Habari za michezo, ikiwa ni saa moja na dakika arobaini. Na George Joy yuko studioni. George Joy, Manchester United, nimekutana na mashabiki wa Manchester United daladala. <laughs> Wanalia sana ulitokea dala dala, <laughs> sa... nini jana waligaragazwa mm-hmm. mgaragazo wa, wa, wa, wa mwaka ule. Aha. Lakini ningependa tuanzie michezo olimpiki. Maandalizi haya ya michezo olimpiki ambayo yataandaliwa kule Paris baadaye mwaka huu, na ni kwamba matumaini ya timu ya riadha ya Kenya mashindano, eh, mbio za kupokezana vijiti mash, matumaini yao ya kufu michezo ya Olimpiki imedidimia baada ya kufanya vibaya sana katika mashindano ya kufuzu katika michezo hii kule Bahamas, katika mashindano ambayo yaliandaliwa siku mbili kule Bahamas. Sasa timu hii italazimika kutafuta nafasi nyingine kabla ya siku ya mwisho ya kufuzu rasmi tarehe thelathini Juni mwaka huu. Inamaana kwamba watalazimika kuji kaza zaidi, lakini timu za Botswana, timu za Afrika Kusini ziliweza kujipatia tiketi ya kuweza kufuzu katika michezo hii, katika mbio za kupokezana vijiti. Hizi ni mbio fupi. Benson, nam nam Tuangazie mchezo wa mpira wa kikapu ukanda wa Sahara, ambapo kwa sasa mashindano yanaendelea kule Dakar nchini Senegal. Na leo eh, ukanda wa Sahara watakuwa wanaingia katika raundi ya tatu ya mashindano haya, ambapo kundi hili lina Monistea ya Tunisia itakuwa inashuka dimbani kucheza na Rivers Hoppers kutoka Yuga kutoka Nigeria kumradhi, kisha APR pambane na AS Duanes kutoka Senegal. APR ni ya Rwanda. Mhm mm eh, kufikia sasa katika jedwali hii River Hopers kutoka um, Nigeria wanaongoza kwa alama nne, wakifuatwa na AS Dales pia wana alama tatu. Katika orodha hii APR ya Rwanda wana alama tatu, kisha Monstea wanavuta mkia wakiwa na alama mbili katika ukanda huu wa Sahara. Tuelekee kule Ukraine ambapo kuna taarifa za Tanzani, ambapo mnyanyua uzani ama ukipenda weightlifter eh, Olexander ambaye aliwakilisha Ukraine kwenye michezo ya Olimpiki wa Rio mwaka 2016 amefariki dunia wakati wa vita vya Urusi. Bingwa huyu mara mbili wa mashindano ya Uropa aliaga dunia na vikosi vya jeshi baada ya taifa aba alipokuwa akiwakilisha taifa lake katika vita ambavyo vinaendelea kati ya Ukraine na Urusi ama kati ya Ukraine na kati ya Urusi na Ukraine. Kole itakumbuka kwamba alimaliza nafasi ya nne katika michezo ya Olimpiki kule Rio katika kitengo cha uzani wa kilo 85 na alishinda dhahabu katika ubingwa wa, wa Uropa mwaka 2016 na, na 2017 lakini baadaye mwaka 2018 aliweza kupigwa marufuku baada ya kutumia zile dawa ambazo zimeharamishwa. na joja jo, ni kushukuru sana kwa habari za mchezo. Bila shaka awami ya pili, usikose kuja na taarifa kuhusu klabu ya Manchester United, tutaizungumzia kwa kina. Ni kushukuru sana. Na msikilizaji, ni wakati wa kupata uchambuzi wa magazeti. Studioni yupo Emmanuel Makundi. Tuanze wa Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti. Na tuanzie hapa nchini Kenya, Benson, na gazeti la Daily Nation kwa mfano limeandika kwenye ukurasa wake wa mbele kuhusu uh, Raila Odinga katika mtanzuko kuhusu uaniaji wa kiti cha uh, kuongoza AU. Somalia na Djibouti, mm-hmm, zimeongeza jitihada za kampeni kwa wagombea wao. Ni habari ambayo imeandikwa na gazeti la The Star pia ambayo limeandika yeye naye aongeza kampeni za AU miezi kadhaa uh, kabla ya uchaguzi. The Standard uh, pia la hapa Kenya limeandika uh, waliohamishwa kutokana na mafuriko waonyesha ghadhabu zao baada ya serikali kuchelewa kuwaonyesha maeneo ambayo watahamia au kujua ni kitu gani hasa watasaidiwa. Ni jambo ambalo hata lilimi, lilimu, muibua, uh, Raila Odinga mwishoni mwa juma lilopita katika <laughs> serikali kuwahudumia raia Uh, gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda, watakaokwepa zoezi la kuhesabiwa, yaani sensa ya mwaka huu kule Uganda, mm -hmm. Kwenda jela miezi