ni saa moja na dakika 36 Afrika Mashariki. Sasa tupate makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala nyumba ya sanaa, na mara hii tunaangazia utengenezaji wa filamu na ni kutoka katika mji wa Beni, mashariki mwa DRC. Jina langu ni Stephen Mumbi. Karibu msikilizaji Ruben Kakule Lukumbuka akiwa mashariki mwa DRC katika mji wa Beni amekutana na wasanii mbalimbali. Miongoni mwa wasanii hao ni pamoja na watengenezaji wa filamu, na Narcisse Sombe ni miongoni mwa watengenezaji wa filamu maarufu katika mji huo wa Beni. Na kabla ya kutupia kijiti hiki, msikilizaji, cha makala haya nyumba ya sanaa, Ruben Kakule Lukumbuka, hebu kwanza tujiweke vizuri na kibao hiki cha kwake Lady JD Kibao kinaitwa Po Po, guided me decided for me so far now. Aliyenipenda mimi kanifikisha mimi mpaka hapa. Testimony vipo, vipo kila siku. Kibao cha kwake Judith Wambura maarufu Lady JD kutoka nchini Tanzania kibao kinaitwa Popo. Ruben Kakule Rukumbuka, karibu na kulikoni, hali ya mambo ilivyo katika sanaa hapo katika mji wa Beni. Na Steven Mumbi, asante sana kutoka hapa jiji kuu la Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, pia nimekutana na watengeneza filamu ambao uh, bila shaka wamekuwa wakijitahidi tahidi katika kusaidia kuleta amani pia na kusaidia uh, katika swala zima la maendeleo. Lakini hapa moja kwa moja katika studio hapa ninampokea mmoja kati ya watengeneza filamu na nitamtaka ajitambulishe. Karibu, unaitwa nani? Asante sana kwa kuweza kunipokea ndani ya kipindi hiki ee, yani kwa majina mimi nikiwa naitwa Narsis Sombe nikiwa mmoja kati wa wale wafanya filamu ama tunaingizia movie ndani ya mji wa Beni. mm -hmm. mnatengeneza filamu. Asante sana Narsis na pengine, e, mumeanza wakati gani? Maanake tangu niondoke katika mji huu, uh, watu kama nyinyi mlikuwa, niseme haba kidogo, ilikuwa nadra kuwapata watengeneza filamu wenyewe. Karibu. Asante sana yani itakuwa nikiweza nikileta historia yangu ndogo kabla tuweze tukafikia nafasi ambayo ama kwenye swali lako naweze nikajibu. Kitu muhimu sana niliweza nikaanzishia kazi zangu hizi za filamu nikiwa nja kuonyesha kupita kwenye maredio fulani fulani ama maredio za mjini. Ah, wakati nilikuwa nikiendelea nikiwa mm, nikakuwa msanii mwenye marufuku kwenye maredio lakini nikapata elimu moja kusema kwamba hiyo kazi hainibidi niweze nikabaki tu hapo hivi nikienda kwenye kundi moja ikiwa ikaita GCV yani ambayo inaitwa Group Cinematographic Levecare. Hapo nikanjia hapo. Nikianja pita kwenye mazoezi, nikapita kwenye mtihani <laughs> nikiwa nikitoka mtu watatu ndani ya mtihani hii na wakinifurahia vizuri sana. Tukiendelelea yani hiyo group ambayo umetaja ni kama shule ilikuwa ikiwa shule wangu kabisa mm -hmm. Shule la msink kwa kuanzisha mambo za sinema. Mm. Kwani nilikuwa ninazoea nina mambo za kupita kwenye redio, lakini bora kuacha mambo za kupita kwenye redio, niingizie sana, nianye fanye sasa movie ambao watu wanione wa kidunia mzima. Na mtihani wa kwanza ambao walinipatia nipime mtihani hii nilikuwa nilikamata nafasi ya tatu. Tulikuwa tukipendelea kufanya filamu moja ndani ya hiyo kikundi kwa ikiwa na kichwa kinaitwa Kashata Mfalme wa Giza. Na wakati tulipendelea kufanya hiyo filamu Kashata Mfalme wa Giza kundi ikakuwa na mvurugo fulani, kundi ya kuweza kuendelelea. Hi, hii kashata mfalme wa Giza ndio filamu yenu ya kwanza mlianza nayo? Sio ya kwanza, lakini ingelikuwa ya kwanza mimi kuweza