Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini. Habari za michezo zinaletwa kwako ni Emanuel Makundi. Makundi, viwanjani kuna nini hasa, maswala ya Olimpiki? Nam, asante Benson. Bila shaka msikilizaji wetu ni buheri wa afya, popote pale ambapo anategeskiwa matangazo yetu. Uh, kama ulivyosema, kule Paris unafahamu katika mji wa Masei, uh, jumaa hili ule mwenge e, wa Olimpiki uliowasili na jana, ulikamilisha siku yake ya kwanza ya kukimbizwa katika vitongoji na maeneo ya mji wa Masei na inatarajiwa kwamba safari ya mwenge huo itakuwa ni ya nchi nzima ya Ufaransa, hmm, kuhamasisha raia wa nchi hiyo na wageni kujitokeza kwa wingi e, katika shughuli ya kusherehekea na kuk... Kuanza kukaribisha uh, michezo ya Olimpiki ambayo itaanza mwezi Julai, lakini wakati haya akiendelea, Benson, mamlaka zimeonya wageni ambao wataingia nchini humo kwa sababu uh, kumekuwa na majamaa wajanja wajanja ambao wanatumia mitandao kudukua taarifa za watu ikiwemo kuiba pesa kutoka katika akaunti zao za benki. Kwa hivyo inabidi e, wale ambao watakwenda wawe makini hasa Nzioki ikiwa atawasili. Kabisa, eh, udukuzi upo na wiziwizi <laughs> lazima utakuwepo zile pickpocket za za hapa na pale. Mm -hmm. Na kule barani Ulaya Benson, jana kulikuwa na mechi za nusu finali za UEFA Europa League ambapo uh, katika mji wa Leverkusen kule nchini Ujerumani ban Leverkusen wamekamilisha mechi ya 49 katika mashindano yote ya ndani na yale ya kimataifa bila ya kufungwa. Aha, eh, na hawa ni mabingwa wa ligi kuu ya soka ya kule Ujerumani. Wajerumani tayari wametawazwa hata kabla ya ligi yeah ijakamilika kwa sababu ya alama ambazo wamewaacha Bayern Munchen na timu nyingine ambazo zinafuatia. Kwa hivyo jana waliibuka na, wametoka sare ya mabao mawili kwa mawili na AS Roma. Na hii inamaanisha kwamba Bayer Leverkusen wanasonga mbele uh, kwa faida ya bao la ugenini kwa jumla ya mabao manne kwa mawili kule katika mji wa Bergamo, Italia. Mm -hmm. Atalanta wametengeneza historia baada ya kufuzwa hatua ya fainali kwa kuwafunga Olympic Marseille ya Ufaransa kwa mabao matatu kwa buyu na ile agregate matofauti ya mabao inakuwa ni manne kwa moja na fainali sasa ya Europa League itapigwa Mei ishirini na mbili kule Dublin. Na katika Conference League uh, Olympiacos jana walitengeneza rekodi baada ya kufanikiwa kuwafunga Aston Villa ya Aston Villa ya kule Uingereza kwa mabao mawili kwa sifuri na sasa hii inamaanisha Olympiacos wanasonga mbele kwa faida ya mabao sita kwa mawili na wakati siku ya Jumatano, Club Brugge wao waliwafunga Fiorentina, lakini Fiorentina wao walisonga mbele. Kwa hivyo fainali mm -hmm. itapigwa Mei 29 kati ya Fiorentina na Olympiacos na katika ligi kuu ya Tanzania, jana nilikwambia mchezo wa kukata na shoko ulikuwa ni kati ya Azam na Simba. Simba walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao matatu kwa buyu dhidi ya Azam ambao wapo katika nafasi ya pili, na Simba katika nafasi ya tatu, Yanga katika nafasi ya kwanza. Ihefu walitoka sare bila kufungana na JKT Tanzania, wakati Mtibwa Sugar waliofunga Tabora United. Tabora United sasa wanaelekea kushuka daraja. Coastal Union na Singida United ni leo, na Dodoma Jiji dhidi ya Prison