Dakika thelathini na sita baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki tupate makala nyumba ya sanaa. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala nyumba ya sanaa. Mimi ni Stephen Mumbi, na mara hii msikilizaji, tunajielekeza huko mashariki mwa DRC katika mji wa Beni, ambako huko msanii tata Charles Obama anafanya sanaa ya muziki kwa mafanikio makubwa akiwafikia vijana na akitoa elimu kuhusiana na mambo mbalimbali kupitia sanaa yake ya muziki. Karibu sana msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi. Kabla ya kuanza kuzungumza na msanii huyu Tata Charles Obama, ambako huko mwenzangu Ruben Kakule lukumbuka atakuwa amejikita kuzungumza naye msanii huyu, pata kibao hiki cha ja kwake Tata Chazi Obama akimshirikisha feregora konser. Mwana mke mzuri ni tabia, hata kinga kama nyota akikosa tabia nzuri ni bure. Mwana mke mzuri kweli ni tabia, akiwa mbure. Haya, Ruben Kakule Lukumbuka, kwanza nifahamisha hali ya mambo ya sanaa ikoje mashariki mwa DRC hivi tunavyozungumza, hususani katika mji huo wa Beni. <muchos> na Stephen Mumbi nikiwa hapa mashariki mwa DRC kwenye mji wa Beni, napata kwamba bado wasanii wengi wamekuwa wakijitahidi katika kazi zao, na kutokana na hali ya usalama na utulivu, usalama mdogo, nimeona wazi kwamba wengine wanajitahidi katika kuthabitisha amani na usalama. Lakini hapa napata mmoja wao, anaweza kujitambulisha kwa majina. Unaitwa kwa majina, anaitwa tata Charl Obama, mwanamuziki wa Congo, lakini baza yangu ni Beni. Mm -hmm. Nord Kivu. Okay, Kivu kaskazini, unaweza kutupa kwa kirefu historia ya muziki umeanza lini na umefikia wapi hadi sasa? Leo bo, historia ya muziki nilianja muziki kanisani. Baada ya kanisa nikendaka Angola Luanda, Angola Luanda Kinshasa, nikarudi Bunya. Bunya Beni, Beni ndio sasa niliendelesha kuimba kukanisa. Me Beni ndio nilianja mena carrière populaire kwa carrière professionnelle, nika nika nikaanja binafsi baadaye, nikaingia kwa presida wetu Bakulu, muda wa miaka mbili, nikarudilia tena carrière solo, donc kazi ya binafsi nikaunda, nika timu yangu inaitwa two stars kwa French ni etoile mbili kwa Swahili nyota mbili mm -hmm. Mpaka leo naendelesha tangu 2000 2007 mpaka leo, na katika miaka yote hii. Ni muziki wa aina gani ambao wewe unapiga? Napiga rumba congolese, napiga muziki wetu wa Congo mesamwa, pia napiga raga raga, ritme ya Uganda, napiga slow, napiga uh, rnb na okay, m baze sana yenye napiga ni rumba ya Congo. Tangu mwaka 2007 hadi kufikia sasa, umeunda album ngapi? Album nimeunda moja na manyimbo masingle, na nimeimba pia, nimefa collab na Fere Gola Kinshasa. Hata kwa shene yangu YouTube Tata Charles Obama utakuta hiyo nyimbo Tata Charles e Fere Gola. Tata Charles Obama, atuambie ni changamoto gani ambazo umezipitia tangu miaka yote hii ulivyoanza kuimba ama kutengeneza nyimbo zako za mbalimbali? Uh, changamoto manake manyimbo yenye na shida, nilazi, ah, shida. Shida nimepata nimefungwa karibu mara kwa mara hata Kinshasa kuko nyimbo mwa nilimbaka juu ya Kongo, sikutukana mtu ndani me, nilisema maneno yenye tuku na vivre hata leo tunaishi leo, tuna tukash, boke, tunaishi leo. E, kulikuwa ma interpellation mwa muniva Kinshasa ni, ni, uliitwa bila vyombo vya usalama. Voila, niliitwa Kinshasa nikafungwa baada ya saa fulani na nikapata ma intervention eh, mm -hmm, wakanisaidia na sikulalaka kwa gereza donc mm -hmm. Okay, hiyo ndio shida naweza pata, na shida kuhusu hiyo nyimbo ni ya mingi sana, lakini hiyo nyimbo ni, ni parmi ma nyimbo miongoni ma nyimbo enye imeleta tata Charles jina na nyimbo ya kufuata enye litupatie ngine jina na Fere Gola me, hiyo nyimbo nilimbia Kongo ilinipa jina sana, isipokuwa ile kufungwa. Na ba politisia ba mingi banaitilia masikio, wanasiasa mingi wanatilia hiyo nyimbo mafikiri yabo na masikio yabo. miradi yako ya baadaye ya pengine, unapanga kufanya nini katika siku zijazo? Napanga bosa hapa ni una concert de la concert Amani, tata Charle, na orchestre yetu na watoto wote ya beni, kupitia muda tuko ndani, kupitia benye tunaishi, kupitia benye tuko naona Kutakuwa mesaji mingi pale, paske mi niko misimu nye naimba maisha yetu ya Kongo, me situkane mtu uh, naimba vi yenye tuna vivre mm -hmm. naimba binye tuko nabo, kama mali Kongo, tuko na zahabu, tuna vitu mingi, tuna mm. pori maji Donc, na, na, na interpele conscience ya watu mm, mm. Naitisha dhamiri za watu kwamba wajue tuko inchi tajiri na tunapaswa tutumie utajiri wetu. Hiyo tarehe ishirini na tatu nitakuwa pale kwa stadium ya Beni na bafanze bote, najua bafanze tuko parmi benye bafanze banatusikia banatukubali, donc nitakuwa natamashi pale kwa stad. Baada ya hiyo niko na nyimbo enye nilitoka Kampala jana, nilikuwa Kampala jana nikapa nilifika pa jana magharibi. wimbo huo unaitwaje? ina inaomba kutumika ku francais, il faut bosser il faut travailler kwa quoi donc. Ndio hiyo nyimbo iko audio video, itatoka le 8 mars mm -hmm. Na uh, nikuulize tu swali la kizushi pia, yes. Wimbo wako ama album zako nyimbo zako zinapokelewa vipi katika jamii, bo kunenye watu wanaipokea juu mutu afanye nyimbo wae? zote tu batu wana anfurahia kunenye batu banafurahia bana, bana zaidi batu bana sema Tata hapo ulitukana hapa tata? Wapi me, kwa mimi napenda nitumike batu bafurahi, kwa sababu kama niko leo na jina enyevio na jina nijuu nikupitia. Eh, okay, zile manyimbo ya tata Charle njue nalete le jina tata Charle. mm -hmm. Ni wimbo gani ambao wewe mwenyewe ulitunga na unapopiga mwenyewe unakukuna moyo unafurahia? Kongo ya Mobutu, kukungwendu Kongo ya lora Desire Kabila, Kongo ya batoto ya benye etondande bomeng'o. Kongo hiyo nyimbo mpaka leo, ah, wanasiansa wanaipenda ah, pia wana, nami pia, kwa sababu nilimbaga iyo nyimbo ndionye tunaishi leo. Mm-hmm. Nimesema mingi kwa hiyo nyimbo Tunaishi leo maneno mingi nilisema ndani, tunaishi hayo leo. Sikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia ya redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa, na mara hii mwenzangu Ruben Kakule ilikumbuka, hivi karibuni alizuru mashariki mwa DRC na kuweka kambi katika mji wa Beni Andepo, na ndipo alipozungumza na Tata Charles Obama. Kibao kinaitwa Bonapeti, Tata Charles Obama Charles Obama wa mujarabu ee, kinaturejesha tena katika mazungumzo ya kwake. Ruben Kakule alikumbuka akizungumza na Tata Charles Obama kuhusiana na safari hii ya muziki. Ehe, mambo yako vipi? Hebu endelea hapo. Ruben Kakule alikumbuka mtazamo, wewe unaona waazi kwamba kazi yako inafanikiwa hapa Beni au una tatizo lolote? kwa nivo niko nae leo, mm -hmm. ki, niko naji kiwango, niko hapo, niko najikuta kadiri tu ya maisha polepole. Unapatikana una vipi katika mitandao ya kijamii eh? napatikana kwa YouTube, Facebook, Tata Charles Obama, Instagram, YouTube, Facebook, TikTok. Unaandika tu Tata Charles Obama utatupata. Mm -hmm. Na hata nyimbo zako zinapatikana zote, ziko ndani hata le tatosha lea iko ndani, hata hiyo sho yangu ya le Mars netapika kwa itakuwa pia ndani taahal Obama. Kuna tetesi si tetesi, lakini ni mambo ambayo amefanyika wanamuziki, eti kwa sababu wanaimba vibaya serikali wanatukana serikali, na sasa hivi tuo katika hali ingine unayojua. Uh, hili unalichukua vipi? Mimi nachukua tu Aiko sheria kuua mwanamuziki kwa sababu baki e, tukaishi maisha mzuri ya kisiasa, mwanamuziki ne pia ataimba mazuri e, mwanamuziki usio mwenda bazimu aimbe tu, kwa sababu mimi napiga muziki kwenye kukuwa amani. Kama hakuna amani, kazi yangu pia inakuwa blokus. Ndio maana mimi nashongwa sana vibaya sana, ona wanasiasa hawaendeshe siasa vizuri hatutaendesha lulimi huku na huku siasa yetu ni vibaya, inaongezewa vibaya, inaenda vibaya kwa, kwa Kifaransa wanasema mopei vaman mm -hmm. na tusisababu ke siasa mbaya wa victime ni, ni ba militaire na sie population mm -hmm. mm -hmm. waathiriwa ni wenyewe wanajeshi ama no. vyombo vya usalama na sisi raia voila vyombo, vyombo vya usalama kidi le journaliste ba musicien Population et eh, le militaire mm -hmm. Lakini nini wana siasa munakula vizuri, munaenda munaenda injia etazini eh, munaenda Ulaya, munachezea siasa mubaya juu sisi ndiyo tuangamizwe. mm -hmm. Donc sa mwanamuziki anaimba vile mumwite, kwa nini ulimba vile? mm -hmm. itakusede kwa, kwa sababu sio vile bure balisemaka Prezida wa nchi inabidi akuwe na washauri mm -hmm. Donc kila mtu anaelekezwa kupata shauri, hakuna mwenye anaweza tembea tu mudroatire mwanjo mpaka mwisho, ata wenjo Donald Trump atawenjo nani, isipokuwa Mungu mm -hmm. Mungu ndiye hakuna wa kumshauri mm -hmm kutoka kwa Mungu apre Mungu tulu monde ilifo anapata mashauri mm -hmm. Kuna ile kasumba kwamba nyimbo za mapenzi eh, vibao vya kuimba mapenzi ndo vinauza sana, lakini mbona kana kwamba wengi wana muziki hapa maeneo haya ya mashariki mwa Kongo wameelekea kwenye nyimbo ama vibao vya kimapinduzi kima mapinduzi kama wana harakati hivi? mapinduzi maanake vala voilà, mapinduzi revolution ya kusema ndio maisha enye tunaishi. Tukaima mapenzi sana kushinda maneno nye tunaishi haina maana kwa sisi siye si, ukafata bien Nord Kivu Mkongo mu Afrika, Nord Kivu es precisement grano imesemewa sana kumitandao ya ulimwengu mm-hmm. donc bien benye inapitikana hapa inashinda ta genocide. Tunaishi maisha ya moto inawaka tukunatembea juu ya moto sisi. Interpellation yangu, wito, wito, yangu wito yangu kwa wanasiasa bapolitisie betu ya Kongo nie wanasiasa ya Kongo, mtu saidie, mtu cheze kabumbu mzuri juu na sisi tufurahi. Pesa matakse, tunalipa, njo kitu nilimba mwile nyimbo ya hmm, Kongo, kodi tunalipa kodi tunawaheshimia tunawasikiliza, lakini malipo yetu ni kulia kilio kila siku lakini ngambo yenu tunawasatisfaire, mm -hmm, tuna tunawatoshereza, tuna mekusisi amutujibu eh, yenye inafaa kutujibu, ndio kilio yetu, njo maana unaona bamizisie ba mingi mm, wana tuna wanamuziki wana wengi tunaimbia hiyo mugingisi tukunaishi mubaya, tunaishi vibaya na inaendelea kukuwa priske mubaya. Tata Charle Obama, yeah. Ni kushukuru sana na uh, Steven Mumbi, huyo ni msanii ambaye bila shaka ana umaarufu hapa mjini Beni na ndio hivyo, tunamaliza na yeye, nikurejeshe mikrofoni, endelea na makala nyumba ya sanaa kutoka Beni. Hapa mimi ni Ruben Lukumbuka, nimekuwa naye Tata Charle Obama, mwanamuziki kutoka Beni. Asante sana. Chini ya usimamizi wake uh, Nixon yeye eh, ni injinia mkuu wa redio oh, Oasis Congo FM, na uh, chini ya ufadhili wake bwana Natanael Paluku wa Sukundi, asanteni sana, Stephen Mumbi, endelea na makala nyumba ya sanaa. Asante sana Ruben Kakule Lukumbuka pamoja na wanajopo wote mliofanikisha makala haya ya nyumba ya sana kutoka huko mashariki mwa DRC. Mimi ni Steven Mumbi nakwambia usio wachemba chao kwa msala upyotao na kuacha na rekodi hii ya kwake tata Charles Obama Bozu, kila heri na uwe na wakati mwema. Mimi ni Steven Mumbe, mitandaoni andika tinini. Msikilizaji, usikose kusikiliza marudio ya makala oui, hayo hapo kesho, na tu nikukumbushe sauti za dunia na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa yale tumekuwa nayo awamu hii ya kwanza: shughuli za kiuchumi za tatizika jijini Kinshasa nchini DRC kutokana na kukatika kwa umeme mara kwa mara. Nigeria yapokea zaidi ya dozi milioni moja za chanjo ya homa ya uti wa mgongo. Na masoko ya hisa ya kimataifa yaporomoka zaidi, China ikitangaza mpango wa kujibu hatua ya Marekani katika vita vya kibiashara. Matangazo haya msikilizaji unaweza pia kuyapata kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili kama hujapata nafasi kufuatilia kibao nao kutoka kwa Rayvanny akimshirikisha Ali Kiba kutokea kule Tanzania. ana gasihii ya kuwacheka aliwacha wote alokuwa nao before Isha matangazo awamu hii ya kwanza, nitarejea saa mbili na nusu na taarifa zaidi.