ni saa moja na dakika 36 saa za Afrika Mashariki. Tupate makala ya Nyumba ya Sanaa na Steve Mombi. Usalimu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Tamasha la 22 la Sauti za Busara limefana sana visiwani Zanzibar. Wasanii wa muziki kutoka ulimwenguni kote wamejumuika kuonesha upekee na uzuri wa muziki visiwani Zanzibar. Mimi ni Steven Mumbi, karibu tuangazie tamasha la msimu huu katika makala haya. Anaitwa Sifu Mabuze anakuambia Zanzibar ni Sifu Mabuze anasifia upekee na uzuri wa visiwa vya marashi ya karafuu. Ni hapa hapa visiwani Zanzibar. Wasanii wa Tanzania leo. Mkanya akishiriki kwa mara ya tatu katika tamasha hili, anasema tamasha la msimu huu limekuwa na utofauti mkubwa. Busara kuwalinganisha na matamasha mengine, kidogo unawaonea wale wengine, si tunapiga kule, hapa watu wako very organized, unajua unafika saa ngapi, utakutana nani, utalala wapi, mambo yakoje, na yale mambo mengine yale ya uchumi yako bye kabisa. Yaani kabla hujafika vitu vishakaa kwenye mstari ii. Nawapongeza katika mara zote ambazo umeshiriki. Unaona muziki wa asili umepiga hatua kiasi gani? Ha, muziki wa asili unapata nafasi, umepewa nafasi kubwa. Kusema kweli, hatua imepigwa kwa sababu mwaka jana kuna bendi kama tano zimefanya tour Europe na America, kwa hiyo unaona impact ya tamasha kama hili kwa jamii kwenye kuanzia connection pamoja na mambo ya Mahela. Frida Man akiwa jukwani Pangu... wasanii hutuma maombi kushiriki katika tamasha hili. Frida Aman kutoka Tanzania anasema huu ni uzoefu mwingine ambao anajivunia kupata kupata, kupata nafasi kuperform kwenye Sauti za Busara. Imenipa mtizamo mwingine wa sanaa kwangu. Ni mara yangu ya kwanza kuperform uh, Busara. Uh, watu niliokutana nao wamenijengea uzoefu mwingine kabisa wa kitofauti. Uh, mashabiki ambao unakutana nao Busara, ukutani nao sehemu zingine ambazo tunaenda. Uh, nimeshafanya show sehemu nyingi nyingi, nimekutana na watu wengi, uh, vitu ambavyo waga tunavitaka kwa mashabiki na unavyokuja kwenye show kama hii ambapo ni live waga ni tofauti. Safari yako ya muziki unaweza ukaizungumzia vipi? Safari yangu ya muziki uh, Mungu amenibariki nimepitia vitu vingi, lakini tunaendelea kukua. Uh, sasa hivi najitizama kama msanii ambaye naendelea kukua na kukua zaidi uh, kutoka mahali nilipokuwepo nilivyokuwa, na mpaka sasa hivi ninaona kabisa kwamba kuna step nimepiga. Mungu mkubwa. Kufanya muziki wa hip hop hasa kwa mwanamke sio kazi nyepesi. Eh, kuna vijana ambao wanatamani kufika ulipo, japo unasema safari yako bado unaiona inaendelea, unawaambia nini? Tuendelee kujituma. Uh, uzuri, kitu cha kwanza mimi nachoamini, kwa yoyote yule, ile ndoto ndo itakupush kufikia vitu vingine. So si kile unachokiota usikichukulie poa. Yani unajua, unaweza ukakaa na watu kama unawambia mimi nataka kufanya kitu fulani, alafu atakwambia hiyo itakuwa ngumu hiyo. Lakini hakuna mtu yani, hata aliyekuwa anataka kulima wa mara ya kwanza lazima aliambiwa ni ngumu. so maisha tu kwa ujumla, ili utimize ndoto zako inabidi upambane sana. So tus, tusilegee. Ota ndoto afu ota zaidi ya vile ambavyo kuna, unajua kuna limitations nyingi nyingi. Tukikaa ga mtaani tunaekeana au uh, wewe uwezi kuvuka hapo, uwezi kusogea hapa. Kwa sababu nakumbuka kwa mfano nimekuja ku perform live hapa uh, nakumbuka kati nyuma kidogo, nazungumza nasema, nataka nifanye live music Watu wakawa naniambia sasa, kwenye hip hop live music vipi bana, itakuwaje? Lakini inanisaidia sana mimi. Sasa hivi show nyingi ambazo nimefanya ni corporate na corporate shows, nataka mimi niwe live so, it's a step. Antisel Maloya kutoka visiwa vya Reunion wamelipamba jukwaa vilivyo, huko nchini Rwanda. Msikilizaji, msanii maarufu Bukuru anasema anataka kufika mbali katika sanaa ya muziki. Nataka uh, like kufika mbali. Kuna wasanii ninawatazama, mfano