Afrika Mashariki ni saa moja na dakika 36, wakati wa kupata makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Popote pale ulipo msikilizaji, ikiwa ni wikendi ya mwisho ya mwezi Februari, karibu katika makala yaliyojiri wiki hii. Uko nami Jupita Mayaka. Habari ambazo zimegonga vichwa vya habari wiki hii ni pamoja na hali kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, utata wa kidiplomasia unaozingira Kenya na Sudan. Tutaangazia pia kesi ya kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besigye, lakini pia tutaangalia kipindi cha mpito nchini Niger, vilevile mkutano wa G20 uliofanyika kule Afrika Kusini. Kwingineko ulimwenguni, tutadadisi hali kufikia sasa ya vita vya kule Gaza na misimamo ya viongozi mbalimbali mbali wa ulimwengu. Msikilizaji, tuanze kwa kuangalia mambo yanavyoendelea katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakuu wa majeshi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana siku ya Ijumaa jijini Nairobi nchini Kenya ili kushughulikia kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Majadiliano hayo yalitanguliwa na kikao cha siku mbili cha kikosi cha kazi cha wataalam wa ulinzi wa EAC ambacho kiliweka msingi wa majadiliano ya kimkakati wakati hayo ya kijiri ni wiki hii, ambapo huko Bukavu, baada ya waasi wa m ishirini na tatu kuingia kwenye jiji hilo, shughuli za usafiri zilirejelewa rasmi kwenye Ziwa Kivu linalounganisha mji wa Goma. William Basimike anaeleza Kwenye soko za Nyawera na Mashinji kuna watu waliofika ili kujionea hali ilivyo. Wengine wanauza na kununua, hasa vyakula. Sifa ni mchuzi wa nyama, kilo ya nyama tulikuwa tunauza mboga mboga ya Rwanda sasa bile vyote abapate njia gisi watabileta du transporto aziku. Mbali kidogo mapendo anauza samaki ila anasema bado anahofia usalama. Naogopa sana ila Mungu tu ndiye atatusaidia. Nilibaki tu nyumbani mpaka saa injo kutoka tena nyumbani. Watoto niwapigia bui, juzi jana nikaamua kufungua. Barabarani teksi hazionekane zaidi, watembeza pikipiki ndio wanafanya kazi wakipita hata katika barabara Patrice Emery Lumumba ambamo hawakuruhusiwa kupita awali. Joseph amejitoka kuweza kujionea namna ambavyo duka lake limeporwa. Walifungua duka wakabeba yote ambayo ilikuwa, wakati M23 walifika. Kwa sasa watu wanaanza kutembea, fasi yote natembea vizuri kabisa kabisa, hawangi kuja, ingekuwa ni tatizo kabisa. Hadi wakati huu taka zinajaa barabarani, kukiwa na matundu zenye alama ya risasi katika milango ya maduka yaliyoporwa. Lakini kwingineko hasa Nyangezi na pia katika baadhi ya vijiji vya bonde la Mto Ruzizi, watu wengi walihama makazi yao wakihofia usalama. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Shukran Basimike kwa ripoti hiyo. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, Bintu Keita na amewashutumu waasi hao kwa kuweka vikwazo ambavyo vinatatiza majukumu yake haswa eneo la mashariki. Ametoa kauli hiyo mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jijini New York. Le M23 impose... Tangu kutekwa kwa mji wa Goma, M23 imeweka sheria kali za kutembea kwa MONUSCO na kuzuia juhudi za kutathmini madhara ya utekwaji wa uwanja wa ndege wa Goma na kuharibu mabomu bila madhara katika mji huo. M23 imezuia pia MONUSCO kugawa mahitaji muhimu kwa vikosi vya SAMI DRC, lakini pia zaidi ni kwamba M23 inadhibiti barabara zote zinazoingia na kutoka katika maeneo walioyadhibiti. Ni kauli yake Bintu Keita, mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini DRC, MONUSCO. Na