Ni saa moja na dakika 36 saa za Afrika Mashariki. Tupate makala ya nyumba ya sanaa na Steve Mumbi na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka visiwani Zanzibar, hapa Unguja. Ni naye Frederick James Piusi Chiwaligo maarufu Fredrigo, msanii wa muziki kutoka hapa visiwani Zanzibar. Tutakuwa tukiangazia safari yake ya sanaa hii na mashiko yake hasa visiwani Zanzibar, Tanzania na kwingineko Afrika Mashariki. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu karibu sana Fredrigo, katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, asante, asante sana. Upate kionjo kwanza cha kibao chako chochote kati ya vile vingi ambavyo uko navyo. roho naona unazungumzia namna gani roho ikipenda? yeah, yeah. yani, za... mimi yani, kupitia moment fulani hivi ambayo ilikuwa... ili, dipata, pata stress stress kidogo za ukweli. Yani, ili, mahusiano, kuyumba, yumba, ipo, ili, sometimes, sasa nilipofika wakati nimempata mtu nahisi ambayo ndiye sahihi, roho yangu ilitulia sana. Kwa hiyo nikajikuta napata tungo ya kuandika kumwelezea ni vipi sasa hivi leshini yangu imetulia na nimeridhika, naona uafadhali, yani zile mazonge ninaita na nini yakawa yamefutika. Kwa hiyo nikaamua kuandika nyimbo naitwa Kipenda Roho, kwa wakati huo nafsi yangu ilikuwa imetakasika fresh, tofauti na awali. Lini hasa uliingia kwenye sanaa hii ya muziki? E, tumeanzia muda mrefu sana katika hustling unajua. Eh, katika hustling za music tumeanzia muda mrefu. 2012 ndio official nilianza kutoa nyimbo lakini hustling zilianza tangu 2007. Huko ngoma yako ya kwanza unaikumbuka? Yeah, yeah, naikumbuka ngoma yangu ya kwanza kurekodi kama mimi solo artist inaitwa Nielewe, ambayo nilifanya Dow Country Music Academy hapa Zanzibar, afa baadaye nikaenda kuiweka kwe, vizuri E, eh, kwa mtayarishaji Aaron Mapigo, kipindi hicho yupo Metro Studio Dar es Salaam. Inakwenda vipi? Sitakisema mengi nisije nikaumia moyo sababu ya mapenzi, naomba nielewe. Mwezi huo, raha ya mapenzi, tupendane sote, sio mimi na mimi, moyo wako na furaha, raha ya mapenzi, tupendane sote, sio mimi na mimi, moyo wako na Haya, msikilizaji, pata ladha ya kibao hicho cha mwanzo cha kwake Fredrigo, nielewe naomba mnielewe mwenzio, sitakusema mengi, nisije nikamia moyo kwa sababu ya mapenzi, naomba mnielewe mwenzio. hiki kilikuwezesha kuisogelea hadhira kwa kiwango gani? Kwanza kilinitambulisha, of course, kuna music na kilinitambulisha, sababu ile ni maadhi ya beat za ile nyimbo ilikuwa ni, ni, ni street, ni street reggae, lakini niliimba na R&B kwa ndani. Kwa hiyo nakumbuka kwan, nakumbuka kuanzia Dar es Salaam wenyewe ambapo tumetoka tukuchukua kwa Tarishadi Aran Mapigo mwenyewe hal, alikipenda sana kumbuka, alikiweka kuna gari siku hiyo Afu tukaa amenipa lift, tunaenda somewhere akawa kawa tunakisikiliza. Sasa za za zaidi kwenye sanaa, ukitunza sauti yako fresh, ukifuata miiko mizuri ya music, kwa Zanzibar ambapo ndo nilianzia huko Ilipata mwitikio, ilipata fans wengi sana, kwanza mashabiki wa kawaida hadi presenters wakaa wameipenda sana na baada ya interview, interview, nikapata show. Nakumbuka ilikuwa ni Tanga, ndio show yangu ya kwanza. Kupata show yako ya kwanza unapata, unapanda jukwaani. Show yangu ya kwanza kupanda jukwaani kama Fredrigo, baada ya ku-release ngoma nilienda kupanda Tanga, nakumbuka ya se na nilivyokuwa na na nipo na ninavyofanya sana yangu kwa Zanzibar lakini kwa Tanga show ile nilipokelewa sana, kwa ukubwa ya. Ni yeah, nimelelewa sana katika misingi ya, ya live band, yani live band. Mpaka sasa hivi nafanya sana live band So kwa live band, kama live band, unajua unavopiga sana na tumebesi sana mahotelini hapo awali. Nilikuwa nika nashiriki kwenye bendi nyingine hizi za music official wa dansi, yeah, lakini zilikufa, unajua unatokeaga mambo mengi sana kwenye music. Kwa hiyo nivokuwa kwenye mfumo ule wa kuimba dance nilifanya fresh pia, tukibahatika kurekodi rekodi, kama band za mziki wa dansi alafu baadaye ilipovunjika, babangu mdogo, ambaye pia ni music, musician ya naitwa Christopher Chiorigo ambaye alikuwa ameshapigia lego hizo za Dar es Salaam, bendi bendi kadhaa, anapiga vyombo huyo, yeye yeye ni, ah, ni mpiga solo wakati yupo lego alikuwa anapiga rhythm guitar solo, yeye yeye ni guitarist, yeye yeye ni soloist, kwa hiyo baada ya kuvunjika band hapa ambayo tulikuwa tunafanya kazi nafanya mimi naitwa Kasi Muzika. Babangu mdogo akanishauri akaniambia, wewe sasa, kipindi hichi ambapo una kazi sasa hivi, jifundishe imba nyimbo za English eh, imba nyimbo za Kiingereza, imba program, tengeneza program ambayo utafanya music ya hoteli, kwa sababu hapa Zanzibar hoteli ni nyingi sana, na ushazo wa kuimba hizi bands, lakini ukifanya music ya hoteli ukichenci, utakuwa fresh. Kwa hiyo toka hapo sasa nikabadilisha mfumo. Msikilizaji wa RFI Kiswahili kama ndio kwanza unafungulia redio yako, aya ni makala ya nyumba ya sanaa, na mara hii yanakuijia kutoka hapa Unguja Zanzibar. Tumeketi hapa Forodhani, ambapo msikilizaji, ni kama sura ya Zanzibar. Ukishuka tu bandarini, ukielekea mkono wako wa kulia, utakutana na hapa mahali ambapo unaweza ukapumzika na wakati wa jioni kuna, kuna maakuli ya eh, vyakula asilia kutoka hapa visiwani Zanzibar. usiache ku Eh, sikiliza RFI Kiswahili inakuwa nakuletea mambo kedekede yanayotokea katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na mara hii nimetembelea huku visiwani Zanzibar na kutana na Frederick James Pius Chiwaligo maarufu Fredrigo. Fredrigo kwa nini Fredrigo? Ye, Fredrigo kwa sababu jina langu halisi ni Frederick James Pius Chiwaligo. Ni, kwa kwa hiyo aun nikajiita Fredrigo, napata maswali ya tofauti sababu, sometimes inakuwa imesound kama spaniola au kama italiano, lakini mi nilipenda tu kujiita Fredrigo kwa, kwa kuchukua herufi zangu za la jina langu halisi na jina langu la ukoo Flochualigo kwa hiyo kameshen kananiite Federico TZ. Kwa hiyo Federico Federico, lakini Federico TZ ndo inamaana katika natumia katika mitandao ya kijamii. Una vibao vingi e, nimeviona baadhi yake. Najiuliza si tabia yangu kipenda roho pale uligusia kidogo, na vingine vingi. Nimeingia huko mtandaoni nimekuta vibao vimesheheni, najiuliza unazungumzia nini? Pia ilikuwa najua najiuliza, ilikuwa najiuliza kwa sababu kabla yaani, najiuliza ilianza, afu baadaye ndio zikaja hizo, so kipindi leo na nini. Lakini najiuliza ilikuwa ndo nyakati pia, kwa sababu kila kitu kina sababu. Hizo najiuliza ilikuwa ni moment ambayo ndo upo upo stress na mambo mambo yaya, yeah, mahusiano. Najua katika age yangu kipindi hicho eh mahusiano yalikuwa yamechukua pia nafasi, kwa hiyo nilikuwa najiuliza wakati mwingine, ambapo unapopata zile tafran, yani zile <laughs> bona tafrani hivi, so unaona mtu upo naye katika future, lakini anayumba au unamwona anaenda tofauti sayo, ile najiuliza, inanijia ile nitakapata feeling ya kuandika, najiuliza kwa nini yani kitu gani kimesababisha yani, mpaka ile eh, unaenda tofauti okay, au umekuwa sio mwaminifu. Ni misukosuko tu ya mahusiano, pelekea, nikapata, ya kuandika, najiuliza, na ni true story sababu nyimbo zangu mimi nyingi hata si tabia yangu na, na, na nyingine nyingi na, na, siandiki toni, naandika vitu ambavyo niko navyo deep. Najiuliza, Fredrio. Yeah. Msikilizaji, na na wimbo unaitwa na jiuliza kwake, Fredrigo, unaionaje sanaa ya muziki huu wa kizazi kipya kwa huku visiwani Zanzibar? Muziki una survive, sanaa inakuwa of course. Lakini nachoweza kusema kiukweli, to be honest, kwa Zanzibar inaenda sio kwa kundi kubwa la la, la, la musician kupata yale mafanikio ya dialect ya, ya, ya music, baadhi kusema kwa hasa, music au, uh, audio. Na, na kwa sababu mimi ninapozungumza music bwana ninaizungumza katika categories tofauti kwa maana na music ambayo naifanya hii ya hotels na hii music ambayo tuna record ya audio hizi music zetu wenyewe za kutunga. Kwa hiyo music wetu kama sisi music wetu upo, lakini umechange, sio kama zamani. Zamani watu walikuwa wapo advanced sana. Sasa hivi naona kidogo hauko ha, na maendeleo makubwa, ingawa kuna nguvu na kuna baadhi ina, ina, ina, inawalipa kusema kuwalipa, lakini sio kundi kubwa kama ilivyo labda kusafanisha na Dar es Salaam e, yeah, naona kidogo kuna zile talenti zimepotea sana. Kwa nini? I don't know, naona kama kuna watu kukata tamaa vile au yeah. Hauna soko huko visiwani Zanzibar mziki naweza kwa upande mwingine kusema hivyo pia au na soko la moja kwa moja kama da, da, Dar es Salaam, kwa sababu, unajua, kwa moja, lakini wadau promoters promoters wada wachache sana, uh, zi, zinaandaa pia shows nyingi sana lakini siku hizi naona imepungua kiasi kwamba unakuta show ambazo nyingi ni labda zitokeza za ki, chama chama hizi mambo ya siasa some, sometimes ambapo sio wote labda wanaweza kupata hizo fursa, lakini zile show official kama show zimepungua sana. Kwa hiyo so, yani hakuna soko nzuri sana soko, aliko kuna hali nzuri soko la music kwa ujumla yeah. Nyimbo hizi zimebobea katika mambo ya mapenzi zaidi kuna nyimbo nyingine ambazo zinazungumzia maisha yeah, yeah. zipo nyingi, baadhi ndio hizo zinakuwa zimebebea kwenye mahusiano, lakini zipo kuna nyimbo kama hiyo si tabia yangu, ipo hiyo, ninao nyingine naitwa wakati, wakati umefika, masuala mengine ya kijamii. Kuna nyimbo nyingine za kimazingira tu ee, ni jukumu letu mimi na wewe pamoja kuyatunza mazingira yetu, yatutunze pasipo chafu, inawezekana, pamoja, inawezeka wafunze watoto inawezekana, Zanzibar inawezekana, sote tunaweza. Unaitwaje hii nyimbo tulitengeneza pamoja ya mazingira, kuzungumzia mazingira yetu, sababu so, so, kuna kipindi ilikuwa Zanzibar bado haijaisha, lakini kuna kipindi ilikuwa Zanzibar, kuna mazingira maeneo mengine yapo hayako safi sana, afu ya town na somewhere. Kwa hiyo tukapata idea ya kutengeneza mazingira kwa ajili ya kuelimisha nyimbo ya kutelimisha kuhusu kutunza mazingira kuanzia kwa watoto na kwa kila mmoja, ili hilo liwe jukumu la mtu mmoja, sio kwamba kwa sababu kuna manispaa ndo washughulike wao, ila kwa sisi mmoja mmoja pia tujifundishe kutunza mazingira na tuwafundishe watoto, kwa sababu ndo wanakuja. Nadhani tukishirikiana pamoja katika kuyaweka mazingira yetu mazuri, yatabadilika. Na unaitwa mazingira? Yeah, ni mwimbo kwa ajili ya mazingira tu. Wakati tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, unajiona wapi miaka michache ijayo katika sanaa hii ya muziki yo. Na kipindi hichi nikakaa kimya, sababu na kama two years sijarudi kuka kwangu, kimya nasoma nasoma, mazingira nasoma, nini natakiwa nifanye, sababu siku hizi kuna social digitized platform hizi lazima udeal nazo. Muziki lazima uwekeze, na ikiwezekana pia utembee, sio sio kwa sababu nipo kisiwani ni, stay sio ni sababu kipindi hicho naenda na, na, na, na, na, kufanya show show Tanga huko na Dodoma, pia kwenda Home pia. Nimeona mwitikio wa nje hapa kwa sanaa yangu pia mkubwa, maana upande upande wa videos nzuri, audio nzuri kwa ajili ya future, yeah, yani nijitangaze zaidi kabla ya kupata promote, kupata mtu ambaye anaweza kanipush, lakini lazima mimi kama mimi nijiandae, sababu music unalipa, yani naona unalipa sana kama utaendea deep, na ndio kitu tunachotaka nikifanye. Kama nilikuwa deep kwa last time, sasa hivi nataka kwa future niwe deep zaidi, niongeze juhudi kabisa, ili niweze kufikia katika malengo yangu aaa ya, ya sanaa. unapatikana vipi katika mitandao ya kijamii? katika mitandao ya kijamii kwa upande wa Instagram ukiandika Fredrigo TZ napatikana, YouTube Fredrigo TZ e, Facebook Fredrigo Chiwarigo. Haya, kwa nambari ya simu, alama ya kujumlisha 255 754 46 91 63. Nakushukuru sana kwa kushiriki nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana nashukuru sana, sana, na sana. Msikilizaji ni Fredrick James Pius Kiwaligo maarufu Fredrigo kutoka hapa Visiwani Zanzibar, hasa hapa Unguja, akifanya sanaa ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi kutoka hapa Forodhani, tulipokuwa tumeketi na Fredrigo. Nakwambia, usiache mbachao kwa msala upitao. Tembelea ukurasa wangu wa Instagram, andika Tinini Mumbi na Facebook hivyo hivyo. Kwa heri kutoka hapa Forodhani Zanzibar, uwe na wakati mwema. Tupate muktasari wa taarifa zetu. Wapiganaji wa makamu wa kwanza wa Sudan Kusini Riek Machar wa wakamata mateka wanajeshi 108 wa jeshi la Sudan. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso waunda kikosi maalum kupambana na wanajiadi. Na rais wa Urusi Vladimir Putin awataka wanajeshi wa Ukraine kujisalimisha. ni kibao hizi cha kwake gema kutoka kule Zimbabwe na Chimano kutoka nchini Kenya, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji, usicheze mbali maana saa mbili na nusu tutarudi na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.