Ureno akiendelea kulaani Urusi kwa vita vya Ukraine. Saa moja na dakika 36 tupate makala nyumba ya sanaa na Steve Mumbi. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala nyumba ya sanaa bado niko visiwani Zanzibar na bado tunamulika yale yatokanayo na tamasha kubwa kabisa la muziki Afrika Mashariki na kwingineko duniani tamasha la sauti za busara Zanzibar Tarab Heritage Ensemble ni kundi la muziki wa taarabu ndio natuzungumza nao mara hii katika makala haya ya nyumba ya sanaa mimi ni Steven Mumbi karibu msikilizaji Karibuni sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, asante mtangazaji, asante sana mtangazaji. Ha, na kupata kwanza kionjo cha muziki wenyewe wa tarabu, tupate kionjo cha wimbo mmoja wapo katika zile nyimbo zenu. Kwanini waomba radhi na wewe ulikusudia kwa nini waombaradhi, nawe ulikusudia kunifanyia maudhi mengi, yalopita njia, kunifanyia maudhi mengi alopita njia, ndipo na mimi nikaridhi. Ndipo nami nikaridhi kamba kufunguli Tua kama yalivyonipata, kwa nini kama alivyonipata Amina? <laughs> au yeyote anaweza kajibu. Msikilizaji hapa nao Idi Swedi, Amina Abdalla na Taimur Ruhuni, kama alivyonipata. Ninakusudia ni mtu aliokusudia ubaya kwa mwenzake, kwamba ulikusudia kunifanyia ubaya lakini Mungu hakuwa pamoja na wewe, lakini zaidi ni masala yanahusu na mapenzi. Sawa, na msikilizaji, kibao hicho kinakwenda namna hii. Kama yalivyonipata. Zanzibar Tarab Heritage Ensemble, kundi la muziki wa tarabu. Nani kiongozi wa kundi hili kati yenu? Mimi ndio kiongozi, mwenyekiti wa kundi hichi. Naitwa Idi Swedi. Lini hasa kikundi hiki kilianza kufanya sana hii ya muziki wa tarabu? Tarehe siwezi kukumbuka, lakini tumeanza kama miaka miwili nyuma. Kikundi hichi kimekusanya wasanii kutoka vikundi saba vya tarabu asilia, tukaanzisha hichi kikundi baada ya kuunda chama chetu cha tarabu asilia. Kwa hivyo sasa tuna kama miaka miwili sasa hivi. Tayari kuna vibao mmesha rekodi, maana hiki ni kibao motomoto, ama mmechukua vibao kutoka katika miongoni mwa makundi yenu? Tumechukua nyimbo kutoka na vikundi mbalimbali. Hatujakaa kitako wenyewe tukaunda zetu. Tumefanya katika tuka record lakini za, za mpito kama hizi za, za, za tamasha. Hatujatoa za za, za kutoa hiyo bado. Lakini kama mimi na klabu yangu nilikotoka na nyimbo yangu inapendeza pale naipeleka tunaipiga. Swedi, kwa kutazama wewe ni umri kidogo tayari umeisha sogea maanake, lini hasa uliingia katika muziki huu wa taarabu? Mimi umri wangu miaka sabini na mbili sasa, sabini na mbili, lakini bado na ari na morali. <laughs> Mungu anasaidia ashukuru. Mimi nimeingia karibu miaka arobaini nyuma, na kuna swali ulizwa kwamba inakuwa kwaje mtu kuingia kwenye shughuli hizi. Mara nyingi sisi huwa tunarisi au tunaiga wazee wetu. Mimi mama wangu mzazi alikuwa mwimbaji, kwa hivyo toka niko darasa la tano sita hivi namsikia mama anaimba klabu nikaanza kupata ile mapenzi saingia nakwenda klabu namemfuata. Basi baada ya kuwa mkubwa nikajisukuta mie nimejizia moja kwa moja kwenye mambo