Na msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 na dakika arobaini Afrika ya Kati. Hivi punde tunapata habari za za michezo. Habari za michezo asubuhi hii zinaletwa kwako na mwandamizi Victor Abusu. Hujambo na karibu, bwana nam. Asante sana mwenzangu Benson. Tuanze na riadha. Bingwa wa dunia na Olimpiki katika mbio za mita 1500 kwa upande wa wanawake, Mkenya Faith Kipyegon amevunja rekodi yake katika mashindano ya Paris Diamond baada ya kukimbia mbio hizo aa, siku ya Jumapili kwa muda wa dakika tatu na sekunde 49.40 na kukimbia chini ya sekunde, chini ya sekunde 0.07 ambazo walikuwa wameshikilia hapo awali, na hii inakuja kuelekea michezo ya Olimpiki na amekuwa akipongezwa na hata rais wa Kenya uh, william Ruto. Sasa matumaini ni makubwa sana kwake kwamba, uh, atakapokwenda katika michezo hiyo atashikilia rekodi ya dunia, lakini pia ya mchezo Olimpiki. Tunataraji kwamba ataandikisha historia katika uh, mashindano ya Olimpiki. Bwana Boso, bila shaka tutaona hali itakavyokuwa katika. Mm, soka ni kwamba uh, timu ya taifa ya Angola imeshinda Uh, ubingwa wa mwaka huu wa taji la Kosafa. Hii ni michuano inayokutanisha mataifa kusini mwa Afrika. Uh, hii ilikuja baada ya kuishinda Namibia mabao matano kwa sifuri katika mechi iliyochezwa uh, siku ya jana katika uwanja wa Nelson Mandela Bay uh, kule Afrika Kusini, lakini katika nafasi ya tatu uh, timu ya taifa ya, kumo, ya, ya Msumbiji iliyofanikiwa kuishinda Kumoro kwa penalti tatu kwa moja timu hizo mbili kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili katika muda wa kawaida. Mabao matano mengi sana, abos bila shaka <laughs> wanasema kwamba ilikuwa ni karamu ya mabao, kwani fainali ambayo kwa mteremko sana kwa timu ya taifa ya Angola. Kenya alikuwa imeandika katika mshindo haya, lakini haikufanikiwa kufuzu katika hatua ya muondoano. Mm -hmm. na kule barani Ulaya ni kwamba hivi leo ni maandalizi ya michuano ya nusu fainali kwa nia taji la Europa League. Hapo kesho timu ya taifa ya Hispania itamenyana na Ufaransa aa, katika uwanja wa Allianz Arena huku Uholanzi uh, nayo ukicheza na timu ya taifa ya Uingereza kuelekea fainali itakayochezwa mwishoni mwa wiki hii. Katika mchezo wa tenis ni kwamba Novak Djokovic analenga kufika katika hatua ya robo fainali kwa mara ya kumi na tano kuwania taji la Wimbledon wakati mchano hii itakapoanza uh, kutifwa vumbi uh, wiki hii. Katika mechi nyingine ambayo itachezwa ni kwamba Jannik Sinner atamenyana uh, na Daniil uh, Medvedev huku Carlos Alcaraz naye akicheza na Tommy Paul kwa upande wa wanawake. Nikushukuru sana Bwana Victor Abuso kwa habari za mchezo. Shukran. na msikilizaji zikiwa zimekatika dakika 43 baada saa moja Afrika Mashariki sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ibi Karo Kori jambo na karibu Karo si, Kori. jambo sana Benson Okoli uh, tuanze nchini Kenya mm -hmm. tukianza na gazeti la Business Daily mm -hmm. tunaangalia biashara sana uh, IMF uende ikachelewesha kuidhinisha maombi mapya kwa nchi ya Kenya wajua kwamba IMF ilikuwa imetoa baadhi ya masharti uh, ikiwemo kupandishwa ushuru na mm -hmm. Sasa ni yani, kama imeshindikana, kwa hivyo itakuwa vigumu kwa Kenya kwenda tena kuomba mikopo, mikopo, mikopo. E, e, e Daily Nation, njama ya wanasiasa kupata kandarazi za serikali kutumia mswada ambao unapendekezwa wa kutoa mwongozo wa namna ambavyo kandarazi zinatolewa. Kulikuwa na mkanganyo um, kidogo kuhusu kama wewe ukiwa kwa mfano mbunge, ama unafanya kazi ya serikali, unaruhusiwa kushiriki kwenye sabuni ama utoaji wa kandarasi. Lakini kuna mswada ambao sasa, kidogo kuna njama ambayo inafanywa no, ili kuruhusu