mashariki tayari niko naye studio hapa, mwenzangu Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kule nchini Ufaransa. Kylian Mbappe, mshambuliaji wa klabu ya soka ya Paris Saint Germain, amewaga mashabiki wa klabu hiyo baada kufungwa ya kufungwa klabu hiyo kufungwa na klabu ya Toulouse mabao matatu kwa moja katika mechi Uh, iliyochezwa jana ilikuwa ni mechi ya mwisho. Lakini kupitia ujumbe wake wa video ambao aliuchapisha siku ya Jumaa iliyopita, Mbape alithibitisha kwamba anajiunga na, na klabu ya Real Madrid ya kule Hispania msimu ujao. Katika mechi mechi ya mwisho dhidi ya Toulouse, Mbape alikuwa nahodha wa mechi hiyo, na anaondoka PSG akiwa amewachia ubingwa, lakini pia amefungia mabao arobaini na nne na amefanya vizuri sana, na mashabiki walikuwa na mshangilia um, hapo jana, licha ya klabu yake uh, kupoteza mechi hiyo kule nchini Uingereza, kwa mara ya pili katika historia ya ligi soka uh, nchini humo, ni kwamba klabu tatu ambazo zilikuwa zimepandishwa daraja msimu, um, uliopita, Burnley, Sheffield United na Luton, zipo kwenye hatari ya kushushwa daraja tena. Lakini mpaka sasa ni kwamba hatma ya klabu ya Burnley na Sheffield United imeshathibitishwa kwamba watashushwa. Aa, lakini hatma ya klabu ya Luton bado itaamuliwa na mechi e, ya mwisho aa, na watapima dhidi ya Nottingham Forest, ni klabu ipi ambayo itakuwa na mabao mengi aa, kabla ya uamuzi huo kufanyika. Wapo katika hali mbaya na bila shaka hmm, lakini leo hii kuna mechi moja yaliokia soka nchini humo kati ya Aston Villa Uh, na Liverpool hii ni mechi muhimu sana kwa Sonville, ambayo inatumai kwamba itapata matokeo mazuri ili kufuzu katika michuano ya klabu bingwa huko uh, barani Ulaya. Na leo ni mwezi mmoja Uh, kabla ya kuanza kwa michuano ya soka kwa nia taji la uh, Euro mwaka elfu mbili ishirini na nne ama kule barani Ulaya mchuano um, hiyo itaanza kupigwa tarehe kumi na nne mwezi ujao jijini Munich, na kumekuwa na maandalizi makubwa hasa ya kiusalama ili kufanikisha mashindano hayo. Wenyeji Ujerumani watashuka dimbani kumenyana na Scotland katika mechi ya ufunguzi, na timu ishirini na nne zinajiandaa kumenyana katika pambano hilo ambalo litafanyika katika miji kumi kuanzia mwezi ujao. Katika mchezo wa tenis, ni kwamba mashindano ya Rome Open yanaendelea, na wachezaji kwa upande wa wanawake, Iga Swiatek, Naomi Osaka, Rina Sabalenka watakuwa viwanjani, lakini pia kutakuwa na bingwa wa mtetezi Daniel Medvedev. Ni hayo tu kwa sasa kwenye RFI Michezo. Nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Shukran mm -hmm, namna sasa tuangazie aliyopewa uzito kwenye magazeti na mwenzangu Karor Kori, karibu. Asante ah, sana Ali Bilali. Tuanzie nchini Kenya ambapo katika ukurasa wa kwanza wabunge waamua kumwokoa wa waziri wa kilimo Mithika Linturi, ambaye anahusishwa na sakata la mbolea fiki. Sijui umeangalia habari hiyo. Mm, kabisa. Unakumbuka hata kabla ya hapo kulikuwepo na video ambayo ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii kionyesha mbolea imechanganywa na mawe. Yeah, yani kokoto kabisa mm -hmm. Sasa kulikuwa na kamati ambayo ilikuwa inachunguza. Uh, kulikuwa na hoja ya kumtimua Linturi, kukaundwa kamati ya watu mm -hmm. kumi wa bunge, kwa hiyo imenusurika sasa <laughs> kwenye ripoti ambayo itajadiliwa bunge bunge ndio itakuwa mwisho, lakini kama kamati tayari imependekeza yeye ni msafi mm -hmm. bila shaka ameponea <laughs> <laughs> so, <laughs> uh, bado tukiwa wa Daily Nation, Azimio hiatishia maandamano kufuatia kuongezwa kwa ushuru katika baadhi ya bidhaa muhimu kama vile mkate, uliona? <laughs> <laughs> Asa azima wanasema wanarudi barabarani tena kwa sababu, <laughs> wajua, mkate ni bidhaa muhimu sana. Najua hata asubuhi wewe ulitoka nyumbani kama umeacha mkate, <laughs> na wana, wanasubiri ukirudi nyumbani, baba aje na mkate. Ni kweli. Taifa leo linturi ni mweupe kama pamba, <laughs> na gazeti la Business Daily ambalo linachapishwa bado nchini Kenya. Uh, KRA ama mamlaka ambayo inahusika na ukusanyaji kodi inataka sasa kuruhusiwa kupata dada sako muhimu ili kuwafuatilia wale ambao wanakwepa kodi. Hii ni hatari sana kwa sababu sheria kidogo ilikuwa inabana uh, kila mtu yote awe anaweza kupata habari zako muhimu, lakini sasa unasema kwamba lazima wapate hizo ili waweze kuangalia wale ambao wanakwepa, uh, ushuru. Gazeti la Sudan Tribune, hali mbaya magharibi mwa Darfur, habari ambayo tumekuwa nayo kwamba kumekuwa na mapigano kule jimbo la Darfur magharibi, eneo Mm-hmm, la Al-Fashir ambao Mm-hmm, kuna watu ambao wamepoteza maisha, uh, ndani ya siku moja watu ishirini na saba. Na gazeti la Mwananchi kule Tanzania, Tundu Lisu aamsha tena Chadema, kuna tuhuma za rushwa, Lisu awasilishe na Mboe atoa maazimio. Taarifa pia ambayo imechapishwa na gazeti ya Nipashe na vilevile, yani, na Majira. Nam, ni kushukuru sana Karol Korir. Asante na tumkaribishe mwenzangu hapa na makala mazingira, leo dunia yako kesho <tune> Msikilizaji, wakati nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zikiwa kwenye mchakato wa kutafutia suluhu tatizo la uchafuzi wa taka za plastiki, mashirika mbalimbali yasiyo ya, ya kiserikali yamekosoa namna mazungumzo ya awamu ya nne yalivyoendeshwa kule Ottawa nchini Canada. Katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, juma hili nimezungumza na Helen Kahasadena, ni msimamizi wa mradi wa plastiki kutoka shirika la Greenpeace Africa, shirika hili liko katika mstari wa mbele kupinga matumizi ya plastiki ambazo zinachangia uchafuzi wa mazingira. Alikuwa mmoja wa wajumbe kwenye majadiliano ya awamu ya nne kuhusu dunia kuja na mkataba huu wa kisheria wa kimataifa kudhibiti uchafuzi wa taka za plastiki kwenye mazingira. Hapa nimeanza kwa kumuuliza iwapo kama shirika waliridhishwa na hatua zilizopigwa katika majadiliano yaliyotamatika mwishoni mwa mwezi Aprili. La hasha, hatukuridhishwa na yale matokeo ya yale majadiliano ya mkutano huu wa nne, kwa sababu malengo yetu haswa tulikuwa tumeenda katika mkutano ule, ni tulikuwa tunatarajia tuna mazungumzo yaendelee. Um, ndiyo yaliendelea, lakini pia kile kigezo muhimu ambacho ni uzalishaji wa plastiki hakikutajwa katika ile kazi ya katikati, ama kwa kimombo tunaita intersessional work. Kwa hivyo wajumbe kutoka nchi mbalimbali waliegemea pande zingine, kama za kuangalia kemikali, kuangalia jinsi ambavyo wa wata badilisha ule utengenezaji wa plastiki ili usiwe unachafua mazingira ama usiwe unatumika kwa mara moja kwa mfano, lakini kusitisha ama kupunguza uzalishaji wenyewe, basi hilo hawakutaka kulizungumzia. Na kwetu sisi tunaona kwamba kama hilo halitazungumziwa, basi changamoto ya uchafuzi wa mazingira bado itaendelea, kwa sababu uh, uchafuzi wa mazingira ama zile taka zinatokana na ule uzalishaji wa plastiki. Kwa hivyo tukisema tunataka kumaliza taka, lazima pia tumi angalie tunapunguza plastiki zenyewe. Umezungumzia kigezo cha nchi kupunguza uzalishaji wa plastiki, na ni suala ambalo pia liliibuka katika mkutano wa awamu ya tatu. Kwa nini unahisi suala hili limeendelea kuzua utata baina ya nchi wanachama na wadau wengine? Ha, sababu swala hili limekuwa swala nyeti ni kwa sababu uh, nchi mbalimbali ambazo sana sana zinatengeneza plastiki zinaangalia kwamba zikisitisha ama zikipunguza kuzalisha plastiki, basi kwao watakuwa wamepoteza biashara, wamepoteza mapato, na