Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo Benga kimelia RFI Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. habari za leo, salama kabisa Ruben. Matatu njema bila shaka, naona no, no, umeanza na tabasamu kabisa Ruben na <laughs> <laughs> mnianzie na kuelekea michezo ya olimpiki ya Paris mwaka elfu mbili na ishirini na nne mara baada ya mwishoni mwa juma lililopita, mea mm -hmm. uh, mea wa jiji la Paris uh, Anel Dago kutangaza kwamba maji ya mto Seine bado si salama sana. Uh, maandalizi ya wachezaji mbalimbali duniani yameendelea ambapo mchezaji na mshindi mara nne wa medali ya dhahabu michezo Olimpiki, Simon Biles, yeye anaelekea kwenye michezo ya Paris akiwa na rekodi nzuri ya mechi za majaribio katika nchi yake ya Marekani. Uh, Biles alijiondoa katika michezo Olimpiki ya kule Tokyo kwa kile ambacho kilikuwa kinaelezwa ni msongo mawazo, na anatarajiwa kurejea katika michezo ya mwaka huu mm -hmm. kule Paris na pengine huenda akatoa medali. Anafanya sarakasi za kipekee, tunamtakia heri kabisa. Nam, katika mbio za Tour de France za baiskeli ambazo imeng'oa nanga mwishoni mwa juma hapo jana, ilikuwa ni mzunguko wa pili. Mfaransa Kevin Vaquelin alifanikiwa kuongoza katika raundi hiyo akifuatiwa na Jonas Abrahams, wakati Quentin Pasha akimaliza katika nafasi ya tatu. Kiujumla, Tadej uh, Pogacar uh, poga bingwa mtetezi um, wa um, mashindano haya ali, anaongoza kiujumla kwa wachezaji, lakini Remco Evenepoel yeye anashika nafasi ya pili, wakati Jonas uh, Vingegaard yeye anashika katika nafasi ya tatu ya mbio hizo. Sasa tuelekee kule Ujerumani ambako michezo ya Euro ama kombe la mataifa ya Ulaya inaendelea kutimua vumbi. Tupo katika hatua ya kumi na sita bora na jana Almanusra mm-hmm. Uingereza waage mashindano hayo mara baada ya kufungwa na Slovakia katika dakika ya ishirini na tano tu ya mchezo, bao la kujifunga la Shranz eh, lili lilitosha kuonyesha kana kwamba Slovakia alifunga eh, yeah. lakini lilitosha kuonyesha kama Slovakia wanaelekea Uingereza <laughs> Laki, <manusra, lakini, laughs> uh, anaisawazishia timu yake bao na huo kuongeza mm. Na dakika chache tu baada ya kwanza, anaipatia timu yake ya Uingereza bao. Ya robo fainali ya mwaka huu ilikuwa ni Almanusra kweli kweli <laughs> kweli. Mechi nyingine Uhispania na wenyewe walikuwa kidogo waduazwe, lakini pata ushindi wa mabao manne kwa moja ya Georgia leo hii. Ufaransa leblo watakuwa na kibarua dhidi ya Ubelgiji, mashetani wekundu wa kule Ubeligiji, Ubelgiji. Uh, Ureno watakuwa na kibarua dhidi ya Slovania katika mechi ambayo ya Ufaransa itapichu, itapigwa saa moja wakati ile ya Ureno na Slovania itapigwa majira ya saa nne usiku. Ni hayo tu katika awamu hii ya kwanza ya michezo. Asante sana Emmanuel Makundi, asante. Na sasa tugeukia aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali. Naijai, habari za asubuhi. Tunaanzia nchini, <laughs> <Bila shaka. Tunanzia laughs> nchini Kenya na gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili limeandika utekaji nyara waendelea. Uh, wote wanaokamatwa wamekuwa wakosoaji wakuu wa wako serikali kuhusu maswala mbalimbali. Kumbuka kwamba katika uh, karibu wiki moja wiki no, mbili zilizopita yeah, kumekuwa na kamata kamata ya wakosoaji hasa wale ambao walikuwa wanapinga mswada tata wa fedha ambao ulifutwa juma yeah, lililopita na Rais William Ruto. Gazeti la Daily Nation limeandika, Gachagua mvutano wake na uh, Ruto. Naibu rais asema baadhi ya watu muungano tawala kwanza hawa wala wiki iliyopita, mm. Ulimwona Rais Chagwa akiongea na machungu sana kwenye serikali uh, ya serikali, Rais Ruto. gazeti la The Star ili pia gazeti linachapishwa nchini Kenya limeandika sintofahamu kwenye mfuko wa kitaifa wa bima ya afya NHIF kuhusu malipo ya shilingi bilioni saba. Ni hela nyingi hizi ambazo Akika. kama hazijulikani zilivyotumika, basi Wananchi wana haki ya kuuliza, ya kuuliza ni kweli ni mm -hmm. haki yao. Tukiondoka nchini Kenya, gazeti kule nchini Tanzania, gazeti la Majira limeandika siri nzito: mchungaji Msigwa akitimkia CCM, apokelewa na mwenyekiti wa CCM, wajumbe wa NEC walipuka kwa shangwe, makada wafichua siri za kujiunga kwake CCM. Gazeti la Mwananchi limeandika Mbinu za kujilinda na kansa ya uume, kunusuru maisha ni uume kukatwa, kasi no. ya waathirika nchini, nchini kubwa hapo sasa. Wataalam <laughs> watoa tahadhari ngono zembe na uchafu vyatajwa hapo, maana ni hatari hapo, maisha. Ili kunusurika, lazima ume ukubali. mm -hmm. <laughs> Uh, gazeti la Nipashi limeandika wadau waibuka lema toa ya moyoni. Bila shaka taarifa hii unaweza kuipata kwenye ukurasa wa pili wa gazeti hili la Nipashi, wakati habari leo likiandika Tanzania kuvuna bilioni 663 za mahindi Zambia Bashe asema ni fursa kwa wasafirishaji nefra NFRA kuanza kununua Julai kumi. Na, na na una, muda umeturuhusu kuwa na hayo. Asante sana mengi katika awamu ya pili na sasa, tupate makala ya mazingira y leo, dunia yako kesho <religion> Katika karibuni ripoti zimekuwa zikieleza kukamatwa kwa baadhi wana wanajamii wanawpia, wa ujenzi na kusafirishia mafuta gafi kutoka nchini Uganda hadi Tanzania. Wiki moja iliyopita, polisi jijini Kampala walithibiti washikilia waathini wakiwemo na wanajamii walio na kupinga ujenzi maandamano mradi huo unaoongozwa na kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energies, ambayo ina hisa ya asilimia 62, unalenga kujenga bomba la kilomita 1445 ili kufanikisha usafirishaji wa mafuta ya kisukuku kwenye soko la kimataifa. Tanzania na Uganda kila mmoja ana hisa ya asilimia 15 huku kampuni ya kitaifa ya mafuta ya China ikiwa na hisa ya asilimia nane. Hata hivyo, wanaharakati wa ukanda na kimataifa chini ya kampeni Sitisha EACOP wamekuwa wakishinikiza mradi huo kusitishwa kwa misingi kwamba mradi huo ni tishio kwa mazingira na haki za binadamu. Kuzungumzia mradi huu naungana na Baraka Machumu, ni mtaalamu wa nishati, lakini pia mmoja wa wanaharakati katika kampeni ya kupinga mradi wa EACOP mradi kwanza au unawafaidisha watu wa magharibi. Shirika ambalo lina uh, hisa kubwa ni total energy, ambao wao wana asilimia 62 ya faida ya mradi ambao mradi utakaotengeneza wao watakuwa wanapata. Sasa unaweza ukaona tu kama wao aa, ni, ni shirika la, la Ufaransa. Hawa ni watu wa magharibi, walishafanya huko vitu ambavyo vinatuasi, lakini bado wameamua kuja kufanya kwetu. Sasa tunavyokuwa tuna, tunachokiongelea sisi ni kuonyesha kwamba tunao uwezo wa ku, kufanya vitu vya sisi kama sisi ambavyo vitatufaidisha, lakini unaweza ukaona aa, lile bomba linajengwa kutoka Uganda kwenda hadi uh, Tanzania ambayo ni kusafirisha mafuta ambayo siyo safi, lakini ni mafuta gafi ambayo hayajafanywa haya haya usafi, ambayo tungeweza kuyatumia Afrika, yanasafishwa kwenda kwenye nchi zao. Uh, yanaenda China kule ndo watafanya uh, uh, ile usafishaji wa mwisho na ndipo yarudi kwenye soko letu. Sasa swali kwa asisi ambao ni wanaharakati kwenye uh, huu hu, hu mlengo, tunaanza kujiuliza kwa nini haya mafuta yasingezalishwa pale uh, Uganda afu nchi za Afrika mashariki zifaidi kwa haya mafuta msikilizaji. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alisema kuwa mradi huo utachochea uwekezaji, biashara na kufungua milango ya fursa katika nchi za Uganda na Tanzania. Wanaharakati wa mazingira wao wanaitazamaje kauli hii? Wenyewe wanatuambia, wanatuletea maendeleo. Unatuletea maendeleo afu unachukua mafuta yetu. Kwa hiyo, kwa namna moja au nyingine, unaweza ukaanza kujiuliza hata viongozi wetu wanakuwa wana, wana muono wa aina gani? ukiangalia hivi Aa, ninajua wanao uwezo mkubwa, wanao wa kufikiri, wanao washauri wazuri, lakini kwa namna tu hiyo ya kufikiria unaweza kaona kwamba hmm, kuna kitu hakiko sawa. Kwa nini tuwape hawa watu? Kwa sababu wao wanachukua, wakishapeleka kule, hatujipi asilimia mia kwamba watakuja kutuuzia kwa bei nafuu, kwa sababu wao tayari watakuwa wameshatumia gharama zao. Wanaweza wakaamua wasiuze kwetu, wakauza kwingine. Kwa hiyo bado sisi, ile changamoto ya umaskini wa kutokuwa na nishati itaendelea. Kwa hiyo kama tunahitaji kufa, kufa, kufanikisha hizi nishati, kwa hiyo kama ambazo tunahitaji hizi tulizonazo ambazo tu nazo rasilimali zake tuzifanyie za watu wetu Tanzania, Kenya. Hapo ndipo tutaweza hii jumuiya ya Afrika mashariki sabini zisingekuwa za kwetu. Mradi huu umetajwa kuleta athari kubwa kwa wanajamii kulingana na wanaharakati wanasema, umesababisha ukiukaji mkubwa wa haki za wenyeji katika maeneo ambapo bomba hilo litapitia. Uh, huu mradi umekuja na wimbi kubwa la kuvunjwa haki za watu. Watu wamenyang'anywa ardhi ambao wamelisi kutoka kwa mababu zao. Uh, unajua, unapomnyang'anya mtu ardhi ambayo amelisi kwa babu yake, maanake unamnyang'anya rasilimali ambayo yeye ni ulisi wake, hana kumbukumbu kumbu yake ya maisha ya ndugu zake kutoka kizazi cha kwanza hadi kizazi alichopo sasa, ambacho kiza anatakiwa alisishe kwa kizazi kingine kinachomfuata. Kwa maana yake kumnyang'anya ardhi na kumpeleka kwenye sehemu nyingine, maana yake ni kwamba ume au uh, umemnyang'anya haki yake ya ku, ya ya, ya kuishi, umemnyang'anya haki yake ya kulisisha tamaduni zao. Lakini pia tunaongelea kuhusu uh, watu kupewa uh, fidia zisizo sahihi. Uh, nitatolea mfano uh, mtu alikuwa na eka yake moja uh, unampa uh, shilingi labda laki nne lakini yeye alinunua ile eka kwa shilingi laki tano. Ukasema kwamba wewe umefanya tathmini na ukaficha huyo mtu asiweze, kwa sababu umemwona ni wa kijijini, hawezi kuongea, hajui kusoma, umemwambia tu saini hapa, unafanya kama hivyo. Kwa hiyo maana yake hakuja kuwepo na uwazi. Kwa hiyo tunach, tunachokiongelea, tunaongelea kwamba kuna watu wa huku chini wamegandamizwa, lazima viongozi wetu wasikilize wasia, wasibezi tu kwa hawa watu, wa, hawa watu ambao ni wanawekeza po zipo changamoto kubwa sana kwenye ule mradi. Ukienda kule ukafanya utafiti ya hususan ninyi waandishi. Japo mmekuwa mkiogopa kwenda kwenye kutembelea, lakini mna mkienda kule mkaongea na wale watu mnaweza mkalia. Mtu hajajengewa um, nyumba yake lakini amepewa notice ya kuhama. Alitakiwa ajengewe nyumba ndo ahame lakini kapewa notice ya hame. Huyo mtu anaenda wapi? Unampa mawazo, unampa msongo wa mawazo. Ah, lakini uh, watu wengi wanategemea kilimo, umemnyang'anya mashamba na hela uliompa aweze kununua shamba lingine. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, lazima Uta, utamtesa. Mbali na athari za ukiukaji wa haki za binadamu, wanaharakati pia wamekuwa wakilenga kuweka wazi namna mradi huu utakavyoleta athari za kimazingira na mabadiliko ya tabia nchi, kama anavyoeleza Baraka Machumu. uh, mafuta ya ghafi yanazalisha uh, gesi joto, ambazo kwa namna moja ni changamoto kwenye uh, mazingira yetu, lakini pia uh, kupitia ule uh, jinsi bomba linavyojengwa linapitia kwenye maeneo ambayo ni muhimu kwa mataifa yetu, maeneo ambayo ni hifadhi za wanyama ambao kuna tembo aa, wanyama wakubwa ambao tunategemea wawepo, tuendelee kuwaona, watoto wetu waendelee kufaidi na kuona, wataenda kutoweka kwa sababu ya hivyo vitu na, na vituo kadhaa kadhaa vya kuongeza joto kutumia ah, watakavyo. Hatujui kama watafanya hivyo. Wakifanya hivyo takuwa vizuri, lakini kama wakitumia nishati zingine moja kwa moja kutazalisha joto katika eneo husika, na kama likizalisha joto katika eneo husika, maana yake nini, kinachofuatia hapo, kwamba joto linapoongezeka kunakuwa na changamoto. Sasa kama kuna changamoto ah, moja kwa moja, hiyo ni ni shida. Msikilizaji, tayari mashirika kadhaa yamewasilisha kesi mahakamani dhidi ya kampuni ya Total Energies juu ya mradi huo. Hata hivyo, rais wa Uganda Yoweri Museveni ameapa kuendelea nao, akisema utakuja na faida za kiuchumi kwa taifa hilo la Afrika Mashariki, swala ambalo wananchi wa mataifa ya Uganda na Tanzania watasubiri kuona iwapo kweli mradi huu utawanufaisha au la. Shukran kwa Baraka Machumu, mtaalamu wa nishati na mwanaharakati wa mazingira kutoka Tanzania. Jina langu Minzilet Ijai, kwaheri. Asante sana Milet Jai. Na bila shaka msikilizaji, makala eh, hayo utayapata kupitia tovuti yetu sw.rfi.fr. Umoja wa Afrika unafikiria kuunda kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia kama mbadala wa kile cha ATMI kitakapomaliza muda wake, hatua inayokuja baada ya Somalia kuomba vikosi hivyo kuendelea kubaki kwa muda zaidi. Je, unadhani kuna haja ya kuundwa kwa kikosi kingine? Tunafikiri vikosi hivyo vina haja ya kubakia Somalia? Nini zaidi kifanyike kwa dhibiti al-Shabab? Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420 Namna sasa, nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni hapa. Rais wa Kenya William Ruto asema hana damu mikononi mwake. Wakati huo maandamano mengine ya kipangwa kufanyika nchini. Raia zaidi ya kumi na nane wauawa katika mashambulio mfululizo ya kujitoa mhanga kaskazini mashariki mwa Nigeria na kule Ufaransa vyama vyenye misimamo mikali vyapata ushindi katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge nchini humo. Sio kitoto na efina kutoka Tanzania <todiculia> pina huyo na wimbo wake sio kitoto, wimbo ambao unatamatisha ungu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda <tipulikula>