kama Angelique Kijo. Ni ndoto ya maisha, nasisitiza, ni ndoto itakayotimia. Nataka kuwa msanii wa dunia. Nataka kufanikiwa ndoto yangu ya maisha. Naamini itafanikiwa siku moja. Naamini Sauti za Busara ni jukwaa muhimu. Naamini itafanikiwa Urukundo. Ndiyo kwanza unafungulia ya redio yako. Haya ni makala ya nyumba ya sanaa, nikisikika kutoka hapa visiwani Zanzibar, nikikuletea tamasha la ishirini na mbili la sauti za Busara. Mimi ni Steven Mumbi na bado nipo hapa, naendelea kufurahia uzuri wa muziki wa visiwa hivi sambamba na madikodiko, unaweza kusema misosi inayopambwa kutoka visiwani humu. Ni hapa katika Mji Mkongwe ambako ndiko tamasha hufanyika. Nakutana vijana hapa wa chipukizi. Kundi lenu linaitwaje? Chipukizi? Ah, nanyi mna, mnafanya sanaa hii ya muziki wa asili, ni, ni, ni, ni sanaa ya namna gani? sanaa za asili? Sanaa za asili. Haya, ngoma mnayopiga ni ngoma ya namna gani? Mwanandege ama tukulanga? Ah, mwana ndege ama tukulanga. Mpigaji ni nani? ni wewe mwenyewe unapiga? Hebu piga kidogo Mwimbaji mmoja hapo ndani hapa. Aha, basi mwimbe kidogo. Sogea hapa mwimbe kidogo. Tuasikie Eh. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa visiwani Zanzibar Unguja, hapa ngome kongwe. Nazungumza na, na wasanii mbalimbali ambao wanajipanga kufanya makubwa katika tamasha la sauti za busara. Mlijifunza vipi kufanya sanaa hii ya uimbaji na kupiga ngoma? Napenda tu ha, tuzungumze tu na ambaye alikuwa akipiga ngoma. Wewe jina lako ni nani na ulijifunza vipi kupiga ngoma? Jina langu Ashwana Mohamed Hamis. Nani alikufundisha kupiga ngoma? Bibi yangu. Majina yako na wewe ni nani kwenye e, kundi hili la chipukizi? Mimi kwa majina naitwa Dhuratu Jumaali, ni kiongozi wa kundi hili ha. Hasa wewe ndiye hasa, nilikuwa nazunguka na kutafuta kiongozi wa kundi hili. Uliounganisha vipi vijana hawa kiasi cha kuwa na kundi hili? Mimi ni mhamasa wa kundi hili, ni hamasa wa madhawi matano, na hawa ni chipukizi wa shehia tano, kwa hiyo tumewaunganisha wote kwa pamoja maana ukisema shehia ya tano yake ni unataka kusema aje hapo? Maana yake ni mitaa mitano. Uitikio uko vipi kwenye kujifunza kuimba na kufanya sanaa hii? Wapo wengi, wapo wengi sana tu. Au ndo ya nusu yao? Ikitokezea function nyingine wanaenda nusu. Vijana kweli wameitika mara hii. Nakuletea Kilua Manyema Group ni kundi la muziki wa asili kutoka hapa visiwani Zanzibar, wakati huu likisheneza tamasha la sauti za Busara. Karibu sana msikilizaji, karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante eh, jina lako ni nani? Naitwa Abdulaziz Faiz Omar. Eh, Abdulaziz, hebu lizungumzie kundi lenu, ni kundi la namna gani na mnafanya sanaa ya aina gani? hii ni ngoma ya asili kutoka Kongo, imekwenda eh, eh, Kigoma. Kigoma ikaenda Tabora. Tabora ikaja Dar es Salaam. Dar es Salaam ikaja Zanzibar. Hii ni ngoma ya ambayo ya matambiko ya majini kwa kule Kigoma na Tabora, hii ni ngoma ya majini ambayo ngoma hii hupigwa kwa msimu wa koga, mwaka kufunga mikoba, kufungua wateja, machimbuo. Lakini pia ngoma hii kwa huku Zanzibar inachezwa kiutamaduni, ili mila ya silka ya Kongo isipotee, na wamanyema wote walikopo Zanzibar asili yao waione bado ipo, na si Wazanzibari ndio tunaicheza ngoma hii. Kundi lenu linaundwa na wasanii wangapi? Kundi letu sio la wasanii kumi. Mlijiunga vipi mpaka kuunda kundi hili? Tumejiunga kwa pamoja kwa sababu roho safi, ili tudumishe utamaduni wetu na wazee wetu waliotuachia, kwa sababu si wenyewe tumetoka katika machimbuko ya wazee wetu katika mambo haya. Kwa hiyo nasi hatuwezi kuitupa hii sanaa, tunaiendeleza ili vizazi vijayo na wao waione faida yao ni nini hasa. Mlianza sana hii kwa pamoja wenu Sanaa hii ilianza miaka mingi tu sana. Mimi mwenyewe nimeikuta katika hizi sanaa na naendeleza, walikuwepo wamepita, wametuachia na si tutaachia wenzetu, ili ilimila