tukisalia huko Goma, miungano ya makundi ya vijana imeanzisha kampeni kuwahimiza vijana kuhusu kupambana na habari za chuki, kama anavyoeleza mwanahabari wetu Benjamin Kasembe. Mashirika haya yameongeza kasi ya kutoa elimu na mafunzo kuhusu umuhimu wa ukweli na umoja na jinsi ya kukabiliana na habari zisizo sahihi, amesema Diodone Mango, naibu kiongozi wa shirika la kuhimiza amani na watawala bora hapa nchini, habari RDC. Hatujui nani anapenda mwengine na anamchukia mwengine, lakini sisi tunahimiza watu wote na wajurnalista wapasha habari wote kuonesha watu kama aa, sisi wote ni wamoja tupen na tuepushe hiyo uh, mambo ya uga, ya ugawanyaji katika kampeni hii. Vijana wametakiwa kuwa mabalozi wa amani na kutumia mitandao kijami ya kijamii kwa faida ya wananchi badala ya kueneza chuki. Orumiele Mihigo ni kijana mwanahabari mjini Goma. Ninaweza kuambia vijana wenzangu waweze kuungana kwa sababu hii ni muda wa kuungana, wa kuwa pamoja. zaidi ya vijana hamsini kutoka miungano mbalimbali na vituo vya matangazo mjini Goma wote wamesema kuridhika na mpango huo hua, kutafuta leo, kijana, wa kutafuta mani kuanzia leo. Mimi kama vile kijana mwandishi wa habari ninaweza kujua hii ni, ni diskuri ya kuleta chuki, na ninaweza nikaandika uh, na message ambazo zitaweza kupeleka watu waishi pamoja na kwa umoja. Tangu kuzuka upya kwa vita katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini, habari za chuki zimekuwa zikienea mitandaoni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuathiri pakubwa juhudi za kutafuta amani eneo hili la mashariki mwa Kongo. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili, msikilizaji. Haya ya kijiri: Umoja wa Mataifa unasema nchi ya Burundi inakabiliwa na wimbi kubwa zaidi la wakimbizi kutoka DRC katika kipindi cha miaka ishirini na tano. Serikali ya Rwanda imelaani hatua ya Marekani kumwekea vikwazo waziri wake wa utangamano wa ukanda James Kabarehe, ambaye pia alikuwa mkuu wa jeshi akihusishwa na waasi wa M23. Je, hatua hii ina maana gani? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Mgogoro ambao upo mashariki hapo mwa Kongo inapohusishwa na nchi ya Rwanda, na hatua za kuibana Rwanda ili ilete mafanikio ya kuleta amani hapo Kongo, vikwazo haviwezi kusaidia kuleta amani, hata ikiwekewa vikwazo Rwanda kwa sababu Rwanda wanayo madai yao, pia wanayasema kwamba Wakongo wenye asili ya Kinyarwanda wanabaguliwa, lakini pia wanasema wale Interahamwe wamefanya mauaji ya kimbari wana wanasaidiana na, na jeshi la Congo na tunajua madhara ya mauaji ya kimbari. Ni kauli yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa kule nchini Tanzania. RFI Goma 98.0 na FM. Kutoka DRC tuelekee nchini Uganda, ambapo mwanasiasa mkongwe Kiza Besigye, Haji Lutale na afisa wa jeshi Kapteni Denis Ola walifunguliwa mashtaka ya uhaini kwenye mahakama ya kiraia jijini Kampala baada ya shinikizo za kesi inayowakabili kuondolewa kwenye mahakama ya kijeshi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago alitutumia ripoti hii. D Besije alifikishwa mahakamani akiwa katika kiti cha walemavu na kulindwa vikali, akafunguliwa mashtaka ya uhaini pamoja na Haji Obed Lutale na mwanajeshi Kapten Denis Ola, upande wa mashtaka ukiwashutumu kwa kupanga kupindua serikali ya Uganda. Wakili wa D Besige na Haji Lutale, Elias Lukwago, aliomba Dkt. Besija aruhusiwe kupata matibabu nje ya gereza, lakini upande wa mashtaka ulipinga ukisema anaweza kupata matibabu hayo ndani ya kituo cha afya cha gereza. Hakimu Ester Nyandoi aliamua kama ifuatavyo as... ninabanwa kutoa amri hiyo. Mamlaka yangu pekee katika swala hili ambalo ni kosa la kifo ni kuwafungulia mashtaka na upelelezi ukikamilika kuwapelekwe mahakama kuu. Ninamshauri kutafuta suluhu hiyo kutoka mahakama kuu. Lakini kwa sasa washtakiwa wote watazuiliwa katika gereza la Luzira hadi tarehe saba mwezi ujao. Wakili wa Dr. Besije, Elias Lukwago, alifichua kuwa D Besije ameamua kusitiza mgomo wa kula. Tunataka Bes... kutangaza kwamba D Besije Lea amesitisha mgomo wa kula kwa kuwa amefikishwa mbele ya mahakama ya kiraia, kwa sababu muda wote alikuwa akipinga kuweka kizuizini kinyume cha sheria bila amri ya mahakama. Kwa sababu sasa amefikishwa mahakamani na tumeanza mchakato wa kupata dhamana, anasitisha mgomo wa kula. Mshitakiwa rasmi kwa Dr. Kizza Besigye katika mahakama ya kiraia kunatimiza agizo la mahakama kuu iliyotolewa wiki mbili zilizopita, ambapo kesi yake mbele ya mahakama ya kijeshi ilisitizwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Katika nchi jirani ya Kenya Hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kusitisha kwa muda utoaji wa msaada wa kifedha kwa shirika la kimataifa la maendeleo USAID limeathiri sekta ya afya, haswa kwa wakazi wa mtaa wa mabanda wa Kibra jijini Nairobi, ambao wamekuwa wakitegemea msaada huo ili kupata tembe za kufubaza virusi vya Ukimwi. Mwandishi wetu Victor Moturi alizuru mtaa huo kutathmini athari zinazojitokeza. Ni asubuhi katika mtaa wa Kibera jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo anakutana na Lilian akitoka kwenye kituo cha afya. Uso wake umejaa wasiwasi. USAID imetuadhiri, maanake tunasikia mambo na arv hazitakuwa na sisi, kama wenye tumeadhirika tutakuwa na shida sana. Kila miezi sita nilikuwa naenda kuchukua dawa na nachukua bure, lakini kwa sasa vile nasikia haitakuwa dawa, baada ya Marekani kusitisha misaada yake kupitia wakala wake wa maendeleo ya kitaifa USAID. Sekta muhimu kama afya na elimu zimeanza kuadhirika vibaya. Judith Shitabule, mtaalamu wa afya ya jamii Kibera, anaeleza hali ilivyo. Watu wengi wameweza kuathirika, ilikuwa ni tukirani mradi wa OVC program That is health sector, ambapo tuna deal na watu wa HIV. Kuna wale tunatarajia kwamba virusi vitarudi chini, lakini sasa juu funding imekatika, kuna zile strategies zenye tulikuwa tumeweka in place na sasa haziwezi zikaendelea. Mildred Malwa, mhudumu wa jamii anawashauri waadhiriwa kutumia mafunzo waliyoyapata kupitia miradi ya awali ili kujitegemea. hatukuweza kujipanga mbeleni kwa kuwa hatukujua kitu kama hii inaweza tokezea. Naweza mimi peana ushauri wa kusema kuwa wale wenye walikuwa wameshapewa skills waweze kuzitumia at least wajimudu. Wakati mabadiliko inakuja, iwe positive, iwe negative inafaa tuikubali. Kenya imekuwa ikipokea kati ya dola milioni mia moja hadi dola milioni mia nne kila mwaka kutoka shirika la USAID kufadhili miradi mbalimbali mbali. Sasa miradi hiyo iko hatarini kusitishwa na mamilioni ya wananchi kuathirika. Victor Muturi, Kibera, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini humo, aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chebukati alifariki dunia siku ya Ijumaa akiendelea kupokea matibabu katika hospitali ya Nairobi kufuatia kuugua kwa muda mrefu. Nchini Sudan, umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni sita kutoka kwa wahisani ili kutoa msaada kwa watu walioathirika na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na mamilioni ya wakimbizi waliotoroka Douglas Omariba na taarifa hiyo kwa kina. Katika taarifa ya pamoja shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA na shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR yamesema lengo kuu ni kutoa msaada kwa karibu watu milioni 26, mwaka huu ambao wanateseka kwa sababu ya vita vinavyoendelea. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kwamba bila ufadhili wa haraka, theluthi mbili ya watoto wakimbizi watanyima fursa ya kupata elimu ya msingi huku wakimbizi milioni 4.8 na jamii zinazowahifadhi wakiendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Aidha, Umoja wa Mataifa umesema vita vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha watu milioni kumi na mbili kusalia bila makazi, kati yao karibu milioni tatu nukta tano wakikimbilia katika mataifa jirani. Tangu Aprili mwaka 2023, Sudani imekuwa kwenye vita kati ya mkuu wa jeshi Abdel Fattah al-Burhan na makamu wake wa zamani Mohamed Hamdan Dagalo anayeongoza kikosi cha RSF. Katika hatua nyingine, serikali ya kijeshi nchini Sudan siku Alhamisi ilimuita nyumbani balozi wake nchini Kenya kupinga kile inasema Nairobi kuruhusu wapiganaji wa RSF na washirika wao kufanya mikutano ya kuunda serikali mbadala. Taarifa nyingine inayohusu nchi za Afrika ni kwamba wiki hii rais wa Botswana Duma Boko ameyataka mataifa hayo kuchangia kujaza pengo la ufadhili ambalo limetokana na Marekani kutangaza kusitisha misaada kwa nchi za kigeni. Uamuzi has... wa hivi karibuni wa Marekani kusitisha ufadhili, si siri kwamba wametupata pabaya, hasa ikikumbukwa hatukuwa na muda wa kujipanga kuhusu vifaa vya dharura, na hii ina maana kuwa kutakuwa na ucheleweshaji wa vifaa na dawa. Kupata ufadhili mbadala ya kujaza pengo hili ni muhimu. Mataifa ya Afrika sharti kukubali changamoto hii kwa haraka, kwa kugharamia mapambano ya malaria kwa mfano, kutoa fedha kwenye hazina ya dharura na kuongeza bajeti zao. our kwa kwingineko Afrika, waasi wa Tuareg kaskazini mwa nchi ya Mali waliwatuhumu wanajeshi wa serikali kwa kushirikiana na mamluki wa Urusi wa Vagner na kuhusika na mauaji ya raia 21 waliokuwa wakisafiri kuelekea Algeria, huko Gao. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Katika taarifa nyingine, muungano wa Azawadi umesema watu wanne waliuawa na wanajeshi wa Mali na wa Wagner siku ya Jumapili katika kijiji cha Aslag kilichopo katika mkoa wa Kidal. Mapigano kati ya wapiganaji wa Tuareg na jeshi la Mali yaliripotiwa wiki hii ambapo wapiganaji watano waliuawa. Kwa upande mwingine jeshi la Mali limesema lilitekeleza operesheni kadhaa za kijeshi na kuwaua magaidi saba katika maeneo ya waasi. Hali ya usalama kaskazini mwa Mali imekuwa tete kwa muda mrefu kutokana na vita vinavyoendelea kati ya serikali ya Mali na vikundi vya waasi. Msikilizaji, mwanahabari tajika nchini Tunisia, Mohamed Bogleb, ameachiliwa wiki hii kutoka kurukuruni baada ya uamuzi wa mahakama, na amekuwa akizuiliwa tangu mwaka uliopita kwa tuhuma za kueneza habari za kupotosha. Kule Afrika Kusini, mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa mataifa ya G20 walifanya kikao mkutano uliohususiwa na Marekani, wakati huu kukiwa na majibizano kuhusu vita vya Ukraine na kibiashara. Rais wa Afrika kusini Cyril Ramaphosa ambaye ni rais wa G20 ametoa wito wa ushirikiano ili kutatua changamoto za dunia. Our modern day challenges can, matatizo tunayokumbana nayo katika ulimwengu wa sasa yanaweza tu kutatuliwa kwa