Dakika 40, baada ya saa moja asubuhi, Afrika Mashariki. Habari za michezo, Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Mizlit, na tuanze na soka ambapo, uh, tuzo ya kila mwaka inayotolewa na RFI kuwania tuzo ya Macianfoy kwa mchezaji bora uh, kutoka barani Afrika anacheza katika ligi ya Ufaransa. Majina matatu amesha tangazwa kuelekea kutolewa kwa tuzo hiyo tarehe kumi na tatu mwezi huu, na majina hayo ni pamoja na Pierre Emerick Aubameyang anachezea uh, klabu ya Marseille, lakini raia wa Senegal Nabil, uh, Bentaleb, na Bil Bentaleb klabu ya Lil na raia wa Algeria na Ashraf Hakimi huyu ni beki kutoka klabu ya PSG, raia uh, raia wa Moroko uh, hii ni tuzo ambayo tolewa kila mwaka kumkumbuka na sasa mshindi mwaka kumkumbuka mshindi atafahamika tarehe kumi na tatu uh, mwezi uh, huu. Tunasubiri kuona nani ambaye atanyakua taji hilo. Katika hatua nyingine ni kwamba shirikisho la soka barani Afrika CAF lime uh, tangaza kwamba klabu uh, ya Eras Berkane ya kula Algeria imefuzu katika hatua fainali kwa nia taji la shirikisho barani Afrika baada ya kupewa ushindi dhidi ya klabu ya USM algia ya kula Algeria. Unaukuma kwamba wiki kama moja mbili zilizopita klabu ya USM algia walikataa kuingia uwanjani kwa madai kwamba wachezaji wa Erasberkani wakuwa wamevalia jezi yenye ujumbe wa kisiasa uh, na hivyo wakasusia mechi hiyo kabisa. Na sasa CAF imeamua kwamba Erasberkani itamenyana na klabu ya Zamalek katika fainali ambayo itachezwa tarehe kumi na mbili fainali ya kwanza, na baadaye tarehe kumi na tisa mwezi um, huu wa Mei. Kama unavyoona soka pia mambo ya siasa pia yanaingilia bila shaka, na pia tumeshuhudia katika vita vya Urusi kule Ukraine baadhi ya wanamichezo wakiathirika na hatua ya Urusi kuivamia Ukraine. Kwa hivyo siasa ina nafasi kubwa katika karibu kila jambo bila shaka. Kule Ulaya hivi leo kuna michuano kadhaa ya soka katika ligi ya Uingereza. Uh, klabu ya Luton itacheza na Everton, lakini kule Hispania uh, Getafe itacheza na Atletico Bilbao. A, lakini katika lig kule nchini Ufaransa, Toulouse watakuwa uwanjani kumenyana na Montpellier. Katika mchezo wa tenis ni kwamba mashindano ya kuania taji la Madrid Open yanaendelea inane, na leo ni mechi ya nusu fainali kwa upande wa wanaume kati ya jiri la heka na Felix Uh, alasime uh, lakini pia kutakuwa na mechi nyingine kati ya Taylor uh, Fritz na Andrew uh, Rublev katika mchezo wa Formula One, magari haya ya, yanayokwenda kwa kasi ni kwamba uh, kesho kutokuwa na maandalizi ya mashindano ya Miami Grand Prix ambayo yatafanyika kule nchini Marekani uh, huku wakimza magari hayo wakijitahidi uh, kuona kwamba wanamfikia Max uh, Verstappen pen ambaye anataka kuongeza alama 25 ili kutafuta ubingwa msimu. Um, Shukran. Karibu Ali Bilali na uchambuzi wa magazeti magazeti na seman asubuhi hii. Ni kushukuru sana Mizleti Jai. Leo nianzie kule nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor lao limeandika kuhusu sensa wa Uganda kujibu maswali 180 na na nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika mikopo kausha damu bungeni, fedha za tikisa uchaguzi ndani ya Chadema lisu angaka. Na gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan lao limeandika mataifa ya Misri, Kuwait yatoa wito wa kukomesha uingiliaji wa mataifa ya nje katika mzozo