pia wanasiasa waweze kushiriki bila kuitwa kwamba kuna bila kusemekana kuna ukinzani wa majukumu mm-hmm. Na uh, taarifa nyingine ambayo ime angaziwa pale Daily Nation ni tamasha la sabasaba kuwaenzi waliopoteza maisha wakati wa maandamano watu, wakiwemo vijana wengi, wao walifurika katika bustani la Uhuru kuadhimisha siku ya sabasaba na kuwaenzi, na kuendelea na mwito wao kushinikiza serikali ya William Ruto kwenda nyumbani. Na gazeti la Taifa Leo Ruto baada ya pumui presha inazidi kupanda jana no. Kulikuwa kwenye haya makumbusho ambao bado vijana wanasema Ruto must go, na pia mrengo wa upinzani wa Azimia unasema kwamba mabadiliko ambayo alitangaza William Ruto kama kutuliza hali haitoshi. Nataka baraza la mawaziri liondoke wakwende wote nyumbani. Gazeti la The Star sekada katika hazina ya hasla. Sijui kama ulikuwa umeomba hasla, mimi najitegemea, najitegemea na kule Tanzania, gazeti gazeti la la Nipashe kasi ndoa kuvunjika, ndoa zinavunjika ndoa. Benson Wakoli, kuna tatizo lakini nashukuru wewe ulishaona ndoa yako bado inadumu. Na gazeti la Majira, CCM yataka miradi ikamilike na New Times Rwanda hadi za kampeni kuelekea uchaguzi RPF yasema itajenga kiwanda cha kutengeneza glasi. Uh, New Vision kule uh, Uganda, wakimbizi wa Sudan Kusini walio Uganda wanatamani amani kurejea nchini kwao. Naam, sana kushukuru Bikaro kwa uchambuzi wa magazeti zaidi ya awamu ya pili. yes, moja kwa uh, moja ija nakuja mitamboni na makala mazingira, leo dunia yako kesho <muchas> Katika kuangazia malengo ya maendeleo endelevu nambari mbili ya kumaliza njaa mashirika mbalimbali yasiyo ya, ya kiserikali yamekuwa yakiendeleza kampeni tofauti zinazoangazia sekta ya kilimo ili kuimarisha mazao kwa kutumia njia zilizosalama kwa mazingira. Kupungua kwa mazao ya kilimo ni moja ya athari za mabadiliko ya tabia nchi, na sasa kumekuwa na wito kwa wakulima kukumbatia kilimo endelevu cha kiikolojia nchini Kenya. Shirika lisilo la kiserikali la Pelam ambalo limekuwa likifanya kazi na takriban mashirika 57 ya kiraia na yasiyo ya kiserikali liliandaa hafla ya mafunzo kwa kundi la vijana kutoka mashirika tofauti yanayojihusisha na ukulima Kilomita 149 kutoka jiji la Nairobi, vijana zaidi ya 20 wanawasili katika kata ndogo ya Kiva, kaunti ya Machakos, lengo kuu likiwa kujifunza namna kundi moja la wazee linalojiita Vamweki wa linavyojaribu kurejesha tamaduni ya vyakula vya asili katika jamii ya Wakamba. Katika kiwanja hiki, kando kidogo na barabara, vijana hawa wanakaribishwa na kundi hili la kina mama kwa nyimbo na densi, na wao pia hawakusita kujiunga nao. Kando kidogo, kundi la wazee wameketi wakitabasamu. Hii ndio ugali ya Mkamba. Upande mwingine wa uwanja huu, kundi lingine la kina mama wanaendeleza mapishi ya vyakula vya asili. Hii ni mawele tunaweka, okay. Kwa ile unga unaponda, una bonda, tunatoa uh -huh. Ngozi tunaosha uh -huh. Alafu tunaweka jikoni uh -huh. Tunapika uh -huh. uh -huh. na mnaii mwanzo, nazungumza na, na Gaturu Mburu, mtaalamu wa kilimo kutoka taasisi ya utamaduni na ekolojia ya ICE kuhusu sababu kuu ya kuwaleta vijana hawa katika eneo hili la Kivaa tuliamua kama mashirika kadhaa ambayo tunashirikiana aa mashirika saba hivi uh, chini ya o, shirika moja linaitwa Pelam Kenya. So, vile tuko hapa siku ya leo, tumeleta youth kutoka Central Kenya hasa Nyandarwa, Kiambu na Muranga ya Ukambani mahali panaitwa Kiva. Hiyo iko Machakos County ili wasome kutoka kwa jinsi vile Wakamba wa eneo hili wanahifadhi mazingira yao wakitumia jia zao za kitamaduni. Tunaona ya kwamba watu wa eneo hili hawajaachilia utamaduni wao kabisa, wagali wako na jia uh, na ama jinsi