Kikarubaini saa za Afrika Mashariki. tupate habari za michezo na Emmanuel Makundi. Hujambo? Naam, sijambo Karo, bila shaka msikilizaji wetu ni buheri wa afya popote pale ambapo anategea sikio matangazo yetu. Nianzie kule nchini Ufaransa, Karo. Nafahamu uh, juma moja lilopita, e, ama, ama mwezi uliopita e, safari ya mwenge wa olimpiki ilikuwa imeanza kutoka kule nchini Ugiriki kwa kutumia boti maalum ambayo ilitengenezwa katika miaka elfu mia kenda na makumi nane e, na ilikuwa inafanya safari kutoka kisiwa cha Ugiriki kuelekea katika bandari ya mji wa Marseille nchini Ufaransa. Sasa mwenge huo wa olimpiki, e, utawasili rasmi hivi leo na tunatarajia majira itakuwa majira ya mchana hivi ambapo punde utakapowasili pale Masei kutakuwa na tamasha kubwa a, la kupokea ambapo watu takriban laki moja na elfu hamsini wanatarajiwa kushuhudia tukio hili, ama mwenge huu wa olimpiki ambao utatembezwa, baada ya hapo, utatembezwa katika miji tofauti ya kule nchini Ufaransa kuhamasisha watu kujitokeza kutazama na kushiriki michezo olimpiki ambayo inatarajiwa kung'oa nanga ndani ya siku sabini na tisa tu zilizobaki, na mwanahabari wetu Paul Nzoki atakuwa katika jiji la Paris kukujuza yale ambayo yatakuwa yakiendelea, na tunatarajia kwamba Kenya itatoa kimasomaso katika riadha. Nilikuwa naogopa tu makundi, kwa mfano boti ingezama <laughs> vile tumezoea inazama, ama, na inazama na mwenge <laughs> <laughs> na hicho ndo watu walikuwa wanakiwazia sana, lakini tunatumai kwamba mwenge huo utafika salama kwa sababu nimeizungumzia Kenya na maandalizi ya wanariadha wa Kenya naendelea, akiwemo ya, ya Eliud Kipchoge na Faith Kipyegon ambao wamepiga kambi e, katika kituo maarufu ama kambi maarufu ya wana michezo kule e, Kaptagat, e, ambapo e, ulinzi umeimarishwa katika kambi hiyo kwa kuhakikisha kwamba wanariadha ambao wanakwenda kufanya mazoezi e, wanafanya mazoezi kwa utulivu, kwa sababu wanahitaji utulivu mkubwa tayari kujiandaa na michezo ya Olimpiki ya kule Paris, na wenda kwa Eliud Kipchoge, mashindano ya Paris yakawa ni mashindano yake ya mwisho kushiriki ya kimataifa. Itakuwa vizuri kama ataf, atamalizia ukurasa huo kwa njia nzuri, nam umri umemtupa mkono pia na vijana wengine wanachipukia katika mbio ndefu mm -hmm. Kwa hivyo wanampa ushindani wa hali ya juu na jana uh, Paris pia Hawa, mashabiki wengi wa Paris hawakuwa na furaha kwa sababu timu pekee katika jiji hilo mm -hmm. Paris Saint-Germain mm -hmm. Jana ilitupwa nje ya mashindano ya klabu bingwa barani Ulaya katika hatua ya nusu fainali baada moje ya kukubali ruma, na m, kufungwa na Borussia Dortmund kwa bao moja. Kwa nunge, hii inamaanisha kwamba Dortmund wanaondoka na ushindi wa mabao mawili jumla, kwa sababu wakiwa wali nyumbani waliwapiga bao moja pia bao moja. Kylian Mbappe ameshindwa kuifikisha PSG katika fainali, na pengine kama wangefika kutoa taji la kwanza kwa PSG, la klabu bingwa barani Ulaya. Sasa ndoto imezima, na Kylian Mbappe anatarajiwa kuondoka mwishoni mwa msimu huu. Leo ni Real Madrid na Bayern Munich. Zaidi ni katika matangazo mm, ya awamu ya pili, na kushukuru sana. Asante. Na sasa tunaenda kupata uchambuzi wa