nchini humo. Najua kumekuwa na taarifa kwamba mzozo huo unachochewa mm -hmm. na mataifa kadhaa ya kigeni. Sasa mataifa haya ya, ya Misri na kuweti yanataka kukomeshwa kwa uingiliaji huo. Gazeti la Iwachu kule nchini Burundi limeandika kuhusu wakazi wa mto Nyabagere, mzozo waibuka, wa ibuka baina ya wachimbaji pamoja na wakazi wa maeneo ya mto huo na magazeti nchini Kenya kama gazeti la Taifa Leo limeandika kuhusu kura ya UDA kurudiwa maeneo 528 lakini kwa kiasi kikubwa gazeti hili limeandika kahariri, akalia kiti cha Ogala, Rais William Ruto amteua kuwa mkuu mpya wa majeshi. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la The Standard ambalo lao limeandika Ruto acheza na sheria ya KDF, ya mabadiliko kwenye uongozi wa KDF ni taarifa pia ambayo, kama ilivyosema, imeandikwa pia na gazeti la nchini Kenya la Daily Nam na, Ali Bilali, kule Rwanda naona limeandika, uh, the new times limeandika uh, kwenye ukurasa wa mbele kwa mtindo wa swali: Je, pendekezo la jumuia ya Afrika Mashariki kuwa na sarafu moja ni ndoto? Hakika <laughs> unaweza kusema kwamba ni ndoto, maana limezungumzwa tangu mapema tu <laughs> na mpaka sasa utekelezwaji kweli umesalia kuwa kitendawili. Lazima kuwepo na mashauriano, Bilali. Ni swala ambalo labda litachukua muda mrefu sana, maanake nchi tofauti zina viongozi tofauti, zina sheria tofauti. Lazima kuwe na mashauriano ili kuja na makubaliano. Miaka yote hii zaidi ya kumi na mitano li hakuna mwafaka juu ya swala hili. Wacha tusubiri tuone, kama kweli itakuwa ni ndoto, au jumuiya ya Afrika Mashariki itafikia kuwa na sarafu moja, itakuwa vizuri bila shaka. Inashaka ni kushukuru mm -hmm. Ali Bilali mengi shukran. Zaidi katika awamu ya pili, shukran sana Mizlet, tupate marudi ya makala si njema, na kukaribisha juma lingine katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir na wiki hii tunaangazia mikakati ya kuboresha mapambano na matibabu ya ukimwi nchini Kenya. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja, baraza la kitaifa la kudhibiti ugonjwa wa ukimwi nchini Kenya, National AIDS Control Council, lilianzisha huduma ya kupunguza makali kupitia matibabu ya methadone miongoni mwa watu wanaotumia dawa za kulevya. Kenya itakuwa ni taifa la pili baada ya Tanzania kulalisha matumizi ya methadone kwa uharaibu wa heroin. Dana Wanyonyi kutoka mjini Mombasa, pwani ya Kenya, amekutana na baadhi ya waathiriwa wa wa dawa za kulevya na kuandaa ripoti ifuatayo. Nimezuru mji wa Malindi, kaunti ya Kilifi, pwani ya Kenya. Mji unaonekana kuwa na utulivu, lakini usilolijua ni kama usiku wa giza. Mji huu una idadi kubwa ya vijana ambao ni waraibu wa mihadarati aina ya heroin. Katika hospitali kuu ya Malindi nakutana na baadhi ya waraibu ambao wanakunywa methadone. Methadone ni dawa aina ya maji inayotumika kupunguza makali ya heroini mwilini. Adusa Achau anajuta kutumia heroin. Katika hiyo miaka 14 hiyo miadharati ilinifundisha sana. Kaniambia kama wewe ukufunzwa na mama, wacha tukuonyeshe vile ulimwengu unafunzwa. Nilidhofu afya yangu, nilipoteza familia yangu ikanitenga, hata marafiki. Na nilikuwa sijali, nauza mwili wangu kiolela olela. Wanaume na watoa kwa klabu na wapeleka nje wanapokonywa pesa, simu, nini. Kaza mtoto mwingine pia akafariki kwa sababu ya madawa. Olivia. Mika Kige ni kijana anayeonekana mkakamavu na mwingi wa furaha, lakini anadonda fiche moyoni mwake. Nilivyogundua hiyo uraibu ni mbaya, haki, nilikuwa na kujuta sana, manake fikirie kuhusu maisha yako ya mbeleni, no ufikirie kitu kama enuwe na kufikiria tu dawa daili Methadone ni dawa iliyopendekezwa humu nchini na Wizara ya Afya ili kutoa tiba tegemezi kwa waraibu wa heroin. Ni matibabu ambayo inatolewa bila malipo na pia inapunguza makali ya heroin kwa mwili. Ninaporejea mjini Mombasa, naelekea katika kituo kinachotoa huduma ya ushauri nasaha na kujinasua kwa waraibu wa mihadarati wa kike, cha Mewa Drug Treatment Center, eneo la Kisauni nakutana na Saida Tofa, jina lake halali nimelibana kwa kuwa alinisihi nifanye hivyo. Saida ametumia madawa ya kulevya kwa zaidi ya miaka kumi. Mi ni mteja, naendelea kupata nafuu. Nimekua ka uraibu kwa miaka kama kumi na kumi na sita hivi. Nilianza kutumia bangi kwanza nikiwa na miaka kumi na mbili and then nikavuta bangi nikiwa class 8, nikimaliza form 4 nikakaa nje kwa miaka mitatu ndo nikaanza sasa kuvuta unga. Kuja kusikia detox wanasaidia mewa wasichana, ndo mi nikajileta, nikapata matibabu. Nashukuru sahii inaendelea vizuri sana. Grasha Komeo jina lake pia ni melibana. Yeye ni kiashirio cha idadi kubwa ya waraibu wanaopitia dhuluma mbalimbali katika jamii, na pia wanaotumia njia mbalimbali mbali ili wakate kiu ya mihadarati. Nimetumia for 13 good years. Unapokuwa na rosto, ama hata kama umetumia, na kesho lazima ujipange, kesho ntaamka vipi, utafanya lolote. Sikuiba, sikudanganya, sikuua familia zetu. Nadanganya mtu, mamangu amekufa, nisaidie, na mtu yuko hai. Yani tushafanya vituko kiasi cha kuwa tunakuwa waoga, tunaona kama tukirudi kwa Mwenyezi Mungu mebi awezi kutusamehea, lakini Mwenyezi Mungu ni mwingi wa sawamsamaa. tumeajua unga ni mwisho kusema ukweli, ni mwisho. Mi ni mkaazi wa Likoni, mtumizi wa sindano kwa miaka ishirini na mbili iliyopita, na sasa nimejinasua na naendelea kusaidia wenzangu katika shida zile ambazo nilizokuwa niko nazo mi mwenyewe. Nilikuwa mtoto mzuri, mtoto mtiifu, nilikuwa nasoma. Rafiki yangu yaja yanitembelea pale nyumbani, ye alikuwa kuni mvutaji bangi, basi ye ndo aliniintroduce na bangi, tukaanzana na bangi polepole pole. Baadaye ye akenda akakuwa introduce na heroin, yeye akuniambia ile siku alivyokuja pale, kama hii ni heroin tunatumia. Tulivuta ile withdrawal symptoms sasa, zile arosto zikaanza kujitokeza, nikamuuliza mbona nasikia kama homa nasikia mchovu nini? Akaniambia sio uchovu, una shilingi mia mbili? Hapo nikampa mia mbili kweli, akenda akachukua sachet moja, akaja tukatumia, kweli ule ugonjwa wote nikausikia umemalizika. Basi ndio ilikuwa systematic, nikatoka sa kwenye utumizi wa oral, nikaingilia injecting. Famili walinitenga kwa kweli. Kiufahamu wangu kwa saa hii, na vile ambavyo nimefanya hii kazi ya kudili na watu ambao wanaotumia madawa ya kulevya, walikuwa wanafanya makosa makubwa sana wale familia, maanake yani, lau kama wangekuwa wanajua I need a lot of support, labda isingefikia pale mahali ambapo ilipofikia. Daktari Menza Kirimo anafafanua zaidi kuhusu methadon. Methadon inapewanwa ndani ya hospitali na lazima yule anayepewa ainywe pale pale mbele ya daktari, haruhusiwi kuenda nayo nje. Hata mimi