haswa nchi hizi pia zinaangalia kwamba kutafuta njia mbadala, basi itakuwa vigumu kwao, kwa sababu pengine itawagharimu pesa kiasi, pengine itabidi pia waende watafute njia zaidi ya kutafuta njia mbadala. Kwa hivyo ni kama hawataki kujisumbua, hawa wanataka tu waendelee tu vile wanaendelea kwa, kwa mambo tunaita status quo, lakini ukiendelea hivyo huku pia mazingira na pia athari katika afya za binadamu kama ina, inaendelea kutuathiri nam. Um, iwapo mkataba huu utaafikiwa bila kipengee muhimu hasa kile cha nchi kupunguza uzalishaji wa plastiki, je, dunia itakuwa imejiweka katika nafasi gani katika kushughulikia suala hili la uchafuzi wa taka za plastiki? Sasa hicho kipengee bado kiko katika ule mkataba, kwa hivyo tuna imani ya kuwa bado kitaendelea kuwa pale. Kwa sababu hicho kipengee kilitolewa, basi utakuwa mkataba hafifu sana ambao hautasaidia, utakuwa tu mkataba wa waku wa kuangalia tu taka, na kama unaangalia tu taka peke yake, basi hautakuwa wa maana kwa mazingira, lakini pia kwa binadamu. Kwa hivyo maombi yetu ni kuwa vile ambavyo bado hicho kipengee kiko katika treaty text, iendelee kuwa pale na hasa yale mataifa mbalimbali ambayo ya yanataka kuweka kipaumbele mambo ya kupunguza uzalishaji wa plastiki, basi yahakikishe kuwa kipengee hiki hakitatolewa, kwa sababu kikitolewa, basi mkataba huu hautakuwa hauta wa kuridhisha na hautafanya ile kazi ambayo e, ule mkutano wa tano wa UNEA ulikuwa umetarajia. Mwisho, wito wenu kama shirika la Greenpeace kwa nchi wanachama na wadau wengine wanaohusika na majadiliano haya ya kupatikana kwa mkataba huu? Wito wetu ni kwa mataifa ama wajumbe wa mataifa tu yote ambao huwa wanakutana wana jadiliana kuhusu mkataba huu kwamba wapatie kipaumbele hicho kipengee cha punguza uzalishaji wa plastiki, wasifuate yale ma mataifa ama yale makampuni ambayo yanazalisha plastiki, kwa sababu haya makampuni ama wajumbe kutoka kwa haya makampuni huwa pia wanakuja kwa hizi mikutano, na tunaona kwamba wakiwa pale basi wanaathiri yale mazungumzo. Mataifa yasimame kidete, yaseme mkataba huu kuafikiwa lazima, uh, kupunguzwe ama upunguzaji wa plastiki uwepo. Na wakati dunia ikiwa mbioni kuja na mkataba wa kisheria wa kimataifa kudhibiti uchafuzi wa taka za plastiki Mataifa binafsi pia yameendelea kuchukua hatua za kukabiliana na tatizo hilo. Mapema mwezi Aprili, mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira nchini Kenya, NEMA, ilitoa notisi ya siku tisini ya kuondokana na matumizi ya karatasi za plastiki zinazotumiwa kukusanyia uchafu mitaani na badala yake kugeukia mifuko inayoweza kuoza. Hii ni hatua inayokuja baada ya taifa hilo mwaka 2017 pia kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki ya kupakia vyakula. Hatua kama hii pia ikichukuliwa na taifa kama vile Rwanda. Nimezungumza na Laura Nahumicha kutoka shirika la kijamii la Green Globe, la jijini Nairobi, linalojishughulisha na usafishaji wa mazingira kwa kukusanya taka mitaani, zikiwemo taka za plastiki ambazo mara nyingi wanazigeuza kuwa bidhaa za urembo. Laura hapa anaanza kwa kueleza mtazamo wao kama shirika kuhusu notisi hii ya neema. Kwa sisi hii ni hatua nzuri sana, imechukuliwa na serikali itasaidia nchi yetu kuendelea kusafisha mazingira yetu. Ukiona hii mwelekeo iko katika Sustainable Waste Management Act. na inahitaji watu wagawanya takataka zao kwa yale ambayo yanawezaoza na yale yasiyooza, hivyo itakuwa rahisi kwa wale wanaohusika kumanage hiyo takataka, na kwa ujumla tutakuwa na nchi safi. Katika shughuli zenu za kukusanya taka uh, uh, katika mitaa jijini Nairobi, changamoto ya plastiki mmeikuta iko vipi? um, inasikitisha sana. Maana tunapoenda