tupate habari za michezo na Benson Wakoli. Hujambo, asubuhi ya leo? Si jambo bikaro coril pale, nimepata matatizo lakini hatimaye nimefika hapa salama salmin. Ulikuwa ulikuja na boti? Ni mikosi ya watu wa senali Asenali jana bwana, wametuaibisha sana pale wanjani. Sasa Asenali ndio ikasababisha mafuriko ama vipi? ahm Eh, sheria silitambui jezi lao mm, lakini sheria za michezo wana Arsenal wamefurahi sana asubuhi, wame wame hii yani kila mtaani pila, ambapo nimepita majezi mm, nyekundu tu kwange na furaha lakini leo salamu, lakini yani, mm, wana Chelsea bado tunaweka mikakati tuone namna gani tutasawazisha hiki kipigo ambacho hatukuwa tumekitarajia. Na sana, eh? uh, hadi ambayo kule kwingine ni kwamba Leicester City pia walitamba mabao matano dhidi ya Nonge, habari za kufurahisha haba ambapo Wolves watakuwa napambana na Bournemouth, wakati Crystal Palace watachuana na Newcastle. Everton watakuwa nachuana na Liverpool, wakati Manchester United watakuwa nacheza na Sheffield United. Uh, kule League One Uingereza, taarifa ambazo zimenifikia hivi sasa ni kwamba PSG pia watakuwa nacheza na Lorient muda ya baadaye leo wakati Marseille watakuwa nacheza na Nice. Nilikwambia Jumatatu nafikiri, na uh, kwamba timu ya TP Mazembe itakuwa inajitayarisha kwa mechi ya marudiano pamoja na Al Ahli ya kule Misri. Uh, Misri. Sasa jana wameondoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuelekea Cairo kwa mechi ambayo sasa watakuwa wanaicheza uh, baadaye, na wamesema kwamba ni lazima upate ushindi, na unajua wanacheza na Al Ahli. Al Ahli si timu nyepesi tu mm, uh, ama timu ya kuamuka unasema wache tuende tucheze. Lakini kile kinachonifurahisha ni kwamba tipi Mazembe pia mm -hmm. si nyepesi ya kuamuka tu kwamba useme itakuwaje kwa, kwa hivyo ubashiri wangu ungependa kujua, maanake nimekuwa nabii ambaye nimekuwa nikitoa ubashiri ni ule tu wa jana <gulia> <gulia> ni Una <gulia> u... unabii ambao unalingana nimelala vipi? <gulia> yeah, <gulia> <engage. gulia> lakini siko sasa na kuhakikishia kwamba tipi mazembe kesho nikija asubuhi watakuwa na kitu cha kuzungumziwa. Asante sana Benson Wakoli. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ruben, karibu. Asante beto, sana nimemsikia Benson na uh, mambo mm, uh, yake na, na <laughs> baridi ni kweli ni kubwa hapa Nairobi saa hizi. <laughs> nam na, natumai msikilizaji huna neno hapo ulipo, na nianze moja kwa moja na magazeti ya nchini DRC naona Carol, magazeti karibu yote yameandika kuhusu uteuzi wa kiongozi wa chama cha UNC na mshirika wa karibu wa rais wa DRC, uh, bwana Vital Kamerhe ameteuliwa uh, kama mgombea pekee wa kiti cha spika wa uh, bunge uh, kule DRC uh, kwenye muungano wa kitaifa ambao unafahamika kama Union Sacre. Le Potentiel laandika wakati La Reference, uh, la gazeti la La Reference Plus limeandika muungano na utawala wampata mgombea wake. Gazeti la New Times la huko Rwanda limeandika taarifa ya wizara ya afya inayosema kwamba idadi ya wagonjwa wa malaria huko Rwanda imepungua ama ilipungua kwa asilimia 88. na mnamo mwaka uliopita Uh, gazeti la Iwachu la huku Burundi lenyewe limeandika kabla ya uchaguzi wa mwaka kesho, yani mwaka ujao. Uh, vijana waeleza mahitaji na matarajio yao. Tuje nchini Kenya, Carol. mm -hmm. Magazeti karibu naona hapa ni mawili, gazeti la Daily Nation. Kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika kwa wino uliokolea, muungano wa Azimio unataka ripoti ya uchunguzi kuhusu kifo cha Jenerali Ogola. A, wakati Taifa Leo laandika "Ogola Azimio ya kaba serikali." Kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi laandika kifo cha utata, ndugu wasimulia Uh, livyotoweka walivyomsaka hadi mochwari. Wakati mvua zaleta majanga zaidi, serikali yatenga shilingi uh, bilioni moja. Gazeti la Nipashe laandika mvua yazidi kuleta maafa, barabara za fungwa, wanafunzi elfu themanini wakosa masomo, serikali ya fikiria. Gazeti la Sudan Tribune lenyewe laandika, wapiganaji wa RSF washutumiwa wanaoshutumiwa kwa kupora nyumba kukamatwa na magazeti karibu yote nchini Ufaransa. Hapa naona gazeti la Le Figaro, Le Parisien, lakini pia Les Echos na La Liberation. Magazeti haya yameandika habari kuhusu mapigano yanayoendelea kule uh, kati ya jeshi la Israeli na uh, Hamas ni kwamba kifungu mkuti chaendelea. Umoja wa Mataifa waendelea kulalamikia ma, um, mvutano kati ya serikali ya Israeli na Irani. Naona muda umeniruhusu kuwa na hayo katika awamu hii ya kwanza. Namana kushukuru sana Rubende, kumbuka nimpishe sasa Martin Yoni, anakuja na makala Afrika Mashariki. Sura au imeji ya Tanzania nje katika mataifa ya nje itatambulika kupitia sera zake. Na moja kati ya sera ya msingi sana ni sera ya mambo ya nje. Je, tunajipambanua vipi na nchi nyingine? Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa sasa ipo katika mchakato wa kuboresha sera yake ya mambo ya kigeni. Pamoja na mafanikio mengi yaliyopatikana, kuna baadhi ya changamoto zilizobainika katika utekelezaji. Na hivyo kuwepo ulazima wa kujipanga vizuri zaidi katika sera yetu ya mambo ya nje ili kuongeza tija. Iyapata miaka 23 tangu kupitishwa na kuanza kutumika kwa sera ya hivi sasa ambayo imetilia mkazo ujenzi wa diplomasia ya uchumi. Kitu cha msingi sana ni kuelewa diplomasia na sera ya nje inapata mazingira ya dunia. Na mkipitia sekula namba 2 ya 1964, ilieleza mtazamo wetu wa sera ya nje. Kukibidhaisha Kiswahili, ushiriki wa diaspora, mila na desturi sanjali na kuchochea shughuli za uchumi wa buluu ni miongoni mwa mambo yanayotiliwa mkazo katika maboresho ya sera hii ndugu washiriki sera hii ya mambo ya nje ilitungwa mwaka elfu mbili na moja na mkakati wake wa utekelezaji ulianza kutumika mwaka elfu mbili na nne jamhuri ya muungano wa tanzania mwanachama asilia wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa anaboresha sera yake ya mambo ya kigeni inayoigama katika mafiga ya kutofungamana na upande wowote, huku katiba yake ikiigama katika misingi ya ujamaa. Ina maana wamesha, wameshaonja joto ya jiwe. Kuna vitu w, wameviona msikilizaji wa arafii kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hii leo tunatuama nchini tanzania tukiangaza namna ambavyo serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania ikifanya maboresho ya sera yake ya mambo ya nje ya mwaka 2021 mwandalizi na, na msimulizi wake anaitwa maltin nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo diplomasia na sera ya kigeni ya tanzania inasimamiwa na wizara ya mambo ya nje Kuanzia uhuru mwaka 1961 hadi Desemba 1963 mambo ya nje yalikuwa idara chini ya ofisi ya waziri mkuu. Mwaka 1964 idara hiyo ilipandishwa hadhi na kuwa wizara kamili iliyopewa jina la wizara ya mambo ya nje. Kwa miongo kadha tangu miaka 60 shughuli za wizara zilielekezwa na mzunguko wa rais namba mbili wa mwaka 1964 yani Profesa England Mianjo ni mkuu wa idara ya historia ya chuo kikuu cha mtakatifu Agustino cha Tanzania sauti kampas ya Mwanza ananijuza kwa kina juu ya historia hii. Kitu cha msingi sana ni kuelewa diplomasia na sera ya nje inafuata mazingira ya dunia. Sasa e, sera ya kwanza toka wakati wa uhuru, na mkipitia secular namba mbili ya elfu moja mia tisa sitini na nne ilieleza mtazamo wetu wa sera ya nje, na wakati ule ni swala la ukombozi, masuala ya kisiasa. Hayo ndo mambo yalikuwa ya msingi ya sana. Sasa wakati tunaingia miaka ya tisini, dunia ikabadilika, ikaondokana na vita baridi, na sasa swala la uchumi na utandawazi likawa kubwa. Kwa hiyo Mheshimiwa Mkapa akafikia uamuzi tu, tuende na sera nyingine. Wakati huo ilikuwa inaitwa sera mpya e, new foreign policy, alitoa elfu mbili na moja. Mlengo mkubwa wa wakati ule e, ilikuwa ni e, diplomasia ya uchumi, na mkisoma ile hiyo e, makala ya sera inazungumza kabisa mazingira yapi yamebadilika na tunataka kufanya nini. Swala la uchumi wa buluu, kukibidhaisha Kiswahili, jinsia na vijana, sayansi na teknolojia, ushiriki wa diaspora, mila na desturi pamoja na kukazia umajumui wa Afrika ni miongoni mwa mambo yanayokaziwa macho na wadau kwenye marekebisho katika sera ya mambo ya nje ya mwaka elfu mbili na moja ili kuleta tija zaidi. Naibu katibu mkuu kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Saidi Shaibu Musa, anaweka bayana misingi ya serikali kufanya maboresho ya sera hiyo, ni kwamba sura au imeji ya Tanzania nje katika mataifa ya nje itatambulika kupitia sera zake, na moja kati ya sera ya msingi sana ni sera ya mambo ya nje. Je, tunajipambanua vipi na nchi nyingine? Tunataka tutambulike vipi na nchi nyingine, ili na wao waweze kuwa na tabia gani ya kuwa kudili na sisi, namna ya kuwa na mahusiano na sisi? Unapokuwa na binadamu katika maumbile wote, hapo ni kitu cha kwanza, lakini kitu cha pili ni tabia. Kwa hiyo sera itakuwa inatupambanua tabia yetu na tunavyotakiwa tuwe kama Tanzania, watu watuoneje kama Tanzania, katika vipengele mbalimbali mbali ambavyo wawasilishaji watavifafanua. Lakini sababu nyingine kwa nini tuko hapa, sisi tuna mkakati unaoitwa mkakati wa utekelezaji wa diplomasia ya uchumi, economic diplomacy. Utekelezaji wa mkakati huo ni takwa la kisera, hii ambayo nyinyi mtaichangia kwa hiyo ndani ya michango yenu mtajikuta mnachangia masuala ya kiuchumi. Kwa hiyo ndani yake tutakuwa tunabadilishana mawazo juu ya utekelezaji wa hiyo economic diplomacy au diplomasia ya uchumi. Na hii haitekelezwi na wizara peke yake. Kwa njia moja au nyingine, wizara ni mratibu na msimamizi. Naibu waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Mbaruk Nasor Mbaruk, anasema sera madhubuti itasaidia kusisimua diplomasia ya uchumi. Sera hii ina misingi ya kulinda uhuru wa kujiamulia mambo yetu wenyewe, lakini pia kuheshimu mipaka ya nchi yetu na uhuru wa kisiasa, kulinda uhuru, haki za binadamu usawa na demokrasia, lakini pia kukuza ujirani mwema na kudumisha umoja wa Afrika. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, kukuza umoja wa Afrika kwa kuhamasisha na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za Afrika kwa manufaa ya pamoja. Namuuliza Profesa Mianjo, maboresho wa <laughs> ya sera hii yana maana gani? Ina maana wamesha wameshaonja joto ya jiwe, kuna vitu wameviona. Wa mara zote katika mazingira ya mahusiano ya kimataifa, yaani ukifanya kosa kidogo linaonekana mapema sana. Kwa hiyo kinachoonekana, balozi zetu nyingi Yani, kama ni alama tu, Tanzania ipo huko, lakini sio kwamba ina mchango mkubwa eh, kwa uchumi wa taifa, kwa sababu balozi sasa hivi maanake ni kujenga uchumi wa nchi yetu. Swala la kukibidhaisha Kiswahili, profesa Mianjo anasema hiyo na nimeisikia miaka mingi sana, wala sio jambo geni eh, na elfu mbili na tano bajeti ya mwisho wizara ya nje ya Mheshimiwa Jakaya akiwa waziri wa mambo ya nje eh, na mimi nilikuwepo kama mkurugenzi wa mafunzo eh, tukajibu swali bungeni kuhusu eh, swala hilo eh, tuliwaambia ombi la Libya eh, kutu, tupeleke walimu elfu moja wa Kiswahili limepelekwa Wizara ya Elimu eh, lakini nakwambia mpaka leo sidhani kama kuna mtu alikwenda. Eh, na fursa hizo zimechukuliwa na Kenya na nani eh, na Rwanda na watu wengine, ukapeleka eh, walimu huko eh. Tanzania tumeshindwa kupeleka walimu ambao yani tulisema hata walimu wanaofundisha shule ya msingi waende, eh, kwa sababu si kufundisha eh, lugha ya Kiswahili communicative language, sio grammar eh. Sera ya diplomasia ya uchumi ambayo sasa inatiliwa mkazo na serikali ya awamu ya sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassani kwa sasa ipo katika kufanyiwa maboresho. Namuuliza kwa mara nyingine, Profesa Mianjo, nini kiongezwe au kupunguzwa katika sera hii? Msingi mkubwa ni kuangalia uzalendo wa taifa lenyewe na kuandaa vijana na kuwatia hamasa kuishi kizalendo zaidi, na jambo kubwa ni swala la viongozi wenyewe, wanahitaji mabadiliko Msikilizaji wa rafii Kiswahili na kufika hapo unaoweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hi leo tumetuama nchini Tanzania, tukiangaza namna ambavyo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikifanya maboresho ya sera yake ya mambo ya nje ya mwaka elfu mbili na moja. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa. Shukrani sana Martin Nyoni kwa makala mazuri, na sasa ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa awamu ya kwanza. Watu 38 wapoteza maisha katika mafuriko nchini Kenya, huku wengine zaidi ya laki wakifurushwa makazi yao. Kampeni za uchaguzi za ubunge nchini Togo zinaendelea huku baadhi ya wa waangalizi wakinyimwa vibali. Na Umoja wa Mataifa waeleza kushtushwa na ugunduzi wa makaburi ya laiki eneo la karibu na hospitali zilizoko eneo la Gaza. Msikilizaji, shukrani kwa kutua kwa kuwa nasi kupitia mitandao ya kijamii ya Facebook na YouTube <muchos> tupate kibao ameachi mathi kutoka kule Cote Divoir kibao amya kichokoke mathee msanii kutoka codivoir kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi awamu ya, ume ya kwanza. Usikwende mbali, maana saa mbili na nusu tutakuja na habari zingine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa kwa heri ya muda.