Dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. tunakwenda moja kwa moja moja viwanjani, na yupo Benson Okoli kutuongoza. Karibu, naam karo coril. Tipi Mazembe tipi Mazembe tipi Mazembe, sasa rumba nakuambia na kwamba klabu ya Tipi Mazembe isiposhinda tipi tipi ya mechi ya kesho, basi kuna matatizo. Sasa kocha wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anafahamika kama Sebastian Desabre, pia amesafiri kuelekea kule Cairo, Misri, ili kufuatilia mechi ya Tipi Mazembe wakati watakuwa wanachuana na Ahli ya Misri ikiwa ni mechi za nusu fainali. Sasa unavyofahamu ni kwamba mechi ilikuwa ya sare kwa sare aa, na sasa hii ni marudiano. Sasa ni lazima tipi mazembe watoke e, na ushindi, la sivyo itasikitisha. Unajua farao pia, usimchukulie farao hawa wa Al Ahly ni wagumu kusema kweli, lakini tipi mazembe si wepesi pia <laughs> ndicho tunachosema, mi najua wakali tu. Kwa rumba, naam karokori ni kufahamishe. <laughs> <laughs> matokeo ya mechi za jana, ambapo kulikuwa na mechi kadhaa ambazo zilichezwa katika ligi ya Uingereza. Wolves walikuwa wanapambana na Bournemouth. Bournemouth wakafanikiwa, uh, kufunga bao moja, uh, Wolf wakiambulia patupu. Uh, Crystal Palace walitoka na mabao mawili, Newcastle wakiambulia patupu. Everton wakaifunga Liverpool. Liverpool ina matatizo kwa kweli, mabao mawili kwa nunge. Wakati Manchester United wanapenda kujiita the great Manchester United, kelele mm -mm. tupu Uku, wow. <laughs> uliisha bila shaka, ukuu uliisha, lakini walifanikiwa pia wa kufunga mabao mane dhidi ya Shelf United, Shelf wakifanikiwa kutoka na mabao mawili uh, katika mechi hiyo. Leo kuna mechi eh, babu kubwa pia itakachezwa mwendo wa saa nne usiku majira ya Afrika Mashariki, wakati Brighton watakuwa wanachuana na Manchester City. Ni kufahamishe kuhusiana na michezo ya Madrid Open, Rafael Nadal anacheza na tutamwita mtoto, yani atakuwa anachuana na kijana Marekani anajifahamika kama Darwin Blanch mwenye umri wa miaka kumi na sita. Rafael Nadal anaendelea kurejea katika michuano ya wazi ya Madrid wiki hii, na inakumbukwa kwamba Uh, yeye yeah, ana jina lakini anakutana na kijana mdogo sana, lakini unajua uh, zamani mm. Daudi alimwangusha Goliath. Kwa hivyo asisema <laughs> <kwa> <laughs> <usi, laughs> ni mtoto hasa mchezo ya tennis aina yani ubora ana, ama aina bingwa chochote kinaweza tendeka. Kwingineko ni kwamba Watford wamemtangaza Tom Cleverley kuwa kocha rasmi wa klabu hiyo baada ya kuhudumu kama kaimu kwa kipindi cha mwezi mmoja. bikaro bikarokor likomea hapo, mengi zaidi ya awamu ya pili. Asante sana, na sasa tupate uchambuzi wa magazeti naye Emmanuel Makundi, karibu. Na asante Caro, siku nyingi kweli. Karibu kutoka likizo. Naona unang'ara sana, bado ulimla kweli <laughs> bado aliliwa vizuri sana. Na asante Caro, bila shaka msikilizaji wetu pia ni buheri wa afya. Nianzie hapa nchini Kenya. Magazeti karibu yote Caro yameandika habari ambayo uh, zinafanana, habari ambazo zinafanana uh, kwa mfano Taifa Leo lenyewe limeandika ni kubaya, mvua kubwa ya zua yaua zaidi ya watu kumi na kuzua mateso uh, katika maeneo mengi hasa katika jiji la na Nairobi. Habari kama hii pia imeandikwa katika gazeti la Daily Nation, lakini pia The Standard limeandika mafuriko, mvua kubwa yasababisha uharibifu katika jiji la Nairobi. Jana ilikuwa ni patashika nguo kuchanika, na inasikitisha kwamba hao watu zaidi ya kumi wamekufa ndani ya siku moja tu, yani mvua ya juzi nam na, na mamlaka ya hali ya hewa ilionya kwamba eh, mwezi huu uh, wa nne tutarajie mvua ambazo zitavuka kiwango cha kawaida. Kwa hivyo lazima uh, wananchi wajipange, hasa wanaoishi katika maeneo ya mabondeni. Lakini hii imeonyesha kwamba miundombinu mingi ya majiji haipo katika vizuri. Ukanda wa Afrika Mashariki haiko vizuri na lakini mipangilio, mipangilio, na mipangilio na mipango miji inahitajika kwa sababu wengi wamejenga katika mikondo ya maji mm-hmm. Ama wamejenga katika eneo ambalo zamani lilikuwa ni kama kakisiwa. Kwa hivyo maji yakifika ya kupitisha maji naam. Kwa hivyo tunawaombea heri wale ambao e, wamenusurika na wale walioko hospitalini wapone haraka, na wale waliopoteza vitu vyao basi waweze kupata vitu vyao, uh, mapema. Gazeti la Uhuru la kule nchini Tanzania, hili ni gazeti la serikali limeandika, Rais Samia himiza umoja, mshikamano, ataka Watanzania wafanye kazi kwa bidii kuenzi uzalendo ulioasisiwa na viongozi wa taifa hilo. Mwananchi la Tanzania limeandika taarifa ya ripoti ya LH, LHRC, haki za binadamu zilizovunjwa zaidi ni pamoja na haki ya kuishi, manake watu kuuawa, vitendo vya rushwa na ukatili. Daily Monitor la Uganda limeandika wazazi waishtaki shule moja kwa kumfukuza msichana aliyepatikana na ujauzito katika kipimo cha lazima kilichofanywa katika shule moja kule nchini Uganda. Inasikitisha sana kwa sababu... inanikumbusha zamani wakati nasoma shule ya msingi mm. Eh, walimu walikuwa na ukaguzi wa ghafla mm -hmm. Eh, lakini Tanzania anaona ilipiga hatua ikaweza kulegeza kamba, maana zamani ulikuwa ukipatikana katika e, uh, hali hiyo mwisho maso, wa masomo. Umefukuzwa shule. Lakini umelegeza kidogo msimamo. Magazeti ya kule Ulaya, uh, Karol, Le Monde la Ufaransa limeandika Macron anataka kufufua tena kampeni ya uchaguzi katika Umoja wa Ulaya. Katika hotuba yake ambayo anatarajiwa kuitoa hivi leo ni, ni habari ambayo imeandikwa pia na gazeti la Le Parisienne. New York Times la Marekani limeandika Biden anasema silaha zitamiminika hadi Ukraine ndani ya saa 24 zijazo. Na asante Emanuel Makundi, nimpishe Victor Muturi Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Barani Afrika, sekta nyingi za uchumi zimeonekana kuanza kutegemea teknolojia kuimarisha biashara huku utafiti kutoka shirika la fedha duniani ukionyesha kuwa kuna ongezeko la asilimia kumi katika ukuaji wa intaneti ya simu hasa katika mataifa ya Afrika yaliyo kusini mwa Sahara. Hata hivyo, kwenye kongamano la Connect Africa linalofanyika jijini Nairobi, nchini Kenya, uvumbuzi umeonekana kuangaziwa zaidi hasa miongoni mwa vijana, huku washikadau katika sekta ya teknolojia wakishauriwa kuboresha mitaala ya teknolojia shuleni kukiandaa kizazi kijacho kujitegemea. ileo katika makala ya gurudumu la uchumi tunaangazia namna uvumbuzi huo wa teknolojia umeanza kutia fora miongoni mwa wanafunzi. Mimi ni Victor Muturi. Kwenye kongamano la teknolojia la Connected Africa linalofanyika jijini Nairobi nchini Kenya, wanafunzi wa shule ya upili ya Mpesa Foundation wamefika hapa kuonyesha uweledi wao wa kutengeneza na kuelekeza roboti mbalimbali mbali. hii ikiwa ni mojawapo ya mitaala ya elimu ya teknolojia kwa minajili ya maandalizi ya maisha baadaye kutumia teknolojia kujiendeleza kimaisha. Jina langu ni Lori Noyamo kutoka shule ya Mpesa Foundation Academy. Tuko katika klabu inaitwa Steam inaongelea mengi, it's, yani it's about robotics coding na innovation ku, ili kusaidia jamii kutokana na shida. Saa kama hapa tuna kala sota, hiyo ni a type of robot in real sense, kwa dunia kuna hizo, hizo mashines ambazo zinatumika kutoa mizigo huko baharini na kutenganisha rangi sasa. Hii tumeunda ili, tume ili kutenganisha rangi kwa urahisi bila mwanadamu kutumia hiyo nguvu nyingi. Kwa majina, mimi naitwa Barbara Nandako. Mimi hapa nimeshika a robot, aina ya robot ambayo inajiita motion sensor, ina inamove, then iko na hizi hapa hivi mbele ni sensors, so while it's moving kama kuna obstacle it inaweza i overcome it change direction. Hivyo, wanafunzi hawa ni baadhi ya maelfu ya wanafunzi ambao wameanza kupewa taaluma mbalimbali za teknolojia kuboresha chumi za kikanda siku za usoni. Kitu cha kwanza, dunia ya sasa bila teknolojia haiwezi. Sasa hiyo linisukuma, na pia kwa mfano kama hii, as in it saves time for example ile time yenye mtu ama mwanadamu angetumia kuseparate hizo colors inakuwa saved then the energy. Kwa mujibu wa Ken Rono, mwalimu wa teknolojia na uvumbuzi katika shule hii, teknolojia ndiyo suluhu ya kuboresha biashara na hata miundombinu barani Afrika, na ipo haja kukiandaa kizazi kijacho kikamilifu. tumetumia teknolojia sana kama njia mwafaka ya kufunza wanafunzi katika uh, njia mwafaka tuko na program ambayo inaitwa STEM Uh, Science, Technology, Engineering, and Mathematics. Hii programu imetengenezwa uh, kwa njia ambayo inaweza kufikia kila mwanafunzi na ile talanta yake. Kwa mfano tuko na robotics. Robotics ni kosi ambacho inapitisha mwanafunzi uh, ujenzi, kisha kutumia kompyuta kuandika programu inaitwa computer programming, ambayo inafunza uh, wanafunzi kutatua maswala tofauti katika uh, hii dunia serikali imekuwa ikiingilia uh, na kuleta mikakati ya kuona jinsi ya kuendelesha um, na kuingiza teknolojia kwenye masomo. Kenya ni baadhi ya mataifa ya Afrika ambayo yamechangamkia na kuimarisha teknolojia pakubwa. Uwepo wa mafunzo kama haya ya teknolojia hasa katika shule za upili utawezesha vijana wengi kuwa bunifu na kujiajiri badala ya kutegemea kuajiriwa. Tunachofanya kama uh, waendelezi wa teknolojia tunapoona pale mbele, siku za usoni tunatarajia kwamba tutakuwa na teknolojia katika kila shule. Kuona zile changamoto, tulisema ya kwanza ni fedha. Tumeweza kupata vifaa ambavyo zinaweza patikana kwa bei ya chini, na hii inawezesha mashule na zile mashule pia ziko mashinani kuweza kununua hizi vifaa ambavyo zinakuja kwa bei nzuri, kumaanisha siku za usoni tutakuwa na mashule ambazo wanatumia teknolojia uh, katika mafunzo na pia kupata suluhu uh, katika uh, education. Hata hivyo, kampuni mbalimbali mbali za teknolojia sasa ziko mbioni kuimarisha uwekezaji wa biashara inayotokana na intaneti barani Afrika baada ya bara hili kuonyesha kuimarika katika sekta hiyo. Mugo Mnene ni mkurugenzi mkuu katika kampuni ya Codris Africa inayojishughulisha na mitaala ya teknolojia vilevile vile programu za biashara. Wajua siku hizi kila kitu ni programu za kompyuta hii taarifa ambayo unachukua saa hizi itafikia wasiki, wasikilizaji kupitia mit, m, e, mitambo ya kompyuta. Ukienda benki mitambo ni ya kompyuta. Kuongea kwa simu ya rununu ni mitambo ya kompyuta. Kila kitu ni mitambo ya kompyuta, ili hali ni kwamba hapa Afrika hakuna serikali yoyote ilikuwa imepitisha mtaala wa kufunza programu za kompyuta kenya ndio ya kwanza na sisi kama kodris afrika ndio tulipeleka huo mtaala kwa wizara ya elimu wakapitisha kisha sasa tumeanza kufanya kazi na shule ndio waanze kujifunza mapema mapema ndio kama wanataka kufanya kazi kwa benki wakitaka kufanya kazi kwa mahala kwingine kokote ambapo kompyuta zinatumika wanaelewa lugha ya vile kompyuta zinaongea moja kwa nyingine tangu wakiwa wachanga hivyo wakiwa shuleni ripoti ya shirika la fedha la kimataifa Yaani International Finance Corporation inatabiri kuwa uchumi wa mtandao barani Afrika unaweza kufikia dola bilioni 180 ifikapo mwaka 5. 2025 ikichangia asilimia 5.2 ya pato la taifa la bara hilo kufikia mwaka 2050 iwapo uvumbuzi wa mitandao utazingatiwa pakubwa. Ukiangalia kama nchi ya Kenya eh, masafa ya internet na vile wanaweka hata zile base stations mobile network yanafuata sana sana, kwenye kuna populations, kwenye kuna watu na kwenye kuna populations pia, kuna soko kule. Kule ndio shule zinajengwa. Kwa hivyo, sasa ukiangalia ni kwamba shule nyingi Kenya hata wakati wa, wa uchaguzi ukifika shule ndiyo senta ya, ya, ya kutuma zile results manake pale kuna masafa ya internet. Lakini zaidi ya hapo ni kwamba serikali ya Kenya imefanya jambo kubwa zaidi ambalo halijulikani sana, wako na jambo linaitwa ama mkakati una, unajulikana kama Digital Literacy Program, na katika Digital Literacy Program wameeneza mitambo ya kompyuta, tablets na laptops za walimu za kutumia za dhamana ya zaidi ya bilioni thelathini na tatu kwa shule za msingi kote nchini. Wamejenga kompyuta lab kwa shule nyingi za, za sekondari. Sasa jambo ni kwamba mtaala ukifika kule tunaangalia kama kuna internet, kuna internet routers, tunaendelea na changamoto zilizoko tunaondoa, wala wanafunzi wanafikiwa, lakini lazima tuanze safari ya mbali na hatua moja. Mkutano huu wa Connected Africa unalenga kuboresha miundo mbinu za intaneti barani Afrika, kupiga jeki kupitia chumi zinazotokana na mitandao, kuimarisha uvumbuzi, huku kauli mbiu ikiwa kuinua mstakabali wa biashara Afrika kupitia mtandao na kuinua ukuaji zaidi kupitia mawasiliano. Kwa majina anaitwa Chris Mwinzi kutoka Cisco Systems in East Africa. Tukiconnect watu na tukiconnect mitandao na kampuni, tunawawezesha kuendesha biashara zao uh, kwa kirahisi na hiyo inasaidia pia kufikia wananchi kwa ngazi zote, na hiyo ina ensure ya kwamba wote tuna, tuko katika ile pace inahitajika, ili tuweze uh, kufikia digital transformation. Kwa upande mwingine pia tuna uh, kuwa engaged na mambo za training around digital skills. Tuko na networking academies hapa uh, Kenya na uh, across Africa ambazo tuna train students before watoke university, wanakuwa na zile skills za kuwasaidia kuthrive katika ile digital age, na hiyo imesaidia ku accelerate impact ya teknolojia hapa nchini na Afrika. Sekta hii ya teknolojia sana sana, wanaume walichangamkia mapema. Je, unajihisi vipi unapojitosa katika teknolojia kama mwanadada ama msichana? Kimimi hapa nimependa kwa sababu wanawake wengi hati, ukija pale shuleni, wanafunzi wengi ambao wanajishughulisha na shughuli hii ni wa kiume, na kwa sasa tumeamua kuonyesha pia wasichana wanaweza nam. Pia mi nina furaha nilijiunga na hiyo hicho kikundi shuleni kwetu, si wengi wana, wanafanya hizi vitu ambazo zinajihusisha na teknolojia kama hizi roboti, sana sana ni wavulana. Sasa so, hiyo ndo ilitupea hiyo ari ya kujua kutengeneza vitu kama hivi na tukajiunga. Nashaurisha pia wengine wajiunge nasi. Huku mataifa ya Afrika yanapoendelea kuimarisha teknolojia, ipo haja ya serikali kuboresha somo la teknolojia kwenye mitaala ili kuandaa wanafunzi kuwa wabunifu wangali umri mdogo hivyo kuafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030. Afrika unasema ongezeko la matukio ya kigaidi katika nchi mbalimbali inatia hofu na hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kukabiliana na hali hii. Je, mataifa ya Afrika yanakwama wapi kwenye mapambano dhidi ya ugaidi, na jumuiya ya kimataifa ifanye nini kuyasaidia mataifa ya Afrika kwenye vita hivyo? Shiriki nasi kupitia namba ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254142 ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumekuandalia. Serikali ya Kenya yaendelea kukaza kamba kuwataka madaktari wanaogoma kurudi kazini. Mamlaka nchini Togo zaendelea kukandamiza vyombo vya habari na ukosoaji wake. Na shirika la mpango wa chakula duniani laonya kuhusu baa la njaa ukanda wa Gaza. Tupate kibao Holy Ghost Omalay msanii kutoka Nigeria. Kibao chake umale Holy Ghost fire kinatamatisha matangazo awamu as, ya kwanza asubuhi hii. Ni kushukuru msikilizaji ambao umekuwa nasi awamu ya kwanza ni kuombe usicheze mbali, maana saa mbili na nusu tutarudi kukuletea habari zingine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri ya muda.