Saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Karibu uh, Vikta Buso. Bila shaka kiashiria cha habari za michezo, karibu nam. Asante sana wenzangu. Mislet aliyekuwa bingwa wa mchezo wa masumbwi nchini Afrika Kusini Degan Tobela amepatikana poteza maisha jini Johannesburg hapo jana akiwa na umri wa miaka hamsini na saba baada ya ripoti kwamba alikuwa na umu kwa kipindi. Wakati wa uhai wake alifahamika kwa jina la Rose of Soweto ama ua la Soweto, na alishiriki kwenye mchezo um, wa ndondi ya kulipwa ama masumbo ya kulipwa uh, kwa miaka kumi na sita tangu miaka tisini na aliweka rekodi ya kushinda mataji matatu ya dunia. Katika soka ni kwamba leo kule Tanzania kuna mechi moja tu yalikuwa soka Tanzania bara, a, kati ya mabingwa wa zamani Simba Sports Club ambao watakuwa ugenini kucheza na Namungo, na mechi hii ni muhimu kwa Simba kwa sababu a, inakuja tu siku chache baada ya aliyekuwa kocha wake Abdelhak Benchikha kuondoka na timu hiyo kupewa kocha wa muda Juma Mgunda na mashabiki wanasubiri kuona mambo itakavyokuwa katika msuru wa ligi. Ni kwamba uh, Simba wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama 46 wakiwa nyuma ya Azam FC na Young Africans ambayo imeendelea kuongoza, lakini jana kulikuwa na mechi moja. JKT Tanzania ilishinda Mtibwa wa shuga mabao mawili kwa moja. Nchini Uganda hivi leo kuna mechi mbili tu za ligi kuu ya soka ura ama klabu ya kukusanya mapato ya nchi hiyo itacheza na Busoga United, lakini Kitara FC nayo itamenyana na Mbarara City. Na kule barani Ulaya, tukisalia katika soka ni kwamba leo hii kuna mchuano wa kwanza wa nusu fainali kuwania taji la klabu bingwa huko Ulaya maarufu kama UEFA. Klabu ya Bayern Munich ya huko Jerumani itakuwa inaikaribisha Real Madrid ya Hispania, mechi ambayo inasubiriwa kwa hamu kubwa sana na mashabiki wa soka uh, duniani. Lakini klabu ya Borussia Dortmund pia kule Ujerumani ipo kwenye maandalizi ya kuikaribisha Paris Saint-Germain ya kule Ufaransa katika mechi ya pili katika uchezo hapo kesho, na kumbuka kwamba mechi hizi zinachezwa nyumbani na uginini, na washindi watafuzu katika mechi ya fainali. Katika mchezo wa tenis ni kwamba bingwa uh, wa mashindano ya Madrid Open uh, Carlos Alcaraz hivi leo atacheza na Jan Lennard Struff katika awamu ya kumi na sita kwa upande wa wanaume, lakini kwa upande wa wanawake Iga Swiatek atakutana na Beatriz Haddad uh, katika mashindano ambayo yanaendelea kule Madrid, lakini mechi ya wanawake itakuwa katika ile hatua ya kumi na sita itakuwa ni katika hatua ile robo fainali. Na tumalize na mchezo wa cricket. Hivi leo kutakuwa na mechi muhimu sana ya kuwania ubingwa wa ligi ya cricket kule nchini India, kati ya klabu ya Lucknow Super Giants na Mumbai Indians. Ni kushukuru Victor Abuso, shukran. Na, msikilizaji, tupate uchambuzi wa magazeti namwona, Ali Bilali amebeba magazeti mkononi. Ali Bilali, kunani kwenye magazeti ya asubuhi? Nam ni kushukuru sana misleti jai, nianzie nchini Kenya ambako bado sakata la mafuriko limeendelea kupewa nafasi katika magazeti mbalimbali nchini mbali, Kenya kama gazeti la Daily Nation, hapa likionyesha na picha ya mwanamama akimbeba mwanaye wakionekana kwamba wanavuka maji, taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Taifa Leo. Lao limeandika zaidi ya watu wa hamsini na sita waangamizwa na mafuriko maimahiyu maafa yakiongezeka kwingineko nchini, mafuriko ya mauti limeandika hivyo gazeti hili la Taifa Leo, ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la The Standards la nchini Kenya na The Star. Ukiangalia uh, kubwa zaidi ambalo linajiri sasa hivi ni hali ya mafuriko na maafa ambayo yatokanayo na mafuriko hayo, na bila shaka tumemsikia naibu wa rais Rigathi Gachagua akiendelea kutoa wito kwa watu ambao wanaishi karibu na maeneo ambayo yako katika hatari ya mafuriko kuondoka, kuondoka kabisa. mm -hmm. Hilo ni kweli, lakini tabu ni kwamba wanapoambiwa kuondoka hivyo wanaondoka, lakini baadaye wanarejea tena mm -hmm. Mona, tukielekea kule nchini Burundi, gazeti la Iwachu limeandika kuhusu kukithiri kwa wizi katika kata ya Mutanga Kusini, tarafa ya Mukaza jijini Bujumbura, ambapo wezi wanatumia visu na mapanga na kuvunja majumba usiku na baadaye kukimbilia katika bondi la mto Ndaangwa. New Times la kule nchini Rwanda limeandika Rwanda kutumia mfumo wa UNESCO kupunguza mimba za utotoni. Sudan Tribune leo limeandika kuhusu kauli ya naibu kamanda wa kijeshi wa Sudan, Lutenant General Yasir Al Ata, anasema wanajeshi wataendelea kuliongoza taifa hilo akidai uh, kwamba wamepata ushindi. Hmm? <laughs> unapokuwa kwenye ushindani kama huu ni ngumu sana kuweza kukiri au kuthibitisha kwamba kweli umeshinda au la, mm, lakini gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika huko mawero kijiji cha Busia kinachotawaliwa na magenge ya <laughs> wanawake wanawake. Tumezoea magenge ni wanaume, sasa kijiji hiki kina magenge <laughs> wanawake, wanawakaba watu <laughs> kweli kweli. Na Mali na Mali Bilali, muda umeturuhusu kuwa na hayo, tupate marudio ya makala ya jua haki zako. Shukran. Jua haki zako, na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako, tena za kimsingi katika makala leo. Msikilizaji, tunaangazia ripoti ya mashirika ya kiraia nchini Kenya kuhusu vifo vya kiholela vinavyodaiwa kutekelezwa na polisi. Ripoti hii inakadiria kwamba mwaka uliopita pekee, mwaka 2023 polisi nchini Kenya waliuwa zaidi ya watu 118, mashirika ya kiraia yakisema licha ya mauaji hayo ya raia, hakuna hatua zozote ambazo zimechukuliwa na serikali kuadhibu polisi husika. Hata hivyo, mashirika haya yanasema idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo zaidi ya watu mia moja thelathini wanadaiwa kuuawa na polisi nchini Kenya. Mauaji haya ya raia, kwa mujibu wa mashirika hayo ambayo yanajumuisha shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Amnesty International, Human Rights Watch na tume ya haki za binadamu nchini Kenya na mashirika mengine, ni kwamba yalitekelezwa wakati wa operesheni wa halifu. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Utasikia kutoka kwa mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya na mmoja wa waathiriwa. Bila shaka sisi pia ni watu. Hali ya utumwa tumeikata kata kata hali ya ni wimbo unaoimbwa na wanaharakati msikilizaji nchini Kenya. Maandamano dhidi ya utawala na serikali ya Rais William Ruto nchini Kenya kutoka upinzani, msikilizaji, ametajwa kwa moja ya sehemu zilizotumiwa na polisi kutekeleza uhalifu, na hakuna polisi ameadhibiwa na serikali kuhusiana na mauaji hayo ya raia. Hapa anasema naye Bibi Penina Come ambaye alipoteza mumewe kutokana na majeraha anayosema kwamba yalitoka kwa polisi hapo nyumbani, tulikuwa na sita sema ilikuwa magombano, lakini Martin alikuja akasema apatiwe mtoto, anataka kutoka na mtoto, na ilikuwa usiku, na mtoto mwenyewe alikuwa wa mwezi mmoja, na hatukuwa tumegombana, so ilibidi niite jirani akuje, wamsikize mbona anasema anataka kwenda na mtoto, atuja kosana, atujagombana. E, jirani vile alikuja akajaribu kumwongelesha, ikakuwa Martin Aski anainsist anataka kutoka na mtoto. Polisi ilikuwa tu hapo karibu, kituo cha polisi kilikuwa tu hapo karibu, mita tu kidogo. Wa, wakaenda wakaja na polisi watatu, polisi wakaamua sasa, wacha waende naye station. Lakini hawa polisi kwenda naye pale station haikuwa kumfunga ama nini wali, ni kama walikuwa wamegundua Martin alikuwa ametumia kitu ambacho akikuwa, akikuwa sawa. Wakaenda naye pale, ndio alale pale, kesho yake asubuhi ya atueleze alikuwa anaenda na mtoto wake. Baada ya na kupelekwa polisi, nini, e, kilifuata baada ya kupelekwa polisi, mi nilimwacha pale akiwa mzima, nimemwacha kwa mikono ya askari ako sawa, nikaenda nikalala. Kesho yake asubuhi ya vile tuliamka sistake akaja, tukaenda kumwona sasa tumtoe, tukijua nini alikuwa ametumia ama nini ilikuwa shida, na alikuwa hata kupeleka mtoto wapi. Wakati tulienda pale station, tulistuka kwa kuambiwa Martin ako hospitali Kenyatta, lakini tulifikiria tu ni vile amelala kwa sakafu. Tukua tumefikiria mambo ya majeraha ama nini? Deputy OCS ni yetu tulipata pale, akatueleza ni alikuja akapata watu wameumia pale ndani, walikuwa wameumia wakiwa wawili, na twende kwanza Kenyatta tushughulikie mgonjwa alafu turudi tumpe report. Kumbe walikuwa washampeleka Kenyatta, wakampiga picha ya kichwa, wakapata akona severe head injury yenye internal bleeding yenye ange ange last 24 hours. So ni kama walikuwa wanapitisha tu muda ndio afe. Lakini tuliweza kukimbia Kenyatta tukampata aku ameisha kabisa, lakini alikuwa amebakisha ile moyo kidogo, inetanga moyo wa kuku yeah. kwa kifupi, ulipoteza mmeo kutokana na dhuluma kutoka polisi. Kwa vile vile tulienda pale Kenyatta kwanza, nilipigwa na mshangao kupata bwanangu amejaa majeraha kwa uso. Safari imekuwaje kutafuta haki? Kipindi chote nilipata watu wa kunishika mkono, IJM Kenya walinishika mtoko, mkono kutoka hiyo siku, na haipoa mpaka wa leo. Hata wa leo mpaka wa leo hajaniacha juu bado niko na kesi ya compensation, bado kwa koti. Uh, safari yenyewe haikuwa rahisi juu nilipoteza kazi vile. Sasa ilifika hata mimi nitaenda kupelekwa mafichoni, ilibidi nipoteze kazi yangu, alafu miaka sita huku unangoja haki na ujui mwisho itakuwa aji. Haikuwa njambo rahisi, bat nashukuru Mungu, tulipata haki so ningeambia mama baba mjane pale nyumbani mwenye amepoteza mtoto wake ndugu yake kupitia dhuluma ya polisi asiogope. Wakijua tu wako na ukweli, watembelee kituo cha IJM ama Naipoa, waripoti pale, watapata shirika za kuwashika mkono na watawasaidia. Nikushukuru sana kwa muda wako. Ni Penina, Penina Koome, jua haki zako, na Benson Wakoli. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Iwapo ndipo unafungulia redio yako, ambapo tunajadili dhuluma za polisi nchini Kenya, baada ya kusikia ushuhuda wa wabipenina hapa, anaungana naye Joseph Karioki kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la International Justice Mission. Bwana Joseph, mbona mkajitokeza nyinye kupigania haki za uathiriwa wa dhuluma za polisi? Tulikuwa tunaona kwamba kulikuwa na, na kesi nyingi sana zinaendelea za mauaji ya polisi kama wakili wetu katika International Justice Mission anaitwa Willy Kimani aliuliwa na polisi. Uh, tulifikiria ingekuwa bora sana kama International Justice Mission tukuje tuungane na mashirika mengine yasiyo ya yes, kiserikali, ili tuweze, uh, kutetea watu ambao wanadhulumiwa ama wanauliwa na polisi, na ndio maana tulikuja tukaanzilisha hizi ya kikundi kinaitwa Missing Voices Coalition. Polisi 45 wamefungwa kwa sababu ya mauaji au kudhulumu. Watayon ni big step in as a sama ime uh, imetokea hapa Kenya kwa sababu ya efforts zile mashirika haya yanafanya kupeleka hizi cases kama hiyo Penina, uh, vile alipoteza bwana yake, ameuliwa na OCS, ameacha mjane na mtoto. Polisi pia wakisikia cases kama hizo, na tunawaleta survivors waongee hiyo mambo, sio sisi tuongee kama mashirika. Hao watu wale wamedhulumiwa wenyewe, na umeongea nao leo. Waweze ku hizo stori zao polisi wakisikia, na tumeenda pale mingi survivor anaongea mpaka polisi wanakuja wanasema, hapana, yenyewe hapa tunasema tulikosea na tutataki mambo yaendelee hivyo. Kwa hivyo nyinyi community, mtusaidie ili tuweze kupata criminals because sahizi shida ile iko ni kwamba kuna bad blood na kukuwa na bad blood katika community na polisi, hata criminals wenyewe polisi haziwezi pata information about them. Abisangapi mmeshughulikia ambavyo wewe unazasema vimekamilika vizuri na kuhakikisha kwamba watiriwa wamepata haki. Katika International Justice Mission saizi inaweza kuwa karibu kesi karibu 500 hivi. Uh, cases za uh, wale watu wame falsely charged wanashiko wana vibaya, wana kotini, wana na polisi wanatumia mamlaka yao vibaya wanawapeleka kotini ni wanawacharge na vitu zile hawakufanya na pia mauaji Uh, watu wameuliwa. Uh, cases, sofa, cases zetu, wale wameuliwa, hizo kese sofa, kese zetu polisi wale hata wamefungwa kwa kese zetu ni karibu polisi kama kumi, kwa kese zetu, na tuko na mingi zinaendelea kotini. Tuko na kianjo kama brothers wale waliuliwa, tunawarepresent kotini, kwa hivyo hizo kese zote ziko kotini na tunaendelea kuzisukuma mbele. Mwisho kabisa, kabla nikuachiliwe, licha ya ushirikiano huu licha hamasisho licha polisi serikali inasema pata kuwa tena na visa vya mauaji ya kiholelaholela, lakini bado polisi, tunasikia bado visa kama hivi vinaendelea. Kwa mtazamo wako, unahisi suluhu yafaa kuwa nini hapa? Nadhani ingawaje kulingana na hii ripoti ya hii mwaka tumesema kwamba tunaona visa zinapunguka, zina tunataka president uh, tunashukuru anasema kwamba ataki extrajudicial killings, lakini tunataka ifuatane na action, kwa sababu tunaona wanaongea juu ya hatutaki police killings, na bado siku ya maandamano au ana support police killings during maandamano. I think political will is the number one thing, uh, that Kenya for us to see end ya police hii, mauaji ya polisi tunatakana ianzie juu, kutoka kwa president, kutoka kwa IG inspector general wa polisi, lazima akuwe anasimama, anasema sisi hatutaki kuona ma, mauaji. Wale wengine pia wataogopa na watawacha kuua watu kiholela. kushukuru sana kwa muda wako, asante. Mauaji ya kiholela hapa Afrika Mashariki, msikilizaji, si jambo geni. Nchini Uganda, viongozi wa upinzani pia wamekuwa wakilalamikia hali kama hii, kadhalika kule nchini DRC, Tanzania, Burundi na hata taifa hatuta la Sudan Kusini. Kwa nukuta hiyo ndipo unakamilisha makala leo ya Jua Haki Zako. Jina langu mimi ni Bwana Benson Okoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili. wa Kenya William Ruto wiki hii ni mwenyeji wa viongozi zaidi ya ishirini wa Afrika wanaokungamana katika kikao cha Benki ya Dunia. Hii ikijiri wakati ya Afrika ikizituumu taasisi za kifedha za kimataifa kwa masharti magumu na riba za juu katika utoaji mikopo. Unazungumziaje msaada wa kifedha unaotoa taasisi hizi? Unadhani mataifa ya Afrika yanaweza kuachana na msaada huu na kujitegemea? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda WhatsApp, alama kujumlisha mbili 420 10, kwa sekunde chache zilizosalia, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Maafa yaendelea kurekodiwa nchini Kenya kutokana na, na athari za mvua zinazoendelea kunyesha. Tunatamatisha matangazo na wimbo Rora kutoka kwa Ricardo Banks. Msikilizaji, kibao hicho kinatutamatishia matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea ya saa mbili na nusu Afrika Mashariki.