Na saa mmoja na dakika 40 Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani, na tayari mwenzangu Victor Buso kaungana nami hapa studio. Twambie kuna nini nam? Asante sana mwenzangu Ali Bilali, tuanzie kule barani Ulaya. Hivi leo kuna mechi za kundi C na D kukamilisha hatua makundi kwa nia taji la Euro. Timu ya taifa ya Uingereza itacheza na Slovenia katika mji wa Kolonyi, huku Denmark nayo ikikabanakuo uh, na sabia Uh, Uholanzi nayo itacheza na Austria katika jiji la Berlin, lakini mechi nyingine itakuwa ni kati ya timu ya taifa ya Le Blu ya Ufaransa dhidi ya Poland, mechi ambayo kocha Didier Deschamps jana alisema kwamba hana uhakika iwapo Kylian Mbappe atacheza kwa sababu alijeruhiwa katika mechi dhidi ya baada ya kwanza, uh, ya Uholanzi, kupata jeraha la pua uh, wiki iliyopita, lakini amesema kwamba bado anaendelea uh, kupata nafuu kila siku. Uh, katika kundi hili ni kwamba timu mataifa wa uh, Holanzi na Ufaransa zimeshafuzu kwa sababu uh, zote zina alama nne, zimecheza mechi mbili na kila mmoja ameshinda mechi moja na kwenda sare uh, mara moja, lakini inavyoonekana ni kwamba uh, Poland ameshaondolewa uh, lakini Austria bado ina nafasi ya kufanya vizuri. Kwa hiyo hao wanakamilisha ratiba hakika timu mataifa mm -hmm. Poland nakamilisha ratiba uh, kabla ya kurejea nyumbani, ndo kawaida mchezo wa soka lazima mmoja aondoke, uh, mwingine asalie Naam, lakini matokeo ya kundi B ni kwamba jana timu ya taifa ya kurasia ilitoka asari ya bao moja kwa moja na Italia kumalizika kwa mechi za kundi B uh, lakini Albania wao walifungwa na Hispania uh, bao moja kwa sifuri na kumtokea ni kwamba Hispania wanaongoza kundi hili kwa alama tisa. Italia wanashikilia nafasi ya pili kwa alama nne, kuresha wana alama mbili, na Albania bila shaka nao pia wanarejea nyumbani wakiwa na alama moja. Tutasubiri kuona hali itakavyokuwa baada ya mechi za leo a, lakini katika mashindano ya kuwania taji la Copa America pia inaendelea hivi leo na Marekani imeshinda Bolivia mabomo mawili kwa sifuri katika mechi ya kundi che, huku Uruguay nayo ikishinda Panama bao, mabao uh, matatu kwa sifuri. Uh, lakini hivi leo pia kutakuwa na mechi nyingine kati ya Kanada na timu ya taifa ya Peru katika uwanja wa Kansas City, huku Chile nayo ikimenyana timataifa ya Argentina mabingwa wa dunia Brazil. -na nani awa, Argentina hawashikiki nasikia, bila shaka wanafanya vizuri sana na mashino haya ya Copa America pia yanatazamwa sana duniani. Nam ni kushukuru sana, bila shaka mengi zaidi ni awamu yetu ya pili. Shukran Bilali mm. Nam, saa moja dakika 43 Afrika Mashariki. Na sasa mwenzangu Karol Kurir yupo nami studio hapa kutujuza nini kilichopewa uzito na magazeti kutoka mataifa mbalimbali. Nam, asante sana Bilali. Tutaanzia nchini Kenya, gazeti Taifa Leo ulisema sharti niongeze gazeti la pekee linaloandikwa kwa lugha tukufu, gazeti pekee ambayo linaandika Tukufu ya Kiswahili. Uh, gazeti hilo <laughs> limeandika. Uh -huh. Uh, limeanza na tamko la Waziri wa usalama nchini Kenya Kindiki Kidhure. Uh -huh. Andamanini, lakini kuna masharti ambayo ametoa yakiwemo, ni lazima waandamanaji wawe na amani na wasiwe wamejihami kwa silaha katika mkutano wote, na pia wasijihusishe kwenye vurugu au ghasia na wasipasi pia kutul, uh, kukiuka utulivu au amani ya umma ndio. mm -hmm. Masharti ambayo walitua hapo jioni wa mm -hmm. Uh, wakati wa kusema ndio. Uh, raia wanaruhusiwa kuandamana. Na gazeti la Daily Nation, gazeti ambalo linachapishwa bado nchini Kenya ya limeandika machaguo ya Rais William Ruto kuhusiana na mzozo ama utata kuhusu mswada huo wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Na