ni leo. Zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Ni kushukuru sana bwana Makundi kwa habari za michezo, asante. Na sasa msikilizaji, muda huu tunapata sasa uchambuzi wa magazeti, uchambuzi wa magazeti unaletwa kwako na si mwingine bali ni Florence Kibuba. Shukran sana Benson Okoli. Nianze na magazeti ya Kenya, Daily Nation limeandika washauri wa rais wa Kenya kulipwa bilioni moja nukta moja wakati huo nchi ikikabiliana na changamoto za kiuchumi. Inapendeza kwa kweli. Taifa Leo limeandika kwa wino uliokolea bodaboda wanavyoporwa. Mm-hmm. Na kamati ya bunge nchini humo imeandika jinsi wanaonunua pikipiki hizi kwa njia ya mkopo wanaendelea kupora, na taarifa zinasema kwamba pikipiki moja inanunuliwa kwa takribani shilingi laki tano na elfu sabini na tano. Yeah, mambo ya mikopo mara nyingi imekuwa hivyo, hasa hapa nchini. Nimesikia wale wahudumu wa bodaboda wakilia sana. Ukienda kununua unaambiwa ni shilingi elfu mia moja, lakini mm -hmm, ukitamatisha mkopo umelipa zaidi ya laki tano. Basi, The Standard limechapisha kuhusu takribani shule elfu moja mia sita ambazo hazitafunguliwa siku ya Jumatatu, sawa na shule zingine kote nchini kutokana na athari ya mafuriko. Sijui taarifa hii unaionaje, Bwana Benson? E, nasikitisha sana kwamba baadhi ya shule zitakuwa zinafunguliwa na zingine zifunguliwa wakati mtihani wa kitaifa ni ule ule kwa kila mtu mm. Ndio mm. Lakini nimeona waziri wa elimu amesema kwamba uh, ile kalenda mm. ya masomo huenda, uh, siku zikaongezwa bila shaka ili waweze ku, uh, kulipia huu muda ambao wamepoteza. mm -hmm. kule Uganda daily Monitor imeandika serikali ya Uganda kutoa asilimia 98 ya fedha zitakazotumika katika zoezi la uhesabu watu ambalo litagharimu shilingi bilioni uh, milioni, bilioni 333. Tuelekee nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika katiba mpya bado kitanzi. mm -hmm. Wadau wanataka iliyopo ifumuliwe ili kuruhusu mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Nipashe limeandika mambo nane kupaisha sekta ya maji mwaka elfu mbili ishirini na nne ishirini na tano. Majira limeandika kuhusu athari za kimbunga Hidaya huku Kenya. Uh, wasikilizaji wa na raia wa nchi wanasema kwamba wanashukuru kwamba kimbunga hichi hakiweza <laughs> hakikuweza kuja na ule uzito ambao no. ulikuwa unapiga kule Tanzania. Uh, utabiri idara uh, ya utabiri wa hali ya hewa uh, ilisema kwa sasa wameepuka Mm -hmm. Rwanda Times. Serikali ya Rwanda inakabiliwa na pengo la ufadhili la dola bilioni saba kutekeleza mpango wake wa ukabilian, uh, ukabilianaji na mabadiliko ya tabia nchi, nchi hiyo ikipania kuwekeza jumla ya dola bilioni kumi na moja uh, au franga trilioni kumi na nne ili kupunguza utoaji wa hewa chafu kwa tani milioni nne nukta sita Karo Koril anaingia mitamboni na Siha Njema. Asubuhi njema msikilizaji, karibu katika makala siha njema. Mimi ni carol Korir. Kwenye makala haya tunajaribu kupambanua swala la mimba za utotoni. Kwa nini zinaendelea kukidhiri katika nchi zinazoendelea? Kampeni gani itafaa kudhibiti hali hii ambayo inazidi kumrudisha nyuma mtoto wa kike wa Afrika kimaendeleo? Shirika la Afya Duniani linasema wasichana milioni 21 kati ya umri wa miaka 15 hadi 19 