Ni saa moja na dakika 36. Tupate marudio ya makala yaliyojiri wiki hii na Ruben Likumbuka. Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii, na msikilizaji, miongoni ni pamoja na Rais wa Kenya William Ruto na aliyekuwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga wameungana kisiasa rasmi. Hali ya mzozo wa Mashariki mwa DRC kuchukua sura mpya, vikwazo vya kiuchumi kuikumba nchi ya Rwanda kufuatia uungwaji mkono wake kwa kundi la waasi la M23, kiongozi wa kijeshi wa Gabon Jenerali Brice Oligui Nguema kuwania urais mwezi ujao, mzozo wa kibiashara kati ya Marekani na mataifa kadhaa, lakini pia mzozo wa Ukraine na Urusi. Haya ni baadhi tu wa mengine zaidi, na kusihi kwa moyo mkunjufu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Kenya, ambako siku ya Ijumaa ya Machi 7, rais wa Kenya William Ruto na kiongozi mkongwe wa upinzani Raila Odinga walitiliana saini mkataba wa ushirikiano wa kisiasa wanaosema utasaidia kutatua changamoto za kijamii na kisiasa zinazowakabili wananchi wa taifa hilo. Victor Melkisedek Abuso alifuatilia kilichojiri na hii hapa ni ripoti yake. Uteji saini wa mkataba huo ulifanyika Ijumaa mchana katikati ya jiji la Nairobi, na kushuhudiwa na wafuasi na viongozi wa chama tawala UDA na kile cha upinzani ODM. Rais Ruto amesema mkataba huo hauna masilahi ya kisiasa kwake na kiongozi huyo wa upinzani. Ile mkataba tumeweka sahihi hapa leo, sio kwa manufaa ya mtu binafsi sio kwa manufaa ya Raila Odinga ama William Ruto. tuishi kwenye inchi yenye iko na umoja na tukabiliana changamoto za Kenya, tupige hatua ya kwenda kwe mbele kwa pamoja. Miongoni mwa mambo yaliyokubaliwa katika mkataba huo ni utekelezwaji wa ripoti ya NADCO iliyokuja baada ya mazungumzo ya viongozi wa serikali na upinzani kufuatia uchaguzi wa mwaka 2022 ripoti iliyotoa mapendekezo ya namna kutatua changamoto za kisiasa na kijamii likiwemo suala tata la kupunguza gharama ya maisha. Odinga amesema mkataba huo utasaidia pia kuleta uwiano wa kitaifa. Tumeweka sahihi kwa mkataba ya kuleta ulewano, ya kuleta amani, ya kupigana na maadui ya Wakenya wote, tuko tayari kushirikiana na serikali ili ifanyike kwa wakenya wote pamoja. Hawa ni baadhi ya wafuasi wa vyama hivyo viwili waliojitokeza kushuhudia utiaji saini wa mkataba huo. Baba ni mtu wa maana, ni mtu wa kusaidia. Hivi sasa tunaona wazi ya kwamba inabainika wazi ya kwamba Mheshimiwa Raila Odinga na Mheshimiwa Ruto wanaenda kufanya kazi kwa pamoja. Hatua hii ya Rais Ruto na Raila Odinga inaelezwa na wachambuzi wa siasa kama mwanzo wa safari ya vyama hivyo viwili kuunda muungano wa pamoja wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Tukisalia nchini Kenya, mwanzoni mwa juma hili, wakimbizi waliopewa hifadhi kwenye kambi ya Kakuma, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo waliandamana kulalamikia uhaba mkubwa wa chakula, maji na mahitaji mengine ya msingi kufuatia hatua ya serikali ya Marekani kusitisha misaada ya kimataifa kupitia shirika lake la misaada ya kimataifa USAID. Victor Moturi anaeleza zaidi. Wakiwa wamebeba mabango na kuimba nyimbo, waandamanaji hawa, wengi wao kutoka mataifa ya Sudani Kusini DRC na Uganda wanasema hali katika kambi imezorota kwa kiasi kikubwa, huku wengi wakihangaika kupata mahitaji ya kimsingi kama vile chakula na maji. Chakula inaenda ikipunguzwa-punguzwa punguzwa. walianza kutukatia kwanza uji ya watoto wakakata chumvi ya watoto, leo hii wanatuambia hakuna mafuta, hakuna ades, na chakula tunapewa kilo tatu kwa mwezi mzima. Hiyo kilo tatu haifanyi kitu. Maandamano haya yanafuatia baada ya mashirika ya kutoa misaada nchini Kenya UNHCR na WFP kutangaza kupunguzwa kwa ufadhili kutoka kwa shirika la USAID, hivyo kuadhiri mgao wa vyakula kambini. Inakuwa kwamba ni kututishia e, mkitaka mwende nyumbani, tuko tayari kwenda nyumbani, hatujakataa. Licha ya kwamba nchi yetu iko na vita, lakini tuko tayari kwenda nyumbani, kwa sababu hatutakubali kuendelea kuwa na manyanyaso kama national. Apati kazi, Mkenya mwenyewe hana kazi. unaniambia niwe integrate. Watanipa kazi? Watuache tukae tutulie kwa amani. Hali hiyo imesababisha sio tu njaa, bali pia imechangia kuongezeka kwa ukosefu wa usalama ndani na nje ya kambi. Na wenzangu wa mama wanateseka, utapata mtu anadunga kisu kwa barabara tu, na amani, askari badala hukuja kusaidia, askari atakuja baada ya masaa matatu, watu wameshawawa. Hata hivyo, viongozi na wawakilishi wa wakimbizi hawa wameitaka serikali ya Kenya na wafadhili wa kimataifa kuingilia kati kabla ya mzozo kuwa mbaya zaidi, wakati huu wakitaka kuwepo kwa sera bora wawezesha wakimbizi kufanya kazi na kujiendeleza badala ya kutegemea misaada. Na kule Tanzania, kauli ya chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA nchini humo ya hakuna mabadiliko, hakuna uchaguzi iliibua hisia mseto, wakati huu mwenyekiti wa chama hicho tundu lisu akisisitiza kutumia nguvu ya umma kushinikiza madai yao akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari tundu lisu alisema hawatasusia uchaguzi wa mwezi oktoba mwaka huu 2025 tumesema sio hatutasusia uchaguzi tutazuia uchaguzi lugha ni sio kususia uchaguzi lugha ni kuzuia uchaguzi Absolutely clear na tumesema tutazuia uchaguzi kwa nguvu ya umu, tutawaalika Watanzania wahakikishe wa uchaguzi huu haufanyiki. Hatujarembaremba hapo, bila mabadiliko hakuna uchaguzi. Sio bila mabadiliko hatutashiriki uchaguzi, hiyo sio lugha yetu. Lugha yetu ni bila mabadiliko uchaguzi hautafanyika. Ndiyo lengo letu. Tangu achaguliwe kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho cha upinzani cha Chadema Tundu Lisu amekuwa akisisitiza kuwa chama chao hakiko tayari kushiriki uchaguzi ujao bila ya mabadiliko ya sheria kadhaa za uchaguzi. RFI Kisangani. Na, FM. Na, na sasa tuangazie yaliyojiri huko DRC wiki hii ambako rais wa zamani Joseph Kabila Kabange akizungumza akiwa nchini Namibia siku ya Jumanne ya Machi 4 alisema mzozo wa mashariki mwa nchi yake unaweza kutatuliwa tu iwapo makundi ya kigeni yenye silaha yataondoka nchini humo na wakongomani kuhusishwa kwenye upatikanaji wa suluhu ya kudumu. Joseph Kabila: iwapo mtu yeyote angehitaji ushauri wangu kuhusu swala hili, ushauri wangu ni kwamba zungumza na raia wa DRC, wanajua zaidi mambo yao kwa sababu wamewahi kuwa hapo, wamepanda mlima huo na kuvuka Najua kuna mpango wa kuleta wapatanishi kutoka Afrika Magharibi na mataifa mengine ya Afrika lakini hakuna mpatanishi atakuambia kuwa anaifahamu DRC zaidi ya raia wenyewe wa taifa hilo. nam huku hayo ya kijeri namna hiyo, maisha ya watetezi wa haki za binadamu na waandishi wa habari katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo yapo kwenye hatari na wanakabiliwa na hatari ya kushambuliwa au kuuawa mara moja. Hii ni kwa mujibu wa onyo lililotolewa na mtaalamu wa Umoja wa Mataifa mengi zaidi na Florence Kivuva Mary Lola mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa anayeangazia maswala ya watetezi wa haki za binadamu amesema mazingira ya utendakazi wa wanaharakati hao yameendelea kuwa mabaya baada ya waasi wa M23 kuchukua maeneo mengi ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini. Mtaalamu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema amepokea ripoti za kushuhudiwa kwa visa vya ukiukwaji wa haki za watetezi hao wa haki za binadamu, wengine wakilengwa moja kwa moja, wakiwemo wanawake wa wanaohofia kudhulumiwa kingono. Wale waliokamatwa wamepelekwa kusikojulikana huku wakiteswa katika maeneo kadhaa ya jimbo la Kivu Kaskazini, huku mtaalamu huyo akisema wanaharakati walikamatwa na M23 wakijaribu kukimbia kutoka jijini Goma. Aidha, Lola amesema amepokea maombi mengi kutoka kwa watetezi hao wa haki za binadamu walioko katika maeneo mashariki mwa DRC wakiomba msaada, na wanaishi kwa hofu kwa sababu ya vitisho na wasiwasi wa kukamatwa na asiwa M3 na, na ametaka jumuiya ya kimataifa kuwasaidia. Msikilizaji, serikali ya Uingereza wiki hii ilisema haitatuma malipo zaidi kwa Rwanda kufuatia kufutwa kwa makubaliano ya mkataba wawahamiaji kati ya nchi hizo mbili. Maelezo ya kina na Hilary Ingati. Msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande Makolo alisema Uingereza ilitaka Rwanda kuacha kudai malipo yaliyosalia yanayoripotiwa kufikia dola za Marekani milioni 64. Mzozo wa malipo unahusishwa na mpango wa Rwanda unakuja baada ya serikali ya Uingereza kutangaza kuwa itasitisha msaada kwa nchi hiyo isipokuwa msaada kwa watu maskini walio hatarini zaidi. Uingereza ilichukua uamuzi wa kusitisha misaada baada ya kuishutumu Kigali kwa kuunga mkono kundi la M23 ambalo limeteka maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mpango wa kuwafukuza baadhi ya waomba hifadhi nchini Rwanda uliobuniwa na serikali ya chama cha Conservative mwaka 2022 uligharimu Uingereza dola milioni mia tatu na kumi kabla ya kuondolewa na waziri mkuu Sir Keir Starmer. Jumanne ya Machi tano, shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF kwa mara nyingine tena lilitoa wito wa kuachiliwa huru kwa Sandra Muhoza mwanahabari wa jarida la La Nova Burundi ambaye amefungwa tangu Aprili 2024 kwa kosa la kutishia usalama wa taifa kupitia ujumbe ulioshirikiwa katika kikundi cha kibinafsi cha WhatsApp. Juma hili Umoja wa Mataifa ulitoa wito wa dharura wa kuchangisha dola milioni 11.2 kusaidia Uganda katika kukabiliana na mlipuko wa Ebola ambao umesababisha vifo vya watu wawili baada ya bajeti ya afya ya nchi hiyo kudhoofishwa kutokana na hatua ya Marekani kusitisha misaada yake ya nje kupitia shirika la USAID. <muchos> Serikali ya Sudani Kusini siku ya Jumatano ilitetea uamuzi wa kukamatwa kwa washirika wa karibu wa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kwa madai ya kuhusika na utovu wa usalama katika jimbo la Upper Nile baada ya kundi la waasi kuvamia kambi ya jeshi. James Shimanyula ni mwandishi wetu wa masuala ya Sudan, alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Msemaji wa serikali Michael Makuei amethibitisha kukamatwa kwa washiriki hao wa Machar, waziri wa petroli Port Kang Chol na naibu mkuu wa majeshi Jenerali Gabriel Duoplam. Alikamatwa kwa sababu alikiuka sheria. Hatutaki utani, tunachohitaji ni usalama. Kundi la SPLMIO lina ushirikiano wa karibu na lile la White Army na hilo limethibitishwa kwamba ni jeshi we... la SPLMIO. Kwa siku ya pili, wanajeshi wameripotiwa kuzingira pia makazi ya Machar jijini Juba. Paul Maideng, msemaji wa Machar, anasema kinachoendelea kinatishia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane uliounda serikali ya pamoja. Naibu mkuu wa majeshi alikamatwa bila the kibali, hatujui sababu ya kukamatwa kwake. Kwa waziri wa petrol Port Chol Kang naye alikamatwa akitoka nyumbani, hatufahamu sababu ya kukamatwa kwake. Hawa ni baadhi ya wakazi wa Juma wanaozungumzia kinachoendelea. Serikali inapaswa kushughulikia suala hili kwa makini sana. Ni lazima iwalinde wananchi ambao tayari wana matatizo makubwa. Pande zote zikae chini kwenye meza mazungumzo na zielewane. Ninatabiri kutakuwepo na hali ya mapigano yatakayoenea ya mjini Juba na hata mahali ambapo hali si shwari. Mabalozi wa nchi za kigeni hasa kutoka nchi za magharibi wametoa wito wa utulivu na kutaka pande zote kuepuka vitendo vinavyoweza kukuza mzozo huo. Nam, hiyo ni ripoti ya mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Bandishimanyula. <tune> na sasa tuangazie yaliyojiri katika mataifa ya Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia huko Gabon ambako kiongozi wa kijeshi Jenerali Brice Oligui Nguema, ambaye aliongoza mapinduzi ya mwaka 2023 na, na utawala wa miaka 55 ya familia Bongo juma hili alitangaza kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwezi ujao Azef, Mureflexi. Pamoja na, na baada ya kutafakari kwa kina na kutoa jibu kwa miito yenu nimeamua kuwa mgombea yes. Kwa upande wangu niko tayari tayari tayari kuongoza hatma ya nchi yetu. Mungu atupe hekima na atuepushe na nadharia ya ubaguzi, ili hatima yetu iwe katika furaha. Idumu jamhuri ya tano. Awali kiongozi huyo alikuwa ameahidi kurejesha utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya Agosti mwaka 2023. Rais wa Guinea Bisau Umaro Sisoko Embalo alitishia kuufukuza ujumbe wa ECOAS uliotumwa nchini mwake kusaidia kutatua mgogoro wa kisiasa. Benson Wakoli na maelezo zaidi kupitia taarifa ikawasemesema, ilituma ujumbe wake nchini Guinea Bissau kusaidia kutatua mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo, ila wawakilishi waki wake walilazimika kuondoka nchini humo siku ya Jumamosi baada ya kutishiwa kwamba wangetimuliwa. Upinzani nchini Guinea Bissau umekuwa ukisisitiza kwamba muda wa kuhudumu wa rais Omaro Sissoko Embalo ulikamilika juma lilopita, ili rais huyo anasisitiza kwamba uchaguzi nchini humo utafanyika tu mwezi Novemba, huku mahakama ya juu zaidi nayo na ikisema uchaguzi asaile kuandaliwa mwezi Septemba mwaka huu. Taifa la Guinea Bissau, mkoloni wa zamani wa Ureno, limeshuhudia mapinduzi ya kijeshi mara kadhaa. Mwaka 2023 rais Embalo pia akidai kuwepo jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali yake, hatua iliyosababisha yeye kulivunja bunge lilikuwa na idadi kubwa ya wabunge wa upinzani. <muchas> Kwingineko duniani, vita ya kibiashara baina ya Marekani na washirika wake wakubwa wa kiuchumi tangu mwanzoni mwa juma hili ilishika kasi, wakati huu tozo za Washington kwa bidhaa toka Canada, Meksiko na Uchina zikianza kutekelezwa, hatua ambayo ilisababisha majibu kutoka kwa utawala wa Beijing na Ottawa. Undani wa taarifa hii ni katika ripoti ya mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Utozwaji wa ushuru wa forodha kwa bidhaa za Canada na Mexico umeanza kutekelezwa saa chache baada ya makataa yaliyotolewa na rais Donald Trump kwa nchi hizo kufikia makubaliano ya kibiashara ya baina yao. Kupita hatua hii ya Marekani imeshuhudia masoko ya hisa kwenye ukanda wa Asia na Ulaya yakitetereka, wataalamu wa maswala ya uchumi wakisema anguko hili ni la kwanza kushuhudiwa tangu mwaka 1940. Awali rais Trump alisitisha kutekeleza tozo hizi kabla ya baadaye kurejelea uamuzi wa wake ambapo aliongeza ushuru wa asilimia 25 wa bidhaa zinazoingia nchini mwake kutoka Canada na Mexico, akiyatuhumu mataifa hayo kushindwa kuchukua hatua kudhibiti wimbi la wahamiaji na biashara haramu ya dawa za kulevya. Kufuatia uamuzi huu, viongozi wa Canada na Mexico nao wamesema wanajiandaa kuchukua hatua za kujibu kile walichosema uamuzi wa Washington ambao hawakuzingatia urari wa kibiashara baina yao. Hapo awali Trump alikuwa ametangaza kuwa nyongeza ya asilimia 23 inayolenga bidhaa kutoka Mexico na Canada, bidhaa zinazoingizwa nchini mwake itaanza kutekelezwa siku ya Jumanne ya wiki hii. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau naye alitangaza nchi yake itaongeza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zinazotoka nchini Marekani na kulaani nyongeza iliyofanywa na rais Trump akisema haikuwa na msingi wowote. RFI Kampala, tisini na tatu nukta saba FM. Mawaziri wa ulinzi kutoka Uingereza, Ujerumani, Italia na Poland watakutana Jumatano ya wiki ijayo mjini Paris nchini Ufaransa kujadili msaada zaidi kwa ajili ya Ukraine, lakini mkutano huo utatanguliwa na ule wa wakuu wa majeshi kutoka nchi za Ulaya siku ya Jumanne ya wiki ijayo. Wakati hayo ya kijiri, rais Emmanuel Macron, baada ya mkutano wa wakuu wa nchi za Ulaya jijini Brussels, Ubelgiji, ambao walijadili suala la ulinzi na kusimama na Ukraine, alikuwa na kauli hii kuhusu Urusi na rais wake Vladimir Putin, la seule puissance imperiale que je vois aujourd'hui en europe s'appelle la russie. Uongozi pekee wa kiimla ambao upo Ulaya ni ule wa Urusi, ni uongozi ambao unataka kuandika upya historia na kubadilisha asili yetu. Lengo letu sisi ni kuwa eneo lenye amani na kufanya kila kitu kwa maamuzi yetu, ikiwemo kujilinda na kuzuia vita vya kesho. Nafikiri Rais Putin anapaswa kurejea katika maono hayo. Sisi na washirika wetu tunaamini sana katika hilo, na tupo wazi katika historia yetu. Angalia uhusiano wetu na Marekani, ni wa kujenga urafiki na kuheshimiana, na inapaswa kuwa hivyo kwa sababu historia yetu inatuonyesha hilo na tunastahili. Notre histoire montre qu'on le merite. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami na shusha nanga katika makala yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, asante sana na kwa heri. RFI sauti za dunia. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutoa zawadi ya dola milioni 5 kusaidia ukamataji wa viongozi wa kundi la waasi wa M23. Rais wa Ghana John Mahama katika kampeni ya kuzirudisha nchi za Mali, Niger na Burkina Faso katika muungano wa ECOWAS na Israel kushiriki mazungumzo ya Doa ya kupatikana mwafaka kuhusu usitishwaji wa amani eneo la Gaza. Bao ni jerabi cha kwake Sona Jurbate kutoka kule The Gambia jarabi cha kwake sona jurubate kutoka The Gambia, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani na kualika, saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine.