Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Na, na sasa tunaelekea viwanjani na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari za asubuhi. salama kabisa Hai. Ruben, bila shaka msikilizaji wetu ni buheri wa afya popote pale ambapo anategea sikio uh, matangazo yetu nianzie kule Paris, Ufaransa ambapo uh, manispa ya jiji la Paris jana imetangaza kwamba imetangaza kwamba sasa baa na migahawa yote ya jiji la Paris itaruhusiwa kuwa wazi saa ishirini na nne wakati wa sherehe za ufunguzi na sherehe za kufunga michezo ya Olimpiki ambayo inatarajiwa kung'oa nanga a, siku chache tu kutoka hivi sasa, tarehe ishirini na sita ya mwezi huu. Kwa hivyo kwa wale wanaopiga kilaji na vyakula bo, bo, eh, wanaopiga <laughs> bojole watakuwa wanaruhusiwa kupiga <laughs> bojole eh, usiku kucha eh, kwa sababu ya ufunguzi wa sherehe za Olimpiki, na kulikuwa na madai ama watu walikuwa wanataka kwamba eh, siku zote za michezo eh, baa na migahawa iwe na ruhusiwa kufunguliwa saa ishirini na nne ili watu wale ambao wapendi kulala mm, wao wanalala katika migahawa wakinywa kahawa wakisubiri <laughs> michezo kuendelea. Taarifa ya tanzia kutoka kule, kule nchini Ufaransa, mwanamichezo wa sarakasi uh, Eric Pujade amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 51. Huyu alikuwa ni bingwa wa Olimpiki kule Sydney baada ya kunyakua medali ya fedha, lakini alinyakua medali ya dhahabu katika michezo ya Uropa mwaka 1998 kule St Petersburg, Mosk uh, Urusi, Urusi na kuelekea ufunguzi rasmi wa michezo ya robo fainali Ruben, tayari gumzo limekwisha anza: ni Kylian Mbappe atakayeisaidia timu yake kuivusha hatua ya nusu fainali ama ni Cristiano Ronaldo atakaisaidia timu yake uh, kuivusha katika hatua ya nusu finali. Yote tutafahamu kesho, wakati mechi za awali za michezo ya robo finali itakapokuwa na mwananga kule nchini Ujerumani. Uh, lakini wakati huo huo, shirikisho la soka kule Ulaya UEFA linamchunguza beki wa Uturuki Merhi Demiral ambaye anadaiwa kwamba katika ushindi wa timu yake wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Australia Austria, uh, katika michuano ya Euro alishangilia kwa mtindo ule wa eh, ishara za kinazi kuonyesha ubaguzi, jambo ambalo alikubaliki, na tayari e, Uturuki imemwita balozi mbae, e, mm, waziri, e, wa Ujerumani ambaye kumuuliza nini kilitokea, kwa sababu waziri wa michezo wa kulu Ujerumani alikashifu kitendo cha mchezaji huyo hapo. Mm, jana kulifanyika draw ya michuano ya Kagame Cup ambayo inatarajiwa kung'oa nanga Juni, uh, Julai sita mpaka ishirini na moja pale Dar es Salaam katika viwanja vya KMC pamoja na Azam Complex uh, na E, makundi yamekishafahamika. Kundi A itakuwa na timu ya Coastal Union ya Tanzania, Al Wadi ya Sudan, JKU ya Zanzibar, Dekaheda ya Somalia. Katika kundi B, Al Hilal ya Sudan, Gor Mahia ya Kenya, Red Arrows ya Zambia na Telecom ya Jibuti, Jibuti. Na kundi C Sports Club Villa ya Uganda, APR ya Rwanda, Singida Black Stars ya Tanzania na El Merrec Bentiu ya yes. kule Sudani Kusini. na sasa tugeukia, leo aliopewa nafasi katika magazeti, na Minzileti Ijai, karibu Minzileti. Habari za asubuhi. Salama Ruben, tunaanzia wapi na uchambuzi huu wetu wa magazeti? Tunaanzia nchini Kenya no. na gazeti la Taifa Leo, gazeti hili limeandika taarifa, mawaziri hofu tele Wasiwasi wasi umetanda katika baraza la mawaziri, huku rais William Ruto akiripotiwa kupanga mabadiliko katika juhudi za kuzima uh, maandamano yanayoendelea uh, nchini dhidi ya serikali. Ni taarifa ambayo pia imepewa uzito na gazeti la Daily Nation. Lakini kule nchini Tanzania uh, gazeti la Habari Leo limeandika Msumbiji yataja maeneo uh, kukuza biashara. Rais Nyusi Aita wawekezaji wa Tanzania uh, msifu Samia mageuzi aga uh, wa Tanzania. Gazeti la Majira likiandika Samia taja siri ya mvuto wa maonesho na saba. Asema umechangiwa na serikali uh, kusimamia misingi imara na thabiti uh, kwenye kujenga uchumi jumuishi na uh, shindani kwenye nyanja mbalimbali mbali. Gazeti la Mwananchi limeandika Rais Nyusi awaaga wa Tanzania, lakini uh, gazeti hili pia lina taarifa vita ya kodi uh, kitanzi TRA. Gazeti la Nipashe nalo likiandika jaji mkuu Uh, nika uchafu mawakili ataja kuna mambo ya aibu yanayofanywa na baadhi uh, baadhi yao kule nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor, gazeti hili limeandika hatma ya maelfu ya wafanyakazi uh, kwenye mashirika ya kiserikali hmm, imerejeshwa bungeni. Nafikiri ni kuhusiana na uh, mapendekezo ya miswada ya kifedha kule nchini DRC. Si Ruben, lukumbuka kama tuna mda? Ni kweli kabisa, bado tuna sekunde chache. Gazeti hapa la Le Potentiel laandika gavana mpya wa Kinshasa Daniel Bumba kushitakiwa mbele ya mahakama uh, kuu jijini Kinshasa. Lakini vilevile vile naona hapa gazeti la uh, Eco News laelezea habari kuhusiana na hali ya mauaji na uh, uporaji uliofanywa na wanajeshi wakikimbia mapigano eneo la Kanyabayonga, mashariki mwa DRC. Nikimalizia pengine unanipa nafasi nipitie gazeti la Le Figaro. Kuna gazeti la Le Figaro nam, gazeti la Le Figaro laandika Marine Le Pen aeleza wazi kwamba yuko tayari kupata ushindi katika uchaguzi wa uh, duru ya pili uh, wa bunge kule uh, Ufaransa. Na ni kushukuru sana Minslet, bila shaka utapata mengi zaidi katika awamu ya pili kwenye uchambuzi wa magazeti. Na sasa tupate marudio ya makala gurudumu la uchumi. La uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam, msikilizaji, mizozo barani Afrika kama vile vita, utawala mbovu na uporaji wa rasilimali vinatajwa kuchangia pakubwa uchumi wa mataifa hayo kutokukua kwa kasi inayostahili uharibifu wa miundombinu, watu kukimbia nchi yao na kutokuwepo kwa utawala bora, kwa kiasi kikubwa vinazuia uwekezaji na ukuaji wa uchumi, hali inayofanya kuwa vigumu kwa mataifa mengi kupona hata baada ya suluhu kupatikana. Aidha, mizozo huifanya nchi kutumia kiasi kikubwa cha fedha kujijenga upya, mapato kushuka na hata kuelekea, kuelekeza fedha za maendeleo kusikohitajika. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tunajadili ni kwa kiasi gani mizozo barani Afrika imeathiri ukuaji wa uchumi wa mataifa hayo na nini kifanyike kunusuru hali ya sasa. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu Nam msikilizaji, bila shaka ujambo popote pale unapotega sikio matangazo yetu. Na kuangazia hili, nimewaalika kwenye laini ya simu Apronel Mbilinyi, yeye ni mtaalamu wa maswala ya kodi na uchumi akiwa Tanzania, lakini pia Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, pia akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Niwakaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Naam, asante, asante. Pengine kwa kuanza tu, nianze na Apronius, unazungumziaje mizozo inayoendelea kuripotiwa kwenye baadhi ya nchi kuanzia hapa Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na hata kule Afrika Magharibi? Kama unavyoona na afiki nyingi zimeonyesha kwamba hali halisi ni kwamba mizozo inazidi kuongezeka na shida kubwa ni matatizo ya kiuchumi. Kwa hiyo unaona mizozo mingi ina uhusiano na, na hali za kiuchumi, kwamba nchi nyingi, wale waliopewa mamlaka, kwa maana ya watawala wa kisiasa, wameshindwa kutumia rasilimali hizo kwa ajili ya faida ya nchi zao, kwa maana ya kwamba kujenga chumi na hivi kuathiri hata uwekezaji na kusababisha mizozo, na ndio maana watu wengi wamekuwa wakizungumzia swala la rasilimali zimekuwa kama laana kwa nchi hizo, kama wanazungumzia hicho kitu unaweza ukaona nchi zile zile rasilimali, mifano kama jirani zetu hapo kama Kongo. Unaweza ukaona nchi ambayo imebarikiwa na rasilimali nyingi, lakini bahati mbaya ya rasilimali hizo hazijatumika kujenga uchumi nam pengine atiki migogoro hii inaathiri vipi eneo la utawala na taasisi? inaathiri sana na inaathiri tuseme, naweza kusema maeneo yote, sio eneo moja. Unaweza ukasema kwamba labda inaathiri eneo la uchumi tu, ama inaathiri tu labda eneo la la ubiashara. Hapana, inaathiri hadi mahusiano kati ya watu na watu, mahusiano kati ya jamii. Nikishaanza kuuana wenyewe kwa wenyewe katika nchi yenu ile laana ya damu iliyomwagika kwa sababu ya kuuana tu nyinyi wenyewe, na vile visasi vinakuwa haviwezi kuwa vinakwisha. Kwa hiyo inaathiri pia ustawi wa jamii katika nchi husika. Apronius, pengine ni zipi athari za moja kwa moja za kiuchumi zinazotokana na mizozo hii? Athari za moja kwa moja ni kama kama ulivyoona ni kwamba unaona nchi hizo sasa zinapoteza uwekezaji kwa maana ya kwamba uwekezaji pesa zile zilitakiwa ambazo zilitakiwa zitokane na uzalishaji ambao ungefanyika kwenye hizo nchi. Kumekuwa na rushwa, kwa hiyo unakuta sasa ile pesa ambayo ilitakiwa ijenge labda barabara, ijenge huduma za afya, elimu, naona haipatikani tena, na hivi kukosekana kwa miundombinu hiyo, unakuta sasa hata uwekezaji hauwezi kufanyika, na hata wawekezaji pengine unaweza ukaona hawezi kuenda kwenye nchi ambazo zina vita, zina mizozo. Kwa hiyo unakuta moja kwa moja nchi hizo zina ila kwa zika haiwezi kukua tena, pengine tunahitaji watu warudi na waombee pamoja. Atiki, kama mtaalamu wa maswala ya siasa, unahusianishaji vipi suala la kukosekana kwa utulivu na kudorora kwa uchumi? Kukosekana utulivu ni tatizo wa tatizo, Waingereza wa, wa, wa, wa, wa, wa wanasema man-made, ni tatizo ambalo binadamu mwenyewe analiunda kwa sababu zipi hizo? Ni, ni ni eneo lingine. Lakini matatizo yote ambayo yanaundwa ambayo yanasababisha ukosefu wa amani katika bara la Afrika ni matatizo ambayo yanaundwa na binadamu wenyewe. Kwanza viongozi wa ndani ambao wanapenda kujilimbikizia mamlaka na kutawala na kujilimbikizia mali. Apronius, sasa ni kwa vipi umegusia pale mwanzo, lakini ni kwa vipi ikiwa mizozo hii itaendelea itaendelea kuathiri biashara na utengamano wa nchi za ukanda? Mizozo hii kama ikiendelea, ni kwamba hizi nchi hazitakuwa na maendeleo kwa sababu fanye ufanye uwekezaji kwenye barabara, kwenye miundombinu hiyo haitafanyika tena, na hiyo mizozo maanake itaendelea kuwepo ya kisiasa ya kijamii, na kiathiri sekta zote za kiuchumi. Kimsingi hapo ni kwamba suluhisho ni kwamba watu wa warudi wa wakae pamoja, lakini pengine tumetafuta masuluhisho mengi tumeshindwa, labda tumrudie Mwenyezi Mungu, pengine tujaribu kufikiria namna gani ya kukaa pamoja. hakuna <laughs> namna Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Atiki, unazungumziaje? Umeligusia kidogo uh, kuhusu kuhusika kwa baadhi ya mataifa. Yapo mataifa ya ukanda barani Afrika, lakini yapo mataifa ya kutoka nje katika kuchochea mizozo ambayo inashuhudiwa kwa sasa barani Afrika. Afrika imesababisha wazungu wenyewe pia wakosani na wakoloni hawa pamoja na kwamba walitoa uhuru katika maeneo mengi ya nchi za Kiafrika, na sababu ni nyingi eh, mmojawapo, Amerika nayo iliwasisitiza waziz kwamba lazima watoe uhuru ili kuwasaidia katika vita yao ile ya huko Ulaya. Lakini vile vile ile namna ambayo Ulaya hawana rasilimali nyingi na Afrika imejaliwa rasilimali, kwa hiyo zile nchi za kikoloni bado zinaona zina fursa na zina wajibu wa kuweka mirija yao na kunyonya katika Afrika. Na uwezi ukayawanyonya wa Waafrika kama wenyewe kwanza kuna, kwa sababu kuna kundi ambalo hawapendi huo unyonyaji, wanataka maendeleo ya rasilimali za Afrika isaidia Afrika, na kuna kundi lenye tamaa ambao wanapenda kujilimbikizia mali na hata huko Ulaya kwenyewe Uh, Apronius, uh, moja ya athari kubwa hasa mizozo inapotokea ni watu kukimbia nchi, uh, yao. Unadhani sasa kutakuwa na athari gani ikiwa watu wataendelea kukimbia, kama ambavyo tunaona athari za kiuchumi zinafanya watu wanaendelea kuhama nchi zao? ya, athari hiyo ni kubwa na inachofanya ni kwamba hata huo uzalishaji tunasema, uh, ile multiplier effect, kwa maana ya kwamba ule uzalishaji ambao wa moja kwa moja ulitakiwa uonekane na watu waweze kuzalisha na kujenga stumi zao na kujenga miundombinu hiyo haitokei tena. Kwa hiyo sasa, hiyo mizozo ina maana kwamba inasababisha matatizo makubwa, na nchi maendeleo yake yanakazia miundo miundombinu yaijengezi, uwekezaji hauwezi ya kufanyika tena kwenye hizo nchi, na hata hali ya kisiasa na kijamii zinazidi kuharibika zaidi. nam atiki, kwa kumalizia tu, unadhani nini sasa kifanyike uh, kulinusuru bara la Afrika na machafuko zaidi? Kwanza Waafrika waungane, waondoke zile nchi zinazozungumza Kireno. Kuna nchi zina umoja wao eti kwa kuwa walitawaliwa na Wareno, na kuna nchi zina umoja wao kama za Commonwealth eti kwa sababu walitawaliwa na Uingereza, na kuna nchi zina umoja wa kifaransa francofoni, kwa sababu waondoshe hiyo taratibu, hizo waunganishe na kuunganisha nchi. Kwa mfano mmojawapo, kuweka lugha lugha ya Kiswahili ndio iwe lugha ambayo inaweza ikawaunganisha Waafrika wakajiona wao wana wana wana, wana- wana wanayo e, kichi vyombo ambavyo vinaweza vikawaunganisha. Kwa hiyo Afrika iungane iwe kitu kimoja na ikiwa, ikiwa iki hivyo itakuwa na nafasi kubwa sana katika umoja no. mataifa na katika maeneo yote ya dunia katika kutetea uchumi wake na, na hali za watu wake. A, Atiki nilisema kwa kumalizia a, lakini unadhani ni kwa nini viongozi wa Afrika hawaoni hon, umuhimu wa kurekebisha changamoto zilizoko kwa sasa? kwa sababu hawajakubali kuitumikia Afrika na kuwatumikia watu wao, au kuwa vibaraka wa mataifa ya nje na kuendekeza eh, eh, fursa ya kujinufaisha mali wao na familia zao. Ni mambo mawili tu hayo. Nam msikilizaji, uh, tunayo mengi pengine ambayo tungeweza kuyajadili kwenye makala ya gurudumu la uchumi hivi leo, lakini muda umeturuhusu kuwa na hayo. Shukran kwa Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, lakini Apronius Mlinyi yeye ni mtaalam maswala ya kodi na uchumi akiwa pia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. ni washukuru kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili, nashukuru sana. Naam msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. kwa heri. endelea kutanda mashariki mwa DRC baada ya mji wa kimkakati wa Kanyabayonga na maeneo mengine kudhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, hali ambayo inazua hofu ya kutokea kwa mzozo wa kibinadamu. Unazungumziaje hatua hii ya waasi kuendelea kusonga mbele? Nini hatima ya mapigano haya, na unafikiri nini ambacho serikali inapaswa kufanya kama jibu kwa hatua hii? Tutumie ujumbe mfupi usiozidi sekunde 40 kwenda kwenye nambari 25411000420 Nami nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na tume ya kitaifa inayoshughulikia mishahara ya wafanyakazi nchini Kenya yasitisha mpango wa kuwaongezea mishahara ya wafanyakazi hao. Nao utawala wa kijeshi nchini Niger wakubali kufanya mazungumzo na Benin ili kuboresha mahusiano yao ya kidiplomasia. Kule Marekani, ikulu ya White House yasema Biden ana mpango wa kuendelea kubaki kushiriki uchaguzi wa mwaka huu. <laughs> Juju naye e, Nameless na Mr. Lemmy kutoka Kenya <laughs> Mr. Lemmy. Hiyo Mr. Leni kutoka Kenya, msikilizaji, wimbo ambao o wanatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Uh, studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo ni Collins Kadambi, naye George Mwangi Maina. Na hakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube. Matangazo mengine saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.