haya, lakini imeanza zamani sana, nafikia miaka arobaini nyuma. Hongera sana, bado una nguvu licha kwa umri, ume, ume mana, ya kwamba umri umekwenda kidogo, maana ni neema ya kwake Maulana. Wakati ukifanya sana hii vibao gani viliwika? na ulikuwa katika kundi gani kabla ya kuja katika kundi hili? Nimekuwa na vikundi viwili. Kikundi cha kwanza nilianzia kiko ng'ambo, kidogo kama kimekufa sasa hivi, kwa wakitwa Mikunguni social club. Ni wapi huko ukisema ng'ambo? Hapa mitaa Mikunguni. Yani ng'ambo ya Zanzibar huko Zanzibar hapa hapa hasa. Baada ya muda, tukachaguliwa Makimeli. Kwa ni mpigaji nilikuwa na mwimbaji pia na mtunzi Naweza kufanya yote hayo wakati huo, lakini tukaja kikundi cha culture. Nikajiunga na kikundi cha culture ambacho kikundi kubwa kwa hapa Zanzibar. Hapo culture ndo nikaanza sasa kukufumwa katika mfumo huu mwaka tisini na moja hivi, nikaanza kutoa kibao changu cha mwanzo cha culture toka 1992. Tuonjeshe kidogo jina lake kweli, naye ukitafuta kwa hiyo utaipata nae tena ni wangu nikimuinda siku nyingi, nikimuinda siku nyingi nae, tokea tangu na tangu tena, tulikuwa wengi makundi chungu kwa chungu unafungulia ya redio yako. Haya ni makala nyumba sana sanaa kutoka hapa visiwani Zanzibar. Nazungumza na, na, na Idi Swedi Amin Abdalla na Taimur Ruhuni wasanii wa muziki wa tarabu kutoka katika bendi ya Zanzibar, Tarabu Heritage Ensemble, bendi ya muziki wa tarabu iliyosheheni vionjo e, vya kiasilia. Baada ya kuja katika e, kundi hili sasa, ambalo linaunganisha bendi nyingi za muziki wa tarabu inamaanisha Zanzibar Tarabu Heritage Ensemble, kuna nyimbo ambazo mmezirejea? Hapana, hatuja rekodi nyimbo bado, isipokuwa pakitokea shughuli kama hii tunakusanyana vikundi, kila mmoja anakuja na nyimbo au tunamchagulia nyimbo, hii utaimba wewe na ukangu. Hata hii nyimbo naye niya kikundi changu original ya Chakal Chemiso Club lakini nimekuwa nikiimba kwenye vikundi vingi kama hiji au kama kundi cha taifa. Ni kundi cha taifa pia cha hapa Zanzibar, kipo kundi cha taifa pia Tatarabu, pia naimba nyimbo hiyo, ziko na nyingine, mshaimba nyimbo kama takriban kama 25 hivi, malizi andika, nimepata mrabaha mzuri kidogo <laughs> ah, sawa. Msikilizaji, huyo ni Idi Swed, miongoni mwa wasanii wa, wa kundi hili la Zanzibar Tarabu Heritage Ensemble. Nigeukie kwako Amina Abdalla, hongera kwa kazi nzuri. Asante. Ni lini nawe umeingia katika sanaa hii? ya muziki wa tarabu ukiacha miaka miwili ambayo umekuwa katika eh kundi hili la Zanzibar Tarabu Heritage Ensemble. Soma lo kweli, sasa hivi toka nianze tarabu asilia na mwaka kama wa 19 hivi, ni miaka mingi. Ulikwaje ukapenda tarabu? Nimeipenda tu moja kupitia huyo msanii nilokuambia, ndo nabii na mimi kama kanti ya ashki fulani, ndo kaingia katika tarabu asilia na mimi. Ulijifunza vipi kuimba? Nilikuwa nikisikia anaimba na mimi nafuatizia hivyo hivyo, kila akiimba mimi nafuatizia, afu na kuchuoni nilikuwa nasoma kasida kwa huko, tena ndo kumbushe wimbo wako uliowika na wewe katika vikundi hivi