magazeti naye Florence Kivuba. Hujambo asubuhi hii? Sijambo na ni kushukuru sana Carol Corir imekuwa muda kitambo ni lete habari hizi za magazeti. Yeah, mpaka unaonekana mgeni, mgeni. <laughs> Ni mjuzi msikilizaji, na nianze na gazeti la Kenya Daily Nation ambalo limeandika kuhusu janga la mafuriko na kufikia sasa Carol Corir, ni kwamba tayari kumeripotiwa visa vya ugonjwa uh, wa kipindupindu kaunti uh, ya Tana River ikiongoza katika idadi hiyo. Uh, The Star limeandika kuhusu mbunge wa Bumula Jack Wamboka Wanani ambaye ndiye mwasilishaji wa hoja ya kumtimua waziri wa kilimo Mithika Linturi nam, na The Standard limechapisha kuhusu vita vya uongozi katika eneo la mlima Kenya baada ya waziri wa utumishi wa umma Moses Kuria kusema na kerwa sana na baadhi ya viongozi katika eneo hilo mapema Tuwape mda tutazidi kujua kuhusu taarifa hii fiki hapo kesho asubuhi. Kule Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika kuhusu CCM a, kuchochea moto Chadema. Mvua zazamisha kisiwa Musoma, serikali ya hamisha wakazi kisiwa jirani, na hii ni kufuatia a, mvua zinazoendelea kunyesha katika nchi hiyo. Magazeti mengine ya nchi hiyo vilevile yameandika kuhusu a, kupea vipaumbele sekta ya elimu huku sekta hiyo ikiitisha trilioni moja nukta tisa, uh, ili kuweza ku uh, kusupport kazi ambayo wanafanya. Rwanda Times kwenye ukurasa wa kwanza wamechapisha ndege ya Rwanda Air kisha wakaandika kuwa serikali inapanga kutumia wastani wa shilingi za Rwanda bilioni elfu tano mia sita tisini katika mwaka wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne ishirini na tano ikiwa ni ongezeko la asilimia kumi na moja nukta mbili ikilinganishwa na bilioni elfu tano mia moja kumi na sita iliyodhinishwa kwa mwaka wa sasa wa kifedha ambapo ni mwaka elfu mbili ishirini na nne wizara ya fedha na mipango ya uchumi imepanga kutenga bajeti hiyo kwa sekta muhimu za afya elimu na kilimo ambazo zinatarajiwa kuinua uchumi Radio Kapi kule DRC tovuti hiyo imechapisha kuhusu kupungua kwa visa vya ukiukwaji wa haki za binadam kwa asilimia tano 5 mwezi Machi ikilinganishwa na mwezi Februari mwaka huu. Na Carol Corid, pia sisi tumekuwa na taarifa hii mm -hmm, uh, miongoni mwa taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo leo asubuhi na, na taarifa hii ilitolewa na ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Asante sana Florence Kibuba, ni mkaribishe Martin Nyoni, makala ya Afrika Mashariki. Tunapozungumzia ukatili wa kijinsia ni tendo au kitendo chochote anachoweza kufanyiwa mtu bila hiari yake, aidha kurawitiwa, kuna ukatili wa kimwili ulawiti. Ni janga linaloendelea kuwakumba kumba watoto si tu katika mataifa ya ukanda wa afrika Mashariki, bali katika mataifa mbalimbali ulimwenguni. Tumeona kupitia namna ambavyo watoto wetu wanakuwa wakibadilishwa, mtoto ni wa kiume, lakini anaanza kutenda matendo wa wakati mwingine ambayo ni tofauti na jinsia yake. Nchini Tanzania kumekuwa na takwimu za kupanda na kushuka, huku baadhi ya wanaharakati wakisema kuwa suala la uzembe limekuwa likichangia kuongezeka kwa ubakaji na ulawiti kwa watoto. Matukio ya ubakaji kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaliripotiwa matukio ya ubakaji mia mbili thelathini na tano. Mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yameripotiwa matukio mia mbili hamsini na nne. Hatua mbali mbali zimekuwa zikichukuliwa na kuibua wito wa kitaifa kwa wazazi kuongeza ulinzi na ufuatiliaji wa watoto wao. Kuna mazingira mengine ambayo tunaweza tukasema, pia kuwaweka watoto katika maeneo ya starehe, vitu kama hivi pia vinapelekea au watoto wanaweza wakafanyiwa vitendo vya ulawiti. Kushadidi kwa visa hivi Kunaibua taasisi, mashirika na wanaharakati mbalimbali kutoa msaada wa kisheria kwa watoto waliokumbwa na vitendo vya ulawiti ili kuhakikisha watenda hujuma wanachukuliwa hatua kali. Shirika letu lina mchango mkubwa kwenye upande wa utoaji wa elimu, kwa sababu swala hili la ukatili wa kijinsia ni swala ambalo halimaliziki kwa dakika moja, liko katika jamii yetu na tutaendelea kupambana nalo. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama nchini Tanzania, tukiangaza juhudi za wadau katika kupambana na visa vya ulawiti kwa watoto, katika kuijenga leo na kesho yao bora kuliko jana. Kwa niaba ya wote utakaowasikia, mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malaltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati kabisa. Kabla tujaenda moja kwa moja kwenye ishu ya unyanyasaji wa kijinsia tunatakiwa kuelewa kiundani, nini maana ya neno ukatili wa kijinsia. Tunapozungumzia ukatili wa kijinsia, ni tendo au kitendo chochote anachoweza kufanyiwa mtu bila hiari yake, aidha kurawitiwa. Kuna ukatili wa kimwili, ukatili wa kihisia, kijin, kihisia, kiuchumi, lakini pia tunapozungumzia ishu ya unyanyasaji wa kijinsia ni ishu ambazo tunakutana nazo sana kwa nyakati hizi, na namna tunavyoweza kutatua tatizo hili. Ni Bi Merigoreti Alexander, mwanaharakati wa kupambana na vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa watoto kutoka jijini Mwanza, nchini Tanzania inaweza ikaja moja kwa moja kesi, mtu mwenyewe kaja moja kwa moja, au kaja mtoto moja kwa moja, au tukaipata kupitia mwenyekiti wa mtaa, mtendaji wa mtaa, au jamii ikaja moja kwa moja kutufikia na tukaweza kutatua tatizo hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya wanawake UN Women kupitia wavuti wake limeweka wazi dharura zinazoikumba dunia. Majanga, mizozo na vita vinazidi kuongeza ukatili dhidi ya wanawake na wasichana na kuchochea visababishi na hatari zaidi. Bwana Frede Kikate, mratibu wa shirika la Vadeka linajishughulisha na utoaji wa msaada wa kisheria, namuuliza kipi chanzo cha matukio ya ulawiti kwa watoto katika jamii? Kitu ambacho naanza nikakiweka wazi na jamii kakitambua, ni kwamba mazingira ambayo naweza akapelekea huu lawiti kwa watoto tunaozungumza kwa siku ya leo, ni pale tu mtu mzima anapokuwepo sehemu ya mficho pamoja na mtoto, kwao anakuwa na uwanda mpana wa kuweza kutambua au kufikiria kwa akili yake kwamba nikifanya jambo hili hakuna mtu anaye nishuhudia. Kwa hiyo tunapowaruhusu watoto wanakuwa wakicheza au wakielekea katika mazingira ambayo ni ya mficho na wanaweza wakakutana na watu wa wazima huko, wakati mwingine ndo inaweza kapelekea hili jambo la ulawiti. Kwa