ni saa moja na dakika thelathini na sita Afrika Mashariki, tupate makala yaliyojiri wiki hii. Karibu msikilizaji, ungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii, na miongoni ni pamoja na kifo cha mwanablogu Albert Ojwang aliyeuawa na polisi nchini Kenya, Marekani kuitaka nchi ya Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kabla ya kusainiwa kwa mkataba wa amani kule Washington DC. Naye rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitangaza kuwa mazungumzo ya kitaifa yatafanyika kuanzia Agosti 15, mwaka huu. Tutaangazia hali ilivyojiri katika baadhi ya maeneo ya mji wa Los Angeles nchini Marekani, lakini pia mashambulio yaliyotekelezwa katika eneo la Gaza kule Israeli na pia shambulio lililofanyika nchini Iran na jeshi la anga la Israeli. Kwa hayo na mengine mengi, na kusihi kwa moyo mkunjufu, msikilizaji, andamana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Kenya, ambako serikali iliendelea kupata shinikizo za kuitaka iwajibike kufuatia kifo cha mwanablogu Albert Ojwang aliyeuawa na polisi kifo cha mwanablog huyo kiliendelea kuzua utata huku polisi wakilaumiwa kumuua na shinikizo zikizidi za serikali kuwajibika. Wiki hii bunge la Seneti liliweka kando shughuli za kila siku kuwahoji wakuu serikalini kuhusu kifo hicho huku bunge la kitaifa tayari likiwa pia limeamuru kamati yake ya usalama kuchunguza suala hilo. Mwandishi wetu Carol Korir alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Rais William Ruto akizungumzia kifo hicho kwa mara ya kwanza amesema serikali yake haitovumilia uhalifu unaotendwa na vyombo vya dola. Mambo ya usalama ya Kenya ni haki ya wananchi usalama ya mali yao, maisha yao, biashara zao ni majukumu yetu kama serikali. We cannot accept kwamba kuna uhalifu inaendelea, na saa zingine hata officers wetu wengine wanahusika. Waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Murkomen akiwa mbele ya Senate amesema japo hana mamlaka kumwamuru Inspekta Jenerali wa polisi kuhusu uchunguzi, serikali itahakikisha haki imetendeka. I'm nina imani na hii ndiyo ahadi yangu kwa Wakenya kwamba tutafanya kadri ya uwezo wetu kuhakikisha uchunguzi hauingiliwi, hakuna kukinga mtu ama kufichwa chochote upande wa serikali. Inspekta Jenerali wa polisi nchini Kenya, Douglas Kanja akifika mbele ya Senate alitoa kauli sawa kuwa kwa nia ya uwajibikaji na uwazi, huduma ya polisi inaunga mkono kikamilifu uchunguzi. Maseneta hata hivyo hawakupepesa macho, bali walishinikiza kujiuzulu mara moja waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Murkomen na naibu inspekta jenerali Eliud Kipkoech Lagat aliyemlalamikia Ojwang kwa kumchafulia jina For the kwa heshima ya huyu kijana waziri Murkomen, hujalia mtoto hadi miaka thelathini na moja. Tafadhali jiuzulu, haufai kuwa katika hiyo nafasi na kusihi, na si swala la binafsi. Tafadhali jiuzulu, huwezi kutia moyo yeyote, Bwana Langat. Hakuna anayesema una hatia, lakini ili nchi iweze kuona hatua inachukuliwa, na hata mimi kama rafiki yako niridhike na hatua zinazoendelea yeah, na kushauri, jiuzulu hadi uchunguzi umalizike. Until investigations are Concluded. Uchunguzi wa maiti uliofanywa na madaktari watano wa, wa kupasua maiti ulibainisha kuwa Ojuang alifariki kutokana na majeraha ya kupigwa. Uchunguzi huu umeendana pia na uchunguzi