukuta ama hiyo lining inatoka kila mwezi kama damu, na kuna wakati mwingine kwamba hiyo ukuta ama hiyo cells ambayo zinatengeneza hiyo ukuta wa ndani wa nyungu ya uzazi ama uterus huenda ikapatikana katika sehemu nyingine. Wakati mwingine utaipata kama iko nje, sasa kwamba utaipata iko nje ya nyungu ya uzazi, iko katika matumbo, wakati mwingine katika mapa wakati wengine katika ubongo. So hizo cells ya mwili inapopatikana mali yafai kupatikana ndio endometriosis. Na daktari, tishu hizi ambazo zinapatikana nje ya uzazi, ni kwa nini ziweze kuota katika sehemu ama viungo vingine muhimu? Jinsi unaweza pata kwa mtoto akizaliwa, ako na mgu mmoja mfupi, ama ako na maybe, tuseme finga sama vidole vingi kushinda tano. Sio kila kitu naweza kuwa perfect. Yeah? So hizi tishi wakati mwingine, mtu anapoumbwa na nazia ziko sehemu zenye afai kuwa ndio unapata kama katika hizo viungo vingine. Kwa hivyo si ugonjwa ambao unasema kimesababishwa na kitu fulani. La, haswa hii ni ugonjwa ambao mtu anazaliwa nayo, kwa sababu sio kila mwanamke ambaye anapata ugonjwa wa endometriosis. Wengine wanakuwa na mild form yenye maybe hiyo tishu iko tu nje ya nyungu ya uzazi peke yake, wengine wanaipata kama iko tu katika matumbo kidogo tu, wengine itakuwa ile too much mpaka kwa mapafu ama kwa ubongo, wengine Kozi. Lakini haijulikani kama mtu bado ni mchanga, kwa sababu watoto wadogo bado, wasichana wadogo awaendi heavy, so bado hizo hizo symptoms haziwezi onekana, so katika wakiwa wadogo bado. Lakini mwanamke anapoanza kuvunja ungo, mwili lazima ikuwa ijitayarishe kwa nyungu ya uzazi, yaanze kujitayarisha kubeba mtoto. Unapata kwamba mwanamke pia, nyungu ya uzazi ukuta yake inaweza kuthicken hiyo laini ya ndani ndio mtoto nkesa akishika mimba mtoto ana attach kwa hiyo ukuta, lakini huu wakati kemikali zinapofanya hizi tishu zikuwe zina zinaanza kugro na kumachua, pia zile ziko katika sehemu zingine pia zinamachua hivo, kwa ngozi unaona pia inaanza kukua kusababisha symptoms na pia hata kwa mapafu, kama popote zilipo tu hizo tishu zitakuwa zina react to the same chemical, jinsi zile ziko kwa ukuta u, ya nyungu ya uzazi pia zina respond pia. Sasa tatizo hilo limeshajitokeza inajidhihirisha vipi? So dalili zake aswa hutokeza na mali hizi tishu ziko kwa mfano, kwamba kama iko tu nje tu ya nyungu ya uzazi, lakini bado ikwe tu katika ile pelvic region, unaweza pata kwamba mtu anasikia uchungu sana wakati anapoenda hedhi mtu nasikia uchungu wakati ambapo wanapatana na mwanaume wakati wa kitendo cha ngono. Wengine wanasema kama imeenda kwa time, mtu anaeza kuwa anakuwa na ugumu kuenda haja kubwa, ama mtu anaeza kuwa anapata ile kuenda choo nyepesi. Kuna wakati ikikuwa imeshikana katika ile kibofu ama mfuku wa mkojo, mtu anakuwa na uchungu anapokojoa. Iko katika mapafu unapata mtu anakuwa na shida ya kupumua, kwa sababu ubongo unakuwa na shida ya kuona kwa macho, unakuwa na headache, migraines, kuna zile mood disorders unataka, uh, kuwa na ile jinsi anavyojisikia kama anakaribia kuenda hedhi anakuwa na mood disorders and all that. So it depend kwamba iko katika sehemu gani ndio utapata kuwa na hizo symptoms. Lakini hali, hali nyingi sana inakuwa tu katika ile pelvic region. Na sasa dalili hizi pia zinaweza kuwa ni dalili za matatizo mengine kama uvimbe ama hata mm -hmm, saratani. Mtu anaweza kutofautisha aje kwamba hali hii ni kwa sababu ya endometriosis? mm -hmm. Ndio maana tunasema kwamba wakati wowote mwanamke anapopata tabu katika afya yake ya kizazi anafaa kwenda hospitali. Hedhi kawaida inafaa kuwanakaa siku tano. Haifai kuwa ya uchungu na haifai kuwa nzito sana, so unapoona kwamba mwa mwanamke we ni msichana mdogo, msichana ushaanza kuona hedhi yako, lakini unapata kama ni uchungu sana, mpaka unakosa hata kuenda shule ama kuenda kazini. Ile uzito unashinda, umegeuza padi mara mingi sana, unaelewa? Unapojipata kwamba zile unapopatana na mwanaume unasikia uchungu ama chronic pain, pain mgongo inakuuma, so the most important thing kwamba unafaa kuenda hospitali. Shida ya endometriosis, kwamba huwa haidhihiriki waziwazi katika, hata picha ikipigwa, katika mambo ya skana Ukienda so, pale na ujapata mtaalam, atakwambia kwamba mama, tumepiga picha na kila kitu iko normal, sababu unafikiria kwamba wataona uvime flani, waone flani moja kwa moja nyungu ya uzazi. That's the only time itajulikana kwamba ni waziwazi kwamba ni endometriosis. Lakini wakati mwingi pia just based on the symptoms, daktari huenda akakupatia tu dawa ya kuanza kujaribu kucontrol hizo symptoms. The only severe cases ya respond kwa hizo dawa, ndio inabidi kwamba tuende hiyo laparoscopy tuangalie kama shida iko wapi, na tuzitoe hizo tissue moja kwa moja kama inawezekana. Umeshapatikana huko na hali hii? Kuna matibabu ama kuna njia ya kupunguza makali yake ama ni kitu ambacho mtu utaishi na nayo milele. Matibabu iko na ndio maana tunahimiza wasichana na wanawake wakuja hospitali kwanza. Kama ni mild, unaweza upewe dawa hizo tembe za homoni kucontrol, kama yaita asikia hiyo, kuna ile surgery ile, utaenda zitolewe hizo tishu, zitolewe. Mgumu ni kuanga kwamba hizo tishu uwezi kuziona kwa macho labda, so ukifungua pale, you only remove zile unaweza kuona, lakini uenda zingine zikabaki. Na pia kuna zinaa challenge inakuja kwamba kama ikiwa kwa sehemu za mwili ambao si rahisi kufikia. Kwa mfano ikiwa katika ubongo, hauwezi kujua kwamba kwa nini inasababisha kuumwa na kichwa, utafikia kwamba labda vipi when you come and tujue kama shida iko sehemu gani, ndi utapata usaidizi kama ni very savia, hata kwa daktari kujaribu vipi. Huenda ikasababisha tabu zingine zenye uwezi kusaidika, kwa mfano ikiwa katika ubongo kama brain uende ukasababisha mabi ubongo kufura kiwango enye kusababisha stroke, ama ikiwa katika sehemu kama mapafu, uende ukasababisha kila mwezi unakuwa na maji na ja lungs, lazima uende ukuwe tap tu maji itolewe inarika tena. So there are so many complications that can rise out of it, ama infections kama imekuwa katika matumbo ama kwa intestine, uende akasababisha mambo ya constipation, ama itoboe matumbo ukuwe na infection tena. So it's something that the earlier ijulikane mapema, matibabu ianzishwe mapema uende ukasababisha ipunguze ile makali ya ugonjwa. Kwa kumalizia kuhusu swala hili la endometriosis, daktari, ni mambo gani muhimu ambayo mwanamke yeyote anafaa kufahamu kuhusu endometriosis, ili ukiona kitu ambacho kinafanana hiki, tayari unakuwa na ufahamu kwamba huenda ikakuwa ni tatizo la endometriosis? Kwanza ningependa kuzungumzia jamii kwamba kama jamii lazima tuangazie mambo ya sexual and reproductive health, afya ya kiuzazi, ili msichana pale anapoanza kufika mwaka wa saba nane hivi, unaweza kumweleza kwamba huenda akaanza kupata hedhi zake, umweleze what to expect kwamba afai kuwa labda anasikia uchungu, afai kuwa anasikia na, na, damu inakuwa ni zito sana, ama damu inakuwa ni nyeusi sana anapokuwa na shida kama hizo, nafaa kumwambia ile kiagiva kia wake, kama ni mama, kama ni mwalimu, ili apelekwe hospitali. Na bado unapoenda hospitali pale na unaona kwamba hizo symptoms unazidi kuumwa na bado, na tumbo ya chini unazidi kupata hizo the symptoms zo so otumesema then unafaa kuambia daktari to the the next level thats the most important thing that wakati wowote unapokuwa na tabu katika afya yako ya kama mwanamke unafaa kusina unafaa kuambia daktari ama yule mwenye mtaalamu umemwona kwamba hii tabu nimekuja mwezi imepita sijaona tofauti kindly nitume kwa mwingine the theproble ijulikane mapema na tuone kama tunaeza anza mat, matibabu mapema mapemani kushukuru sana daktari dtri kwa kutufahamisha mengi kuhusu ugonjwa wa endometriosis. Msikilizaji, tumefika tamati ya makala siha njema, na ni kushukuru tena Daktari Denis. Asante sana. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari rafiki. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo haya, tuangazie muktasari. Rais Paul Kagame amevunja rekodi yake kwenye mwenyewe ya matokeo aliyoyapata katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Msikilizaji, tupate wimbo nimetoka mbali wa msanii Jagwa akimshirikisha Ay. Wasanii hao wote wanatoka katika taifa la Kenya na Tanzania. Msikilizaji mm, ni wimbo nimetoka mbali wake msanii Jagwa akimshirikisha ay wasanii hao wote wanatoka taifa la Kenya na Tanzania. Unatukamilishia matangazo yetu awamu ya kwanza. Ni washukuru wale wote ambao wamekuwa nasi, wakiwemo wasikilizaji wetu IR Sound Sopra kutoka Butembo nchini DRC, unasema kwamba unatupata kupitia Elimu fm 95.0 FM, vilevile vile Kiza Kasongo ukiwa kama nyola DRC, kivu Kusini, umekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya awamu ya kwanza. Kumbuka kwamba awamu ya pili ni saa mbili na nusu saa za afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.