Na msikilizaji hivi sasa ni saa moja dakika 35, wakati wa kumpisha Steven Mumbi na makala nyumba ya Sanaa. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili leo nakuletea msanii kutoka kule Beni, mashariki mwa DRC, akifanya sanaa ya muziki. Huyu ni Swit Brown Fresh Leader Takuwa akizungumza na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka. Karibu sana msikilizaji, hiki ni miongoni mwa vibao vyake, Vumilia. Maisha ni uvumilivu, ukitafuta utapata, tena maisha ni yetu sote, kilicho chako utachipata, maisha ni yetu sote Ruben Kakule Lukumbuka msikilizaji ndiye anayezungumza na msanii huyo. Kwanza Ruben, jina lake halisi ni nani? Na mumbi niko naye hapa eh, naomba ujitambulishe. Uh, yes, kwa majina naitwa, anaitwa Gloire Tsongo kwa jina ya familia, ila eh, ya music unaweza niita Sweet Brown Fresh Leader. Wewe ni kiongozi Yani, unajua mi nafanya mziki kama mi peke, so sina ambapo ananiongoza maana. Mm -hmm. Ndomaana najiita lida. Sawa, sawasawa, kiongozi mwenyewe. mm -hmm. uh, uh, uh, Sweet Brown yes. Umeanza mziki tangu mwaka gani na hadi tumefikia sasa? Niko na kama miaka ine hivi kwa music, na mziki kabisa nilioanza tu uh, ulikuwa tu ukikuja Uh, kwenye nafsi na nilijikuta tu nimekuwa mwanamuziki na, na saa hizi kabisa na, niko nafanya muziki kama kazi, na una ukilingana na uh, pendekezo yani, magumu magumu ziko mingi ndani ya music, ila tu tuko naendelea kukazana, uh, pia kupitia shida za mji wetu, inchi yetu, yaani ni kukazana tu, yani sio sijui mm. Si, si, si, kama niseme nini, ni mm. Sawa sawa pengine ni muziki wa aina gani ambao huwa unafanya? Uh, world music eh, yani muziki ambapo wengi sana wanaimba Uh, sio rumba, sio ya gospel, ila ni nyimbo ambapo inagusia popote, so naweza kuimbia na kugusia kwa kushauria, naweza kuimbia na kuchezesha yani, inagusa popote kabisa uh, tuseme mziki mchangamano yeah. Wakati mwingine reggae, wakati mwingine ni, hip-hop, hiivo kabisa, hiivo. Wakati mwingine sijui mambo kama hayo. Ni changamoto za aina gani ambazo tangu pale ulivyoanza, na ni mwaka gani sasa hasa zaidi ulianza? Uh, yani mimi nilianza kwenye elfu mbili kumi na nane mm -hmm. Ndo nilianza music miaka mine kama ulivyosema, mm -hmm. Ndio mm -hmm. Yani sai tuko elfu mbili ishirini na tano ndio yaani, uh, magumu ambapo zaidi sana mimi napata ukilingana oh sana kuhusu management. mm -hmm. Kwa maana hiyo ni zaidi ya miaka minne huko kwenye, msani, eh, kwenye uh, fani ya muziki, ndiyo kuhusu management kabisa. Tunajikaza, unaona kuingia studio, kulipa video uh, na hata saa zingine naweza pata mtu ambapo ana support kusema Sweet Brown, hebu na kufanya na kufanyisha show, wende ukafanye show, sijui pali fulani, ila kulingana na hewa shida uh, shida ni watu wana huku wamekimbia nini, inashindikana. So unaona engine nayo pia inakuwa sasa, inapoteza sana uh, future yetu mm -hmm, ya yeah, yes. Kwa maana hiyo vijana wengi wanajituma, bali hawapati support kutoka sehemu yoyote e, yaani kabisa huku tunajikaza tu, lakini vingi kabisa vinaharibika. So gizi nimesema kuhusu management na zingine kuhusu hali ya hewa eh, hivyo hivyo kabisa, ila kabisa si kujikaza, tunajikaza na ukisikia nyimbo ukisikia wimbo kabisa utasikia huyu mtoto anaimba, na ukisikia namna gisi, utanikuta kwenye stage, utas, utakuta kiu mtoto naye ameimba tu kabisa, ila inji na support ndo inakuwa sasa inacheza, inacheza kabisa kabisa. Okay, Sweet Brown, pengine ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mchango gani ambao huo unatoa kwa sababu eneo hili kama unavyojua lina matatizo kama vile umesema ya kiusalama. Na wewe kama msanii ni mchango upi ambao tunaweza kusema kwamba ni kweli kijana huyu anautoa, ili kwamba viongozi labda wakasikia, wanaweza wakafanyia kazi uh, yani uh, Ukifa, ukifatana si wasanii siwa zaidi sana uh, si wasanii tunaimbaga vitu na tunamaanisha. Kama kuna siku za uchaguzi, ilikuwa tuliimba nyimbo ambapo zinaleta shauri kwa watu, so tulikuwa naimba kama watu wachague vizuri, tusije tukaanguka. Tunaimba nyimbo zingine zina uh, ingine nyimbo niliimba inasema adui, yani kufatana na wadui ambapo wanatuzi, wanatufatilia sana uh, yani kwa, kwa uzaidi ukifata nyimbo zetu zina, zina, eh, zina vitu ambavyo vi, vi, vi, viko reality yani, unaweza pata shauri fulani, unaweza ku kitu ambacho ulitaka fanya kama ni kibaya, ukisikia nyimbo yangu kinaweza eh, kinaweza kubadilisha na unarudia kwenye line kabisa na uko poa sana uh, pia zaidi sana sio kusema mahubiri ndio inaokokesha watu eh, ila kwa muziki pia ukisikia inaweza kutoa kwa vitu vibaya pia kwa wale ambapo wanafanya biashara, sijui kama gani, so kusema kama ukisupport msanii ndo hautafanya biashara, ila ukisupport msanii ni biashara tosha kabisa. Sa, sababu nikiona vizuri uh, kwa zingine nchi kuna watu wa, wanaofaidika sana kupitia wasanii, kupitia watu wa sinema, kupitia yaani watu ambapo wanafanya san, sanaa, eh? ni watu ambapo wanaongeza Uh, utajiri pia kwa wengine namna hivyo nam ni kweli kabisa na pengine ni wimbo wako upi ambao umetia fora, mmoja tu ambao wewe oh, ukiusikia hata binafsi unakukuna moyo uh, zaidi sana mm? niko na promotion ya song inaitwa Adui e. Unajua hizi siku kwetu kuna, eh, changamoto mingi sana tunaandamwa sana na, na waadui, ndo maana niliimba nyimbo Adui e, nikisema wale wadui waanaetufatilia kila siku, kuna siku moja watalipa hiyo uh, damu ambapo wanamwanga kila siku. Na sisi tuungamane, tukue mkono mmoja uh, ili uh, tuokoe taifa ambapo ingali pembeni, ila tusikue kama tunasemana, tunatetana eh, tuna tuna, pia tunauana sisi kwa sisi pia tena wadui huko kule. No, sisi kabisa tuandamane, tujenge Kongo mpya na tuiboreshi kabisa. Watu pia wakuwe na namna hamu ya kukuwa natoka nji ya mbali kufika Kongo. So nikiangalia sahizi, hata sijui kama mganda mtanzania ukimwambia enda Kongo, anakwambia mimi sitaki, sababu <laughs> kupitia na changamoto ambapo zinapita. Ila uh, mimi na imani kabisa hii mambo itaisha na haina muda mrefu kabisa inaenda kuisha. Umeshawahi kujikuta katika shida? Umejikuta katika shida eti kwa sababu umetunga wimbo ambao labda haukupokelewa vizuri na viongozi ama wakuu? Uh, kwanza kwa mimi, uh, naweza sema no sababu zaidi sana sifanye hiyo music sana, na nafanya tu siku moja moja eh, ila haziwafiki hazi, hazi yako hawazisikii ha, sana eh. Eh, ila kuna wale wasanii ambapo wanawasikia ambapo wanafanya hiyo style, na zaidi sana tulikuwa naimba nao kama huyo ambapo amekufa huko Goma alikufa na tumefanya naye wimbo ambapo naitwa ndio idengo delikate idengo, alikufa na, na tumefanya naye wimbo unaoitwa machozi I, na hiyo hiyo hiyo wimbo tulikuwa na imba zaidi sana k eh, yani zaidi sana watu uh, tusikue tunalia sana wakati vitu vinachafuka eh, tusilie sana ila Machozi natiririka kutoka Ituri mpaka Dego, msikilizaji. Wimbo unaitwa Machozi, na ndiyo alimshirikisha msanii huyo aliyeaga dunia. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi, na asante kwa kutuchagua kuisikiliza RFI Kiswahili, ikisikika vizuri kupitia masafa ya FM katika nchi zote za Afrika Mashariki pamoja na mtandaoni kwa www.rfikiswahili.com. Cheki video yake inavyovutia. Bila shaka, Ruben unakubaliana nami na ambayo ni poa sana. Na muziki wako unapokelewa vipi hapa Beni, lakini pia katika maeneo mengine ya ulimwengu? Yaani uh, kwa sasa kabisa naweza kusema kweli, uh, tunaanza ona mabadiliko, sababu nikisema zamani hiyo wakati tulianza tulikuwa eh, wanatuona tu kama watu, watu moja hivi, so wanaanza, ila kwa sasa hii kukikuwa show kubwa sana hapa kwetu Beni. E, tunakoga miongoni ya wale ya watu ambapo wanafanya kwenda fungula nani podium e, zaidi sana wanatuita na tunaimba kabisa, watu wanatusikia wanasema, watoto yuko na kuja. Yaani nasema uh, tumejitoa eh, mm. Tunaenda kwa kujitoa, sio kusema tumejitoa, ila hapa karibuni, tunaenda kwa kujitoa na tunasikika, tutasikika vizuri sana ila kwa youtube na saizi watu wamenifollow na baki kama na laki mbili ili nieneze e, elfu mbili mm -hmm. ya, ya watu ambapo wananifollow eh, mm -hmm. E, pia kwa views naenda eneza pia elfu sita hivyo elfu saba hapo watu wiko na nifollow wiko na follow. Nafurahi sana kabisa mm -hmm. Ndio. Okay, nimeona kweli mziki wako unapokelewa vizuri katika jamii kimtazamo. Oh, Sweet Brown nielezee ni tu uh, nini miradi yako ya baadaye? Yaani mimi future yangu nataka mziki wangu unipe maisha bora. Nataka maisha, yaani music ikuwe E, ikuwe suluhisho ya maisha yani, sisemi kama mimi ndo inisaidie peke yangu, ila nataka isaidie familia pia na marafiki pia, hata na wenye sijue, iwe suluhisho iwasaidie pia mayatima kama nikipata naweza wasaidia pia, kukikua watu ambapo wanapenda kuto, kutoa watu ambapo wanakuja, eh, wa upcoming wanaweza kutuita sasa, hata kwa nje za mbali, tuko tayari. Unajua, music sio kusema pako kwa nje za kwenu. Hata mtu akiwa Kenya anaita Sweet Brown, nataka nitumike na wewe, niko tayari e, hata kama saa hizi natumika mwenyewe, lakini nikipata management ambapo iko poa sana, niko tayari kabisa. Okay, wewe binafsi katika uh, fani hii ya muziki ni mwanamuziki gani ambaye ukimsikia hata wimbo wake unakukuna una na unatamani kufanya na yeye e, featuring e, tofauti na vile ulifanya na Uh, haya, mwanamziki ambaye leo ni marehemu yes, Delcate Idengo. Uh, zaidi sana, kwanza mimi hapa Beny, uh, wengi sana wananijua. Uh, kama naimbaga sawa msanii ambapo iko Uganda wanamuita Fik Fameica, sababu siku za nyuma hapo nilizoea kwenda Uganda na zaidi sana miondoko yao stailo yao, eh, nimekuwa kama naimba sawa wao mm. -hmm. Eh, yani napendaga Fik Fameica fresh boy, labda ndio inakufanya upokelewa uh, uh, vizuri katika jamii pengine lakini, sijui kwani nikiangalia wakati nilianza nilikuwa sija vuka Uganda, lakini nilitoka huko nikibadilisha style nikaanza imba kama waganda na sahi kabisa ni na, na umaarufu kidogo kwa uko, kwa hiyo style kabisa, yeah. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Uh, hata wewe mwenyewe unaji unajisikia kuwa na fahari? uh, yani nafurahi sana kwani Sao, wakati nilikuwa Uganda hapa ya mwisho mwisho kulikuwa nipata chance nifanya challenge collab, collaboration na uh, Eddie Kenzo Eddie Kenzo, huyo uh, msanii Eddie Kenzo kutokea Uganda, Kampala. Tulifanya naye ka song moja hivi ya dakika kama tatu hivi uh, ni nyimbo ambapo hapo karibuni tunataka fanyia video, tulifanya na Eddie Kenzo. Yani nyimbo inaitwa practical kwa nyimbo wake mpya eh? Mm, so ilikuwa kama cover challenge collab. Yes, okay. Na uh, una album ngapi? Album ngapi ambazo tayari umeshatengeneza? Uh, kwa album sijafikia, lakini saizi kabisa natayarisha kufanya sasa album. mm -hmm. Na ni albumu ambapo nimependa ikuwe na vichwa kumi. mm -hmm. Na kusema kuhusu kichwa ya album sijatayarisha, sija, ila hapo karibuni inakuja. mm -hmm. Yaani niko natayarisha tu kwa, kwa, kwaona namna gizi nitafanya gizi album ikue tayari ila ya maana sana nilikuwa napenda sapoti uh, kwani album kusudi itoke inaomba pesa shauri promotion, yani vitu vingi sana ndo nitataka usaidizi kwa kiyoyote. So kama uko pro, uko promoter so kama uko DJ hapo kabisa, ukitukiwasiliana au tukinisaidia ntafurahi sana. Tukielekea kumalizia uh, kabla sijamrejeshea mwenzangu uh, Steven Mumbi yeah, uh, microphone. Pengine wewe binafsi, ni ujumbe gani ambao pengine unaweza unao kwa kuwatolea wasanii wenzako? Yani wasanii wenzangu, kwanza ningependa kwanza tupendane na tuwe tukisaidiana kwa vitu fulani fulani, so nikitosha nikitoa yani nyimbo mpya eh? Yani, inaweza kuwa bora unaushika, una unaweka kwa WhatsApp una ufanya, una ushare, yani una show, so kusema utafika, oh, kwenye show yangu amini no. mm. e, fresh pia tue tukisupportiana kwa YouTube tu follow tu, eh hivyo kabisa ni poa sana e, na Pengine ungehitaji kutoa wito, unapatikana namna gani? Labda unahitaji sapoti kutoka kwa uh, mapromoters wengine oh, yes. ama wafadhili yeah, kwa facebook kwa Facebook page unaweza andika Sweet Brown Fresh Leader aftb stylo. Hata ukiacha aftb stylo Sweet Brown Fresh Leader unanipata. TikTok hiyo jina tu uh, YouTube pia hiyo jina uh, Sweet Brown Fresh Leader pia kwa WhatsApp unaweza tumia plus tu. E, tatu, tatu, sita, tisa, onze, kumi na moja. Asante, asante pia. mm -hmm. Okay, lakini nyinyi kama wasanii bila shaka mnatakiwa pia kuchangia swala zima yes. la amani ama unasemaje? Hiyo ni kweli kabisa sababu mm -hmm. fazi ambapo kuna amani na kuna utajiri mm -hmm. na kuna kiokote kabisa yani, kuhusu amani. Uh, sijui kama ndasema vipi, ila mm -hmm. kabisa amani kwetu hakuna, ila uh, mi ningependa sana watu tu gizi, nilikuwa nasema watu waungane, eh, wa, wawe, wawe kitu kimoja kabisa. mm -hmm. na wao wakifikiria sana wakati ya uchaguzi, nafika tusikuwa nachagua jo kusema huyo alinipa pesa sijui nini, hapo tunakuwa tunajiweka uh, ndani ya hatari sana, ndio e, ila kabisa tukuwe tukifikiria sana a, a, mbele ya kufanya kitu, tuwe tukiona mbali kwanza. mm -hmm. e, hivyo kabisa. Dizanadawa atubisaiah anirudie. Kama itatokea siku umenimisimie, namba yangu ile ile, naomba unipigie. Kama ukipata muda unitembele, sikua ubaya. Mapenzi mwenzenu, siweza ninayo. Asante sana, Steven Mumbi. Huyu anaitwa Sweet Brown kutoka Fresh Leader, ameongeza hivyo kutoka hapa Beni. Aa, ah, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mkoa wa Kivu Kaskazini. Aa, ah, kutoka hapa mimi naitwa Ruben Lukumbuka kwako Stephen Mumbiangu ana faidi mapenzi unayompatia na misi vingi mapenzi unayajulia imeitezia shilingi. Asante Ruben Lukumbuka, shukrani kwako pamoja na Sweet Brown Flesh Leader ambaye umezungumza naye. Mimi ni Steven Mumbi. juma lijalo ni makala nyingine. Nifuate mitandaoni, andika tinini Mumbi. Kwa heri na uwe na wakati mwema. Naam, baada ya kuondoka mitamboni Steven Mumbi kwa ushirikiana na Ruben kakule ule walikumbuka Msikilizaji, niruhusu basi nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba kampeni za uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa nchini Burundi zimezinduliwa rasmi kuelekea uchaguzi huo Juni tano. Watu wenye silaha wameua abiria 30 nchini Nigeria, wakati Pakistani ikianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya taifa la India. Na msikilizaji, taarifa hizi pia unaweza zisoma na kuzifuatilia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili na kuzifuata pia kwenye mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook na mtandao wa X. of hell chake msanii Galitias kutoka Jamaica ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi. Msikilizaji, sikiza kibao of msanii kutoka Jamaika ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Msikilizaji, shukrani za dhati kwa kowe ambaye umetegea matangazo haya. Matangazo mengine kwa lugha Kiswahili ni mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Jina langu ni Benson Wakoli. Msikilizaji, hadi wakati huo, kwa heri.