Shukrani sana kwa kuzaidi kutegea RFI Kiswahili msikilizaji, hivi sasa ni saa ngapi? Saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano. Wapi? Kule Bujumbura, Burundi. Wakati wa kumpisha Douglas wa Mariba na mtazama wako kwa lejiri wiki hii. Jambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala yaliyojiri wiki hii. Hapa tunakumbushana taarifa tulizozipa kipaumbele katika matangazo yetu ya Juma hili. Miongoni mwa taarifa utakazozisikia ni pamoja na baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC, wanamtaka Rais Felix Tshisekedi kuwaamini viongozi wa dini kusaidia kuleta amani na utulivu mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Uganda wiki hii wasilisha mswada tata bungeni ili kuruhusu kesi za kiraia kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi. Taarifa nyingine ni kutoka nchini Mali ambapo uongozi wa kijeshi umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo, lakini pia mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wajumbe wa Ukraine na Urusi ambayo yamefanyika wiki hii nchini Uturuki kwa mara ya kwanza kabisa tangu mwaka 2022. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati na ito Tunaanza msikilizaji kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo, SENKO, siku ya Ijumaa lilimtaka Rais Felix Chisekedi kuwaamini viongozi wa dini kusaidia kuongoza mazungumzo ya kitaifa ili kusaidia kuleta amani na utulivu hasa mashariki mwa nchi hiyo. Katibu mkuu wa SENKO, Padre Pade donatien Nshole, ameonya pia kwamba wasiwasi wasi wa kisiasa ambao unaanza kushuhudiwa nchini humo unatishia zaidi amani ya DRC. Katika ngazi ya kisiasa, wakati ambapo nchi inahitaji kuwa na umoja na kuimarisha uwiano, mshikamano wa kitaifa, tunashuhudia hali ya mvutano mkubwa wa kisiasa inayoendelea. Mazungumzo kwa ajili ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa yenye lengo la kuondoa hali mbaya ya kisiasa yanafanyika katika mazingira magumu ambayo haitaruhusu kufikia matokeo yanayosubiriwa jikita sana katika majadiliano yanayohusiana na uvunaji wa maliasili zetu za madini yetu ya kimkakati. Mtazamo wake Padri Doneshe Nshole, katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC. Mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu masala ya Afrika Masad Bulos siku ya Alhamisi aliripoti kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi kuhusu rasimi ya mkataba wa amani, wakati huu Washington ikijaribu kuzipatanisha pande hizo. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake Hillary Ngati. Marekani kwa sasa inaendelea kusubiri majibu ya mwisho yanayotarajiwa kuwasilishwa wikendi hii kutoka Kinshasa na Kigali kuhusu makubaliano ya kuelekea kupatikana kwa amani ya kudumu, kulingana na Masadi. Licha ya kwamba Marekani ina matarajio makubwa wa kutoka kwa Kigali na Kinshasa amekiri kwamba huenda mapendekezo yatakaowasilishwa yatahitaji kufanyiwa maboresho zaidi. Kwa sasa Marekani inasema imeridhishwa na hatua zilizopigwa katika mazungumzo kati ya Rais Paul Kagame na Felix Tshisekedi. DRC na Rwanda mapema mwezi huu ziliwasilisha rasimu ya mapendekezo yao kuhusu namna amani inaweza kupatikana mashariki mwa nchi hiyo. Baada ya eh, kila kitu kukamilika, mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka mataifa ya Rwanda na DRC na mwingati Bunge la Seneti nchini DRC siku ya Alhamisi liliandaa vikao kujadili ikiwa limwondolea kinga ya kushtakiwa rais wa zamani na seneta wa maisha Joseph Kabila anayetuhumiwa kuwa na uhusiano na wapiganaji wa AFC M23 ambao wanasaidiwa na Rwanda. Wizara ya sheria inataka Kabila aondolewe kinga, ikidai kwamba yeye pamoja na chama chake cha PPRD wanashirikiana na waasi ili kufanya uasi mashariki mwa nchi hiyo. Hata hivyo, uongozi wa