Barabara msikilizaji, ni saa moja na dakika 36, wapi Mogadishu nchini Somalia. Wakati mwafaka kabisa kumpisha Steven Mumbi na makala nyumba ya sanaa, na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, nikisikika kutoka hapa taasisi ya sanaa Bagamoyo TASUBA. Na mara hii tunaangazia sanaa ya uchoraji, na uchoraji wenyewe ni wa kutumia penseli, kalamu ya risasi, na ninaye Jordan Katunzi, mwanafunzi wa sanaa hii, na nimetembelea galeri yake, ambapo ndipo kazi hizi za uchoraji zinafanyika, na kukaribisha msikilizaji karibu sana Jordan Katunzi katika makala haya Nyumba ya Sanaa. Nam, asante sana. Na, asante sana, sana. ni sanaa gani unafanya? uchoraji wa picha za aina gani? Uh, mi nafanya uchoraji wa picha aina ya realistic ambayo natumia penseli kuwasilisha huo mfumo wa uchoraji. Lini hasa ulitamani kufanya sanaa hii? Uh, nitokea nikiwa mdogo sana nilipenda sana opa kuchola kuchola picha mbalimbali mbali, lakini baadaye nilivyo, muda ulikuwa ndio ku, kuongeza kuongezeka, nikajikuta napenda sana kutumia penseli kuliko kutumia rangi. Nilikuwa nimevutiwa na hiyo sana, kwao nitokea utotoni kabisa, ilikuwa ni kama kipaji changu naweza kusema. Nisimulie ukiwa shule mambo yalikuwaaje? Ah, naweza nikasema nilipokuwa shule mambo yalikuwa buruburu yalikuwa ni mazuri kabisa, kwamba nilikuwa nafanya kazi mbalimbali, nayafanya kazi za wanafunzi, fanya kazi za walimu, lakini pia hata nje nilipokuwa nyumbani, naweza kufanya kazi nikajiingizia kipato kii kadhaa kuweza kujikimu katika maisha. Kwao nilikuwa napata hata hela kununua karamu kwa kupitia sanaa yao. Sawa, msikilizaji, kabla hatujasonga mbele katika makala haya ya nyumba ya sanaa, ni kwa naye Jordan Katunzi tupate kibao hiki cha kwake Oliver Tuku Mtukuzi, "Neria". Kibao cha marehemu Oliver Tuku Mutukuzi, mwanamuziki e, kutoka pale nchini Zimbabwe. Ameshatangulia mbele ya haki, lakini kazi zake bado zinafanywa vizuri katika maeneo mbalimbali. Bado niko naye Jordan Katunzi na tunazungumzia sana hii ya uchoraji. Katika galari yako una picha za aina mbalimbali mbali. Tuanze kwanza kwa kuizungumzia hii niliyoikuta una unachora. Vifaa gani vinatumika hapa hapa? Uh, vifaa vinavyotumika ni tunatumia charcoal pencil ambayo ni, ni penseli ambayo ni iko kama ni penseli ya mkaa. Hii penseli inasaidia kuongeza weusi ambao ni wa kukoleza katika, kwa mfano unachora nywele au sehemu ambazo ni most dark, tunatumia charcoal pencil na yeah. Kifaa kingine natumika zipo graphite pencil, hizi ni penseli za kawaida, graphite za risasi, lakini zinatofautiana mng'ao. Tunaweza kusema ni penseli ambazo zinang'aa. Kwa hiyo tuna ambayo ni 2B, 4B, 6B. Kwa hiyo tunatumia 2B endapo tuna kama ni eneo sio jeusi sana kama 2B, sehemu ambayo imekoleza sana 6B mpaka kuendelea, 8B, 10B. Kwa hiyo kifaa kingine ni soft brush Hizo zinatumika katika ku soften layer kwao, tuna soft layer ili kuwa na mwonekano ambao ni mzuri wa kuvutia. Vingine ni vifutio mbalimbali mbali, tuna mono zero nidreza kwao, vinasaidia katika kufuta au kupunguzapunguza punguza, punguza makali ya penseli na kutengeneza ming'ao katika picha yetu. Kwa hiyo naweza nikasema hivyo ni baadhi ya vifaa