kuonekana ndani. mm -hmm, na kue, kucheza. Ni wazo lilitokana na wewe? Ilikuwa wazo lilitokana na kikundi, wakati tuliweza tukaikala tukafikiria wote pamoja, na tukisema hiyo kashata mfalme wa giza itakuwa kitu kya msingi sana, tuweze tukaitia sawa sawa tuendelee hivi wakati, nika kundi likaweza kanguka, nikaweza kupata ingine ufahamu wa kusema inabidi nimefunzwa na mimi nifunzo wengine na nikiweza kuanzisha yani, mm -hmm. kikundi <laughs> kyangu, lakini kipendekelo kwetu msingi mkubwa ambayo leo tunaanzisha kikundi, tuweze tukiwa kuwalinda vijana ambao wasikuwa wakitoka shuleni, wasikuwa wakigaragara kufanya mambo mengine asiyokuwa na sababu, tuweze namna gani hizo filamu tunazo tuketia, hata ulimwengu mzima tupate masponsa waweze kutusupport, kwani kazi yetu nasikiendelee tusikike na tuonekane kama wale wasanii wakubwa ambao walitutangulia. Hivi tukacia hiyo yetu ya kwanja hi CD tukaitia, lakini kwa bahati mbaya tukiweza tukipata marufuku ndani, kwani watu hapa mjini Beni hawakujua wakizoea kutumia na kutimizia CD za hapa, yaani walipenda tu za inje za kigeni. mm -hmm. Tukaingiza ya pili, hiyo ya pili ilikuwa tukaitwa kwa nini hivi Jonks, na mpaka leo hiyo CD yupo na tu, wetu wengine waliweza kuyapokea mpaka sasa. Hatujaweza tukipata bahati ama pesa ya, ya kuweza kuingiza madukani na watu wa, wa, wa, waiupati wengi. Tukiendelea na makala hii ya nyumba ya sanaa, ni filamu gani ambayo wewe mwenyewe uliunda na umeona wazi ya kwamba imepokelewa vizuri katika jamii? Ah, filamu hiyo, filamu ambayo nimesema kuna hiyo haki ya mtoto, ni mimi ni mwenyewe nimeunda, ni akili elimu yangu niliweza nikaitia, tukipangia na wengine, nikatoka na watu kabisa, wakiweza kuyafurahia. Wakati ilitoka ikapendezwa kwa watu, unajua wanadamu wanafurahia, lakini hawawezi kusapoti. Hapa tunaaja mtu ambaye atafurahia kitu na kusapoti -hmm. Kitu kya maana hiyo filamu ya pili tunaita kwa nini hivyo jong satanao mwenyewe ukaweza kuipata utaweza kwa ifrona sema vijana ilikuwa tulianjia ukana tamani kuipata <laughs> yani, kwa ipata utaweza kuipata. Unajua inatuomba tupate vitu vingine vingine tuweze na, lakini ninaimenza kusukumia hata kidogo. Kwa hiyo asante <laughs> <laughs> na hivi ni kazi za sanaa nilianjia kutoka miaka elfu mbili mm elfu mbili na kumi na ah, elfu mbili na kumi. Na kumi hapa hapa Beni hapo hapohapo Beni nilikuwa mm, nikianjia kwenye maredio mm -hmm. Sasa hapa kwa kumi na tano ndo nikasema mm -hmm, inabidi niondoke hapa sasa na okay, nikisema unajua ukaingia kwenye, uka kwenye e, e, step ya pili ama hatua ya pili yeah, yeah, ili kwamba sasa watu wakuone, eh, sio tena kwenye redio bali kwenye eh, e, filamu ya wasinisikia ni siku mtu mwenye kusikika kwenye radio yani, sasa wanione na wanitazame, ah, ndio huyu anaitwa Kijano na Axis Sombe ikiwa vitu vitu, vitu vilikuwa vikienda salama kabisa Naamu. nina imani ya kwamba tukipata mas, ma, masposa kwenye ulimwengu watu support mm -hmm. na vitu vitaendelea vizuri, kiwa isikwa watu kusema ah, filamu nzuri zinatoka Tanzania, Dar es Salaam zinatoka, yani Nigeria zinatoka wapi, wajua kwamba Kongo mjini Beni kuna wale wasanii ambao wanafanya vitu na wanaingizia mm -hmm. na vitu vinaendelea kama kawaida mpaka mm -hmm. Leo unajua tu watu watu support na kidogo ambao tupo nayo tunaendelelesha, lakini kwa hiyo nimeweza nikifanya filamu mbili na hapo sasa, hiyo hiyo filamu ambayo tulikuwa tukiita Kashata mfalme wa