PPRD umekosoa hatua hiyo, kama anavyoeleza hapa Ferdinand Kambere, ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama hicho. inakuwa kuchanganikiwa Ye anasema ya ya alifanya maombi yake chama chetu chivutwe, yeye anapewa muda na sheria za Kongo kuhusu vyama vya kisiasa, na muda wake umeisha, ilikuwa ni majuma mawili. Sheria ya vyama inasema, kama kwa kufatana na hiyo kusimamisha, una muda wa siku kumi na tano ayetu ilishapita, inakuwa ni kubabaika tu ya serikali. Unaona, wanapenda wazimishe ile yote. Ilisikika wizi wao waziri Kazadi Ijef kama nani ministri wa justice. Ni sauti yake Ferdinand na Kambere, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD nchini DRC. Serikali ya Uganda wiki hii iliwasilisha mswada tata bungeni ili kuruhusu kesi za kiraia kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi. Hatua hii inakuja baada ya mwezi Januari mahakama ya juu nchini humo kupinga raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Mswada huo unasema kwamba mtu mbali na mwanajeshi atakuwa chini ya sheria ya kijeshi ikiwa ataandamana na kitengo chochote au vipengele vingine vya majeshi ambayo yanahudumu katika sehemu yoyote, au wakati akitumika na vikosi vya ulinzi. Mswada huu unashiria kwamba mtu atastakiwa katika mahakama ya kijeshi akipatikana na silaha, risasi, au vifaa vya kijeshi kinyume cha sheria, au akimsaidia mtu aliye chini ya sheria ya kijeshi katika kutekeleza njama, mauaji, uwizi wa kikatili, utekaji nyara, kosa la uhaini, au wizi wa ng'ombe, na pale ambapo mtu huyo bila mamlaka ana miliki kuuza au kuvaa sare ya jeshi. Wakili wa Dr. Besige, Elias Lukwago, anasema kwamba upinzani unapaswa kuungana kupinga mswada huo. Museveni amekashifu upinzani: tisho tunalokabiliana nalo sasa ni la kweli, kwa hivyo tuungane mkono na wenzetu wengine, kwa sababu awamu mpya kupambana na mahakama kuu ya kijeshi inaanza. Lakini serikali kupitia waziri wa habari Dr. Chris Bariomusi anasema mswada huo unatimiza tu ushauri uliotolewa na mahakama kuu. Court did not say, did mahakama kuu haikusema kwamba mahakama za kijeshi haziwezi kuwahukumu raia, ilisema kwamba wanaweza kuhukumiwa chini ya hali fulani ambayo ni lazima ifafanuliwe katika sheria. Tumefanya hivyo na hata tukasema mwenyekiti wa mahakama lazima awe mwanasheria aliyefuzu. Miongoni mwa masharti mengi ngine katika mswada huo ni haki ya kutafuta rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama kuu ya kijeshi katika mahakama ya juu zaidi. Kenneth Lukwago, Kampala, arafa ya Kiswahili. Tukisalia nchini Uganda, wanadiplomasia wa nchi za Umoja wa Ulaya wanalalamikia kuhangaishwa kwa wanasiasa wa upinzani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Februari hapo mwakani. Wakiongozwa na balozi Jan Sadek, mkuu wa mabalozi hao amekutana na kufanya mazungumzo na Bobi Wine, kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo. Nchini Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, tume huru ya uchaguzi ilitangaza uundwaji wa majimbo mapya nane ya uchaguzi. Hatua hiyo sasa imeongeza idadi ya majimbo nchi nzima, ambayo imefikia mia mbili na sabini na mbili. Mwenyekiti wa tume hiyo, jaji mstaafu Jacob Mwambegele, amesema hatua hiyo imekuja kufuatia maoni yaliyotolewa na wadau nchini humo. Kwa sasa bunge la Tanzania lina jumla ya wabunge 397 wakichaguliwa na viti maalum, na nyongeza ya majimbo 8 inamaanisha kwamba kutakuwa na wabunge 405. Rais wa Kenya William Ruto wiki hii alisema watu wote waliotekwa wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha mwaka uliopita wamerejeshwa katika familia zao. Kauli hii ilionekana kama hatua ya Rais Ruto kukiri kwamba maafisa wa usalama walihusika na utekaji huo na kuahidi kwamba kilichotokea hakitatokea tena, baada ya tume ya taifa ya haki za binadamu nchini humo kusema kwamba watu zaidi ya 80 waliotekwa hawajapatikana all the Have been watu, watu wote waliokuwa wamepotea au kutekwa, wote wamerejeshwa kwa familia zao na manyumbani kwao. Nimepeana maagizo kwamba pasifanyike tena suala kama hilo kwa serikali yangu. Hilo lilikuwa lengo langu baada ya kuapishwa, kwamba mauaji ya kiholela Wakenya, kuuawa hayatakuwa tena sehemu ya yale ambayo tunafanya kama taifa. Hata hivyo, msikilizaji, matamshi yake rais Ruto yamekabiliwa na hisi ya kali kutoka kwa mashirika ya kiraia na wataalamu wa sheria ambao wanasema jibu la rais lilikosa uelewa na uwajibikaji. Tukisadia nchini Kenya, aliyekuwa naibu wa rais aliyeondolewa afisini mwaka uliopita Rigathi Gashagwa ameanzisha chama chake kipya kwa jina Democracy for the Citizen Party, DCP, anachosema kitasikiza kilio cha Wakenya na lazima ndio uongoze watu wa Kenya, uwasikii na ukiwasikiza utashika ile laini ambayo inatakikana. Chama yetu DCP ni ya kusikiza Wakenya. Ana want to appeal to all leaders ambaye wako kwa hii chama na wale mtachaguliwa na leaders, naliliambia in our former party, wasikize ground, wakasema Rigadhi Gashagwa aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya. Raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wamekuwa wakitupwa jela, kubaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao, mazingira ya kazi yakiwa ni magumu kiasi cha kuwafanya kugeukia kazi ngumu au biashara ya binadamu, imesema ripoti ya shirika la Amnesty International. Undani wa taarifa hii na Deana Wanyonye. Agnes, jina lake si halali, ni mwanamke aliyekwenda Saudia miaka kadhaa zilizopita, alirudishwa nchini baada ya kuteswa na kudhulumiwa na mwajiri wake. wakawa wanaongea Kiarabu, mi sikuelewa wanaongea nini, alafu ule baba akaja kwa nyuma akanigonga huko nyuma nikaanguka, alafu akaanza kunisodo maizi ule baba wa nyuma. Wanawake hao ambao wamehudhuria mkutano huo wa Amnesty hapa Mombasa wamesema mazingira za kazi nchini humo si rahisi uchafu anakuregesha kwambia hakutaki. Zainab Kombo, afisa kutoka shirika la Amnesty na aliye pia wakili, amesema wakati imefika kwa serikali ya Kenya kuweka sheria madhubuti ya kuwalinda raia wake ili kuhakikisha hawanyanyaswi. Ikiwa serikali yetu itakaa ngumu na iseme kuwa watu wetu hawatadhulumiwa nchi zingine, itakuwa pale ndani kuna vipengee vya kihaki za kibinadamu ambayo itakuwa inalinda wananchi wetu wakitoka Kenya kwenda kutafuta kazi kwingine. Mkurugenzi mkuu wa shirika la Trace Kenya Paul Adot amesema humu nchini takriban wanawake elfu kumi na nane hulanguliwa kila mwaka, akisema uchunguzi wa kina inafaa ifanyike ili kutambua viini vya vifo vya wanawake wanaotoka kazini ugaibuni. Lakini karibu kila kifo ambacho inatokea kule Middle East, kwa tunapata ile barua inaonyesha kwamba yule alipata mshtuko wa moyo. Sasa hiyo ndio tatanishi, haiwezekani kwamba watu mia moja wame, wamekufa na kila mmoja alipata hata. Amnesty ilishirikisha wanawake sabini katika utafiti huo. Na wanyonyi, Mombasa, RFI, Kiswahili. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF linasema ongezeko la machafuko nchini Sudan Kusini hasa katika majimbo ya Upper Nile, Jonglei na Ekuatoria Magharibi na Kati na kushambulia vituo vya afya yanatatiza shughuli za utoaji wa huduma za afya na pia kutishia usalama wa wahudumu wa afya. Victor Moturi ana maelezo zaidi. Shirika hilo la madaktari wasio na mipaka MSF kwenye ripoti yake iliyotoa jijini Nairobi nchini Kenya limesema hali nchini Sudani Kusini inazidi kuwa mbaya zaidi. Zekaria Mwatia ni mmoja wa madaktari ambaye amerejea kutoka nchini humo akiofia usalama wake. Na hii vita imefanya hi watu wakimbia makwao, wengine wameingia Ethiopia, wengine