Dakika 36 Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Steven Mumbi, na marahii msikilizaji, na kuletea sanaa ya ufumaji na nitakuwa na wafumaji Farida Alois, maarufu Farida Designer, pamoja na Esther Patrick maarufu Ernea Lusinde wakifanya sanaa hii kwa ufanisi mkubwa kutoka hapa nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji, karibuni sana Farida na Esta katika makala nyumba ya sanaa. Tunashukuru sana. Tunashukuru sana karibu, mtu akisikia sanaa ya ufumaji aelewe ni sanaa ya namna gani? Ni sanaa ambayo inatumia nyuzi nyuzi ambazo tumezizoea kila siku, tunaziona madukani wengi wanazitumia kwenye kusukia, lakini pengine wengine hawajui kwamba zinaweza zikatumika kutengenezea bidhaa tofauti na vile ambavyo watu wanafikiria. Kwao ni sanaa ambayo ni nzuri, ilikuwa inakufa, lakini sasa hivi imerudi. Ni sanaa msikilizaji, inayotumia mikono, anatumia mkono kwa kutumia sindano pamoja na uzi, maanayake na akili nyingi inatumika hapo kuhakikisha kifaa kinakwenda kutimia. Kabla tujaanza kuzungumzia sanaa hii kwa kirefu, msikilizaji Sikiliza kibao hiki African Queen Tuface Idibia Farida Aloice amesema atafurahi kusikiliza kibao hiki Yeah yeah You are my my African Queen Ooh, Lord. Ooh, Lord. Mm -hmm. Just like the the The sun light up the earth. It lights up my life mm -hmm. The only one cool and make a brother sing No ordinary thing, a supernatural being And no, you are brighter than the moon Brighter than the star, I love you just the way you are And you are an my African queen The girl of my dreams You take me where I've never been yet. You make my heart go ding a ling a -ling. Anaitwa oh, Tuface Idibia like na kibao kinaitwa African queen Kwa nini ulichagua wimbo huu Farida? Kwa sababu mimi najiona ni mama Afrika, naweza na usubutu na natengeneza kitu ambacho ni mtu yeyote akikiona lazima achanganyikiwe, sababu sio kitu cha kawaida kutumia uzi na kutengeneza kitu kikaonekana. Unaweza ukatengeneza umbo la mnyama, ukatengeneza labda bendera ya nchi yoyote kwa kutumia mikono, sio kitu kidogo. Namshukuru sana Mungu sababu hii sanaa nimeanza nikiwa mdogo mpaka leo nimefanya kama ni ajira kwenye maisha yangu. Haya. Ah, tuanzie hapo. umesema umeanza ukiwa mdogo, ulianza vipi sana hii ya ufumaji? kabla ya kuwa Farida nilikuwa Mkristo, kwa hiyo nilijifunza hivi vitu kwenye mission, kanisani tulikuwa tukifundishwa, watu wa zamani wanajua. ni wapi huko? Tanga. na ni miaka ipi? Ah, miaka ya tisini. Huko tulikuwa tukienda kanisani, unaambiwa sababu masista wale wazungu wanakwambia, unataka kujifunza nini? Unakuta kama ni charaani ufundi wa kufuma. Mimi nilikuwa napenda kufuma nikiwa mdogo, nilikuwa nafuma masweta kwa watu wa andeni na kanisa moja la Roma. Kuna padri mmoja alikuwa anaitwa Padri Odilo. Watu wa andeni wananijua sana Friday, wananijua kwa jina la Friday kabla sijawa Farida. Nilikuwa nafuma, nilikuwa naipenda hii kitu na mpaka sasa hivi nimejaribu kushona nguo na nikatengeneza jina kubwa, lakini roho yangu inaniambia hapa ndo Mungu ambapo aliniweka. E, Esther Patrick, hebu mwambie msikilizaji hatua za kuzifuata mpaka aweze kufuma ama aweze kujifunza, kabla ya kufuma aweze kujifunza eh, kuwa mfumaji mzuri, anatakiwa kufuata hatua zipi? Kitu cha kwanza kabisa ni nibidie, lakini pia uwe na mapenzi na hii sanaa, kwa sababu wengi wetu, mfano mimi najifunza kupitia mitandao ya jamii, sana sana YouTube. Kwa hiyo ni, ni, ni sanaa ambayo haitumii nguvu sana. Sema tu unatakiwa uwe mtulivu, uwe mtaratibu. Ujifunze kwa hatua. Kwamba ukishajifunza kuna hatua ziko chache sana na ukishazi master hizo vizuri unaweza ukawa designer, kwa sababu kuna sanaa tu ya ufumaji, kufuma kawaida, lakini pia kuna ile ya kuweza kuwa kudesign kwa hiyo ni sanaa ambayo haihitaji nguvu sana, wala haihitaji akili nyingi sana, ni uvumilivu tu. Msikilizaji, nimetembelea katika eneo hili ambalo wanafanya sanaa zao hizi, wanafanya sanaa hizi ya ufumaji. Kuna bidhaa mbalimbali ambazo baadaye tutazizungumza ama tutazitazama na hatua zake mpaka inakwenda e, kukamilika. Wazazi walipokeaje wakati unajifunza sana hii Esther? <laughs> mimi binafsi mama yangu alikuwa mfumaji enzi za usichana wake, alikuwa oh, merithi <laughs> ndio, alikuwa nafuma sana vitambaa, na tunajua kwamba zamani majumbani kwetu alikuwa vitambaa vya makochi ilikuwa ndo, ndo ndo fashion. Kwa hiyo ni kitu ambacho toka zamani nilikuwa nakiona na nilikuwa gule nagule utunda wa kuchezea wa kushika sindano na, na kuthubutu na kujaribu hata nilivyo tuuzimani huu nilivyoamua kufanya hii kama biashara imepokelewa vizuri sana na wazazi wangu <laughs> Kwa mama anajivunia kwamba karithisha angalau kazi ya mikono ambayo anaifanya, ndio kabisa ame, ametengeneza njia <laughs> Sawa, ni reje kwako e, Farida, tukizungumzia mapokeo ya kazi zenyewe hizi yakoje? Umezungumza kwamba Uh, sanaa hii imekufikisha mbali, umejaribu kufanya vitu vingine, lakini bado unaona moyo wako unapenda kufanya sanaa ya ufumaji. Ilikuwa ni, ni kama mtu una, unapoteza muda, nilikuwa nafanya kama vile ni kitu nakipenda sana. Nilikuwa nikiona uzi, nikiona rangi rangi na nakuwa nachanganyikiwa. Kwa hiyo hata nilipokuwa nafundishwa kule, nilikuwa nasema hii naomba Mungu, na nahisi, unajua, kila kitu hapa duniani kila mtu amempangia kitu cha Mungu, amempangia kila mwanadamu kitu chake kwa mimi nahisi hiki ni, kilikuwa ni kitu changu kwa sababu nimekifanya, nikaacha nika, nikafungua saluni nikashii, nika, nikaona, hapana, siwezi, nikafungua duka la nguo kubwa Kinondoni, ambaye ananijua Farida Design ya Kinondoni, na nilikuwa na wateja wengi sana na mpaka watu wanashangaa kwa nini umeacha hilo umesimama na hii. Nahisi kama hii ndio kazi ambayo Mungu amenipangia na ni, ni sio watu wengi ambao wanaifanya kwa sababu hivi vitu ni vitu vya zamani ambavyo watu walishaviacha Watu wanasifia na kila nikitengeneza kitu, mtu ananiambia ah, kwa nini hiki kitu ni kizuri, hiki unatengeneza, unatumia mashine? Basi yale maneno ya watu ndio wananifanya, kila nikilala nasema kwa nini kibuni, kinaweza nikalala nikawaza kitu, nataka leo nimchore tembo, na namchora tembo anatoka vizuri kabisa, na bendera, maua, yani kila aina ya picha yoyote mimi nakucholea kwa, kwa kutumia nyuzi kwa mkono wangu, sio kuchora kwa kutumia rangi. Sawa, tuzungumzie kazi ambazo nimeziona hapa ha, tukianza na mkoba huu. Ni mkoba e, Esther, huu ni mkoba he, ni mkoba wa aina gani? Kwa kumwelezea msikilizaji, huu ni mkoba ambao unaweza ukabebwa na jinsia zote. Kwanza na umetumia nyuzi tupu, yaani hapa hamna, kwa upande huu wa chini, hamna product nyingine tofauti ambayo imetumika, hata picha ambayo unaiona hapa mbele hii imeshonwa kiustadi, ndio maana ikatokea hivi ko. Ni mkoba wa nyuzi, na wa wa kiume au wa kike. Umezungumzia picha, mwambie msikilizaji ni picha inaonekanaje hapo? Yap. mimi naiona na, mimi nimeigundua minazi hapo, alafu pia naona kama mawingu. Hii ni picha kama ya sehemu ya ufukwe. Ufukwe kuna minazi hapa, kuna ni beach, yani kuna mawingu eh, na haya hii blue ni maji, hii nyeupe nyeupe ni mchanga. Haya, msikilizaji, hiyo yote imechorwa kwa kutumia kwa kutumia uzi. Ukienda katika tovuti yetu www.rfikiswahili. E, utazitazama picha hizi na na kuziona, namna gani kazi nzuri wanayoifanya. ili, inachukua muda gani kufanikisha kufuma mkoba wa aina hii? Siku moja mpaka siku mbili, inategemea na ukubwa wa mkoba wenyewe na kama unakuwa una picha ambayo ni kubwa zaidi na ugumu wa picha. Kwa sababu picha nyingine mteja anataka ile inakuwa specific na kuwa na details nyingi. Kwa hiyo lazima we incorporate hizo details zote kwenye mkoba ama kwenye nguo ambayo unafuma. Kwa hiyo ina, inachukua muda kutokana na details za project ambayo unaifanya. Na hii ni size ipi? Ah, tuna, tunapima kwa inch. Inaweza kawa ni inch ngapi? Kwa kuona mimi inaweza ikawa ni inch labda tano kwa saba ya yeah, inaweza ikafika tano mpaka saba. Kwa hiyo tunaangalia na inchi, lakini muda mwingine pia tunaangalia na mteja naye anataka wakubwa gani. Nakwambia gani, nataka inchi kumi, nakwambia nataka mkubwa zaidi wa kuwekea nguo, wakubebea nguo au madaftari ama laptop. Kwa hiyo pia tunasikiliza pia na matakwa ya wateja koma sava Diamond Platnumz kutoka nchini Tanzania, jina lake za kuzaliwa Nasibu Abdul zimb Mchungaji kibao kinaitwa Komasava ya kwake Diamond Platnumz. Jina lake alilopewa na wazazi wake ni Nasibu Abdul, mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania, akifanya vizuri sana na vibao kedekede. Esta, wewe ndiye ulichagua kibao hiki cha Komasa va hey. Kipi kilikusukuma? Kwanza niseme napenda rhythm yake, ina midundo mzuri, ina vibe nzuri, lakini pia ni salamu na nisemi, ni ni moja ya nyimbo ambazo pia zimetutambulisha kimataifa eh, kwamba huko kuna kuna Komasa va habari gani. Kwa hiyo hata kwa mtanzania ambaye hajui kusalimia kifaransa tayari anajua kwamba okay, habari gani kwa kifaransa ni Komasa va. Kwa hiyo kuna lugha mbalimbali zimetumika, kwa hiyo ni wimbo ambao naupenda kwa sababu ni wimbo wa kimataifa, sio Tanzania peke yake. Haya, msikilizaji, nasi tunakuambia Komasa va, popote pale ulipo, unaitegea sikio RFI Kiswahili, na ninasikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Niko na Farida Alois maarufu Farida designer na Esther Patrick maarufu Ernea Lusinde, wasanii wanaofanya sanaa ya ufumaji wa bidhaa mbalimbali zitoka nazo na nyuzi. Inaweza ikawa ni mkoba, inaweza ikawa ni sweta nimeona pale e, kofia lakini pia nimeona ile ile ni ya kwa ajili ya kuogelea ile, e, bichi, yeah. Kuna nguo za bichi za kwa ajili ya kuogelea, kuna masweta kwa ajili ya kipindi cha baridi. Zipo products za aina mbalimbali, kofia, skafu, pia zipo vibanio vya nywele, holder za funguo zipo. Kuna hereni nyuma yako hapo kama umeziona pia <laughs> hereni za nyuzi msikilizaji, yeah, kwa bidhaa nyingi umziona yani, wewe mwenyewe tu na ubunifu wako. Haya, <laughs> tuzungumzie biashara hii ya Ufumaji inafanyikaje? biashara hii kiukwa, sisi wafumaji kwa sababu bado haijawa hai na soko kubwa kwao, tunategemea uh, maonyesho kama haya na masoko ambayo mengi age yanatangazwa kwenye mitandao ya kijamii ambayo yana yanashikiliwa na, uh, na ni binafsi sekta binafsi ama za serikali. Kwao tunategemea sana huko pia lakini, pia tunategemea pia masoko ya mitandaoni. Nyee ni watu wakubwa sana kwa sababu masweta nchini Tanzania hadi leo shuleni wanavaa, mwanafunzi lazima avae sweta, hawataki koti, hawataki jacket. Ehe, mnafanyaje sasa kung'amua soko la namna hiyo? Tumeamua kwa sababu ndio kwanza, kama alivyosema rafiki yangu, tunaanza kutangaza, unajua ile kupokea, kwa sababu hivi vitu vilikuwa vya zamani, watu kama walikuwa wamevizarau, wamevitupa. Kwa hiyo sisi tunarudisha, tuna Yaani mtu kikutana naye ukikutana na, na bidhaa zetu hakuna anaweza nikasema, yaani ziko chache, na mtu akija ya akiangalia yani lazima anachanganyikiwa, mnatumia nini? Unajua mpaka leo kuna watu waamini kama sisi tunatumia mikono, na ndio maana hapa tunafanya tuna, ili wanaopita waone kabisa, bwana mi nataka unitengenezee uniwekee Simba, tunamchola Simba kabisa. Kwa hiyo bado tunapambana, tunaimani, tuna najua kila kitu ni bidii na kumtanguliza Mungu mbele kila kitu kitakuwa haya, mdogo mdogo, mambo yatakuwa ma, mazuri. mkoba kama huu unauzwa shilingi ngapi? Kwa, tutasema kwa fedha za Tanzania na baadaye tutageukia kwa dola, ili msikilizaji aliye pale e, Kasumbalesa, mpakani mwa Tanzania na kule DRC, ambaye anasikiliza makala haya aelewe, ama yuko Beni, mashariki mwa DRC, ama yuko kule Kigali, Rwanda, naye aelewe tunazungumzia kiasi gani au kwa shilingi za Kitanzania ni kuanzia elfu arobaini na tano mpaka arobaini, msikilizaji, elfu arobaini na tano Ukija kwa dola inaweza ikawa kama vile dola ishirini, kulingana na kiwango cha kubadilisha fedha kwa wakati huo. Vipi, lakini kwa wastani ni dola ishirini kwa hapo ulipo. Kwa hiyo unaona, hiki ni kiwango cha chini cha juu. Mfano kama ile kwa ajili ya kuogelea i ile ni elfu 65 sitini na tano ndo bei ya juu. Aha, kwa hiyo ina msikilizaji 65 na yenyewe hivyo ni kama dola thelathini e, kwa fedha za Kimarekani. Kwa hiyo bado fursa ipo, mnaonaje sanaa ya ufumaji Tanzania? Tuanze na Esta, sanaa ya ufumaji sana. So, kwa sasa hivi ni sanaa ambayo ndo inakuwa, sio kwamba haikuwepo, ilikuwepo lakini ni kama ilikufa, lakini sasa hivi imeanza kufufuka. Wapo wengi sana sana wa kina mama ambao wanafanya hizi kazi za sanaa ya ufumaji. Ndiyo, kwa hiyo ni sanaa ambayo tunashukuru Mungu kwamba pia Watanzania wameanza kidogo kuamka, kwa kugundua kwamba okay, kumbe hii ni sanaa ambayo ipo e, na pia wameshaanza kuzoea pia bidhaa zetu e, kwa hiyo tunashukuru Mungu, ni sanaa ambayo sasa hivi inarudi sokoni. Farida, zipi ni changamoto za sanaa hii ya ufumaji? Changamoto kwanza uzi Unajua Tanzania hatuna kiwanda cha uzi, tunanunua uzi, tunaagiza kutoka Kenya. Unatoka Kenya? Kenya nafikiri wana kiwanda. Na changamoto nyingine ni hii, bado wateja, wateja bado hawajazoea masoko, bado bado watu hawajaamka, kwa sababu si tuko wachache, biashara tu kidogo inasuasua. Ah, tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, unawaambiaje? Je, vijana ambao wanataka kudumbukia ama kuingia katika sanaa hii ya ufumaji? Ni sanaa ambayo ni sana nzuri. Kwanza unaweza uka, ukaifanya kama hobi, sio lazima ufanye kama biashara. Unaweza ukaanza kama hobi uka, ukaamua ku, ku, nini kurelax kidogo uka, ukaanza kufuma, lakini pia ukafanya kama biashara, ukaanza kufuma kama masweta, kama unafuma kofia, ukaziingiza sokoni, ukatafuta wateja, ukauza. Kwa hiyo ni fursa pia ya biashara ya kujipatia kipato. Give me One DJ, da, da, da, da, da, da. wimbo neitu afrika mr 621 dj akimshirikisha bravo de varas na faro south africa Afrika taifa lilobarikiwa ni wimbo ulioimbwa na Mr 621 DJ akimshirikisha Bravo De Virus pamoja na Faro South Africa. Mnapatikana vipi mtandaoni? Mtandaoni natumia Friday au Farida Designer. Ukianza na alama ya kujumlisha Farida. Jumlisha 255 678 212 212. Nyingine ni alama ya kujumlisha mbili, tano, tano, saba, tano, nne, ishirini na mbili, ishirini na tatu, ishirini na mbili. Haya, na Esther tukianza na mitandaoni, ha, mimi mitandaoni nipo Instagram nipo Twitter niko Facebook na kote huko natumia jina Enea underscore Rusinde ha, Enea underscore Rusinde, nambari ya simu alama ya kujumlisha 2 Aa, ni namba yangu uh, ya simu alama kujumlisha 255 719 02 9737. Nakushukuruni sana kwa kushiriki nasi katika makala haya ya nyumba ya sana. Asante sana na nakushukuru kwa ujio wako. Asante tunashukuru sana. Karibu sana Tanzania. Asante. Ndiyo, nakuja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nilikuwa na Farida Alois maarufu Farida Designer, pamoja na Esther Patrick maarufu Ernea Lusinde, wasanii wa sanaa ya ufumaji. Nilikuwa nikizungumza nao kuhusiana na sanaa hiyo na mashiko yake nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi. Mitandaoni nifuate, andika Tinini Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Oh Africa, how beautiful you are. Na msikilizaji usikose kufuatilia marudio ya makala hayo hapo kesho jioni, iwapo haujapata muda kufuatilia kikamilifu. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Rasimu ya makubaliano kati ya DRC na Rwanda kuhusu mzozo wa mashariki mwa DRC yasubiriwa kwa hamu. Jenerali Brice Oligui Nguema kuapishwa leo kama rais mpya wa Gabon. Na wakati dunia yaadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, wito watolewa kwa nchi kwa athari ya ya akili mnemba kwa uhuru wa vyombo vya habari duniani. Kutukamilishia matangazo awamu hii ya kwanza, Eddie Kenzo msanii kutoka nchini Uganda na wimbo wake mbirombiro.