na mienendo ambayo wanatumia katika kukuza chakula uh, chao katika kuhifadhi mazingira yao, na ndio maana tukaona tulete hawa youths kutoka Central Kenya ili wakuje wajionee wao wenyewe. Na vijana hawa wakiwa wameketi kwa utulivu, Agnes Makusa mwanachama wa kikundi hiki cha Vamweki hapa anawaeleza vijana hawa kuhusu kile wanachokifanya kama kikundi. Na vile tumekuwa na timu ya risechi, tukaona kama kana kwamba mbegu zetu zimeanza kupotea kwa sababu ya kiangazi. Tunapata mbegu, jua inakuja, zingine zinapotea, zingine tunapata kidogo kidogo, mpaka ile mbegu ya Mkamba ya kienyeji ili tuweze kurudisha kama mawele, mtama, malenge, nzou, nhoko na kuna ingine ile yandamba inakaa miaka kwa mwaka inamaliza, napanda kwa mvua mbili. Siku hizi tukipatia watoto wetu malenge wanakataa hata ile mopya. Nimeona wengine anasema, bwana kula hii hii, si anaona ikoaje na ni iko na afya unakula tu, na ndio tunataka tuwafunze ili muweze kujua kana kwamba ni chakula cha maana, kwa sababu ukienda hospitali si unaambiwa urudie nini, mkunywe uji, ile uji. Kwa nini mdakitari anaona ukunywe uji? Kwa sababu anaona ina afya ndani yake. Na wamama wengine wamezoesha watoto mchele eh? Akipikia mtoto nasikianga, wengine wanasema mchele anjeri anjeri. Ni ile unaweka tunyanya kidogo, inachemuka, alafu unatumbukiza, unapikia mtoto. Wewe unaharibu mtoto mpati, ana havia mtoto, anakuwa akiwa mnyonge, hata ukimpatia kitu ya kubeba na mkono hivi hawezi, anachoka haraka. Kwa hivyo hiyo ndio sababu tunawafunza, tuweze kurudia mbegu zile zetu za zamani. Na ukisiona ndukani, usistarau, nunua, ukapike kwako, ukule, kwa sababu unajipatia nguvu na hata makonjwa, hata zingine ni kinga ya makonjwa. Eh, mwacheni kupikia watoto mchele, mchele, mandazi, keki, unaona unalisha, unalisha watoto baya. <laughs> Kwa hivyo turudie chakula yetu ya zamani, <laughs> ya zamani. Ya zamani. Namusizaona mulishe watoto vizuri <laughs> Msikilizaji, mbali na kundi hili la vamweki kuangazia ukulima na uhifadhi wa mbegu za asili, pia linajihusisha na kulinda mazingira kama vile misitu. Katika eneo hili la Kivaa kuna mlima unaoitwa Kivaa Mlima, ambao unaonekana kuwa katika hali nzuri kutokana na kulindwa na tamaduni za jamii ya Wakamba. Mzee Munguti Kavivya mwenye umri wa miaka tisini na tisa ni mwenyekiti wa kundi linalolinda maeneo ya kitamaduni ananieleza namna tamaduni imesaidia kulinda mlima huu wa Kivaa. Kitu kama mlima ile niliona ni lazima kuutunza. Na tutatunza kwa njia gani? Tutatunza isikatwe miti ni mutu na miti ile, waliungana wazee wakasema wachukue miti tukapande. Nikawaambia nyinyi hamuna uwezo, mulima ikitetewa itamea yenyewe, itajipandia miti yake. Kwa hivyo tukatunza hiyo mulima kwa kutetea, ikawa we ukikanyanga mbuzi yako au ng'ombe yako kwa mulima hii, utatoa mbuzi na kondoo na pombe nyingi napia, na pia hapa hapa iko faini ingine utatoa ya pesa ndio io cige gindo zirutishe. Aidha, mzee Munguti anasema kuna madhara kwa mti yote anayekata miti katika mlima huu wa Kivaa, kutokana na mlima huu kulindwa kitamaduni. Hata miti yenyewe we ukikata na unatoloka naye unakwenda utapata madhara mbaya kutoka kwa mlima hiyo, utapata hata kwa mboma yako, utarudi kuuliza ni au useme ni mchawe bulani alilogamia. Hapana, ile mlima mlima hii tunaitaka iwe iwe polesti iwe yai miti yote, na kila miti ya kabila na ndawa miti. Maana miti hii kwetu ni paita mzuri kwa binadamu, sababu hata ng'ombe ikiwa mgonjwa miti tunakwenda chukua kwa mlima hii tunaka, tunatuanga, tunakamua, tunampa ng'ombe nainapona. Tuna mtu akiwa mgonjwa nakwenda kwa mlima hii, wazee wale wanaruhusiwa kukanyanga huko, lakini