vilivyojiunga katika ensemble. Ulikuwa katika kundi gani mwanzo? Nimeanza na culture tu. Tukumbushe kibao chochote kimojawapo ambacho ukiwa katika culture kilifanya vizuri. Umekusudia nini yangu kunifatilia, umekusudia nini yangu kunifatilia, asama na majirani ndizo nazokata, ndiyo maana sigambani kwa vile sikuzoea domo kayafatani shari unainunua domo kayafatani shari unainunua Wimbo, wimbo huu unaitwaje? Yangu ya kuhusu. Yangu haya kuhusu, wimbo huu haukukuletea mushke wa kuchukiwa kwamba huyu sasa anatusema, ah? Wala haikuleta. <laughs> watu waliupenda <laughs> <laughs> pasho baridi <laughs> macho baridi. Mipasho, mipasho baridi sasa, mipasho baridi, si ndio nasema hii mipasho baridi ikuletea mushke, watu wakasema eh, mbona natuletea maneno tena Aa, wakusema kwa kweli. <laughs> Aa, sawa, nigeukie kwako e, Taimur Ruhuni, sanaa ya muziki wa tarabu Zanzibar, miaka ulioanza kufanya sanaa hii, mambo yalikuwaje? Kwa bahati mimi nilianza sanaa hii ya uh, tarabu kabla kuingia ya kuingia mambo ya modani yamekuja, sanaa ya modani amekuja yame tayari ya sanaa ya tarabu, na kwa kweli mimi mwenyewe nilipenda na zaidi kwa sababu sikuwa na sauti ya kuimba kama nilipendelea, kupiga vinanda. Unajua, huwa tunapata changamoto na wazee, inakuwaje kwenye mambo ya muziki tena, lakini sasa hata wakisema ile ni hobi, nawambia wazee, niacheni, ile ni hobi yangu. Kwa hivyo nimesoma shule, nimemaliza nikaanza kujifundisha vinanda, mpaka nikaingia kwenye klabu kubwa ya Culture. Kwa nini mmechagua kukomaa, naweza kusema ama kujikita kwenye tarab asilia zaidi. Uh, tumejikita kwenye mziki wa tarabu asilia kwa sababu ndo asilia kweli kweli, ule mziki wa tarabu asilia hii, tarabu asilia kwa Afrika Mashariki umeanzia hapa Zanzibar, na wazee wetu walikuwa kwenye mziki huo wa tarabu asilia. Kwa hivyo na sisi tumejikita kule kule kule. kwa hivyo hata wakipiga moda wale siona ha, hamna kitu tu, kwa hiyo ndo sababu kubwa hiyo, na halafu tumekuta kwamba mziki asilia, wa tarabu asilia unapendwa duniani kuliko ule wa modern, si Zanzibar, si Tanzania, si Afrika, si Ulaya, unapendwa mziki wa taarabu asilia kuliko ule wa modern. Kwa hiyo tumejikita hapo, na bado tunaendelea kutunga na nini hapo hapo, na tunatafuta wasanii wapya kwa ajili ya kufanya replacement ya wale, ehe, kwamba ili usije usi chini wewe, unakuja juu. Vijana wanajitokeza, wana kujiunga na muziki huu wa taarabu asilia wanajitokeza, na kwa sasa hivi hapa Zanzibar sasa hivi kuna vyuo vya muziki kuna vyuo, kwa hivyo vijana wanakwenda kwenye vyuo kujifundisha mziki, wengine kuimba, wengine kupiga. Akitoka pale, anatafuta klabu ajiunge. Kwa hiyo tunawapata, wanakuja, wanakua najiunga. Sisi wenyewe culture tuliwahi kuwa na chuo cha mziki, na tukafunza baadhi ya watu, tunao mpaka leo. Na vipi, wasichana nao wanajitokeza, na unaonaje? Wanaofanya muziki huu wa tarabu wapo, wanajitokeza, tunafundisha fundisha pale, tunao culture mwamko ukoje? <laughs> Mambo yatakuwa mazuri baadaye hapo. Eh, Idi Swedi, unaonaje mwelekeo wa muziki wa tarabu visiwani Zanzibar? Muziki wetu bado una dumu, na kwa sababu tuna juhudi ya kuhudumisha sisi wenyewe, bado unadumu kama alivyofanya katibu wangu. Huu ni urithi wetu, hatuwezi kubali wa, tuwachia kipuzi kipuzi hivi. Sasa toka wazee wetu wamepiga hii, sisi tunaendelea navyo na kuna vijana kina, kinamina, tunawapokea hawa, tunawaachia wao alafu Sawa, tukielekea ukingoni wa makala haya, kibao kimoja cha mwisho. Najua mna vibao vingi. hujahitimu kusoma, ni kibao kingine kizuri. Amina, tupe kidogo kionjo. hujahitimu kusoma, rejea tena chuoni, hujahitimu kusoma Rejea tena chuoni, bado ungaliko nyuma, kiwango chako ni duni. Bado ungaliko nyuma, kiwango chako ni duni. Mtandaoni mnapatikana vipi? Kwenye YouTube napatikana sana, Culture Musical Club utapata nyimbo zetu, andika Culture Musical Club utapata tumechanganya vikundi vyote, lakini nyimbo za vilabu mbalimbali. Na kushukuru sana kwa ushiriki nasi katika makala ya nyumba sana, asante, asante sana, asante sana, asante mtangazaji. msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndio nakunja jamvi la makala haya kutoka hapa visiwani Zanzibar. Nilikuwa nikizungumza na Idi Swed, ambaye huyu ndiye mwenyekiti wa Zanzibar Tarabu Heritage Ensemble, na katibu wake ni Taimur Ruhuni. Pamoja nayo alikuwa na Amina Abdullah, ni mwanamke mwenye sauti ya kibinti ambaye sauti yake na rindima umeisikia katika makala haya. Mimi ni Steven Mumbi kutoka hapa visiwani Zanzibar, na kwambia usiache mbachao kwa msala upitao. Kila laheri na uwe na wakati mwema. Nifuate mitandaoni, andika tinini Mumbi. Kwa heri kutoka hapa Zanzibar. Makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. Eh, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Awamu ya kwanza, serikali ya Kinshasa yaanza kampeni ya uchangiaji damu kuwasaidia wagonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa nchi. Ujumbe wa ECOWAS washindwa kutatua mzozo wa kisiasa nchini Guinea Bissau, na rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky wazozana hadharani ni matangazo ambayo utapata pia kwenye tovuti yetu ya rfi kiswahili.com tuhitimishe na kibao kipepeo cha kwake jagwa kutoka nchini kenya tazama kule kule watu kipepeo na pepea, na pipia, na pipia juu ya mapenzi unayonipa na na na na unayo nipa, nataka leo nitangaze, ni tangazeni, seme kama si wewe staki mwingine, na wabaya wabaki waseme ni uchawi, mamisha ni roga Mapenzi unayonipa hakuna mwingine ashawainipa, kama si wewe sitaki mwingine, kama si wewe sitaki mwingine, sitakuteza ili unililie, nitakutunza ili unizalie, kama samaki sirudi nyuma, nikiwa nawe sirudi nyuma, nikiwa nawe sitemee, na kuwa tu kipepeo, napepea, napepea juu ya mapenzi. Nitakutuza ili unizalie. Kama samaki sirudi nyuma, nikiwa nawe sirudi nyuma ni kibao kipepeo cha kwake Jagwa msanii kutoka Kenya, ikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani na usicheze mbali, saa mbili na nusu ninarudi kukuletea matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri ya muda.