giza ni filamu ambayo ningalipaka ni, sasa ningali naipangilia kuifanya, na sitaifanya kama filamu za wengine, itakuwa kama filamu special mm -hmm. Kwa unataka kuboresha ya inabidi ni boreshi na nakani watu waon. Na imepokelewaje katika jamii, watu wanafurahia? Ah, unajua katika jamii na watu ambao tutakia wakati tuta, tutaweza kuingiza katifurahia, kwa kwani ndani inabeba onyo. Oh, haijatolewa bado, ya, na, na uh, tunapangilia kuyotoa ku, ku, okay. kuitangaza rasmi o, pengine kukupata uh, mku, ili kupata filamu zenu kuna zile ambazo tayari mmeziweka kwenye YouTube, Facebook ama mitandao mingine ya kijamii, nyingi sana ninalia masposa hivi, lakini mtu akisema ana haja ya kuona, ah, huyu kijana nimemsikia kivipi, ninaweza nikipata hata kitu kidogo ambao amefanya, kwani nipee hiyo hamu ya kuweza kumsapoti ya ma Facebook yote yapata, kama Facebook mtu anaandikaje? Yani kwenye Facebook unaandika tu Narcisse Sombe, mtu atanipata kama kawaida. Narcisse Sombe, Narcisse Sombe, ah, Mwindo Sombe, Narcisse Muhindo Sombe Narcisse, yeah. kwenye Facebook, kwenye Facebook utanipata kama kawaida. Instagram ama tuseme WhatsApp, WhatsApp ni namba yangu, mhm mm, ikiwa 09 92 23 31 4709 9223 3147 mm -hmm. Ikiwa kwa Kifaransa tunaeta 09 92 23 31 47. Kwa hivyo, msikilizaji, kumbuka, katika namba ambayo umeitaja hapa Bwana Narcis. Uh, ukiwa nje ya nchi ya DRC unaanza uh, na alama ya kujumlisha kisha mbili nne tatu. Alafu naweka hiyo tisa tisa alivyotaja hapa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, yaani makala ya nyumba sana ya sanaa yakikuijia kutoka kule katika mji wa Beni. Mimi ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya utengenezaji wa filamu ama uigizaji eh, kama wengi wanavyoita, ukiwa huku nchini Tanzania, na namna wasanii wanavyojipapatua kufanya sanaa hii kwa ufanisi mkubwa. Mimi ni Steven Mumbi, tuvute pumzi <mimu> tumepoteza ubinadamu. Simama na sauti yako, fanya sauti iwe silaha, tuimbe pamoja kwa Kongo, kwa haki, kwa uhuru, mashariki ya Kongo, oh oh pana oh, tena, tunasema tutainua, oh, oh, oh, mikono juu kwa upendo, oh, na matumaini oh, yeah, yeah, oh oh yae Anaitwa Raymond, kibao kinaitwa Mashariki ya Kongo. Namsikia umo akiomba utulivu na amani virejee katika taifa hilo. Narejea kwako kwa Ruben Kakule, iliokumbuka tuambie, kazi zake zinapokelewa vipi hapo mashariki mwa DRC? Hapa mimi kwanja binafsi kwangu, kwa kazi ambayo ninafaa, ninajisikia vizuri kwanja, kwani unajua mtu kufanya kitu unabidi unafanya kitu na lengo, hiyo ndio lengo langu, yani kutoka kutoka mtoto nilikuwa nikimwarifu Mwenyezi Mungu, nikimwarifu ya mwenye kwamba Mungu wangu nisaidie wakati ntakuwa mtu mwenye ntakuwa nimekuwa na ufahamu kamili mm, mtu mzima. Mtu mzima inabidi nifanye sanaa, kama sio sanaa yani ni kuwake hata kama mbunge wa hiyo eneo hivyo mm. mm. Ndio likuwa lengo langu ukiwa mtu akifanya sanaa ukiwa mbunge haina haina tatizo mm -hmm. Lakini Mungu amenisaidia, wapo ambao walifanya sanaa wakawa wabunge, lakini baadaye tumeona mahali wameishia. Ah, sasa kila mtu yote ana kipaji yaani yangu kwangu, ninakamata nina ni kipaji kipaji kiyangu. Unajua mtu ambao ana kipaji na anasema hiyo kipaji inabidi nifikishe kwenye lengo, nataka vitu vinaendelea vizuri mm-hmm. isiwe mtu kufanya kitu kwa kusukumiwa, ama juu umevutiwa na mtu mtu anafanya kitu ambacho kinapendeza macho yako, lakini sio sio maamuzi ya wa moyo wako, hiyo ni vigumu. Lakini kwangu navutiwa na mtu na ikiwa ni lengo na ni moyo wangu umenisukuma kuyafanya kitu, ndo maana inanisukuma mpaka leo naendelelee. Hata kwa yote, kwa tatizo tunakosa wale wa kutusapoti, lakini tunasema kwa kidogo ambao tunapata tuendeleleshe kazi na tusiweze kuangusha kitu, naweza tukipangilia. mm -hmm. na sisi tumalizie, eh, eh, kwenye kumalizia makala Nyumba ya Sanaa, kabla hatujamrejeshea mikrofoni ndugu yetu Steven Mumbi, nini ujumbe wako kwa vijana wengine ambao pengine na wenyewe wanavutwa na kazi za utengenezaji wa filamu? Asante sana. Ujumbe kubwa sana ambao ninaweza nikipatia vijana wenzangu na kwa yule mtu, sio vijana, kwa yule mtu ambaye anaweza akisikia hiyo sauti na kufuata hiyo redio RFI Kiswahili, wakati unafanya kitu ufanye kitu kwa lengo, hapana kufanya kitu kwani umevutiwa, ume na mtu, itakuwa vibaya. Na vijana tunajua, vijana wengi kwaini wakuja tuungane mikono tuweze kupeleka mji wetu wa Beni iweze kusikika dunia nzima. Uh, wengi wanaweza kujifanya kuwa mabandia lakini sio kazi muhimu ya vijana. Wanaweza wakifana wana akili nzuri sana ama kuweza kujiunga kwenye vikundi visiowezekana ya wale wenye kusababisha ukosesha amani na salama ndani ya muji wetu wa Beni ama ndani ya, ya DRC. Unajua, wahenga wanasema kidole moja akiweza kiua chawa kichwani, lakini inabidi kufaa vidole mawili, yani nguvu ya, uku, no ya kwa mm -hmm. kidole ki, kidole kimoja kuua chawa na sisi nguvu, Nguvu tuje pamoja, hey, hey. Hakika ni kushukuru sana, Mungu akubariki asante. Pia na kwako naweza nikakushukuru na mwenyezi Mungu aendelelee yani, amekubariki tayari, kwani kutoka Nairobi kufika hapa kukamata sauti yetu, ikiwa mwenyezi Mungu azidi kuzidisha kazi endelelee tena zaidi amina, asante. Kabla ya kufungasha kile kicho changu studioni, msikilizaji, kibao kinaitwa Afrika Nyumbani. Utamsikia humo rasimizizi rasi, rasi gwendumi na Elia Hekima kutoka nchini Tanzania. Siku ya kwanza liyopita walilima pamba Marekani, wakalima miwa Karibiani, babu na bibi wakabaki utumwani, mama kaachika na ukoloni. Afrika sasa kachombiwa na mabepari wagumu, ni mengi mama Afrika na Afrika bao hicho msikilizaji, Afrika nyumbani ndio kinanipa fursa ya kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana kwa Ruben Kakule likumbuka alipozuru mashariki mwa DRC na kuzungumza na wasanii mbalimbali, akiwemo huyu na Sise Sombe, msanii na mtengenezaji wa filamu kutoka katika taifa hilo la DRC. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, usiache kunifuata mitandoni, andika tini. Ni Mumbi, kwa heri na uwe na wakati mwema. Mama Shuja, mama wa wafalme, mama Afrika! Nashukuru Stephen Mumbi kwa makala nyumba ya sanaa. Na sasa msikilizaji, ni rohoso ni kukumbusha miongoni mwa habari ambazo tumekuletea asubuhi hii, mapigano makali ya shuhudiwa usiku kucha mjini Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gabon hii leo kuandaa uchaguzi wa kwanza tangu mapinduzi ya mwaka 2023, na, na afya ya rais wa zamani wa Brazil Jair Bolsonaro yaendelea kuimarika baada ya kulazwa hapo jana. Edi Kenzo kutoka kule nchini Uganda, na tukamilisha awamu ya kwanza ya matangazo na wimbo wake Weekend Yeah. Msanii Eddie Kenzo akitokea kule kwa Rais Yoweri Museveni anakutakia wikendi njema na, na mimi nishie hapo kwenye awamu ya kwanza ya matangazo ukiniita. Okay, Jupita mayaka nitaitika, awamu ya pili ya matangazo ni itakapotimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki.