Ukiwa hapa jijini Nairobi ni saa moja na dakika 36, wakati wa kupata makala yaliyojiri wiki hii. Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Na msikilizaji, sehemu kubwa ya makala hii itaangazia mkutano wa viongozi wa Afrika huko Addis Ababa, Ethiopia, katika makao makuu ya Umoja wa Afrika, ambapo wanakutana kujadili migogoro ya bara la Afrika hususan Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC ambako waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wameendelea na mapigano mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia mzozo wa Sudan na vilevile vile kumchagua kiongozi mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Tuanze kwa kuangazia kilichojiri huko Bukavu, mashariki mwa DRC, ambako waasi hao wa, wa M23 wanaosaidiwa na nchi ya Rwanda waliuteka mji huo, kama inavyoeleza ripoti ya mwandishi wetu William Basimike. <tipos> akiwa kwenye duka lake ndogo, Hanipa ni mkazi wa Bukavu aliyeongea na ndugu zake wakatana na Kavumu. Hali hii ya taharuki ilikwamisha shughuli kadhaa mjini Bukavu, ila usafiri umefanyika. Kuna waliofungua maduka madogo madogo hadi jioni na wengine walifunga ilipofika mchana. Patrick pia ni mkazi wa Bukavu, anasema Goma. Baku baku basiki. Basiki kama na Kale. Gani? Lakini pia miongoni mwa wakazi wa Bukavu kuna wanaojipa moyo kama vile Papi, akitegemea askari wa jeshi la Kongo na kuwapongeza tuachie wa askari kazi yao, walinde usalama, na kama ni vita wafanye vita kweli. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Hayo yalijiri siku kadhaa baada ya waasi hao kuteka mji wa Goma ambako kambi nyingi za wakimbizi wiki hii zilibomolewa ambapo wakimbizi wamekuwa wakiishi katika mateso bila ya misaada. Chube Ngorombi ni mwanahabari wetu wa Goma, aliandaa ripoti ifuatayo. Mama Chantal Sanchu na Boniface Kaluke ni raia waliokimbia mapigano ya M23 na FRDC wilayani Masisi. Waliishi kampini Kanyaruchinya miaka mitatu baadaye walilazimishwa kuondoka kampini humo na sasa wapo Bulengo kampini ambapo wanasema wanalazimishwa pia kuondoka. Hao wamejulisha kuwa hatarini. Antu kamsia bote bakimbiza hatuna makao na ezi chunguza venye havana kwa kwenda inawatafutia basi kwa kubaikarisha kuliko dufukuza hivi hivi mimi niko na mimba inatazaliwa naabatuko pamweni balemavu gahembe baduhamishe na mito tega tunaanza tunawanza chimbachimbia fasi yatujue hata nafasi yote. Watetezi wa haki za binadamu na mashirika ya kiraia yametaka pande zinazopigana kufanya kila linalowezekana kuheshimu haki za binadamu wakati wa vita. Hata hivyo anga la ofisi ya uratibu wa Umoja wa Mataifa OCHA imetangaza kuwa watu zaidi ya elfu thelathini na mbili waliohamishwa walirudi katika vijiji Vyao. Goma, RFI Kiswahili. Lakini hali ya usalama iliendelea kudidimia kwenye mji huo wa Goma ambapo Alhamisi ya Februari 13 mwaka huu mwanamuziki maarufu na mwanaharakati maarufu kwa nyimbo zake za kukosoa serikali na waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Delfin Katembo Vinywasichi almaarufu Idengo Delcat aliuawa katika mazingira tatanishi wakati alipokuwa akirekodi video ya mziki wake katika mji huo wa Goma uliokumbwa na mzozo wa kivita mashariki mwa nchi hiyo ya DRC. Haijabainika ni nani aliyehusika na mauaji hayo, lakini mwanamziki huyo alikuwa ametoa wimbo mpya