hiyo kuna mazingira mengine ambayo tunaanza tukasema pia kuwaweka watoto katika maeneo ya starehe, vitu kama hivi pia vinapelekea au watoto wanaweza kufanywa vitendo vya ulawiti. Kwa hiyo mazingira kama haya ni vizuri sana kwa sisi wazazi, kwa sisi walezi ambao tumepewa dhamana ya kuwasimamia watoto, tuweze kuwaepusha nchini Tanzania matukio ya ubakaji na ulawiti yanaendelea kugonga vichwa vya habari mara kwa mara, huku watoto wa kike na wa kiume wote wakiwa wahanga. Kwa mara nyingine, Bwana Kate anasema Jambo hili la ulawiti kwa kiasi kikubwa limeweza kuchukua nafasi hasa kwa jamii namna wetu ni wa kiume ambayo imekuwa kituzunguka. Tumeona kupitia namna ambavyo watoto wetu wanakuwa kibadilishwa, mtoto ni wa kiume, lakini anaanza kutenda matendo wakati mwingine ambayo ni tofauti na jinsi yake, namna ambavyo Mungu ameweza kumumba. Kwa kwa kifupi, tunaiongelea hii tayari tukiwa tumeshaona kuna madhara ambayo yamekuwa kijitokeza katika jamii, lakini pia tunapofanya hivi ni kuweza kutengeneza kinga ya jamii, kuweza kuangaliana namna gani ambavyo wanaweza kuishi na watoto wao vizuri kwa kuweza kuwakinga zaidi ya hivi vitendo ambavyo mm, wengi wao wanataka kuingia kwa kuvitekeleza ambavyo vinaweza vikaiathiri jamii. Hasa tunapoharibu kizazi cha watoto, tunajua kabisa tunaharibu taifa letu la kesho. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Kiasi mwaka mmoja uliopita, waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa, alinukuliwa na vyombo vya habari akitaja baadhi ya sheria ambazo zinapinga vitendo vya ulawiti. Sheria hizo ni pamoja na sheria ya kanuni ya adhabu sura ya 16 ya sheria za Tanzania, ambayo inatamka bayana kuwa vitendo vya mapenzi jinsi ya jinsia moja au kinyume na maumbile, iwe kwa falgha au kwa makubaliano, ni kosa la jinai, na sheria hiyo pia inakataza udhalilishaji wa watoto. Baadhi ya wadau wanasema swala la kutoa elimu kwa jamii linafaa kutiliwa mkazo. Shirika letu lina mchango mkubwa kwenye upande wa utoaji wa elimu, kwa sababu swala hili la ukatili wa kijinsia ni swala ambalo halimaliziki kwa dakika moja, liko katika jamii yetu na tutaendelea kupambana nalo. Kwa hiyo tumejikita kama shirika kutoa elimu. Tunajaribu sana kuwafikia jamii, kuanzia ngazi ya kaya, kwenye serikali za mtaa, kwenye kata, lakini tunaenda mahala popote ambapo jamii inaweza tukaifikia ili kuhakikisha tunatoa elimu, tujue kabisa kwamba tatizo la ukatili wa kijinsia hasa kwenye hii sehemu tunaozungumzia ulawiti ulawiti wa watoto wadogo lipo kutokana na umamonyoko umama, wa, wa maadili, lakini pamoja na mwingilio uingiliano wa tamaduni za kigeni. Kwa hiyo sasa, jamii yote tunaiamsha, tunaiambia tuna tuko kwenye hili swala la kupambana na ukatili, hasa kwa ajili ya watoto wetu, tuwalinde. Na ni lazima sasa kila mmoja wetu mwanajamii, kuanzia ngazi ya familia, ngazi ya serikali za mtaa, ngazi za, za za, za wadau wote nikimaanisha kwamba polisi nikimaanisha viongozi wote vituo vyote ambavyo vinaitolea huduma jamii ote tuwe maaskari kupambana na hili tatizo. Kamanda wa polisi mkoani Mwanza, Wilboard Mtafungwa, ametaja matukio ya ubakaji yanaongoza mkoani humo ambapo yameripotiwa matukio 537 katika kipindi cha miaka miwili kuanzia mwaka 2022 hadi Aprili 2024, yakifuatiwa na, na ya mimba kwa wanafunzi 534 katika kipindi hicho. Tunaposema matukio ubakaji, bila shaka mtaweza kuelewa, tunapotaja idadi hii, ina maana walioathirika na matukio ya ubakaji ni wangapi, lakini pia matukio hayo pia yanahusisha pia na ukamataji watu mbalimbali ambao wameweza kufikishwa katika nyumba za sheria na hatua mbalimbali zikachukuliwa. Wakati ulimwengu ukiwa unakabiliwa na mabadiliko ya tabia nchi, wajuzi wa mambo wanasema kuwa mabadiliko haya yanachochea aina zote za ukatili dhidi ya wanawake na watoto wa kike na wa kiume, huku ukuaji wa teknolojia nao ni swala linaloongeza ukatili kwa wanawake na wasichana kupitia mitandao na kuibua vitisho vipya dhidi ya haki za makundi hayo. Serikali na wadau wa usawi wa watoto na jamii kwa ujumla wanaendelea kukuna vichwa kuona ni jinsi gani wanaweza kutumia kumwepusha mtoto wa Kitanzania na ukatili, hususa ubakaji na ulawiti wa aina mbalimbali. Bwana Emmanuel Mashenini anaweka bayana ya miiba wanaopitia katika kupambana na vitendo vya ulawiti kwa watoto. Uh, katika swala hili ambalo la kutafuta uh, suluhisho la watoto wanaofanyiwa ukatili, changamoto kuu ni jamii kwa ujumla bado haija haijakubali kuwa wazi ushirikiano na hususani, mfanya ukatili huu wa ulawiti akiwa anatokana na familia. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tumetuama nchini Tanzania tukiangaza juhudi za wadau katika kupambana na visa vya ulawiti kwa watoto, katika kujenga leo na kesho yao iliyo bora na yenye nuru njema kuliko jana. Kwa niaba ya wote uliowasikia katika makala haya, maandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa. Kituo cha takwimu za afya nchini Uganda inaonyesha kuwa wasichana zaidi ya elfu mbili wenye chini ya umri wa miaka 15 walipata ujauzito kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kila mwaka wasichana wenye umri kati ya miaka 15 na 19 hupata mimba kwenye nchi zinazoendelea, huku milioni 12 wakijifungua. Unafikiri nini chanzo cha mimba za utotoni? Hali ikoje katika nchi yako, na nini kinaweza kufanyika kuzuia hali hii? Tutumia ujumbe mfupi kwenye nambari kwa salama kujumlisha 254 1 sifuri sifuri Baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumekuandalia. Awamu ya kwanza, watu 238 wamepoteza maisha nchini Kenya katika mafuriko, manusura wakiendelea kuishi maisha magumu. Na jeshi la Israel laendelea na maandalizi ya kuvamia eneo la Rafa licha ya wito wa kimataifa wa mpango huo kusitishwa. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Tumalizie na kibao siri kibaosiri Regular Spice Diana, msanii kutoka Uganda. omukwanogulumanga kadalidali sitotakulavasisitira yasembayoneyasokawevityo ni kibao siri regula cha kwake spes Diana kutoka kule Uganda, ikitamatisha awamu ya kwanza matangazo ya RFI Kiswahili na kushukuru msikilizaji ambao umekuwa nasi, nikimtambua tu Abdalla lutake kutoka kule DRC, Baraka feros epa fikiri kutoka kule Kenya, mkoni Turkana, na kualika tena msikilizaji, saa mbili na nusu tuungane kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri kwa sasa <muchilis>