kuokota hizi taka, baada ya muda ukirudi unapata bado watu walitupa takataka. Hiyo ndo changamoto kubwa sana kwa wananchi wa Nairobi. Kabla ya tangazo hili la NEMA kupiga marufuku hizi karatasi za kukusanya taka, uh, hapo awali serikali pia ilipiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, lakini kukawa na changamoto kutoka kwa baadhi ya wananchi wanakutwa na mifuko hiyo ya plastiki. Labda unahisi serikali inafaa kufanya nini ili kusiwe na changamoto kama ambayo ilijitokeza wakati wa marufuku ya mifuko ya plastiki? Njia moja ya ku kabiliana na hiyo changamoto ni kufanya kazi na nchi zingine majirani wetu. Kwa mfano, nchi kadhaa hapa Afrika kama Tanzania na Rwanda pia wako na marufuku hayo. Wakikaa chini na nchi kama Uganda pia wa, waelewane, wazungumze pia wao wakuwe na marufuku, itasaidia kuzuia hiyo smuggling na black market ya hizi karatasi za plastiki. Serikali uh, zinapopiga marufuku kwa mfano hizi plastiki, labda ni njia gani ama mbinu gani mbadala inafaa kuwapa wananchi ili wananchi wasije tena wakategemea mifuko ya plastiki. Mara ya kwanza um, mwaka wa 2017 walivyoweka marufuku katika uh, plastiki kwa carrier bags, waliprovide another solution hizo mifuko zingine za plastiki ambazo zinaweza kuoza. Vivyo hivyo, kulingana na ile Sustainable Waste Management Act, ina require serikali na all private sector ambao ni waste service providers wakuwe wanatoa mifuko ambayo yanaweza oza kwa wananchi kama nyinyi, kama shirika, wito wenu ni upi kuhusiana na namna bora ambavyo wanaweza kuhakikisha kwamba hizi mifuko ya plastiki hazipatikani kwenye mazingira? Kwanza kabisa wanafaa kujitenga na plastiki ambazo hazina manufaa kubwa. Pili, wafaa kununua plastiki ambayo unaweza tumia tena na tena, sio ambayo unatumia mara moja kisha watupa, hivyo itaongeza uchafu wa plastiki kwa mazingira. Kwa mfano una product ambayo iko na plastiki na hiyo kiisha, unaweza tumia hiyo plastiki kama storage ya, ya kuweka kitu nyingine kwa nyumba yako, so to reduce kununua plastiki mwanzo na alafu pia to reduce kuzitupa, na tukizimaliza kutumia tupa, tutafute matumizi ingine inavyoweza tumika katika nyumba zetu ili to reduce hiyo plastiki kuenea katika mazingira yetu. Kwa nukta hiyo, ndio nami natamatisha makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho, juma hili. Shukran kwa Helen Dena kutoka shirika la Greenpeace Africa lakini vilevile Laura na humecha kutoka shirika la kijamii la Green Globe. Jina langu Minzle Tijai, kwa heri. <coughs> Kongamano la kwanza la mashirika ya kiraia la Umoja wa Mataifa limekamilika jijini Nairobi wiki iliyopita, huku wito wa mazungumzo ya uwazi na ukweli kati ya serikali na mashirika hayo ukisisitizwa. Upi mchango wa mashirika ya kiraia kwenye nchi zetu? Unadhani amefanya vya kutosha kuzisaidia jamii na kuchochea maendeleo? Kipi zaidi kifanyike kuboresha uhusiano kati yake na serikali? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 110000420. Nami nikukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na watu 27 wao wa mwishoni mwa juma lililopita kwenye mapigano mapya huko nchini Sudan na watu 11 wapoteza maisha katika wilaya ya Kasese magharibi mwa Uganda kutokana na mafuriko. Nam mtu malize matangazo yetu na kibao hiki cha yeah, yeah, yeah, yeah, Lady JD kutoka huko nchini Tanzania, anatwambia mambo matano Ndio yuko na mimi sasa hivi, tunachanganya na vyombo na tia kabati kabati Kibao kinaitwa Mambo Matano naye Ladi JD Legendari, huyo wa muziki kutoka kule nchini Tanzania, muziki wa Bongo Flaver. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso. Jiunge nasi tena ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki.