Msikilizaji, kopo la sala nionyesha Mogadishu nchini Somalia, hivi sasa ni saa moja na dakika 36. Wakati mwafaka wa kumpisha Steven Mumbi na makala nyumba ya sanaa kutoka mji mkongwe hapa visiwani Zanzibar. Msikilizaji, nakuletea makala nyumba ya sanaa hii ni RFI Kiswahili, jina langu ni Steven Mumbi. Kama ilivyo ada, msikilizaji, anapofika msimu wa tamasha kubwa kabisa Afrika Mashariki la sauti za Busara, nami husafiri kutoka Dar es Salaam mpaka hapa visiwani Zanzibar kushuhudia uzuri na upekee wa muziki kutoka kwingineko duniani, hasa kwenye vionjo vya Kiafrika. Na mara hii ingawaje, mara hii naangazia sanaa ya uchoraji, nao nimekutana na, nime na Hemed Muhammad maarufu Medi anayefanya sanaa hii kutoka hapa visiwani Zanzibar. Karibu msikilizaji, tuangazie sanaa hii ya uchoraji. mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana Medi, katika makala ya nyumba ya sanaa. asante sana bwana mtangazaji. Naam, unafanya sanaa ya uchoraji, nimetembelea katika galeri yako hapa, ambapo unaona picha za aina mbalimbali. ni lini hasa ulianza sanaa hii? Sanaa, kwa ufupi, nimeanza kipindi, kwanza nilianza katika mambo ya uchoraji wa katuni nikiwa Dar es Salaam. Baada ya kumaliza skuli secondary, nikajiunga katika sanaa ya comic. Unajua comic hizo, ukisema comic unamaanisha nini? Unamaanisha katuni, zile katuni kama magazeti ya Sani vile. Ni Dar es Salaam zaidi nilikuwa nimejikita katika sanaa za katuni wanichorea katika gazeti la Sani amba na mengineyo. Kwa hiyo kipindi hicho nilipomaliza sekondari miaka <mikilio> <mikilio> ya tisini hiyo, kwa hiyo nilijikita zaidi na sanaa hiyo kabla ya kuingia huku tutazungumza mengi msikilizaji kuhusiana sana hii, na tujiweke sawa kwanza na kibao hiki. Msikilizaji, unafahamu eh, namna gani Mungu anaweza kutendea makubwa. Huyo anaitwa Shamir Tadeya kutoka pale nchini Kenya, anakwambia Mungu mbele. That's why it's not Forget one thing, hauku ni shamiri tadeya anakuambia, Mungu mbele. Unasikia humo, Mungu mtangulize katika kila jambo. Nami nimemtanguliza katika kila jambo, na ndio maana niko hapa visiwani Zanzibar. Najua wewe ulianza kwa kuchora katuni lakini kipi kilikusukuma sasa ukaamua kuachana na mambo ya uchoraji wa katuni ukaamua kuingia kwenye kuchora picha za aina hii? Baada ya kuona maslahi kidogo si mazuri katika upande wa katuni, sababu nilikuwa ni, ni kampuni zina zinakulipa, sile unachora sana yako kibinafsi, alafu unapata mapato ni zaidi kisha kuchora, mwisho wa mwezi kampuni ndo inakulipa kwa hiyo niona ilikuwa haina maslahi kwangu mimi. Kwa hiyo kuna kuna bora njikite, kwa sababu mimi mzaliwa wa huku, nikaja nika nikachunguza nikaona sanaa za utalii na inalipa, ikabidi nijikite katika sanaa za utalii. Wakati unajifunza kuchora hali ilikuwaje nyumbani? mm. wazazi walielewa? Ah, wazazi wangu walini support sana katika mambo, lakini baadhi ya wazazi walikuwa wanataka nijikite ni nitafute kazi nifanye. Wameona hii kama si kazi kama unacheza cheza tu hivi, lakini wazazi wangu baba na mama wali support. Lakini wazee wengine kidogo wameona kama unacheza. walitamani ufanya kazi gani? Ah, walitaka labda <laughs> <laughs> ni, ni ajiri eh, ofisini, kazi za kiofisi hizi. Kuna kipindi shangazi yangu mmoja alinifuata ah. Wakati mimi na na chora, hii katuni Dar es Salaam, kanaambia kuna kazi sheli itabidi tabidi kafanya kwa sababu una kazi kaka, mambia, mimi aambia <laughs> <laughs> kazi ninayo, kazi ninayo. Na hii ipo moyoni naipenda sana kwa hiyo nkamwambia hapana, mimi lakini akakasirika, mimi mwenyewe shaiamini kazi yangu na ndio mpaka sasa hivi niendesha maisha yangu na watoto wangu Ulianza vipi sasa, umeingia Zanzibar, sasa ulianza vipi mpaka unakuja kuwa na gari kubwa namna hii hapa? Kwa ufupi, ni kuna wenzangu tulisomba pamoja pa nyumba ya sanaa wapi Kwerekwe hapa Zanzibar, kwa hiyo niliwakuta wao tayari wapo kwenye fani ya uh, ni tourist art, kwa hiyo nikajiunga nao, akanionyesha njia kidogo kidogo kidogo kidogo, nikaanza kama napeleka tu dukani picha zangu kidogo kidogo. Kwa hiyo baada ya miaka fulani, na mimi nikawa najikuza, kwa hiyo na, na mimi nikapata kujiendeleza, nikatafuta duka langu ndo kama hili unaliona, ofope 7 na maduka mawili hapa na kule chini. Kwa hiyo ndianza hivyo, wamenipokea kama mchoraji mwenzao, tumesimama pamoja, ndo mafanikio yakaja hapo kidogo kidogo. Kwa hiyo kama nilivyokuambia huku kuna mafanikio kwenye art, tourist art kuliko kule kwenye katuni. hmm. Ulivyotoka bara ulielekea moja kwa moja shuleni kwenda kusomea sanaa hii? Naam, nilisomea nyumba ya sanaa, nilipata certificate ya miaka miwili nyumba ya sanaa. Kwa hiyo nilisomea kwa fupi, lakini zaidi ni utundu wangu kupenda hii art zaidi, lakini nimeongozwa kwa ufupi, nimeongozwa na walimu, wapo walimu wangu, lakini zaidi mimi mwenyewe, utundu wangu zaidi, hasa ya yani ile tuseme, mapenzi na kipaji eh, mapenzi na, naipenda kama nilivyokuambia. Nilitafuta kazi ya kuenda kufanya kazi, kazi, kazi sheli, lakini nikamwambia hapana, nikamwambia <laughs> hapana, hii kazi yangu na hii ndio itanipa mafanikio. Kwa hiyo mpaka sasa hivi naendelea nayo. Tuzungumzie sasa ufundi wenyewe na sanaa yenyewe, namna unavyoifanya. ni unachora e picha za namna gani? Aa, kwa sasa hivi nachora, napenda sana kuchora picha za, natumia knife pellet, maanake zina zina texture fulani hivi. Wageni wao, tusema wazungu zetu wanazipenda sana kwa hiyo ati yangu napendwa kwa upande huo, situmi brush sana. Nachora kwa brush mgeni akitaka, lakini sana namjikita katika kuchora ni, ni knife pellet, kwa kutumia kisu kis, natumia kisu zaidi. kwa kumwelezea msikilizaji, uchoraji wa kutumia e, kisu, kama unavyosema, unachora vipi kisu? Wa mwanzo, kwanza naanza, nachukua canvas yangu canvas, tisha iandaa kwa hiyo naijaza rangi kwanza, background tunaita, naijaza yote. Baada ya kukauka sasa, na sketch na sketch kitu tunachotaka, labda kama nataka figa ya mtu au nataka street au nataka dao, na sketch yote. Alafu sasa naanza kuijaza, kwa kutumia, kisu ile, ile inachorea pale, pale naijaza wakati tayari ile background ishaichora mfano, kama eh, dao vile, kwa hiyo dao na pia mawingu background na pia bahari kwa kisu. Baada ya kumaliza, sasa na sketch, baada ya kukauka ile background, na sketch yote shapata jahazi langu, sasa naijaza kwa kutumia kile kisu. Kuna vipimo vyovyote unatumia kwenye kuchora hiyo picha? Mfano nachora mnyama tembo, e, twiga ama simba ama nini? Ah, vipimo vipo, lakini mimi kuna, kuna wenzangu wanatumia scale, unapiga nini zile draft lakini mimi sipendelee kutumia scale na vipimo vyangu, natumia mwenyewe mwenye kwa kichwa tu, mule mule balance, balance ile makadirio, ukiona tunajua eh, eh, kwa sababu nishafanya sana, kwa hiyo nakadiria tu, hapa iko hivi, hapa hiyo hivi, naanza kazi. Ah, hongera sana ni, ni kazi nzuri na ni kipaji. Ah, asante sana. Asante sana. Katika safari yako ya uchoraji rangi rangi gani unatumia? Ah, rangi ninazotumia ni acrylic. Akriliki zaidi ndo natumia. Zipo rangi nyingine, watercolor natumia watercolor, lakini hizi zaidi tunawachia wanafunzi tunawafundisha, lakini mimi sichori sana, lakini natumia akriliki na oil ndo rangi nazozipenda. Umezungumzia oil, oil ni, unaonyesha rangi ya mafuta. Mm, rangi ya mafuta inaitwa oil, ni rangi ya mafuta. Lakini na, na acrylic inafanana kama na rangi ya mafuta, lakini acrylic inakauka faster, maanake inakauka baada ya dakika tano ishakauka. Oil inachelewa, unaweza kuchukua siku mbili siku tatu kukauka. Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka Stone Town, Zanzibar, nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi tunaendelea kuzungumzia sana hii ya uchoraji, na niko naye Hemedi Muhamed maarufu Medi. Tuvute pumzi, msikilizaji, kibao kinaitwa Twende Goma, huyo anaitwa Mr Gave. Msikilizaji, unafahamu yale yanayoendelea mashariki mwa DRC, ambako wenzetu wanapitia magumu. Hebu tuwafariji basi na tuendelee kuwaombea. Sikiliza kibao hiki, msikilizaini na kuwa baridi. shalere inapotea huku na kule, vita vichangi wasiwasi viua huko kwenye magumu. Hatuna maji, hatuna umeme, hatajua inapotea, hupiliwa bishi kila siku, mauaji njala ndo tusiseme ndo itakayotua huruma kono kulichafo tunalia, Mungu, kwa nini unaruhusu haya? kila siku shie este, tunakuwa kama yatima, hatuna mama wa kutusemea, baba wa kututetea, ujui wapi tukimie. Este ndo kwetu Sud Kivu, ndo kwetu Nord Kivu, ndo kwetu anaitwa Mr Gave na kibao kinaitwa twende goma tujui wapi tukimie, este ndo kwetu e. Medi, tuzungumzie picha ambazo naziona hapa, mmechora mitaa mbalimbali, naona eh, mitaa kama Changani na picha nyingine nyingine ambazo zinaonyesha tofauti tofauti, mtu anapanda baisikeli mwingine yuko sokoni, mwingine pilika pilikapilika za mji wa Zanzibar, na nikitazama hapa, picha hizi zinataka utulivu wa hali ya juu. Ili kuchukua muda gani kuchora picha ya mji kama hii? Ai, nategemea na mudi ile nakuwa nayo. Kwa hiyo pia, mudi iko nzuri, maanake ile hamu iko vizuri. Mwingine hata siku moja una, unaifanya kazi kama hii Hatua zilikuwaje, kutokea hatua ya mwanzo kabisa mpaka inakuja kukamilika? Hatua uh, zake, tunatengeneza fremu yenyewe, naitia canvas, naipaka ile rangi ya mwanzo, alafu unaanza na sketching. Unategemea so, unataka vipi, nataka kusketch kwa pencil au na sketch kwa brush moja kwa moja. E, mi napendelea kusketch kwa brush, tunatumia rangi na sketch zile e, kwa vipimo mwenyewe naovitaka, nakwenda nayo kisha kumaliza hapo, sasa hii michoro hii nimechora kwa brush, sio kisu. Aha, hii ni kwa brush, hii kwa brush. Kwa nini kwa brush sio kisu? Ah, hii nimependelea sababu tem nyingine ukiacha moja kwa moja unachora kisu tu, huku kidogo unapotea, unaweza kasahau, unaweza kasahau. Kwa hiyo nikaona tem nyingine narudi kwenye brush kiasi gani nisije nikasahau. Ina gharimu kiasi gani kama ukiuza picha kama hii? Kama hiyo nauza mpaka Dola mia mbili, kwa hiyo nategemea na mgeni, si kama ukimwanzia tena hapo hapo inaweza kashuka mwisho kabisa kwamba hapa e, vinginevyo si ni kiasi gani? Ni laki moja na nusu, maanake kama dola sabini na tano hivi, manake hapo ndo mgeni mepapatuana mepa, sana e, hauna namna, sina namna, na siku ingine labda mfuko kidogo Uh, uko vizuri abina. Lakini lakini kwa mfuko uko vizuri naambia, ah I use kwa bei unauzia <laughs> mpaka dola mia au dola mia na thelathini ndio unategemea na hali ya hewa. Ni wakati gani ambapo sasa biashara inakuwa imechanganya vizuri na inatembea kwa maana ya kwamba unauza zaidi? Ni wakati gani, msimu gani? Msimu unaita high season. High season ni fupi, naanza anzia mwezi wa saba mpaka wa tisa, hapo kidogo inakata mpaka mwezi wa kwanza tena, naendelea mpaka mwezi wa nne watano, nakata inakata tena mwezi wa sita wa saba inaanza. Kwa ufupi ndo ina, inakuwa season hiyo, lakini tam nyingine nategemea na mtu ati yake ilivyo, nyingine unaweza kupata mafanikio katika hiyo low season, ukauza vile vile. hiyo season ina tofautishwa na nini? Haina tofautishwa na kusema wageni wanakuwa napungua wa kipindi kile kwa sababu ni kipindi cha mvua, kwa hiyo wageni wengi wana wanakata kipindi hicho. Kuna aina nyingine mbali na hii mitaa, kuna mtaa wa mwanzo umezungumzia, kuna mtaa wa pili. Nimeona kuna hizi picha nyingine nadhani na vile zenyewe vile vile ni, ni za mitaa sio? Yeah, yote mitaa unachora ni art. Una nyingi tunafanya mitaa, tunafanya milango na hai madau mwingine unachora, tunaweza kuchora simba manake ndo muungano Tanzania. Kwa hiyo mpaka kule tuna, tunafanya simba nyati, kuna African art kama vile pale unavyoiona. Hey, tunafanya art nyingi, lakini zaidi tumebezi kwenye art za Zanzibar, utamaduni wa Zanzibar, kwa sababu mgeni anapokuja Zanzibar aone kitu cha Zanzibar, tuna aone wanyama, aone mbuga za wanyama, tunachora Masai yo zote tunakuwa nazo. Kibao cha kwake Nandi nimekuzoea kutoka nchini Tanzania. Vuta pumzi, msikilizaji hicho cha kwake Nandi kutoka nchini Tanzania. Kibao kinafahamika kama Nimekuzoea ndiyo kinanipa fursa ya kukunja jamvi la makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Nilikuwa nikiangazia sanaa ya uchoraji kutoka hapa Kingston Town, visiwani Zanzibar. Msikilizaji, Zanzibar kunanukia marashi ya karafuu hata Samba Mapangala limba uzuri wa Zanzibar. Mimi ni Stephen Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka hapa Kingston Town, mji ki wa kihistoria visiwani Zanzibar. Stehen Mumbi anaondoka taratibu mitamboni na makala nyumba ya sanaa. Kibao kitamu kwamba amezoewa. Basi msikilizaji, kukamilisha matangazo yetu ya asubuhi, ni ruhusu kwa kiduchu ni kudurusu baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo, ni pamoja na kwamba mbivu na mbichi kubainika leo, wakati viongozi wa Afrika watakuwa na mchagua mwenyekiti mpya wa tume ya umoja wa Afrika. Aliyekuwa rais wa wapi wa Namibia, Sam Njoma kuzikwa mwezi ujao kwenye mazishi yatakayofanyika kuwa ya kitaifa. Marekani nayo imekosoa demokrasia ya Haya hasa kuhusiana na, na maswala ya uhamiaji. Kuzisoma na kuzilewa taarifa hizi, tembele tovuti ya RFI Kiswahili. Barabara msikilizaji, nikuletee kibao nini mapenzi. Msanii ni nani? Christian Bela mwenye makao Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji anakuletea kibao hiki akisema kwamba mapenzi hayana maana hasa kwa siku hii ya wapendanao. Msikilizaji, sikiza kibao nini mapenzi au kila mtu anaweza penda mwenzake na cheya na watu wake, au kila mtu anaweza penda mwenzake Msanii mwenye vocal zake Christian Bella, na kibao nini mapenzi, msikilizaji tukamlishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Ruben Kakule, alikumbuka amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo Vital Mogisho Kulembwa. Jina langu ni bwana Benson Wakuli, ukijaliwa nami pia nijaliwa, msikilizaji, mwendo wa saa mbili na nusu Afrika mashariki na saa moja na nusu Afrika kati, ndarejea tena hewani kwenye matangazo mengine ya RFI Kiswahili. Kwa sasa wenzetu wa Paris wanaendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa.