Ni saa moja na dakika arobaini hivi, punde tunakuletea habari za michezo. Kipenga kimelia, RFI Kiswahili michezo na mwenzangu Emmanuel Makundi. Karibu, habari ya asubuhi. Salama kabisa, Ruben Lukumbuka. Tuanzie kule jijini Paris, Ufaransa. Kama kawaida, maandalizi mm -hmm. ya michezo Olimpiki yameendelea kushika kasi Ruben na. na waandaaji wa michezo hiyo wanasema hali ya hewa si nzuri sana katika Mto Sen, kwa sababu umeendelea kufurika maji na kiwango kina cha maji kimeendelea kuongezeka. Kwa hivyo wameshindwa kufanya uh, majaribio ama mazoezi mm -hmm, ya sherehe za ufunguzi, kwa sababu lengo la Ufaransa ni kufanya sherehe za ufunguzi katika maji, lakini wameshindwa kufanya hapo jana na wameahirisha, hii ikiwa ni takriban mara ya tatu baada ya kushindwa kufanya hivyo Aprili nane. Kwa hivyo pengine waandaaji wanaomba Mungu kwamba mm -hmm, mvua zisiendelee kunyesha na kina cha maji ya Mto Sen, asiendelee kuongezeka ili waweze kufanya mazoezi. Mto Seine pia utatumika katika mashindano ya kupiga makasia pamoja na kuogelea na kwa sababu nimetaja Olimpiki mm. Kamati maalum ya bunge kule nchini Marekani, bunge la Congress imeitaka shirika la upelelezi la FBI kuanzisha uchunguzi uh, kuhusiana na madai kwamba wana, wana, wana, wana michezo wa Uchina 23 waogeleaji waliruhusiwa kushiriki michezo ya Olimpiki ya kule Tokyo huku wakiwa wamethibitishwa kutumia dawa za kusisimua misuli, misuli tena. Na kwa mujibu wa sheria ambayo ilitiwa saini na rais uh, Donald Trump inakataza ama ilisema inaweza ikawachukulia hatua, wana michezo wote, hata kama sio Marekani, hata wa nje ya nchi kushiriki michezo ambayo inaweza ikawa naandaliwa Marekani ama katika mataifa kadhaa, kushirikiana na taifa hilo kuwapiga marufuku wana michezo wao kushiriki. Hii ni baada ya hivi karibuni China na Marekani kuendelea kuvutana katika maswala ya teknolojia. Naam. Kuelekea mechi za kufuzu kucheza fainali za kombe la dunia hapa barani Afrika, Ruben, uh, timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, uh, sasa wameamua kwamba mechi zao zote za kufuzu zitakuwa na zipi kupiga katika dimba la kule eh, Malawi, Malawi. Eh, he, na hii ni mara baada ya hapa nchini Kenya serikali kufunga viwanja vyake na kutaka vifanyiwe matengenezo kwa ajili ya kuandaa fainali za kombe la mataifa ya Afrika mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Kenya anajiandaa kucheza na Burundi na Ivory Coast katika mechi za kufuzu. Kenya inashikilia nafasi ya tatu katika msimamo wa kundi F, na ili timu ziziweze kwenda kufuzu kucheza uh, fainali za kombe la dunia kule Mexico na Marekani, zitafanyika kwa pamoja na kutakuwa na timu arobaini na nane mara ya kwanza Kenya inahitaji kuwa kinara katika kundi la angalau kuwa nafasi ya pili eh, katika kundi hilo. Inami. Na nimalizie tu na mechi ya fainali ya Kombe la Europa League ambapo jana Bayer Leverkusen utemewao wa kutofungwa katika ligi ya nyumbani na nje ulimalizwa hapo jana baada ya kula kipigo cha mabao matatu kwa nunge kutoka kwa Atalanta. Zaidi katika matangazo ya ummetu. Unajua kwa nini itabasamu? Asante sana <laughs> Emmanuel, Emmanuel Makundi. Asante. Namna sasa, tugeukie yale yaliyopewa nafasi katika magazeti. na Mislet Ijai, karibu. Habari ya wakati huu. Salama Ruben. Nianzie nchini Kenya, nianzie na gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili kwenye ukurasa wa mbele lina picha ya naibu rais Rigathi Gashagwa pamoja na rais mstaafu Uhuru Kenyatta likija na uh, kichwa cha habari Gashagwa alilia Uhuru Naibu rais uh, baada ya kubanwa na viongozi chipukizi eneo mlimake, la mlima Kenya, naibu rais amsaka hasimu wake rais mstaafu uh, Gashagwa. Kwa mara nyingine tena amemwomba rais mstaafu Uhuru Kenyatta kuungana naye katika juhudi za kuunganisha eneo la mlima Kenya. Ruben no, utakumbuka wakati wa kampeni za, <laughs> za uchaguzi no. Gashagwa alionekana sana aki, sana kimzomea Uhuru, Uhuru. Lakini lakini sasa sababu, anahitaji sasa anahitaji msaada msaada wako. <laughs> Gazeti la Daily Nation limeandika seneta wa Busia Okiya Omtatah ameenda, uh, mahakamani kuzuia mswada wa fedha, ni mswada ambao umezua utata miongoni mwa wadau uh, mbalimbali wakiwemo wanasiasa wa upinzani. Gazeti la The Star la nchini Kenya pia limeandika namna, um, wimbi la siasa mlima Kenya litakavyo uh, mwathiri Ruto na Raila kule nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe limeandika WHO yasema ukimwi haujapungua, magonjwa ya zinaa, homa ya ini balaa tupu. Lakini gazeti hili pia lina taarifa sheria mpya ya ndoa yaja Mal, malasusa, kuna shida kubwa uandikaji usia. Gazeti la Mwananchi limeandika serikali yaingia kupoza makali kupaa gharama za usafirishaji mizigo, yatangaza hatua tatu za haraka kuzuia Mwananchi kuumizwa na bei za bidhaa muhimu. Majira likiandika Samia aridhia ombi la Umoja wa Afrika ni la kuwa mwenyeji wa kuongoza maadhimisho ya miaka ishirini tangu kuanzishwa baraza la amani na usalama la AU, kuhudhuriwa na marais wa staafu. Ruben lukumbuka, kule DRC kuna nini? Kule DRC naona magazeti karibu yote hapa mbele yangu Le Potentiel, lakini pia uh, Forum des As na magazeti mengine yameandika habari kuhusu uchaguzi uliofanyika jana ofisi ya bunge tayari imeteuliwa na Spika Vital Kamerhe mm -hmm. Nam sekunde chache zilizosalia kule nchini Rwanda. Uh, kuna the new times lina taarifa karibu watoto mia mbili wanufaika na upasuaji wa moyo. Rube ilikumbuka mengi katika awamu ya pili. Ni kweli kabisa, asante sana Minlet. Na sasa tupitie, m, tupate makala marudio ya makala, gurudumu la uchumi <mucho> La uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, wakati wa kongamano la kimataifa la wakurugenzi wakuu wa kampuni mbalimbali duniani, waliokutana nchini Rwanda, maswali kadhaa yaliibuliwa kubwa lilikuwa ni je, bara la Afrika linastahili kuwa katika meza ya maamuzi au kwenye orodha ya waalikwa, na ikiwa huu ni muda mwafaka na wa kutoa mustakabali wake? Ni maswali magumu, ambayo hata hivyo viongozi wa Afrika walioshiriki wanakubaliana kimsingi kuwa bara hili lina rasilimali za kutosha kubadili uelekeo wake na maendeleo kwa raia, lakini pia halipaswi kuwa linaomba kwa viongozi wa nchi za magharibi kuwa katika meza ya majadiliano kuhusu mustakabali wa uchumi na maendeleo ya dunia. Makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili, Tumezungumza na baadhi ya wa wakurugenzi na mameneja waliohudhuria kongamano hili kujadili changamoto na hatua za kuchukua kujenga uchumi wa bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Makundi, na leo nimeshirikiana na mwanahabari wetu wa Kigali Christopher Karenzi, ambaye alihudhuria kongamano hili na kuandaa makala yafuatayo. Alhaji Ndagano Farjara Kazimbaya ni meneja anayehusika na, na masuala ya kampuni ya kutengeneza unga wa ngano na vinywaji laini Bakhresa Grain Milling Tanzania yanayofanyia e kazi hapa nchini Rwanda. Nahisi ni samit nzuri tena ya muhimu, hasa kwa Waafrika na makampuni ya Kiafrika. Sisi upande wa Bakhresa Grain Milling Rwanda tumefurahi sana kuwa katika mkutano, katika hii summit kwa sababu ni fursa ya kukutana na wakurugenzi wengi kutoka dunia nzima, haswa Afrika, wakubwa wa makampuni tofauti, alafu kuchangia kuhusu Uh, changamoto tofauti, nchi tofauti, na kuangalia ni vipi uh, labda kupata suluhisho za hizo changamoto tofauti. Mm-hmm. Kwetu sisi imetusaidia sana, kwa sababu tumekutana na watu wengi, alafu pia tumesoma mengi tu kupitia kampuni tofauti ambazo ziko hapa. Ni changamoto zipi hasa mnakumbana nazo? Kwanza kabisa, changamoto ni kawaida kwenye mambo ya biashara, lakini pili, changamoto ziko tofauti kulingana na nchi. Unajua ndo Afrika sio nchi moja Afrika ni nchi hamsini na nne. Kila nchi na sheria zake, kila nchi na tabia zake, kila nchi na mf..., yani in, in, ina namna yake ya kufanya biashara na sheria zake. Kwa hiyo unakuta changamoto utakazozipata labda nchi ya Rwanda sio hizo hizo utakazozipata nchi nyingine. Saizi Bahrese anafanya kazi kwenye nchi zaidi ya kumi hapa Afrika, lakini nafikiri la muhimu tena sio kusema tu kuna changamoto, la pia ni kusema hizo changamoto pia tuna tunafanya nini ili kama wafanyabiashara tuendelee na kazi kwa kwa wananchi wa hizo nchi ambazo tunazifanya ndani kazi, kwa sababu changamoto ni lazima itabaki tu kuwepo katika biashara. Azam, unavyofahamu. Uh, Bahresa uh, imekuwa ikipeleka hata bidhaa nchi jirani DRC pamoja na Burundi, lakini utakuta mipaka imefungwa. Kongo, majira saa tisa mpakani wanakuwa wameshafunga hamoni. Hizo changamoto usalama mdogo uliopo uh, kweli ndio hicho tu tunachokiongea. Tunaomba viongozi wa nchi serikali za Afrika uh, kuboresha, yani kuboresha mazingira ili biashara ziendelee vizuri, kama unavyosema, sio labda upande wa Kongo peke yake. Ukiangalia nchi za Afrika nyingi nyingi tu, kuna matatizo nchi, na nyingine wanakuwa na shida zao za kisiasa na mingine, lakini hayo yote yana, yanafanya kidogo kufanya biashara inakuwa ni, inakuwa ni vigumu sana kufanya biashara, sana sana kupita nchi kwa nyingine. Kwa hiyo tunachokiomba tu ni serikali zetu ziungane, ziwe zifanye kama mtu mmoja, yani kama Afrika tu ni mtu mmoja Alafu itatusaidia pia kufanya biashara vizuri kwenye mazingira mazuri. Tuna vijana wengi na miaka mitano kumi ilio mbele, vijana wa Afrika ndio watakuwa wengi zaidi kuliko duniani. Kwa hiyo ni soko kubwa tena la muhimu ambayo dunia yote inaitaka, lakini bila siasa kamili, bila amani na utulivu haiwezekani. Kwa hiyo tuna, tunahisi na tunaomba tupate hilo, alafu biashara ziendelee <tune> Na, msikilizaji, kama ndio kwanza unaungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, huko nami Emmanuel Makundi, na leo nimeshirikiana na mwandishi wetu wa Kigali Christopher Karenzi anaendelea kutufahamisha yaliyotokana na mkutano wa kimataifa wa wakurugenzi wakuu wa kampuni mbalimbali barani Afrika. Fiona Mbawazi ni meneja mwandamizi wa masoko katika kampuni ya Rwanda Air amezungumza kuhusu changamoto ambapo nchi nyingi hazijafungua mipaka angani barani Afrika. Manake hawa watu hakuna tofauti kubwa changamoto, hakuna, hakuna Zopitia. Changamoto ni zile zile, huwa tunasema kila mwaka, mambo ni mambo ya kawaida. Jambo la kwanza, hakuna watu ambao wengi, hawana masomo katika mambo haya, hapa nimetaka kusema mambo kama skilled trained people. Utapata wengi wao bado wanatoka nje, wanaoajiriwa kazini ni walioishi nje ama ambao sio Waafrika. Umarubani wa ndege wengi wao bado ni watu wa nje, so ukiangalia fuel situation, ndege zetu haziendi kwa maji. Ile hela ambayo zinaenda katika fuel ni pesa nyingi sana, ndio maana kama leo ulivyosikia, Alhaji Dangote amesema kwamba yeye na kampuni yake wana kampuni ambao wameanza kutengeneza mafuta haya ambayo yatasaidia usafirishaji wa watu na mizigo Uh, hewani. So katika hizo changamoto, nadhani alhaji akiweza changamoto hiyo inaweza ikapungua. Utapata pia bado, nchi nyingi hawajafungua mipaka yao ya hewani, ndio maana utapata tikiti kutoka sema Kigali mfano kwenda Nairobi utapata dola mia tano, lakini utapata kwenda Ulaya dola mia tatu kwa sababu Ulaya wamefika pahali hawashafungua umeshaf mipaka yao ya hewani, lakini sisi Waafrika tumekuwa sana watu wa binafsi, hatutaki kufungua mipaka hiyo. N nini viongozi wafanye, eh, kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara Shara. Katika AU na katika hii industry ya aviation najua kwamba kuna mambo ambao washaanza kuongelea ya kufungua mipaka haya ambayo tunaita satam kwa sasa, kwa sasa tuna nchi 37 wamekubali kwamba watafungua nyanja zao watafungua hewa zao lakini bado katika afrika tuna nchi 54 bado tuna njia nyingi lakini bado katika le 37 bado pia wao hawajafikia lengo lao kwa sababu utapata either infrastructure ni mbaya utapata airport yao ni mbaya haija haijafika kiwango ambao tunasema kwamba wanaweza kusema kweli sisi kama Afrika tumefika tunakotaka kwenda. Ili mradi tuendelee ama tuende mbele, lazima watu wafungue mipaka yao. Nitasema kwa Kiingereza, kusafiri isiwe luxury katika miaka ambayo tumefika, sio mambo ya zamani utasema nitachukua gari niende, siku tatu tano ndo nifike mpaka, sio mambo ya raha ya. Sio mambo ya raha yeah, ni mambo ssn biashara iende haraka, nifiki kama tuseme Nairobi asubuhi saa sita, nishafika saa kumi na mbili nirudi zangu Kigali. Lakini utapata kwa sababu hayo, kama visa entrance ni pesa nyingi katika Afrika, kwa maana hatuna watu wengi ambao wanaelewa kwamba sio raha na utapata bado wengi bado wanashikilia nyanja zao, wengi bado hawataki kufungua mipaka yao hewani, ama ya hapa ardhini, wafungue, sema ni rahisi kwenu nyinyi kuingia. Ntakupatia mfano mzuri hapa kwetu Rwanda, mwafrika yoyote atapata viza hapa hapa, na wengi wala hawalipishwi. Unaona, ndio maana unapata Rwanda wanaendelea sana mbele. Yes. Na utapata clear vision, leadership, the goodwill Nchi zingine bado hawajafikia hapo, lakini hapo ukileta hiyo clear vision, the good will, political will, ambao watu wote wataelewa, itakuwa rahisi kwetu sisi tuanze. Maanake ukiangalia au yenyewe wana 2063 tunafaa kuwa tumefika mbali sisi kama Waafrika, maanake hiyo ni lengo walijiwekea kama sisi wa Afrika, walichowekea sisi leaders wetu. So wakama wametuwekea sisi, na tumefika wakati sahizi bado tuko nyuma, itakuwa bado ni balaa Watu wakisema kama waafrika waseme, wakati umefika tusimame kama wandugu, tuwe na sauti moja, tuseme kwamba sote tumeamua tupunguze hizo taxes, tupunguze na tufungue ardhi, tufungue mipaka yetu. Paulo Muthwara ni mkurugenzi mkuu wa masoko ya carbon nchini Kenya. Anaanza kueleza umuhimu wa kongamano hili. Is so important for us the... kongamano hili la wakurugenzi kwetu sisi ni kwamba mpango wa masoko ya carbon Africa, fursa kama hii ya kuleta pamoja viongozi, wafanyabiashara katika bara zima na vilevile vile sekta ya umma, viongozi wa serikali, ni kuwa na majadiliano juu ya fursa ya kuwepo soko la kabon barani Afrika. Kwa hiyo tunafurahi sana kuwepo hapa, nilikuwa miongoni mwa viongozi wakuu wa bara, tukichangia mawazo jinsi soko hili linaweza kupanda na kujifunza kutoka wizara ya mazingira hapa Rwanda na kuangazia jinsi wanavyoifanyia kazi, na tunataka kuona jinsi gani tunaweza kuiga nchi zingine barani Afrika. Na msikilizaji na ripoti hii ya mwanahabari wetu kutoka Kigali, Rwanda, Christopher Karenzi. Ndiyo tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine juma lijalo. Ulikuwa nami Emanuel Richard Makundi, kwa heri <muchos> Nchi za Ireland, Uhispania na Norway zimetangaza kuwa zitaitambua Palestina kama taifa huru kuanzia tarehe 28 mwezi huu. Huenda mataifa mengine yakatangaza kuungana na hatua hiyo ikiwemo Australia. Kufuatia hilo, Israel imeamua kuwarudisha nyumbani mabalozi wake kutoka mataifa hayo. Na unafikiri hatua hii inamaanisha nini, na kwa nini Israel haitaki uwepo wa taifa huru la Palestina? tuzumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254110420 Nam msikilizaji. Na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na: rais wa Marekani Joe Biden amemkaribisha asubuhi hii rais wa Kenya William Ruto katika ikulu ya Washington. Na waangalizi wa uchaguzi wa SADC wasema wana matumaini kuwa uchaguzi wa Afrika Kusini utafanyika katika hali tulivu. Israeli yakasirishwa na hatua ya nchi tatu za Ulaya kulitambua taifa la Palestina. Namna sasa tupate kibao kitamu hiki ambacho kinakujia moja kwa moja kutoka upande wa pili. na Sauti Sol akimshirikisha Ben Sul Mviri the tori tela kutoka Kenya, namna hiyo ni ambao wimbo wao unatamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Asante sana Obedi Santa Jibien, ukiwa Nairobi nchini Kenya lakini pia asante sana Honorable Makatreve Machozi ukiwa Beni, unasema unatupata kupitia Radio Oasis FM. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi ya matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo ni Colins Kadambi naye e, Ambale akihakikisha unatupata vema.