hupata mimba kila mwaka. Utafiti mwingine wa mwaka wa 2022 wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya idadi ya watu na afya ya uzazi UNFPA ukisema elfu ishirini ya wasichana chini ya miaka kumi na minane hujifungua katika mataifa hayo yanayoendelea. Ukanda wa Afrika ya magharibi na kati huchangia asilimia 25 ya watoto hao wanaozaliwa na wazazi wenye umri mdogo, asilimia 25 ya idadi hiyo wakiwa kwenye Afrika ya mashariki na kusini. Ripoti ya UNFPA inasema dhulma za kingono, ngono biashara na tamaduni hasi ndizo sababu kuu za hali hii. Wow. Nipo kwenye kaunti ya Kwale, pwani ya Kenya, baadhi ya maeneo yenye idadi kubwa ya mimba za utotoni. Na hapa, umaskini, uwepo wa ufuo wa Diani unalaumiwa kwa kukidhiri ngono zembe, ngono biashara miongoni mwa wasichana wenye umri mdogo. Hapa nimezungumza na baadhi yao. Nilipopatana na boyfriend, niambia mbona uendi shule, nikamwambia mie, shule siwezi kwenda, kwa sababu sahii nyumbani hakuna pesa. Baba iwasema hana pesa, na mama mwenyewe naye kibiashara, ju afanya biashara, fanya biashara tu ndogo ndogo, akaniambia basi mi nitakusaidia, nitakuwa nikikusaidia, kama una shida ndogo ndogo utaniambia, lakini unipe nafasi niwe mpenzi wako. Nikamwambia sawa, kashikana naye akanipa ujauzito. Alivyonipa ujauzito, sasa ikabidi shida ziyaongezeka, shule sisomi na niko nyumbani napata tabu. Kushikana na marafiki ni ile, ukienda mfano kama maarusini hivi a, kila moja ana wake, sasa nile naambua wewe kaa na huyo enye kila mmoja ameenda sehemu yake sani hivyo. Aa, wazazi wetu wengi hawana uwezo nili, ukimwamba kitu akwambia ah, sina kitu mimi, naenda ukatafute. Wasichana wengi wamechukua wame jukumu la wazazi, tuseme ndo utakuta msichana ameshawishika huko barabarani, washika mimba Mwanaisha Kwania anafanya kazi na shirika la Samba Sports eneo la Kumbani, kaunti ya Kwale anafafanua mazingira haya. na ukiangalia haya mahitaji ni mahitaji yanaweza kuwa madogo, mimi na wewe, kwa wewe, kwangu, mimi na wewe, but kwao ni makubwa. Uh, ukizingatia kuna lack of sanitary pa, uh, towels, kuna mafuta ya kujipaka, mtoto anakosa kupata suruali ya ndani, mtoto anakosa uh, sabuni ya kufua, masabuni ya kuoga, wengine inakuwa ni kwa sababu ya long distance. Kutoka nyumbani hadi shuleni. So pale katikati anaona nimepata bodaboda amemofa kumbeba kwa pikipiki, anampeleka shule. Uh, kwa mda inakuwa sasa inabidi uh, afanye ngono na yeye ile kwamba ile ofa iendelee kubaki pale ili aweze ku, kuweza ku, kufika shuleni na mapema. Wengine inafika ya kiasi ya kwamba inakuwa ni kama lifestyle. Akishazaa yule mtoto samkimu vipi inabidi aendelee na ile hali ya kwamba ategemee mtu kwa, kwa ajili ya kwamba aweze ku, kukimu mahitaji yake na ya mtoto wake. So inakuwa ni maisha ya kawaida, mpaka inafikia kiasi cha kwamba jamii yetu haioni kwamba ni haifai kuwa vile, anaona tu ni jambo la kawaida. <laughs> Kaunti ya Kajiado, makao ya jamii ya wafugaji ya Wamasai, hali siyo tofauti. Kuna ufukara na dhuluma za kingono, tukiachana na utamaduni wa ukeketaji wa wasichana ambao japo umeharamishwa bado unafanyika kisirisiri. Pia hapa nimekutana na wasichana ambao ni waathiriwa. mko na mtoto 18. My mama alikuwa anafanya kazi kwa plot fulani huko Nairobi Embakasi, nikiwa klas 7 third term, hiyo tumefunga hiyo long holiday hiyo ya Desemba, vile mi nilienda nikainama kutoka hivi chini ya kiti kia nimeshikilia kifagio, naona mguu za mtu mesimama hapo. Akaniambia, ukienda kuambia mamako nitakuua na ni uwe mamako. Na that time akiniambia alikuwa na pistol, akaniwekea hapa hivi, akatoa tishati yake akanifunga mkono, vest yake akanifunga mdomo, akaniambia nitembee nikienda kwa kitanda. So, vile niambia niende kwa kitanda, so mi nilikata kata akanipiga kofi ya uso hivi, kafunga skati yangu, akarusha huko, akaniripa. mm -hmm. Kuna miaka kumi na saba, anafanya kazi ya pikipiki, tukaanza piki. Urafiki na yeye ilichukua like one week e, ndo Kani... yeah. yeah, akanilazimisha siku anataka kulala na yeye. N afisa katika UNFPA anasikitika kuwa hali hii inakuwa kikwazo kikubwa cha maendeleo kwa watoto hao na hata wanapofika umri mkubwa. Ni nini kinakosekana hadi sasa? Hili swala linahusu mambo kadha wa kadha. Kwanza kabisa ni tunasema adolescents sana sana unapata ya kwamba hawana ile elimu ama information ama ile a, kuwa, kule kuweza kujua a, jinsi ya kuweza kupambana na ile hali, ya, hali yao ya kukua wengi wao wana ile period lakini hawana ile guidance, na unapata hili ni wakati ambapo kuna a lot of peer pressure. Aa, vile vile unapata wazazi pia hawajaweza kuwajibika ya kutosha kuweza kuzungumzia masuala ya uh, sexuality uh, na na watoto wao. Swala nyingine ambayo limekuwa likikithiri uh, vile vile ni masuala ya gender based violence, Aa, ambayo unapata ya kwamba uh, mingi za hizi mimba za za utotoni vile zinaletwa zina na either masuala ya uh, ya rape ama sasa defilement ya watoto. Ya tatu pia unaweza angalia kwa maswala zile za ta, tamaduni ambazo zimepitwa na wakati kama vile ukeketaji. Kuna zile tamaduni zingine pia ambazo tumekuwa tukiona, kwa mfano disco matanga, ama zile uh, sherehe ambazo watu wanafanya wakati mtu amekufa wa na unapata kwamba inaweka wale watoto katika hali ya uh, experimenting na kule kutokuwa na wajibikaji pia kwa wazazi kuhakikisha kwamba watoto wao wameweza kuzuiwa ama wanajua kenye kinaendelea katika hali ya watoto wao. Pia mambo ya absentee parenting ni kitu nyingine ambayo inawezekana inaonekana. Na kwa kiasi gani mimba za utotoni zinaathiri matunzo ama mustakabali wa wasichana na pia maendeleo yao katika maisha? A, kwanza kabisa mimba kwa ya utotoni inamaanisha kwamba yule msichana wezi akaendelea na masomo atakuja kuendelea hapo ba... itabidi a, pengine aweze kuchukua ile breki. Aweze kutunza mtoto wake ama aweza kwenda kujifungua alafu kisha arudi shule kama kutakuwa na ule, ile support ya wazazi nyumbani. Mimba za utotoni huwa pia yu, inakuja na zile complication. Aa, wakati msichana um, akiwa mdogo anajifungua, Aa, unapata ya kwamba mwili wake hujaweza kukomaa sawa, sawa ili iweze kumwezesha kwamba anaweza kujifungua bila complication. So, unapata zile complication, kama fistula zinatokana zina pale ama zile matano deaths pia zinahusika na, na, na mambo kama haya. You know, maswala ya uh, mental health ni jambo nyingine kwa sababu ya ile stigma, unapata kwamba wasichana sa zingine wanafukuzwa manyumbani kwao na wazazi wanawambia nenda kwa ule aliyekupewa uh, mimba. Huyo msichana kwa mfano akiwa mdogo pale atenda kukaa wapi? Kumekuwa na mjadala tata kuhusu umri sahihi wa kuweza kuruhusu wasichana ama watoto kufanya maamuzi kuhusu maswala ya uzazi. Kila nchi uh, uh, kwa kweli iko na mipangilio yake, mikakati yake ambayo imeweza kuweka, lakini tunasema kwamba kulingana na ile tunaweza kusema vulnerability ambazo tunaona uh, vijana siku hizi ama watoto wadogo siku hizi wanahusika na masuala ya ngono wakiwa bado wachanga, ni, ni mambo ambayo tunaweza kuona ni njia ipi tunaweza kuzuia hiyo na vilevile ni kuhakikisha kwamba kwa mfano um, zile huduma za afya haswa zile afya za uzazi lakini hata hivyo, kuna matumaini. Wanaharakati wanaoamini kwenye fursa nyingine kwa wasichana hao ambao wamelazimika kuwa wazazi katika umri mdogo wameandaa mswada kuhusu elimu kwa wasichana hao ambao unatazamiwa kujadiliwa katika mabunge yote mawili nchini Kenya. Purity Kigunda ni mwanzilishi wa shule ya Greenland wanaosoma wasichana wa aina hiyo eneo la Kajiado. Bila sheria ambayo inachunga hawa watoto haitasaidia. So that's why I'm crying to, for, for the government or the parliament to come up with this law. Law that ukipatikana umedifail mtoto not less than two years. Wewe ufungwe kifungo kwanza, then from there you take full responsibility, you make sure that umesimamia huyu mtoto mwenye ulitoa shule, niwe utasimamia masomo yake. Umake sure amerudi shule na amemaliza masomo then the, the mtoto mwenye uliza, ulifanya akazaliwa. Take care of this kid mwenye amezaliwa. Take responsibility mpaka afikie the adult age. Huyu mtoto wa 13 years asie ye mwenyewe anahitaji kusoma, umekatisha masomo yake, anahitaji support, umekatisha masomo yake, umemwongezea burden ya mtoto on top umeongezea pia wabasi kufikia hapo, sina budi kutamatisha makala haya. Mimi ni Carol Korir. Kumbuka kila mtu anastahili fursa maishani ili kujiongeza. na msikilizaji ni huyo huy ni anaondoka mitamboni hapo na makala siha njema. Kukamilisha matangazo yetu msikilizaji asubuhi hii basi, niruhusu ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo, ni pamoja na kwamba mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudan Kusini na makundi ya waasi kwanza leo jijini Nairobi. Mamlaka nchini Senegal nazo zimeanzisha uchunguzi kuhusu ndege ya Boeing 737 kuwaka moto katika uwanja wa ndege kule nchini Senegal. Usau pia kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii Msikilizaji, kibao Regina Otile Brown na kimshirikishi ya Juma Jos kutoka Tanzania za nilichojaliwa mahaba imani na busara mabebe, babaya, mesaya for your love never tire Regina, Regina, yeah, yeah, yeah, yeah, na msikilizaji kibao. Regina, ushirikiano wa Kenya na Tanzania kutoka kwa Otile Brown na Juma Juks ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Emmanuel Richard Makundi amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambi Collins Hadambi, bila kumsahau anayekupeperushia matangazo hayo kwenye mtandao wa YouTube pamoja na Facebook, Boldrin Ambali. Matangazo kwa lugha ya Kiswahili tena ni mwendo saa mbili Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, kwa heri.