uitwao Bunduki, akilaani uvamizi wa waasi huko Goma. Stewart Muhindo ni mwanaharakati kutoka shirika linalopigania mabadiliko na demokrasia, Lucha. Hapa anaeleza kilichoendelea wakati wa mauaji hayo. Tunashutumu sana kuuawa kwa Bwana Delikati Dengo, na hiyo inaonyesha hali ya ukosefu wa usalama na hasa sana ya kidiktatoria ambayo inafanyika Goma na mahali pote ambapo m ishirini na tatu wanadhibiti wana hizo nafasi. Ukisema kitu ambacho akiwafurahishe, wiko wanakuua na hiyo sio hali nzuri. Tunaomba kabisa watu ambao waliua Delicate wajulikane na waadhibiwe na sheria. Sio vizuri kuendelea kuua wakongomani ambao wanapigania amani, ambao wanasema bila ujeuri wowote vitu ambavyo wanawaza. Mauaji hayo yanajiri huku kukiwa na hali ya wasiwasi katika eneo hilo la Goma baada ya kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda kuudhibiti mji huo huko mashariki mwa DRC. RFI. Daima na yaliyojiri huko DRC wakati mapigano yakiripotiwa kati ya wanajeshi wa serikali na waasi hawa M23 M23 jimboni Kivu Kusini. Ujumbe kutoka kanisa Katoliki Senko na makanisa ya Kiprotestanti ECC walikutana na kufanya mazungumzo na Corneille Nangaa, kiongozi wa muungano wa AFC unaojumuisha waasi wa M23 mkutano huo ulifanyika jijini Goma wiki hii. Padre Donancien Shole ni katibu mkuu wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Senco anaeleza kilichozungumzwa. AFC na M23 inaongozwa na Cornel Nanga imetueleza hali ilivyo. Tumepata fursa ya kuwashirikisha wasiwasi wa Wakongomani kuhusu hofu ya mgawanyi kowa nchi na unyonyaji wa rasilimali zetu. Tulizungumzia pia kufunguliwa kwa uwanja wa ndege, bandari na kusitishwa kwa vita haraka iwezekanavyo. Tunaendelea kuamini kuwa suluhu ya changamoto hii siyo ya kijeshi. Ni sauti yake Padre Don Ancien Shole, katibu mkuu wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC Senko. RFI Goma. Tisini na nane, nukta sifuri, FM. Msikilizaji, mawaziri kutoka nchi 55 za Afrika Jumatano ya Februari 12 walikutana Addis Ababa, Ethiopia, katika kongamano la 38 la, la, na la Umoja wa Afrika ambapo swala la mizozo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan limezungumziwa pakubwa. Aidha, washiriki katika kongamano hilo Jumamosi ya Februari 15 Wanachagua mkuu mpya wa kamisheni ya umoja huo kuchukua nafasi ya Musa Faki Mahamat aliyeaga rasmi. Kutoka Addis Ababa, Ethiopia, Carol Korir alitutumia ripoti ifuatayo. Wagombea watatu watakaotoana jasho ni Raila Odinga kutoka nchini Kenya, Mahamud Ali Yusuf kutoka Jibuti na Richard Randriamandrato kutoka nchini Madagaskar. Ali Yusuf, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje nchini Jibuti, atakuwa analeta maswala ya diplomasia na pia uzoefu wake kuhusu utendakazi wa taasisi za Umoja wa Afrika. Aidha, akiwa anazungumza lugha ya Kiingereza, Kiarabu na Kifaransa, anatazamia kuitumia tunu hiyo kuishawishi nchi zinazozungumza za Kiingereza, Kifaransa na muungano wa nchi za Kiarabu. Kwa upande mwingine, Raila Odinga, waziri mkuu wa zamani nchini Kenya, mwanasiasa wa upinzani mkongwe, naye analeta msisimko wa siasa za Afrika na wito wa Afrika kusimama na kuwa na sauti ya pamoja. Richard Randiamandrato kutoka Madagaskar alikuwa ni waziri wa zamani wa uchumi na fedha nchini mwake. Aliwahi kufanya kazi na shirika la la