uliofanywa na mamlaka huru ya utendakazi wa polisi IPOA ambayo pia imedai baadhi ya ushahidi kwenye kituo cha polisi cha kati tayari ulifutwa. Ann Wanjiku ni naibu mwenyekiti wa IPOA, the CCTV system. Picha za kamera the za siri the TV katika TV ofisi and ya and afisa and mkuu wa kituo OCS zilikuwa zimevurugwa. Mheshimiwa Spika, uchunguzi wa maiti na pia uchunguzi wetu unabainisha mhusika hakujiua. Polisi awali walidai kuwa Ojuang alijiumiza na kusababisha kifo chake. Je, shinikizo zilizopo zitaweza kushurutisha haki kutendeka kwa familia ya Ojuang? Nam Carol, siku ya Alhamis ya Juni kumi na mbili yalifanyika maandamano makubwa katika jiji la Nairobi kutaka maafisa wa polisi waliomuua Albert Ojwang kukamatwa na kushtakiwa. Victor Moturi na maelezo zaidi. Ni sauti za mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya maelfu ya vijana waliojitokeza kuandamana kufuatia mauaji ya mwanablogu Albert Ojwang mwishoni mwa wiki iliyopita. So, nimefunga kazi nimekuja kuandamana, na reason ya kuandamana ni juu DIG yuko kwa ofisi. Yes, tunataka Lagat aende nyumbani, mkubu wake mpote, twende hadi kwa Ruto. Hii serikali ni kama ijali yote, watu wamekuwa wakiwawa Left, right, and center. We are not happy about this. Today, tumekuja kwa na justice for Albert Ojuang. We want to be told what happened. Waandamanaji hawa wanataka haki kitandeka na maafisa wa polisi waliohusika kufunguliwa mashtaka. Jinsi Ojuang aliwawa kutoka Migori mpaka Nairobi huko na Migori akukua na mapolisi police stations, mbona aletwe Nairobi? Hiyo kitu inatuuma sana, hizi kali inatufinya ha, kila siku wanaua wanaua wanaua, nani atabaki? Maandamano yanakuja wakati huu, serikali ya Kenya ikituhumiwa kwa kukibiri kwa visa vya utekaji nyara, haswa vijana, tangu mwaka jana. Kama askari amefanya jabu ambalo linaonekana ya kwamba ni kriminal na ni kuua, wameua huyu mtu, anafaa kuwa bado tu anafanya kazi nako kwake. Maandamano haya yalishuhudiwa wakati makadirio ya bajeti yalipokuwa yakisomwa bungeni. Rais William Ruto ametaka uchunguzi wa haraka kufanyika na waliohusika kuchukuliwa hatua. Imekuwa ni mbio tu hapa katikati mwa jiji la Nairobi, polisi wakikimbizana na vijana, vijana wakiandamana kuhusu mwenzao aliyeuawa siku ya Jumapili. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Kutoka Kenya tuelekee nchini DRC ambako wajumbe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda wanatarajiwa kukutana mjini Washington nchini Marekani wiki hii katika awamu nyingine ya mazungumzo yanayolenga kupata amani kati ya nchi hizo mbili. Mwanahabari wetu Benson Wakoli na maelezo zaidi. Maandishi yaliyoonwa na RFI yanaenda mbali zaidi kuliko tamko la kanuni iliyosainiwa mwezi Aprili mjini Washington na mawaziri wa mambo wa kongo na rwanda rasimu ya makubaliano ya amani ambayo inatarajiwa kutiwa saini mjini washington inatoa masharti kwa rwanda kuondoa wanajeshi wake bila masharti katika ardhi ya drc na hii ni pamoja na silaha na vifaa vilivyopelekwa huko baada ya kuidhinishwa na serikali ya kigali sharti la pili ni kuondolewa kwa hali ya dharura na kuzingirwa kwa mikoa ya kivu kaskazini na ituri iliyotangazwa tangu mwaka 2021 hata hivyo makubaliano rwanda ya rwanda yanaweza tu kusainiwa baada ya kukamilika kwa mazungumzo ya ana kwa ana mjini ni Doha, Qatar, kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23, ambapo pia wanajadili juu ya suala la kusimamishwa kwa vita. Mswada huo pia unazungumzia suala la waasi wa FDLR. Nchi hizo mbili zitaratibu kwa nia njema mpango wa kutambua, kutathmini, kutafuta njia za kuwatokomeza waasi hao wa FDLR. RFI, nam Benson. Huku hayo yakijiri namna hiyo, mkuu wa MONUSCO Bintu Keita aliwasili siku ya Alhamis kwenye mji wa Goma miezi mitano baada ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kuuteka mji huo na ambako walikwenda kutathmini hali ilivyo katika eneo hilo, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Kinshasa. RFI Kisangani 105 FM. Na mwanzoni mwa jumaa hili, Rwanda ilitangaza kujiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati EKAS, baada ya kuishutumu Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Congo kwa kuizuia kushika nafasi ya urais wa jumuiya hiyo. Ripoti zinasema DRC na Burundi zilizuia Rwanda kushika nafasi hiyo na badala yake ikaiendea Equatorial Gini kwa madai ya kuhusika na utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe anaeleza uamuzi wa, wa nchi yake alipozungumza na shirika la habari la umma RBA. DRC haipaswi kwa vyovyote vile kuishtumu nchi yoyote kuhusika na utovu wa usalama mashariki imwa yake. Inasikitisha kuwa tume ya ekas ilikubali kurubuniwa na nchi moja kwa masilahi yake binafsi na ikasikilizwa. Hii ndio sababu kuu iliyotufanya tujiondoe kwenye jumuiya hiyo, kwa sababu hatuwezi kuendelea kuwa sehemu ya jumuiya ambayo haifanyi kazi kwa masilahi ya nchi wanachama so walking, uh, inakiuka uh, masharti uh, na kanuni zake dhidi uh, ya lengo lake la kuunganisha uh, jumuiya hii kiuchumi uh, intended, uh, of, uh, um. Hata hivyo serikali ya DRC kupitia kwa msemaji wake Patrik Muyaya ilitetea hatua ya Rwanda kutopata nafasi ya kuongoza jumuiya hiyo ya ECAS. Rwanda itabidi kubaliana na matendo yake. Jumuiya ya ECAS, kama vile mashirika mengine ya kikanda yanatawaliwa na mikataba na nafikiri moja ya mambo muhimu i, ni kuheshimiwa kwa mipaka ya nchi wanachama, na Rwanda imeenda mbali katika kukiuka hilo, katika kutoheshimu mpaka na eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Usisahau EAC imeshawahi kulaani shughuli zote za Rwanda na wasi inaoshirikiana nao katika eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mzozo wa mashariki mwa DRC endelea kuyumbisha uhusiano kati yake na Rwanda licha ya jitihada za kusaidia kuleta amani. Tuelekee nchini Burundi, huko ambako chama tawala cha CNDD FDD kilitangazwa kushinda viti vyote kwa asilimia 96.51 ya kura zilizopigwa katika uchaguzi wa wabunge uliofanyika Juni 5, na hii ni kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na rais wa tume ya uchaguzi Seni Prospa Ndahorwamie kupitia televisheni inayomilikiwa na, na serikali. Vyama vya upinzani vilisema uchaguzi huo uligubikwa na kasoro nyingi, na wapinzani hawakupewa nafasi ya kuwania. Kwa upande wake, chama cha Uprona kinasema demokrasia imekufa, imefifishwa kabisa nchini Burundi, kama alivyosema katibu mkuu wa chama hicho cha Uprona, Olivier Nkurunziza. Ona demokrasi wameua demokrasia Burundi. Nchini Burundi tulisusia uchaguzi huu sababu tulijua kwamba tunaenda kupata matokeo kama haya ya aibu. Utaona kwamba kuna maeneo ambayo asilimia mia moja ya kura ndiyo yanatangazwa, jambo ambalo halijawahi kutokea nchini mwetu Mwezi huu unashuhudia utashi wa chama tawala wa kutokukubali demokrasia na kutaka kulazimisha kwa nguvu mfumo wa chama kimoja kama walivyosema tangu zamani, natukujua kwamba tungeweza kupitia wizi mkubwa wa kura kama hivi. Ni sauti yake Olivier Nkurunziza, katibu mkuu wa chama cha UPRONA cha nchini Burundi. Wiki hii wajumbe wa chama cha NUP nchini Uganda walimchagua tena Robert Kyagulanyi Sentamu, maarufu kama Bobi Wine, kama mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi wa mwaka ujao. Hii ina maana kwamba atachuana tena na Rais Yoweri Museveni ambaye tayari anajulikana kama mgombea wa NRM. Baada ya kuapishwa, Bobi Wine alikuwa na haya ya kusema. I pray that you constantly remember... Naomba kwamba mtakumbuka kuwa hiki mmepata leo ni silaha, si taji. Tuende kazi, tuna uchaguzi mkubwa mbele yetu na nyakati ngumu. Tuzikabili kwa ujasiri na kwa neema ya Mungu tutashinda na wasihi zote. Tuende tukatangamane. Uchaguzi wa urais nchini Uganda umepangwa kufanyika mwezi Januari mwaka ujao mwanzoni mwa wiki hii mamlaka ya nchini Tanzania ziliendelea kukosolewa kwa kile ambacho jamii ya kimataifa inasema ni ukiukaji wa haki za binadamu na kuminywa kwa uhuru wa watu kujieleza. Jumapili ya Juni 8 askofu mkuu jimbo kuu Katoliki Dar es Salaam Yuda Tadeus Ruaichi alisema matukio yanayoendelea Tanzania yanaibua maswali kuhusu nchi hiyo kutajwa nchi inayoheshimu uhuru na kuzingatia amani. Tupende kushughulikia mazingira yetu, mambo yetu, kwa msingi wa ukweli zaidi, msingi wa haki, msingi wa amani na msingi unaompendeza Mungu, kusudi tuweze kweli kudai kwamba sisi ni kisiwa cha amani. Katika yale yanayoendelea zama hizi katika nchi yetu, ninashauri tusithubutu kujiita kuwa ni kisiwa cha amani, tusithubutu kujitanabaisha kama kisiwa cha amani, tumwombe Mungu. Mwezi uliopita wanaharakati kutoka nchini Kenya na Uganda Boniface Mwangi na Agatha Atuhaire walikamatwa na kuteswa. Hii ikijiri siku chache baada ya kukamatwa kwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema Tundu Lissu, anayekabiliwa na kesi ya uhaini. Msikilizaji, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF lilisema limelazimika kufunga hospitali yake kubwa ya Ulang katika jimbo la Upper Nile kule Sudani Kusini, hospitali ambayo imekuwa ikihudumia vituo vingine 13 vya afya. Hii ni baada ya watu wenye silaha kuvamia hospitali hiyo kuwatishia wahudumu wa afya na kupora vifaa na dawa zenye thamani ya dola laki moja na elfu hamsini za Marekani, na sasa tuangazie yaliyojiri katika mataifa ya Afrika Magharibi na Kaskazini tukianzia nchini Mali ambako rais wa mpito Assimi Goita huenda akasalia madarakani kwa zaidi ya miaka mingine mitano iwapo mswada mpya unaoondoa ukomo wa muhula wa urais utaidhinishwa. Nchini Togo rais Faure Nyasingbe anakabiliwa na tishio la kuondolewa mamlakani baada ya vikosi vya serikali kuwanyanyasa waandamanaji walioshiriki maandamano ya kupinga marekebisho kwenye katiba ya nchi hiyo yanayodaiwa kumpa mamlaka kusalia madarakani kwa muda usiojulikana. Florence Kivuva na taarifa zaidi. Wanaharakati wa haki za binadamu wameeleza kuwa waandamanaji walioandamana wiki iliyopita kupinga serikali ya Nyasimbe waliteswa na kukamatwa wamesema japo waandamanaji karibu 40 kati ya 80 waliokamatwa waliachiwa jana, kuna wengine zaidi ya 25 ambao bado wanaendelea kuzuiliwa. Mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnest Aime Adi amesema waandamanaji hao walipigwa na kuumizwa vibaya. Mashirika ya kutetea haki za binadamu sasa yanashinikiza kuachiwa mara moja kwa wafungwa waliobakia na pia kuondoka madarakani kwa utawala wa Rais Nyasimbe ambaye ametawala nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili na tano. Maandamano nchini Togo yaliharamishwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili baada ya mauaji yaliyotokea kwenye soko la Lome mwaka huo. Nchini Afrika Kusini, watu karibu hamsini wakiwemo wanafunzi wa shule walipoteza maisha kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kwenye mkoa wa Cape Mashariki. Kwingineko duniani, tukianzia huko Iran, ambako siku ya Alhamis ya Juni 12 usiku wa kuamkia Ijumaa Jeshi la Israeli lilitekeleza mashambulio ya anga dhidi ya vituo vya kijeshi vya Iran na vituo vyake vya nyuklia. Undani wa taarifa hii na Victor Abuso. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amethibitisha mashambulio hayo na kusema yataendelea hadi pale maamuzi mengine yatakapofanyika na kuongeza kwamba awamu ya kwanza ya mashambulio hayo yamekwenda vizuri. Serikali ya Iran imetangaza kusitisha safari za ndege zinazoondoka na kutua kwenye uwanja wa kimataifa wa Tehran. Kiongozi wa kiroho wa nchi hiyo Ayatola Ali Hamenei ameonya kwamba Israeli italipia kitendo hicho, huku Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akiomba utulivu na uvumilivu kati ya Israeli na Iran. Ripoti zinasema kwamba mashambulio ya wanajeshi wa Israeli yamelenga pia makazi ya watu kwenye jiji kuu Tehran. Mashambulio haya yanakuja muda mfupi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuwaondoa baadhi ya wa wafanyakazi kwenye ubalozi wa nchi yake nchini humo, lakini pia katika nchi zingine za eneo la Mashariki ya Kati na kuapa kwamba Washington haitaruhusu Tehran kutengeneza silaha za nyuklia. Na, na sasa tuelekee Marekani, msikilizaji, ambako rais Donald Trump wiki hii alisema baadhi ya wa wafanyakazi wake kwenye ubalozi wake nchini Iraq wameagizwa kuondoka nchini humo, lakini pia kutoka mataifa mengine ya Mashariki ya Kati kama Bahrain, Koweit na Falme za Kiarabu. Naam, msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nashusha nanga katika makala yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, kwa heri. Unataka kusikiliza habari za hivipunde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw. Naendelea kuisikiliza RFI Kiswahili, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi hii ya leo. Mkataba wa amani kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hautatiwa saini leo ilivyotarajiwa. Watu 45 wameuawa kufuatia shambulio la usiku wa kuamkia Jumamosi la majambazi wenye silaha nchini Nigeria, na mashambulio ya usiku kucha Iran dhidi ya Israeli yamewaua takriban watu wanane. Wimbo ni wa Magic Mira kutoka kwa ushirikiano wa Lolilo Simba na Alkiba yani, ushirikiano wa Burundi na Tanzania. Wimbo Magic Mira kutoka kwa wasanii Lolilo Simba na Alikiba, ushirikiano wa Burundi na Tanzania, ndio ambao msikilizaji, unatukamilishia matangazo yetu awamu hii, lakini usisahau matangazo mengine ya RFI Kiswahili. Ni mwendo wa saa mbili na nusu saa za Nairobi. Naitwa Douglas Omariba.