Nikilitazama hivi sasa, ni saa kumi na moja na dakika arobaini kule Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hivi punde tutakuwa tunapata habari za mchezo na mwandamizi Jojajoi. na msikilizaji Joja Jo yuko studioni. ya Jo, nasikia wikendi yako ilikuwa ya kukata na shoka. Karibu sana studioni. Naam, bila shaka wikendi ilikuwa ya kukata na shoka. Niulize kwa sababu gani? as ntakuliza wami mwingine sawa <laughs> <laughs> sawa, sawa. shukran no. sana. Ningependa tuanzie hapa barani Afrika ambapo mm -hmm. mashindano ya mpira wa kikapu ukanda wa sahara unaendelea kule Dakar nchini Senegal ambapo jana APR ya Rwanda ilipoteza mechi yake ya kwanza kwenye mashindano hayo ya ligi ya kikapu upande wa kinadada, mashindano haya kufuatia kupigwa kwa alama themanini na tatu kwa themanini na sita na Rivers Hoopers kutoka kule Nigeria. Mabingwa hao wa Nigeria waliboresha rekodi yao ya ushindi hadi eh, kushinda mechi mbili, baada ya kushinda mechi ya kwanza na kushinda mechi ya jana dhidi ya APR na sasa E, watakutana na Monastir ya Tunisia katika mechi yao ya tatu. APR itarejea uwanjani kesho dhidi ya AS Douanes ya Senegal, hii ikiwa ni mechi yake ya tatu, na iwapo watapata ushindi, basi wataweka nafasi yao hai ya kuweza kumaliza nafasi bora katika mashindano haya ambayo yanaendelea kule nchini Dakar, nchini Senegal. mm -hmm. Turejee hapo ukanda wa Afrika Mashariki katika ligi kuu nchini Tanzania, ambapo leo kuna mechi nne na Ihefu itakuwa mwenyeji wa Namungo katika mechi ambayo itachezwa mapema saa nane alasiri, kisha Mtibwa Shuga ipambane na Azam FC, nao Simba wapambane na Tabora United, kisha mechi ya kufunga siku itakuwa kati ya Coastal Union na Tanzania Prisons. Hapa nchini Kenya kuna mechi moja alasiri ya leo ambapo Tusker FC itakuwa mwenyeji wa Nzoia Sugar. Kumbuka kwamba ligi hii inaongozwa na, na Gor Mahia kwa sasa mm -hmm, kwa nam, sasa. nam. tuelekee wapi? Tuelekee kule Miami. Miami e, ni mji mkuu ama mji ambao uko kule e, nchini e, Marekani, ambapo jana kulikuwa na mashindano ya magari ya langalanga -langa, na kwa mara ya kwanza msimu huu Mark, Max Verstappen alishindwa katika mashindano ya uendeshaji magari ya langalanga na tineja huyu Lando Norris wa timu ya McLaren. Hii ina maana kwamba uh, Verstappen alishindwa mm -hmm. Eh, kumaliza katika mashindano ya Australia Ground, Grand, Grand Prix na sasa hii ni mara yake ya pili kuweza ku, kufanya vibaya katika mashindano haya. Bingwa huyu wa dunia Verstappen alishinda Eh, alishindwa ali, ali, ali maarifa katika mzunguko wa ishirini na saba na kumaliza wa pili nyuma ya Charles McLaren wa kampuni ya Ferrari, ama ukipenda timu ya Ferrari. Ni kushukuru sana Jojajo kwa habari za mchezo. Nafikiri awamu ya pili itafanya mengi zaidi. Shukran sana, asante. na msikilizaji, muda si mrefu sasa, Emmanuel Makundi yuko studioni kutupasha, uh, yaliyochapishwa magazetini. Tunaanza wapi bwana Makundi? Naam, tuanzie hapa nchini Kenya, Benson. Mm-hmm. Na gazeti la Taifa Leo limeandika Raila wa mapambano amerudi. mm -hmm. Awali, ukuruba wake na Rais William Ruto eh, wanaposaka wadhifa wa wenyekiti wa jumuiya ya umoja wa Afrika ilionekana kumfunga mdomo. A, mdomo, <laughs> lakini