tusipoteze. ulijifunza vipi? Tumejifunza kutokana katika ngoma hii ya kivutio. Vazi tu lilavutia ni asili ya Mwafrika, kwa kuona unatisha <laughs> nakuwa kama mganga wa kienyeji. Sasa e, mavazi yako yanaashiria nini? Nimeona hapa kuna una ngozi una usinga una shanga e, na mavazi yenyewe naona kama hii ni, ni, ni, ni, ni ngozi ya chui. E, mavazi haya ndo asili yenyewe wanaovaa wenyewe ambao wenye mizuka ndo wanavaa mavazi haya ukitumia ngara, njuga, usinga, vitete na pemba usoni, unapaka ndo mila na utamaduni wao wa tunafuatiliza vile vile msikilizaji kwa kumtazama namna alivyovaa unaweza ukasema kuna filimbi naona kuna nani ya konokono kuna uh, vifaa vingi vingi ambavyo vimeambatana naye naye usoni usoni umesoma mpaka ni nini hii usoni tunajipaka pemba. pemba pemba ni nini? pemba ambayo unga ambao wanatoka Kigoma wenyewe mizuka wanaita pemba Sio huku Zanzibar tunaita talmalandi almalati eh. inasaidia nini inasaidia kuvutia haiba ya wageni wa na haiba ya ili vazi na hichi kipenga, anachukua mtu ambaye anaamrisha kundi, anaitwa manju. Kipenga ambaye ni filimbi nahiyomesh, yeah. Manju anaongoza ngoma, ndo anavaa hichi kipenga ili ngoma kuiendesha vizuri, kama ni bwana mkuki katika hii ngoma, ndo anaendesha wanyuma nyuma ambayo awafate wao. Kwa hiyo kwa, kwa maana hiyo wewe ndio kiongozi ambaye unaanzisha hii ngoma yeah. Mwitikio ukoje wa ngoma yenyewe hii hasa msimu huu wa sauti za busara tamasha kubwa kabisa Afrika Mashariki na duniani? Ah, hii ngoma kusema kweli, hii ngoma ni nzuri na hatuwezi kuitupa na watu wingi katika asilimia ngoma nyingi. Hata tuko katika mashindano katika ngoma mia basi na, amu, na wasisi si nahisi tutachukua nafasi ya mwanzo kwa sababu kutokana na vazi tu ndo haiba ya wageni na haiba ya wazanzibari wote, haiba ya watu wanakuja kutizama mavazi tu, sikuambi katika uchezaji Kabla ya kufungasha msikilizaji, na kutana na Jimi, msanii wa muziki wa rege kutoka bendi ya Watusi ikifanya shughuli zake za muziki Dalas nchini Marekani. Anasema alitamani kupata fursa ya kushiriki tamasha la msimu huu, ingawaji alikosa fursa hiyo kutokana na nafasi kuwa finyu. Hivi sasa anafurahia uzuri wa visiwa vya Zanzibar, tabasamu la watu wa Zanzibar. Nimekuwa hapa kwa wiki sita, kila mtu amenikarimu vizuri. And I would encourage anyone that wants to travel... na mtia moyo kila anayetaka kusafiri kuja Zanzibar. Usalama friendly, ni, helpful, kind. Strong. Huu ni miongoni mwa nyimbo za bendi hii ya watusi unaitwa We the People. huo msikilizaji, ndio unanipa fursa ya kukusanya kila kilicho changu katika makala ya juma hili kutoka mji mkongwe Zanzibar. Bado nitasalia hapa kuletea makala kede kede kutoka visiwani humo. Juma lijalo ni makala nyingine. Mimi ni Stephen Mumbi, mitandaoni naitwa Tinini Mumbi katika Instagram na Facebook hali kadhalika TikTok. Endelea kufurahia idhaa yako mujarab ya RFI Kiswahili utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kHz. Radio France Internationale. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la amuru Rwanda kuondoa vikosi vyake nchini DRC. Idadi ya wakimbizi wanaovuka kwenda nchi jirani ikipanda Ripoti ya polisi ya Afrika Kusini yaonyesha kupungua idadi ya mauaji, na rais wa Marekani Donald Trump abadili msimamo kuhusu mchakato wa kujaribu kumaliza vita vya Ukraine. Matangazo haya utapata vilevile vile kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili na vilevile vile kwenye application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Tunamalizia na kibao Agolo cha kwake Angelique Kidjo kutoka kule Benin. huyo ni Angeli Kijo msanii kutoka kule Benin, katika kibao chake Agolo. Shukrani msikilizaji, kwa kuwa pamoja nasi awamu ya kwanza. Kumbuka taarifa na matangazo yanaendelea hapa RFI. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa kwaheri ya muda.