wako kwa kijiji vitongoji mbalimbali kwa hivyo watu wanahangaika sana, na pia wafanyikazi wetu wametoroka wame, kwa sababu wanahofia usalama wao. Madaktari hawa wanasema kuwa miji na vijiji vimebaki vitupu, huku wakazi wakikimbilia usalama wao, na vituo vya afya vikiharibiwa kwa mabomu. Tumehuzunishwa sana kuona kwamba hospitali yetu ambayo tulikuwa tunahudumia wagonjwa katika uh, Old Fangak ilishambuliwa kwa mabomu na ndege. Stoa ambayo ilikuwa inaweka madawa ilichomeka yote na wafanyikazi wetu wanne wakajeruhiwa. Uh, watu saba wakauawa katika hiyo area, na pia abia wamelazimishwa mipango. Wa MSF anasema hali ni wa ya dharura uh, uh, na inahitaji msaada wa haraka. Wakati huu majeruhi wakiwemo wanawake na watoto yakiongezeka, tumefanikiwa kuwapeleka baadhi wa wafanyikazi wetu hadi Juba, na hatuna uwezo wa kufikia maeneo na kutathmini mahitaji na kutoa misaada kwa, kwa sababu ya masar ya usalama. Kwa hivyo tunaomba wahusika wa vita hivi the the heshimu maisha ya raia na kuwezesha usaidizi kwa raia. Wakati huo huo, kupunguzwa kwa ufadhili wa misaada ya binadamu kumefanya mashirika ya misaada kuyumba na huduma kuadhirika. Wakati huu, zaidi ya watu milioni moja wanaokimbia machafuko nchini Sudani na vilevile wakiingia Sudani kusini na kuongeza shinikizo kwa huduma za msingi nchini Sudan. Kesi za mauaji, ubakaji na watu kupotezwa kwa nguvu zimeongezeka katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao ya Zamzam katika eneo la Darfur kaskazini, vyanzo vya habari eneo hilo vimesema wiki hii. Tukisalia Sudani, wataalam wa Umoja wa Mataifa wameonya kwamba kuongezeka kwa visa vya wanawake kubakwa, kutumika kama watumwa wa ngono, na hata baadhi kuuawa na wapiganaji wa RSF vinazidi kuongezeka nchini humo. Kama ndio mwanzo unaungana nasi, kipindi hewani ni yaliyojiri wiki hii, naitwa Douglas Omariba. So, hapa tunakumbusha na taarifa kuu wiki hii Uongozi wa kijeshi nchini Mali umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo, kitendo ambacho wanasiasa wa upinzani wanasema ni hatua inayoelekea kuvunjwa kwa vyama na shughuli zake. Mineslet Djay anatueleza zaidi. Kuondolewa kwa sheria hiyo ambayo inadhibiti kutoa mwelekeo na kuelekeza uundwaji wa vyama vya siasa nchini Mali inafungua ukurasa mpya kwa uminywaji wa uhuru wa kisiasa nchini Mali. Wanasiasa wa upinzani wamesema huu ni mpango wa kuwanyamazisha ili kutoukosoa uongozi wa kijeshi baada ya kuchukua madaraka kwa njia ya mapinduzi. Hatua hii ya kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita imekuja siku moja baada ya bunge lililoundwa na serikali hiyo ya kijeshi kupitisha pendekezo hilo. Mwezi Aprili, bunge hilo lilipitisha kwa kauli moja hatua ya kuvunjwa kwa vyama vya siasa na kuundwa kwa sheria mpya itakayokuwa na masharti magumu kwa yeyote anayetaka kuanzisha chama cha siasa nchini. Burkina Faso, wanajihadi wa Kiislamu wiki hii walitekeleza mashambulio kadhaa kulenga kambi ya kijeshi ya Jibo pamoja na miji mingine ya kaskazini mwa nchi hiyo. Waziri wa afya wa Afrika kusini Aaron Mosaledi amesema serikali bado haijapata fedha mpya kwa ajili ya mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi baada ya Marekani kusitisha msaada wake kwa nchi hiyo, akikanusha madai kwamba programu za HIV zimeathirika pakubwa We must Trump lazima tukubali kwamba Rais Donald Trump amechukua kile ambacho ni mali ya nchi yake. Pia lazima tukubali kwamba hii imewaacha watu wengi na huzuni na hata hofu. Ni jambo lisilowezekana kuwa kati ya randi bilioni 46.8 zinazotumiwa na nchi yetu katika mpango wa ukimwi, kwamba kuondolewa kwa bilioni 7.9 na Rais Trump mara moja kutasababisha kusambaratika kwa mpango mzima ni lazima tuweke wazi kwamba no, no, kwa vyovyote vile hatutaruhusu kazi hii kubwa iliyofanywa kwa miongo kadhaa kuharibika kwa sababu Rais Trump ameamua kufanya kile alichokifanya. Haya yanajiri wakati rais wa Afrika Kusini Syril Ramaphosa akitazamiwa kuzuru Marekani wiki ijayo kwa safari ya kikazi, ambapo atakutana na Rais Donald Trump siku ya Jumatano. <muchas> Kama ndio mwanzo msikilizaji unaungana pamoja nasi, kipindi hewani ni yaliyojiri wiki hii, nikikukumbusha taarifa kuu tulizoziangazia. Mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wajumbe wa Ukraini na Urusi yalifanyika jijini Istanbul nchini Uturuki kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita. Wajumbe kutoka nchi hizo mbili hawakusalimiana na imeripotiwa kwamba mazungumzo hayo yalidumu chini ya saa mbili na hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa na kutuma ujumbe kwamba kuna uwezekano mkubwa wa mkataba kutopatikana. Marco Rubio ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye amekuwa na kauli hii: uh, rais amechoka kuvuta subira, anataka kuona vita hivi vinakamilika. Anasema sharti hatuwezi pigwa hivi karibuni, watu wanafariki na pia kuna uharibifu mkubwa. Nafikiri yupo tayari kwa mazungumzo na kuamua mara moja mkondo upi utachukuliwa namna gani. Kwa mtazamo wangu, naona tutapata suluhu hapa hadi pale rais Trump na rais Putin watazungumza wenyewe kuhusu swala hili. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wakiongozwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wanasema Urusi inaonekana haitaki amani, huku rais Volodimir Zelenski akishinikiza vikwazo zaidi dhidi ya Urusi. Nchi ya Iran siku ya Ijumaa ilifanya mazungumzo na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani nchini Uturuki kujadili mazungumzo yake ya nyuklia na Washington, wakati rais wa Marekani Donald Trump akitoa tishio jipya kwa Iran iwapo hawatasonga kwa haraka kuelekea makubaliano. Awali, akizungumza jijini Abu Dhabi katika nchi ya Falme za Kiarabu wakati wa ziara yake katika nchi za Mashariki ya Kati, Rais Trump alisema kuna matumaini ya kupatikana kwa mkataba kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran ili kuzuia hatua za kijeshi dhidi ya Teheran. Ripoti ya Umoja wa Mataifa wiki hii imeeleza kwamba ukanda wa Gaza upo kwenye hatari kubwa ya kukabiliwa na ukame, wakati huo asilimia ishirini na mbili ya wakazi wakikabiliwa na hali mbaya ya kibinadamu, ikiwemo uhaba wa chakula. Kufikia hapo, msikilizaji, nakamilisha makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri. na msikilizaji, Douglas Omariba anaondoka hivyo mitamboni, taratibu. Na makala mtazamo wako kwa liojiri wiki hii, makala mbaya, msikilizaji hukuletea mkusanyiko wa habari zote ambazo tumekuwa nazo katika matangazo yetu ya juma nzima. Basi usikose kuungana na makala hayo tena juma lijalo, ambapo utakuwa na kuletea mkusanyiko wa taarifa zote ambazo tumekuwa nazo juma na linaloanza hii leo. Msikilizaji, ni ruhusu basi kwa kiduchu nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii ni pamoja na kwamba Sudani imetuhumu taifa la falme za Kiarabu kwa kuwatimua wafanya wana wafanyakazi wanaofanya kazi katika uh, ubalozi wake. Waziri mkuu wa Libia ameataka makundi yaliyojihami nchini Libia kuweka chini silaha, wakati rais wa Marekani Donald Trump akisema atazungumza na mwenzake wa Urusi Vladimir Zul, uh, Putin pamoja na mwenzake wa Ukraini kuhusu vita vinavyoendelea. mmoja wa magwiji waliosalia hai Sam Mangwana anatukamilishia matangazo yetu asubuhi hii yeah, na kibao Maria Tebo. Samaungwana na kibao Maria tebotebola. Anakamilisha matangazo yetu msikilizaji. Daraja tenewani mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki kukupa habari zaidi za dunia kwa sasa. Endelea kusikiza Maria tebotebola yeah. <laughs>