barabara kabisa msikilizaji kopo langu la saa linaonyesha kwamba hivi sasa Mogadishu kule Somalia ni saa moja na dakika 36 wakati wa kumpisha Steven Mumbi na makala nyumba ya sanaa kwa kawaida wasanii wengi wanatumia vipaji vyao ama talanta zao unaweza kuita haswa muziki kueneza ujumbe mbalimbali kwa hadhira inayokusudiwa mjini Mombasa pwani ya Kenya msanii wa nyimbo za kizazi kipya Kelvin Omondi maarufu Oms Low Montana anatumia kipaji chake kueneza amani kwa kuwashawishi vijana kuacha uhalifu na pia kuacha kujiunga na makundi ya kihalifu. Msikilizaji, makala ya nyumba ya sanaa juma hili inajielekeza kule pwani ya Kenya, katika mji wa Mombasa, kuangazia namna msanii huyu alivyobadili maisha ya vijana wengi kwa kutumia sanaa ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi na ukaribisha katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, kabla tujaanza kuangazia sanaa hii ya muziki wa kizazi kipya wa hip hop, kwanza tujiweke sawa na kibao hiki, sumu ya teja, anaitwa Vitali Maembe kutoka nchini Tanzania. maso na menirukia na jidunga mkononi. Msikilizaji, unaambiwa sumu ya teja Segerea. Segerea ni gereza la mahabusu lililopo hapa jijini Dar es Salaam. Unamsikia hapo Vitali Maembe anakuambia sumu ya teja Segerea. Maana yake teja huyu mwenye uraibu wa dawa za kulevya aliyetumia kwa muda mrefu, akienda gerezani, akitoka mara baada ya kuto kutumia kwa muda mrefu, anakuwa amepona. Na sasa tujielekeze kule mjini Mombasa katika pwani ya Kenya naungana na mwenzangu Diana Wanyonyi ambaye amefanya mahojiano na msanii huyu Oms Law Montana. Diana kwanza atufahamishe kwamba jina hili la Oms Law Montana. Kwa nini alichagua jina hili wakati kuna majina mengi ya kisanii angeweza kuchagua? Okay, first ilianza na Oms Law. Oms Law kama ulifanya physics way back in high school nikiwa wa makata imara hamisi. Kama unakumbuka shule form 3 nakumbuka hiyo niko nafanya physics, niko napenda sana physics and uh, wanafunzi waliko napenda kunita ohms, ohms law, ohms law, ohms law so like uh, after high school. Sasa hapo hivyo uh, kukakuwa na nafasi ya kuwa na mseto campus tour. Nakumbuka very well, uh, nilienda ku, nikienda kuperform pale kwa stage nikaulizwa jina lako losanini nani? Sikuwa sure about my stage name ni gani. So like hapo ndo nikaangalia the crowd, the audience nikaangalia audience pale naona watu wa electrical engineers, naona watu wa okay, ma engineers walikuwa kibao, so nikasema ohms Ohms Law. Mm -hmm. So kuanzia hapo yani, Ohms Law no, ndo jina ika stick mpaka leo. Yeah. Alafu mm -hmm. Vile ni pia napenda pia mambo ya physics, mambo ya electricity. Mm -hmm. So jina ambalo mimi ni fit poa sana. Ni. Yeah. Eh, usanii ulianza mwaka gani na kitu gani kilikupatia msukumo? Nilianza uh, mziki uh, before nianza mziki nakumbuka very well, nikiwa Hamisi high school form three, nilirepresent my school kwenye uh, national level in Kisumu, uh, kwa rap category, but hapo nilikuwa sichukuli mziki kama kama ile yani, nilikuwa sichukuli na nilikuwa sichukulia yani ile serious. So after high school like I didn't have anything to do. Wakati huo pia nikupata pesa kwenda college ilikuwa ni ngumu, so like nikaanza kufanya mambo na freestyles, nafanya cyphers uh, niki rap battles mtaani tu. So nakumbuka after 2014 ndio ilikuwa my first time kuingia studio so nazasema mziki nilianza 2014 yani harakati zangu za hip hop zilianza kitambo sana ni. Yeah, nikianza mziki tayari nilikuwa nishajua nataka kufanya nini kwenye mziki, ujumbe gani inatoka katika mziki zako? Okay. Mziki wangu basically ni inaitwa ni uh, ni mambo na preventing violence na extremism through hip hop and uh, niko na program ambayo inaitwa acha gun shika mike Acha gun shika mike basically, si ni gun but acha uhalifu, acha kitu ambayo aisaidi the society. Shika mic, si lazima wewe msanii ushike mic, do something ambayo italeta positivity kwenye society. Mic unaweza kufanya biashara zako, mambo na entrepreneurship. see, okay. So kwa sababu mimi natokea Kisauni, the hotspot of crime, ma vijana wengi sana wameuliwa mtaani kwangu and like watu ambao nimegrow nao, nimecheza nao, nimecheza nao mpira football, tuka utotoni, na vijana wengi sana wameuliwa sana. Na mimi naona sema tumezika talents, mimi naona sijazika, ati, mimi naona tumezika talents so hiyo ndio kitu ilinipatia changamoto kama mimi, wenzangu uh, mtaani wakiona ah, tunamsikiza kwenye maredio, tunamwona kwa mm -hmm. kwa TV, mbona mimi nisiwe kama? So mimi kama kio cha jamii uh, mm -hmm. is To see a peaceful and collaborative society free from juvenile gangs. Mavijana wengi sana wame ni wamekuwa hapo, yani kukata tu mapanga ambao haisaidii shona, so hiyo ndo kitu imenipatia motisha ya kuendelea kufanya hii project. Mavijana wengi saa hizi wame change. Nakumbuka before achaganshi kama tuli, tuli, tuli organize event, tuko na event inaitwa Coast Tipop Arena. Coast Paparena ni kupatia mavijana uh, nafasi kuwapatia uh, hizo talents ambao kuwapatia exposure, kuwapatia platforms because kuna talents nyingi sana ambazo wasiku supported, so msanii, um, asipokuwa supported, uh, anaona kama anavunjika morale, alafu anafanya vitu ambao zisaidi ushona, mm -hmm. So like first ulifanya peace edition, ambao peace edition wakati wa election Mombasa, naweza sema it was the, one of the peaceful county in Kenya wakati uh, mi sema hii event ilichangia sana kwa issue. Alafu achagashi kamaksaizi mtaani saizi mavijana ambao mi wamevunjika morali kufanyawamevunjika um, ali um, mavijana ambao walikuwa mtaari wameshajiingiza ee, kwa crime. Saizi <mimu> wamepungua wengi sana wamepungua, saizi wanafanya mabiashara unaweza kuwapata kokongoea wanauza manguo, wanafanya mabiashara zao, wengine wamekuwa makondakta na wengine wanafanya mabiashara zao tofauti tofauti. So mi nazasema kuna mavijana wengi sana wamechange sema the exact number but mi niko sure sana hand, eh, mavijana um, wengi sana wamechange through hiyo uh, eh, program yetu ya achaganshika Mike. Na kitu gani kinachangia vijana kujiingiza katika uhalifu? Okay, kuna mambo kibao sana ambayo inachangia uh, first and foremost, chenye nilikuja nikafanya nika, nika, nika research yangu ni kuwa, um, uh, poor parenting. Ajua huku kwetu uswazi uh, mzazi anatoka asubuhi anaregea usiku, hajui mtoto wake the whole day amefanya nini. mm -hmm. So mi uh, naweza sema poor parenting and maybe uh, uh, mambo na peer pressure pia. Uh, mavijana wengi sana ona mwenzake ah, anafanya hivi e eh, pia anataka kukufanya hivyo umeona, like alafu pia kuna pia like like kijana saa hizi like kuna vijana um, wengi sana wameuliwa na um, um, um, um, wameuliwa wamepigwa uh, marisasi. mm -hmm. So ukiona kama mwenzako amepigwa risasi unasikia vibaya, kwani amepigwa risasi. Ushaona, sasa wewe unatrai so kuf, kufanya revenge. Wengi wanauliwa kwa hiyo issue, mi nasema kitu kama hiyo yeah. Alafu na pia maybe vitu ambao wanaangalia kwenye media um, kijana nataka kupata pesa za haraka, so hizo ndo vitu ambayo zinachangia sana vijana wana wana- wanapoteza. mm -hmm. Yeah. Wakati ulipoanzisha huu mradi wa Wacha Gan Shika Mike, yeah, uliungwa mkono na vijana na ulitumia njia gani kuwashawishi kwa kusikiza? Yeah, mi natumia tu uh, arti yangu talent hepup uh, because u wengi wao wananijua kama msanii and like unatumia unachukua hiyo platform ya usanii hiyo advantage ya as in kila place nikienda kwenye ma interviews, kama ni radio TV, lazima ni preach hiyo issue ya kuwa mavijana crime doesn't pay, so hapo ndo nachukulia advantage, so mavijana tayari because kama wanadownload my music, wanaingia youtube wanaangalia ngoma zangu kwa kwenye radio lazima wanisikize, tv lazima waangalie, na nikiwaambia such kind of message lazima watanisikiza, so mimi unatumia media natumia nikienda ni, ni interview kwa, kwa, kwa, kwa, kwa gazeti lazima nitumie niwaambie ni, ni, ni mavijana kwa crime doesn't pay, so lazima ni preach that message, so hapo ndo mavijana tayari wana, at least wanaanza wana kunisoma vizuri sana yeah. <messizuri> Msikilizaji, tuvute pumzi, hawa wanaitwa Tip Top Connection, kibao kinaitwa Riziki. Tip top connection ridhiki, usipuuze hiyo shilingi mia, shilingi mia mbili, shilingi mia tano unaipata. Msikilizaji, ndio maisha yanavyokwenda, muhimu mkono uende kinywani kwa njia za haki. Hakikisha unatimiza wajibu kwa ufanisi mkubwa. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, yaani makala ya Nyumba ya Sanaa yanakujia moja kwa moja kutoka RFI Kiswahili nami ni Stephen Mumbi, na tunaangazia sanaa ya muziki wa kizazi kipya, muziki wa hip hop e, kutoka pale pwani ya Kenya, katika mji wa Mombasa. Mwenzangu Diana Wanyonyi anazungumza na, na mwanamuziki anayefanya sanaa hii ya muziki hasa huu wa hiphop akifahamika kama Oms Low Montana, ambaye amejikita kuangazia muziki huu kuhakikisha kwamba muziki huu unabadili maisha ya vijana, wanaachana na uhalifu na kujielekeza kufanya shughuli nyingine ikiwemo muziki. Wanyonyi, unaweza ukaendelea vipi? Kwanza anaonaje, kuna haja ya wasanii wengine kufuata nyayo zake, kwa maana ya kwamba kuachana na uhalifu na kujiunga katika muziki? Uh, aja yeah, kila msanii ako na call na kitu kama hii ambayo unafanya si, ati ni, ni kitu inakuja tu hivi it's a call from mimi najua it's a call from God. Mm-hmm. And kila msanii ako na, ukiingia kwa usanii unakuanga na, unakuanga na ambition yako chini unataka kufanya. Mimi tangu niingia kwa usanii sikuingia tu ati nataka fame ama nataka nini. Zi, mimi what I really want ni kwa nataka ku change my society. And nikiangalia Kisauni mazo saizi na feel like mziki hata, yani, wanafeel like si kitu kwangu, because my music is majorly kuongea tu ku, kuambia mavijana kwa mambo na crime, mambo na extremism, countering violence, vitu kama hizo, na try ku preach through my music, because kama msani uh, watu wanasikiza my music, wakisikiza hiyo message ambayo natumia, lazima watu watakuja kuchange. So, uh, ma-artist wenzangu, maybe ningawambia, maybe kama mnafanya mziki ingekuwa inge poa sana, mtu elimishe jamii. Alafu pia media pia, mm-hmm. such kind of support, kuangalieni pia miziki um, ya, uh, ya, wanamziki wa, wa, ambao wanafanya positive message because right now um, chenye nimekuja nime nikaangalia the media yetu ambao tuko nao hapa Kenya, they don't want to play the music ambao tuna iko na message. Mm -hmm. wanataka kuplay music ambayo zina message hizi tu shallow music, so sisi, mimi nikifanya muziki ambao nikuambia mavijana kuwa crime, nikiingia kuongea kuhusu mambo na crime, they don't play. I mean in the same media Kenya don't play my music, me like I'm an underground artist mm -hmm. They don't play my music and mi una believe real hip hop aiko kwenye radio. Mi una believe kama kio cha jamii, yani your voice le, lazima nitakuja kusikika one day yeah, mm -hmm. ya kitu kama hiyo ye. Yeah. Ah, uh, ni changamoto zipi ambazo unakumbana nazo hmslo? Ah, uh, changamoto kibao, changamoto venye nimekwambia media like mm -hmm. uh, ukifanya positive message uh, music uh, they don't want to play your music. Mm -hmm, yeah, wana wanasema the message is so hard, it's not radio friendly. Mm -hmm but, but that's the truth hiyo ndio kitu inaendelea kwenye, kwenye society so lazima we have to talk about it. Changamoto ingine ilikuwa ni maybe kwenda studio ku record my music, kitu kama hiyo, because unaweza kupata kuna message saa hizi like you want to talk about kuambia mavijana kama kuna kuna kitu kuna kitu na happen na trend saa hizi, na tayari umeshaiandikia, hauna pesa kwenda ku record so utarekod baadaye, kama hiyo kitu ishapitwa, yani ishapitwa na wakati. So hiyo pia inakwanga, ni message challenge kubwa sana ya kitu kama hiyo, maybe my events, big events ambayo maybe iki happen upe nafasi ya kuperform, because you doing uh, unafanya ile hardcore hip hop. So hiyo ndio inaanza kuwa, inaweza sema ni changamoto kubwa maybe unapata, but inshallah, all, all will be well. Mimi na imani sana ita nitafika, it, it, it. una message gani kwa vijana? Uh, vijana kuna uwezo wengine ni kubwa sana ku make it kubwa sana. Serikali imewapatia nafasi? Serikali, mimi nasema 50-50. Kuna sometimes wana support, sometimes hapa support because hata support kila mtu, so kuna wengine ambao wamebahatika wamepata nafasi, kuna wengine hawajapata nafasi, so mimi nasema vijana, na never give up Uh, okay. Never give in. There's always a solution for everything yani usiwahi give up kabisa in life yani, ukiona kama hii plan A haifanyi, try plan B ushona mm -hmm. So mina ambia tuma vijana work hard, yani presoni ile ile work hard, extra hard, yani and mweke Mungu mbele yani, everything that you do mweke God mbele yani shona mm -hmm. and mina believe, yani utafika place unataka yeah. So thank well, you so much yeah. So tumegrow nai toka utotoni. Nakumbuka tukicheza tapo siku za kitambo Mshomoroni, ringa sana mukila kuku na chapo. Kiraita alikuwa bohemian humble, raised na single parent juu dad wake ndo alikuwa kambo, godfearing ndo alianza change tuna hapa kampo Asante sana Diana Wanyonyi kwa kuzungumza na Omslow Montana, msanii wa muziki wa hip hop kutoka pale mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Mimi ni Steven Mumbi, msikilizaji nakushukuru sana kwa kuendelea kuitegemea sikio RFI Kiswahili. Nifate mitandaoni, andika tinini Mumbi utanipata. Na kuwacha na kibao hiki ni wewe cha kwao Wamwiduka Bendi kutoka nchini Tanzania. Vionjo vya kiasili kutoka kabila la Wasafwa Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI _SW. Barabara kabisa, msikilizaji. Baada ya kupata makala nyumba ya sanaa, ni ruhusu nikamilisha matangazo yetu kwa kukumbusha baadhi ya taarifa tulizokuwa nazo. Ni kwamba mawakili wa Tundu Lissu nchini Tanzania wataka Umoja wa Mataifa kushinikiza serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan kumwachilia huru mwanasiasa huyu. Kusoma na kuzielewa taarifa hizi, tembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Kibao hoi cha wakilisha kutoka Tanzania kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Na na you make me high kama, kama nimevuta akili ya Oprah mwili wa Jennifer. we queen Calatifa. sema tu Mwafrika kwenye giza wendo langu koroboi naigiza kwako migoigoi yani na enjoy kama uniboi, nakupenda kama mtoto anavyopenda toy. kundi lilokuwa linajita wakilisha kipindi hicho kutoka Tanzania, kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa koti ambao wamefanikisha matangazo haya. Msimamizi wa matangazo imekuwa Ali Bilali. Jina langu ni Bwana Benson Wakuli. Saa mbili na nusu tarejia tena hewani ya Afrika Mashariki, a msikilizaji Afrika ya Kati saa moja na nusu.