Nam, ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo <tune> nam msikilizaji, tunakuletea habari za michezo na Emmanuel Makundi. Tovuti yetu ni sw.rfi.fr na sio kama nilivyosema. Emmanuel Makundi, karibu karibu nam. <laughs> Asante Ruben. Uh, bila shaka umeamka vizuri siku ni buheri wa afya. Uh, nianzie kule nchini Ufaransa ambapo katika vita dhidi ya matumizi ya dawa uh, za kuongeza nguvu ama kusisimua misuli katika michezo ya olimpiki ya kule Paris uh, zimechukua juhudi mpya baada ya shirika la kimataifa hita kupanga kupeleka miundo mbinu mizuri zaidi kuhakikisha kwamba na teknolojia ya hali ya juu kuhakikisha kwamba kila mchezaji mm -hmm. ama kila mshiriki wa michezo ya Paris mwaka huu atakuwa anapimwa kwa wakati, matokeo yanatoka kwa wakati ili kuzuia hakuna ubishi, eh, hakuna ubishi mm -hmm. na kuzuia wachezaji eh, kutumia dawa za kusimua misuli, kwa sababu kumekuwa na wakati mwingine, wengi wanajitetea kwamba alikula chakula ambacho hakufahamu ama alimeza dawa ambazo hakufahamu kama zimekatazwa. Kwa hivyo kutaweka utaratibu mzuri kuhakikisha kwamba wana michezo wote wanapimwa, ili kuepusha eh, eh, adhabu ambazo wanakuja, wanaweza kuja kupewa ikiwa watabainika walitumia dawa za kusimua misuli no. Lakini wakati hayo yakiendelea kwa waogeleaji pia, ni habari njema kwa sababu eh, wagunduzi ama watengenezaji wa mavazi yale maalum ya kuogelea, safari hii wametengeneza aina ya mavazi ambayo kwa waogeleaji wengi wanaamini kwamba huenda yakawapa matokeo kwa namna ambavyo yatakuwa yana ushirikiano na maji kwa, manu, ushirikiano kwa maana ya kwamba wakiwa wanapiga mbizi basi maji yanakuwa yanakatika vizuri katika zile nguo mpya ambazo watakuwa wametengenezewa na kila mwaka, kila muda mm -hmm na kuwa teknolojia inabadilika na kutengeneza mavazi ambayo yanakuwa ni rahisi kwa waogeleaji uh, kutumia maji. Tatizo bado lipo pale pale makundi. Je, mto Sein tayari umesafishwa? Mto Sein bado hujasafishwa na bado hujatakata mm-hmm. vile unavyotakiwa, lakini umesafishwa, lakini bado haujatakata vile ambavyo unatakiwa. Kwa hivyo juhudi bado zinaendelea, lakini kuna uwezekano mkubwa kwamba mm-hmm. mto maji ya mto Sein yasitumike katika michezo ya mwaka huu, lakini kwa sababu bado niko na Paris mm-hmm. kijiji cha Olimpiki cha Paris kilivyokuwa kimejengwa Ruben, naam. kwa wanamichezo kukaa na kupumzika mm -hmm. kilikuwa akijawekewa mazingira ya kuwa na AC ama uh -huh. eh, vile vya kutuliza joto, joto, naam. lakini sasa baada ya kubaini kwamba hali ya hewa inaenda kubadilika kidogo mm -hmm. eh, mbidi waandaaji wafunge eh, AC zaidi ya elfu mbili na mia tano katika kijiji kizima, kuhakikisha kwamba ikiwa kutakuwa na hali ya joto, basi vile vichocheo vya, vya kupooza joto vitakuwa vinafanya kazi kama mbadala naam. Twende sasa kule Ujerumani, ambako hatua uh, ya kumi na sita bora ilimalizika hapo jana na tayari kuna miamba ambayo imeshajulikana kucheza hatua ya robo fainali. Jana Romania walifungwa na Uholanzi mabao matatu kwa sifuri wakati Austria wakifungwa na Tarkia mabao mawili kwa moja Zaidi ntakuja kukujuza katika mba mba mba matangazo mba. yetu ya nam. Shukran sana Emanuel Makundi kwa habari hizo za michezo saksante. Na, na sasa msikilizaji, tunageukia habari zilizopewa uzito katika magazeti na Minzilete ijai tayari studioni. Karibu, Minzilete. Habari za asubuhi salama Ruben, nianzie nchini Kenya. Aa, magazeti karibia yote nchini humo yameangazia maandamano ya hapo jana. Taifa Leo likiandika kwa wino uliokolea, ni roho mkononi wa Kenya, waelezea hofu yao, wasijui nani anusuru nchi baada ya magenge ya wahalifu kuteka maandamano kiandika vurugu, uporaji na risasi ni kuhusu maandamano ya hapo jana. Lakini Daily Nation limeandika taarifa kwamba uh, wanasiasa sita wamulikwa na polisi kuhusu uh, maandamano ya vijana. Wanasema kuna baadhi ya wanasiasa ambao wameingilia uh, maandamano na kuhifadhi ama ku kutoa fedha kwa vijana kuleta mm -hmm, ghasia kwenye maandamano ambayo yamekuwa kwa kiasi kikubwa yamekuwa yakishuhudiwa kwa amani. Aman, tukiondoka ama, nchini Kenya, kule nchini Tanzania, gazeti la habari leo limeandika Samia aipaisha korosho Afrika, umoja kuanzishwa. Rais Nyusi ataka utafiti, Tanzania Msumbiji kuanzisha kituo cha forodha. Gazeti la Majira likiandika Rais Samia Nyusi wakubaliana kuzidi kuimarisha ushirikiano ni katika nyanja za kibiashara, kuanzisha kituo cha forodha, wataja maeneo ya kutafakari upya. Mwananchi nalo likiandika kada Chadema, alivyotekwa, mkewe asimulia alivyofuatwa nyumbani na mtu aliyedai kununua shamba lake, akavutwa kwenye gari wakatokomea naye kule. Nchini anamalizia na gazeti la Nipashe kule nchini Tanzania, uh, upandikizaji mimba sasa rasmi mbili lakini pia gazeti hili limeangazia ziara ya Rais Filipe Nyusi kule Tanzania. Kule nchini Uganda gazeti la the, uh, Daily Monitor limeandika wabunge wa Museveni kilicho chake ni kuhusu wabunge uh, warejesha bilioni mia saba hamsini kwa bajeti baada ya Rais Museveni kurejesha uh, mswada wa makadirio mwaka elfu mbili ishirini na nne uh, kwa bunge. The New Times likiandika kiwango cha akiba cha Rwanda uh, kilifikia asilimia katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Ruben, nakumbuka kule DRC, kama bado tuna mda. Naam, kweli kabisa. La Reference Plus, gazeti hili limeandika habari kuhusu uh, namna ambavyo hali inaendelea kuzorota eneo la mashariki mwa DRC na mengine mengi ne uh, mengi. Kule Ufaransa ni kuhusiana na namna ambavyo vyama vinajipanga kukizuia chama cha RN kushika uh, utawala. Na asante sana Minlet, kwa uchambuzi wa magazeti, na sasa tupate marudio ya makala Afrika Mashariki kampeni zinaendelea ni kuanzia ilianza ilianza Jumamosi tarehe ishirini na mbili na wataitimu tarehe kumi na tatu mwezi wa saba. Raia wa Rwanda ambao ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa wapo katika kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu. Kuna wagombea watatu katika kiti cha rais, akiwemo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Rwanda Paul Kagame, vilevile na ambaye uh, alimewahi kuwa mbunge uh, Honorable Frank Abineza na mgombea binafsi mmoja anayeitwa Maimana Filipe. Uchaguzi utakaofanyika Julai 15 2024 kumchagua rais wao mpya pamoja na wabunge. Tume ya taifa ni tume huru, kwa sababu huo kuna masharti na vigezo ambavyo vinavyopaswa kuhusiana na wagombea binafsi, kwa sababu Janegigala yeye alikuwa anataka kuwania kiti cha urais akiwa, akiwa hana chama chochote kile. Raisi anayemaliza muda wake Paul Kagame anawania kwa muhula wake wanne akisaka ridhaa ya wananyarwanda kusalia katika ikulu ya Kigali. Unajua kama Rwanda imetoka katika mauaji ya kimbari dhidi ya watutsi mwaka 1994 kuna vitu vingi sana ambavyo vilikuwa vimefanya ni vimeshanasoma kwamba vilikuwa vimesha kama havipo vimetoweka kabisa. Sasa aliye alianza kwanza kuleta umoja na maridhiano ya Wanyarwanda. Taifa la Rwanda linalokadiliwa kuwa na jumla ya wakazi zaidi ya milioni kumi na nne, kati yao ni wanyarwanda takribani milioni tisa wameandikishwa katika daftari la mpiga kura kushiriki katika uchaguzi wa uraisi. Jambo lenye sura mpya kwa sasa ni kwa mara ya kwanza uchaguzi huo utafanyika sambamba na ule wa Bunge. Ikiwa kwenye siasa, ikiwa kwenye kampeni kwa vijana, unakuta ni wengi wanaokuja kusikiliza sera za wagombea, na wenyewe ni wengi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama nchini Rwanda, tukiangaza juu ya pilikapilika za kuelekea katika uchaguzi mkuu nchini humo. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya anaitwa Maltini Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Katika uchaguzi wa mwaka huu Paul Kagame anachuana na wapinzani wawili ambao pia waliwania nafasi hiyo katika uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wapinzani hao ni mwandishi wa habari wa zamani Filipe Mpiimana anayeshiriki kama mgombea binafsi na Frenki Habineza kutoka chama cha Democratic Green Ragabo Johni ni mwandishi wa habari kutoka nchini Rwanda. Kwa njia ya simu nimezungumza naye, na awali ananijuza hali ya mambo ilivyo katika kipindi hiki cha kampeni. Kampeni zinaendelea ni kuanzia iz ilianza Jumamosi tarehe ishirini na mbili na watahitimu tarehe kumi na tatu mwezi wa saba, ndo uchaguzi utahitimishwa kuhusiana nando kampeni zitakuwa zimemalizika ndo wanze uchaguzi tarehe kumi na tano, Wanyarwanda walioko ndani vilevile, na tarehe kumi na sita ambao walioko mataifa mengine au diaspora. Kuna wagombea watatu katika kiti cha rais, akiwemo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Rwanda Paul Kagame, Mheshimiwa Paul Kagame vilevile, na ambaye amewahi kuwa mbunge kupitia chama cha kijani kibichi Green Party of Rwanda. Honorable uh, Frank Abineza Dr. Frank Abineza vile vile. Uh, na mgombea binafsi mmoja anaitwa Maimana Philippe aa ndio no, wanaowania no, kiti cha urais katika kampeni ya mwaka huu uh, kwa ukweli, kwa kuanza siku ya Jumatatu mpaka sasa uh, hali ya kampeni inaendelea vizuri, inahisi kwamba kuna tatizo yote ambayo imeshawahi kutokea. Rais Paul Kagame mwenye umri wa miaka sitini na sita sasa alikuwa na umri wa miaka 36 wakati chama chake cha Rwandan Patriotic Front RPF kilipochukua hatua ya kuondosha Wahutu wenye msimamo mkali kutoka madarakani wakati taifa hilo lilipodondoka katika tope la damu la mauaji ya halaiki ambayo kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa yanatajwa yaligharimu maisha ya watu zaidi ya laki nane hasa Watusi, lakini pia Wahutu wenye msimamo wa wastani. Hii ilikuwa ni kati ya mwezi Aprili hadi Julai mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Unajua kama Rwanda imetoka katika mauaji ya kimbari dhidi ya watusi mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne, kuna vitu vingi sana ambavyo vilikuwa vimefanya ni vimesha vime, vinasoma kwamba vilikuwa vimesha kama havipo vimetoweka kabisa. Sasa hmm, aliye alianza kwanza kuleta umoja na maridhiano wa wenye Rwanda na kuangalia vipi tu, tujenge kwanza taifa taifa ilikuwa limefanya ni ilikuwa limesha kuwa kama ni kama limeharibika ukiangalia Awali kabla ya kuingia madarakani, Kagame alikuwa kiongozi wa waasi. Baada ya kuingia madarakani, miongo mitatu sasa, anasalia kuwa kiongozi mkuu wa nchi katika eneo la maziwa makuu tangu mwishoni mwa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 amepata kushinda kwa kishindo kwa zaidi ya asilimia 90 ya kura katika uchaguzi wa mwaka 2003, 2010 na 2017. Namuuliza na na na na Ragabo Joni, hii ina maana gani kwa uchaguzi wa mwaka huu? Vitu ambavyo livyo akubulea tangu aanze katika hizo hamu mbili ambazo izo akigombea ndio zinaufanya, na hizo, na, na hizo asilimia zote anapochaguliwa, kwa sababu mpaka sasa Rwanda ina ukiangalia labda, labda tuchukue tu ada mfano kama Uh, miundombinu hasa hivi Rwanda usana miundombinu imeshapiga watu wa kimakiki usana, na na na miundombinu kwa katika elimu hasa hivi, kuna kuna wanafunzi wanasoma kuanzia shule ya msingi hadi form 3 pasipo malipo yote ile pasipo kutoa karo. Kuna vitu vingi wa walimu ameongezwa ameongezwa mshahara, askari jeshi na askari polisi wamefanya, yani kila vitu kuna yani kila sekta yote ile ya taifa kuna vitu ambavyo ni vya msingi ambavyo Wanyarwanda wao wanaona. Kwa hiyo ukiangalia anapofika mahali uh, popote pale ukianza kutoa sera zako, anasema tunajua unavyo ulivyofanya na tunavyoona kwa macho yetu, na ndio maana sasa unakuta sasa yeye kuhusiana na kusema kwamba labda atashinda katika asilimia fulani ambazo zitakazokuja na hisi kwamba juzi tu alijuzi alisema kwamba kuna baadhi ya mataifa wanasema kwamba eti uh, hiyo ni demokrasia gani ambapo mtu anapata asilimia tisini uh, za za kula kwa wajibu. Akwambiaje hao wanaosema hivyo kwamba eti mtu anapata asilimia anapataje asilimia tisini? Hao wanaopata asilimia kumi na tano ndio demokrasia? Demokrasia ni wa Rwanda, kila mtu anapoona vitu ambavyo mtu amefika anapaswa kufanya nini? Kuviheshimu. Kwa hiyo basi, demokrasia ni kila taifa wali, au kila nchi ina demokrasia yake. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, tume ya uchaguzi nchini Rwanda imempiga komeo la kuonekana katika karatasi za kupiga kura, mkosoaji kinara wa serikali ya Kagame Bi Diane Rwigara ikieleza ameshindwa kutoa nyaraka zinazoonyesha rekodi yake ya uhalifu kama ilivyotakiwa kisheria na kwamba hakutimiza takwa la kukusanya saini mia sita za raia wanaomuunga mkono. Tume ya uchaguzi, mnajua kwamba ni tume huru katika mataifa yote, au katika dunia nzima. Tume ya taifa ni tume huru kwa sababu huo uh, kuna masharti na vigezo ambavyo vinavyopaswa kuhusiana na wagombea uh, binafsi, kwa sababu Daniel Gigala yeye alikuwa anataka kuwania kiti cha urais akiwa hana chama chochote kile, na katika mm, kanuni za, za tume ya uchaguzi ya, ya taifa nchini Rwanda nek kuna masharti kwamba mtu ambaye anataka kuwania kiti cha urahisi anapaswa kwenda wilaya zote thelathini nchini Rwanda, angalo kila wilaya apatema watu kumi na mbili ambao watakao mwekea saini kwamba akubaliwe ili aweze kufanya nini, kuweza kugombea. Dani mtoto wa tajiri asinapoli rugira aliyekuwa mfadhili mkubwa cha hadi, wa chama cha Kagame cha RPF hadi walipotumbukia kwenye msuguano, alikamatwa na kuzuiwa kugombea urais wa mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa madai ya kugushi nyaraka. Hata hivyo baadaye mashtaka hayo dhidi yake yalifutwa. Katika taarifa iliyotolewa hivi karibuni, na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeituhumu serikali ya mjini Kigali kwa kubinya kwa muda mrefu haki za upinzani vyombo vya habari na asasi za kiraia. Naweza nikasema kwamba kuna uhuru kwa sababu mpaka sasa hakuna tatizo lote ambayo imeshatokea katika labda kusema kwamba kuna kitu ambacho kimetokea kiasi kwamba labda mtu anasema kwamba basi tupata uhuru, na ndio maana mpaka sasa ukiangalia, wako hao watu wagombea wanaofanya ambao wako kwenye kampeni, kila mtu yoyote ile amepewa. Hawa watatu wanaogombea katika kiti cha urais wamepewa askari jeshi ambao wanawasaidia wanapofika katika maeneo yote yale, kwa sababu wanahisi kwamba labda mtu anaweza kafika maeneo fulani labda katokea mtafaruko um, wote ule na hao wanaweza wakawasaidia nao labda kuweza ayo au mtafaruku. Kwa hiyo kuhusiana na uhuru, kila wa wagombea watatu wote, kila moja na uhuru kabisa, kila moja wote na uhuru, na anapofika anapokelewa na mkuu wa wilaya, kwa sababu anatembea katika wilaya zote 30. Anapofika kwenye wilaya hiyo anapaswa kuwa kuna mkuu wa wilaya au kama mkuu wa wilaya yupo, kuna, kuna, kuna mkuu wa wilaya msaidizi, lakini wawe viongozi sasa. Nyingine unakuta wapo mkuu wa mkoa yupo, unakuta wanapokelewa woteu uchaguzi sema kwamba kila hao te wagombea watatu wote wana, wana, wana, wana, wana, wana, mashati yote ni, ni wanaopewa ni moja, hakuna utofauti wote kuhusiana na mashati ambao wanao, wanaopewa wanao, katika uchaguzi wa mwaka huu kama ilivyokuwa ule wa mwaka elfu mbili na kumi na saba wapiga kura katika karatasi za urais wataziona sura tatu, huku uchaguzi wa bunge bara hii utahusisha zaidi ya wagombea mia tano wapiga kura wakiwa na kibarua cha kuchagua wabunge 53 katika bunge lenye viti 80. Nafasi nyingine 27 zinazosalia ni za makundi maalum, ikiwemo 24 wanawake, wawakilishi wawili wa vijana na nafasi moja ya mbunge kutoka kundi la watu wenye ulemavu. Namuuliza Ragabo Joni, kwa namna gani vijana nchini humo wamekuwa na hamasa katika uchaguzi huu. Lakini mpaka sasa vijana vijana ikiwa ikiwa kwenye siasa, kwenye siasa kampeni kwa vijana ni wengi wanaokuja kusikiliza sera za wagombea na wenyewe ni wengi, na kwenye kwenye siasa, ni wengi na vilevile siasa mpaka sasa. Msikilizaji wa rafi Kiswahili na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki leo, tulituama nchini Rwanda tukiangaza juu ya pilikapilika -pilika za kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa. Mazungumzo ya kitaifa yamekuwa yakiitishwa na mataifa ya Afrika yenye lengo la kumaliza matatizo yaliyopo. Mfano wa hivi karibuni ni Rais wa Kenya William Ruto ametoa wito wa mazungumzo ya kitaifa kutatua shida nalokumba taifa la Kenya. Unafikiri mazungumzo hayo ya kitaifa yanatija? Nini kifanyike kumaliza matatizo nayoyakumba mataifa ya Afrika? Tutumie ujumbe mfupi usiozidi sekunde 40 kwenda kwenye nambari 254 110 400 420. Msikilizaji. Na sasa ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Maandamano yaendelea nchini Kenya, huku baadhi ya watu wakimtaka Rais Ruto ajiuzulu. Na akanisa Katoliki nchini Guini laitaka mamlaka nchini humo kuweka wazi kalenda ya kipindi cha mpito. Wagombea zaidi wajiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania ubunge nchini Ufaransa ili kukizuia chama cha mrengo wa kulia yake Marine Le Pen. Mwisho wa habari hapa RFI Kiswahili. Nam, uh, wimbo Mary Jane na Timidate, uh, kimshirikisha Arrow Boy kutoka Kenya. Jane na etimi akimshirikisha eh, Aro namna hiyo, wote kutoka Kenya. Msikilizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha ungwe yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka, msimamizi wa uh, matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi, mfundi wa mitambo ni Colins Kadambi, na upande wa habari uh, za michezo umepata uh, mwenzetu Minzilete Ijai anayehakikisha unapata matangazo haya moja kwa moja kupitia Facebook na YouTube, sio mwingine Boldrin Ambale. Matangazo mengine, msikilizaji, atakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, RFI habari zinaendelea.