machaguo haya ni pamoja na kukopa zaidi, kubana bajeti, kuondoa pia mswada huo au kuongeza ushuru kwa hivyo yeye ataka, ataketi na timu yake aangalie chaguo lipi litakuwa ni sawa. Mm -hmm. Gazeti la The Star limeandika kuhusu polisi kuzingira uh, bunge na pia ikulu. Unajua, kwa mujibu wa sheria za Kenya hapo ni sehemu ambazo yani hufai kupiga picha ama kuonekana ukizurura. Mm -hmm. Uki zurura, zurura. Kwa hivyo leo pia kuna uwepo mkubwa wa polisi. Karol Kurir, kuna msikilizaji wetu hapa na hoja anasema mm -hmm. nini hasa kinaleta utata kwenye mswada huo wa bajeti? Uh, tatizo kubwa ni baadhi ya ushuru ambazo zimeongezwa, na wapo wale ambao wanasema ndio uh, wabunge wana, uh, wale ambao walikuwa kwenye kamati ya bajeti ambayo iliangalia mswada huo wanasema wameondoa lakini kuna rasimu mbili ya mswada huo, kwa hivyo kuna upande mmoja wameundoa, kuna upande mwingine hizo tozo ambazo hawajaondoa. Kwa hivyo ndio utata kabisa ushuru, kwa sababu maisha ya Wakenya imekuwa ngumu sana, yeah. Na gazeti la Daily Monitor kule Uganda, uh, Rais Yoweri Museveni amesisitiza kauli yake kwamba anamaanisha kuhusiana na mapambano dhidi ya ufisadi, anasema hana mchezo. Na gazeti la Mwananchi kule Tanzania, habari leo limeandika kuhusu hali ilivyokuwa jana katika Mm -hmm. Uh, soko, soko la Kariokoo. mm -hmm. Uh, wafanyabiashara walifunga du Tam, maduka ni kushukuru sana Carol Kurir oh, na senti. Sasa nimkaribishe Benson Wakoli na makala jua haki zako jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala juu haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo, msikilizaji, shaba yetu inalenga taifa la Kenya, ambapo vijana nchini humo wamekuwa wakiandamana kulalamikia kile wametaja mpango wa serikali kuongeza kodi kwa kutumia mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Vijana wakipinga mswada huo. Idadi kubwa ya vijana hawa, msikilizaji, wanapinga mswada huo wanaosema utaongeza gharama ya maisha kipindi hiki, wengi wao wakiwa tayari hawana ajira, makali ya gharama ya maisha nayo ikiendelea kulimaza shughuli zao za kila siku. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, nitakuwa nashirikiana mwenzangu Victor Mturi. Mpango wa serikali ya Kenya kuongeza ushuru kwa bidhaa na huduma muhimu nchini humo umesababisha maandamano makubwa ya maelfu ya vijana wanaosema mpango huu utahujuma haki zao za kimsingi na kupanda kwa gharama ya maisha. Maandamano haya yameandaliwa na kundi la vijana linalojiita Gen Z yaani kizazi cha vijana waliozaliwa kati ya mwaka 1995 hadi mwaka 2010. Vijana hawa wanadai serikali ya rais William Ruto imeanza kuwa dhalimu kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa muhimu kama vile sodo za wanawake na bidhaa nyingine. Victor Mturi amekuwa akishiriki maandamano ambayo amekuwa akiandaliwa jijini Nairobi. Kumbuka kwamba msikilizaji, maandamano haya yamekuwa yakifanyika kote nchini Kenya. Jijini Nairobi nchini Kenya, maandamano yalizuka kupinga mswada wa fedha ambao, kulingana na wananchi wengi, wao vijana, mswada huo utaongeza gharama za maisha kwa kuongezwa kwa kodi kwa bidhaa na huduma mbalimbali mbali, hivyo kukandamiza haki zao za kimsingi. Aden Osman na Stanley ni baadhi ya maelfu ya waandamanaji. Kwa hivyo finance bill kama sisi wa Kenya itaongeza taxes kama kwa mkate kwa moto vehicle tuko na eco levy we, there are these new added taxes that were not there before. Wanataka tu kutumiza sisi tulipe hizi taxes and these taxes, atuoni maendeleo yenye inafanyika. Kazi yao ni kujinunulia manyumba fahari, atuoni kitu ya maana yenye inafanyika according to these taxes. Inaumiza haki yangu kama mimi mwananchi. Baada ya tuna kazi ndio tunatafuta kazi sisi, na ninyanyasa sana. Nikifanya kazi nilikilipwa na nakatwa mpaka 28000 kwa mkate na katwa hiyo, sio ni kama itawezekana tunataka haki. Serikali ipunguze matumizi ya pesa. Ruto anasafiri nje kila wakati, Korea, Japan, wapi na hatuoni matokeo. Tumechoka, yeah. Kilichowakera zaidi vijana hawa ni pendekezo la kodi kwa huduma za mitandao, kamari, vilevile bidhaa kama sodo miongoni mwa huduma zingine muhimu. Mwandamanaji huyu kwa jina Bitris Njuguna amefika hapa akiandamana na watoto wake. Sana sana mimi niko hapa kwa sababu ya watoto wangu, wako hapa kwa sababu zile vitu wanasema kwa finance bill, the level of taxation, alafu hakuna mahali wamehusiana na vijana ama na sisi watu wenyewe. So ni kama wana force issues bila kuongea na sisi bila kutulizia uh, swala za la mashamba swala la madawa pads. Mimi kwanza kama kijana I'm unemployed Alafu useme unataka ku tax mkate. Hii finance bill inatugandamiza, inatuumiza. Imagine hata hatuwezi nunua simu, hatuwezi nunua gari kwa sababu ya tax zimekwa kila mahali, alafu iko levy ni nini? Na alafu hajafuta public participation, hajakuja mtaani kutuuliza sisi kama vijana tunaona aje. Hao wanataka kupitisha kwa nini nchi yao. Kifungu cha 37 cha Katiba ya Kenya ya mwaka 2010 kinahakikisha haki ya kuwa na afya bora, makazi mema, haki za mazingira mema, kutokuwa na njaa na kadhalika. Wananchi wanasema kuwa iwapo mswada huo utapitishwa, basi maisha yao yatakuwa finyu. Chenye kimenileta town ni. Can you imagine, shamba ambalo nilopewa na babangu to Mimi ni eh, mwanamuziki so na kenye mm, naleta hapa mm, ni Finance Bill ya Ruto. Tumekata kabisa hii, alisema serikali, haja haki zako, haki zangu. Kuna mambo ya rights za YouTube itakuwa imeongezwa hii Finance Bill nani dhulumu vibaya sana maana yake serikali yatupati ya kazi, na tukienda content, na tukienda huko kuanza bado wanataka wanataka pesa pesa yetu kidogo kidogo kidogo, kutafuta kazi kazi kazi, wanasema wanasema wanasema tunashinda tunachagua kila mwaka kitu nafasi nafasi za za wakati fika, hakuna nafasi zinakuja. Tukianza kwenda kule TikTok ambapo, tunaanza tunaanza kupata, uh, at least pesa za kujikimu kutax, hiyo ni dhuluma. Hiyo media space yangu yenye natumia kidogo kusukuma media kazi yangu ya media content and everything, bado anaikujia kidogo na si situp atipi, naitosha. Lazima nifanye moja mbili ndio niweze kujikumu sasa. so, hiyo kidogo hiyo ni yon, dhuluma. Finance Bill hii inatuumiza sana sisi kama students on the education side. Hakuna venye mtu huko kwa serikali anavaa, eh, belt ya milioni watch ya mamilioni na sisi huku tunalipa fees hii inaelekea kufika 600000 shillings kila kitu ilikuwa imepandishwa kwa sasa, vitu viko gali tayari. Kwa hivyo wakiendelea kutuongezea ni sisi tunaumia, na hiyo budget yenye wanataka kupitisha, hiyo bill haitufeva sisi kichakula. Kuongeza eco levy kwa kila kitu inamaanisha kila kitu yenye inakuwa manufactured ama produced inaenda kuongezeka, kwa hivyo ni sisi tunaenda kuumia. Kulingana na takwimu kutoka benki ya Dunia, nchi ya Kenya ndio inayoongoza Afrika Mashariki kwa idadi kubwa ya vijana ambao hawana ajira. Hali hii ikionekana kushinikiza idadi kubwa ya vijana hao kujiunga kwenye maandamano, kama anavyoelezea kiongozi huyu. Mi kama women rep bunge la mwananchi, nasimama hapa nikisema Wametudanganya mafuta fuel itakuja kupanda juu, hakuna kitu wameshukisha. Waacha watu wa wafanye maandamano in peace, wananilia haki yao. Mkenya lazima apate haki yake na itendeke, rais asikie siku ya leo kulingana na idadi ya waliohudhuria leo. Tukiangalia vizuri, wengi ni wanafunzi wa chuo kikuu waliomaliza, na wengine bado wanaendelea, na wengi hatuna kazi. Tukiangalia e, financial bill wameongeza tax mingi na wanapotoza ushuru, hatuna kazi, kwa hivyo hakuna pesa. Wanatutoza ushuru kwa pesa yenye hatuna. Tunataka hiyo ushuru iondolewe ama ipunguzwe. Mambo ya kuongeza ushuru ndo imetuleta huko hivi. Sitaweza kuanzisha biashara jinsi nilivyokuwa nimepanga, kulingana na ile bajeti nilikuwa nayo ya kuanzisha biashara. Mashirika ya haki za binadamu nayo na ameitaka serikali kuzingatia na kutunza haki za binadamu na kushauriana na umma kabla ya kufanya maamuzi kama hayo ambayo yanaadhiri ustawi wa kijamii na kiuchumi kwa raia. Joseph Omondi ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Midrift Human Rights Network. Vijana walikuwa wakitekeleza haki zao za kikatiba kulingana na kipengele cha 37 cha katiba yetu ya Kenya. Ukosefu wa ajira kutozingatia masuala ya vijana katika mipango ya nchi imesababisha msukumo wa vijana kupinga mswada wa fedha wa mwaka huu. Vijana ambao wanaandamana ni wasomi ambao wamechambua mswada wa fedha na kueleza kue, kuelewa vilivyo na no, wamegundua kwamba kuna mambo ambayo itawadhalalisha ikiwa mswada huo utapita. Omundi anadokeza kuwa siasa mbovu na ufisadi vimechangia maisha ya watu kukosa huduma na haki zao za kimsingi, hivyo kushinikiza watu kuandamana. Tukiangalia ni kwamba hasira ya vijana katika nchi ya Kenya ni mambo mengi ambayo wameangalia katika uongozi wa nchi, wanasiasa, ufisadi, kutozingatia masuala muhimu ya vijana, ndio inasababisha hii hasira, na hii kizazi ambayo wanajiita Gen Z wameamua kwamba wachukue masuala katika mikono yao na waandamane. Lakini ile kitu ambayo inafurahisha sana hapa Kenya, maandamano haya haikuwa na msukumo wa ukabila ama vyama vya kisiasa ama vigogo wa kisiasa. Vijana wameamua kwamba wajitokeze, wahakikishe kwamba taifa na particularly wale wa, wa, wanasiasa katika nchi ya Kenya wawasikize. Hata hivyo, mswada huo wa fedha unaendelea kujadiliwa huku ukitarajiwa kupigiwa kura wiki ijayo, japo umepokea upinzani mkubwa kutoka kwa raia wengi wao vijana. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Kwa nukta hiyo, makala haya Msikilizaji jua haki zako, anafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli, kwa niaba ya mwenzangu Victor Muturi ambaye amefanikisha makala haya kwa kiasi kikubwa. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kwa heri. Nam ni kushukuru Bwana Benson Wakoli, ni kushukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa nasi mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, na nikukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na kikosi cha kwanza cha maafisa 400 wa polisi wa Kenya kimewasili huko Haiti. Maandamano makubwa yanatarajiwa leo jijini Nairobi na miji mbalimbali nchini Kenya. Mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange ameachiwa huru na tayari amerejea nchini mwake huko Australia. namtuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki Okelo Max anatuambia polisi wa gita kutoka nchini Kenya <tipas> na kibao chake polisi na gitaa ni msanii kutoka nchini Kenya. Richard Mwaka, unasema upo Gikomba, jijini Nairobi, nchini Kenya, unatupata vema ukiwa hapo. Bila kukusahau, Mois Bianjira kutoka Goma, unasema tuko pamoja na bienveni Mamenga, nawe pia huko kule DRC. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Buso, fundi mitambo ni Vital Mugisho Kulembwa. Shukrani za dhati kwa Carol Korir ambaye alitujuza na ujiri magazetini, lakini pia ni mshukuru Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Punde, Paris.