daktari siruhusi kukaa nayo nje ya hospitali. Na akija wakati ule wa mwanzo, umesema katika ile proses ya ndakshon, huwa mgonjwa tunaketi naye kwa muda wa masaa matatu mpaka manne, akinywa dozi ya kwanza, aangaliwa pale kwa itimbei bila tariati bila taeleza, akiwa bado hajafunguka mwili, anaongezwa kidogo dawa, then anafuatiliwa kwa siku mbili tatu zijazo. Ndani ya wiki moja huwa mgonjwa ameanza kufika stage, tunasema ako stable, na ndani ya wiki mbili mpaka wiki sita huwa ako kwa maintenance. Maintenance ni kwamba amekunywa ile dawa, hapati arosto kwa muda wa masaa ishirini na nne ama zaidi, na wakati huo hana fikira za kwenda kujibwenga, ku, ama kufuta tena. Na wiki ya kwanza wale walikuwa nni wanajibwenga ni ngumu sana kwamba ataacha kujibwenga ndani ya wiki moja, so ile dawa na kwa kiwango cha chini, tukipandisha polepole, pia figo zake ziweze kupitisha ile dawa vizuri, na akifika wiki ya pili ama ya tatu uwa amefika dozi ambayo akienda kuvuta tena anasikia mtatizi. Na mbali na hiyo, huwa wanafanyiwa counseling kutoka kwa CSO na hapa va kwa counseling, na tuna mikakati ambayo tunafanya. Baada ya wiki mbili ama tatu, akiwa kwa hiyo program, anafanyiwa testi tena ambayo tunaita screen ambayo inachunguza alipoanza hii dawa bado anaavuta ama yeah. Na Taib Abdurahman ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Richard Center Trust. So ni namba kubwa sana, na kuiangalia rehabilitation peke yake haiwezi kutosheleza. Ivyo lazima tuwe na outreach program ambayo itainvolve harm reduction kuweza kuwafikia lazima tuwe na polisi tuwe na mipangilio ya kuweza kuweka katika kaunti zetu, ili kuangalia zile resources zinazoletwa kutoka kwa serikali kuu ziweze kufika mashinani, zile kaunti za 47 zote ziwezi kuwa na problemu ya madawa kima kimoja. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Basi kufikia hapo sina budi la kusema shukrani kwa mwenzangu Diana Wanyonyi kwa kufanikisha makala haya. Mimi ni Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone. Na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ndio, kila siku za Ijumaa, katika makala Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Nam, msikilizaji, kabla nitamatishe matangazo, niruhusu ruhusu nikukumbushe kwamba unapotuma mada yako ya sauti kwenye mada huru, makala ya habari rafiki, kumbuka kwamba unarekodi sauti yako mahali penye utulivu. Nitamatishe matangazo, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Nchi za Tanzania na Kenya zajiendaa kwa kimbunga Hidaya katika maeneo yake ya Kea pwani. Upinzani nchini Togo walalamikia matokeo ya uchaguzi wanaosema ulikumbwa na udanganyii na rais wa Marekani Joe Biden atetea maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kutaka vita vikomeshwe huko Gaza. Zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Nampisha Harmonize na wimbo wake Ameloa, anatutamatisha matangazo rasmi. kushoto kwenye gia zikanipanda hisia amelowa, amelowa, amelowa. Na nilipochuchumia maji yakatoka amelowa, amelowa, amelowa, na mvua amelowa, amelowa, amenyeshe wana mvua, mtoto amelowa, amelowa, amelowa, na mvua amenyeshe wana mvua <coughs> Ndivyo tunatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mkono wa kushoto kwenye gia zikanipanda hisia, na nilipochuchumia maji yakatoka amelowa