Ni saa moja na, na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde utapata habari za michezo RFI Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, kuna nini? Tunaanzia wapi? Na asante Ruben, nianzie kule nchini Ujerumani ambako fainali za kombe la mataifa ya Afrika zinapigwa na sasa zimefikia patamu kwa sababu kuna timu tayari zimekwisha fuzu kwenda hatua inayofuata huku nyingine zikiendelea kujikongoja ikiwemo Uingereza. Lakini nianzie na taarifa kwamba mwenyekiti wa chama cha soka kule nchini Serbia ametishia kuiondoa timu yake kwenye michuano ya kombe la Ulaya kutokana na kile ambacho anasema Nyimbo, uh, zilizokuwa zinaimbwa uh, siku ya Jumatano wakati wa mchezo wao uh, katika mchezo ya uh, kati ya Albania na Kroatia ambazo zilikuwa ni za kibaguzi, na anasema kwamba hili ni swala ambalo likubaliki na, uh, uh, na tayari wameandikia barua uh, shirikisho la soka barani Ulaya UEFA kuwasilisha malalamiko yao na onyo, ikiwa hatua zitachukuliwa, basi wataiondoa timu yao katika michezo ya mwaka huu B, katika mji wa Gelsenkirchen eh, uh, Hispania walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Italia, kocha wa Hispania akijinasibu kwamba yeye ndo mwenye timu bora zaidi katika michuano ya mwaka huu. Katika mchezo wa kundi C eh, kule mji wa Munich, uh, Slovenia walitoka sare ya bao moja kwa moja na Serbia. Lakini uh, katika mji wa Frankfurt uh, kule Denmark walikuwa na kibarua dhidi ya Uingereza na timu hizi zilitoshana nguvu ya sare ya bao moja kwa moja na bao la uh, uh, Uingereza likifu likifungwa na Harry Kane wakati lile la Denmark likifungwa na Holdman, na hii inamaanisha kwamba Uingereza wanahitaji kushinda mechi inayofuata ili kukata tiketi ya kwenda kucheza hatua ya kumi na sita bora, na hiyo ni piga uwe <laughs> niyo Waswahili wanasema ni piga uwa. Na katika kundi A sasa Ujerumani ndio wamefuzu wakati katika kundi B Uhispania nao wamefuzu. Zaidi nitakujuza katika matangazo yao ya pili, lakini katika mechi za hivi leo, kundi D Poland watakuwa na kibarua dhidi ya Austria majira ya saa moja usiku, wakati saa nne usiku Uholanzi watakuwa na kibarua dhidi ya Ufaransa. Hii ni mechi ambayo mtoto watumi dukani, kwa sababu Ufaransa wanahitaji ushindi mwingine ili kufuzu, na Uholanzi nao wanahitaji kushinda kwa sababu mchezo wa mwanzo hawakufanya vizuri <coughs> sana. <coughs> <coughs> sana. Na Kylian Mbappe anatarajiwa kucheza na umeona katika picha za mitandao ikiwemo katika France 24. Kylian Mbappe amevaa ile mask maalum ambayo inabana maeneo ya pua, kama unajua wiki iliyopita aligongana okay, na mchezaji mwenzake katika kundi E uh, saa kumi jioni Slovani watakuwa na kibarua na Ukraine. Ukraine watakuwa na jukumu la kujiuliza baada ya mechi iliyopita kupokea kipigo cha mbwa mwizi cha mabao matatu hapo <laughs> jana. Katika Copa America Ruben Lukumbuka no. Lionel Messi anakuwa mchezaji uh, pekee wa Argentina ambaye anacheza mechi thelathini na tano katika michuano ya Copa America jana wakichomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Canada. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya awamu ya na sasa tugeukia aliyolopewa nafasi katika magazeti mbalimbali. Mbali na Benson Wakoli, habari za asubuhi. Salama sana bwana Ruben Lukuka. Nikushukuru sana, tuanze kule nchini Malawi. Magazeti mengi tu yakiongozwa na Capital yamechapisha gazeti taarifa kuhusiana na uteuzi wa makamu rais mpya ambaye ni Michael Uzi. Uzi sasa anajaza nafasi ya makamu rais aliyefariki kutokana na ajali ya ndege juma lilopita Saulos Chilima na watu wengine tisa. Naam, naam, naam. Hapo nchini Tanzania gazeti Mwananchi limechapisha kwamba serikali yajitia kitanzi upya. Ni baada ya, ya kauli ya Waziri Mkuu Kassim Majaliwa kutangaza vita dhidi ya watu wanaoua raia wanaoishi na ulemavu wa ngozi kwa misingi ya kishirikina. Amesema eh, hmm. eh, itakuwa ngumu zaidi. Gazeti la Nipashe ah, li pia limechapisha taarifa kama hiyo hiyo, na pia imechapisha taarifa nyingine kwamba Mbowe Lisu kunguruma jukwaa moja wakati watakuwa wanaeneza kampeni wakitumia chopa moja pale nchini Tanzania. Nchini Rwanda, New Times Rwanda limechapisha kwamba kampeni za kuelekea uchaguzi wa urais mwezi ujao zinaanza rasmi hapo kesho. Wagombea ni nani? Paul Kagame, Frank Habeneza na Philipe Mupiamana ambao sasa watakuwa wanachuana uh, kwa mara nyingine katika uchaguzi utakaofanyika mwezi ujao, itakuwa tarehe kumi na tano Julai bila shaka. Kule nchini Burundi, gazeti la SOS media limechapisha taarifa kuhusiana na kukamatwa kwa mwanahabari wao amba Sandra Muhoza alikamatwa lini? Alikamatwa Aprili 18. Wanataka achiliwe bila masharti na kumwomba Rais Evariste Ndayishimiye kuingilia taifa hili, ama kuingilia taarifa hii ili kuhakikisha kwamba Sandra Muhoza ambaye ni mwanahabari aliyekuwa tu anajieleza anaachiliwa huru. Daily Monitor nchini Uganda limechapisha taarifa ya kile kinachoendelea katika taifa jirani la Kenya, kwamba Wakenya vijana sasa walipuka, ndio ta nini kichwa cha Daily Monitor nchini Uganda. Sasa tuende nchini Kenya kwenyewe. Gazeti la Taifa Leo limechapisha taarifa kwamba, tafakari, kutokana na nini Rube likumbuka maandamano jijini Nairobi e, nje ya jiji la Nairobi jana amekuwa makubwa, vijana wamejitokeza, vijana hawa kando na maandamano ya zamani, bwana Rube likumbuka no. hawapori chochote wao wanapita tu wanakunywa maji, wakikupata unakunywa chai uh, unapika chai kando kando ya wa barabara, wanakunywa chai yako <coughs> wanaendelea wana na, <coughs> na, na maandamano yao. Gazeti la The Standard nalo pia limechapisha taarifa kwamba Ruto betrayed us, kwamba Rais Ruto aliwasaliti, aliwasaliti hao aliwasaliti vijana wengi nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation pia limechapisha taarifa kwamba vijana pia wafanya nini, vijana pia waendelea kuzua na kushinikiza madai yao. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, gazeti la Actualite Presse hili limechapisha taarifa kwamba kuna uwezekano kukatengenezwa rasmi na kwamba kuna sheria kwamba kuna kiti rasmi cha kiongozi wa upinzani tumekuwa tumekua tukishuhudia, kuna Martin Fayulu, kuna sijui kina nani no. lakini sasa mengine. Gazeti gazeti hili linajaribu kuchambua kwamba kuna uwezekano sherehe ikatengenezwa rasmi ili kukawa na kiongozi rasmi wa upinzani katika taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Itakuwa bila shaka na tuzo ni, ni kweli ni, ni kabisa. Nilipitia pia magazeti mengine mbali no. na hilo la Actualite.CD, gazeti la Eco News inasema kwamba magavana kwenye mikoa yote ishirini na sita wamealikwa kwenda kule Kinshasa uh, kupitia uh, mwaliko uh, yaani wakiitikia mwaliko wake waziri wa mambo ya ndani, waziri mpya ambaye ni Jacmain Shabani. Asante sana Benson, mengi zaidi katika awamu ya pili, namna sasa tupate makala. Ni marudio makala siha njema. Katika makala ya siha njema, mimi ni Carol Corir na katika makala haya tupo eneo la Embu, mlima Kenya, kupambanua swala la muguka, mmea ambao umegeuka kuwa sababu ya uhasama kati ya viongozi wa eneo hilo na wale wa pwani ya Kenya, ambao wamepiga marufuku zao hilo kuingizwa maeneo kadhaa, kwa msingi ya kuwadhuru kiafya wakazi wengi na pia kuwa chanzo cha matatizo ya afya ya akili. Tutakuletea misimamo ya raia wa Embu kuhusu madai ya kudhurika kwa kutumia mguka na pia wataalamu wa afya kuhusu swala hili. jiro nipeka mchele kidogo, kamuzere kanini ka mchele hiyo, hii ni kadogo ni wazi kilimo cha muguka kinaleta mapato makubwa na faida nyingi kwa wenyeji. Wizara ya Kilimo inasema kila mwaka zao la muguka huleta shilingi bilioni 22. Na kando na mapato haya ya moja kwa moja, kuna mtagusano mkubwa wa wenyeji na biashara ya muguka. Halafu kuna ingine tunaita cr cr nayo, ambayo ni mrefu kidogo kuliko yeah, mchele. Alafu kuna ingine tunaita digital ama mitimiti, ambayo ni kimo cha, cha, cha simu, na yote iko na bei tofauti mchele tumekuwa tukiuza kutoka mia sita na mia tano digital kama mia nne, mia tano bado alafu siara ina, inatoka kama shilingi mia tatu mia nne kwa kilo. kwa kilo lakini kwa sasa wananunua shilingi hamsini sabini ama mia ni kutokana na hili wafanyabiashara wakulima na wenyeji wanatetea kwa bidii kubwa zao hilo wakikanusha madai ya muguka kudhuru afya Utapata yule mtu anakula mira, iko kwa mdomo, so conclusion itakuwa ni mira imeharibikia yule mtu, lakini huyo mtu alikuwa ametumia vitu zingine, alafu sasa akachana mira, watakuja wafikirie ile mira ndio mbaya ama muguka. Mambambu zetu walikuwa anakula miraa, lakini wakapata watoto wengi sana. Sipenye watu hawataki kupata watoto wengi juu ya vile uchumiko, lakini hao watu wafuna miraa usiku na mchana. Hawakuwa anatumia mpaka hizi promoter tusonda nini walikuwa anakula ikiwa kafu hivi wanatafuna hivyo. Ukikula av na njino, hiyo njino inaacha kuuma. Mamangu alikula miraa, alitema miraa. Mambo mnasema ati mambo ya miraa ni nini nini, hata ukiangalia sasa hizi nakula miraa. Kama miraa ingekuwa ni mbaya mimi singekuwa uhai. Babangu amekula miraa, amenilea na miraa tukikosa za kula. Wakati mwingine tunakula miraa na tunaziba. Mungu ndio ndawa mzuri. Sasa hizi mimi niko na watoto nane na huwa, na huwa na mimi nikikosa miraa siwezi simamiza. Kwanza bwana yangu akiwa nja kula hiyo mgoka, hawezi kasi ya kitandani. Huyi mgoka, sasa hii nikikula hii kama mgoka hivi masaa ya saa tano ya usiku itakuwa ni kindai mtu hapa, alafu sisi ndio tunalima muguka huko nyumbani na mimi zinunui mi na kule ya kwangu nyumbani, na tunasaana kabisa sababu sisi tunaenda kwa mabibi zetu na tunaendelea kusaana. Lakini ate ao ate ate awasai kwa nini awasai kwa nini sisi tunasaa, hiyo ni uongo, inaonekana iko wazi, hata Mungu anaiona, ni muguka imechanganywa na vitu vingine. Lakini sababu ukikuta mtu anakula ana, ana, hiyo miraa ama hiyo muguka unaangalia ulio umekuta, sababu ile iko ndani, sio uwezi iona, na ni mandawa inafanya. Ukiangalia hao watu, tuko wazima tuko na akili ambazo ziko sawa, na watoto wako huku na miraa inatoka huku, brown sugar hizo ndizo wanauza huku, na ndizo zinafanya watu wawe wajinga. Wa tunaomba hii, hii maneno ifanywe once and for all. Wale watu, watu ambao wako huko kwa rehabilitation wafanywe hata au research, waangaliwe ndamu yao ni kemiko gani ambayo inawadhuka, tutasema kweli wanaamini muguka ni kiwango cha wana kuhakikisha pia kwamba mtu amekula vizuri. Hawa watu unasikia wakisema wanaharibikiwa na muguka. Ni kuwa wao wanakula muguka na ukorofi yani. So kama hii, hii ndio tunapeleka kwa soko, hii ndio imekoma, lakini meraa unakula wakati tumbo ime, ime, imeshipa pia. Kwa hivyo wenye wanakosewa na ukula meraa ama muguka naweza wasi kwanza washipe. Mtu kwanza anakura vizuri Arafu mugoka aita kudhuru. Kwa majina aitwa Waziri John Nyaga, mimi ni minister wa kilimo, county government ya Embu. Kama tu kitu chochote kile, ukikula mira ama ukunywe chai mingi def, definitely itakuwa na madhala kwa mwili. So, the, the issue is, kila kitu lazima itumike kwa moderation, kwa kiwango. Hata pombe inakunywa, sigara inavutwa lakini ukikunywa pombe kuzidisha kiasi ama hiyo wine itakudhuru, so ni hivyo hivyo hata kwa miraha. Na katika maeneo ya burudani, wapenzi wafahamu, ama miraha inaweza kusababisha uraibu kama vileo vingine, ila wanasema ni starehe kwao, mradi wa makinike wa kutumia. Tuko mahali inaitwa Rwika, kwa klabu ya Mbogo Buffaloes <mimu> mm. sehemu ambayo tunakuliaga miraha hapa, jaba aluta kazoze, kazoze. <mimu> Hizo hizo zote, ukisikia mtu akisema vitu kama hizo atikazoze, hiyo ni mguukana kula. mm. Mm. Inakuokota vizuri, ukishachana unaikula, unaikata, unaweka, alafu unatulia tu, unakuokota unakuwa unafikiria vitu zako ukiwa umetulia kabisa. mm. mm. Okay. hamsini ya miraa shilingi ishirini ya ya njugu na kama unatumia hizi mafegi na manini labda figi ya mia moja hii ni stimulant ina manufaa kwa mtu yoyote. This is a drug, okay? Kwa hivyo inaka kwa, kwa <coughs> kupumzika kwako hata umepiga kazi. Ndio naona hakuna, uwezi sema ni manufaa. Jua hata pombe inaga manufaa. Kwa hivyo mira yenyewe, uh, muguka ni starehe tu nayo. Ukishaitumia hata kazi uko sawa. Jua mimi kivyangu nikiitumia si kama vile pombe hazin ulevyake ni tofauti sana, ni nikikompea na pombe so huwa nasikia fiti mi nikishikisha, rather than kunywa pombe nini. Kando na uraibu, kuna hatari nyingine wanaoniambia. Baadhi ya wenyeji wa Embu wasiounga mkono kilimo cha muguka au walioamua kuachana nayo walizungumza nami kwa faragha. inaweza kuelekeza ku, watu waweze kuwa addicted vile vile tu watu wanaweza kuwa wakaingia katika uraibu wa pombe wa, wa sigara wa, na yale madawa mengine ya, ya kulevya kuk, kama kungekuwa na kilimo kingine kinao uwezo huo wa kuwaletea watu wa hapa fedha na njia ya haraka kama vile e, e, miraa ina, inafanya na naamini e, watu wengi wangeingia wange wanaona watata watoto wandogo wa, e, wengine wa shule wanaitumia In, inakuwa hatari e, unapata wakulima wengine huku wako na tamaa ya pesa ananyunyuzia ile miraa dawa leo na kesho anachuna ile ile miraa anapeleka sokoni tunaona inaharibu uh, afya wale wanaenda kununua na kuweka mitazamo hayo yote kwenye mezani. Nimezungumza na Daktari Juma Maleve kutoka hospitali ya rufaa ya Mombasa. Kama hujaitumia unasikia kuitumia kila wakati. Mtu ambaye anatumia muguka inamfanya ina anakuwa na hiyo na kutamani kuitumia kila wakati niko na psychological effects. Ama kule kufanya mood ya mwanadamu ina- inabadilika, inamfanya anakuwa a bit active, mtu mwenye ako very anxious. Inafanya roho yake inakimbia mbio kidogo, kichwa kuuma. Inaweza fanya watu wengine pia waka, wakashikwa na ile inaitwa depression. Wengine wanapoteza appetite ya kula kabisa, wengine wanashikwa na kutetemeka mwili, wengine wanashikwa na shida za kulala, anakuwa apati usingizi, anaweza maliza wiki mzima bila kupata usingizi na sio vile wanasema ati ulaji wa mugukaa unatibu kuumwa na kichwa, mwanadamu mbegu za kiume zinaongezeka, ama kizazi ya mwanamke. Hakuna any scientific proof ile yenye inaweza lenga hiyo upande. Si kufikia hapo nasema kwa heri, ila nisisitize: kuna mambo yanayokubalika lakini yanaathari pia. Muguka inaweza kuwa imekubalika kuwa zao la kibiashara kwa mujibu wa sheria za Kenya, sawa na vileo na sigara, lakini mwisho wa siku chaguo ni lako. Utachagua faida, starehe au afya? Carol Korin, kwa heri. Namna sasa ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Wabunge nchini Kenya waidhinisha mswada wa fedha wa 2024 licha ya kushuhudiwa maandamano makali hapo jana. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso, Ibrahim Traore, akanusha kuwepo mgawanyiko wote katika jeshi la nchi yake. Naye rais Putin asema Urusi inaweza kutuma silaha kule Korea Kaskazini. Mwisho wa habari. Asante sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi kupitia Facebook na YouTube hapa RFI Kiswahili. Jame ublie Mr. poa kutoka kule DRC ni wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Asante sana Lokman Mukalai unasema unatupata vema, tano juu ya tano ukiwa kule Uvira, na Justin Kakule unasema unatupata vema kule wacha mashariki mwa DRC kupitia radio la voix de moku huko DRC, libanga ukumbusho ya mirambo Kigali. Shukran za dhati msikilizaji. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi. Matangazo mengine yatakujia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Usi Usikose kuungana nasi. Kwa heri, kwa muda