ambavyo vinatumika katika kutengeneza picha ya realistic drawing, lakini hujasema hivyo vyote vinachora lakini vinachora kwenye nini? Uh, hivyo vyote vinachola ni tunatumia karatasi. karatasi ndo tunatumia, na unatumia, ni ambayo ni ina, ina ukubwa wote, unaweza kutumia A4, A5, A2, A3, A1, A0. Ni wewe tu maamuzi yako, au ukatengeneza usaizi yoyote we unayotaka wewe ya karatasi kwa session fumo. Kwa hiyo napendelea sana kutumia karatasi ambayo ni ngumu manira, ambayo ni hard ya ndo ambao naitumia kwa sababu inaita ni nzuri, haichaniki haraka wakati unafuta, lakini pia ina muonekano mzuri wakati unachora. Tukizungumzia hii picha ambayo tunaiona, ni nani huyu? Ni nilikuwa na mchora ni askofu Vitalis Msimbe, ni askofu wa jimbo katoliki la Morogoro wa Roman Catholic. Ko, ni picha ambayo nilikuwa na malengo nayo, nimpelekee zawadi kama kumshukuru na kumpongeza katika wito wake anaoendelea kuufanya katika jimbo la Morogoro. Aha. Sawa. Na hapa e, karatasi hiyo inawekwa kwenye nini? Maana ili uweze kuchora kwa urahisi, manake lazima iwe kwenye kitu kigumu hivi. Yeah, ni kweli karatasi, kama unavyoona ndugu mtangazaji, hii ni karatasi inawekwa kwenye board, inaitwa drawing board. Kwa hiyo hii itakusupport karatasi isipinde, kwa hiyo inakaa imenyooka, hata ukiwa nachora, inakusaidia uchore kwa urahisi zaidi kuliko kuichora ikiwa inatembea, ina tembea, tembea, inasababisha ina ina disturbance wakati wa uchoraji Tuzungumzie hatua mpaka picha inakwenda kukamilika. Hatua gani ya kwanza mpaka ya mwisho? Hatua uh, ya kwanza ni kuandaa sehemu ambayo naenda kuchorea kama karatasi. Na hatua um, ya pili, unaandaa vifaa vyako, kushaandaa ni penseli, karatasi, kila kifaa unaandaa, unaandaa kabisa. Hatua ya tatu sasa ndo nakuja kuiseti picha yako kwamba nitaikalishaje kwenye, iwe na muonekano gani kwenye karatasi. Kwa hiyo hapo ndo watu natumia gridi tunachora kwanza gridi kwenye karatasi. Grid ni, ni, ni, m, e, yeah, ni viboxi tunachora kwa kutumia unachora karatasi viboxi, lakini pia na picha yenyewe ndio kujua kuichora, unaiseti kwenye gridi ili usije ukakosea, maana kuna scale hapo maana, yeah, tunatumia scale. Kwa hiyo utatumia scale kuweza kuwasilisha mchoro wako kwenye karatasi. Hiyo ndo hatua ya tatu, na hatua ya nne baadae, ukishamaliza kuchora kama tunavyojua mchoro wa, wa penseli huwa unafutika na baadaye tukishamaliza ili usifutike, tunatumia vifaa kama fixing spray, ndo tunakuja kuifix ili ikae kwa isije kafutika, hata maji yakipita karatasi siweke isiweze kuathirika zaidi. Kwao tunaifix kwa kutumia fixative spray mbalimbali, ili kuwa kufanya penseli sifutike, lakini pia mikwaruzo, mikwaruzo siweze kuaffect mchoro wangu. Kwao naweza kusema ni hatua hizo mpaka kuja kukamilika. Kuna hatua moja uja umeiruka ya kusketch, sasa hiyo picha yenyewe hujaizungumza kusketch, baada ya kuwa umetengeneza grid baada ya kuwa umetengeza scale yako kwa kuja kuwasilisha hapo hapo, unatumia hizo gridi kwa kuanza kuingiza picha yako, unaweza kuanza kusketch. Na baada ya ukishamaliza kusketch, ndio inafuata hizo shading na nini nini. Ukishamaliza kushade, ndio hiyo hatua ya mwisho kabisa unaifanya. Kazi yako imekamilika, unaifix kwa kutumia fixative spray. Kwa hapo ndio kazi ya mwisho, na hapo ukija kunawe, inategemea sasa, unataka kuweka kwenye kitu gani? unataka kuweka kwenye frame tayari. Ukitaka ni sawa lakini, tunashauri mchoro ambao umeweza kuchora uonekane vizuri, tuweke kwenye fremu. Kwa hiyo utaandaa fremu yako ambao ni suitable kwako, utaweza kuiweka picha yako fremu hiyo. Ni hatua ya mwisho kabisa tayari, maana yake kwa kwenda sokoni, kwa kwenda sokoni, kwa mtu wa mteja atavutiwa kwanza kilichomo ndani ya fremu, lakini atavutiwa pia na fremu yenyewe jinsi ilivyo. Kwao tunashauri wakati mtu anachagua fremu Chagua frame ambayo kidogo inaenda na picha ya ndani, ili mtu akipenda picha ya ndani apende pia frame. Asipende picha ya ndani, afu frame ikawa ni mbaya au haivuti. Kwao tunapenda sana, wakati wa kuchagua frame, chagua frame yenye muonekano mzuri, yenye kuvutia, kuendana na picha inavyofanana. Uh, manake mtu anaweza kukupa oda umchore picha yake. Yeah, ndio oda anapokea mbalimbali. Nachora picha kwa oda, kwa mtu anaweka oda kabla ya siku kadhaa, kama anavyohitaji kama kabla ya wiki mbili au wiki tatu ili kazi iweze kuandaliwa kwa ufanisi mkubwa zaidi. Inakuchukua siku ngapi kukamilisha picha kama hii? Picha kama hii inachukua masaa mia mbili. Kwa unaweza kusema kwa saa 200 saa 24 24 nne mara ngapi hapo? kama Siku nne, yani naenda mpaka siku nne, siku nne, siku tano, saa inakuwa saa mia mbili, picha inakuwa imekamilika. Lakini pia kuna karatasi ambazo ni saizi ndogo. Hizo saizi ndogo kama A4, na ichora tu kwa masaa ishirini na nne inakuwa imekamilika, kwa maana hiyo ndani ya siku moja. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa nikisikika kutoka Taasisi ya Sanaa Bagamoyo, mkoa wa Pwani, mashariki mwa Tanzania. Mimi ni Stephen Mumbi na nazungumza na Jordan Katunzi, mchoraji kutoka chuo hiki na ni mwanafunzi wa chuo hiki. Tuvute pumzi, msikilizaji, na kibao hiki cha kwao Hatbend kutoka pale nchini Kenya, nikikutizama moyo wa yoyoma kipenzi cha ngoro asante msikilizaji. Ni hatbendi nikikutizama, kibao kinaitwa na ndiyo kinatusogeza mbele katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Jordan Katunzi, ili kuwa mchoraji mzuri tunatakiwa kufuata hatua gani? Aa, nasema kuwa mchoraji mzuri au mahiri na taji vitu na vitatu vitatu. Kitu cha kwanza ni kujua we ni nani, ukishajua we ni nani basi itakusaidia kujitambua na kuweza kufanya kazi kwa malengo utayo ambao unataka kuyafikia. Kitu cha pili, mbali na kujishajitambua kwamba mimi ni nani, sasa ni nini sasa kinahitajika wewe kufikia malengo yako? Kwao hapo ndo tunafikia hatua unakuja kutafuta kusoma ili kitu unachokifanya kiwe kizuri zaidi. Kwao utasoma mbali na talent, uwe profession kwa profession unayoipata kutokana na elimu itakusaidia kabisa kufanya kitu ambacho kiko kwenye viwango zaidi. Na kitu cha mwisho ni uhusiano, kujaribu kuhusianisha kazi yako na jamii. Ushamaliza kupata kujua we ni nani, umepata profession, lakini unaangalia kitu unachokifanya jamii inakipokeaje, nini mapokeo ya jamii. Kwao ndio vitu vitatu ambavyo inabidi uzingatie kuja kuwa mchoraji mahiri licha ya kipaji ushakuwa profession. Kwa hiyo tunaangalia sasa jamii, mapokeo inapokeaje sana yako. Kwa hiyo ndo hivyo vitu vitatu vya msingi, naweza kusema. Sawa, mbali na picha hii naziona picha nyingine, hebu tuitazame ile ya binti Mrimbwende, umemchora akavaa miwani eh, katulia <gibu> e, ikiwa tayari kwenye kwenye frame hii nayo umechora. Muda ni lini hasa ulichora picha hii hii? E, picha nimeichora, ilikuwa ni mwezi wa nne, ilikuwa ni kilele cha siku ya mama ilikuwa ni siku ya mama. Kwa hiyo nikawa nimemchagua, kwa ni hii ni picha ambayo inaonyesha ni sura ya mkurugenzi wa wilaya ya Malinyi, Morogoro, anaitwa Joan Faith Katalaya. Kwa hiyo nikawa ni, ni miongoni me, ni mwa viongozi wadogo kweli kwa umri kwa umri ambao anafanya kazi za serikali na pia anafanya kazi kufanisi, kwa ufanisi kwa kwao kueleka kwenye siku hiyo ya kina mama. Ikabidi ni select ni chore kama zawadi kwake, kwa, ke, kwa kumpongeza. Na nashukuru alipokea kwa mpokeo mazuri sana, akaipenda. kwa inshallah, Mungu akipenda atakuja kuichukua kutembelea chuo na kuja kuichukua kazi yake. ina size gani hii, kwa kuiona kikiwa tayari kwenye frame hii? Hii size ni A2 plus, kwa maana imezidi A2 kidogo kwa mapana na urefu, haijakaribia haijafikia A1, kwa ni A2 plus hii. nilichora ni ni inchi 24 kwa 22.5 na kuchukua vile vile e, muda mrefu ah, yeah, ili nichukua kweli, nianza kuiandaa kutokea mwezi wa pili, nikaiandaa, ikaja ukamilika mwezi wa nne. Msikilizaji, ukiitazama ni picha ya penseli, lakini ukiambiwa ni penseli unaweza ukakataa kwa sababu ya namna e, alivyoweka vivuli vyake, pua inavyoonekana, macho na kila kitu, yaani ni, ni safi mno, safi inavutia, ina, ina kuna nyingine hii e, sijui ni mtoto a, yeah, huu ni mtoto hii ni picha kikweli ambayo mi naipenda kwanza, kutoka moyoni mwangu kwamba ina muonekano fulani ambao unavutia, unanivutia binafsi haswa kwao, nikaamua niwasilisha kwenye karatasi ili hata ninavyoona yeah. Ina. Lakini nikitazama, ni hii karatasi uliyotumia ni kama tofauti na hiyo niliyoiona, umemchora huyo eh, binti kiongozi wa serikali, hali kadhalika uliyotumia kwa padri pale. Ah, saa ni nayo, hii ni karatasi ni aina moja, lakini tunakuja kuitofautisha kwa background ichola kama hivi, background unaweza ka select background, weke rangi nyeusi au weke rangi ya kijani, kwao ni wewe maamuzi yako utayoamua, lakini ni karatasi moja tu nyeupe, kwao nyeupe tunaitwist kwa namna mbalimbali kwa kutengeneza background. Tuzungumzie thamani yake sokoni kama hii, tu, tuanze na kwanza na hii ya uh, huyu mkurugenzi wa Malinyi. Ya Malinyi. Sasa i4 kwa kiwango changu naifanya kwa shilingi laki moja A3 inakuwa na shilingi moja na nusu. Tunakuja a ambayo inaenda shiringi na nusu. a shilingi lakitano ndo ukomo wangu wa nazo kuchorea, lakini kwa, kwa maelewano tu ndo tukielewana hivyo, lakini tunasema kazi ikishavuka levo nyingine, kazi ya sanaa inaga bei inagabei bei inaweza ikapanda au ikashuka kulingana na namna ya mapokeo ya mteja nivyompokea. Oho, ni, ni mazungumzo lakini bila shaka kuna limit kwamba hii kiwango hiki yeah, hapa ni mwisho ya yeah. Ni kweli, kiwango changu cha mwisho hakama cha kuanzia ni shilingi elfu hamsini. Naweza nikaanza kuchora picha aina yoyote. Wachoraji wachanga wanakusikiliza hivi sasa kupitia makala haya nyumba ya sanaa, unawaambia nini? Wito wangu kwa mtoto yeyote au kijana mdogo ambaye anafanya kazi ya sanaa ni kwamba aendelee ni kwamba sife moyo. Sanaa inalipa, sanaa ni ajira, sanaa ni kila kitu. Unaweza ukafanya kila kitu, kaendelea wewe mwenyewe kupitia sanaa, kwoni kuibu kuendeleza sanaa yako. Tusikate tamaa, sanaa inalipa, sanaa ni, sanaa ni ajira. Eh, kabla hatujaja kutamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa, eh, Jordan Katunzi mchoraji, eh, wa picha kwa kutumia penseli, yaani kalamu ya risasi, hebu chagua ngoma yoyote kwanza kabla tujaagana. Uh, mimi wimbo ambao nachagua ni Simi na Chike, unaitwa Learning to You Uh, simi running to you ndio kinatupeleka ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Unapatikana vipi sasa katika mitandao ya kijamii? Uh, kwenye mitandao ya kijamii natumia jina la Jordan Katunz David, utanifuata hivyo Instagram pamoja na Facebook. Ndio majina unayotumia. Lakini kwa WhatsApp namba alama ya kujumlisha 25567828324 ndio napatikana kwa njia ya WhatsApp na kwenye email tutanipata kwa jordancartoonsdavid@ uh, gmail.com. Nikushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya nyumba sana. Nashukuru sana Karibu sana msikilizaji. Ndivyo navyo kunja jamvi kutoka hapa mji wa kihistoria wa Bagamoyo wa Pwani Mashariki mwa Tanzania. Niko naye Jordan Katunzi mchoraji wa picha za kiasilia, mchoraji wa picha kwa kutumia penseli yani kalamu ya risasi. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Na kushukuru na endelea kufurahia muda wako na vipindi maridhawa. Hey, Mumbi kutoka Dar es Salaam na makala nyumba ya sanaa. Msikilizaji, kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii, ni kumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo. Msikilizaji, viongozi wa DRC na Rwanda wanatarajiwa kukutana Tanzania kujadili mzozo unaotokota mashariki mwa DRC. Marekani yasitisha msaada wake kwa Afrika Kusini, wakati Israeli na Hamas wakitarajiwa kubadilishana wafungwa baadaye hii leo. Ni matangazo ya msikilizaji, na taarifa hizi unaweza kuzisoma kwenye tovuti ya RFI Kiswahili, tovuti ambayo inachapisha taarifa hizi kwa kina kwako wewe kusoma na kuzielewa taarifa zetu. lilokuwa kundi la yamoto kutoka hey. Tanzania la kujia mitambona na kibao nitakupwelepweta hey. umebingwa wa kutenda kuliko kupenda hey. tena una sifa ya kuogopwa kama difenda hey. umeua wengi ila kwangu umedunda akomae sitake nizikwe na kilo mbili kwenye mfuko zake waje kunambia roinamuma kidudu pezi kinamsungua siri imevuma lemenyu na wengi wanalipakua hana huruma kalitoa wapya aje kuniua nilikuwa ziasaa nikatoa nikagawanya nikajua unadanganya nitakupwelepweta. Kibao cha kundi lilokuwa ya moto kutoka Tanzania ndicho kinakamilisha matangazo yetu rasmi Asubuhi, jina langu msikilizaji ni bwana Benson Wakoli Mwende. saa mbili na nusu afrika Mashariki nitarejea tena wani kwa matangazo zaidi. hadi wakati huo ni kupwelepwete unataka kunipepelusha wekimbunga au ni wezi ngo kina chako cha maji marefu kuogelea sikiwezi ngo unashinda kuwinda venye kung'aa masizi