ni saa moja na dakika arobaini kule Masulu Pwede, mashariki mwa DRC. RFI Kiswahili Michezo. Victor Buso, karibu. Habari ya asubuhi, nami ni njema kabisa, mwenzangu Ruben Likumbuka. Tuanzie kule nchini Rwanda. Rwanda itakuwa mwenyeji wa mashindano ya dunia ya kukimbiza baiskeli mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano na itakuwa ni nchi ya kwanza barani Afrika kuandaa mashindano hayo makubwa. Na hilo limedhihirika hapo jana, siku ya Alhamis. Moroko ilikuwa imeomba pia nafasi hiyo ya kuwa mwenyeji wa mashindano hayo, lakini inavyoonekana Rwanda imechukua nafasi, kwa sababu kwa kipindi kirefu, miaka mingi sana, Rwanda imekuwa na uzoefu wa kuonesha ama ubora wake katika kuandaa mashindano ya Tour de Rwanda kwa hivyo itakuwa ni kitu cha kipekee sana mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Nalo shirikisho la soka barani Afrika CAF limetangaza kufungia uwanja wa taifa wa michezo wa matas uh, matis jini Kinshasa, uh, kuwa mwenyeji wa mashindano ya kufuzu kucheza fainali ya kumla dunia uh, dhidi ya Madagaskar kwa sababu ya hali yake sio nzuri sana, na uwanja huo uko chini ya viwango vya shirikisho la soka uh, duniani FIFA. Uh, uchunguzi zaidi unatarajiwa kufanyika uh, tarehe ishirini na tano mwezi huu hadi ishirini na saba uh, kabla ya mechi ya mwingiliano ama marudiano kama unavyosema, uh, kule DRC uh, kati ya DRC na Madagaskar kutafuta nafasi ya kufuzu kucheza kombe la dunia mwaka ujao kule Katara na, na, na waziri wa michezo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameahidi kwamba wataukarabati baada ya kutokea taarifa hiyo. Naam, ni kweli kabisa. Jana kulikuwa na mechi kadhaa za ligi ya soka kule nchini Italia na kule nchini Hispania. Granada kule nchini Hispania walifungwa na Real Sociedad bao matatu kwa mawili huku Barcelona na Cadiz mechi ilimalizika kwa timu zote mbili kutofungana. Lakini kule nchini Italia ni kwamba Roma walishinda Udinese bao moja kwa bila huku Napoli wakishinda Samdhuria mabao manne kwa bila. Kesho Jumamosi ku, kutakuwa na michuano kadhaa kule nchini Uingereza. Mechi kubwa ambayo itakuwa inatazamwa na wengi ni kati ya Chelsea na Manchester City kuanzia saa nane mchana, uh, itakuwa saa nane na nusu saa za Afrika Mashariki, lakini pia Manchester United watamenyana na Aston Ville. Ukiangalia namna mambo yalivyo kule nchini Uingereza ni kwamba Chelsea, uh, Liverpool na Manchester United wote wana alama kumi na tatu. Uh, huku Manchester City okay, wakiwa katika nafasi ya tano kwa alama kumi baada ya timu zote mbili kucheza mechi tano. Uh, kule nchini Ufaransa pia kutakuwa na uh, mechi hapo kesho uh, Saint-Etienne atumana na Nice huku Strasbourg wakicheza na Lille. PSG ambao wanaongoza ligi ya soka kule nchini Ufaransa uh, kwa alama ishirini na moja baada ya mechi saba atakuwa anacheza na Montpellier. Naam Victor Busu, asante sana kwa habari hizo za michezo. Shukran. Nashukuru na sana Ruben kakule likumbuka. Tuanze uchambuzi wa magazeti nchini Kenya ambapo mahakama ya kimataifa ya haki ICJ inalenga kutoa uamuzi wake kuhusu mzozo kati ya Kenya na Somalia tarehe 12 mwezi wa Oktoba. Unavyofahamu Ruben, kumekuwa na mzozo kati ya mataifa ya mawili kuhusiana na, na eneo la umiliki wa mpaka katika sehemu ya bahari Hindi. Sasa uh, kesi hiyo iliwasilishwa katika mahakama hii na taifa la Somalia na sasa imekuwa ikisikizwa, na sasa hukumu yake basi itatolewa namo tarehe 12 Oktoba mwaka huu. Nchini Uganda, gazeti Daily Monitor limechapisha taarifa kuhusu Bobi Wine, mwanasiasa wa upinzani huyu, ukipenda Robert Chagulanyi kuzuiliwa kuingia katika taifa la Marekani kutokana na maambukizi ya COVID-19. Sababu ambazo zimetolewa na taifa la Marekani ni kwamba Bobby Wine majuma mawili yaliyopita alikuwa nchini Afrika Kusini, na unavyofahamu taifa la Afrika Kusini ni mojawapo ya mataifa ambayo uh, Marekani imepiga marufuku wa raia wake kuzuru taifa hilo kutokana na, na maambukizi hayo ya virusi vya korona. Kwa hivyo Bobby Wine amelazimika kurejea nchini Uganda kutokana na, na yeye yeah, kuzuiliwa kuingia Marekani. Nchini Tanzania gazeti Mwananchi limechapisha taarifa kuhusu Uh, msisitizo ambao ametoa Rais Samia Suluhu Hassan katika hotuba yake kwa Umoja wa Mataifa hapo jana akitaka uh, mataifa kuondoa hati miliki kwenye uzalishaji wa chanjo ya COVID 19 ili mataifa mengi yaweze kuzalisha na kutoa uh, chanjo hiyo kwa uh, raia wake. Unavyofahamu kumekuwa na wito sana katika mataifa haya ya Afrika, Afrika Mashariki mm -hmm. e, kuanza kuzalisha chanjo yake, lakini ugumu umekuwa ni hati miliki katika uzalishaji wa chanjo hiyo. Kwa hivyo Rais Samia Suluhu katika hotuba yake jana katika mkutano unaoendelea Marekani wa sabini na sita wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa wa kutoa hati miliki katika uh, uzalishaji wa chanjo hiyo ili kuhakikisha kuwa mataifa mengi yanazalisha chanjo na kuondoa ule uh, utofauti ambao umekuwepo kwamba baadhi ya mataifa yamekuwa yakijilimbikizia chanjo na kusahau mataifa ambayo yanaendelea. Nchini Rwanda gazeti New Times Rwanda limechapisha taarifa kuhusu hatua ya serikali sasa kuanza kushirikiana na mashirika ambayo si ya kiserikali kuweka huduma za afya pale kwa wananchi ambao wananchi wafikie huduma za afya kwa urahisi. Wizara hii uh, serikali inasema kwamba kushirikiana na mashirika ma ambayo sio ya serikali itaweza kufikia idadi kubwa ya raia ambao hawajakuwa wakipata huduma za afya kwa urahisi. Kwa hivyo itakuwa ikishirikiana na mataifa hayo kujenga kabisa ushirikiano nayo. Naam, asante sana, bila shaka kwa uchambuzi wa magazeti, na msikilizaji ni fursa kwake Jupiter Mayaka kuletea makala ya habari rafiki. Hujambo. Hujambo popote pale ulipo, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Hii leo katika mada ya habari rafiki. Shirika la Amnesty International limesema kampuni za kutengeneza chanjo ya Covid-19 zinalenga kutengeneza faida badala ya kuokoa maisha ya raia wakati. Huu mataifa maskini duniani yakihitaji dozi bilioni mbili za chanjo ya Covid-19 kuwapa raia wake. Je, unadhani viongozi wa mataifa yanayoendelea hawafanyi vya kutosha kusaidia raia wao kupata chanjo? Na unadhani raia wa Afrika wanahitaji chanjo ya Covid-19? Karibu. Mimi ni Jupite Mayaka. Kwanza tusikilize baadhi ya maoni kupitia sauti fupi mlizotuma kwenda namba yetu ya WhatsApp. Jambo RFI, mimi ni Altidor Kataya toka DRC Moba Kirungu. Hongera sana Amnesty International, maana hamkai kimya kwa ajili tu ya chanjo hili la korona. Kiukweli limeshaonekana wazi kuwa limeingiliwa na siasa, na tayari imeshakuwa ni mojawapo ya njia fulani za kibiashara ili wajipatie hela zao. Jambo ambalo litafanya mataifa mengi ambayo ni maskini zaidi huenda yakakosa dawa hizo ama chanjo hizo na kusababisha vifo vingi sana kwa watu. Jambo RF Kiswahili, Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala. Nafikiri kwa mada ya leo, chanjo ya corona, kwa idadi ambayo inayojitokeza kuchanjwa kwa kila nchi ya Afrika mpaka sasa, tuna pasenti tatu sijui pointi saba, jumla ya watu wa Afrika ambao wamechanja inaonyesha kwamba Afrika hatujakumbatia chanjo ya korona kama vile ni ugonjwa ama janga ambalo limejitokeza tu lenyewe, lakini wameiona kama ni njama tu ya mabeberu wametaka kuiteka dunia kupitia chanjo ya korona. Hayo mambo ya machanjo ndani ya makata yaanzie kwanza ku viongozi. Viongozi ndio wanapaswa kupata chanjo wa kwanza, ndio sisi raia tupate chanjo. Mimi ni Isaka kijana kutoka mtaani Shabunda jimboni Kivu ya Kusini ndani ya GRC. Jean-Claude Mukulu kutoka Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Minova. Mimi naona kwamba raia wa Afrika hawana haja ya chanjo hiyo, sababu kumeonekana fununo mbalimbali zinazoleta kushakia kwa chanjo yenyewe. Kinachohitajika kuhusu chanjo hiyo ni kuacha yule ambaye ataweza kuona kuwa ni muhimu aichukue, na yule ambaye ataona si muhimu aache. Isiwe kama vile eh, mataifa zimoja zimoja zinaanza kuweka mkazo na kusema kwamba inabidi ni shurti mtu kuchukua chanjo. Hapana, sio hivyo kabisa. Toka DRC Uvira, komine Kavinjira. Kwa majina naitwa ni Erike. Ndugu zangu huta mimi kungambo ya korona, ndugu zangu kungambo ya Afrika, sisi tunaona kama corona iko wala pengine kwa kuwazungu, lakini kungambo Afrika inakuwa ni politiki, watu wakubwa wakijitafutia tu ekonomi, wakipenda kutafuta hela kupitia hiyo ugonjwa corona virus. Mimi kungambo ya corona hamna <tokaji> Jambo, arifa ya Kiswahili, mimi ni Moses Lehani, napiga simu nikiwa Uva DRC. Kwa kweli ni jambo la muhimu gavumenti yetu kwa kutuwezesha ili tupate ile chanjo ya COVID-19, kwa sababu maambukiziaji ya COVID-19 ni mengi sana katika dunia hii na sasa msikilizaji kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili namwona Donald Jobson wa Kigogo Fresh Dar es Salaam Tanzania. Binafsi naweza kusema viongozi wengi wamekuwa wakipuuza maisha ya raia, hawashughuliki ipasavyo kutetea afya za raia wao katika mataifa yao, bali hawa viongozi wengi hujali afya zao na za familia zao. Barusanza Kubuga pia kutoka Lusaka, Zambia, na una kweli, asilimia sabini ya waafrika hawapendi hizi chanjo, ila kingine, na uongozi unachangia kutoelimisha raia vya kutosha kuhusu ugonjwa huu wa COVID-19, bali wanajali afya zao bila wananchi. Babuka Isaac na Katanda nikiwa Uvira Mlungwe DRC, kama mzalendo wa Afrika sina imani na chanjo hiyo. Muhula Katiremedi wa Kamanyola DRC, Kivu Kusini, kwa kweli nchi zinazoendelea hakuna ambacho zinaweza kufanya wakati kampuni zinazotengeneza dawa zinatengeneza kwa faida yao wenyewe. Ni hapa mimi naona ni lazima kampuni hizo zifungwe kuliko kuendelea kutumika, wakati zinatumika kwa faida yao wenyewe. Francois Sevia Mizoa Butonge wa FUBE DRC, binafsi naona kwamba tatizo la COVID-19 ni la kisiasa, kwa sababu wapo viongozi wanaonufaika kupitia janga hili. Ni baadhi tu ya jumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa Arifai Kiswahili, ambapo katika makala ya habari rafiki hii leo tunaangazia iwapo unadhani viongozi wa mataifa yanayoendelea hawafanyi vya kutosha kusaidia raia wao kupata chanjo ya COVID 19 na iwapo unadhani raia wa Afrika wanahitaji chanjo hiyo. Kupitia maoni ya sauti fupi kwenda namba yetu ya WhatsApp, unasemaje, msikilizaji? Kwa majina naitwa Delphe bin Muhasa, napiga simu kutoka Kongo DRC. Ila kwa mtazamo wangu mimi sioni kama Afrika ina haja ya chanjo ya coronavirus, kwani hiyo chanjo mimi kwangu sijaona mafanikio ya hiyo chanjo. Ha, labda hapa kwetu mjini Kongo sijasikia bado kusema kwa chanjo ya hiyo coronavirus inaponya watu ama inakinga watu kwa mahali fulani, sijasikia labda hiyo. Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historian, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Chanjo wanayoitoa wa, sio sadaka kwa nchi maskini. Viongozi wa nchi maskini nao wajitahidi washughulikie wananchi wao wapate hiyo chanjo, lakini kutegemea ya kwamba tutaipata kwa bure, hiyo sio sadaka kutoka kwa hayo makampuni. Makampuni hayo nayo yanafanya kazi ili yapate faida. Kwa kweli, tungeomba tu watu wenye nia njema, wenye utajiri mkubwa wasaidie nchi maskini ili hizo nchi zipate chanjo. Lakini pia tunawaomba viongozi wetu, ya kwamba tumefahamu ya kwamba ugonjwa upo na tutaendelea kujilinda. Mimi ni Francis toka Kidandari, Busanza, nikiwa hapa Kampala, Uganda. Fuatana na mada hii leo. Mimi kwa maoni yangu, nazani kama sisi wa Afrika wote hatungehitaji chanjo ya kutoka huko nchi za wazungu, kwa sababu wao hao wanajifanyia biashara, wanawezi kupatia chanjo ambao inawezi kutuangamiza ili hatu. Mimi ningeomba nchi zote za Afrika ziungane kwa umoja, tupate kujikinga maambukizi haya, kutopeana mikono, kunawa mikono na sabuni na kupatiana social distance, tunawezi kushinda maambukizi haya. Ujambo RFI Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. ya chanjo ni ya lazima kabisa kwa nchi zote, kwa sababu ugonjwa uko kabisa na unaendelea kutatiza watu, na kwa hiyo u... kupatikana kwa chanjo ni kwa bara la Afrika ni muhimu, lakini inabidi sisi wa Afrika, tuna wataalam, tuna watu ambao walisoma, inabidi tuunde chanjo yetu binafsi ya watu wa Afrika inaweza ikasaidia sana. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Diego Foma. Acha nipongeze kwanza Amnesty International kwa kuona matatizo ya waraia wake, lakini hapa kwetu Afrika, mimi naweza kusema kama hatuwezi, eh, kuwa tunahitaji kila wakati au kutegemea msaada kutoka nje ya nje, kwa kuwa Afrika ina miti mizuri kunaweza kutoka madawa mazuri ambazo zinaweza ku, ku, kutuwezesha kujikinga na ugonjwa huu wa korona. Makala hewani ni habari rafiki ndani ya RFI Kiswahili tukikutangazia kutoka jijini Nairobi. Nikiangalia katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, Anderson Adehe Desime kutoka DRC Goma: viongozi wa Afrika wanakubali hizo chanjo, lakini raia wao wengi wanaiogopa hiyo chanjo kwa sababu wamewaza eti kuna kitu kinaweza kutokea baada ya chanjo hiyo. Dus Thengisa wa Kishanda, Tanzania: hakika hili janga la virusi vya na sio la kufanyia mzaha, ni vyema tukachukua tahadhari zote ili kujilinda. Makampuni ya kutengeneza chanjo hayatakiwi kutanguliza biashara mbele katika suala hili la chanjo. Joseph Kataya Abubakar wa MOBA Kakira, DRC, hapo ni vyema mataifa maskini ijitahidi kujitengenezea chanjo wenyewe, maana tukitegemea misaada wakati wowote, hiyo sio jambo zuri. Eriki Ekiela kutoka DRC Uvira, raia hawahitaji chanjo hata siku moja. Covid 19 haishindi Ebola. Covid 19 ni kama homa, sio kitu, na hatuwezi kufa na Covid 19 hata siku moja. Kwanza haiko hiyo Covid 19. Mois Kaputa Kisi wa Moba Kakera DRC, inaonekana kwamba wale ambao wanasimamia kazi ya utoaji chanjo wanapendelea mataifa tajiri na mataifa yetu ya Afrika hatuna uwezo kama wenzetu wa Ulaya. Jairus Eli nikiwa Lusaka, Zambia. amtegemea mwanadamu alainiwe, kwani viongozi wa Afrika hawaelewani kujitegemea wao wenyewe. Ujumbe wake Jairus Eli unatukamilishia makala ya habari rafiki hii leo. Asante kwa kuungana nami kwenye makala haya. Basi leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya lugha za ishara, hakikisha umejifunza lugha moja ya ishara. Kesho kwenye makala habari rafiki ni mada huru. Mimi ni Jupiter Mayaka, kwa heli. Na msikilizaji, katika kutamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia ambazo tumekuletea asubuhi hii. Miongoni ni pamoja na Umoja wa Mataifa wa baini mamilioni ya dola ametumiwa vibaya na wanasiasa kuendelea kulidhoofisha taifa la Sudan Kusini. Viongozi wa mataifa ya Afrika wanalalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na virusi vya korona ulimwenguni. Nao Ufaransa, wasema Ufaransa yasema itachukua muda na hatua za makusudi kutatua mvutano wa kidiplomasia kati yake na Marekani. Mwisho wa habari. Sauti Sol kutoka Kenya na wimbo wao Still The One ndio nakamilisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Jina langu naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo Victor Abuso, mitamboni Collins Kadambi. Matangazo mengine msikilizaji yatakujia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na hivi punde unakwenda kujiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. RFI, habari hadi nyumbani mwako.