Dakika 36 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki tupate makala ya Nyumba ya Sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Mara hii ni naye Fadhili Hafidh maarufu Ril Jofu, tunazungumzia sanaa ya muziki wa kizazi kipya kutoka hapa nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana msikilizaji katika makala haya ya nyumba ya Sanaa. Karibu sana Real Jof katika makala ya nyumba ya Sanaa. Ah, nashukuru sana, shukran sana brother kwa nafasi hii make. Aa, wengi wanazitafuta hizi nafasi lakini end of the day lakini hawazipati. So kwangu mimi ni furaha kubwa sana, tupate kionjo cha ngoma yako yoyote kati ya zile nyingi ambazo uko nazo. Maskini ma... <laughs> namna hiyo ngoma hii ah, inaitwaje? Uh, nimefanya nime, nime, nime, nime, nime ngoma mbili tofauti, as kuna nitunzi, alafu hiyo ya mwisho Stella I think ndo Stella ndo wimbo wangu wa kwanza kabisa ambao ulinifanya nikawa religiof nikawa masikioni kwa Tanzania I watu wakaanza kumjua religiof. Yes, Stella, msikilizaji kibao kinakwenda namna hii really, really, really. churu, churu. churu, churu ay, jusu, ay. Mskilizaji kibao Stela cha kwake Fadhili Hafidhi Ril Jof unazungumzia mahusiano na namna ambavyo mapenzi yalivyo nana. Unajua wanasema mapenzi yanatawala dunia. I think bila mapenzi, hata kama ua tunapendeza. Yes. <laughs> Kwa hiyo mapenzi yana nafasi kubwa katika maisha ya kila siku 100. Lini hasa uliingia katika sanaa hii ya muziki? Uh, kidogo mimi nimeanza muda mrefu uh, wimbo wangu wa kwanza kabisa since day one naanza uh, I think ni elfu mbili na tano kama sikosei, ndo wimbo wangu wa kwanza. Hizo naingia naingia studio, lakini uh, rasmi sasa ile naanza kumjua elfu mbili kumi na tatu ambao ndo wimbo wangu wa Stella ulitoka na uka, uka, uka, uka, ukafanya vizuri. Yes. Elfu mbili kumi na tatu. Elfu mbili na tano mpaka kumi na tatu unahesabu miaka minane, hapo ulikuwa wapi? Ulijificha wapi? Ah uh, ni hustling kwa sababu unajua kipindi hicho tuna tunaanza huko. Ah uh, pia unajua changamoto za recording mpaka uje ujipate azufanye kazi nzuri, kwa sababu hiyo Stella yenyewe ameproduce ame Mazuu. So angalia huko nyuma nilipo nilipo nilipoanza mpaka kuja kufika hatua uh, ya kufanya kazi na Mazuu, na nakumbuka kipindi hicho 2013 Mazuni wa moto hasana hit songs nyingi so, ah uh, nafikiri nilikuwa ni, ni, ni, ni, ni muda sahihi, pia pia kipindi hicho nilikuwa na hasa ili ilikuweza kufanya kitu kizuri ambacho Watanzania wange wangekipokea wange, wange, kwa ukubwa zaidi Nanalifa, yasi. Kwa uh, na nalifanikisha pia. Kwa nini ulichagua kufanya sanaa ya muziki? Naweza kusema sanaa ndio imenichagua kwa sababu ni talent yangu <laughs> yes. Uh, imekuchagua kwa nini kuchagua, kwa kuchagua wewe na isichague we uh, wengine wengine pia wamechaguliwa amechaguliwa ndio maana mfano kama wakina, kina Mavoko wanafanya, wakina Diamond, wana hit. So, Uh, ukiona mtu ana, ana, ana, ana stay kwenye sanaa muda mrefu na anafanya kitu ana wa wa, wa, wa, wa, wa, wa, mashabiki wanaelewa, basi jua sanaa imemchagua. So ni moja kati ya mtu ambao sanaa imenichagua japo kuwa ni, ni talent yangu ambayo nimebarikiwa na Mwenyezi Mungu, na ni kazi yangu pia nafanya, kama kasifanyi kwa ajili ya, kujiburudisha tu as. Nimejiajiri kwenye muziki kwa sababu ni ajira yangu, so ipo hivyo brother. nani alikuvutia kuingia kwenye sanaa hii Ah, uh, role model wangu kwa kipindi hicho ndo naimba imba <clears throat> alikuwa ni Kiba ya Alikiba, alikuwa ananivutia kipindi hicho sana. Naata, na hata nakumbuka nilishawahi kufanya kazi moja hivi na KGT, japokuwa haikufanikisha kutoka, lakini kipindi ambacho naenda kwa, kwa KGT, na alikuwa ni producer wa Alikiba, alikuwa ananiita ah, Kiba Square <laughs> <laughs> unapita kama Kiba kabisa, so uh, Tuna, unajua kila mtu ana mtu wake au bradha mi, alinispaya kipindi hicho, lakini mpaka sasa hivi ukinisikiliza anavyoimba na yeye ni vitu vili tofauti. Yes, tofauti wimbo gani wa Ali Kiba ulikuwa ukiimba, watu wanasema yes, huyu bwana yawezekana ikawa ni toleo jipya la Ali Kiba. Cinderella. Hebu twende kidogo. Mara ya mwisho mi na yeye kuna na kipindi kile twasoma shule ya msingi Kigoma Ahea, najua ulinipenda ilokutaka penzi kulilinda isunge sema mapema ili neumaza leo mi nikoda aliyenipenda nishamoa. Je, wataka kumjua jina Aitwa Cinderella rudi home, wewe rudi nyumbani, wasalimi ni wasalimie Kigoma, kwambinisha ulinitisha sana sababu likupenda wajua, kijijini kwa bibi Kigoma ni uma sana, mimi leo niko da ali enipena nishamuani je, wataka kumjua jina aitwa Cinderella rudi home. Oh, wewe rudi nyumbani wasalimie Kigoma. Msikilizaji, ni Cinderella ya kwake Alikiba, lakini uliyemsikia uh, pale awali ni Reel Jofu, msanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania na anafanya vizuri na vibao kedekede. Unanionea ni kibao kingine cha kwako kizuri. Nionea ni wimbo ambao nimefanya na bradha yangu kaka yangu, elfu mbili kumi na tano ndo nimefanya, unanionea ambao nimemshirikisha na Neo Mitego, yes. Neo Mitego, rahisi kiasi gani kumpata Neo Mitego, kushirikiana naye kwenye ngoma? Ukiangalia gap liliyopo kwa sababu mimi nimeanza kufanya elfu mbili kumi na tatu vizuri s so, elfu mbili kumi na nne pia nikafanya uh, kolabo nyingine ambayo nilifanya na Bestinaso, nikaja nikafanya tena kolabo nyingine ambayo nilifanya na Nailini, msanii wa kike then sasa ndo ikaja ikazaa kolabo yangu na mimi na Nay wa Mitego. Ah, Nay wa Mitego ni brother ambaye tulikutanishwa kwenye matamasha. Unajua, kwa kipindi hicho cha nyuma hapo kidogo, kulikuwa kuna tamasha kubwa sana ambayo ilikuwa gari kifanyika Tanzania, so ni moja kati ya msanii ambaye kipindi hicho chupikizi nilibahatika kupewa lile tamasha, mikoa kadhaa. So nikaa nafanya vizuri, brother akaniona, akanibless Yes, yani ya, ile kolabo yangu mimi ilizaliwa kutokana na kile kitu ambacho nilichokuwa nakifanya jukwani na jukuwa, aliona pia aina ya mashabiki wanavyoni ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni fatilia. So tukamvutia. sokamvutia tukajikuta hananipa kolabo. Unanionea Fadhili Hafidhi Real Jofu akimshirikisha Nei wa Mitego Majukumu bila kosa unanionea, majukumu kusaka pesa, unanihukumu bila kosa, unanionea. We mwenye ungekwepo na vangaika, ungejionea moyo unapata miurizo. Upendo kwangu ni kikwazo, ileo wewe ndo chanzo, na usidhaifu kwa mawazo, moyo unapata miurizo Ndio kwanza unafungulia redio yako. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimeketi hapa katika bench, nazungumza na Ril Jofu, msanii wa muziki wa kizazi kipya akifanya vizuri kutoka hapa nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi, endelea kunifuata mitandaoni, andika tinini Mumbi. Unaionaje sana hii ya muziki huu wa kizazi kipya, Ril Jofu? uh Nashukuru kwanza, pia najivunia kuwa kwenye sanaa, japokuwa sanaa ni ngumu, anahitajika tukaze buti kwa sababu kila siku wasanii wanatoka na kila siku wasanii wanafanya vizuri. Yes, kwa kikubwa tu ni kukaza buti. Naam, zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa? Changamoto tunapitia nyingi, changamoto zipo, kwa mfano Uh, unaweza kuwa labda una management, management haikuzingatii, uh, haifanyi uh, vitu kwa wakati, pia ni moja ya changamoto uh, upande wa recording pia budget, unajua inatakiwa. Yes, kwa sababu msanii lazima, ukishakuwa mkubwa like kama Religio hivi, lazima kuna, kuna, kuna vitu vingine unapaswa uviache au kuna, kuna, kuna, kuna usafiri kuna, yaani mazingira fulani ambayo yamekaa kisana. Kwa changamoto zinakuwepo ni nyingi as promotion. Tukirudi kwenye upande wa kazi, kwa sababu ndio kazi ndio inatukutanisha na mashabiki, kazi ndio inatukutanisha na medias like hivi. Kwa changamoto zinakuwepo nyingi kwenye uweke, hususan kwenye uwekezaji, kwa sababu msanii anahitaji endorsement, promotion za radio Uh, kuwekeza kwenye video lazima upate video nzuri, upate audio quality. So hizo mimi kwa upande wangu mimi binafsi ndo changamoto kubwa sana, lakini sofa namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kile kidogo ninachokipata najaribu kuinvest kwenye, kwenye kazi zangu, kama hivyo zinatoka, video ni quality, tunamshukuru Mwenyezi Mungu lakini changamoto bado zipo. Ni muda mrefu sasa unafanya sanaa ya muziki, kumi na tatu mpaka leo unazungumzia miaka kumi na miwili na hapo awali pia ulikuwa umefanya E, muziki japo ukufanikiwa kwa kiwango ambacho sasa unaweza kusema umefika mbali muziki umekupa nini? Ah, nashukuru Mwenyezi Mungu kiukweli. Ah, toka nimeanza muziki hapo mpaka hapa n ilipofika, cha kwanza, faida ya kwanza kabisa tukiachana na mafanikio. Ah, cha kwanza kunikutanisha na watu tofauti tofauti. Mfano hata wewe tu brother, kukutana na wewe najua ni ni heshima kubwa sana, eh? Yes, kwa hiyo ah, umenipa vitu vingi ambavyo vingine siwezi kuvitaja, lakini so far hapa kukutana na na, na watu ambao ni wakubwa ambao sikutegemea kukutana nao pia ni moja ya faida. Una kibao kipya? Naam, naam. Kinaitwa Vumilia. Yes. Ilikuwa rahisi kiasi gani kuja na ngoma hii? Ah, kwanza haikuwa rahisi kwa sababu kipindi naifanya Vumilia ni kipindi ambacho nilikuwa na changamoto ya gerezani. <laughs> So uh, nimeiandika Vumilia kwenye kipindi kigumu sana. Ukisema changamoto ya gerezani unataka kusema aje hapo? Ah uh, 2020 mimi nilipata changamoto, nilifungwa miaka 30 jela. Aa, kwa kesi ya kutengenezewa, lakini sofa, nafikiri Watanzania wanajua nilisha shamwachia Mwenyezi Mungu. Sofa, namshukuru Mwenyezi Mungu, nilitoka kwa rufaa, so ndo chanzo cha mimi kuiandika Vumilia pia kwao vesi ya Vumilia, nini chorus ya Vumilia niliandikia nikiwa gerezani ambayo nilikuwa na muasa mwanamke wangu au mpenzi wangu aendelee kunivumilia. So wakisikiliza, ndani ya Vumilia kuna vitu vingi sana. Video iko pale shatoka, nafikiri leo ni siku kama ya nne hivi toka video itoke, unaiona itafanya vizuri sokoni namshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu mape, mapokeo ya vumilia yamekuwa tofauti na nyimbo zangu zote za mwanzoni nilizofanya, kwa sababu toka nimetoka matatizoni au toka nimetoka jela, niweke hivyo nilifanya. Nimetoka ile lakini nimetoka pia, ilifika sehemu yake, lakini vumilia imekuwa zaidi na ukubwa, mapokeo yamekuwa makubwa sana, yananipa moyo. Haya, msikilizaji, pata radha ya ngoma hii vumilia ya kwake Real Joff, halafu tukirudi tutapandisha makala haya ya nyumba ya sanaa. Mpenzi duniani, atupo wenyewe, mimi na wewe, tupo wengi, mabara na bahari, nyumba na mapori, na sio moja sayari, na kama unavyoona wingi wa madhehebu, kila siku mpya dini, na mwamini manani na mpinga shetani Kakulalamika nirudipo nimekosa okay. Nipepolekwa vipwe ikatambwa mchana kutwa mwenza kunimenyeka wakusi mwengu, vumilia, vumilia, oh, vumilia. Vumilia, vumilia, oh, vumilia. Ma. Vumilia bao mujarabu, msikilizaji kinazungumzia namna gani uvumilivu unalipa unapatikana vipi katika mitandao ya kijamii ah uh? kwenye kwanza kabisa uh, vumilia kwa iko kwenye all digital platforms uh, YouTube uh, napatikana kwa jina la Real Jof, yani Real ya Madrid ile, alafu jofu ya Kiswahili, Real Jof. Uh, kwenye digital platforms zote, Real Jof YouTube, Real Jof Facebook, Real Jof fan page Instagram Religion of TZ. Yes. Kila heri na Mungu abariki kazi ya mikono yako ifike mbali mbali zaidi. Amina na wewe pia Mwenyezi Mungu akubariki kwa sababu ni mabradha wachache sana wenye moyo ambao wanasupport vijana wa kimaskini kama sisi. So me take time yako umekuja kunifanyia interview. Nashukuru sana, Mwenyezi Mungu endelee kukubariki brother. <laughs> Wewe unaweza ukasema hauna fedha tu lakini wewe ni tajiri. Kila la heri. <laughs> Amina, amina. Soon nitakuwa Baresa <laughs> Fa Kiswahili ndio nakunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Juma lijalo ni makala nyingine, na kuacha na kibao hiki, ana kibao kingine kinaitwa nimetoka na kuacha nacho. Mimi ni Steven ni Mumbi, nifuate mitandaoni, andika Tineni Mumbi. Kwa heri na uwe na wakati mwema. Msikilizaji, usikose kusikiliza marudio ya makala haya nyumba ya sanaa hapo kesho. Nikukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Kampeni ya uhamasishaji kuhusu Somalia yazinduliwa na mashirika matatu ya kiraia kwa ajili ya kuzuia migogoro katika jimbo la Kivu kusini nchini DRC. Kundi la mamluki wa Urusi, Wagner, latangaza kuondoka nchini Mali baada ya kukamilisha misheni yake nchini humo. Na rais wa Marekani Donald Trump asema hana mpango wa kuzungumza na bilionea na mwandani wake wa zamani Elon Musk. Matangazo haya msikilizaji yapate pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Inatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea ya saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Kwaheri kwa sasa.