ya Afrika Mashariki tupate habari za michezo Victor Buso karibu studioni. Nam, asante sana mwenzangu Mislet. Tuanzie kule Tanzania, klabu ya soka ya Simba imetangaza kuachana na kocha wake Abdelhak Benchika raia wa Algeria baada ya miezi mitano tu kuwa katika klabu hiyo ya Wekundu wa Msimbazi. Benchika alisaidia Simba kutoa kombe la Muungano baada ya kuishinda Azam Simba moja kwa sifuri mwishoni mwa wiki iliyopita na kutangaza kwamba anaondoka, lakini pia atakumbukwa kwamba aliwezesha Simba kufika katika hatua robo fainali ya kuwania ligi ya mabingwa barani Afrika kabla ya kuondolewa na Al Ahly. Na kocha wa nyumbani, Juma Mgunda, sasa ataongoza Simba katika kipindi hiki kabla ya klabu hiyo kupata kocha mpya, na mechi yake ya kwanza itakuwa siku ya Jumanne uh, dhidi ya namungo FC kuwania ligi kuu Tanzania Bara. Uh, lakini hivi leo kule Tanzania kuna mechi moja tu ya ligi kuu ya soka, JKT Tanzania itacheza na mtibwa uh, sugar lakini pia mwishoni mwa wiki iliyopita kulikuwa na mechi ya nusu fainali ya kuwania taji la shirikisho barani Afrika. Uh, klabu ya Zamalek ya kule Misri ilifuzu katika fainali uh, baada ya kuishinda dreams fc mabao matatu kwa sifuri na sasa itamenyana na baya Zamalek eras berkane ya Uh, katika hatua ya fainali tarehe kumi na mbili mwezi Mei na tarehe kumi na tisa mwezi Mei, katika fainali ambazo zitachezwa uh, nyumbani na ugenini. Katika mechi ya kwanza uh, Resberkanu ilikuwa imeshinda uh, USM Algia mabao matatu kwa sifuri, lakini mechi ya marudiano haikuchezwa baada ya kuahirishwa. Na kule barani Ulaya ni kwamba hasa kule nchini Uingereza yani kulikuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka klabu ya Arsenal ilipata ushindi wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Tottenham Hotspur na kuongeza matumaini ya kunyakua ligi ya soka nchini humo dhidi ya Manchester City ambayo inaifuata nyuma kwa alama 79. Arsenal sasa imepanda tena kwa alama themanini. Matokeo ambayo wamefurahisha sana mashabiki wa Arsenal na leo hii wameamka wame na furaha kubwa sana. Manchester City nao walipata ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Nottingham Forest uh, hapo jana, na sasa uh, kibrok kinasalia kwa timu hizi mbili kuona nani ambaye atanyakua ligi msimu um, huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Bila shaka, buso ligi inaelekea kukamilika, bado kama mechi tatu nne. Kuna timu ambazo zimesalia na mechi kama tatu zingine nne uh, ligi ikamilike na arsenali uh, licha ya kwamba wapo, wapo uh, kileleni, lakini Manchester City wana mechi moja ambayo bado hawajacheza. Bila shaka wanasema wanapumulia karibu karibu, kwa sababu <laughs> Manchester City wana mechi 34 ambazo wamecheza, asunao wana mechi 43. Namu nikushukuru Victor Abuso, shukran. Uchambuzi wa magazeti uh, Ali Bilali, naona umebeba magazeti ya mikononi kunani? Kabisa. kwenye magazeti kuna mengi tu ambayo yameandikwa mizleti ijai kama unavyojua, nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation ambayo limeandika taifa laelekea kupitia upya bajeti ya shilingi bilioni mia, mia tatu hamsini Mona, mbali na hivyo, gazeti limeandika pia kuhusiana na swala la mafuriko ambayo ameendelea kukumba baadhi ya maeneo katika jiji kuu Nairobi. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Taifa Leo, ambayo limeandika wataalamu waonya mvua kubwa bado itanyesha, hivyo kila mtu awe macho kuepuka maafa na uharibifu wa mali, kaeni chonjo bado hali si hali, nimeandika hivyo gazeti la Taifa Leo. Lakini kama unavyojua ni kweli, wananchi wakati mwingine wanapuuzia maswala ambayo amekuwa akitolewa, mm -hmm. kama unavyo, sijui kama umeshuhudia video ambayo inatembea mtandaoni ikionyesha watu mm -hmm. wanaona kabisa kweli kwamba kuna hatari. Mito imefurika, lakini, lakini wana... wanapanda gari na kujaribu kuvuka, baadaye gari na, inapinduka naku gharimu maisha kwa kweli, inasikitisha sana bila shaka. Ni, ni swala ambalo linasikitisha, Bilali Bilali, maanake mm. unahatarisha maisha. hata kama una uwezo wa kuogelea, uh, uh, ile nguvu ambayo maji inakuja nayo kidogo unalemewa mm, maji ya mvua yana nguvu isiyokuwa ya, ya kawaida mm. Sio kama maji ya mto mona. E, tukielekea kule nchini Tanzania gazeti la habari leo limeandika Samia achangia ya milioni mia moja ujenzi wa kanisa E, gazeti la Nipashi limeandika hofu chanjo saratani mlango wa kizazi e. Lakini gazeti la Mwananchi limeandika mvutano vyama kumi na tisa dhidi ya tukta. Gazeti la Majira meandika Kinana, uchaguzi ujao utakuwa na ushindani. Kule nchini Burundi, gazeti la Iwachu limeandika serikali ya Burundi yapanga kuwahamisha wananchi wa kazi wa Gatumba Kufuatia mafuriko. Gatumba ni eneo ambalo lipo eneo la mpaka baina ya DRC na, na Burundi mm. na kuna wakazi uh, takriban milioni kadhaa ambao mm -hmm. serikali inapanga kuhamisha sasa, maana mji mzima sasa hivi ni maji umefurika, hakuna namna kuendelea kuishi. Na New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika kuhusiana, na serikali imejipanga mapema na kutengeneza bwawa la kuhifadhi mafuriko lenye uwezo wa kuhifadhi mita za ujazo milioni mbili za maji ya mafuriko kando ya mto Sebea katika mkoa wa Magharibi, ambalo sasa limekamilika. Na Mali Bilali, naona mda umeturuhusu kuwa na hayo awamu hii ya kwanza, ni kushukuru mizlet, tupate makala Mazingira leo dunia yako kesho. Mvua kubwa zimeendelea kushuhudiwa katika nchi za ukanda katika siku za hivi karibuni na kusababisha madhara makubwa, huku kukiwa na ripoti za maafa na uharibifu wa mali na miundombinu. Kulingana na jumuiya ya IGAD, zaidi ya vifo 190 vimeripotiwa katika eneo la pembe ya Afrika, huku watu wengine laki saba wakilazimika kuhama makazi yao. Aidha, kulingana na kitengo cha utabiri wa hali ya hewa cha IGAD ICPAC, huenda mvua zinazoshuhudiwa zikiendelea kwa muda usiojulikana katika makala ya Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, juma hili tunatupia jicho hali ya mvua katika nchi za ukanda ikiwemo Kenya, Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, kule nchini DRC hali ya mafuriko katika mji wa Kalemi umesababisha madhara makubwa, takwimu zikionyesha kuwa tayari zaidi ya watu elfu ishirini wameathirika. Hali hii pia imesababisha viwango vya maji kwenye ziwa Tanganyika inayounganisha nchi ya Burundi, Tanzania, Zambia na Congo kuongezeka kupita kiasi. Kutoka mji wa Kalemi, mwandishi wetu Denis Mayo anatupa taswira ya hali ilivyo na maoni ya wakazi kuhusu hali hiyo. Jijini Kalemi, wilaya tatu ndio hasa inakumbwa na mafuriko ya maji ni wilaya Kamkolobondo, Dav na Kalumbi. Kwa mfano katika wilaya ya Dav, bibi Teresa Kafindo tunamkuta hapa na familia yake, wameketi nyumbani kwao, miguu ndani ya maji. Nyumba ya mvula Mai aishuki ililicha ya maafa hayo, Dionovic, mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na tano, naye pia anashuhudia kuwa wameshambuliwa na mafuriko. Hii njo chumba yetu, tuli na mai mailiingia, tushatosha matela mabiyo chatosha, chapeleka kule mkanisa Njou, na katika wilaya Kamkolobondo, kusini mwa jiji Kalemi, huko pia baadhi ya wakaaji wengi wamehama makwao kulingana na mafuriko ya maji, bali familia zingine za waafiriwa zinaendelea kuishi mbali tu kidogo na ziwa Tanganyika, ijapo hasara ni kubwa. Georgette Kalunga ni mama wa watoto tisa kwenda. Viongozi na na <coughs> eh, <coughs> wa serikali kwa upande wao husema kuwa jimbo Tanganyika linaathiriwa na hawana uwezo kifedha wa kukabiliana na janga hili. Basi ni hatua gani ichukuliwe ili kukabiliana na janga hilo la mazingira? Hapa Kalemi Nimezungumza na bwana Modeste Kabazi, ni msemaji wa shirika la raia. Mzee Modeste Kabazi, nii mnaishi hapa Kalimi tangu miaka nyingi. Leo hii uh, mji wa Kalimi una, kuna mafuriko ya maji, watu wanakosa makao. Nataka kujua eti hii mafuriko ya maji ni mara ya kwanza inatukia ya namna hii? Mafuriko ya maji hii sio mara ya kwanza inatokea. Mafuriko haya maji, ya maji yamekusha tokea tangu hawali mwaka wa 1958, mwaka wa 1964, mwaka wa 1978 na ikiwa kama inakuwa imefanyika leo, sio jambo jipya, ni jambo yenyewe. Baadhi ya watu wengine waliokuwa wakiishi muda huo na waliishi hapa Kalimi waliwahi kuona hiyo mafuriko na wanajua nini kilichofanyika kwa kutaka kurahisisha watu kuanza kutembeleana kwa sababu kwa kuwa barabara zilikuwa zote ndani ya maji, kwa kuwa inarudia mara na mara. Hapo zamani walifanya nini kusudi watu waendelee kuishi hapa na katika mazingira ambayo yanaweza ya, ya, kuwako ya kawaida? Tukitizama jinsi yalivyokuwa, waliwahi kutia miti mambao makubwa makubwa kwa ajili ya kurahisisha watu kuvuka kutoka sehemu moja na kwenda sehemu nyingine. Ni tofauti na hivi leo, kwa sababu leo kunakuwa wanatia mitumbu. Na sasa tunajua kama Tanganyika inazungukwa na nchi zine, ni kitu gani inaweza kufanyika kusudi kupungua uh, wingi wa maji katika ziwa Tanganyika ijapo kuna mvua. Uh, kitu cha kwanza na kya muhimu sana, na ningalisema na ndio cha msingi, inafaa kujua kusema kwamba tukitizama mtoni hukuga kuna matete yanaota Inamanisha kusema kwamba chini kunakuwa udongo mwingi sana na kama ule udongo utoshwi kwa kweli, uh, hali kama hii itazidi kuwa mbaya zaidi, na kazi hiyo sio kazi ya nchi ya Kongo peke yake ya, Kongo ya DRC inapasha kuwa ni kazi ya manchi yote yenye kuwa pembezoni ya mtoe ya nani ya ziwa Tanganyika, kwa sababu sisi wote kama Rukuga akiwa amwagi uh, maji nje kutosha maji ya Tanganyika basi sisi wote tutazama kwa pamoja. Ziwa Tanganyika inapokea maji ya mito zaidi ya mia, alisema bwana Jean Claude Chimanga, mtaalamu wa ujenzi wa mazingira. Yeye ni mwalikwa wetu wa pili na anaeleza namna gani kazi ya kufungua mto Lukuga inaweza kuendeshwa. Tanganyika yeye anapokea maji mingi sana mito ya kutoka Burundi, Tanzania, Zambi na hapa kwetu Kongo. Sasa kuna muto mmoja tu, muto yetu ya Rukuga ndio mwenye atoa maji inaenda nji. Sasa shida ni kishida gani? wakati maji inatoka Mtanganyika inachugua pia tumchanga kidogo kidogo kidogo, inatoka. Wakati inatoka inavimbisha muto wa Rukuga. Sasa kuna toka pia shida mwenye kubwa ya mazingira, hii dunia yetu ya Mwezi Mungu ilifanya sawa vile inapengama kidogo inafasa vile maji ya, ya Lukuga aitoke tena kama sawa mbele na ile kichanga ya mbele inakuwa shida hii mbili. Sasa inabidi kutoa ile kichanga kule ndani na kuchimba kidogo, tumpatie kabisa bwana Lukuga, njia maji toke. Na maji katoka tu, haiko sema ile siku wakati kazi inaanza hapana. Itakamata hata miezi, eh, kumi, baada kuona vile maji inaanza kurudia lakini wakati batanza kazi ma itafanya nini, itasimama na kisha baadaye inaza kurudi polepole pole. Yani ni jambo ambayo inaweza kupata suluhisho, uh, ndiyo. Ndiyo me iko iko très simple ni kama tu pesa inaonekana kwa leo dunia ya Mungu, vifaa ya kufanya kazi, kuna vifaa ya kila aina ha, tunajua mm -hmm. Na ni kwenda kuangalia par rapport ya volume ya kazi, tutachukua chombo eh, fulani itakuwa hapa Msikilizaji, hali ya mvua kupita kiasi ni mojawapo ya athari za matukio ya El Nino. Kulingana na Gamid Abdul Basat Mavura, mtaalam na mshauri kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, kuna haja ya nchi kuchukua hatua za mapema kushughulikia hali kama hizi. Hii swala la kujiandaa kwa ajili ya majanga, yani disaster preparedness ni jambo la msingi sana, eh, kwa maana ya kila ofisi ya serikali kujua kwamba janga fulani linawajia idha hivi karibuni au baada ya muda fulani. Bila shaka mamlaka husika, mfano kwa nchi ya Tanzania Tanzania Meteorological uh, Authority ambayo ndio ina mamlaka ya kutuelezea. Sasa taasisi hiyo na na na taasisi pacha katika nchi nyingine ina wajibu wa kuandaa national elnino contingency plan, lakini pia what are we also anticipating. Yani, matarajio yetu tunatarajia elnino itakuwa katika hali gani? Mfano mwingine pia ni kuzungumzia regional cooperations. Mfano mzuri ni Jumuiya ya Afrika Mashariki, kujua kwanamuia hii imejiandaa na hili jambo katika kuelezea elnino, au katika ukanda huu maeneo gani eh, kwa undani zaidi yataweza kuathirika pia ni, ni, ni wajibu wa dawati na ajuli na mabadiliko ya tabia nchi pamoja na masuala ya hali ya hewa kuandaa eh, mkakati huu kwa hilo eneo husika ambayo litakumbwa zaidi. Na kwa maneno yake Gamid Mavura, mtaalam na mshauri kuhusu mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania, ndio anatamatisha makala ya mazingira leo kwa jumaa hili. Shukran pia kwa Denis Mayo aliyetuandalia ripoti kutoka nchini DRC. Jina langu Minzle Tijai, kwa heri. Taifa ya Afrika Mashariki ya Kenya, Tanzania, DRC na Burundi yanashuhudia mafuriko makubwa yanayosababisha maafa ya watu na uharibifu mkubwa wa miundombinu wakati huu mvua inapoendelea kunyesha. Hali ikoje nchini mwako? Unafanyaje ili kuepukana na mafuriko? Nini kinaweza kufanyika ili kuzuia mafuriko yanayosababisha maafa? Tuma ujumbe wako mfupi wa sauti ukianza na alama kujumulisha 254 110 Msikilizaji, bila shaka, kumbuka kutuma sauti yako au maoni yako, sauti ikiwa imetulia. Tunatamatisha matangazo na kibao Adhiambo kutoka kwa Ziki akishirikiana na timi Tidat kutokea Kibao hicho kinatutamatishia matangazo awamu hii ya kwanza. Itarejea saa mbili na nusu afrika Mashariki low,