mdogo <weekend> hii alirejea <laughs> na kuanza kutetea raia ambao wanatarajiwa kuhamishwa kwa nguvu kutoka katika maeneo ambayo serikali inasema ni hatarishi kwa mafuriko. Ni habari ambayo imepewa nafasi kwenye magazeti mengi hapa nchini Kenya. mm -hmm. Benson, The Standard pia limeandika kurudi kwa baba linauliza kama swali mm -hmm. Mtanziko mkali, Raila Odinga e, na nafasi yake katika Umoja wa Afrika. Magazeti ya Tanzania, Habari Leo limeandika kuhusu katibu mkuu wa chama tawala CCM Abdurahman Kinana, anasema Watanzania kataeni kugawanywa, asema nchi imetulia, muungano utadumu. Ni baada ya matamshi ya majuma kadhaa aliyopita kuhusu swala la muungano. Nipashe lenyeo limeandika Zito kujitosa urais elfu mbili na ishirini na tano iwapo wanachama wa ACT wazalendo watamuunga mkono. Ni siasa za kule nchini Tanzania. mm-hmm. Habari nyingine ni kuhusiana na kufungwa kwa njia kuu inayounganisha uh, jiji kuu la uh, kibiashara la Tanzania, Dar es Salaam pamoja na mikoa ya kusini baada ya barabara kadhaa kukatika kutokana na kusombwa na maji. Ni habari ambayo inafanana na ile ya Kenya, ambapo barabara kadhaa pia nchini Kenya uh, miundombinu yake imeharibiwa vibaya, na raia walilazimika kulala katika maeneo ambayo yalikuwa baada ya barabara kukatika katika baadhi ya maeneo na mengine kufunikwa na nyingine kufunikwa na maji. Tovuti ya Radio Okapi ya kule DRC imeandika Umoja wa Ulaya, Marekani Sadek zalaani shambulio la M23 kwenye kambi ya wakimbizi jirani na mji wa Goma, ni habari ambayo imeandikwa pia na tovuti ya Aktualite point cd zote za DRC, ambapo na yenyewe imeandika shambulio dhidi ya kambi ya wakimbizi huko uh, Goma uh, Maha, serikali ya DRC yataka mahakama ya ICC uh, kutuma wachunguzi ili kuwafungulia mashtaka. Uh, serikali ya DRC inasisitiza kwamba Rwanda inahusika katika shambulio hilo kwa kuwa inawasaidia waasi wa M23 ambao wanatekeleza mashambulio. Uh, gazeti la New Times la Rwanda limeandika vikosi vya Rwanda, Msumbiji vyakamilisha operesheni za pamoja dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabaab. Rwanda ilikuwa na vikosi vyake chini ya muungano wa SADC na makubaliano kati ya serikali hizo mbili. Le Figaro la Ufaransa lenye limeandika kuhusu ziara ya Shi Jinping kule nchini Ufaransa, ambapo leo anatarajiwa kukutana na rais Emmanuel Macron. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti bwana makundi. Moja kwa moja tumpishe miltja na mazingira. Leo dunia yako kesho, Msikilizaji, mwishoni mwa juma dunia iliadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa uandishi wa habari na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi. Katika muktadha huo, msikilizaji, kumekuwa na maswali kuhusu namna waandishi wa habari wanavyopitisha ujumbe kuhusu maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi, na hili limechochea baadhi ya wadau kuona haja ya kutoa mafunzo zaidi ili kuwawezesha wanahabari kuripoti vyema na kupitisha ujumbe kwa jamii kwa njia inayoeleweka kwa urahisi. Mwanahabari wetu Diana Wanyonyi akiwa Mombasa amefanya mazungumzo ya ana kwa ana na waandalizi wa mafunzo hayo pamoja na wanahabari. Jina langu ni uh, Kennedy Huma anafanya katika shirika la GIZ, ama German Development Corporation uh, kule Nairobi na kile ambacho anafanya ni maswala ya mawasiliano. Kwa, kwa mambo ya uh, mabadiliko tabia ya nchi katika hiwasha, tumekuwa tukitayarisha uh, wanahabari kwa mafunzo ambayo itafanyika uh, kule mbeleni, ili kuweza kujua zile gaps ambazo wako nazo katika kule kufanya kazi yao ya wanahabari aswa katika kutangaza mambo za mabadiliko tab, tab, tabia nchi humu nchini. Tunafanya hivi kwa, kwa nini? Kwa sababu mwaka jana tukiwa pale Nairobi, Kenya ilikuwa na Africa Climate Summit no. Lakini tukagundua janalist wengi hawakuwa na wanatangaza mabadiliko tabia nchi kwa njia unaoeleweka no. Kwa hivyo tukadhani kwamba pengine hawa hawana ile kapasiti ya kuweza kutangaza kwa uhakika tayari mmetoa mafunzo kwa wanahabari kutoka Nairobi, Kisumu na sasa mko Mombasa. Kipi ambacho kimejitokeza katika haya mazungumzo kwa hawa waandishi? Naam, kuhusiana na masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, jambo la kwanza ambalo limetokea kwa wote ambao, sehemu zote ambao tumetembea ni ushirikiano na serikali katika kuweza kutangaza uh, mabadiliko tabia nchi kwa njia asilia. Kwa hivyo wameweza ku, kusema kwamba serikali ikiweza kuunga mkono na kuwasaidia kupata uh, information, reliable sources, na information in very accessible way inawasaidia sana kwa, katika kazi yao. Na pia katika muda wote tumekuwa na, na, na wizara ya uh, mabadiliko tabia nchi uh, na, na, na maswala ya environment humu nchini na pia wamehakikishia wanahabari kwamba wako tayari kufanya kazi na serikali. Na kwa wale wale wenyewe wanahabari pia wamesema kuna oh, uh, hule uh, need wao wenyewe waweze kutafuta, you know, kutafuta masomo kuweza kujisomesha, kujiongeza maarifa, ndivyo waweze ku Uh, enye wanafanya uh, wanahabari wao. Ni nini nafasi ya shirika lako katika kusaidia wanahabari kupeperusha hii taarifa kuhusiana na masuala ya tabia nchi hapa nchini Kenya? Kile ambacho tunafanya katika hu mradi ni kuweza kusaidia serikali kuweza ku, you know, ku, ku, ku, kufanya kazi yao kwa urahisi. Kwa hivyo serikali wakisema kwamba sisi tungependa uh, mtusaidie kuelemisha wanahabari ili waweze kuelewa jinsi ya, ku, you know, ya kuripoti mabadiliko ya tabia, uh, tabia nchi, tulikuja pale basi, tukasema wacha tuwasaidie tukasa, na mawaidha na pia fedha kidogo, ili kuweza kufanikisha humradi hu mradi. Kwa hivyo hiyo ndo aswa kazi yetu. kwa majina naitwa Temesi Mukani, mimi ni afisa wa mawasiliano katika Wizara ya Mazingira na Misitu nchini Kenya. mm -hmm. kama wizara mmewezesha vipi wanahabari kupata taarifa kuhusiana na mazingira? Sisi kama wizara ya mazingira kwa sasa hivi tuna mpango maalum wa kuhakikisha kwamba, kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo ya yameendelea kuathiri kila sekta ya uchumi wa Kenya, tunawezesha wanaandishi wa habari kuangazia masuala ya tabia nchi na masuala yote ya mazingira kwa karibu kabisa. Ndio kwa sababu tuko pamoja na Kenya Editors Guild kwenye mpango huu. Mi naitwa Ken Bosire. Ndio mkuu wa programs huko Kenya Editors Guild. Hiyo mm. Editors Guild ni ile association inasimamia wahariri wakuu, inatokea wengine wa university na wakili wame retire wale wako na experience mingi, so tumekuja pamoja kuja kusaidia waandishi kueleza juu vile wata approach hii mambo ya climate change mm. kwa sababu ni technical area, wanatakiwa waelezwe ni vile ku approach tu, alafu tuwasaidie vile wata sources but kutafuta juu yao. Hiyo yote ni kusaidia kuempower eh, waweze kufanya kazi yao vizuri kwa majina anaitwa Brian Barasa kutoka TV47. Mimi kama mwanahabari katika kongamano hili nimejifunza jinsi ya kutumia terminologies kwa njia ambayo inastahili, si kutaja tu majina makubwa makubwa wakati wa ripoti, ili stori yako iweze kuonekana ya kwamba ni stori kubwa. Pia nimejifunza mchango wa vyombo vya habari katika kuweza kuangazia swala nzima la mabadiliko ya tabianchi na pia swala so la mwisho nimeweza kujifunza kuwa kumbe kuna mashirika huku nje ambayo yanaweza kuwasaidia wanahabari wakati wanaangazia maswala ya climate change, kama mama wanahabari wakitangaza masuala ya mabadiliko ya tabia ya nchi ha, unaelewa. Kwa majina yangu naitwa Louis Karesa. Ah, sijawasikia, sijawasikiza vizuri, nusikize kwa taifa habari. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, katika sehemu ya pili ya makala yetu hivi leo, kulingana na utabiri mbalimbali mbali wa hali ya hewa, nchi za Afrika Mashariki zitaendelea kukumbwa na hali ya mvua kubwa ambazo zinahusishwa na msimu wa El Nino. Kwenye laini ya simu, naungana na bwana Desderi Moses, mtaalam wa maswala ya hali ya hewa kutoka nchini Tanzania, na hapa anaanza kwa kueleza El Nino na athari zake. El Nino ni mfumo wa hali ya hewa unaosababishwa na ongezeko kubwa la joto la bahari hasa katika eneo la kati la kitropiki kwenye bahari ya Pasifiki. Hali hii huambatana na vipindi vya mvua kubwa vinavyoweza kusababisha mafuriko. Na kwa kuwa nchi za Afrika Mashariki ni miongoni mwa nchi zinazopatikana katika ukanda huu wa kitropiki, ndiyo sababu nchi hizo zimekuwa zikishuhudia vipindi vya mvua kubwa El Nino inaweza kusababisha mabadiliko ya hali mbaya ya hewa ikiwemo ukame mafuriko vimbunga na vipindi visivyotabirika vya joto ambavyo vyote ni hatari kwa ustawi wa dunia na afya ya binadamu kwa mfano tunaposhuhudia misimu ya mvua au kiangazi ni kwa kiwango gani tunaweza kusema kinachoshuhudiwa sio mvua au kiangazi cha kawaida bali ni El Nino Desideri anafafanua, wataalamu wa hali ya hewa kutoka katika maeneo ya Afrika Mashariki au kwingine kokote duniani hufuatilia mwenendo wa mifumo hii ya hali ya hewa mara kwa mara, na endapo watagundua mfumo wenye viashiria vinavyoendana na sifa za mfumo wa El Nino, ndipo hutoa taarifa kwa umma juu ya uwezekano wa uwepo wa mfumo huo na aina ya hali ya hewa inayotarajiwa kama vile mvua kubwa au ukame. Sasa kinachopelekea kutokuwa mvua ya kawaida au kiangazi cha kawaida ni mwenendo wa mfumo utarajiwa kwa kipindi hicho au msimu huo. Aidha anaeleza ni njia zipi serikali zetu zinaweza kujua kwa mapema kuhusu uwezekano wa kutokea El Nino ili kujiandaa au hata kuzuia madhara yake. Nadhani moja ya njia muhimu zaidi serikali inaweza kufanya ni kuhakikisha kuwa hizi taasisi za hali ya hewa katika nchi zao zinajengewa uwezo wa kutosha wa kufuatilia mwenendo wa hali ya hewa ili kuongeza tija na ufanisi kwenye kutoa utabiri wa hali ya