Ni saa moja na dakika 36. Tupate makala Nyumba ya Sanaa naye Steve Mumbi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala Nyumba ya Sanaa. Mimi ni Steven Mumbi. Ansentre Mulozia, msanii wa muziki kutoka kule mashariki mwa DRC hususan katika mji wa Beni, ndiye tutakuwa naye katika makala ya juma hili. Karibu sana msikilizaji Msikilizaji, kabla ya kwanza makala haya ya nyumba ya sanaa, ebu jiweke sawa na wimbo huu wa kwake Centre Molozi au unaitwa vrai amour le ya zuku ama rumba kwa, ma kwa namna nyingine inakwenda taratibu namna hiyo. Ni wakati sasa wa kujiunga na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka, akiwa katika mji wa Beni alipofanya ziara hivi karibuni, na alikutana na Sentre Mulozia na kuzungumza naye. Kwanza, Ruben Mulozi aliingia vipi katika sanaa hii ya muziki? Safari ya muziki ni mrefu sana kaongelea kwa ufupi vile unasema, tulianja muziki tangia tuko huko Kisangani Province Oriental, tukabeba muziki ku Ituri, tukakuwa tena tunapanda na muziki paka tunafika hapa Beni, kisha tuliingia tena Kampala. Sasa kwa muda tunaongea hapa, tunapiga muziki tu hapa Beni ni muziki wa aina gani, Asetre Mulozia? Mziki minapiga kwa mziki ya Kongo tu, rumba kongole. Mm, unapiga rumba yeah. Na pengine he, mziki wako ambao ulitia fora unaweza kutueleza ni mziki gani, unaitwaje? Mziki ambao we ukiuimba tu kila mmoja anasema yes, huyu hapa Ancestre Mulozia! <laughs> <laughs> Ili ni nyimbo, nyimbo mi nalitunga muda mwaka inapita, aili nyimbo minaimba hapo. Sa nakuwaka ku podium, mi naimba ile nimbo watu wanayakini a centre le proprietaire mwenye, mm, nimbo iko yalale iko ma chanson mm, compose mm, yeah, iko yalale nimbo e nabuge kabisa beni. ni wimbo ambao unapatikana kwenye YouTube ama kwenye mitandao gani? Sasa kwa kwa sasa hapana, kwanza mtandao wa mtandao, hata moja tu ya ituma kwani inaomba ma afinasema napasha tusaidia tufike. Huko kwa maana hiyo, bado hujapata mfadhili, yani mtu ambaye anaweza kusaidia aa, kuuza wimbo huo yalale? Bado kwanza, hii nimbo napiga tuma consent hmm. Sawa sawa, tunaweza kuupata wimbo huo, iko nyumbo huko kwenye uko, uko nao kwenye WhatsApp, inapasha kuwa ku WhatsApp, inakuwa ku okay. Facebook yangu inakuwa okay. Sasa yakuwa ku manamba ile ya kusha yu... YouTube kuizusha sasa. mm -hmm. mm. Oh, unaposema kuuzisha maana yake unamaanisha kuuza wimbo wenyewe yalale? eh, eh, watu wa, wa, wa, wale, upate, wa upate kiurahisi sisi. sawa sawa mm -hmm. ah, okay ah, mbali na yalale kuna wimbo mwingine, ni kama nyimbo mingi sana Mm -hmm. Niko na ma nimbo rezo d'amour. Mm -hmm. Uh, niko na ma nimbo la vie sans formule. Mm -hmm. Tuko na Gilene Migilo chante pour une femme kuimba. Mm -hmm. mm -hmm. Uh, kwa ajili eh, <laughs> la uh, uh, ya mwanamke tunaimbia, yani maisha bila kanuni fulani. Maisha hakuna mwenye anasema yeye anaweza hata, ah, mtadiri anakuambia yaneza tu. Mm -hmm. Tadiri maisha haina formule. Mm -hmm. Uh, eh sawa sawa. Uh, pengine ancetre Mulozia jina uh, ni, ni jina la kuzaliwa ama kijamii? Unaitwaje kijamii kifamilia? wana, wananiita Santos Hangi Muliata wa, wale wa, mm -hmm. wakolege wananijua na jina Hangi Muliata Santos. mm -hmm. Mesisa kimsanii ki hili jina mi nalipima, liza wazazi hii Hangi ni nani? Wakaniambia, Hangi ni tati tati. mm -hmm, wako babu, babu ni asendri. mm -hmm. Hey, ndio babu huyo. Sasa wakaanza niita babu Muliata. mm -hmm. Hey, wengine wakasema hapana, Muliata ni Mulozia ah. se wow, wow. Wafane yangu walipima kunipatia ile jina kwa kinguvu tena, kwani kusema ke we kama ni hangi muliata. mm. ni muzee mwenyewe, ni muzee muliata kabisa <laughs> Sasa hili jina la mulozia ndo e, nilikuwa na kidogo nastuka kidogo, nimekumbuka mulozia, mulozia hili natokana na mambo mimi nafanya nalianja fanya niko mdogo sana, mi nalianja imba mpaka ku masomo mm -hmm. niko ku masomo ya saba nikoanja imba, mi naanja beba kitari ku masomo sana. Hapana mm huyu -hmm. ni mlozi tu <laughs> mami jo naanja fanya iko ya mwaka yake mm -hmm. esela walipima kuni aha kwa maana hiyo, kwa maana hiyo mlozi ya mamlozia -hmm. inatokea kwenye jina la mlozi ama mchawi. Bom. Mba, eti kwa sababu ulifanya vitu sasa sasa mimi napima kufasiria ndio ndio ile jina inatoka wapi wanasema huyu eh. Si mtu wa dunia uh -huh. Si mtu wa kawaida eh. Mi najikumbusha nasema, sa mm. Yesu mm. alifanya maarifa mingi, wakasema huyu ni mlozi <laughs> bo, hata mtoto wa Mungu vasiamwita mlozi <laughs> nika endio. Nikaelewa malaumu, anasema hapana, ile jina uh -huh. Sitawasumbua juu isikue Mi nakatala dina, wanalipa wanalipa wanalipa, dina kazi mi nafanya okay. niko amemta kuturie tem outurie, ah, yaani uwe ni mshonaji, nasona manguu yote aina yote mm-hmm. Ok, umesema unapiga mziki wa rumba na umetutajia pale yalale, sijui chante eh, pour la femme na nini na nini kiujumla, eneo hili bila shaka ujuavo, Beni ni eneo lenye eh, kukumbwa na matatizo ya kiusalama, si ndio? Lakini mchango wako ni upi kama wewe msanii eh, ukiwa msanii ancestre Mulozia, ni mchango wako ni upi katika kusaidia jamii, kusaidia viongozi kurejesha amani katika eneo hili? Saidio yangu ni ni mingi sana mm -hmm. Kwani niko na dumu hapo Beni yao sijue mwaka Swahili iko nguvu depuis 2007, nalikuwa hapa 2007. Uh, pito tangu mwaka elfu oh, tangu mwaka na 2007 nalikuwa niko Beni mm -hmm. na leo niko Beni mimi nakuta Beni mambo mm -hmm. inageuka mm -hmm. Paraport ya makazi vinaaliku kinitumiki beni nifanye mziki yangu, beni ndiyo minakuta kazi inakataa uh -huh. Uh, tina okay. Mwaka hii unakuta nini manyimbo niko naoza mingi sana uh -huh. hata ishi ishirini, me nyimbo hakuna mwenyewe anapima kuleta Mchango. Mchango juu nyimbo ende mbele mbel, mm -hmm. napasha ima kuma konsent na ima me akuna producer sini shida okay. inye mi nakuta, mm -hmm. kubeni depuis tulifika, mm -hmm. atu ya atu ya pata amani. umeleza kuhusu swala la kukosa producer, kosa producer tunakosa producer, kama nitafasiria kidogo, beni ilikuwa mngini ilipogea watu wote, naam sala alifika beni kisha wakati kidogo watu wakalaki tena Beni. mm -hmm. Beni na bakitu pale, watati wataua watu watatinja pale watafanya hivi, les gens avaient peur de rester à Beni, wakanja kuwa wanapida, watalala Uganda, watalala Butembo. mm -hmm. ya hivi Sabeni inamaliza ile nguvu yake ya, ya muziki ya zamani. ya zamani tulikuwa naenda ke muziki beni kabisa ni nguvu sana mm -hmm. na muziki yetu asikilikani tena, kwani hatuna wa producer ya kusimamisha mziki kubeni tunapigania sio wenyewe. Uh, nimekusikia. Uh, mbali na changamoto hii ya kupata maproducers ama kupata wafadhili, kuna changamoto nyingine aina gani ambayo huo mnapata changamoto? Shida ni nguvu, kwani kama hakuna amani, shida ya nguvu. Kama hakuna amani, kuvil hakuna vile mziki. Uh -huh. Awatapasha furahi kwa pale watu wanalia mm -hmm. Mara moja inakuwa shida ya nguvu, muziki ya wa watoto wa beni haitasikilikana mm -hmm. Kila mtu anajifunga kwa nyumba mm -hmm. Kila mtu anaogopa, kila mtu afanye tena vinye napasha fa kazi yake inyi nasaidia ya ke atumiki tena muziki. Ni nini ambacho unafanya Eh, kuna siku ambao umewahi kutoa muziki na ikakuletea shida. Bo, muziki ya kuleta shida, hakuna muziki ya kuleta shida, ni muziki mimi na akia kupiga na wakati walikataza mzozo hata maya kuvili ile ndio muziki wanapasha nikataza me ku muziki nalipiga watu wanakataa, hakuna hata moja. mm -hmm. mm -hmm. Wa wapo wana muziki wana, wapo baadhi ya wana muziki katika maeneo haya ambao wanalaumiwa kwamba wanafanya muziki wa kimapinduzi, muziki wa eh, kutusi watu muziki wa kutusi ama ku, kuikashifu serikali. mm -hmm. Uh, pengine ni, ni, ni, ni, ni, ni ushauri gani unatoa kwa wasanii wenzako ambao wanafanya hivyo, na je, hili limewahi kutokea hili mauaji ya kuua wasanii wenyewe wanakuwa wa revolutionaries? Ni mm -hmm. shida hii yenyewe na iko nguvu sana si, mm -hmm. sijui kama nitaeleza kunamna gani kwani, mm -hmm. shida hii sisi tunapoteza wandugu wa familia mingi sana sababu mtu anaimba unashinda una, una vya kumwambia anaongea vinye kuko kichwa yake. mm -hmm. yeah. Wana, wana bali wakati tuko hapa kubeni, tangia ukufa ya msanii mmoja, watu wote wanajua mdogo yangu Delcat Idengo. mm -hmm. Tangia alikufa tuko kubeni atupike muziki tunalia tu. mm -hmm. kwama tunajua chaque musicien kila mzana mziki, kila mwana muziki iko na na kibao yake iko na career yake. Mimi naimba rumba kongolia, wengine wanaimba RnB, wengine wanaimba religieuse. uh -huh. wengine wanaimba uh, muziki ya saa ya revolution uh -huh. unakuta yeye anaongelea tu vya inti uh -huh. Asiwanyi, tunaimba rumba, tunaongelea vingine mm -hmm. Sasa ni shida, saa inatupata inakuwa ni shida yetu, sio wote wasanii mm -hmm. Kwani tuna tunapendana sana sana sana mm huyaimbe -hmm. hivi huyaimbe hivi tunapendana sana mm -hmm. beni mm -hmm. uh. Lakini huwa mna mna mikutano, mnakutana baadhi yenu katikati yenu, munashauriana munapata na hapo wa wa mm, tunawazika tuna hey, Ruben nitarejea kwako. Amezungumzwa hapo Delkati Denko, ambaye alifariki dunia Februari kumi na tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati akitengeneza wimbo wake mpya, wimbo ambao ulikuwa ukishutumu vikundi vya waasi E, katika mji wa Goma na hivyo kupoteza maisha, a, wakati akirekodi wimbo wake mpya video ya wimbo wake huo mpya. Hebu tusikilize. Miongoni mwa vibao vyake ni pamoja na hiki divize. Wameshika mateka, serikali askari jeshi wote wamegeuka, wametufanya ngambo na ngambo, shambani yatu wendi mjini tochukiana na kufia baharini na sumu mambe nafanya garamo iluzo divise Msikilizaji, ni Derikati Dengo, mwanamuziki aliyefariki dunia wakati akitengeneza wimbo wake mpya, wakati akitengeneza video ya wimbo wake mpya eh, huko mji wa Goma. Bado niko naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi, mwenzangu Ruben Kakule aliyokumbuka, yuko na Centre Mulozia wakizungumzia sanaa hii ya muziki. Nafahamu muziki wake haupatikani katika mtandao wa YouTube kwamba mtu anaweza kutazama ama kusikiliza. Anaweza kupatikana namna gani katika mitandao ya kijamii? Muziki wako unapatikana kwenye mtandao gani? Nyingi Facebook la... mm -hmm. Na kwenye Facebook mtu anaandika aje kukupata kiurahisi? ni Acentre Mulozia tu, ni jina yangu ya msani, ndio jina mi naitia ku Facebook, Acentre Mulozia. Wengine wakitafuta kwa kupata mbio mbio ni Hangi Santos, Hangi Santos. na namba ya simu pengine kiurahisi, ili watu wakupate, unaweza kuiongea hata kwa Kifaransa, mimi nitatafsiri kwa Kiswahili. noat sifuri 9 09 tisa sifuri septante saba euh, moja katre saba nne 55 ah, hamsini na tano. Anasema kwa mwisho, Okay. no, na ingine no, mm-hmm. plus mbili nne tatu nane moja karansit nne saba septante saba sifuri Uh, six, seven, six. Okay. Sita mbili saba. Uh, mbali na hayo hakuna uh, WhatsApp, zip, uh, na WhatsApp namba hizi zinapatikana zote, kwa WhatsApp namba zote ni namba ya WhatsApp, watu wananichukua huku. Okay. Kumalizia, kumalizia, pengine una ujumbe wote ambao labda utakuwa umesahau, ya kuomba tu amani, kwani msanii juu asikilikane, juu msanii apate nguvu ya kufanya muziki yake ya kwanza ifanakuwa na amani mkitusaidia mm. Ni mko sauti, naenda popote, tunaomba amani tu, hatuombi kitu ingine. Atujue vyote, atujue tunajua ke mziki, atujue vya politiki, atujue vya kanisa, atujue vya siasa, atujue vya mingi mm. Kwani makanisa ni vya mingi vile mm-hmm. Setre Mulozia, ni kushukuru sana asante uh, sana uh, kutoka hapa Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Uh, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Uh, kwako Steve Mumbi, endelea na nyumba ya sanaa Sote kwa pamoja Kongo yetu itashimama. We live now by grace. Asante sana, Ruben Kakule Lukumbuka. Hebu jiweke sawa msikilizaji, kabla sijakuaga katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Wimbo unaitwa machozi umeimbwa na wasanii mbalimbali kutoka Kivu e kaskazini Kwa Molana Ndio nakunja jamvi la makala haya, nyumba ya sanaa, kutoka hapa Radio France International, idhaa ya Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, usiache kunifuata mitandaoni, andika tinini mumbi. Shukrani za dhati kwa Ruben Kakule likumbuka alipozungumza na Centre Mulozia. Kwa heri na uwe na wakati mwema, msikilizaji. Uh, asante sana Steve Mumbi kwa makala murwa ya nyumba sana, ya sanaa. Nimkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa. Awamu ya kwanza, viongozi wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamtaka Rais Felix Chisekedi kuwaamini viongozi wa dini katika juhudi za amani. waziri, Waziri Mkuu wa zamani wa Chad Sukse Masra akamatwa kwa tuhuma za uchochezi na kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya ICC Karim Khan ajiuzulu kwa muda kufuatia tuhuma za udhalilishaji wa kingono. matangazo haya utapata vilevile kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili na kwenye application ya RFI Pure Radio. Tumalizie na kibao Love on the Jet Rema pamoja na Raivani. ni kibao Jollof on the jet cha kwa kikapi Rema na Rayvanny ni ushirikiano kutoka Nigeria na Tanzania. Kibao hicho kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya Jumamosi ya leo RFI ya Kiswahili. Shukrani msikilizaji kwa muda wako, na kualika saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo ya lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, niruhusu niseme kwa heri ya muda