hatukaribii ile kanisa Suleiman Mutuka ni mmoja wa vijana ambao walikuja katika eneo hili la Kivaa kujifunza kutoka kwa kundi hili la wazee la Famweki. Anatoka shirika la Cosdep, moja ya mashirika chini ya mwamvuli wa Pelam. Tuka hapa tunasoma mambo ya maisha ya zamani hapa Kivaa na wazee wa kitambo wanatupatia wozia kuhusu maisha ilikuwa ya kitambo na vyakula ambazo zilikuwa zinatumika za kitambo, na tumejionea vitu vingi vyakula vya kitambo ambazo walikuwa wanapika wakitumia njia za kitamaduni, na pia tumesoma vyakula vingi ambazo walikuwa napika kitambo no, na wanaendelea kupika mpaka sasa hii. Suleiman ambaye pia ni mwalimu wa kilimo, yeye anazungumziaje matumizi ya mbegu za kiasili katika kilimo? Mbegu za kiasili tunahimiza sana wakulima watumie kwa sasa hii. Ukiangalia mabadiliko ya tabia nchi, unapata kuwa mbegu za sasa hii hazifanyi vizuri. Kuna vile mvua imepungua kwa sasa hii, so ukipanda mbegu za sasa hii unapata kuwa asifanyi vizuri, kwa maana hakuna maji ya kutosha, na pia mashamba yameisha rutuba yake ime, ime rutu chini so ukipanda mbegu za kitambo ambayo kwa kimombo tunaita Conservation of biodiversity, inasaidia sana mkulima kukuwa na chakula hata kama kuna uhaba wa maji. Kwa kumaliza makala haya, msikilizaji, Mburu anatoa mtazamo wake kuhusu ushirikishwaji wa vijana katika maswala ya kilimo na hasa kilimo hai. Vijana ni muhimu sana tukiwa introduce, uh, katika mambo ya kilimo hai. Ndio maana tunatafuta njia zote za kuhimiza vijana kuwahusisha katika mambo ya kilimo hai ili walime njia ile ambayo ni safe. Vile tunafanya ni kuwahimiza ya kwamba tuachane na kilimo ambacho kinatumia uh, kemikali nyingi, kwa sababu hizi kemikali zina madhara mengi sana katika mazingira na pia katika miili yetu. Ndio maana tunawaambia tunaweza ku, kukuza ama kulima na tupate mapato, tukitumia njia za kisasa za kilimo hai, tupate mapato hata zaidi ya yale ambayo ya tunapata tukitumia kemikali uh, zile zinatumika kwa wakati huu. Kautua. Kutoka Kiva kaunti ya Machakos, ndiyo natia kikomo makala haya ya mazingira leo, dunia ya kukeshu. Jina langu Minzile Tijai, kwaheri. Msikilizaji, mwishoni mwa juma lililopita, rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye aliwataka vijana kuacha kufanya safari hatari za baharini kujaribu kufika Ulaya kutafuta maisha, akisema bara lao lina fursa za kutosha. Tatizo hili kwenye nchi yako likoje, na nini kifanyike ili kuwafanya vijana wabaki kwenye nchi zao? Tutumia maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420. Na msikilizaji, anza hivi sasa kutuma maoni yako katika mada yetu ya habari rafiki na huyo bila shaka utasikika katika matangazo yetu leo jioni kwenye makala ya barrafiki. kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii, basi niruhusu kwa kifupi tu ni kufahamisha yale ambayo tumekuwa nayo ni kwamba kuleta nchini Ufaransa, muungano wa New Popular Front unaoundwa na vyama vya mrengo wa kisiasa wa kushoto umeshinda duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge. usahau pia kusoma taarifa hizi kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Msikilizaji, Bao One Call Away chake msanii Otile Brown kutoka nchini Kenya akimshirikisha Ruby kutoka Tanzania. Ndivyo hivyo, kinakamilisha matangazo yetu. Kibao one call away cha hoteli Brown akimshirikisha Ruby kutoka Tanzania kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Victor Buso, amekuwa msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo ni Collins Dambi, jina langu Benson Wakoli. Awamu ya pili ya matangazo haya ni mwendo wa saa mbili Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, one call away.