hewa. Lakini sambamba na hilo, serikali pamoja na wadau kutoka sekta mbalimbali kama vile sekta za mazingira afya, mipango na maendeleo wanapaswa kutumia taarifa hizi kwa wakati ili kuepuka madhara yanayoweza kusababishwa na hali mbaya ya hewa kama vile El Nino. Kwa kumaliza makala haya, Desderi anatufafanulia kwa ufupi kuhusu kimbunga Hidaya na ni vipi inahusiana na swala la El Nino. Kwa takribani siku tano zilizopita, kimbunga Hidaya kimezua taharuki kwa nchi za Kenya na Tanzania hususani, wananchi waishio katika mwambao wa pwani ya bahari ya Hindi. Hata hivyo, El Nino inaweza kuathiri mzunguko na mtawanyiko wa kimbunga kwa kubadilisha hali ya anga na hali joto ya bahari. Kwa kuwa kimbunga Hidaya kimetokea kipindi ambacho tunaelekea mwishoni mwa msimu huu wa El Nino, kuna uwezekano mkubwa kimechochea ongezeko la vipindi mvua kubwa kwa baadhi ya maeneo katika nchi za Afrika Mashariki. Basi kwa nukta hiyo, ndio nami natamatisha makala ya mazingira leo kwa juma hili. Shukran kwa Bwana Desderi Moses, mtaalam wa maswala ya hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, na mwenzangu Diana Wanyonyi aliyeandaa ripoti ya leo. Jina langu mimi ni Letijai. Kwa heri. <coughs> Msikilizaji, mafuriko yanashuhudiwa kwenye nchi za Afrika Mashariki, mamia ya watu wakiripotiwa kufa, nyumba kuharibiwa pamoja na miundo mbinu mingi, nchi za Kenya na Tanzania zikiathirika pakubwa. Unazungumziaje mikakati inayochukuliwa kuzuia madhara zaidi? Binafsi, unachukua tahadhari gani, na hali ikoje kwenye taifa lako? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 2541142 na msikilizaji usikose kuchangia kwenye mada hiyo ya habari rafiki kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo. Usikose pia kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii. Bao kinachotukamilishia matangazo yetu msikilizaji asubuhi hii kinafahamika kama Sonona, chake msanii Susumila akimshirikisha Mboso kutoka kule Tanzania. Skiza. Moja moja, ukipata nafasi tukumbukane nitalipa boda boda, achana boda, mwendo kasi usijivane bane. Ewe binti maringo, sijui wanisikia pendo lako nicheze bingo, wenda nikajishindia mwezako bado nkosingo pendo limenichachia ah, uwe suka niwe tingo, nyoyo iwe abiria nainyong'onyeza na, ah, ah, ah, na isi la moyo ah, ah, ah, ah, shambulio nifanye chipsi chombeza mbeza ah, ah, ah, yapo mionje onje mwanzio ah, ah, ah, ah, penzi linanilegeza eti lini utapata nafasi ovevioyo nambie basi. Sonona, sonona. Nasinyonge naishi na kwa wasiwasi wasi. mwana sesere kunichezesha, mi muoga macho usoni. Sije shikwa na kwikwi kimasihara, sema niandae vipopkoni unyonye na vipipi vya duara. Nafsi unainyongonyeza na isi la moyo shamulio, mifanya chipsi chombeza, japo unionjeonje mwenzio, penzi na linanilegeza Ai ni kibao sonona chake msanii Susumila akimshirikisha Mbosso kutoka Tanzania, ushirikiano wa Kenya na Tanzania. wa msikilizaji, shukrani za dhati kwa Emmanuel Makundi, amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo anafahamika kama Collins Hadabi. Msikilizaji, jina langu mimi ni Benson Wakoli. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Kwa sasa, wenzetu wa parii naona wako tayari kuendeleza matangazo haya.