sita. Watu hawapendi kuhesabiwa kwa sababu ya imani, ah. <laughs> wengine na wanaamini kwamba wakihesabiwa basi huenda katika familia kutatokea kuta mkosi ama mtu kufariki. Hata Tanzania ilishuhudia wakati wa zoezi la mwisho la sensa lilifanyika ambapo watu <clears throat> walikuwa wanakwepa kuhesabiwa. Hatari. New Vision la Uganda limeandika wabunge wapitishe sheria kutoza kodi kwa wafanyakazi wa umma watakaopokea zawadi. Majira la nchini Tanzania limeandika mpango kabambe wa Rais Samia wazinduliwa, ni wakusogeza huduma za madaktari bingwa karibu na wananchi Nonaych. Mwananchi la Tanzania pia limeandika SGR itakavyoshusha gharama za maisha. Serikali yatangaza mkakati utakaopunguza gharama za usafirishaji. Congo Novo la kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika AU yalaani mauaji ya raia katika kambi ya wakimbizi jirani na mji wa Goma, ni tukio ambalo lilitokea mwishoni mwa juma lililopita lenyewe la kule DRC limeandika shambulio dhidi ya kambi ya watu waliokimbia makazi huko Goma. Serikali inamtaka mpatanishi Rais wa Angola Joao Lorencio kuchukua eh, hatua dhidi ya Rwanda. Magazeti ya kule barani Ulaya, Le Parisien limeandika makubaliano ambayo Hamas imeyakubali mapendekezo ya kusitisha mapigano na kubadilishana uh, wafungwa na mateka, wakati huu wakikosolewa. The Guardian lenyewe limeandika mashambulizi ya anga Israel, ya Israel yameanza huko Rafa licha ya Hamas kukubali mpango wa kusitisha mapigano, na Washington Post la Marekani pia limeandika habari kama hiyo kuhusu Israel na Hamas. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti Bwana Makundi, Asante. Moja kwa moja msikilizaji, tupokee makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Ujambo na karibu msikilizaji, kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako, tena za kimsingi katika jamii ya leo. Msikilizaji, kuna kampeni nyingi tu za kumpa uwezo mtoto wa kike, wengi wakitilia shaka hali ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo. Ni kutokana na hali hii basi, hadhi ya mtoto wa kiume, wengi wanaitazama kwamba inazidi kudidimia kwa jamii. Katika makala haya nasema naye Bi Faith Wanjiku Maina kutoka nchini Kenya, ambaye amejitokeza kuzungumzia haki ya mtoto wa kiume na namna gani tunaweza kuboresha maisha ya mtoto wa kiume na kuepuka changamoto ambazo zinazidi kumkabili mtoto wa kiume kwa sasa. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Okoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Kwa muda mrefu sana mtoto wa kiume amepuuzwa, na imefanyika makusudi, na sijaelewa kama jamii wamekuwa wakiona kuelewa ya kwamba boy child ama mtoto wa kiume, the more tuna neglect zaidi, vile tunaendelea kumpuuza hatutaki kumhusisha, hatutaki ku, sana sana kumhusisha the more anaenda akikuwa the voice, sauti ya kijana wa, wa kiume hasikiki, haileweki, hayupo. I don't encourage the women empowerment neither do I discourage women empowerment. vile tunaendelea kuwawezesha wanawake kwa jamii, ndivyo tunaendelea kudidimiza the power of the boy child, uwezo wa, wa the boy child in the society ama kwa society yeah. Ningetaka sana uangalie katika jamii yetu family ama familia ambazo hazina baba. There is a difference between mtoto mwenye amelelewa akiwa na baba na yule amelelewa bila baba. Tofauti ni kubwa sana. Ukienda kwa gereza, uanze kuhesabu, you'll find that many people Ukienda kufanya statistics, utaenda tu ulize mtu. Yeah, wakoli, tu naona umefungwa hapa, nielezee wewe jinsi ambavyo umezaliwa, atakwambia mimi nimezaliwa hivi na hivi, na mahali tu atafika utasikia hana baba. Maana kuna kitu unaguzia sana hapo, unasema jamii inafanya hivi kimakusudi. Kwa nini kila mahali unaenda wakoli? It is women empowerment. Na zaidi tunavyoendelea ku empower women zaidi, ambavyo we are creating a disaster as a nation? Kwa hivyo, kwa mtazamo wako, unahisi kile kinachotokea sasa kwa na familia ama kwa jamii ni kutokana kwamba mtoto kiume hajapewa msingi mzuri wa maisha namna zamani ilivyokuwa ikifanyika ile women empowerment tunafanya ya leo, We are not doing it in the right way, hatuifanyi jinsi ambavyo inafaa kuwa. Wanaofanya women empowerment hawakumbuki kuelezea this ladies, whatever happens, utabaki kuwa shingo, wewe sio kichwa. Alafu ukienda kwa women empowerment, tumefocus sana na technology, unaona tumefocus sana na, na education. Tunazihitaji, sijakataa, zitatumaliza sisi wenyewe niko na mtoto wa kiume huyu mtoto wa kiume na mtoto wa kike mtoto wa kike atafanya kazi za nyumba, ataosha vyombo, atapika. Niulize sahili huu msichana anapika, anaosha vyombo, mtoto wa kiume anafanya nini? Kwa hivyo maisha ya mjini pia yamechangia, yamechangia lakini mpika. Sijasema watu wasiishi mjini. Mm -hmm. Nimeuliza tu sa hii, wakati msichana anafunzwa kuosha vyombo, kupika kijana anafunzwa nini? suala muhimu sana unaibua, najua utarushiwa mawe sana ah. Baada ya kutoka hapa sasa, kwa mtazamo wako, mtoto msichana anafaa kupewa uwezo ukiaina gani ili mtoto wa kiume asionekane kana, kana kwamba anadalilishwa kwa jamii? Vile Mungu aliumba mwanaume kuwa kichwa, wanawake kuwa shingo, that is how, hivyo ndivyo inafaa kuwa wakoli. Sijaona mahali mwanamke alikuwa alida kwa Biblia, sijaona na kama iko, tafadhali niambie. Wanawake ni wasaidizi. the moment mwanamke anakuwa alida about Mungu aliumba ikuwe hivyo, alafu mwanadamu anakuja anapangua, we will not have a direction. Wakoli, nawacha nikwambie vile tumempower wanawake. Wakoli, utapata ya kwamba wanawake wanapata they believe so much in themselves, wanaamini kwamba they can do without a man. Kuna vitu ambavyo anaweza fanya bila mwanaume na kuna vitu ambavyo hawezi fanya bila mwanaume, lakini mimi naamini sana when you empower a man, you have empowered the society. Mena They are composed women like nimesema wamezaliwa wameumbwa kuwa multipliers. Wanjiku Maina, wakati mwingine hatuwezi jilaumu, pametokea visa kama baba ameondoka kwa jamii tu, mm -hmm, pengine kifo kimetokea, sasa mama amesalia, mm -hmm, watu wamekimbia mataifa, hii yetu Afrika anakumbwa na vita. Sasa unajipata umesalia na mama pekee na una vijana katika hali kama hii, sijui mtoto wa kijana anastahili kusaidiwa. Jemanake utajipata tu na umelelewa na mama hadi uku ubwani hali kama hii sasa, tunawezaji msaidia mtoto wa kiume ili awe mwanaume kamili kwa jamii? Wewe kama mama uko na mtoto wa kijana, unahitaji vitu kadha wa kadha. Mmoja, wazo you will need to be disciplined, lazima ukuwe na heshima zako Wakati ule wewe hauna mwanaume kwa maisha yako, utapata wanaume ni wengi sana, wanajaribu kuwa karibu na wewe na ukifanya makosa leo, unaleta mwanaume huyu, kesho unaleta mwanaume mwingine, kesho kuto unaleta mwanaume mwingine. Sijamaanisha usiwe na mwanaume, lakini kumbuka ya kwamba umevalia kiatu cha mwanamke na umevalia kiatu ya baba katika ile familia. Jua haki zako. Na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia ya redio yako, msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunazidi kujadili haki ya mtoto wa kiume katika jamii, wengi wakitazama kwamba kampeni ambazo zimekuwa zikiendeshwa kumpa uwezo mtoto wa kike zimeendelea kudidimiza haja ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo. Kujadili hili studioni ni naye mwanaharakati ambaye anazidi kupigania kampeni za mtoto wa kiume, Wanjiku Maina. Hapa studioni tayari kuna athari kwa jamii, manake wanaume sasa ni wale ndawaita aje? Sitaki kutumia jina mbaya, lakini wapo wapo tu. Kuna um, hatua za dharura tunaweza chukua sasa hivi pengine kunusuru jamii, kutengeneza na kurejesha hadhi ya mwanaume kwa jamii, mtoto wa kiume, boy child empowerment. Tusifanye vile ambavyo tunafanya na wanawake, women empowerment. Vile tunafanya women empowerment, hatuifanyi vile inafaa the more tuna encourage, the more tuna push the agenda of women empowerment, lakini ndivyo utapata ya kwamba in the society the group of LGBTQ inaendelea ikipanda juu. Agenda ya ku, vile tunavyoendelea kusisitiza mambo ya women empowerment, hiyo ajenda haiko vile inafaa kuwa mambo ya women empowerment nafaa kuwa unafaa ujiamini, nenda shule. Unaona, usipate mtoto kabla hujamaliza shule, lakini si ati vile unakuja tunalipa school fees, unasema weni baba. Hapana, kuna watu ambao wamelelewa na baba zao, lakini unapata ya kwamba they acknowledge their uncle, nasema huyu mjomba wangu, um, namtambua alitembea na mimi kama mtoto. It is the high time tuanze kuelezea jamii ya kwamba Heshimu ndugu yako, heshimu baba yako, haijalishi ni mlevi, hana maisha, hana pesa, si tajiri. Vile tutaendelea kukumbuka ya kwamba this boy child exists, you are the man of the family, you are the head of this family. Wewe ni kiongozi, wewe ni mtumishi katika hii boma hata ukiwa na mzee upate kijana ambaye ni a son, unakaa ukimkumbusha ya kwamba you are the head of this family. When I am dead, he will overtake this home. Huyo mtoto atagrow akiwa na ile perception I am the head. Eh? Yeye ndio kiongozi ijalishi kama kuna dada yake mkubwa, yeye ni watatu. Hapana, he still remains, he is the heir in that family. Muda wetu unayoyoma, una kweli kitu ambacho singependa uondoke bila kuniambia. Hasara ishapatikana kwa jamii Kufikia hivi sasa, pengine suluhu ni nini kwa kumwezesha sasa mtoto wa kiume? maana hata saa hii ukiangalia ndoa nyingi zinavunjika, ukimuuliza dada shida lilikuwa nini dada kidole kwa mwanaume, japo kina dada pia najua wana makosa yao, lakini yeah. Hapa tunazingatia zaidi mtoto wa kiume. Kusuluhisha a foundational problem, lazima uchimbe kwa mizizi, lazima uanze kunyunyuzia mizizi, weka bolea. I wish tunaweza rudi mahali ambapo wanawake walikuwa wakivaa kama wanawake, mahali ambapo kanisa ilikuwa kama ibada. Na msikilizaji, kufikia hapo makala haya juu ya haki zako ndipo yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambapo kwa kina tu tumejadili haki ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo, ambapo wengi wamekuwa wakitazama kwamba kampeni za kumpa uwezo mtoto wa kike basi zinazidi kudidimiza haki ya mtoto wa kiume. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili, kwa heri. as wa Senegal Basiru Diomaye Faye amefuta utaratibu wa rais kukaribishwa nyumbani anapotokea kwenye ziara za kigeni, kwa kile anachosema ni kupoteza muda na fedha za wananchi. Unazungumzia vipi hatua hii? Unafikiri hatua hii inaweza kuigwa na nchi yako? Tutumie maoni yako kwenda kwenye nambari kwanza, alama kujumlisha 254 110 000 420. na msikilizaji, usisahau kuanza kuchangia mada ya Habari Rafiki. Hivi sasa, Alibilali anakusanya maoni yako kisha leo baadaye jioni, utajisikika ndani idani ya arifa ya Kiswahili. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba serikali ya Kenya imeahidi kuwasaidia waathiriwa wa mafuriko kupata makazi mapya. Uhesabu wa kura umeanza nchini Chad baada ya uchaguzi wa jana, wakati Israeli ikitekeleza shambulio la anga ikilenga mji wa Rafa kule Gaza. na msikilizaji, ni kuletea kibao mr romandik chake msanii MC1, ushirikiano wa Cameroon na Nigeria huu msikilizaji. bao Mr. Romandik chake msanii MC1, MC1 kutoka kule Cameroon, msikilizaji akimshirikisha Oxland kutoka Nigeria, ndio anatukamilishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati zimwendee Manuel Makunda, amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo anafahamika kama Collins Hadambi. Jina langu Benson Wakoli, saa mbili na nusu Afrika Mashariki ndarejea tena hewani kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Hadi wakati huo, kwa heri.