Saa moja asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari za michezo. Karibu Emmanuel Makuni. Nam asante Minlet. Um, nianzie na tenis uh, kule Uhispania ambapo uh, mashindano ya Madrid Open yanaendelea, na jana ilikuwa ni hatua ya robo fainali kwa upande wa wanaume na wanawake. Na kwa upande wa wanaume, Taylor Fritz kutoka Marekani alimfunga Francisco uh, Kerudolo uh, kwa seti mbili kwa moja kwa matokeo ya sita moja, sita, uh, tatu sita na sita, tatu. Andrey Rublev alimaliza ndoto za Carlos Alcaraz kutoka Uhispania kwa kumfunga kwa seti mbili kwa moja kwa matokeo ya nne sita sita tatu na sita mbili. Kwa upande wa wanawake, katika robo fainali Elena Rabikina alimfunga Yulia Potinesva kwa seti mbili kwa moja kwa matokeo ya nne sita saba sita na saba tano, wakati Ariana Sabalenka yeye akimfunga Mira Andreeva kutoka Urusi kwa seti mbili kwa bila kwa matokeo ya sita moja sita Ne, ni mashindano ambayo mwaka huu yameshuhudia Rafael Nadal akiwa katika ardhi ya nyumbani, wanamuita King of Clay akifanya vizuri katika mashindano hayo kuelekea mashindano ya Olympic kule Paris nchini Ufaransa. Hapo jana waandalizi na serikali walizindua e, kanisa ambalo liko chini ya ardhi underground church uh, cathedral ambayo unakumbuka kwamba Notre Dame, moja ya kanisa ambalo liliungua eh, miaka takriban mitatu iliyopita linafanyia ukarabati, na kwa mujibu wa Rais Emmanuel Macron, kanisa hilo litafanikiwa kukamilika kwa wakati na kuwa moja ya vivutio ambavyo wageni watakaoenda kushuhudia michezo ya olimpiki watavutiwa mbali na kutazama ukarabati uliofanyika, lakini pia kutembea chini ya ardhi kujionea eh, kanisa jingine ambalo liko. Lakini pia waandalizi wamesema kwamba wamefurahi sana kwa sababu maji ya mto Seine ni masafi na yanaweza kutumika kwa uogeleaji, na unakumbuka kwamba mashirika kadhaa yalikuwa yameonya kwamba huenda mm -hmm. maji ya mto Seine yasingekuwa salama kwa na, wanamichezo. Kulikuwa na wasiwasi bila shaka kwamba mm huenda -hmm. uh, maji hayo yasitumike kwenye Olimpiki. Naam, sasa waandalizi wanasema kwamba mambo yameiva na mwanariadha wa Kenya mins letter Alexander Mutiso Munyao E, baada ya kushinda na kuweka rekodi katika mashindano ya London Marathon e, mwaka huu ameorodheshwa sasa na shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya a, kuwa miongoni mwa wanamichezo watakaowakilisha Kenya katika michezo ya Olimpiki kule Paris. Mwanamchezo huyo amejumuishwa pamoja na nguli Kipchoge, e, bingwa wa marathon kwa medali za dhahabu mara mbili katika Olimpiki, lakini pia a, bingwa wa marathon kule Tokyo mw Benson Kipruto ambaye naye amejumuishwa uh, miongoni mwa wanamichezo hao. Ni malizie tu kwa haraka sana, kule Tunisia imeshushiwa rungu na shirikisho linalopambana na matumizi ya dawa za kusimua misuli. nitakujuza zaidi habari hii katika matangazo ya awamu ya pili. Nikushukuru Emmanuel Makonde. Asante. Na mahali bilali, karibu na uchambuzi wa magazeti na ni kushukuru sana mwenzangu Misleti Jai. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya nchini Kenya, ambapo gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, limeandika hata Zakayo. <laughs> ni jina ni matamshi ya Rais William Ruto ambaye alikuwa akieleza jana wakati akihutubia katika sherehe za Mei Mosi. mm -hmm. na ni yani jina ambalo alipewa na Wakenya kutokana na kodi ambazo serikali imekuwa ikiongeza katika uh, vitu tofauti hivi. Zakayo kwenye Bibilia alikuwa ni mtoza kodi mto, mtoza ushuru, mtoza ushuru <laughs> na kwa maana akapewa jina hilo la Zakayo. Wakenya wanautani sana <laughs> naam <laughs> <laughs> ni kweli. Taarifa pia imeandikwa na gazeti la The Star pia la nchini Kenya, lakini pia kama unavyoona hapa, gazeti la The Standard ambalo pia limechapisha habari uh, hapa kuhusiana na wanajeshi wakionekana wakijaribu kuokoa kile ambacho kinawezekana huko Maimahui baada ya kutokea mafuriko huko katika eneo hilo la Kenya mbali kidogo tu na jiji la Nairobi. Lakini kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika kuhusu kauli ya Rais Yoweri Museveni ambaye amesema wa kuajiri wafanyakazi na kupewa mkataba wa kudumu. Gazeti la Mwananchi la kule nchini Kenya limeandika nyongeza mshahara kikokoto nchini Tanzania, nchini Tanzania. <laughs> <laughs> nimesema nchi, nchi, nchi nchini Kenya. <laughs> tuko nchini Tanzania libila kabisa, na mgazeti la mwananchi la nchini Tanzania ambayo limeandika nyongeza mshahara kikokotoo bado bado. Gazeti la jamvi la habari limeandika sherehe za Mei Mosi za fana Arusha. Gazeti la nipashe limeandika nuru mpya kikokotoo nyongeza ya mishahara. Kule nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika rais Paul Kagame ametoa salamu za rambirambi rambi kwa watu wa Kenya baada ya mafuriko makubwa kukumba nchi hiyo na kuwa mamia watu na familia zaidi kulazimika kuhama makazi yao. Kule nchini DRC gazeti la la Prosperite lao limeandika kuhusu mafuriko yatokea katika mkoa wa Tanganyika. Kaya zaidi ya elfu ishirini na nane zimehamishwa kutokana na, na hali hiyo, ni taarifa ambayo imeandikwa na gazeti hilo. Lakini pia mbali na hayo, magazeti kule nchini DRC yameandika kuhusu mkutano wa rais Felix Sekedi na raia wa DRC ambao wanaishi kule jijini Paris. Naam, Ali Bilali mengi katika awamu ya pili, tupate marudio ya makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam msikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni, wito umeendelea kutolewa na mataifa ya Afrika kuhusu uwepo wa usawa na haki katika mifumo ya kifedha duniani, ambao kihistoria nchi za Kiafrika zimekuwa katika hali mbaya linapokuja suala la kupata ufadhili, rasilimali na makubaliano yenye usawa kibiashara. Jumaa hili viongozi wa Afrika walikutana nchini Kenya, ambapo walitaka Benki ya Dunia na mataifa yenye nguvu kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa mataifa hayo kuliko ilivyo hivi sasa. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili tunaangazia ni namna gani mataifa ya Afrika na athari za ukoloni, msamaha wa madeni na uwekezaji katika miundombinu na elimu, pamoja na uwezekano wa kuleta usawa wa kifedha kwa mataifa ya Afrika linapokuja swala la kupata mikopo kwa taasisi za kimataifa za kifedha Kuzungumzia hili, nimemwalika kwa njia ya simu kutoka nchini Tanzania Wota Nguma. Yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa kwenye taifa hilo. Wota, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana. Na ma, pengine historia ya ukoloni na unyonyaji imeathiri vipi nafasi ya Afrika katika uh, uchumi wa dunia hivi leo? Najua historia ya ukoloni katika nchi zetu za Afrika hivileo tuacha katika sehemu mbaya sana kiuchumi, kwa maana ya kwamba ilitengeneza mfumo wa nchi za Afrika kuendelea kuwa tegemezi katika zile nchi ambazo e, zilikuwa zikitutawala, na matokeo yake ni kwamba wao walijinenepesha zaidi kiuchumi, wakati nchi zetu za Afrika zikiendelea kuwa katika hali mbaya ya kiuchumi na hali ya kiutegemezi zaidi. Ukija kuangalia ni kwamba e, mifumo ya kikoloni wao waliweza kukaa na kutengeneza taasisi ambazo zime kuwa e, ni imara katika kuweza kuwasaidia wao katika kukuza uchumi e. Wakati huo nchi za Afrika bado zilikuwa zikipambana kuona namna gani ya kuweza kupata ukombozi, lakini ukija kuangalia, baada ya kupata uhuru wa bendera, bado nchi hizi hazikuwa na nguvu kubwa kiuchumi, kiasi kwamba zilibidi zirudi tena kwa wale ambao e, waliwatawala, ili waweze kuwapa misaada ya fedha na mikopo mbalimbali. Mikopo hiyo ilikuwa imekuwa ikiambatana na masharti, na wakati ule masharti yalikuwa ni magumu na, sana Walter, lakini watu watajiuliza a, pengine kwa nini licha ya rasilimali zilizopo kwenye nchi nyingi za Afrika bado zinategemea usaidizi mkubwa kutoka kwa mataifa yenye nguvu duniani. Ukiangalia, okay, ni kwamba sisi tuna tatizo moja. Kwanza tuna shida kubwa kwenye masuala ya kiutawala eh, hasa namna gani ya kuweza eh, kusi, kusimamia eh, rasilimali hizi, lakini vilevile vile, eh, tuna shida kubwa katika namna ya kuweza kuona kwamba ni namna gani ya kuzitumia rasilimali hizi eh. kama hatuna eh, teknolojia ya kutosha ya kuweza kuzitumia rasilimali hizi, ni afadhali tukaziacha kwanza mpaka pale tutakapohakikisha kwamba tunayo rasilimali watu na teknolojia ya kuweza kuzitumia, lakini matokeo yake ni kwa kutokana na kwamba tulikuwa tunahitaji fedha na watu wakataka kufikiri kwa uwepesi zaidi, wakaamua kuanza kutumia rasilimali hizi kuweza kwenda eh, kwenye mataifa hayo ya, ya, ya, ya magharibi na, na kuacha nchi za Afrika katika hali ngumu kiuchumi. Uh, unadhani ni kwa namna gani mifumo ya kifedha ya kimataifa ki kihistoria imekuwa na athari hasi kwa nchi za Afrika hasa linapokuja swala la kupata fedha na rasilimali nyingine? Mifumo hii ya kifedha imekuwa na shida kubwa katika nchi za Afrika kwa sababu kumekwepo na baadhi ya mambo ambayo e, yana, yanasemekana kisiasa, lakini yanaingia katika mifumo hii ya kifedha na hivyo kuharibu utendaji kazi wa hizi nchi za Afrika. Kwa mfano, ukiangalia ni kwamba kuna e, ikitokea sintofahamu kati ya nchi na nchi nyingine e, mwisho wa siku nakuta kwamba taasisi hizi zinaingia moja kwa moja kuzifungia hizi nchi za Afrika e, pengine kwenye masuala mbalimbali ya kiuchumi na wakati mwingine wanaziondoa kwenye taasisi mbalimbali mbali ambazo eh, wanashirikiana katika masuala ya kibiashara kwa hiyo eh, mifumo hii wakati mwingine ukiangalia bado in, imeshika mbavu za nchi za Afrika kiasi kwamba haziwezi kupumua katika namna ya kuweza eh, kujitegemea katika masuala ya kiuchumi. Nam sasa maswala kama vile ya msamaha wa madeni, uwekezaji uh, katika miundombinu na elimu na biashara ya haki yanachangiaje katika majadiliano kuhusu sawa na haki? Katika fedha, eh, mashirika ya fedha ya kimataifa kwa ajili ya Afrika, ukweli ukija kuangalia, ni kwamba baadhi ya madeni ambayo yamebebwa na nchi za Afrika, ya kweli ni shida kubwa, kwa sababu ukija kuangalia uh, misingi ya, ya, ya madeni hayo, wakati mwingine unapatwa na kigugumizi, lakini ukija kuangalia masharti ambayo yalikuwa yamewekwa eh, wakati wa kuchukua mikopo hiyo, wakati mwingine ukiangalia, ukiutafuta binadamu eh, na utu, huwezi kuona, na ndio maana unakuta kwamba wakati eh, mwingine wanasema lakini ukiangalia ni suala la kimkakati ambalo walikuwa nalo na walijua kabisa kwamba kwa miaka ijayo tutazisumbua nchi za Afrika kupitia madeni haya. Ndio maana mwisho wa siku, ili kuendelea kulegeza kamba na kuwafanya viongozi kuendelea kuona kwamba eh, diplomasia inakuwa eh, wanakusamehe wana, wana, wana kidogo leo, lakini vilevile na, ni kama vile ni kwamba wametengeneza kama eh, kama hali fulani ya kwamba, namna ya kuligawa bara la Afrika kupitia mikopo hii kiasi kwamba yule ambaye ananyenyekea vizuri taasisi hizi na mataifa haya ndiyo anaweza kupata e, anaweza kupata zaidi e, mikopo. Lakini wale wengine ambao wanaonyesha kuwa na misimamo mikali wao wanajikuta kwenye hali ngumu katika kupata mikopo hii. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia ni kwa namna gani uh, madai ya nchi za Afrika kutaka kuwepo usawa na mabadiliko katika mifumo ya kimataifa ya kifedha yanaweza patiwa ufumbuzi. Bado uko nami Emmanuel Makundi, na kwenye laini ya simu tuko na Walter Nguma, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Walter, pengine ni suluhu au mageuzi ya aina gani yanayoweza kusaidia kuleta usawa kwa nchi za Afrika hasa linapokuja swala la ushiriki wao katika taasisi za kifedha za kimataifa. La kwanza ni, mshima, ni, ni, ni, ni mshikamano na mshikamano huo ujengwe na sera moja inayosimamia masuala ya kiuchumi katika bara la Afrika, lakini vilevile vile Afrika waungane kwa pamoja katika kuweza kwamba ni kwa namna gani wanaudai uhuru wao wa kibiashara, uhuru wao wa kiuchumi katika soko la dunia, kwa sababu ni kana kwamba sisi tunapokea maelekezo na kwamba bado hatujawa huru. Pengine ma mashirika ya kimataifa na serikali sasa yana mchango gani katika a, kutetea na kuhakikisha usawa wa kifedha kwa nchi za, za Kiafrika? Kwanza ni kuhakikisha kwamba E, kila mmoja ananufaika na keki iliyopo katika nchi zake, kwa maana ya kwamba ni kuhakikisha kwamba kunakuwa hakuna, hakuna hakuna hakuna unyonywaji katika ule mnyororo wa kiuchumi e, katika, katika soko la dunia, kwa maana ya kwamba kama ni mtu ana madini yake anufaike nayo, kama ni mtu e, ni kahawa, kama ni pamba, basi itengenezwe sera na namna nzuri ya kuweza kuhakikisha kwamba kila mmoja katika taifa lake ananufaika na keki hiyo. Kwa hiyo, na mtu ambaye anaweza kusimamia hilo... Ni, ni, ni, ni, ni haya mashirika ya fedha, hawa ndio wanaoweza kumfunga paka kengele, kwa maana ya kwamba wakahakikisha kwamba kila mtu anapata haki yake. Lakini pia nchi hizi eh, ni vizuri sasa kuhakikisha kwamba wanakuwa na msimamo kwamba, wa pamoja wa kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo tunaenda kulikomboa bara la Afrika katika masuala ya kiuchumi. Ni nyakati sasa zinabidi kwamba viongozi wetu wakabadilika na kuanza kufikiria namna gani ya kupata mikopo ya kushughulika na masuala ya kiuchumi na kuondokana na kupata mikopo ya kushughulika na, na maswala ya kijamii. Licha ya haya yote, unaamini kuna siku mataifa yenye nguvu au taasisi hizi za kifedha zitatekeleza madai ya nchi za, za Afrika? Aa, kama tukiendelea kwa staili hii ambayo ninaiona, kwa sababu bado kuna baadhi ya viongozi katika nchi ya Afrika bado wanaendelea kujipendekeza kwa, kwa, kwa, vion, kwa, kwa nchi ambazo zina nguvu kiuchumi, lakini vile tumeendelea kugawanyika, kuna wengine wa, tuko na Warashia, wengine tuko na Waingereza, wengine tuko na, na Wajerumani, wengine tuko na Wamarekani. Kwa hiyo ukiangalia bara letu la Afrika liko katika vipande vipande vingi sana kiasi kwamba itatuchukua miaka mingi katika kuweza kuyafikia hayo ambayo umepata kuyasema. Nam msikilizaji, na kufikia hapa uh, sina budi, uh, kukunja jamvi la Makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Walter Nguma, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Walter, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nam, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Mamlaka nchini Uingereza zimeanza kuwazuia wahamiaji haramu wanaotazamiwa kusafirishwa na kupewa hifadhi nchini Rwanda, chini ya mpango wa uhamiaji na Uingereza. Je, unazungumziaje hatua hii? Unafikiri kutumia nguvu kuwahamisha wahamiaji hao ni suluhu ya msongamano wa wahamiaji kwenda Ulaya? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254110000420. na msikilizaji, ni tamatishe matangazo awamu hii ya kwanza. Miongoni mwa habari tumekuwa nazo ni pamoja na idadi ya watu aliyofariki kutokana na mafuriko na maporomoko ya udongo nchini Kenya afikia watu 179. Mashirika ya kiraia na vyama vya siasa nchini Bukina Faso vyaelezea hofu yao kuhusu hali ya usalama nchini humo. Na chama tawala nchini Uingereza cha Conservative chatarajiwa kupoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Natamatisha matangazo na kibao siamini chake TID. Kibao hicho kinatutamatishia matangazo awamu hii ya kwanza. Ni tarejea ya saa mbili na nusu kwa saa za Afrika mashariki I,