kimataifa la leba na muungano wa Komisa. Carol Korir, Adis Ababa, RFI Kiswahili. Wiki hii rais wa Rwanda Paul Kagame, katika mahojiano yaliyochapishwa siku ya Jumatano ya Februari 12 na jarida la Jeune Afrique, alikiri kuhusika kwa Rwanda katika mzozo mashariki mwa DRC kwa miaka 30 bila kutaja wazi uwepo wa wanajeshi wa Rwanda kuwasaidia waasi wa M23. Hata hivyo hakuficha huruma yake kwa kundi la waasi hilo, akiamini kwamba linawakilisha na nukuu, idadi kubwa ya watu wanaoteswa waliohamishwa na kuuawa kwa sababu wanahusishwa na Rwanda. Katika mahojiano hayo, Paul Kagame alishambulia moja kwa moja mamlaka ya Kongo, lakini pia mamlaka ya Burundi ambayo anaituhumu kuchochea mzozo huo Paul Kagame M23 these are Tutsi, kwanza sio mara ya kwanza wanapigana hivyo. Kwa nini tatizo hili linaibuka tena baada ya miaka kumi? Pili, wananyanyaswa hivyo sababu wanahusishwa na watu wa Rwanda. Wanasema kwamba M23 ni Watutsi, wanatakiwa kwenda Rwanda, lakini sio Rwanda iliyowapeleka Kongo. Swala la kuwa na uhuru, swala la kuwa na huruma na M23 kwanza najiuliza oh, kwa nini kila mtu hana huruma na hali yao? Ikiwa unayo hisia would, ya kutambua shida mahali ilipo, nawezaje kuwa the, na huruma na FDLR mashariki mwa Kongo. The... mnataka niwe na huruma na wanamgambo wazalendo waliowekwa na serikali ili kuendesha vita, vita vya kikabila. Mnataka niwe na huruma na Burundi iliyoingia kwenye mzozo kwenye china ya ukabila na ambayo imeungana na serikali ya Kongo kuwanyanyasa watu, kuwapiga na kuwaua. Mbali na hayo, Kagame alisema hatishwi na vikwazo vinavyoombwa na baadhi ya wabunge wa Ulaya dhidi ya Rwanda kutoka Rwanda. Na sasa tuelekee huko Uganda, ambako msikilizaji, taarifa zilisema hali ya kiafya ya mwanasiasa mashuhuri wa upinzani katika nchi hiyo, Kizza Besigye, ni mbaya, ikiwa ni siku kadhaa kupita tangu aanze mgomo wa kula. Mmoja ya mawakili wake alibainisha undani wa taarifa hii. Na Emmanuel Makundi. Akihojiwa na shirika la habari la AFP, wakili Arias Lukwago amesema hali ya Besigye hairidhishi baada ya kwenda kumwona katika jela anayozuiliwa, akisema anahitaji msaada wa haraka wa matibabu. Lukwago aliwaambia waandishi wa habari kuwa mteja wao ameanza mgomo wa kula kupinga kuendelea kuzuiliwa kinyume cha sheria na kwamba hataweza kuhudhuria vikao vya kesi yake kutokana na kuugua. Lukwago amesema kwa Besigye kutoka jela akiwa hai ni lazima akapatiwe matibabu katika hospitali inayoaminika na yenye vifaa vya kisasa. walipotafutwa kuzungumzia kuhusu afya ya Besije, viongozi wa idara ya magereza bila kuthibitisha, wamesema hospitali zao pia zina uwezo wa kumtibu mwanasiasa huyo kama ambavyo wanafanya kwa wafungwa wengine. Kesi ya Besije anayekabiliwa na mashtaka ya uhaini na uchochezi imevuta hisia toka ndani na nje ya nchi hiyo, shinikizo la kuachiwa kwake likiongezeka, wakati huu mahakama ya kijeshi ikikaidi uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo iliyotoa uamuzi kutaka kesi ya Besije kupelekwa katika mahakama za kiraia. Turudi tena huko Ethiopia msikilizaji, ambako wakuu wa nchi na serikali toka bara la Afrika wanakutana kujadili kuhusu uundaji wa taasisi itakayoshughulikia na kutathmini mikopo kwa nchi za Afrika. Ni kwamba rais wa Kenya William Ruto alitumia mkutano huo, akisema muda wa Afrika kufanyiwa tathmini kwa vigezo visivyokubalika umeisha. Global credit rating agencies have let us down. Mashirika ya kimataifa ya kutathmini uwezo wa kukopa yametuangusha. Wanategemea vigezo visivyo sahihi na mfumo wote ni wa kibaguzi. Matokeo yake ni wanatoa picha isiyotenda haki kwa uchumi wetu na inaleta madhara kwa sababu inaeleza hali potovu kuhusu uwezo wa kupata mikopo kama nchi ambayo siyo sahihi. Kwa upande wake katibu wa tume ya AU Monique Nsanza Baganwa, ambaye pia anasimamia utawala wa kifedha alisema ah, hatua ya kuundwa kwa taasisi hiyo ni ukombozi wa kifedha kwa Afrika. Africa is rising. Afrika inainuka na ni wakati wetu kudai nafasi yetu kiuchumi. Kuundwa kwa taasisi hii ya kutathmini uwezo wa kupata mikopo ni hatua ya kijasiri inayohitajika ili kuelekea Afrika kupata utambulisho ambao hautegemei mashirika ya nje, ila inafahamika kuhusiana na hali yake halisi. Ni sauti yake Monique Nsanzabaganwa, katibu wa tume ya Umoja wa Afrika inayosimamia masuala ya kifedha. Wiki hii rais wa Sudan Kusini Salva Kiir aliwafuta kazi makamu wake wawili na mkuu wa kitengo cha usalama wa taifa, yakiwa ni mabadiliko ya hivi punde kwenye serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo mmoja wa makamu wa rais wa Sudani kusini Riek Machar alisema hata hivyo, chama chake hakitojiondoa katika mkataba wa amani uliosainiwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na. Na sasa tuangazie yaliyojiri katika maeneo mengine ya Afrika, tukimulika Senegal, ambako mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na nchi hiyo Senegal walikubaliana kuunda tume ya pamoja kwa ajili ya kuandaa mchakato wa kuondoka kwa vikosi vya Ufaransa nchini Senegal ifikapo mwisho wa mwaka 2025. Na Ali Bilali, makubaliano hayo yanasemaje? Kwa mujibu wa taarifa yao ya pamoja, nchi hizi mbili zinakusudia kufanyia kazi ushirikiano mpya wa ulinzi na usalama ambao utazingatia vipaumbele vya kimkakati vya pande zote mbili. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye mwishoni mwa mwaka uliopita alitangaza kwamba Ufaransa iliyokuwa mkoloni wa zamani wa Senegal inapaswa kufunga kambi zake zote za kijeshi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kuondoka. Jeshi la Ufaransa limedumisha uwepo wake nchini Senegal tangu nchi hiyo ilipopata uhuru wake mwaka 1960. Kule Togo, muungano wa vyama dhidi ya kutokujali unaofahamika kama Kasit wiki hii uliomba huruma ya mkuu wa nchi ili kuwasamehe wafungwa wa kisiasa waliohukumiwa Februari 3 mwaka huu, Kutokana na hali yao ya kiafya, mahakama ya mjini Lome iliwahukumu watu kumi kifungo cha miaka kumi jela kwa kujaribu kutishia usalama wa taifa kwa kuanzisha kile kilichoitwa Tiger Revolution watu hao walioshutumiwa kwa kushiriki katika jaribio la mapinduzi mwaka 2019 usiku wa Februari 8 kuamkia Februari 9. Mmoja wale waliohukumiwa wa wim karu alikufa kwa ugonjwa. Wakili Claude Amegan ni rais wa shirika hilo, alikuwa na kauli hii. Tumemwomba rais awape msamaha wa kirais kwa sababu njia za kukata rufaa licha kwamba hazijaisha. Hata kama mawakili wanakusanya taarifa dhidi ya hukumu ya kifungo cha miaka kumi jela, muda wa mchakato huo watakuwa wameshakalia kifungo. Tumegundua kuwa wengi wao wako wagonjwa siku moja London, baada ya kutolewa hukumu si mmoja kati yao alifariki, hakuweza hata kuwepo mahakamani sababu alikuwa hospitalini. Al ni sauti yake wakili Claude Amegan, mwenyekiti wa shirika linalopinga kutokujali nchini Togo, maarufu kama Kasit. Ripoti ya Umoja wa Mataifa wiki hii ilionyesha kuwa Mohamed Bazum aliyekuwa rais wa zamani wa Niger na ambaye aliyeondolewa madarakani na wanajeshi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu ameendelea kuzuiwa pamoja na mke wake. Kwengineko duniani tukianzia jijini Paris nchini Ufaransa. Msikilizaji, kongamano kubwa kuhusu mabadiliko ya teknolojia ya haswa nafasi ya akili mnemba AI Artificial Intelligence lilifunguliwa mwanzoni mwa Jumaa hili ambapo Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza uwekezaji wa euro bilioni 109 katika kuimarisha teknolojia hiyo na kuwaambia viongozi mbalimbali waliohudhuria wali kongamano hilo kuwa nchi yake imeweka mikakati ya kukumbatia teknolojia hiyo Emmanuel Macron. Nifikiri kwa kukutana kwenye kongamano hili, kwanza tuna nafasi ya kuangazia fursa zilizopo kwenye hii teknolojia ya AI ili kutoa fursa kwa binadamu kubuni mambo mapya katika huduma ya afya, nishati disrupt. Usafirishaji He na utumishi wa umma ili mobility, kila kitu kifanyike kwa uhakika. Alionya kuhusu teknolojia hiyo kutumiwa vibaya na viongozi wa kiimla. We want to Tunataka kuendelea na safari ya mabadiliko ya teknolojia ya akili mnemba kwa kutaka kuwa na uwazi na ushirikiano. Lakini ili kutengeneza uaminifu huo, tunahitaji kuwa na kanuni za kimataifa ambazo zitachochea ubunifu katika teknolojia ya akili mnemba kuliko kuiminya, na tunawataka ndugu zetu wa Umoja wa Ulaya kuangazia ubunifu huu kwa matumaini kuliko kutaka kuibinya nchi sitini na moja ikiwemo China, Ufaransa, India na Ujerumani zimetia saini mkataba wa kuhakikisha teknolojia hii ni salama. Nam ni kwa taarifa hiyo ndio nami inafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni mwa mengi tu. Naitwa Ruben Lukumbuka, hadi tutakapokutana tena, panapo majaliwa. Baada ya mapumziko mafupi, ni kutakie kila la heri na uwe na wakati mwema, ako heri kutoka Nairobi nchini Kenya. kila utakapokwenda kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kilohertz. na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi hii, awamu hii ya kwanza, tupate muktasari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa mzozo wa DRC huenda ukaenea na ukawa wa kikanda. Takriban watu 48 wamefariki katika mgodi wa dhahabu magharibi mwa Mali, na watu 15 wamefariki na wengine 15 kujeruhiwa katika mkaga, mkanyagano jijini New Delhi nchini India. Sasa tupate wimbo zeze wa msanii TID akimshirikisha JMO wasanii hao wote wanatokea taifa la Tanzania. Sitaki nataka zeze, penzi lako la thamani tena, shati jamani, usiku silali, nakupenda zeze. Msikilizaji, wimbo zeze wa msanii TID akimshirikisha Jaimo kutoka Tanzania unatukamilishia matangazo yetu awamu hii ya kwanza. Nikusihi kwamba tuungane saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki katika matangazo yetu awamu ya pili. Kwa sasa, kwa heri. kwa mudasab opigzeze tucheze tupafuha anga wakisema, nadhani usiku atalala zeze anapigwajanazee aifa kama unanipenda kanunulie, sio watari. Kama uko tayari, twende home kujivinjari. Jema na Ted ndana, sauti ya dhahabu.