kushirikiana, majadiliano na kuwa pamoja. Ndio kwa sababu Afrika kusini imechagua kauli mbiu inapoongoza G20 kuendeleza ushirikiano umoja na haya ndiyo mambo tunayosimamia. Wakuu wa nchi hizo watakutana siku ya Jumamosi na Jumapili jijini Johannesburg na tukiangazia habari nyingine za ulimwengu, viongozi kutoka nchi za Kiarabu walikutana nchini Saudi Arabia kujadili mpango wa Marekani kutaka kuchukua ukanda wa Gaza na kujenga upya huku wakazi wakipelekwa katika maeneo mengine. Haya yakijiri, Israeli imewashtumu Hamas kwa kukiuka mkataba wa kusitisha vita. Victor Abuso na taarifa hiyo waziri mkuu Benjamin Netanyahu amewashtumu Hamas kwa kuweka mwili wa mwanamke mkazi wa Gaza kwenye jeneza na kuyadai Israeli kuwa ni wake Shiri Bibas, mmoja wa mateka wake, na kuahidi kwamba atahakikisha kuwa haki inatendeka. Israeli imesema mwanamke huyo na watoto wake wawili waliuawa kinyama kwa kushambuliwa na Hamas, ambao wanadai kwamba mateka hao waliuawa kutokana na mashambulio mazito ya mabomu yaliyorushwa na wanajeshi wa Israeli. Familia ya Shiri inasema bado inasubiri hatima ya mpendo wao huku ikimlaumu waziri mkuu Netanyahu kwa kushindwa kumpigania mama huyo na watoto wake wawili. Wakati hayo ya wa kijiri, Hamas imesema itawaachia huru mateka wengine sita wa Israeli siku ya Jumamosi, huku wafungwa mia sita na wawili wa Kipalestina wakitarajiwa kuachiwa huru kutoka kwenye magereza ya Israeli. Rais Volodymyr Zelensky wiki hii alikutana na mjumbe maalum wa Marekani Keith Kellogg baada ya Rais Donald Trump kumwita kiongozi huyo wa Ukraine kuwa ni dikteta na Urusi ina usemi mkubwa kumaliza vita vinavyoendelea. Umoja wa Ulaya umelaani kauli hiyo ya Trump na kusisitiza kuwa Ukraine ni nchi ya demokrasia. Huko Rais Zelensky akiwa na kauli hii Ukraine haitakubali. Ukraine haikujua lolote kuhusu hilo na Ukraine inaona mazungumzo yoyote kuhusu Ukraine bila Ukraine kuwa hayana maana yoyote, na hatuwezi kutambua mambo yoyote au makubaliano yoyote kuhusu sisi bila sisi wenyewe kushiriki, na hatutatambua makubaliano hayo. Haya yanajiri wakati huu, mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa Marekani Michael Waltz akisema ni lazima Ukraine ikubali mkataba kuhusu Washington kuchimba baadhi madini yake muhimu ili kulipa fidia ya msaada ambayo nchi hiyo imetoa kwa Kev. Msikilizaji, mjadala umeibuka kuhusu uwezo wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis kuongoza kanisa hilo. Amekuwa hospitalini kwa wiki moja sasa kutokana na maradhi ya nyumonia. Na msikilizaji, muda umeniruhusu kufikia hapo. Mimi ni Jupita Mayakani, kutakie wikendi njema. Kwaheri heri A changu chako, chako changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika km saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. msikilizaji kwa kumaliza matangazo yetu awamu hii ya kwanza, tupate muktasari mkutano wa wakuu wa majeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADAK kufanyika Jumatatu hii. Wanajeshi wamewaua zaidi ya magaidi 80 na kuwakamata wengine 198 nchini Nigeria. Wimbo Mysterious Girl wa msanii Peter Andre kutoka Uingereza unatamatisha matangazo haya awamu ya kwanza. Wimbo Mysterious Girl kutoka kwa msanii Peter Andrea kutoka Uingereza unatukamilishia matangazo yetu awamu hii ya kwanza. Kwa niaba ya wewe msikilizaji, fundi mitambo Boldrin na mbali, pamoja na mie George Ajowi, nikusihi kwamba tukutane saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki kwa matangazo yetu awamu ya pili. Kwa sasa, kwaheri kwa muda.